Kumekucha Afrika. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, VOA. Tunatangaza kutoka hapa Washington DC. Karibuni kwa matangazo yetu asubuhi yanaoanza saa 12 kwa saa za Afrika Mashariki, ni saa 11 huko Afrika ya Kati. Leo ni Jumaa, Agosti 29, mwaka 2014. Mimi ni Esther Githuyot na mimi hapa naitwa Mkamiti Kibayasi. Katika matangazo yetu asubuhi ya leo, rais wa Kenya Uhuru Kenyatta atoa onyo kali kwa walanguzi wa madawa kulevya yanayoharibu maisha ya vijana huko Mombasa. Tutapambana na wale ambao wanaharibu watoto wetu kwa mambo haya, kulete hiyo madawa hapa. Mimi nataka niwaambie na nitoe onyo ya kwamba poti ya Mombasa haitakuwa pahali tena ya kupitisha madawa haya, mnakuja kuharibu watoto wetu nayo vile vile katika makala ya VOA Mitaani tunamulika biashara ya uchukuzi wa abiria huko Kenya, maarufu kama matatu. Kuna matatu zingine pia ziko na majina fani nyuma, majinaafani. Beba, beba, ni matatu za Kenya hizo. Lakini ni vidokezo vya baadhi ya habari tulizo kuandalia asubuhi ya leo. Msikilizaji, jumuika nasi hadi mwisho wa matangazo haya, lakini kwanza mwenzangu mr um, Mkamiti Kibayasi anakusomea habari za dunia. Katika habari za dunia asubuhi ya leo, rais wa Marekani Barack Obama amesema Marekani haitachukua hatua ya kijeshi kuzima ghasia za Ukraine zinazoungwa mkono na Russia, lakini Washington itasimama kidete na washirika wake wa Ulaya kushughulikia mzozo huo. Akizungumza jana, rais Obama alisita kuieleza hatua ya hivi karibuni ya jeshi la Russia kuwa ni uvamizi. Alisema Russia kwa wiki kadhaa imevunja heshima za utaifa wa Ukraine mara kwa mara na kwa makusudi, na kuonya kuwa Moscow huenda ikakabiliwa na vikwazo vingine vya kiuchumi kutoka nchi za magharibi. Rais Obama pia alisema amezungumza na chancellor wa Ujerumani Angela Merkel kuhusu hali huko Ukraine. White House baadaye ilitoa taarifa ikisema viongozi hao wawili walikariri dhamira yao kuendelea kushinikiza suluhisho la kidiplomasia. Shirika la Afya Duniani WHO linasema ugonjwa wa Ebola huenda ukawaambukiza zaidi ya watu 20,000 kote Afrika Magharibi kabla mlipuko huo kudhibitiwa. Shirika hilo la Umoja wa Mataifa lilitoa tathmini yake jana, wakati lilipozindua kampeni ya dola milioni 490 za kupambana na ugonjwa huo ambao linasema umeua watu wasiopungua 1500. Linasema jumla ya idadi ya kesi zilizoripotiwa imefikia 1000, lakini iliongeza kuwa idadi kamili itaweza kuwa mara mbili hadi nne zaidi. Wengi wa watu walioambukizwa wanatokea nchi za Liberia, Sierra Leone na Guinea. WHO inasema mlipuko unaendelea kuongezeka, lakini kesi nyingi zipo kwenye maeneo machache ya ukanda huo. Majaribio salama ya chanjo ya Ebola yanafanyiwa kazi haraka, hii ikiwa na maana ya kuwa majaribio kwa binadamu huenda yakaanza katika muda wa wiki chache zijazo. Kampuni ya madawa ya Uingereza Glaxo Smith Kline ilisema jana kuwa chanjo hiyo inatazamiwa kufanyiwa majaribio kwa watu wenye afya njema wa kujitolea huko Uingereza na Marekani katikati ya mwezi Septemba na kisha kwa watu nchini Gambia na Mali. Kampuni ya Glaxo Smith Kline inashirikiana na taasisi za kitaifa za afya za Marekani kutengeneza chanjo hiyo pamoja na shirika la afya lenye makao yake huko Uingereza la Wellcome Trust ili kugharamia majaribio ya chanjo hiyo. Na rais wa Nigeria Goodluck Jonathan amelaani unyanyapaa unaofanywa na unaofanyiwa wa raia wa Nigeria wanaposafiri nchi za nje kutokana na mlipuko wa ugonjwa wa Ebola nchini humo. Mwandishi wa VOA Peter Cloti ametuletea ripoti ifuatayo, na Aida Isa anaisoma ripoti kamili. Katika mkutano Jumatano na David Nabarro, mjumbe maalum wa Katibu Mkuu wa Umoja wa Mataifa wa Ban Ki-moon. Rais Jonathan alisema hakukuwa na haki kwa kufanyiwa unyanyapaa wa Nigeria wanaposafiri nje ya nchi, kwa vile serikali yake imefanya juhudi kubwa kuudhibiti ugonjwa huo. Bwana Jonathan hususan alielezea wasiwasi juu ya vitendo katika shughuli za michezo ya Olympics ya vijana huko China. Msemaji wa rais Ruben Abati anasema kuwa rais Jonathan alieleza kuwa ni vibaya kuwa kumekuwa na juhudi na baadhi za nchi kwa nyanyapaa wa Nigeria wanapokuwa nchi za nje. Anasema pale timu ya vijana wetu walipokwenda kwenye michuano ya michezo huko China, walizuiliwa kushiriki katika michezo hiyo na wakabidi warudi nyumbani, na serikali ya Nigeria ilijihisi vibaya na kupelekea rais Jonathan kulimulika kile kilichotendeka China. Nchi nne Afrika Magharibi ikiwa ni pamoja na Guinea, Sierra Leone, Liberia na Nigeria wanapambana na ugonjwa wa Ebola. Shirika la afya duniani WHO linakadiria kuwa idadi ya maambukizo yaliyothibitishwa ya virusi vya Ebola ni takriban e na vifo kutokana na ugonjwa wa Ebola ni takriban 1552. WHO inasema ugonjwa huu unaweza kuathiri takriban watu 20 kabla kumalizika. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, hapa Washington DC. Rais wa Marekani Barack Obama anasema kipaumbele chake ni kurudisha nyuma nguvu za kundi la Islamic State nchini Iraq. Rais alizungumza na waandishi wa habari huko White House hapo jana, muda mfupi baada ya kukutana na timu yake ya usalama wa kitaifa walipozungumzia matatizo nchini Iraq na Siria. Bwana Obama alisema Marekani inaendelea kulenga mashambulizi yake kwa kundi la Islamic State la nchini Iraq, akisema hatua kama hizo zimesababisha kundi hilo kupoteza silaha na vifaa. Rais hata hivyo alisema mbali na hiyo bado hana mkakati maalum wa kukabiliana na wanamgambo na kuzusha uvumi kwamba mashambulizi ya anga kwa kundi la Islamic State yanayolenga nchini Siria yapo tayari kufanyika. Rais alisema kundi la Islamic State limepata hifadhi huko Siria na kwamba majeshi ya Siria hayawezi kufika kwenye maeneo yaliyo chini ya udhibiti wake. Rais Barack Obama anasema ukamataji wa wahamiaji haramu kwenye mpaka wa Marekani na Mexico umepungua kwa mwezi wa pili mfululizo. Bwana Obama aliwaambia waandishi wa habari mjini Washington hapo jana kwamba habari njema ni kuwa mafanikio yameanza kupatikana. Japokuwa takwimu za mwisho kwa mwezi Agosti bado hazijatolewa, rais alisema kwamba idadi inatarajiwa kushuka zaidi ya kipindi cha mwaka uliopita, licha ya maelfu ya watoto wa Amerika ya Kati na familia zao kuingia Marekani kupitia Meksiko katika miezi ya karibuni. Kushuka kwa kiwango hicho kutatoa nafuu ya shinikizo kutoka vituo ambavyo vimejaa wahamiaji hao haramu kupita kiasi, tangu ukamataji ulipoanza kati ya mwezi Machi na mwezi Juni. Unasikiliza Kumekucha Afrika, matangazo yanayokujia kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, Washington DC. Na habari tulizozipa uzito wa juu asubuhi ya leo ni onyo la rais wa Kenya Uhuru Kenyatta kwa walanguzi wa madawa ya kulevya wanaotekeleza biashara hiyo haramu katika eneo la Afrika Mashariki, hasa kupitia baharini. Rais Kenyatta alitoa onyo hilo katika ziara yake ya pwani ya Kenya hapo jana, ambapo pia alifungua rasmi maonyesho ya kilimo ya Mombasa. Mwandishi wetu Josephat Kioko ametuandalia ripoti hiyo kutoka Mombasa. Rais Uhuru Kenyatta ambaye yuko hapa Mombasa kwa shughuli nyingi za kiserikali amekemea dawa za kulevya ambazo zinahusishwa na sehemu hii ya pwani kwa miaka mingi. Rais amesema kwamba vijana wengi wamekuwa katika hali ya kuharibika kutokana na utumiaji au ulanguzi wa dawa za kulevya. Ameelekeza kidole cha lawama kwa meli moja iliyonaswa katika bandari ya Mombasa ikiwa na miadarati na sasa, wale waliohusishwa wameshtakiwa katika mahakama moja hapa Mombasa. Tutapambana na wale ambao wanaharibu watoto wetu kwa mambo haya, kulete hiyo madawa hapa. Mimi nataka niwaambie na nitoe onyo ya kwamba poti ya Mombasa haitakuwa pahali tena ya kupitisha madawa haya. Mnakuja kuharibu watoto wetu naye. Na kesho hii ile meli ambayo ilishikwa pamoja na ile madawa ambayo ilishikwa, kesho tutaenda kule kwa baharini hiyo meli tuitoboe. Awali Rais Uhuru Kenyatta alihutubu katika mkutano mataifa wa kimataifa wa maafisa wa idara ya ujasusi kutoka mataifa mbalimbali mbali ya Afrika wanaokongamana hapa Mombasa. Rais Uhuru Kenyatta alizungumzia swala la usalama wa nchi akisema taswira ambayo imetolewa kwa nchi ya Kenya na hasa sehemu hii kutokana na mashambulio ya mara kwa mara Mtu akisikia Mombasa, yeye ni kusikia kutakuwa kitu italipuka hapo karibu, usikusikaribie. Watu wachache wae watatumalizia amani katika dunia yetu, na mtu wakati anafanya hivyo anasema anaifanya ati kwa sababu ya dini. Ni dini gani ambayo inaruhusu kuona mwenzake akiuliwa? Mimi sitaki kusikia neno la Uislamu ikiingizwa hapo, na tutafuatana na hawa mbele ya Mwenyezi Mungu, tutafuatana na hawa mpaka tutawapata. Maafisa hao wa idara ya ujasusi kutoka mataifa mbalimbali mbali wanaokongamana hapa Mombasa wanajadili pamoja na uwindaji haramu na vilevile vile ugaidi, mambo ambayo ametajwa kama uhalifu wa kimataifa. Rais Kenyatta ametetea serikali yake akisema ya kwamba inafanya kazi, lakini wanatatizwa na viongozi wa upinzani kutokana na shinikizo la Kenya kuandaa kura ya maoni. Rais amesema kwa mara nyingine yuko tayari kufanya kazi na kiongozi wa upinzani, kinara wa muungano wa Kodi, Raila Odinga, lakini akaonya viongozi hao wa upinzani dhidi ya uchochezi. Sisi hatuna haja na hiyo ngoma, hiyo ni haki yake, akuje aseme referendum, refer... lakini watu watakula referendum au watakula huduma ambayo tunataka kuwapatia wananchi? Lakini mimi simsimamishi, mimi namwambia, endelea na ngoma yako, tutakulinda uendelee, lakini usiinsite watu bwana, wewe kwenda useme mambo yako umalize, uingie gari, urudi, utulie, uamuke tena uendelee. Awali kinara wa Kodi Raila Odinga alisikika akieleza katika vyombo vya habari kwamba hata kwazwa kusimama katika uchaguzi mkuu ujao wa mwaka 2017 kufuatia fununu kwamba kuna kampeni ya kumkwaza kutokana na umri wake nikiripoti kutoka hapa mombasa ni josephat kioko kwa niaba ya sauti amerika unaendelea kusikiliza voa na ninaendelea kukusomea habari zaidi za dunia Makundi yenye silaha ikiwemo wanamgambo wenye uhusiano na Al Qaida wamewakamata walinda amani 43 wa Umoja wa Mataifa katika eneo la Golan Heights lililopo kati ya Siria na Israel. Watu wenye silaha walishambulia kituo cha mpakani hapo Jumaatano na kuwateka walinda amani. Watu hao wenye silaha wanawazuia walinda amani 81 wengine wasiondoke kutoka kwenye vituo vyao ili wajiunge na harakati zao. Watu hao wenye silaha ni pamoja na wanamgambo kutoka kundi la Alnusra Front lenye uhusiano na Alqaida. Wizara ya mambo ya nje ya Marekani na katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Ban Kemon wanalaani kitendo cha wanamgambo hao na wanatoa mwito walinda amani waachiwe haraka. Wakati huo huo, wanamgambo wa kundi la Islamic State wanasema wamewanyonga darzeni ya wanajeshi wa Siria wa waliokamatwa kutoka kwenye kituo kimoja cha anga na wameisambaza video ya tukio hilo kwenye mtandao. Kuapishwa kwa Abdallah Abdallah au Ashraf Ghan kuwa rais mpya wa Afghanistan kumecheleweshwa na Umoja wa Mataifa kwa sababu haitawezekana kumaliza ukaguzi wa hesabu za kura ifikapo Septemba mbili. Balozi wa Umoja wa Mataifa kwa Afghanistan, Jan Kubis, aliwaambia Rais Hamid Karzai hapo jana mjini Kabul kwa ukaguzi wa kura za uchaguzi ikiwa ni pamoja na kuhesabu upya kura hizo zilizopigwa zaidi ya miezi miwili iliyopita hautakamilika kabla Septemba kumi. Rais Karzai anatarajiwa kuondoka madarakani ifikapo Septemba mbili. Kirejea katika ripoti za waandishi wetu. Shirika la Afya Duniani limeanzisha kile kinachoitwa utaratibu wenye lengo la kudhibiti ugonjwa wa Ibola ulolipuka na kuweka historia. WHO imeonya inaweza kuchukua hadi miezi tisa kugharimu karibu dola nusu bilioni na kusababisha vifo vya maelfu ya watu kabla ya kumalizika kwa mlipuko huu wa Ibola huko Afrika Magharibi. Mwandishi wetu Lisa Schlein ametuletea ripoti inayosomwa hapa na Mery Mgawe. Shirika la afya duniani limeripoti mlipuko wa ugonjwa wa Ebola katika mataifa manne ya Afrika Magharibi unaongezeka kwa kasi. Wizara za afya nchini Guine, Liberia, Nigeria na Sierra Leone zimeripoti zaidi ya kesi elfu tatu zilizothibitishwa kukiwa na vifo elfu moja mia tano hamsini na mbili. WHO inasema idadi kamili ya kesi inaweza kuwa mara mbili hadi nne zaidi. Inasema karibu asilimia 40 ya kesi zilizoripotiwa zimetokea katika wiki tatu zilizopita. Kwa kuzingatia umuhimu na ongezeko la ugonjwa huo, WHO imeonya kuwa idadi ya kesi inaweza kuongezeka na kufikia zaidi ya elfu ishirini katika kipindi cha miezi sita ijayo. Mkurugenzi msaidizi wa WHO Bruce Aylward amesema mlipuko wa Ebola Afrika Magharibi kwa sasa ni wa aina yake kuwahi kutokea. Anasema Ebola haipo katika sehemu moja ya msituni, unatokea katika maeneo muhimu ndani ya nchi yiliyoathiriwa, hivyo kuleta ugumu kudhibiti ugonjwa huo. Aylward amesema mpango mpya wa WHO unataka mkakati wa juu wa tiba na udhibiti katika vituo na kusisitiza umuhimu wa vizuizi salama. Amesema wafanyakazi wa kimataifa 750 na wengine 12 wa kitaifa wanaofanya kazi na watu katika jumuiya zilizoathiriwa na ebola wanatakiwa kuhakikisha mpango huo unatekelezwa. You cannot beat Ebola without the people involved. Hawezi kushinda ebola, ebola bila kuhusisha watu. Huu sio msemo rahisi so many... huu ni muhimu wa kile WHO inachofanya, Umoja Mataifa anachofanya na kile anachofanya MSF na kadhalika. Tunahitaji uongozi wa ndani, kwa sababu matatizo mengi yamejikita katika woga, kama unavyojua, mengi yamejikita katika kutoelewa. Tunahitaji watu wanaoelewa ugonjwa huu, wanaoelewa ujumbe, wanaoelewa mikakati, na hasa kuelewa jinsi ya kuwa salama. Operesheni hiyo ni kubwa na ya gharama ya juu, itagharimu dola milioni 489 kwa kipindi cha miezi sita ijayo. Dr. Aylward amesema gharama hiyo imekadiriwa kutokana na ndege zilizoahirisha safari zake kufuatia ugonjwa wa Ebola katika nchi zilizoathiriwa. Amesema WHO hivi sasa inaweka bajeti ya muda mfupi kwa njia ya anga kwa ajili ya kusafirisha wafanyakazi muhimu na vifaa Ameonya kwamba gharama za operesheni zinaweza kuongezeka kama daraja hilo itabidi lifanye kazi kwa muda mrefu. Elward ameiambia Sauti ya Amerika kwamba kuna haja ya kutayarisha ulimwengu, hasa ikizingatiwa hatari ya kusambaa kimataifa kwa virusi, na hiyo ina maana ni vyema kuwepo na matayarisho katika sehemu kubwa za usafiri. Huko Kenya, miji inakuwa kwa kasi sana. Inakadiriwa takriban watu laki moja wanahama kila mwaka kutoka kwenye makazi yao ya vijijini kuelekea mji mkuu wa Nairobi kutafuta fursa za ajira. Ukuaji wa miji umepelekea mahitaji makubwa ya nyumba, huku wizara ya kazi ikikadiria kuwa nyumba mpya laki mbili zinahitajika kila mwaka kukidhia uhaba uliopo. Mwandishi wetu Muhamed Yusuf anaripoti kutoka Nairobi na Aida Isa anaisoma ripoti yake. Mji wa Nairobi unazidi kuwa na msongamano, nyumba zikiwa hazitoshi, nafasi ndogo, na kwa wageni wanaofika, hakuna matumaini. Mji unakuwa kwa kasi ya haraka sana. Hesabu ya idadi ya watu ya mwaka 2009 imeonyesha kuwa zaidi ya watu milioni tatu walikuwa wanaishi mji mkuu, na theluthi mbili ya idadi hiyo walikuwa wanaishi katika mabanda ambako hakuna maji ya bomba, umeme na huduma bora za vyoo. Msongomano wa wanaume na wanawake wanaotabasamu waliovaa kitanashati katika mitaa ya mji wanaficha ukweli kwamba idadi kubwa ya watu mjini humo haifurahii kule wanapoishi. Irene Jerry, mwenye umri wa miaka ishirini na mbili, anaishi katika chumba kimoja yeye na mtoto wake, wake wa kiume. Anasema wasiwasi wake mkubwa ni afya. Anasema kama hivi sasa mvua inanyesha, kuna mfumo mbaya wa mifereji na kwa sababu ya msongamano, katika eneo moja kuna bafu moja na choo kimoja, kwa hivyo sote tunatumia hivyo. Kwa hivyo unakuwa katika hatari ya kipindupindu, homa ya manjano na malaria. William Washira anasema anadhani ukosefu wa nyumba za kutosha unaweza kulaumiwa kwa maafisa ambao ni walarusha katika idara ya mipango na makazi juu sasa nyumba yenye tunakaa hata bafu na galia haijajegwa ija, ile standard, na unajua sasa mnatumia watu wengi, sasa hedhi akikuja, anaanza kusema watu wa hame bai wiki mbili, akishapewa ki, kitu na ladrod hiyo mambo inaisha. Tom Odongo ni mkuu anayehusika na mipango ya miji, ardhi na makazi, anakiri kuna tatizo wakati wa kukagua ubora wa nyumba zilizojengwa lakini anasema kwamba hilo litabadilika kwa vile idara yake imeanza kufanya ukaguzi kinyume na hapo kabla, ya pale walipoajiri watu wa kufanya hivyo. Kitu ambacho tumekianzisha ni kanuni ya utekelezaji mipango na kuimarisha taratibu ambazo kwa hakika ni majibu kwa ukaguzi mbaya wa nyumba. Hii ina maana kwamba ule utaratibu ambao tumekuwa tukihutumia wa washauri wa sekta binafsi kuwa mawakala wetu wa kufanya ukaguzi, kwa sababu ya uhaba tulio nao hivi sasa, ni kwamba tutaweza kuwa na watu wa kutosha kufanya ukaguzi wenyewe. Ubora ni sehemu ya tatizo. Wingi ni swala ambalo linaongezeka huku maelfu ya nyumba mpya zikihitajika kila mwaka. Mahitaji ya nyumba ni makubwa mno na yanachangia katika ujenzi mbaya na kodi kubwa, huku baadhi ya wajenzi wa nyumba wakichukua fursa ya watu wenye shida ambao watachukua chochote ili mradi wapate sehemu ya kuweka vichwa vyao. Odongo anasema manispaa hivi sasa inalichukulia kwa dhati swala na ina mipango. Anasema katika kipindi cha miaka kumi na tano ijayo watajenga nyumba za kutosha za umma kwa ajili ya wale wenye shida na kuboresha viwango vya kuweka adhabu kali kwa wajenzi ambao wanapuuza kanuni au viwango vya afya. There has been a Which, which, which, which only, only fine people 100,000, which is very easy for violators to pay. Kumekuwa na changamoto katika utekelezaji kwa sababu ya sheria dhaifu ambayo inawapatia watu faini ya shilingi laki moja sawa na dola 150, ambayo ni kidogo sana kwa wakiukaji kulipa, lakini tunachojaribu kufanya hivi sasa ni kubadili mwelekeo wa kuhusisha watu katika utaratibu wa kuweka mtazamo mpya wa maendeleo mjini ili tuje na kitu ambacho ni cha raia Halafu umiliki utakuwa rahisi kwetu sisi kuweza kufuatilia utaratibu wa maendeleo mjini, kwa sababu watu watakuwa na kitu ambacho wamekiunda wao wenyewe. Mwezi Oktoba, Kenya inatarajiwa kuwa mwenyeji katika mkutano wa Afrika unaohusu makazi ambapo maafisa wa serikali, wamiliki wa biashara binafsi na wafadhili watajadili changamoto, fursa na njia za kuwapatia nyumba nzuri raia wao. VOA Mitaani. Biashara ya matatu ni mojawapo ya miundo mbinu inayochangia kiasi kikubwa cha fedha nchini Kenya, nchi ambayo tayari takriban nusu ya idadi ya watu wanaishi chini ya dola moja kwa siku. Matatu yanasaidia kurahisisha usafiri kwa watu wasiokuwa na magari yao binafsi. Mwenzangu Aida Isa ametuandalia vioo Mitaani kuhusu usafiri wa matatu nchini Kenya. Ukiaita matatu, daladala au bodaboda, yote ni njia ya usafiri unaotegemewa na maelfu ya wananchi wa Afrika Mashariki. Kwa zaidi ya miaka 40 usafiri huu umewasaidia watu kwenda kutoka mahala pamoja hadi kwengine <todulio> Biashara ya matatu pia huwapa ajira watu wengi. Huwe na jua au mvua, usiku au mchana, matatu daima yako tayari kuwahudumia wananchi. Lakini ni wangapi wameshawahi kujiuliza hili neno matatu limetokea wapi? Kutokana na ma ile bei ya kwanza ya kuanzia hiyo biashara ilikuwa ni shilingi tatu tatu. Ilianza hapo toka kwenda mahali fulani mpaka mahali fulani, ilikuwa ni shilingi tatu tatu, sasa ikawa ni matatu, kwa maana shilingi tatu unapanda tu liwainaita matatu nikauznikmbsalikua nalipa peni tatu. Kwa muda mrefu ikabaki hivyo hivyo, kwa sababu ya watu watatu wanao conduct hiyo matatu emba conducta na anayechukua pesa ndani ya matatu. Hao watu watatu ndio ikaitwa matatu, na ule wakati huo ilikuwa ni peni tatu. Imeendelea mpaka sasa, jina limebakia hivyo hivyo kuwa ni matatu. Sasa tufumbue jicho la pili, tuwache kumsifu mgema. Jamani jamani, ni watu wangapi waliochoka na tamaa ya watu wa matatu kuwajaza abiria ndani ya gari, wakawapanga kama samaki wa vibati? Na isitoshe mara utasikia ukiambiwa vizuri, pale nyuma, gari haijaja, gari kumi kumi kumi kumi kumi kumi, ingieni! Unaposikia hivyo, basi inabidi ikiwa umejimwaga mwaga mwaga, ujibane kidogo, ili kupatikana nafasi zaidi ya kuongeza abiria. Beba hapo sawa, sawa, nyuma beba, beba, beba. Unapoyaona matatu na hasa yale makubwa yanayojulikana kwa jina lingine kama manyanga, huwa yamepambwa na kuchorwa majina mbalimbali yanaowaridhisha wenyeji wa magari hayo. Mara nyingi huwa ni majina ya wasanii mashuhuri na mara nyingine huwa pia ni ujumbe wa kisiasa uliowaathiri manyanga hizo huwa zimepambwa ndani, huwa na viti vya bahamali, televisheni na mziki unaochezwa kwa sauti ya juu kabisa. Yote hayo zikiwa ni mbinu za kuwavutia abiria. Je, tunauliza, mbinu hizo zimepasi? Of course pia wewe ukiona kitu kizuri, rangi nzuri, utavutika kwenda kwenye ile rangi nzuri iliyoonekana inapendeza, ndo utaifuata upande hiyo. Matatu kwa jina ni kivutio cha biashara ya mtu Maanake mtu aweze ka jina ya lolote lile ambalo litakalovutia. Ukiona okay, matatu ina jina mzuri, kama saa matatu inaitwa mtoto mzuri, mimi nikijiangalia, si mimi mwenyewe mtoto mzuri, lazima nitataka kupanda matatu inaitwa mtoto mzuri. Ukiwa umebeba umeandika gari yako Manchester, sana sana wale wafuasi wa Manchester tend to go into that matatu. Ukiwa umeandika nyimbo ama mwimbaji ni vile vitineja vinapenda such names, ndio wanaingia yale mapenzi ya mtu, amempenda mtu fulani mpaka ibidi andiki kwenye matatu. Wengine majina ya watoto wao ama family name ama wengine hata jina la paka pia. Kulikuwa na matoto mmoja pia mtu andi, alikuwa ampenda mbwa wake sana, akaandika jina kwa matatu, jina la ule mbwa wake. Kuna matatu zingine pia ziko na majina fani, zingine ziko na majina ambazo hata si mzuri, kwa sababu zinafundisha watoto wetu en vitu mbaya. Watoto wetu wanatumia hizo hizo matatu kufika nyumbani, wanaenda wanatumia kwenda shuleni, huko ndani zimeandikwa smoke weed and fly, akiwavute bangi, ndo inaonyesha kama picha hati. Sasa hiyo ndo, ndo mtindo wa sasa, ukiyaita matatu daladala au bodaboda. Usafiri huu bila shaka, japo una bughudhi zake, bila shaka huduma yake kwa watu wengi wa Afrika Mashariki itaendelea kutegemewa mpaka wakati serikali zetu ziweze kutoa huduma bora zaidi za usafiri. Na ufuatao sasa ni muhtasari wa habari. Rais wa Marekani Barack Obama amesema Marekani haitachukua hatua ya kijeshi kuzima ghasia za Ukraine zinazoungwa mkono na Rusia, lakini Washington itasimama kidete na washirika wake wa, wa Ulaya kushughulikia mzozo huo. Shirika la Afya Duniani, WHO, linasema ugonjwa wa Ebola huenda ukawaambukiza zaidi ya watu 20,000 kote Afrika Magharibi kabla ya mlipuko huo kuthibitiwa. Shirika hilo la Umoja wa Mataifa lilitoa tathmini yake jana, wakati lilipozindua kampeni ya dola milioni 490 za kupambana na ugonjwa huo ambao linasema umeua watu wasiopungua elfu moja na mia tano. Majaribio salama ya chanjo ya ebola yanafanyiwa kazi haraka, hii ikiwa na maana kwamba majaribio kwa binadamu huenda yakaanza katika muda wiki chache zijazo. Rais wa Marekani Barack Obama anasema kipaumbele chake ni kurudisha nyuma nguvu za kundi la Islamic State la nchini Iraq. Rais alizungumza na waandishi wa habari huko White House hapo jana, muda mfupi baada ya kukutana na timu yake ya usalama wa kitaifa walipozungumzia matatizo nchini Iraq pamoja na Siria na kwa muktasari huo wa habari, tunakamilisha matangazo yetu Kumekucha Afrika Ijumaa, yaliyoungana nasi tena Jumatatu saa 12 asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki, saa 11 alfajiri Afrika ya Kati kwa niaba wote waliofanikisha matangazo haya, mwelekezi Aida Isa, msimamizi wa matangazo ni mimi STT, na kwa mwezi mzima nimeshirikiana naye, naitwa Mkamiti Kibayasi. Tunawatakia siku njema, wikendi safi, kutoka studio zetu za Sauti Amerika, hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. Twende zetu, Mkamiti. <laughs>