hii ni idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa ikitangaza kutoka washington dc karibuni katika matangazo yetu ya nusu saa yanayoanza saa 12 na nusu jioni kwa saa za afrika ya kati na saa 1 na nusu usiku kwa saa za afrika mashariki tunatangaza katika mita bendi 19 22 na 31 tunasikika pia kupitia citizen radio nchini kenya rfa nchini tanzania 93.7 kfm huko mombasa na Mlimani Radio 106.5 Dar es Salaam. Ninawakaribisha hii leo, ni Sunday Shumari. Na katika matangazo yetu ya leo tutakuletea majadiliano ya wiki na viji mambo. Lakini kwanza ni habari za dunia. Msomaji ni mimi Esther Githui. Ni Jumamosi Agosti 30 mwaka 2014. Waziri mkuu wa Lesutu amekimbilia Afrika Kusini kufuatia kile alichosema ni jaribio la kupindua serikali yake katika taifa hilo ndogo la kusini mwa Afrika. Mashahidi wanasema milio ya risasi ilisikika katika mji mkuu Maseru hivi leo Jumamosi. Wanasema wanajeshi walishika doria kwenye mitaa ambayo ina majengo ya serikali na kuzingira makao rasmi ya waziri mkuu Thomas Tabane. Bwana Tabane alisema hatua za jeshi ni sawa na mapinduzi ya serikali alisema amekimbilia afrika kusini baada ya kupata habari za kijasusi kuwa analengwa kuuawa na majeshi katika mahojiano na sauti amerika waziri mkuu huyo alisema tukio hilo lilitokana na ukosefu wa nidhamu katika jeshi majeshi ya somalia kwa ushirikiano na majeshi ya umoja wa afrika amisom yamekomboa mji wa bulomarel na viunga vyake kusini magharibi mwa somalia katika eneo la loa shabel baada ya mashambulizi dhidi ya wanamgambo wa, wa alshabab Gavana wa Lua Shabeli, Abdi Kadir Muhamed Nur, aliambia idhaa ya Kisomalia ya Sauti Amerika kuwa majeshi ya ushirika yalikomboa mji huo Jumamosi baada ya kuwadhibiti wapiganaji wa, wa Al-Shabab na wenye ushirika na Al Qaida. Gavana huyo alisema takriban wapiganaji 11 waliuawa na wanajeshi wawili kujeruhiwa, wakati wa mapigano hayo. Mji huo umo kilomita 120 kutoka mji mkuu wa Mogadishu. Mkuu wa jumuiya ya Ulaya Jose Manuel Barroso anasema mzozo wa Ukraine umefikia hali mbaya, huku rais wa Ukraine Petro Poroshenko akizungumzia mzozo huo na viongozi wa jumuiya hiyo mjini Brussels. Bwana Barroso alionya juu ya mzozo huo leo Jumamosi kufuatia ripoti kuwa wapiganaji wanaotaka kujitenga na kujiunga na Rasia wanaendelea kupata udhibiti dhidi ya majeshi ya serikali mashariki mwa Ukraine. Alisema Ulaya ipo tayari kuchukua hatua mpya dhidi ya Russia inayoaminika kuunga mkono wapiganaji hao wanaotaka kujitenga, lakini Barroso aliongeza kuwa mlango bado uko wazi kutafuta suluhu la kisiasa. Naye rais wa Ufaransa Francois Hollande alipendekeza vikwazo vipya dhidi ya Russia kama hatua ya kuishinikiza kuondoa uungaji mkono wake kwa waasi wa Ukraine. Unasikiliza habari fupi za dunia kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, Washington DC. Mtu aliyejitoa mhanga amewaua watu 11 kwa bomu, wakiwemo wanajeshi wanne katika mji wa Yusufia karibu na Bagdad. Maafisa wa Iraq wanasema mtu huyu alilipua gari lake kwenye kituo cha ukaguzi cha Yusufia, yapata kilomita 20 kusini mwa mji mkuu. Takriban watu 24 walijeruhiwa kwenye mlipuko huo. Ghasia huko Iraq zimeongezeka mwaka huu huku kundi la kiislamu lenye siasa kali Islamic State na makundi mengine ya wanamgambo yakidhibiti maeneo makubwa kaskazini na magharibi mwa Iraq. Waasi wa Siria wamepigana vikali na walinda amani wa Philippines katika eneo la Golan Heights linalokaliwa na Israel. Waziri wa ulinzi wa Philippines, Voltaire Gazmin alisema wanamgambo hao walishambulia kambi mbili za walinda amani hivi leo Jumamosi. Hakuna ripoti za majeruhi. Mapema wiki hii, waasi hao walishambulia kambi nyingine ya Golan Heights na kuwateka nyara walinda amani 44 wa Fiji kutoka eneo hilo kwenye mpaka wa Siria na Israel. Umoja wa Mataifa umetoa mwito wa kuachiwa huru kwa walinda amani hao. Shirika hilo la kimataifa linasema kuwa limepata habari kuwa walinda amani hao wa Fiji wako salama na katika afya njema na maafisa wa Afghan wanasema takriban watu sita wameuawa hivi leo, wakati wanamgambo wa Taliban waliposhambulia makao makuu ya kijasusi katika mji wa mashariki wa Jalalabad. Abdulzi Abdul alisema, Abdul Zai, msemaji wa gavana wa mkoa wa Nahangar, alisema shambulizi lilianza kwa mlipuko wa bomu lililotegwa ndani ya gari na mtu aliyejitoa mhanga. Kufuatia mapigano makali, maafisa wa afya wanasema hospitali ya eneo hilo imepokea maiti sita na watu 45 waliojeruhiwa. Shambulizi hilo lilifanywa mapema leo Jumamosi, na msemaji wa Taliban anadai kuwa kundi lake linawajibika. Mwisho wa habari fupi za dunia. Mimi ni Esther, unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika VOA ikitangaza kutoka Washington DC. <muchos> popote pale mlipo, hamjambo. Karibuni katika kipindi kingine cha maswali na majibu kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika hapa Washington. Kwa mara nyingine, ni mimi Abdu Shakur Abud hii leo nahodha wenu, nikishirikiana na Sande Shomari kuchambua barua mliozileta kupitia barua pepe na simu. Bila kupoteza wakati, Sande, tunaanza na barua ya nani? Basi asante, na anayetufungulia uwanjani wewe, Faisal Hamisi Hamis wa Zanzibar. Unasema siku hizi unasikia sana matumizi ya maneno ya Kiswahili ambayo kawaida, kwa misingi hau ya nahau au sarufi ya lugha, hayana wingi, kama vile uchaguzi, uchumi, utafiti, lakini watu wanatumia wingi wa chaguzi, chumi na tafiti. Je, kwa kisanifu inastahiki au vipi? Na pia kuna mtindo hivi sasa wa kufupisha maneno kama vile ukamataji badala ya kukamata Unasemajie, Abdushakur? Kwa hakika maswali mazuri, kwani ni kweli watu wakiongezeka na mambo yanabadilika, lugha inakuwa inabidi kubadilika, lakini pale watu wanapobadili na hau ya lugha au misingi ya lugha, hapo kuna tatizo, wanasema wataalamu. Lakini mimi nimezungumza na mhariri mwandamizi wa Baraza la Kiswahili la Kitaifa, BAKITA, huko Tanzania, Oni Sigala na kumuuliza kwanza, juu ya kubadili maneno yasiyo na wingi kama vile uchaguzi, utafiti na kadhalika. Yeye anasema kwa, kwa hakika kwanza lazima nisema, si sahihi, haikubaliki, hasa katika sayansi na matumizi na na masharti na sheria za lugha, lakini kutokana na mazoea, unajua lugha, Shakir, Uh, ina matatizo yake, ina faida zake, ina hasara zake, kwamba inafika mahali tunasema, jamii inapolipokea neno inapolipokea, unapopokea msamiati fulani, jamii haina haina njia nyingine zaidi ya kuikubali na, na, na ndipo ambapo wakati mwingine tunaita tauni ni ufasaa wenyewe wa lugha lakini kuna maneno mengi ambayo huwa yanajitokeza na tumeyapokea hivyo na tumeyakubali, na mengine yamesanifiwa na mengine hayajasanifiwa, lakini ndivyo yanakubalika na jamii. Jamii kubwa imeipokea hayo maneno na yanatumia hivyo. Kwa mfano, hivi sasa baada ya kuingia hili wimbi la hawa e, wataalam mbalimbali, hasa katika hii fani ya utafiti, wamekuwa wakijaribu ku- kutafutia ku wingi wake. Sasa katika kutafutia wingi wake sasa wamefika mahali wanaziita hizo ni tafiti, na ukiangalia wengi wanajifunza lugha na wanaoijua lugha wanafika mahali wanaikubali hiyo, kwa sababu wanaona iko katika hali ya wingi, lakini ukweli ni kwamba hakuna wingi katika utafiti. Utafiti ni utafiti tu na hauna wingi, na tukitaka kuweka wingi unakuta kabisa haukai vizuri, unakuta kabisa kuna ladha imepotea pale ya ya lugha ya Kiswahili. Sasa so ndivyo ambavyo imeingia katika chaguzi, kutokana na hizi sasa, sasa hivi wa vyama vingi vya siasa na tika wa kudondosha ile ya awali. Na sio hayo tu, yapo maneno mengi ambayo ukija kuangalia sasa, tumefika hata tunajaribu kuyavisha uwingi maneno ambayo hayana umoja wala wingi, yapo tu. Kwa mfano uhusiano, sasa tumefika mahali tunaweza kusema mahusiano, kwa maana ya kwamba tumechanganya tumekuwa na mambo mengi kwa wakati mmoja katika uhusiano. Kwa hiyo hayo sasa ni mahusiano. Sasa hilo ni tatizo. Na kwa nyinyi, katika baraza la BAKITA, mnafika uamuzi gani kukubali au kunakilisha au kuidhinisha neno kama hilo? Sisi tunafanya kazi moja, kwanza tunafanya utafiti wa kujiridhisha kwamba hilo neno lina mashiko katika jamii kubwa, watu wengi wanalitumia. Baada ya kuridhika na hilo, la kwanza kabisa tunaofanya ni kulisanifisha neno lenyewe sasa sitaki kukiri wala sitaki kusema kwamba hizo eh, tafiti hizo chumi au chaguzi kwamba tumezisanifisha, hapana. Bado, bado, bado tuko katika utafiti wetu kwa kuangalia, je, mashiko yake yakoje katika jamii. Baada ya hapo, nadhani tunaweza tukafika mahali, lakini hatukatai, hatukatai kulitumia kwa sababu eh, unavyofahamu kwamba lugha lugha hii ni ya watumiaji, si ya chombo fulani. Lugha ni ya watu. Na hao watu ndio wameamua kutumia na wanakubaliana wao. Kwa hiyo sisi tutakachokifanya ni, ni kama vile ambavyo tulijaribu kuyachukua maneno, kwa mfano kasheshe, ni kama vile ambavyo tulijaribu kukopa katika, kutoka katika lugha zingine. Kuna maneno mengi nafahamu, nafahamu wewe na wewe ni, ni mtaalamu wa lugha ya Kiswahili kwamba tuna maneno mengi ambayo tumeyakopa katika, katika lugha zingine za Kiarabu, Kireno, Kiingereza, tumekopa kutoka katika lugha zetu za asili, tumekopa hayo maneno. Kwa hiyo inawezekana tukafika mahali tukayasanifu tutaangalia kama yatakuwa na mashiko tutayasanifu, na tutayaingiza katika, katika msamiati wetu wa Kiswahili. Na maneno mengine ambayo yanachukua wimbi hilo ni kama kukamatwa, mtu unasikia siku hizi ukamataji, utafutaji, hii unaweza kuchukulia namna gani? Kuna tatizo ambalo nikaliita la watumiaji wetu, au udondoshaji wa maneno au kujaribu kufupisha maneno lakini ukiangalia, ukiangalia katika watu wanaotumia maneno hayo wanajaribu kuleta kuleta uhali, uhali, uhali, hali katika matumizi ya ya neno hilo, na wakati mwingine unaweza kuona hakuna sababu yote ya msingi ambayo inaweza kasababisha mtu atumie hali, isipokuwa tu tatizo ni upunguzaji wa, wa, wa, wa, wa kutaka kuzungumza. Hawana wingi wa msamiati, hawana hawana msamiati wa kutosha katika matumizi ya lugha ya kila siku kwa hiyo hiyo ni tatizo ambalo nimeliona na, na na, sina hakika sana huko, lakini huko kwetu umefika mahali pabaya zaidi. Sasa tumeanza hata kutumia maneno mengine ambayo maana yake kimsingi hayapo kabisa. Nikupe mfano mmoja, mtoto sasa hataki kwenda shule leo, anamwambia mama yake, mimi mama, siendi shule, najisikia nimechoka. Mama anasema rudi. sasa ukiangalia okay, matumizi ya neno rudi ilivyotumika pale, huyu mtoto hajapiga simu na wala hayupo mbali na hapo, yupo nyumbani lakini kumwambia arudi manake abaki, hii asiende shule. Kwa hiyo nadhani ni tatizo la kutumia tu msamiati ambao tunao au kuwa na kupungukiwa msamiati kwa hakika wa mtumiaji ambaye anatumia lugha. Na hii lugha kwa kweli, lazima tukubaliane kwamba kila mtu anaitumia na kila mtu katika matumizi yake anadhani ya kwamba anavyotumia iko sahihi na anajua, na kibaya zaidi inapotumika vibaya mahali ambapo labda watu wengi wanakusubiri kukusikia unasema nini, na wewe ndio unakuwa kioo cha jamii, au mwalimu au mtumiaji wa hiyo lugha ni mtu ambaye ni mahiri, ni mtu ambaye ni mashuhuri, mtu ambaye ni mkubwa sana, watu watachukua hayo maneno. Ndio maana tumekuta haya maneno katika siasa mahusiano yamezungumzwa na watu wakubwa kabisa katika ngazi ya siasa, viongozi wetu, na watu wanaamini kabisa hao ni watu wakubwa, wanaelewa, wana weledi wa hali ya juu katika lugha, wanaweza kuwa wanachozungumza ni kitu ambacho ni sahihi, wakati huo si sahihi kwa hiyo matatizo hayo yapo, na matatizo haya yanatokana nafikiri na nini? Kwa sababu hakuna chombo, kuna chombo BAKITA, lakini hakuna uwezo wa BAKITA kutekeleza maneno manake. Ukiangalia kifaransa au Kiingereza, mpaka ile kamusi rasmi inapitisha neno ndo inakubalika. Kwa hakika, mimi nataka nikubaliane na wewe, japokuwa sitakubaliana na wewe kwa sababu kubwa moja, tuna chombo ambacho kina kinasimamia matumizi ya lugha ya Kiswahili nacho ni Baraza la Kiswahili la Taifa. Lakini naweza nikakiri wazi kabisa kwamba chombo hiki hakina meno, kwa hiyo kinashindwa kudhibiti ipasavyo. Hatuwezi kwenda barabarani tukamkamata mtu, hatuwezi kumkamata mtangazaji yoyote, kwa sababu hana ithibati yoyote kutoka Baraza la Kiswahili la Taifa mba wewe sasa unafaa kutangaza Voice of America, kwa sababu ya kwa sababu matumizi yako ya Kiswahili, matumizi yako ya lugha yanajitosheleza ya, ya, ya, ya, huko sawasawa. Na unakuta mtu amekwenda mahali ameajiriwa bila kuwa na, na usahihi wowote wa kuangalia uwezo wake wa lugha, kwa hiyo anachukuliwa. Sasa lazima tukubaliane kwamba mtu wa namna hiyo unakuta an, anakuwa na kundi kubwa sana la wasikilizaji na hao wasikilizaji wake wote wanamwelewa. Kwa hiyo mimi nadhani kitu cha msingi sana ukifanya ni kuipatia meno Baraza la Kiswahili la Taifa, chombo kama chombo ambacho kinapaswa kusimamia matumizi ya lugha ya Kiswahili. Baada ya kufanya hivyo, ndio tuanze kulaumiana kwamba chombo hiko tumekipa meno, sasa mbona meno yake hatu ya oni. Huyo ni Oni Sigala, mhariri mwandamizi wa Baraza la Kiswahili la Kitaifa Tanzania, akizungumza na Sauti ya America. Tukiendelea na kipindi cha maswali na majibu, hivi sasa tuna msikilizaji aliyeacha ujumbe kwenye simu yetu ya nambari 202 205 9942 lakini inakumbusha wewe, msikilizaji, unaweza kufanya hivyo kutumia nambari hiyo, na ukisikia mwaliko unabonyeza namba 37 na unaacha ujumbe wako. Basi hebu tumsikie Pasco Mbugani. Naitwa Paskari Mbugani, niko Kitwazi ya Karenge Biara. Napenda kuuliza kuwa Snowden mwana kompyuta mwana huko Marekani, Je, alikuwa na wasifa gani ndani ya serikali ya marekani mpaka katoa siri? Je, yuko wapi kwa sasa? Je, kama angelikamatwa, angelipewa adhabu gani na serikali ya Marekani? asante sana Abdushakur. Swali hilo juu ya Snowden linafahamika kote duniani, ni mtu aliyetoboa siri juu ya namna Marekani inasikiliza na kufuatilia raia wake na hata viongozi wa kigeni. Unasemaje? Nam, ni suala zuri ambapo Snowden ametikisa dunia nzima. Ametoboa siri muhimu ambayo imeleta hatari katika uhusiano kati ya nchi mbalimbali na Marekani. Hata hivyo kijana huyo, kufuatana na encyclopedia na hati za serikali ya Marekani, alizaliwa Juni 21 mwaka 1983, ni mtaalamu wa masuala ya kompyuta au teknohama tunavyosema hii leo, aliyeajiriwa kwanza na idara ya ujasusi ya Marekani, CIA, kama mtaalamu wa mifumo ya kompyuta, teknohama, na akaajiriwa pia kama mkufunzi wa kupambana na ujasusi katika kompyuta katika idara ya ujasusi ya ulinzi DIA, na halafu kupata kibarua katika kampuni ya kompyuta ya Dell kama jasusi wa ndani, iliyokuwa inafanya kazi ndani ya idara ya usalama wa taifa NSA na alipelekwa Japan kufanya kazi na mwezi Machi mwaka elfu mbili kumi na tatu alifanya kazi na kampuni ya Booz Allen Hamilton ndani ya NSA huko Hawaii. Kwa hivyo unaona, ni mtu ambaye ana ujuzi mkubwa wa maswala ya ujasusi na kupambana na ujasusi katika kompyuta. Sasa, kutokana na ujuzi na maarifa wake, aliweza kufanya kazi katika idara za ujasusi na hivyo kupewa kibali cha juu cha kuweza kusoma na kupata habari za siri za kijasusi za serikali na nchi. Ni kibali kinachotolewa kawaida kwa maafisa wa vyoo vya juu wa serikali na wakuu na wafanyakazi wanaohusiana na usalama ambao wanabidi kujua siri za nchi. Kutokana na ujuzi na uzoefu wake, aliweza kukusanya hati za siri zote aliokuwa akiziona, yeye anachukulia kwamba ilikuwa inakiuka haki za kiraia, na hapo Juni 2013 aliweza kupata umaarufu ndo akajulikana duniani aliposambaza hati hizo kwa vyombo vya habari na hiyo, kulingana na mtoaji siri mwingine Daniel Ellsberg, ni kutoboa siri muhimu kabisa za hati za wizara ya ulinzi ya Marekani katika historia. Kwa hivyo, Snowden ni mtu ambaye ametoa siri muhimu ya serikali. Anaishi huko Russia, alipewa ukimbizi kwa muda wa mwaka. Mwezi huu wa Agosti wakili wake alitangaza kwamba mteja wake amepewa kibali cha kuishi Russia kwa miaka mitatu, kwa sharti kwamba anafanya kazi, na hivyo anaweza kutembea kokote kule Russia na anaweza kutoka nje ya nchi kwa muda usiozidi miezi mitatu. Sasa kijana huyo anatakiwa na Marekani kuja kufunguliwa mashtaka kutokana na kutoboa siri za serikali, jambo ambalo ni uhalifu na hata kufikia kiwango cha uhaini kwa nchi hii, na anaweza kupata kifungo hadi maisha. Lakini kulingana na waziri wa sheria wa Marekani Eric Holder, hawezi kuhukumiwa kifo na serikali haitoomba ahukumiwe kifo, kwa sababu kutoboa siri kama hizo, mtu vilevile anaweza kuhukumiwa kifo. Hata hivyo kamishna mkuu wa haki za binadamu wa Umoja wa Mataifa Navi Pillay alisema hivi karibuni kwamba inabidi Marekani iache juhudi za kumfungulia mashtaka Snowden kwa sababu ametoa siri muhimu zilizokuwa zinalinda maslahi ya umma. Kwa hivyo, kwa ufupi ni hayo tu juu ya Snowden. Ukimalizika hapa, kuna msikilizaji Janet Kariuki wa Nakuru nchini Kenya, anasema katika eneo lake watu wengi wanakuwa na meno ya rangi ya hudhurungi au nyekundu. Je, inatokana nini? Ni kweli wakazi wa eneo la Rift Valley huko Kenya hukabiliwa na tatizo kubwa ambalo kwa hakika linatokana na maji, meno kugeuka rangi. Lakini nimezungumza na mtaalamu wa maswala ya maji, waziri wa mazingira wa kaunti ya Nakuru Richard Rop ambaye anaeleza tatizo lenyewe kwanza linatokana na nini? Uh, asante sana asante sana kwa hiyo maneno, unajua Rift Valley inaanzia sehemu mbali sana, inaanzia huko Ethiopia inaenda mpaka Mozambique. Ni kumaanisha kwamba mchanga ama volcanic, aina ya mchanga ambayo iko katika area hii iko na a lot of fluoride. Fluoride ni maadini ambaye inaozesha meno zetu Uh, utapata kwamba katika sehemu hii kufuata, utapata ina affect watoto, ina udhuru watoto wadogo wakati wanaosesha meno yao katika miaka tano saba nane, wakati huo ndiye watoto wakikunywa hiyo maji ya madini ya fluoride, utapata inaosesha hizo meno yao na wanaweka hiyo kala ya brown. Lakini je, serikali haiwezi kufanya mpango fulani kusafisha maji hayo au kuna mipango inayofanywa? Basi utabiti imefanywa na kuna watabiti katika Katoliki ya Nakuru, na wametengeneza kitu inaitwa e, bonja boncha. Ni kutengeneza mradi ambaye maji itakuwa ikipitia hii bonja. Inahusisha mifupa ya ng'ombe ambaye li, imesafishwa na kuchomwa katika choto ya hali ya juu na kua kusagwa, inakuwa ndogo, alafu unawekelea katika unacheka kama mradi, alafu ukipitisha hii maji utapata kwamba ina filter na ikifilter, utapata mifupa iko na calcium. sasa hii maji ikipita hapo ina pick fluoride. Sasa ikichukua fluoride maji yenye inapita kwa hiyo eh, ka container ama hiyo katangi, utapata ni maji safi, na utapata kwamba hii kazi ya ku, ya bonja inachukua muda ili upate maji ya kiasi ya kutoshelesha wananchi. Sasa hiyo inaweza hiyo ndio inakuwa shida ingine tena na ni very expensive ni ni expensive kwa mwananchi wa kawaida. Na je, hakuna dawa, we mtaalamu, hakuna dawa unaweza kutia katika maji hayo alafu ikapunguza hiyo fluoride? Hii ni kisayansi kabisa. Hakuna dawa, hakuna dawa. Hiyo ndio hata ulimwengu mzima, hata ukigugu, dunia mzima utapata kwamba ni ngumu maneno ya fluoride kutoa kwa maji. Ni ngumu na hii, hata ukijaribu kuisafisha kutoa fluoride, it is a very expensive process. There are other processes, kuna njia zingine lakini hiyo ni teknolojia ambayo ijatusikia katika bara la Afrika na naijua kwamba ni expensive sana. Huyo ni Richard Rop, waziri wa mazingira na maliasili wa kaunti ya Nakuru, Kenya, akizungumza kutoka Naivasha. Na Abdu Shakur, nadhani hatuna tena muda wa kuendelea maswali zaidi, na hivyo tunawatakia wasikilizaji wetu weekend njema na wasikose kutuandikia au kutupigia simu nambari mbili sifuri mbili mbili sifuri tano tisa tisa nne mbili na kuacha maswali yao. Bila shaka kweli muda umemalizika, na ninasema wasisahau, wapenda wasikilizaji, barua pepe VOA swahili at voa news com kutuandikia maoni, maswali na salamu zenu. Na hivyo basi ninampisha BMJ Muridhi kutoka Atlanta kutuletea vyowe viji mambo. Mi ninasema wikendi njema kwa herini. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA ikitangaza kutoka Washington DC. Nam, nam, nam msikilizaji na mkuu popote pale ulipo, wakati huu nikikukaribisha kwa makala mengine, makala ya wiki hii yakiwa ni makala ya vijimambo, ambapo huwa tunapekua, tunapekuapekua na kuangalia ni yapi yamejiri katika ulimwengu wa vituko, maajabu na sarakasi. Na bila kupoteza wakati, msikilizaji, hebu tufungue ukurasa kwa habari za kustaajabisha kutoka hapa hapa jijini Atlanta, ambapo ninatangazia katika jimbo la Georgia ambapo mtu mmoja ambaye aliingia kwenye nyumba ya wenyewe na kuiba mikufu ya dhahabu na kisha kutoroka amefanya jambo lisilo la kawaida. Mwizi huyo msikilizaji, amemwandikia Jerry Watson ambaye ni bwana mwenye nyumba alimwaiba mikufu hiyo, na kumshukuru eti kwa kuweka mali yenye dhamana kwenye nyumba <laughs> <laughs> Msikilizaji, wacha ni cheke. Kwani hata kama ni wewe ukisikia stori kama hii bila shaka, uh, unataka kucheka. Kwani gazeti la Atlanta Journal Constitution linalochapishwa hapa jijini Atlanta limesema wiki hii kwamba hata polisi wamestaajabishwa na tabia hiyo ya mshukiwa huyo na kwamba ni mara ya kwanza kwa mwizi kutoa shukran kama hizo msemaji wa polisi hapa jijini Atlanta amesema kwamba mamlaka za hapa zimeanza uchunguzi kubainisha barua hiyo iliandikiwa wapi na ni nani aliyeiandika. Naye mama mmoja katika mji wa Sarasota huko Florida amekamatwa na polisi na kushtakiwa kwa kosa la kuwanyanyasa wanyama. Shirika la habari la ABC limeripoti wiki hii kwamba Rosina Paka mwenye umri wa miaka sitini na mitano alikamatwa siku ya Jumatatu baada ya majirani kuwaita polisi wakilalamika kwamba mama huyo alikuwa anawafuga panya na kwamba baadhi ya panya hao walikuwa wanatembea kwenye manyumba ya majirani hao wakitafuta chakula shirika hilo la abc limesema kwamba polisi walipofika kwenye nyumba ya bi paka ambaye aliishi peke yake walimkuta akiwa amejifungia huku akiwa amezingirwa na zaidi ya panya mia tano maajabu makubwa na kwa hizo habari kuhusu watu wafugao panya naona taimu zangu zinanipungia mkono kunaambia kwamba wakati wako umekwisha. Basi usikose kujiunga nasi tena msikilizaji, wiki kesho, wakati ambapo tutachambua mengi zaidi yatakayokuwa amejiri. Kama kawaida, makala haya hutayarishwa nami BMJ Murithi nikiwa hapa jijini Atlanta kwa niaba ya Sauti ya Amerika. Na kama ilivyo desturi yangu, kabla sijakurejesha kwenye studio zetu kubwa hapo Washington DC kwa muktasari wa habari, na kuacha kwa kauli yangu ya wiki hii kwamba ukistaajabu ya Musa utayaona ya Firauni. Kisa na maana, dunia imejaa vijimambo oh. Asante sana BMJ Muridhi, ukiwa hapo Atlanta, Georgia. Na ufuatao sasa ni muktasari wa habari. Waziri Mkuu wa Lesotho amekimbilia Afrika Kusini kufuatia kile alichosema ni jaribio la kupindua serikali katika taifa hilo ndogo la kusini mwa Afrika. Majeshi ya Somalia kwa ushirikiano na majeshi ya Umoja wa Afrika, AMISOM, yamekomboa mji wa Bulomarer na viunga vyake kusini magharibi mwa Somalia, katika eneo la Loa Shabele, baada ya mashambulizi dhidi ya wanamgambo wa, wa Al-Shabab. Mtu aliyejitoa mhanga amewaua watu 11 kwa bomu wakiwemo wanajeshi wanne katika mji wa Yusufia karibu na Baghdad huko Iraq. Mkuu wa Jumuiya ya Ulaya Jose Manuel Barroso anasema mzozo wa Ukraine umefikia hali mbaya, huku rais wa Ukraine Petro Poroshenko akizungumzia mzozo huo na viongozi wa jumuiya hiyo mjini Brussels. Maafisa wa Afghan wanasema takriban watu sita wameuawa hivi leo Jumamosi wakati wanamgambo wa Taliban waliposhambulia makao makuu ya kijasusi katika mji wa mashariki wa Jalalabad na waasi wa Siria wamepigana vikali na walinda amani wa Philippines katika eneo la Golan Heights linalokaliwa na Israel. Waziri wa ulinzi wa Philippines Volitea Gasmin amesema wanamgambo hao walishambulia kambi mbili za walinda amani hivi leo Jumamosi, lakini hakuna ripoti za majeruhi. Huo basi, ndo mwisho wa muktasari wa habari hali kadhalika matangazo yetu Jumamosi ya leo kutoka studio zetu hapa Sauti Amerika. Mimi ni Esther Githuyot na hapa ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Msikose kujiunga nasi hapo kesho, kama kawaida, saa 12 na nusu jioni kwa saa za Afrika ya Kati na saa 1 na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Tutatangaza pia katika mita zilezile 19, 22 na 31. Kwa niaba ya wote ambao walishiriki katika matangazo yetu ya leo, mimi ni Sandei Shomari Nikisema kwaherini na usiku mwema kutoka Washington DC.