Hii ni Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA ikitangaza kutoka Washington DC. Mimi ni Sandei Shumari. na mimi ni Meri Mgawe. Tunawakaribisha katika matangazo yetu ya leo Ijumaa, Agosti 29 mwaka 2014 ambapo tunasikika pia katika masafa mafupi mita band 19 na 22 na 107.5 FM Nairobi, Kenya. Karibuni. <muchilis> Na katika matangazo yetu ya leo, ugonjwa wa Ebola wazidi kuchanja mbuga Afrika Magharibi, sasa waingia Senegal. Na katika habari nyingine, NATO imeitaka Ukraine kusitisha operesheni zake za kijeshi mashariki mwa Ukraine. Na hizo ni baadhi ya habari tulizo kuandalia kwa leo. Msikilizaji, jumuika nasi hadi mwisho wa matangazo yetu, lakini kwanza, Meri Mgawe yuko tayari kusoma habari za dunia. Mlipuko wa ugonjwa wa Ebola Afrika Magharibi sasa umeenea Senegal ambayo ilitangaza kesi yake ya kwanza hivi leo. Waziri wa afya Marie Cosek aliwaambia waandishi wa habari kwamba maambukizo ya Ebola yamethibitishwa kwa raia wa Guine alioko Senego. Senego ni nchi ya tano kuhusishwa katika eneo dhidi ya mlipuko huo ambao umeua zaidi ya watu elfu moja mia tano mwaka huu, wengi kutoka Guine, Liberia na Sierra Leone. Shirika la Afya Duniani linasema nchi hizo tatu hivi sasa zinashuhudia ongezeko kubwa la maambukizo tangu ugonjwa wa Ebola ulipozuka. NATO imeitaka Rasha kusitisha operesheni zake za kijeshi ambazo ni kinyume cha sheria huko mashariki mwa Ukraine, ambazo imesema zina lengo la kudumaza uthabiti wa nchi maeneo, maeneo ya makuu ya NATO. Mkuu wa majeshi ya NATO Anderson Rasmussen, leo Rasmasen Ijumaa ame amesema mkutano wa dharura wa huko Brussels ulijadili kuhusu mzozo mbaya unaoendelea. Rasmussen amesema sasa iko wazi kwamba wanajeshi wa Rusia na vifaa vimevuka mpaka kinyume cha sheria kuingia mashariki na kusini mashariki mwa Ukraine. Amesema hili si tukio pekee, lakini ni sehemu ya mwenendo wa miezi mingi wa kuizorotesha nchi hiyo. Rais Barack Obama hajatilia maanani uwezekano wa mashambulizi ya anga ya Marekani dhidi ya kundi la wanamgambo wenye msimamo mkali nchini Siria, huku waasi wakitoa vitendo mpya inayoonyesha mauaji mengine ya kikatili ya kukata kichwa. Akizungumza na waandishi wa habari jana katika ikulu ya White House, bwana Obama amesema bado anaofanyia kazi mpango wa kina wa kukubaliana na kundi la Islamic State. Rais amesema Marekani itaendelea kushambulia malengo ya Islamic State nchini Iraq, ambapo amesema imekuwa ni pigo kubwa kwa wanamgambo, lakini amesema uvumi wa hivi karibuni wa vyombo vya habari kuhusu kama Marekani haraka itapanua operesheni zake huko Siria ni dhanad sio za kweli. Naye katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Ban Kimun leo alielezea masikitiko yake kuhusu mauaji ya kikatili yanayofanywa na kundi hilo dhidi ya raia. Bwana Ban amesema jumuia zote zilizoishi kwa miaka mingi kaskazini mwa Iraq zimelazimika kukimbia au kukabiliana na vifo kutokana na imani zao za kidini. Uingereza imeongeza kiwango cha tishio la ugaidi nchini kwake kutoka wastani na kuwa kikubwa leo, wakati waziri mkuu David Cameron akisema kuwa vitendo vya Waislamu wenye msimamo mkali ni tatizo kubwa kwa nchi yake na dunia kwa ujumla. Uamuzi wa kupandisha kiwango hicho kuwa kibaya, ambapo inamaanisha shambulizi la kigaidi linaonekana huenda likatokea, inahusishwa na matukio ya uko Siria na Iraq hivi sasa kiwango kibaya ni cha pili cha juu kati ya viwango vitano vya vitisho. Bwana Cameron amesema magaidi wameingilia imani ya Kiislamu kuhamasisha ajenda zao za ghasia. Amesema tatizo la wanamgambo wa Islamic State ni kubwa kutokana na serikali ya Iraq kuongoza kwa niaba ya sehemu moja nchini. Bwana Cameron pia alisema leo kuwa ana mpango wa kutangaza sheria mpya kuzuia raiya wake kusafiri kwenda Siria na Iraq kupambana pamoja na kundi la Islamic State. Mashtaka mamilioni ya dola imefunguliwa dhidi ya maafisa wa polisi katika kitongoji cha Ferguson katika jimbo la Mizuri na kuwashutumu kwa kukiuka haki za kiraia dhidi ya watu wanaoandamana kwa amani kupinga mauaji yaliyofanywa na polisi kwenye mji wa kati hapa Marekani. Watu watano waliowasilisha mashtaka wanadai dola milioni arobaini katika mahakama ya serikali kuu, ambapo wanashutumu polisi kwa kutumia nguvu kubwa, unyanyasaji na kuwakamata kinyume cha sheria waandamanaji baada ya kifo cha Michael Brown, kijana mweusi ambaye hakuwa na silaha, aliyeuawa na polisi mzungu wiki tatu zilizopita. Katika tukio tofauti, jopo la mahakama linafanya uchunguzi kujua kama afisa wa polisi Darren Wilson atakutwa na makosa dhidi ya kifo cha kijana huyo. Shirika la ndege la Malaysia ambalo linapata hasara litapungua maelfu ya nafasi za ajira kukata njia za safari zake na kuteua mkuu mpya wa shirika hilo chini ya mpango wa kuirejesha kampuni kwenye uzalishaji wa faida katika kipindi cha ndani ya miaka mitatu idara ya uwekezaji wa fedha za serikali Kazana National ambayo imechukua udhibiti wa shirika hilo ilitangaza leo inapanga kuingiza dola bilioni moja nukta tisa katika kampuni hiyo ambayo haifanyi vizuri na kuiondoa katika soko la hisa za Kuala Lumpur ifikapo mwishoni mwa mwaka huu. Kazana imesema inatarajia kuiorodhesha tena Malaysia Airlines katika miaka mitatu hadi mitano. Kwa sasa shirika hilo la ndege lina mpango wa kupunguza ajira elfu sita au asilimia thelathini ya wafanyakazi wake kusaidia kupunguza hasara ya kifedha. Jeshi la Pakistan limejiingiza katika upatanishi kati ya serikali na waandamanaji wa upinzani ambao wameweka kambi katika mji mkuu kwa wiki mbili, wakidai kujiuzulu kwa waziri mkuu na Nawaz Sharif. Mchezaji maarufu wa cricket aliyeingia katika siasa Imran Khan na kiongozi wa kidini Tahil ul Kadri Alhamisi walikutana na jenerali mkuu wa jeshi Rayal Sharif na kumkubali kama mpatanishi na mdhamini katika mazungumzo hayo. Kadri na Khan wamedai kuwepo na wizi mkubwa katika uchaguzi wa Mei mwaka jana ambao walimwingiza madarakani bwana Sharif akiwa na wingi wa kura. Bwana Sharif amekataa kujiuzulu. Endelea ya kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Msikilizaji, kama kawaida, ikiwa leo ni siku ya Ijumaa, leo tunazungumzia katika LiveTalk swala la ajira kwa vijana Afrika Mashariki na changamoto zake. Kwa mujibu wa taasisi ya World Population Bureau, idadi ya vijana kusini mwa jangwa la Sahara Afrika inaongezeka kwa kiasi kikubwa. Moja kati ya watatu wanaoishi kwenye kanda hiyo au watu 297 milioni ni vijana kati ya umri wa miaka 10 na 24, na ifikapo mwaka 2050 kundi hili linatarajiwa kuongezeka mara dufu. na vijana wa Afrika wanaelimika zaidi kila siku na wanaongezeka, asilimia wanaomaliza elimu ya sekondari 42 hadi 59 inategemewa kuongezeka katika miaka 20 ijayo na leo basi katika mjadala huu tunao Eric Shigongo, mwandishi wa vitabu, mmiliki wa magazeti uh, kutoka nchini Tanzania. Hali kadhalika tutakuwa naye Josephine Kulea, mwanzilishi wa Samburu Girls Foundation na pia mshiriki wa Washington Mandela Youth Leadership Program ya mwaka elfu mbili na kumi na nne iliyofanyika hapa Washington DC, akiwa pia ni mtu mashuhuri wa mwaka elfu mbili na kumi na tatu achaliwa na Umoja wa Mataifa kutetea haki za watoto nchini Kenya. Basi karibuni Live Talk ya VOA. Hapa kwenye line tayari tunaye Bwana Eric Shigongo, karibu Live Talk ya VOA. Nakushukuru sana, asante sana kaka. Asante, karibu sana. Na kwa upande wa nchini Kenya, Josephine Kulea bado hatujampata kwenye line, na tutampata tena. Haya basi, tutaendelea hivi sasa na Bwana Eric Shigongo. Nafikiri Eric umesikiza kwa makini na unaelewa swala zima la changamoto ya ajira kwa vijana Afrika ya Mashariki, na hasa unapoangaa tatizo hili, unaona kwamba vijana wanaoongezeka wanakwenda shule lakini wanaotoka mashuleni hawana elimu na, na wengine hata hiyo nafasi ya elimu hawaipati. Sasa wewe ukiwa ni mtu ambaye umetokea mbali, historia yako binafsi, umeenda hata bila kwenda chuo kikuu lakini kufanikiwa vitu vingi, hebu tueleze, unafikiri nini ambacho kifanyike kwa hawa vijana hivi sasa ukizingatia tatizo hili la ajira liko mbele yao kaka. Uh, nakushukuru sana, kwanza kunipa nafasi ya kuzungumza na dunia nzima na kuzungumza na vijana wa Afrika kwa ujumla. Nachokifahamu mimi ni kwamba sheria ya mafanikio imebadilika. Sheria ambayo pia ikitumika mwaka elfu moja mia tisa sabini ni tofauti na sheria inayotumika leo kwa mtu kufanya vizuri machaniko kwake huko nyuma watu waliambiwa nenda shule, kasome ufaulu vizuri, upate degree au elimu bora, alafu utapata kazi nzuri, jambo ambalo kwa ukweli ambao tunao leo kwenye soko haufanyi kazi tena. Kwa hiyo vijana wetu wengi wanasoma vizuri tu, wengine wanapata elimu kama wanavyosema nzuri tu, vieti vizuri tu, lakini wakiingia hapa mtaani tunapoishi sisi, wanatumia sheria zile zile za kwenye vitabu ambavyo pengine hazifanyi kazi tena leo. Matokeo yake wanaishia kusema kwamba mambo yaliyofundishwa na walioambiwa na wazazi wao yote ni uongo, kwa sababu ukweli ulioko sokoni leo hauko hau, hau, hau, sawasawa na kile ambacho waliambiwa. Kwa hiyo ni kweli kabisa kwamba hakuna ajira swala so, hilo kila mmoja wetu anafahamu kwamba uh, ajira hakuna. Uwezo wa kuwaajiri vijana wetu wote wanaotoka vio vikuu leo hatuna kwa hiyo tuna- lakini tunaendelea kupeleka watoto wengi shule kwa, kwa Tanzania, mwaka huu idadi ya watu waliokwenda vyuo vikuu ni nyingi kuliko katika historia yote tangu tupate uhuru wa nchi yetu. Lakini ukweli uliopo ni kwamba vijana hao watamaliza vyuo vikuu na kuingia mtaani na kukuta hali ni hii hii ambayo ipo, kama hakuna ajira. Bila shaka umesikia habari ya vijana wengi ambao walikusanyika uwanja wa taifa hivi karibuni kutafuta kazi sitini na saba watu karibu elfu kumi walijitokeza pale. Hiyo ni dalili kwamba wasomi ni wengi sana, lakini hakuna kazi. Kwa hiyo tunachoweza kufanya hapa ni kuambia vijana juu ya ukweli ulioko sokoni, ya kwamba ukikuta hakuna kazi, tumia elimu uliyoipata shuleni kutengeneza kazi. Huo ndo ukweli ambao unafanya kazi mtaani leo. Ndio maana mtu unakuta mtu kama Masawe ametoka kwao Kibosho, Machame, amekuja Dar es Salaam hapa, anatumia ukweli wa leo wa mtaani vizuri kifedha kuliko chuo kikuu, anafanya vizuri kifedha kuliko kijana wetu aliyetoka chuo kikuu na masters degree. Sasa pengine Eric, kwamba... niongezee ni tu hapa, Eric, kwa kwa kwa uzoefu wako wewe umeweza kumiliki magazeti ya Wazi, Ijumaa, Weekend Champion, Amani, Risasi na mtandao maarufu wa Global Publishers bila hata elimu ya, ya chuo kikuu. Hii inawezekana vipi? Kwa sababu sio wote kama wanavyosema hivi sasa, wengi wanakwenda chuo kikuu na pengine hata wengine hawapati nafasi hiyo na huwe umekuwa ukizungumza sana mambo ya Street University, pengine vijana hawa ambao hawana nafasi hii, mtazamo hasa zaidi uwe upi na wafanye nini? Vijana wetu wawe tayari kujifunza baada ya kutoka shule. Yaani ambacho tunajifanya sisi ni, ni kwamba kuna elimu ambayo haiko kwenye vitabu ambavyo vijana wetu wengi wamevisoma. Vitabu vyetu vinawafundisha vijana wetu uhasibu ili wawe wahasibu, vinawafundisha uchumi ili wawe wachumi lakini wakifanya kazi kwa ajili ya mtu mwingine. Sasa mtu kama mimi sina degree, ni kweli kabisa, sina degree, lakini mimi nimejifunza mtaani, jinsi ya kuishi, jinsi ya kutafuta fedha, jinsi ya kuwa na nidhamu ya fedha, jinsi ya kupata wazo la biashara, jinsi ya kuthubutu kufanya kitu ambacho ja kukifanya katika maisha yako. Lakini sasa mambo haya unakuta vijana wetu wengi hawafundishwi shule. Kwa wanajifunza kweli, wanakuwa wahasibu wazuri sana lakini wakiingia mtaani pengine ni waoga kuthubutu, kwa sababu swala so zima ambacho nimejifunza hapa nyumbani Tanzania, kadi unavyozidi kusoma sana ndo unavyozidi kuwa mwoga wa kujaribu maisha. Yaani napo naongelea na suala so zima la kutake risk yani, kadi unavyozidi kusoma sana kuwa specialist sana unazidi kuwa mwoga kuthubutu. Kwa, kwa nini unasema hivyo? Unakuwa mwoga kwa sababu gani? Maanake unaposoma sana mtu anakuwa na uhakika kwamba mimi nishapata madigirii mengi nitakuwa daktari au nitakuwa mtu yoyote au nitakuwa mwanafilosofia. Inakuwaje kwamba uoga unaingia tena? Shida kubwa ni kwamba watu wanataka kufanya analisis na analisis na analisis na uchambuzi na uchambuzi, uchambue kila kitu mezani, mpaka ujue faida na hasara zake, bado hujatoka ofisini kwako. Na kitu ambacho ukijui ni kwamba pengine ungefanya biashara ya nyanya, huko kwenye nyanya ungekutana na mtu mwingine akakwambia habari ya vitunguu. Ukifanya biashara ya vitunguu utakutana na mtu atakwambia habari ya mchele, baadaye utakutana na mtu atakwambia habari ya simu. Kwa yote hayo utakuwa unajifunza, lakini lazima kwanza uanze. Hasa kwa vijana wengi kwa, kwa nyingi, Apu, wanakuwa na elimu nyingi na kubwa sana, hapo wanakuwa sawa na sita kuanza vitu na wanakuwa ni wazuri sana wa kusubiri kila kitu kitimie, ndo waanze. Kwenye masomo ambayo wanafundisha watu wanawaambia juu ya kwamba ili ufanikiwe, unahitaji vitu vitatu: unahitaji fedha, unahitaji wazo la biashara na unahitaji watu. Bahati mbaya sana, unapoanza unakuwa huna vitu vyote vitatu. Utakuwa na kimoja, viwili huna. Mfano, unaweza kuwa na wazo la biashara lakini huna fedha na huna watu, lakini unatakiwa uanze na ulicho nacho. Mwisho wa siku malize na kuwa na vitu vyote vitatu Hasa vijana wengi sana waliopata elimu nyingi wanasubiri vitu vyote vitatu vitimie ndo waanze, na bahati nzuri sana wanakuwa na elimu ya kutosha shuleni ambayo wameipata, wanashindwa kuibadilisha ile elimu sasa iweze kuwa, iweze kuwa stadi au skill ambayo wanaweza wakaitumia wao kwa ajili wenzao. Kwa hiyo watabaki nyumbani, wanasema na bahasha zao, wanazunguka huku, wanakwenda kule kutafuta kazi, wakikosa kazi wanarudi nyumbani. Waendelea kulalamika na kulalamika na kulalamika. So, ka... mimi binafsi mm. The... niseme mi kwamba keep... mimi sipuuzi elimu hata siku moja. Napeleka watoto wangu, napeleka watoto wangu kwenye shule nzuri wasome wapate elimu bora, lakini kitu ambacho nawaongezea nyumbani ni kuwafundisha juu ya ujasiriamali kila siku ya kwamba kama ya ba... mtakosa yungi, kazi tengenezeni kazi mwaajili watu wengine. Eric, ninayekuuliza swali ni mimi, naitwa Mary Mgawe. Uh, kutokana na maelezo yako umeeleza kwamba uh, vijana wanaotoka mashuleni ni wengi sana, lakini wanaweza kutumia elimu, ukweli wa elimu walioipata kwa ajili ya kujitafutia pia ajira. Uh, tulikuwa na mjadala ambao uliendana kama huu wiki iliyopita, ambapo ilionekana pia uh, kwamba uh, mafunzo mengi wanayopata vijana wetu kwenye vyuo ni yanakuwa ni nadharia zaidi na sio vitendo. Je, unadhani umefika wakati labda wa kubadilisha mitaala katika vyuo na mashule ili vijana hao waweze kujifunza jinsi ya kujiajiri zaidi? Dada Mary, nimewahi kuandika barua kwa wizara ya elimu, wakati ule akiwa mama sita, akiwa waziri wa elimu, niliandika barua na nika, nikaandika barua na nikasema kwamba mtaala wa elimu upitie upya, swala zima la ujasiriamali liingizwe kwenye mtaala wetu wa elimu, watu wetu wafundishwe mambo ya mambo ya ujasiriamali tangu wakiwa hata, hata madarasa ya chini katika shule ya msingi. Niliandika hivyo kwa sababu kulikuwa na mtu ambaye kumtaja jina aliweza kufuta masomo ya muhimu sana kwetu. Unafuta masomo kama ya science, ni mambo ya, ya kilimo yaliondolewa. Hat, hata unajua kuna hata masomo ya biashara yaliondolewa kwenye mfumo wetu wa elimu. Kama no, tumepotea. Hatuwezi kutengeneza taifa la watu ambao wanategemea kuajiliwa peke yake, lazima tuwafundishe watoto wetu jinsi gani wanaweza kupata wazo la biashara, jinsi gani wanaweza kuwa na discipline na fedha zao jinsi gani wanaweza kuwa na na uvumilivu katika utafutaji wa fedha, jinsi gani anaweza kutake riski. Kwa hiyo haya yote hayafundishwi. Unachohitaji sasa sisi ni kuwafundisha watu juu ya vitendo, yaani kutumia elimu aliyoipata darasani ili waiingize kwenye vitendo, hatimaye ya maisha yao yabadilike. Kuna kitabu kimoja nilisoma, mtu mmoja alisema information plus application equals transformation. Sasa tunaye pia kwenye laini ni hapa Raymond Maro kutoka Tanzania, ambaye ni mmoja wa vijana waliofanya vitendo so, uh, mashughuli za mazoezi ya vitendo hapa Sauti Amerika. Hali kadhalika alikuwa balozi wa vijana kwenye Jumuiya ya Afrika Mashariki, na pia ulishinda tuzo ya uongozi bora ya vijana kwenye Jumuiya ya Afrika Mashariki katika masuala ya YALDA Youth for Alliance Leadership and Development in Africa. Sasa Raymond, hebu tuambie kwa upande wako, kuna matatizo mengi ambayo umekusha yaona, na pengine tunaona kwamba hivijana, kuna baadhi ya vitu pengine vinawakera, pamoja na elimu, pamoja na mambo mengine, lakini unapokuja kwenye swala la ajira, kuna vitu ambavyo bado vinaendelea kuwakera na ambavyo pengine unaona hivi vikishughulikiwa, labda vitasaidia vijana. Kwa upande wako, yapi ambayo umejifunza katika muda wote wa kazi na vitendo ukiwa shuleni? Asante sana ndugu Shomari kutoka hapo Washington DC. Ni kweli kwamba swala la ajira ndani ya Jumuiya ya Afrika Mashariki ni swala mtambuka na si kwa upande wa Tanzania tu, bali nchi zote tano, na nalisema hili bayana kabisa kwamba tuna kero inapofika hatua kwamba watunga sera wetu ndani ya nchi zote tano, kwamba hawalichukulii hili swala maanani, kwa sababu kwa kipindi changu chote cha uongozi ndani ya Jumuiya ya Afrika Mashariki tulikuja na, na, na, na, na task force. Timu tuliopewa ambayo ilienda kukusanya maoni juu ya mtazamo wa vijana katika soko la ajira. Je, vijana wetu kwa nini wanakuwa hawaajiriki wanapotoka vyo vikuu? Na hili swala chini kupitia nanilii taasisi ya Inter University Council ya East Africa, ile inawaleta vyo vikuu vyote vya East Africa, ilitupa nafasi hii ya kueleza, na uzuri kwamba tu mwezi wa sita waliweza kutoa ripoti juu ya mtazamo wa wa elimu na ajira katika soko la Afrika Mashariki. Na hii ripoti iliongea bayana kabisa, ilieleza kabisa asilimia hamsini na mbili ya vijana kutoka Rwanda hawezi kuajirika, asilimia hamsini na tano ya vijana kutoka Burundi hawaajiriki, asilimia sitini na tatu kutoka Uganda hawaajiriki, na asilimia sitini na moja Tanzania napotoka mimi hawaajiriki. Kenya peke yake asilimia hamsini na moja ndio hawaajiriki lakini sasa tukasema, hizi asilimia ukiziangalia, kwa kweli vijana hawa wamekaa vyuo vikuu miaka minne, miaka mitano, wakitegemea kwamba wakitoka pale kuna mfumo wa ajira. Ni kweli, sasa hivi serikali zinaanza kukiri kwamba hawawezi kuajiri kwa na hawawezi kutoa ajira kwa vijana wote, lakini kukiri kwamba hamwezi, mnachukua hatua gani? Kwa sababu hii figa hizi zinaongea kwamba huwezi kuwaambia vijana wote waende wakajiajiri wenyewe. Mfumo wa elimu tulionao wenyewe hauwafanyi vijana wajiajiri na hii ndio imekuwa kelele kubwa kwa vijana wote ya ndani ya Afrika Mashariki. Na hili mimi nasema leo, niliseme kabisa ndani ya ulimwengu wa Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kwamba kwa kweli watunga sera wetu bado ni wabovu wamekuwa si wabunifu, na kama kazi wameshindwa, watoke tu waweke wengine, kwa sababu vijana hawa ukiwapeleka nje ya, ya mataifa haya matano au nje ya Afrika wanafanya vizuri, na ndio hao vijana wa Afrika ambao wako diaspora, wakija hapa wanachukua nafasi za kazi, lakini waliopo hapa hawapewi, kwa sababu waajiri wamesema kabisa hawajaandaliwa katika soko la ushindani la ajira. Sasa leo, kama mfumo wetu wa elimu unashuka kila siku, unategemea tutafanya vipi ushindani? Tumetoa wizara ya mambo ya ndani, immigration imetoa ajira sabini tu vijana wametoka elfu kumi na katika vijana elfu kumi wale, kuna wengine ni wazuri, wameshindwa kuchukuliwa. Ndugu mtangazaji, wamewachukua vijana ambao ni ndugu wa maafisa. Wameingia vijana mia mbili wamefu, wamefutwa kazi majuzi hapa Tanzania. Kwa sababu gani? Hawana sifa. Wamechukua vijana ambao ni ndugu wa waafisa mule. Hata tukiendelea na mtindo huu wa kubebana, tukiendelea na mtindo huu wa kulindana, mwisho wa siku hapa tutakuja kuwa na mvua ya ajabu ambayo italeta hata Arab Spring ya ya, ya Egypt na na, na iliyotokea Libya. Kwa sababu vi, viongozi kama naziba masikio, ripoti zinaongea, figures zinasema na hazidanganyi kabisa, asante sana Raymond yeah, kwa mchanganuo huo. Lakini sasa naona mambo mawili yanaanza kujitokeza hapa. Kuna mtazamo ambao ulitolewa na mshiriki wa kwanza kwamba pengine labda e, vijana wengi sasa wasijiingize zaidi katika elimu, lakini na badala yake waanze kuandalia kuangalia kuweka nafasi zao zaidi katika kufanya vitu vingine, biashara na mambo mengine. Je, wewe unaonaje, hasa ukiwa umejihusisha sana katika mambo haya ya vijana unaonaje? Ni, ni, ni sahihi kabisa vijana sasa kuanza kuona pengine kwenda shule ni, ni kupoteza wakati, au waendelee kujaribu ama uh, hawa ha, watunga sera wanatakiwa wafanye kitu gani? Ni, ni kweli tunaweza tukajaribu huo upande wa pili. Mimi nakubaliana kabisa na huyo ndugu yangu Eric Shigonga alivyoongea, lakini swala linakuja tena pale pale, mazingira hayo yameandaliwa kwa sababu kama tunataka tuchukue mfumo wa pili wa kutoithamini sana elimu kivile, kwenda shuleni na kuona makaratasi tu kwamba ndiyo yatakufanywa upate ajira ya sasa, tuwe na ule mfumo, mfumo wa kujiajiri wenyewe au kuwa na biashara ndogo ndogo za ujasiriamali, ni kweli nasaidia, lakini mazingira nanyewe vile vile hayajafunguliwa kwa mtindo huo, kwa sababu biashara hizi zote tunazotaka uizifanye mwisho wa siku zitadai vyeti na uwezo wako na uzoefu wako umeupatia wapi? Eric Eric Eric Shigongo, hebu tetea hoja yako hapo. Unasemaje wewe ukiwa ni mfano bora kuhusiana na wazo lako ulilolitoa? Mi nabaki pale pale kwenye kusema kwamba elimu elimu ni muhimu, yaani swala la elimu ni swala la swala la kupuuza hata kidogo, kwa sababu hatuwezi kusema kwamba watu wasisome, na staki mtoto anisikiliza mahali popote aseme kwamba nimesema watu wasisome. No, nasema watu wasome, lakini tuongeze Kwenye mitaala yetu ya elimu tuanze kuwafundisha watu suala so zima la ujasiriamali, kwa sababu. Sikiliza nikuambie, meli, hebu niambie, hizo kazi kwanza ziko wapi? Kazi zenyewe hazipo, wote tunajua kazi hazipo. Hasa nachokisema mimi ni, ni kimoja tu, kwamba lazima mazingira yatengenezwe, mazingira yawe, yawe, yawe rafiki kwa kijana anatoka chuo kikuu kuweza kuanzisha yeah. kitu chake ili aweze kukua nacho na kukikuza na kuweza kuajiri wengine So lazima la ubunifu kwenye kwenye akili za vijana wetu. Ubunifu lazima uwe promoted, vijana wetu wahamasishwe kuwa wabunifu na ubunifu wao uungwe mkono. Kama anaposema ndugu yangu hapo, jina lake limetoka kidogo, ukweli ni kwamba tukikaa chini na yitua, na Raymond nafikiri, mm -hmm. ukikaa tukikaa chini kutegemea watunga sera na kuanza kusema watunga sera tumewapelekea ripoti hawazifanyii kazi na hili ni suala la Afrika nzima au tuseme dunia, sijui. Yaani kwamba watu wanapewa ripoti za tafiti mbalimbali, hazifanyii kazi, zinawekwa kwenye makabati, zinakaa kule, okay. Wamezipuuza ripoti. Sasa tunafanya nini mi nawe? Baada ya kuripoti kupuuzwa, tunakaa chini na kusema wamepuuza ripoti zetu. Hapana, nataka mtu anayenisikiza popote pale sasa hivi ajue kwamba kama, kama ripoti zimepuuzwa, nasema kwamba chukua hatua wewe mwenyewe kusonga mbele kwa sababu ukibaki kulalamikia ripoti utabaki hapo hapo ulipo, na hawa watunga sera wanaendelea na maisha yao, pengine wamejifanya vipofu na wanaendelea kuteseka kwenye lini za umaskini. Hapana, tumie elimu yako ulionayo kufanya kitu fulani kwenye jamii yako, uweze kuhudumia jamii yako kutumia elimu yako, na watu watakulipa. Unatakapokulipa, mafanikio utayaona. Kwa hiyo mimi ninadhani yote anayemsikia sasa hivi asisikii kwamba elimu sio muhimu. Elimu ni muhimu sana, lakini tutengeneze mitaala ya elimu ambayo vijana wetu watapata maarifa ambayo maarifa haya wakija kuyatumia kwenye maisha yao wataweza kujiajiri wenyewe na kuajiri wenzao. Asante sana Eric. Msikilizaji, unaendelea kusikiliza mjadala huu wa Live Talk kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika ikitangaza kutoka Washington DC. Tunaangalia swala zima la changamoto ya ajira mm Afrika Mashariki, na tayari tunaye msikilizaji kwenye laini hapa. Pascal Mbugani, karibu Live Talk Sauti Amerika. Asante sana Sande Shomari, Sauti ya Amerika, Washington DC. Naitwa Pasta Ndugu Gani, mkulima wa Ushirongo, Shinyanga, Tanzania. Mimi napenda tu kusema kuwa ajira kwa vijana, hata sisi huku Afrika Mashariki hatuna kabisa. Kuna vijana ambao wengine si wasomi, tumesoma darasa la saba tu Haya, tunaomba serikali tuwezeshe, icushe mikopo, tulime kilimo bora naitutafutie masoko, ili tupate na sisi ajira na kujihitimu katika maisha yetu. Wakizungumzia tu ambao ni ambao ni vijana wasomi, wamesoma vyuo vikuu na elimu ya juu, lakini sisi vijana ambao tumesoma, hatuna elimu ya juu, tunahitaji serikali zetu za Afrika Mashariki zituwezeshe tutoe mikopo tulime pate ajira masoko, hapo ajira itakuwa imetupatia kabisa. Asante sana, Pascal Mbugani, mkulima kutoka kule Ushirombo, Shinyanga, Tanzania. Msikilizaji, matangazo haya yataendelea katika mtandao wetu wa www voa swahilicom. Baada ya kufunga matangazo haya ya redio katika sehemu ya kwanza, sehemu ya pili ingia kwenye mtandao wetu, lakini Pascal Mbugani ameongea kitu kizuri sana hapa. Eric Shigongo, naomba ujibu hichi kitu kwamba kuna baadhi ya vijana kama alivyosema hapo awali hawana nafasi au hawakupata nafasi ya kwenda kuchukua elimu ya juu. Sasa amezungumzia swala la kilimo. Je, Tanzania ina ardhi nyingi sana, pengine basi ni wakati mwafaka ambapo vijana wangeelekeza macho, masikio na nguvu zao zote kwenye kilimo badala ya kila mtu kujaribu kuingia mjini na kufanya kitu fulani. Wewe unaonaje swala hilo? Kuna mambo mawili hapo Shomari, la kwanza ambayo unaiona ni la muhimu sana, kabla sijazungumzia swala la kilimo, ni la watu kujiepusha na tabia ya kuweka maisha yao kwenye mikono ya mtu mwingine. Yaani, kwa mfano, mimi ninge, ilikuwa inatosha kabisa zamani, nikasema tu kwamba sasa mimi sijasoma, nitafanya nini, serikali inifanyia kila kitu. Je, kama hiyo serikali haina mpango wa kunisaidia, nafanyaje? mimi ujumbe wangu kwa, kwa, kwa mtu yote anayenisikiliza ni kwamba chukua hatua. Samahani Eric Shigongo, naomba usubiri hapo hapo, tunakamilisha sehemu ya kwanza matangazo yetu. Usiondoke kwenye laini, tutaingia katika sehemu ya pili. Tunafunga matangazo haya katika redio na mdala huu utaendelea kwenye mtandao wetu wa internet. Ingia www.voaswahili.com tuweze kukutana huko, kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika hapa Washington DC. Mimi ni Sunday Shomari nikiwa na Mary Mgawe na kwa upande wa redio tunasema asanteni na kwaherini. Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Mimi ni Sande Shomari na mimi ni Meri Mgawe. Tunawakaribisha katika matangazo yetu ya leo Ijumaa Agosti 29 mwaka 2014, ambapo tunasikika pia katika masafa mafupi mita bendi 19 na 22 na 107.5 FM Nairobi, Kenya. Karibuni <muchas> Na katika matangazo yetu ya leo, ugonjwa wa Ebola wazidi kuchanja mbuga Afrika Magharibi, sasa waingia Senegal. Na katika habari nyingine, NATO imeitaka Ukraine kusitisha operesheni zake za kijeshi mashariki mwa Ukraine. Na hizo ni baadhi ya habari tulizo kuandalia kwa leo. Msikilizaji, jumuika nasi hadi mwisho wa matangazo yetu, lakini kwanza, Meri Mgawe yuko tayari kusoma habari za dunia. Mlipuko wa ugonjwa wa Ebola Afrika Magharibi sasa umeenea Senegal, ambayo ilitangaza kesi yake ya kwanza hivi leo. Waziri wa afya Marie Cosek aliwaambia waandishi wa habari kwamba maambukizo ya Ebola yamethibitishwa kwa raia wa Guine aliyoko Senegal. Senegal ni nchi ya tano kuhusishwa katika eneo dhidi ya mlipuko huo ambao umeua zaidi ya watu elfu moja mia tano mwaka huu, wengi kutoka Guine, Liberia na Sierra Leon. Shirika la Afya Duniani linasema nchi hizo tatu hivi sasa zinashuhudia ongezeko kubwa la maambukizo tangu ugonjwa wa ebola ulipozuka. NATO imeitaka Rasha kusitisha operesheni zake za kijeshi ambazo ni kinyume cha sheria huko mashariki mwa Ukraine, ambazo imesema zina lengo la kudumaza uthabiti wa nchi. Maeneo, maeneo ya makuu ya NATO. Mkuu wa majeshi ya NATO Anderson Rasmussen leo Jumaa amesema mkutano wa dharura wa huko Brussels ulijadili kuhusu mzozo mbaya unaoendelea. Rasmussen amesema sasa iko wazi kwamba wanajeshi wa Rasia na vifaa vimevuka mpaka kinyume cha sheria kuingia mashariki na kusini mashariki mwa Ukraine. Amesema hili si tukio pekee, lakini ni sehemu ya mwenendo wa miezi mingi wa kuizorotesha nchi hiyo. Rais Barack Obama hajatilia maanani uwezekano wa mashambulizi ya anga ya Marekani dhidi ya kundi la wanamgambo wenye msimamo mkali nchini Siria, huku waasi wakitoa vitendo mpya inayoonyesha mauaji mengine ya kikatili ya kukata kichwa. Akizungumza na waandishi wa habari jana katika ikulu ya White House, bwana Obama amesema bado anaofanyia kazi mpango wa kina wa kukubaliana na kundi la Islamic State. Rais amesema Marekani itaendelea kushambulia malengo ya Islamic State nchini Iraq, ambapo amesema imekuwa ni pigo kubwa kwa wanamgambo. Lakini amesema uvumi wa hivi karibuni wa vyombo vya habari kuhusu kama Marekani haraka itapanua operesheni zake huko Siria ni dhana sio za kweli. Naye katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Ban Ki-moon leo alielezea masikitiko yake kuhusu mauaji ya kikatili yanayofanywa na kundi hilo dhidi ya raia. Bwana Baan amesema jumuiya zote zilizoishi kwa miaka mingi kaskazini mwa Iraq zimelazimika kukimbia au kukabiliana na vifo kutokana na imani zao za kidini. Uingereza ameongeza kiwango cha tishio la ugaidi nchini kwake kutoka wastani na kuwa kikubwa leo, wakati waziri mkuu David Cameron akisema kuwa vitendo vya Waislamu wenye msimamo mkali ni tatizo kubwa kwa nchi yake na dunia kwa ujumla. Uamuzi wa kupandisha kiwango hicho kuwa kibaya ambapo inamaanisha shambulizi la kigaidi linaonekana huenda likatokea inahusishwa na matukio ya uko Siria na Iraki. Hivi sasa kiwango kibaya ni cha pili cha juu kati ya viwango vitano vya vitisho. Bwana Cameron amesema magaidi wameingilia imani ya Kiislamu kuhamasisha ajenda zao za ghasia. Amesema tatizo la wanamgambo wa Islamic State ni kubwa kutokana na serikali ya Iraq kuongoza kwa niaba ya sehemu moja nchini. Bwana Cameron pia alisema leo kuwa ana mpango wa kutangaza sheria mpya kuzuia raia wake kusafiri kwenda Siria na Iraq kupambana pamoja na kundi la Islamic State. Mashtaka mamilioni ya dola imefunguliwa dhidi ya maafisa wa polisi katika kitongoji cha Ferguson katika jimbo la Missouri na kuwashutumu kwa kukiuka haki za kiraia dhidi ya watu wanaoandamana kwa amani kupinga mauaji yaliyofanywa na polisi kwenye mji wa kati hapa Marekani. Watu watano waliowasilisha mashtaka wanadai dola milioni arobaini katika mahakama ya serikali kuu, ambapo wanashutumu polisi kwa kutumia nguvu kubwa, unyanyasaji na kuwakamata kinyume cha sheria waandamanaji, baada ya kifo cha Michael Brown, kijana mweusi ambaye hakuwa na silaha aliyeuawa na polisi mzungu wiki tatu zilizopita. Katika tukio tofauti, jopo la mahakama linafanya uchunguzi kujua kama afisa wa polisi Darren Wilson atakutwa na makosa dhidi ya kifo cha kijana huyo. Shirika la ndege la Malaysia ambalo linapata hasara litapungua maelfu ya nafasi za ajira, kukata njia za safari zake na kuteua mkuu mpya wa shirika hilo, chini ya mpango wa kuirejesha kampuni kwenye uzalishaji wa faida. Katika kipindi cha ndani ya miaka mitatu idara ya uwekezaji wa fedha za serikali Kazana national ambayo imechukua udhibiti wa shirika hilo ilitangaza leo inapanga kuingiza dola bilioni moja nukta tisa katika kampuni hiyo ambayo haifanyi vizuri na kuiondoa katika soko la hisa za Kuala Lumpur ifikapo mwishoni mwa mwaka huu. Kazana imesema inatarajia kuiorodhesha tena Malaysia Airlines katika miaka mitatu hadi mitano. Kwa sasa shirika hilo la ndege lina mpango wa kupunguza ajira elfu sita au asilimia thelathini ya wafanyakazi wake kusaidia kupunguza hasara ya kifedha. Jeshi la Pakistan limejiingiza katika upatanishi kati ya serikali na waandamanaji wa upinzani ambao wameweka kambi katika mji mkuu kwa wiki mbili wakidai kujiuzulu kwa waziri mkuu na Nawaz Sharif. Mchezaji maarufu wa cricket aliyeingia katika siasa Imran Khan na kiongozi wa kidini Tahil ul Kadri Alhamisi walikutana na jenerali mkuu wa jeshi Rayal Sharif na kumkubali kama mpatanishi na mdhamini katika mazungumzo hayo. Kadri na Khan wamedai kuwepo na wizi mkubwa katika uchaguzi wa Mei mwaka jana ambao walimwingiza madarakani bwana Sharif akiwa na wingi wa kura. Bwana Sharif amekataa kujiuzulu. tunaendelea kusikiliza idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa ikitangaza kutoka hapa washington dc msikilizaji kama kawaida ikiwa leo ni siku ya ijumaa leo tunazungumzia katika live talk swala la ajira kwa vijana afrika mashariki na changamoto zake kwa mujibu wa taasisi ya World Population Bureau, idadi ya vijana kusini mwa jangwa la sahara afrika inaongezeka kwa kiasi kikubwa moja kati ya watatu wanaoishi kwenye kanda hiyo au watu 297 milioni ni vijana kati ya umri wa miaka 10 24, na, na ifikapo mwaka 2050 kundi hili linatarajiwa kuongezeka mara dufu. Na vijana wa Afrika wanaelimika zaidi kila siku na wanaongezeka, asilimia wanaomaliza elimu ya sekondari 42 hadi 59 inategemewa kuongezeka, kuongezeka katika miaka 20 ijayo na leo basi, katika mjadala huu tunao Eric Shigongo, mwandishi wa vitabu, mmiliki wa magazeti uh, kutoka nchini Tanzania. Hali kadhalika tutakuwa naye Josephine Kulea, mwanzilishi wa Samburu Girls Foundation, na pia mshiriki wa Washington Mandela Youth Leadership Program ya mwaka elfu mbili na kumi na nne iliyofanyika hapa Washington DC, akiwa pia ni mtu mashuhuri wa mwaka elfu mbili na kumi na tatu alichaliwa na Umoja wa Mataifa kutetea haki za watoto nchini Kenya. Basi karibuni Live Talk ya VOA hapa kwenye laini. Tayari tunaye Bwana Eric Shigongo, karibu Live Talk ya VOA. Nakushukuru sana, asante sana kaka. Asante, karibu sana. Na kwa upande wa nchini Kenya, Josephine Kulea bado hatujampata kwenye laini, na tutampata tena. Haya basi tutaendelea hivi sasa na Bwana Eric Shigongo. Nafikiri Eric umesikiza kwa makini na unaelewa swala zima la changamoto ya ajira kwa vijana Afrika ya Mashariki. Na hasa unapoangalia tatizo hili, unaona kwamba vijana wanaoongezeka wanakwenda shule lakini wanaotoka mashuleni hawana elimu, na wengine hata hiyo nafasi ya elimu hawaipati. Sasa wewe ukiwa ni mtu ambaye umetokea mbali, historia yako binafsi, umeenda hata bila kwenda chuo kikuu, lakini kufanikiwa vitu vingi Hebu tueleze unafikiri nini ambacho kifanyike kwa hawa vijana hivi sasa, ukizingatia tatizo hili la ajira liko mbele yao, kaka? Ah, nakushukuru sana, kwanza kunipa nafasi ya kuzungumza na dunia nzima na kuzungumza na vijana wa Afrika kwa ujumla. Nachokifahamu mimi ni kwamba sheria ya mafanikio imebadilika. Sheria ambayo ikwa ikitumika mwaka elfu moja mia tisa sabini ni tofauti na sheria inayotumika leo kwa mtu kufanya vizuri maishani kwake. Huko nyuma watu waliambiwa nenda shule, kasome ufaulu vizuri, upate degree au elimu bora, alafu utapata kazi nzuri, jambo ambalo kwa ukweli ambao tunao leo kwenye soko haufanyi kazi tena. Kwa hiyo vijana wetu wengi wanasoma vizuri tu, wengine wanapata elimu kama wanavyosema nzuri tu, vyeti vizuri tu lakini wakiingia hapa mtaani tunapoishi sisi, wanatumia sheria zile zile za kwenye vitabu ambavyo pengine hazifanyi kazi tena leo. Matokeo yake wanaishia kusema kwamba mambo waliofundishwa na walioambiwa na wazazi wao yote ni uongo, kwa sababu ukweli ulioko sokoni leo hauko hau, hau, hau, sawasawa na kile ambacho waliambiwa. Kwa hiyo ni kweli kabisa kwamba hakuna ajira swala, so, hilo kila mmoja wetu anafahamu kwamba Uh, ajira hakuna, uwezo wa kuwaajiri vijana wetu wote wanaotoka vyuo vikuu leo hatuna. Kwa hiyo lakini, tunaendelea kupeleka watoto wengi shule kwa, kwa Tanzania, mwaka huu idadi ya watu waliokwenda vyuo vikuu ni nyingi kuliko katika historia yote tangu tupate uhuru wa nchi yetu. Lakini ukweli uliopo ni kwamba vijana hawa watamaliza vyuo vikuu na kuingia mtaani na kukuta hali ni hii hii ambayo ipo, kama hakuna ajira. Bila shaka umesikia habari ya vijana wengi ambao walikusanyika uwanja wa Taifa hivi karibuni kutafuta kazi sitini na saba. Watu karibu elfu kumi walijitokeza pale. Hiyo ni dalili kwamba wasomi ni wengi sana, lakini hakuna kazi. Kwa hiyo tunachoweza kufanya hapa ni kuambia vijana juu ya ukweli ulioko sokoni, ya kwamba ukikuta hakuna kazi, tumia elimu uliyoipata shuleni kutengeneza kazi. Huo ndio ukweli ambao unafanya kazi mtaani leo ndio maana mtu unakuta mtu kama Masawe ametoka kwao Kibosho Machame amekuja Dar es Salaam hapa anatumia ukweli wa leo wa mtaani na anafanya vizuri, vizuri kifedha kuliko kijana wetu aliyetoka chuo kikuu na masters degree kwa sasa nabangu, pengine mtu, Eric niongezee tu hapa Eric kwa kwa, kwa uzoefu wako wewe umeweza kumiliki magazeti ya Wazi, Ijumaa Wikienda, Champion, Amani, Risasi na mtandao maarufu wa Global Publishers. Bila hata elimu ya, ya chuo kikuu, hii inawezekana vipi? Kwa sababu sio wote kama wanavyosema hivi sasa, wengi wanakwenda chuo kikuu na pengine hata wengine hawapati nafasi hiyo, na wewe umekuwa ukizungumza sana mambo ya street university. Pengine vijana hawa ambao hawana nafasi hii, mtazamo hasa zaidi uwe upi na wafanye nini? Vijana wetu wawe tayari kujifunza baada ya kutoka shule. Yaani ambacho tunajifanya sisi ni kwamba kuna elimu ambayo haiko kwenye vitabu ambavyo vijana wetu wengi wamevisoma vitabu vyetu vinawafundisha vijana wetu uhasibu ili wawe wahasibu, vinawafundisha uchumi ili wawe wachumi, lakini wakifanya kazi kwa ajili ya mtu mwingine. Sasa mtu kama mimi sina digri, ni kweli kabisa, sina digri, lakini mimi nimejifunza mtaani jinsi ya kuishi, jinsi ya kutafuta fedha, jinsi ya kuwa na nidhamu ya fedha, jinsi ya kupata wazo la biashara, jinsi ya kuthubutu kufanya kitu ambacho hujawahi kukifanya katika maisha yako lakini sasa mambo haya unakuta vijana wetu wengi hawafundishwi shule, kwa wanajifunza kweli, wanakuwa wahasibu wazuri sana, lakini wakiingia mtaani, pengine ni waoga kuthubutu, kwa sababu swalazima so ambacho nimejifunza hapa nyumbani Tanzania, kadi unavyozidi kusoma sana, ndo unavyozidi kuwa mwoga wa kujaribu maisha yn, yani, naongelea na swalazima so la kutake risk, kadi unavyozidi kusoma sana kuwa specialist sana, unazidi kuwa mwoga kusubutu. Kwa nini unasema hivyo? Unakuwa mwoga kwa sababu gani? Maana unaposoma sana, mtu anakuwa na uhakika kwamba mi nishapata degree mengi, nitakuwa daktari au nitakuwa mtu yoyote au nitakuwa mwanafilosofia. Inakuwaje kwamba uoga unaingia tena? Shida kubwa ni kwamba watu wanataka kufanya analysis na analysis na analysis na uchambuzi na uchambuzi Uchangue kila kitu mezani mpaka ujue faida na hasara zake, bado hujatoka ofisini kwako na matuahua. kitu ambacho ukijui ni kwamba pengine ungefanya biashara ya nyanya, huko kwenye nyanya ungekutana na mtu mwingine akakwambia habari ya vitunguu. Ukifanya biashara ya vitunguu utakutana na mtu atakwambia habari ya mchele, baadaye utakutana na mtu atakwambia habari ya simu. Kwa yote hayo utakuwa unajifunza, lakini lazima kwanza uanze. Vijana wengi kwa wanakuwa na elimu nyingi na kubwa sana hapo, wanakuwa sawa na sita kuanza vitu na wanakuwa ni wazuri sana wa kusubiri kila kitu kitimie ndio waanze. Kwenye masomo ambayo wanafundisha watu wanawaambia juu ya kwamba ili ufanikiwe unahitaji vitu vitatu: unahitaji fedha, unahitaji wazo la biashara na unahitaji watu. Bahati mbaya sana, unapoanza unakuwa huna vitu vyote vitatu. Utakuwa na kimoja, viwili huna. Mfano, unaweza kuwa na wazo la biashara lakini huna fedha na huna watu, lakini unatakiwa uwanze na ulichonacho, mwisho wa siku malize na kuwa na vitu vyote vitatu. Hasa vijana wengi sana waliopata walo, walo, elimu nyingi wanasubiri vitu vyote vitatu vitimie ndo waanze. Na bahati nzuri sana wanakuwa na elimu ya kutosha shuleni ambayo wameipata, wanashindwa kuibadilisha ile elimu sasa iweze kuwa iweze kuwa stadi au skill ambayo wanaweza akaitumia wao kwa ajili wenzao. Kwa hiyo watabaki nyumbani wanasema na bahasha zao wanazunguka huku wanakwenda kule, kutafuta kazi. Wakikosa kazi, wanarudi nyumbani, waendelea kulalamika na kulalamika na kulalamika. so, ka... mimi binafsi mm. The... niseme kwamba Eric... mimi sipuuzi elimu hata siku moja. Niko? napeleka watoto wangu kwenye shule nzuri wasome wapate elimu bora, lakini kitu ambacho nawaongezea nyumbani ni kuwafundisha juu ya ujasiriamali kila siku, ya kwamba kama ya, ba... mtakosa yeah, ba... kazi tengenezeni kazi muajiri watu wengine. Eric, ninayekuuliza swali ni mimi, naitwa Mary Mgawe. Uh, kutokana na maelezo yako umeeleza kwamba uh, vijana wanaotoka mashuleni ni wengi sana, lakini wanaweza kutumia elimu ukweli wa elimu walioipata kwa ajili ya kujitafutia pia ajira. Uh, tulikuwa na mjadala ambao uliendana kama huu wiki iliyopita ambapo ilionekana pia uh, kwamba uh, mafunzo mengi wanayopata vijana wetu kwenye vyuo ni yanakuwa ni nadharia zaidi na sio vitendo. Je, unadhani umefika wakati labda wa kubadilisha mitaala katika vyuo na mashule ili vijana hao waweze you know, kujifunza jinsi ya kujiajiri zaidi. Dada Mary, nimewahi kuandika barua kwa wizara ya elimu, wakati ule akiwa mama sita akiwa waziri wa elimu, niliandika barua na nika, nika, nikaandika barua na nikasema kwamba mtaala wa elimu hupitia upya swala so, zima la ujasiriamali liingizwe kwenye mtaala wetu wa elimu, watu wetu wafundishwe mambo ya mambo a ya, ujasiriamali tangu wakiwa hata, hata, hata madarasa ya chini katika shule ya msingi niliandika hivyo kwa sababu kulikuwa na mtu ambaye sikumtaja jina, aliwahi kufuta masomo ya muhimu sana kwetu. Unafuta masomo kama ya science, siasa, ni mambo ya, ya kilimo yaliondolewa hata, unajua kuna hata masomo ya biashara yaliondolewa kwenye mfumo wetu wa elimu. Kasema no, tumepotea. Hatuwezi kutengeneza taifa la watu ambao wanategemea kuajiliwa peke yake. Lazima tuwafundishe watoto wetu jinsi gani wanaweza kupata wazo la biashara, jinsi gani wanaweza kuwa na discipline na fedha zao jinsi gani wanaweza kuwa na na uvumilivu katika utafutaji wa fedha, jinsi gani anaweza kuteke riski. Kwa hiyo haya yote hayafundishwi. Unachohitaji sasa sisi ni kuwafundisha watu juu ya vitendo, yani kutumia elimu aliyoipata darasani ili waiingize kwenye vitendo, hatimaye maisha yao yabadilike. Kuna kitabu kimoja mm -hmm. nilisoma mtu mtu mmoja alisema. Sasa tunaye pia kwenye line hapa Raymond Maro kutoka Tanzania, ambaye ni mmoja wa vijana kufanya vitendo shughuli so, uh, za mazoezi ya vitendo hapa Sauti Amerika. Hali kadhalika alikuwa balozi wa vijana kwenye Jumuia ya Afrika Mashariki, na pia ulishinda tuzo ya uongozi bora ya vijana kwenye Jumuia ya Afrika Mashariki katika maswala ya YALDA, Youth for Alliance Leadership and Development in Africa. Sasa Raymond, hebu tuambie kwa upande wako, kuna matatizo mengi ambayo umekushayaona na pengine tunaona kwamba hii vijana, kuna baadhi ya vitu pengine vinawakera, pamoja na elimu, pamoja na mambo mengine, lakini napokuja kwenye swala la ajira, kuna vitu ambavyo bado vinaendelea kwa kera na ambavyo pengine unaona hivi vikishughulikiwa, labda vitasaidia vijana. Kwa upande wako, yapi ambayo umejifunza katika muda wote wa kazi na vitendo ukiwa shuleni? Asante sana ndugu Shomari kutoka hapo Washington DC. Ni kweli kwamba swala la ajira ndani ya Jumuiya ya Afrika Mashariki ni swala mtambuka na si kwa upande wa Tanzania tu bali nchi zote tano, na nalisema hili bayana kabisa kwamba tuna kero na kufika hatua kwamba watunga sera wetu ndani ya nchi zote tano kwamba hawalichukulii hili swala maanani, kwa sababu kwa kipindi changu chote cha uongozi ndani ya Jumuiya ya Afrika Mashariki tulikuja na na na, na, na task force timu tuliopewa ambayo ilienda kukusanya maoni juu ya mtazamo wa vijana katika soko la ajira. Je, vijana wetu kwa nini wanakuwa hawaajiriki wanapotoka vyuo vikuu? Na hili swala chini kupitia nanilii taasisi ya Inter University Council ya East Africa, ile inawaleta vyuo vikuu vyote vya East Africa ilitupa nafasi hii ya kueleza, na uzuri kwamba tu mwezi wa sita waliweza kutoa ripoti juu ya mtazamo wa wa elimu na ajira katika soko la Afrika Mashariki. Na ili ripoti iliongea bayana kabisa. Ilieleza kabisa asilimia hamsini na mbili ya vijana kutoka Rwanda hawezi kuajirika. Asilimia hamsini na tano ya vijana kutoka Burundi hawaajiriki. Asilimia sitini na tatu kutoka Uganda hawajiriki. Na asilimia sitini na moja Tanzania napotoka mimi hawajiriki. Kenya peke yake asilimia hamsini na moja ndio hawajiriki. Lakini sasa tukasema hizi asilimia ukiziangalia kwa kweli, vijana hawa wamekaa vyuo vikuu miaka minne, miaka mitano wakitegemea kwamba wakitoka pale kuna mfumo wa ajira. Ni kweli, sasa hivi serikali zinaanza kukiri kwamba hawawezi kuajiri kwa na hawawezi kutoa ajira kwa vijana wote. Lakini kukiri kwamba hamwezi, mnachukua hatua gani? Kwa sababu hii figa hizi zinaongea kwamba huwezi ukawambia vijana wote waende wakajiajiri wenyewe. Mfumo elimu wenyewe, wa elimu tulionao wenyewe hauwafanyi vijana wajiajiri, na hii ndio imekuwa kelele kubwa kwa vijana wote ya ndani ya Afrika Mashariki. Na hili mimi nasema leo, niliseme kabisa ndani ya ulimwengu wa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kwamba kwa kweli watunga sera wetu bado ni wabovu, wamekuwa sio wabunifu, na kama kazi wameshindwa, watoke tu wawetwa wengine, kwa sababu vijana hawa ukiwapeleka nje ya, ya mataifa haya matano au nje ya Afrika wanafanya vizuri, na ndio hao vijana wa Afrika ambao wako diaspora, wakija hapa wanachukua nafasi za kazi lakini waliopo hapa hawapewi, kwa sababu waajiri wamesema kabisa hawajaandaliwa katika soko la ushindani la ajira. Sasa leo kama mfumo wetu wa elimu unashuka kila siku, unategemea tutafanya vipi ushindani? Tumetoa wizara ya mambo ya ndani, immigration imetoa ajira sabini tu, vijana wametoka elfu kumi na katika vijana elfu kumi wale kuna wengine ni wazuri, wameshindwa kuchukuliwa. Ndugu mtangazaji, wamewachukua vijana ambao ni ndugu wa wame maafisa, wameingia vijana mia mbili, wamefutwa kazi majuzi hapa Tanzania. Kwa sababu gani? Hawana sifa. Wamechukua vijana ambao ni ndugu wa wa afisa mule. Hata tukiendelea na mtindo huu wa kubebana, tukiendelea na mtindo huu wa kulindana, mwisho wa siku hapa tutakuja kuwa na mvua ya ajabu ambayo italeta hata a-Arab Spring ya, ya, ya Egypt na na, na iliyotokea Libya, kwa sababu viongozi kama naziba masikio, ripoti zinaongea, figa zinasema na hazidanganyi. Alafu, tunataka tufunge, funge haya mambo mambo kama vile mambo yako sawa, kwa kweli sa, sawa hatutende kabisa. Raymond Raymond, Asante sana yeah, kwa mchanganuo huo. Lakini sasa naona mambo mawili yanaanza kujitokeza hapa. Kuna mtazamo ambao ulitolewa na mshiriki wa kwanza kwamba pengine labda e, vijana wengi sasa wasijiingize zaidi katika elimu, lakini na badala yake waanze kuandalia kuf kuangalia kuweka nafasi zao zaidi katika kufanya vitu vingine biashara na mambo mengine. Je, wewe unaonaje, hasa ukiwa umejihusisha sana katika mambo haya ya vijana? Unaonaje, ni, ni, ni sahihi kabisa vijana sasa kuanza kuona pengine kwenda shule ni, ni kupoteza wakati, au waendelee kujaribu ama, uh, hawa watunga sera wanatakiwa wafanye kitu gani? ni ni kweli tunaweza tukajaribu huo upande wa pili. Mimi nakubaliana kabisa na huyo ndugu yangu Eric Shigongo alivyoongea, lakini swala linakuja tena pale pale, mazingira hayo yameandaliwa? Kwa sababu kama tunataka tuchukue mfumo wa pili wa kutoithamini sana elimu kivile, kuenda shuleni na kuona makaratasi tu, kwamba ndiyo yatakufanywa upate ajira, sasa tuwe na ule mfumo wa kujajiri wenyewe au kuwa na biashara ndogo ndogo za ujasia mali, ni kweli nasaidia, lakini mazingira na nyewe vile vile hayajafunguliwa kwa mtindo huo kwa sababu biashara hizi zote unazotaka kuzifanye mwisho wa siku zitadai vyeti na uwezo wako na uzoefu wako umeupatia wapi? Eric Shigongo, hebu tetea hoja yako hapo. Unasemaje wewe ukiwa ni mfano bora kuhusiana na wazo lako ulilolitoa? Mi nabaki pale pale kwenye kusema kwamba elimu, elimu ni muhimu. Yaani swala la elimu ni swala la swala, swala kupuuza hata kidogo kwa sababu hatuwezi kusema kwamba watu wasisome, na sitaki mtoto anayenisikiliza mahali popote aseme kwamba nimesema watu wasisome. No, nasema watu wasome, lakini tuongeze kwenye mitaala yetu so ya elimu, tuanze kuwafundisha watu swala zima la ujasiriamali. Kwa sababu sikiliza, nikuambie Mary, hebu niambie hizo kazi kwanza ziko wapi? Kazi zenyewe hazipo, wote tunajua kazi hazipo. Sasa nachokisema mimi ni, ni kimoja tu kwamba lazima mazingira yatengenezwe mazingira yawe, yawe, yawe rafiki kwa kijana kutoka chuo kikuu kuweza kuanzisha kitu chake ili aweze kukua nacho na kukikuza na kuweza kuajiri wengine. So, lazima la ubunifu kwenye kwenye akili za vijana wetu. Ubunifu lazima uwe promoted, vijana wetu wahamasishe kuwa wabunifu na ubunifu wao uungwe mkono, kama anavyosema ndugu yangu hapo, jina lake limetoka kidogo. Ukweli ni kwamba tukikaa chini na Raymond, nafikiri kutegemea watunga sera na kuanza kusema watunga sera tumewapelekea ripoti hawazifanyii kazi, na hili ni swala la Afrika nzima, yaani kwamba watu wanapewa ripoti za tafiti mbalimbali, hazifanyii kazi, zinawekwa kwenye makabati, zinakaa kule. Okay, wamezipuuza ripoti. Sasa tunafanya nini mimi na wewe baada ya ripoti kupuuzwa? Tunakaa chini na kusema wamepuuza ripoti zetu? Hapana. Nataka mtu yeyote anayenisikia, anayenisikia popote pale sasa hivi ajue kwamba kama ripoti zimepuuzwa nasema kwamba chukua hatua wewe mwenyewe kusonga mbele kwa sababu ukibaki kulalamikia ripoti, utabaki hapo hapo ulipo, na hawa watunga sera wanaendelea na maisha yao, pengine wamejifanya vipofu, nao wanaendelea kuteseka kwenye lindi za umasikini. Hapana, tumie elimu yako ulio nayo kufanya kitu fulani kwenye jamii yako, uweze kuhudumia jamii yako kwa kutumia elimu yako, na watu watakulipa, na watakapokulipa mafanikio tayaana kwa hiyo mimi nilikuwa nadhani tu ya kwamba yote anayenisikia sasa hivi asisikii asit, kwamba elimu sio muhimu, elimu ni muhimu sana, lakini tutengeneze mitaala ya elimu ambayo vijana wetu watapata maarifa ambayo maarifa haya wakija kuyatumia kwenye maisha yao wataweza kujiajiri wenyewe na kuajiri wenzao. Asante sana Eric. Msikilizaji, unaendelea kusikiliza mjadala huu wa Live Talk kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika ikitangaza kutoka Washington DC. Tunaangalia swala zima la changamoto ya ajira mm. Afrika Mashariki, na tayari tunaye msikilizaji kwenye laini hapa, Pascal Mbugani, karibu Livetalk Sauti Amerika. Asante sana Sande Shomari, Sauti ya Amerika Washington DC. Naitwa Pascal Mbugani, mkulima wa Ushirongo, Shinyanga, Tanzania. Mimi napenda tu kusema kuwa ajira kwa vijana, hata sisi huku Afrika Mashariki hatuna kabisa Ambao si inesoma sabati tueveshe mikoko. Kuna vijana ambao wengine si wasomi, tumesoma darasa la saba tu haiyo, tunaomba serikali tuwezeshe, icushe mikopo, tulime kilimo bora na itutafutie masoko ili tupate na sisi ajira ya kujikimu katika maisha yetu. Wakizungumzia tu ambao ambao ni vijana wasomi, wamesoma vyuo vikuu na elimu ya juu lakini sisi vijana ambao tumesoma hatuna elimu ya juu, tunahitaji serikali zetu za Afrika Mashariki zituwezeshe, tupewe mikopo, tulime kate ajira na itutafutie masoko, hapo ajira itakuwa ametupatia kabisa. Asante sana, Pascal Mbugani, mkulima kutoka kule Ushirombo, Shinyanga, Tanzania. Msikilizaji, matangazo haya yataendelea katika mtandao wetu wa www voa swahilicom. Baada ya kufunga matangazo haya ya redio katika sehemu ya kwanza, sehemu ya pili, ingia kwenye mtandao wetu. Lakini Pascal Mbugani ameongea kitu kizuri sana hapa. Eric Shigongo, naomba ujibu hichi kitu kwamba kuna baadhi ya vijana kama alivyosema hapo awali, hawana nafasi au hawakupata nafasi ya kwenda kuchukua elimu ya juu. Sasa amezungumzia swala la kilimo. Je, Tanzania ina ardhi nyingi sana Pengine basi ni wakati mwafaka ambapo vijana wangeelekeza macho, masikio na nguvu zao zote kwenye kilimo, badala ya kila mtu kujaribu kuingia mjini na kufanya kitu fulani. Wewe unaonaje swala hilo? Na mambo mawili hapo, Shomari, la kwanza ambayo unaiona ni la muhimu sana, kabla sijazungumzia swala la kilimo, ni la watu kujiepusha na tabia ya kuweka maisha yao kwenye mkono ya mtu mwingine. Yaani, kwa mfano mimi ninge, ilikuwa inatosha kabisa zamani nikasema tu kwamba sasa mi sijasoma, nitafanya nini? Serikali nifanyia kila kitu? Je, kama hiyo serikali haina mpango wa kunisaidia nafanyaje mimi? Ujumbe wangu kwa kwa, kwa mtu yote anayenisikiliza ni kwamba chukua hatua. Samahani Eric Shigongo, naomba usubiri hapo hapo, tunakamilisha sehemu ya kwanza, matangazo yetu, usiondoke kwenye laini Tutaingia katika sehemu ya pili. Tunafunga matangazo haya katika redio, na mdala huu utaendelea kwenye mtandao wetu wa internet. Ingia www voa swahili com tuweze kukutana huko. Kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika hapa Washington DC, mimi ni Sandey Shomari nikiwa na Mery Mgawe Kupando, ariru, na kwa upande wa redio tunasema asanteni na kwaherini.