Jeni fanyeje. Karibu msikilizaji katika makala hii ya Jeni Fanyeje, maamuzi ya kiafya na kijamii kwa vijana kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika hapa Washington DC. Ninayekukaribisha katika matangazo ya leo ni mimi Mkamiti Kibayasi. Matangazo haya ambayo yanaletwa kwako kama sehemu ya VOA mtandao wa afya Afrika yanasikika pia kupitia washirika wetu RFA ya Mwanza, Mlimani Redio ya Dar es Salaam pamoja na ABM 91.2 Dodoma, Tanzania, Best FM ya Ludewa, Bomba FM 104.0 ya Mbeya, Breeze FM ya Tanga, Overcomers FM ya Iringa, Mpanda FM 97.0 katika mkoa wa Katavi, Radio Boma Hai FM katika mkoa wa Kilimanjaro, na yanapatikana pia katika gazeti Tando Bongo5.com. Kama kawaida, tumewakusanyia habari moto moto za afya, majadiliano ya vijana na daktari, ushauri kwa vijana, pamoja na habari inayokuhusu na kukugusa wewe kijana. Karibuni. na kwanza kabisa, ungana nami Sandey Shomari, kwa habari za afya. Wanawake waja wazito waache kabisa kula baadhi ya samaki, hasa za makopo aina ya tuna. Hiyo ni kwa mujibu wa wataalam wa usalama wa chakula katika jarida la Consumer Reports, linaandika kuhusu maslahi ya walaji. Jarida hilo lilikuwa likijibu mwongozo mpya wa serikali ya Marekani, ambao wanataka wanawake ambao ni waja wazito au wanajaribu kupata mimba au kunyonyesha wale kati ya gramu 226 hadi 340 za samaki. Samaki wana protein nyingi za kusaidia ukuaji wa akili ya mtoto. Samaki pia wana asid aina ya omega 3 ambayo inasaidia afya ya moyo, lakini baadhi ya samaki wanaweza kuwa hatari kwa afya yako. Samaki wakubwa wanaoshambulia na kula samaki wenzao kama vile papa, tuna na swordfish wana kiasi kikubwa cha zebaki ambacho kinajikusanya kwenye tishu zao. Zebaki inaingia baharini kutoka viwandani na kwamba zebaki inaweza kuumiza wanawake wajawazito na inaweza kusababisha ulemavu kwa watoto ambao hawajazaliwa. Metali hiyo inaweza kuumiza mapafu, figo, ubongo, uti wa mgongo na neva za wanawake wajawazito. Kama wakipata zebaki tumboni, mtoto anayekua anaweza kupata itilafu kwenye ubongo na kuhatarisha masikio na macho. Jarida la Consumer Reports inaeleza kuwa kuna kiasi kikubwa cha zebaki kwenye samaki wa kopo yaani tuna ikiwa ni chakula cha pili kwa wingi kuliwa hapa Marekani. Gramu 113 za tuna zina mikrogramu 60 za zebaki kulinganishwa na salmon ambayo ina mikrogramu 4. Ripoti hiyo inaeleza, pamoja na samaki wa kopo wa tuna, walaji pia lazima waachane na nguru, king mackerel na papa na malin. Badala yake ripoti inasema kula uduvi ambayo tayari ni chakula namba moja cha baharini, pia jaribu ngisi, salmon na scallops. Na katika habari nyingine, mipira ya kiume ya kujamiiana yani condom ya bure iliyogaiwa nchini Zimbabwe ili kupunguza kusambaa kwa HIV na ukimwi imepata utumiaji usiotarajiwa nchini humo, na kwa sasa inatumika kutibu arthritis. Wakati Zimbabwe kwenye orodha kama mtumiaji wa juu wa kondom kusini mwa Afrika, imetokea sasa kwamba kondom hizo hazitumiki kwa ngono salama tu. Beti Chisiga, mfanyakazi wa huduma za afya huko Murambinda Buhera, aliliambia jarida la Standard kwamba wanawake wengi kwenye eneo lake walikuwa wakikusanya kondomu nyingi kutoka kwake, lakini si kwa ngono salama, bali kwa matatizo ya viungo. Chisiga alisema. Rudo Mashava, ambaye anatumia diklofenak kwa matatizo ya viungo, alithibitisha kwamba anajipaka viungo vyake na mafuta yaliyoko kwenye mipira hiyo ili kupunguza maumivu Anasema ndugu alinishauri kwamba nijaribu kupaka mafuta ya mpira hiyo ya kiume kwenye viungo, ilinitia wasiwasi sana, lakini tangu nilipoanza kutumia nimegundua maumivu yanapungua kwa kiasi kikubwa sana, alisema. Wakati wowote nikiona mipira ya bure nachukua mingi iwezekanavyo, aliongeza. Kwa mujibu wa blog inayoendeshwa na kliniki ya Cleveland katika hospitali ya Marekani, neno arthritis lina maana maumivu ya viungo. Matangazo haya yanaletwa kwenu kwa hisani ya USAID Tanzania na pia kama sehemu ya mtandao wa afya Afrika. Na sasa tunakuletea makala ya majadiliano. Msikilizaji wa jeni fanyeje, katika kipengele hiki cha majadiliano siku ya leo uko nami Lucy Patrick, nikiwa na vijana. Mada tunayojadiliana inasema: je, kijana akipatiwa elimu ya stadi za maisha mapema, inaweza kumsaidia kuweza kutatua tatizo la ajira ambalo kwa sasa ni changamoto kubwa kwa vijana, hasa hapa Tanzania? Karibu. Jina langu ninaitwa Benjamin Mizengo, ninataka kuchangia mada hii ambayo nasema kijana akipatiwa elimu za stadi za maisha mapema unaweza zikamsaidia katika kutatua tatizo la ajira kwa sasa. Um, binafsi yangu ninaona ndio, kwa sababu mtu anapojifunza tia stadi mbalimbali za maisha inaweza ikamrahisishia yeye kufanya kazi mbalimbali kutokana na kile kitu ambacho alijifunza. Lakini jambo ambalo naweza nikasema zaidi, ili liweze kumsaidia huyu mtu kujikwamua katika swala la ajira, ni kuna kitu kinachoitwa mtaji. Mtaji ndio kitu ambacho kinaweza kikamfanikisha mtu kujikwamua katika swala la ajira. Mtu anaweza akawa amesoma stadi za maisha na ameelewa vizuri, lakini mtaji ikawa ni kikwazo ambacho kinamsababisha yeye azidi kuwa katika wimbi la umaskini. Lakini kama mitaji itakuwa ipo, atawezeshwa, kuna uwezekano wa yule mtu kwenda kuifanyia kazi ile elimu aliyoipata na akajiendeleza katika swala la maisha. Ukweli kwamba hilo ni tatizo, kwa sababu tunapozungumzia stadi za maisha, mtu kweli anahitaji kupewa elimu vile inavyotakiwa, na anatakiwa kupewa mbinu mbalimbali, na kama nilivyozungumzia, unajua, nimezungumzia sana swala la mtaji the way mtu anakuwa amesoma stadi za maisha lakini ajapewa mtaji. Sasa akitokea mtu ambaye anajihusisha na swala la madawa ya kulevya akamwambia bwana, njoni kwa ajili, ni rahisi huyo mtu kujiingiza katika maswala ya uzaji wa madawa ya kulevya, na akiendelea katika hiyo shughuli, naye ataanza kuwa na mtaji wake binafsi kupitia ile shughuli aliyokuwa naifanya. Kwa hiyo mara nyingi huwa inakuwa hivyo. Kwa jina naitwa Janet Plotef Komba, natoka katika chuo cha Dar es Salaam City College. Nilikuwa naomba ni nipinge kidogo pointi ya Benja aliosema kwamba mtu anaweza akawa na stadi za maisha lakini kikwazo kikawa ni mtaji. Sio kweli, kuna baadhi ya stadi ambazo mtu unaweza ukafanya na ukajiajili kawa kama biashara yako haihitaji mtaji. Kwa mfano mtu umepewa elimu ya stadi ya maisha, kwa mfano uchungaji wa vinyago, unaweza ukajiajili mwenyewe bila mtaji, kwa sababu mtaji ni mti, mti labda anashoka, mtu unaweza ukafanya kazi na ukawa na maisha mazuri. Tuko, sio lazima mtaji. Kwa jina naitwa Kuljiwalji, natokea chuo cha Dar es Salaam City College niko hapa kuchangia mada isemayo kijana akipatiwa elimu ya stadi za maisha mapema inamsaidia katika kupata kutatua tatizo la ajira ambalo kwa sasa ni changamoto kubwa. Ah, hapana, kwa sababu hapo nyuma watu walikuwa wanapata elimu za stadi shule za msingi na hiyo ili, iliwafanya waishiwe hamu ya kuendeleza na elimu ya sekondari na elimu ya vyuo pia. Kwa hiyo walikuwa wakimaliza elimu ya msingi, walikuwa wanaenda kujiajiri, wengine wanakuwa seremala, wengine wanakuwa wanakuwa madobi, wanashindwa kujiendeleza na elimu ya juu zaidi. Pia ili mtu kuendelea zaidi, na pia kuongeza kipato cha nchi, inapaswa awafanye biashara na nje ya nchi. Kwa hiyo awa watu ambao walikuwa wanapata elimu ya stadi za maisha katika ngazi ya shule ya msingi, walikuwa wakianza kufanya kazi, hawawezi wakafanya hawawezi wakazalisha bidhaa wapeleke nje ya nchi kwa sababu ya kuto kujua lugha. Hii inatokana na kwamba hawapitii elimu ya sekondari na ya vyuo, wanaishia elimu ya msingi walionayo. Nashauri kwamba hii elimu ya stadi za maisha katika nyanja mbalimbali ni bora itolewe kwa kwa elimu za ngazi ya juu kama vioni. Hii itasaidia kwa sababu ikitolewa chini, watu hawatokuwa na hamu ya kufika elimu za juu, kwa mfano sekondari na vyuo, ila ikitolewa vioni itakuwa ni bora zaidi, ili kuwafanya na watu ambao wanakata tamaa ya kuendeleza, wanaishia elimu za msingi na sekondari, wapate hamu ya kuongeza elimu ya juu zaidi kwa ajili ya kupata na hizo stadi. Unakubaliana na Kurdi, memsikiliza Kurdi vizuri, anasema kwamba watu ambao hawaelewani lugha hawawezi kufanya biashara, lakini tumeona Wachina wako hapa na tunu wanafanya tu biashara. Hawajui Kiswahili, hawajui Kiingereza. Ah, na ndio maana nikwambie kwamba pointi yake mimi namuunga mkono kwa sababu Wachina wanavyokuja hapa, kama mfano Tanzania, wanakuwa na mtu kutafsiri ile lugha ya Kichina, hivyo wanalazimika wana kumtafuta mtu kumwajiri ili aweze lugha kwa naungana kabisa na point aliyosema kuji. Kwa majina naitwa Moris Daniel Mwaweza, nasoma chuo cha Dar es Salaam City College, kampasi ya Mbea. Nipo hapa kuchangia mada isemayo kijana akipatiwa elimu ya stadi za maisha mapema husaidia katika kutatua tatizo la ajira ambalo kwa sasa ni changamoto. Mi naweza nipingane na hii mada kwa sababu vijana tulio wengi saizi ni wavivu, hata kama itatolewa elimu mapema kuhusu mambo ya agriculture, tunazungumzia kilimo. Vijana wengi saizi hatutaki kulima, tumezoea maisha ya mjini, maisha mepesi. Kwa hiyo hata kama elimu itatolewa itakuwa ni vigumu sana vijana wasaizi kuelimika. Na kwa majina anaitwa Jinu ni kibandiko. Aa, moja kwa moja mimi nasema ni ndio, ni kweli kabisa, nakubaliana kwa sababu naamini kitu chochote ambacho kinakuwa kina, kina, weke, kinawekezwa katika akili ya mtu a, tangu mapema kabisa kile kitu kinaweza kikamsaidia baadaye nazungumzia hivi, mfano kijana akipata akipewa elimu mapema kichwani kwamba labda inatakiwa baadaye katika maisha yake aje kuwa mfanyabiashara bora, pale atakuwa anapewa elimu ya nini, ya ya kuwa mfanyabiashara bora baadaye, ina maana kile kitu atakuwa nacho kichwani. Kwa hiyo kila siku atakuwa akilala, akiamka anawaza kwamba baadaye inatakiwa nije kuwa mfanyabiashara, na hapo pia atakuwa na bado anapewa ile stadi ya nini, ya, ya biashara, inamaana atakuja kufanyeje tuseme kufanya hicho kitu ambacho anakuwa anafundishwa kwa muda huo. Chukulia mfano, kwa mfano, wazungu wanaandaliwa tangu mapema kwamba labda mtu anataka kuwa mchezaji, anaandaliwa tangu utoto wake, au anataka kuwa mwalimu, anaandaliwa yaani ili kwenda kufanyaje, kuendeleza kipaji chake moja kwa moja katika maisha yake. Kwa hiyo kijana akipatiwa ile stadi ya maisha, inategemeana ni kwenye kitu gani, kwenye biashara au kwenye utaalamu gani Mi nazani naweza ikamsaidia yee mwenyewe kuja kujiajiri moja kwa moja katika maisha. Sasa kwa nchi yetu kama Tanzania hivi, kwa jina naitwa Sara Mwenjoi, ninasoma katika chuo cha Dar es Salaam City College kilichopo Mbeya mjini. Nikuwa nataka nipi, nipinge kidogo pointi ambayo ameitoa bwana Morris hapa kusema kwamba vijana wa siku hizi ni wavivu. Mi nachoamini kuwa kijana akipewa stadi za kazi zile na kila siku akawa anafanya mazoezi husiana na kile kitu, ile elimu ambayo anapewa katika akili yake, au tuseme ujuzi, kwa asilimia kubwa ninaamini ule uvivu utaondokana kabisa. Kwa hiyo nilikuwa na shauri serikali, haya mambo ya no, stadi za maisha yarudishwe, kwa sababu kama mtu alikuwa kweli ni mvivu, alafu anaenda shule kila siku anapewa, anapewa labda kazi za kufanya kuwa fundi cherehani, kufanya kuwa fundi seremala na vitu vingine kama hivyo, mi nahisi anaweza akaondokana na uo uvivu. Anaweza akamaliza baada ya kumaliza masomo yake, ule uvivu unaweza ukawa umeshamtoka na akafanya kazi zake vizuri tu kama kawaida na kakabiliana na swala zima la changamoto la ajira nchini. Nini ushauri wenu kwa vijana ambao wako mitaani kwa sasa na hawana ajira, mnaweza mkawambia nini? Na yani, hapa kitu ambacho inatakiwa kifanyike, serikali ichukue jukumu la kuwaelimisha vijana, na vijana wenyewe au jamii kwa ujumla itengeneze vikundi. Ishatengeneza vikundi, kuna ile tunaita mikopo, naona ile mikopo inaweza ikawasaidia. Na naamini kama serikali haiwezi kampa mkopo mtu moja moja, ila itampa mtu ambaye anaaminika kwa wale wajasiriamali wa high level kwa hiyo mimi ningeiomba awa jamii waunde vikundi, vile vikundi vinaweza vikawasaidia kupata mikopo na kuendelea na ujasiriamali binafsi. Ninaweza nikamshauri kitu kimoja, kwa sababu ni kweli elimu ameipata lakini tatizo kubwa ni mtaji, kama nilivyosema. Sasa anaweza akaya, akajaribu kuomba mikopo katika SACCOS mbalimbali zinazotoa mikopo ili aweze kupata mtaji kwa ajili ya kuendeleza shughuli zake, lakini pia unaweza ukakaa kwa meza majadiliano na wazazi au watu wale wa karibu yako ili waweze kukuwezesha kwa swala la mtaji, ili uweze kujikwamua kimaisha. Hapo tumefika mwisho wa majadiliano yetu kwa siku ya leo. Niwashukuru sana vijana wote ambao umeweza kushiriki kwa namna moja au nyingine katika kujadili mada hii muhimu sana kwa vijana. Kukuandalia makala haya, jina langu ni Asante sana vijana kwa maoni yenu. Na sasa hebu tusikilize makala ya muulizi daktari. Katika kipengele chetu cha muulize daktari leo tupo na daktari Chacha ambaye yeye atakuwa akijibu maswali mbalimbali yaliyoulizwa na vijana. Naitwa Johari Saidi. Daktari, naomba kukuuliza, kuna hii tabia ya wasichana kuongeza maziwa na makalio, pamoja na hiyo, kuna madhara yoyote yanayoweza kutokea? Jina langu naitwa daktari Chacha Mangu, nafanya kazi na kituo cha utafiti cha magonjwa ya binadamu Mbeya, yaani Mbeya Medical Research Program. Madhara ya tabia hiyo ya kuongeza uh, sehemu za mwili mara nyingi sana inatokana na ambayo mtu anatumia kuongeza sehemu hizo za mwili. Kwa mfano kuongeza maziwa, kuna aina kuna njia kadhaa ambazo mtu anaweza kuzitumia, kwa mfano matumizi ya vidonge ama kwa baadhi ya watu wanafanyiwa operation na kuwekewa aina fulani ya gel kama maji mazito ambayo yanakuwa yanaongeza sehemu hizo za mwili. Uh, kwa kawaida kitaalamu njia ambayo inaonekana kuwa ni salama sana ni hiyo operation na kuwekewa hizo gel ambazo zinaleta zina shape fulani katika maziwa na pia yaongeza kuyafanya kuwa makubwa. Njia za matumizi ya vidonge hasa ndio njia ambazo zinaonekana kwamba zina athari kutokana na yale madhara ya zile dawa ambazo zinatumika. Hata hivyo madhara yanatofautiana sana kulingana kwanza kati ya mtu na mtu na vile vile, kutokana na dawa ambazo mtu anazitumia, kulingana na ukali wa dawa ama na aina ya dawa, kunaweza kuwa kuna tatizo la kuleta madhara katika sehemu zile za mwili ambazo zinaongezeka, na labda wakati mwingine, kutokana na ukali wa dawa, unaweza kusababisha hata aina fulani ya saratani. Lakini tatizo kubwa ambalo limekuwa likionekana vile vile hasa linatokana na, na matumizi ya dawa ni kutokuwa na, na, na uongezeko ambao ni sawa, na kwa hivyo kufanya sehemu zile za mwili kutofautiana ukubwa. Sehemu nyingi inaweza ikaonekana ikawa kubwa, sehemu nyingine ikawa ndogo, na hii hasa ni kwa sababu ya ufanyaji kazi wa dawa ile ambayo mtu anaitumia, ambayo vile vile inatokana, inategemeana sana na jinsi dawa hiyo itakavyosambazwa kufika kwenye maeneo yale ya mwili kwa hivyo, uh, madhara makubwa ni hayo, yanaweza kuleta mabadiliko katika chembe hai za damu na labda kusababisha saratani, na wakati mwingine kuleta tofauti kati ya ukubwa wa maumbile kati ya sehemu moja na nyingine. Mimi naitwa Faith. Daktari, nataka nikuulize ni, ni kwa nini mabinti tunapata maumivu makali wakati wa hedhi? Tatizo la maumivu makali wakati wa hedhi kwa lugha ya kitaalamu inaitwa dysmenorrhea ambalo kwa kawaida linatokana na fiziolojia ya mwili inapokuwa inabadilika. Kwa kawaida, mwanamke anapokuwa katika hali yake ya kawaida, kuna aina fulani ya homoni ambazo zinatengenezwa uh, au kemikali chochezi katika mwili na ambazo kemikali hizo utengenezaji wake unatofautiana anapokuwa katika hedhi na anapokuwa hayuko katika hedhi. Lakini kemikali hizi chochezi ambazo zinakuwa zinatengenezwa na hasa zinapokuwa zinafanya kazi wakati wa hedhi, mabadiliko yale ya mwili yanasababisha uh, ule momonyoko wa wa kuta za ndani za mfuko wa uzazi, ambao momonyoko ule unatoka kama vile aina fulani ya damu, na ndio hiyo inaitwa hedhi. Sasa wakati wa momonyoko huo unapokuwa ukitokea kwa kawaida, um, kemikali chochezi zina zinaleta aina fulani ya mgandamizo katika mfuko wa uzazi, ama kwa lugha ya kitaalamu tunasema contractions, ambazo kwa kawaida zinasababisha ule mmomonyoko kuendelea, na kwa hivyo kutoa zile kuta katika ule mfuko wa uzazi ambazo zilikuwa zimetengenezwa tayari kwa ajili ya kubeba ujauzito kama yai lingeweza ku na mbegu. Kwa hivyo wakati ule wa, wa ile contraction, wakati ule wa ule mgandamizo katika kuta za uh, ufuko wa uzazi, ndio hapo maumivu huwa yanatokea kwa baadhi ya wanawake. Kwa hivyo ni mabadiliko tu ya kibaiolojia na wala si tatizo kubwa la kiugonjwa, na mara nyingi sana baada ya tu ya hedhi ama siku ya kwanza ya pili ya hedhi lile uh, tatizo la maumivu linakuwa linaisha, na kwa hivyo kwa katika mtamkokatikaago Naam, asante dokta kwa majibu hayo kwa vijana. Na sasa tusikilize makala ya ushauri kwa vijana katika masuala ya afya na kijamii. Naitwa Mensi ya Johni. Karibu ungana nami katika kipengele cha ushauri kwa vijana. Tutakuwa na Biaisha Omari ambapo ataenda kutoa ushauri, na leo tunaangalia jinsi ambavyo kijana anaweza kupatiwa elimu ya stadi za maisha mapema na kuweza kuondokana na tatizo la ajira ambalo kwa sasa ni changamoto kubwa kwa vijana walio wengi hapa nchini. Tazungumzia tu moja kwa moja kuhusu experience yangu juu ya kuhusiana na vijana, na kama hasa tukilenga moja kwa moja juu ya tatizo ambalo linakabili vijana wengi sasa hivi la ajira. Kusema ukweli, kuna vitu vingi sitataka kuvigusa sana kwenye masuala mazima ya uh, kwa Kiingereza of course wanaita structure, lakini ile system nzima ya serikali yetu ilivyoweka ya ajira ina ugumu wake. Kama unavyojua, kijana hawezi kwenda kuomba kazi mahali bila ya kuambiwa kwanza. Matangazo mengi ya kazi yanatangaza kabisa kwamba uh, unapoomba hii nafasi sifa ni hizi, na sifa mojawapo kubwa inatakiwa experience, eh? mtu awe na uzoefu wa ile kazi na vijana wengi wanakuwa wametoka shule mashule, kama unavyoona, vyuo kibao vimeingia sasa hivi, watoto wanasoma, lakini wanafikia mahali hawajue waende wapi. Lakini hiyo sio tatizo kubwa sana, ndio maana sikutaka kuligusa au kuendelea kuliongelea zaidi. Zaidi nilikuwa napenda kusema kwamba kama unavyofahamu, wazazi wengi wana matarajio makubwa, kutokana na wanategemea nini wakipate kutoka kwa watoto wao. Kwa hiyo uh, na wanajaribu angalau wawasomeshe vizuri, wafikie malengo ambayo labda walikuwa nayo na tangu mwanzoni. Lakini na wao vijana, kwa sababu wame fikiria hamna kitu kingine ki cha kuwasaidia zaidi ya kupata kazi ya kuajiriwa. Hiyo nayo ni tatizo lingine, hawakujengwa tangu mwanzoni. Kwa hiyo swala lako lilizungumzia kuhusiana na stadi za maisha, itawasaidia waweze kujitambua, kuwa na mwelekeo. Hasa ndio kitu kigumu ambacho vijana wengi hawana, watu hawajui wanatakiwa afike, au anaenda wapi, anataka awe wapi angalau hata miaka mitano ijayo. Pengine tu kwa ajili ya kijana anayekusikiliza wakati huu tunge, angependa kufahamu, tunapozungumzia stadi za maisha tunamaanisha nini? Stadi za maisha ni maisha, mwelekeo wa maisha kwa ujumla na kama unavyojua, inaonekana kama vijana wengi hawajitambui, na sio vijana tu, mpaka watu wazima wako wengi tu hawajitambui, hajui maana yake yeye ni nani, yeye kwanza. Ukimuuliza wewe ni nani, hawezi kukueleza vizuri, na inamaanisha hajitambui. Sasa hii elimu inaonekana watu wengi wa Tanzania hatujaipata, na sio tu hivyo, kujitegemea zaidi eh. Akishajitambua ajue mwelekeo wake, anataka nini, basi aweze kufika yale malengo yake. Hizo ndio stali za maisha, ukijumlisha pamoja na uh, dhana nzima ya labda hata na maadili na jinsi ya kuisha, tuseme ni maisha kwa ujumla msikilizaji angependa kufahamu kwamba ni nani ana jukumu la kumnoa huyu kijana katika maswala mazima ya stadi ya, ya stadi za maisha stadi za maisha jamani, mi naona swala letu sote ni swala la wazazi, zamani swala la walimu sala, swala la, uh, la serikali, swala la kila mtu, kwa sababu mtoto katika serikali ni mtoto wa kila mtu. Tunaamini hivyo, maana unavyomjenga unamjenga kwa ajili ya faida yake mwenyewe, ya familia yake, na hata na serikali yake. Kwa maana hii, naposema tu unapokuwa na waziri, tunataka tuwe na rais atatoka kwenye wapi? E, kwa hiyo hii ni wajibu wetu wote e, tumjenge awe na hiyo dhana ya kuona kwamba mimi kwanza naweza kujitegemea na nataka kuwa kwa sababu ni kule, kwa hiyo niweke bidii gani hapa chini ili nifike, lakini lazima awe na alternative. Utakiwi ubezi tu kwenye kitu kimoja. Mtu anakuwa amefikiria tu lazima mimi nisome sana nije niajiriwe, lakini lazima ujifunze kwamba mimi naposoma na elimu na niliopata hii pia naweza nikaitumia mi mwenyewe kufanya shughuli kwa kupitia a ujuzi ambao ninao kufikisha aidha ujumbe au shughuli hizo nikazifanya kama mimi mwenyewe. Ifanye nini katika kumhakikisha huyu kijana anapata stadi ambazo zinaweza kumsaidia katika maisha yake. Mimi naomba nishauri serikali ianze kwenye kufanya kila kitu tangu mwanzoni. Simaanishi elimu ya chekechea ya, ya, ya lakini mtoto tangu mwanzoni akianza kupata angalau hata kwa stages, kwa stages zile stadi za maisha, anaanza kujitambua tangu wakati ule, na anaweza kujipangia malengo yake na mwelekeo, anategemea afikie wapi, basi mpaka akaweka juhudi na bidii mpaka afike kule anakotaka kwenda, itamsaidia sana. Lakini tatizo dogo tu ambalo serikali yetu naona tunalo, ambayo sitaki kusema kwamba kwa ubaya sana au kwa vipi, isipokuwa tunaona kama tunawe Uh, ma, masuala haya wakati kijana tunamzungumzia, kijana lakini tuzungumzie kuanzia mtoto. Kijana unavyojua anakuwa ametafsiriwa kwa namna tofauti, kijana wa miaka 15 kuendelea, labda mpaka 24, kijana miaka kumi, lakini kimtoto wa kuanzia miaka mitano pale anapoanza kujitambua ni muhimu sana akaanza kujua stadi za maisha. Shukrani sana Bi Aisha kwa ushauri wako, bila shaka vijana tumepata kujifunza na kuwakumbusha tu vijana tu... Bi Aisha alikuwa akizungumzia jinsi ambavyo kijana aweza kutumia elimu ya stadi za maisha kutatua tatizo la ajira ambalo limekuwa ni changamoto kubwa kwa vijana hapa nchini. Mpaka hapo sina la ziada. Jina langu ni Mensia Johni, asanteni. Na msikilizaji, hivyo ndivyo mambo yalivyo katika maisha kila siku. Basi tumalizie matangazo ya leo kwa makala ya Kila Mtu Ana Hadithi Yake. Jina langu naitwa Menina, ni msanii wa Bongo Flava, ni msichana mdogo kiumri, nipo katika malezi ya nyumbani. Bado sijaamua kutoka nyumbani na sifikiri kuhama nyumbani mpaka nitakapoingia katika maisha yangu ya ndoa, yani sifikiri kupanga. Mimi kama Menina, sijapata nafasi ya kulelewa na baba yangu wala kukaa naye aendaniya nyumba moja kwa nafasi ile, kubwa sana naumia kwa sababu ningependa hata mimi nilelewe na wazazi wangu wote wawili, namuona baba anarudi nyumbani, namuona baba anakula, namuona baba na mama tunatoka kama familia kama vile familia zingine, nilikuwa natamani pate mapenzi ya baba. Nikienda labda shule, nakuta watoto wanafunzi wenzangu, watoto wenzangu wanakuja kufuatwa na wazazi wao, baba mama, ama baba anakuja kumfuata mtoto wake, anambeba. Ilikuwa inaniuma, nikawa nashindwa nafanyaje, nikawa nalia. Mwalimu akija na darasani, mawazo yangu yote ya kwa wazazi wangu. Nilikuwa nashuka, nilikuwa na feli. Lakini muda sasa, mama akawa ananipa moyo, ananipa nguvu. Naumia, lakini ni jambo ambalo ndo siwezi tena kuliingilia kwa sababu siwezi kujua ni jambo gani limefanya mpaka likawafarakanisha. Lakini kitu ambacho kinaniuma zaidi ni tabu na shida ambazo tumepitia. Lakini mama alichokimega yeye, basi na sisi tukakimega hiko hiko, hata kama kilikuwa kidogo, katika kula, hata katika mavazi, katika masomo. Aliangaika sana mama yangu mpaka akafikia hatua akafungua mgahawa ili umuingizie pesa, ndio at least maisha akawa kidogo kidogo, yani hiyo tukawa tunaweza tukala, tukapata hata hela za nauli kwenda shule. Nilikuwa pia ninakaa shule, naona wenzangu wananua vyakula, wanapata pesa kwa wazazi wao, wengine wanapewa elfu kumi, wengine elfu tano, wengine elfu moja, lakini yote niliona ni changamoto katika maisha. Na mama alikuwa akikaa na sisi, kitu si kwamba yote atakwisha ni mitihani tu ambayo Mungu anatoa. Sasa mimi nilikuwa mdogo nilikuwa sielewi mambo hayo. Wakati natoka nyumbani mama anipi hela nikawa nakasirika na nuna. Siongei na mama, nikawa na naondoka simwagi, nachelewa kurudi. Lakini ah, sasa hivi ninavyozidi kukua ndo naona umuhimu wake na nazidi kuona kwamba amepigana sana kutuweka sisi hapa tulipo. Vishawishi vilikuwa vingi na mshukuru Mungu sijawahi kumkosea mama kutokana na vishawishi vya wanaume. Vya mapideje vya nini? Hapana, nakiheshimu kitu ambacho yeye anatupa. Hata akinipa kidogo, kiko kidogo, najaribu kukikuza nikakifanya kiniweke mimi sehemu fulani. Hata kama ikiwa shilingi hamsini, basi mimi nitaitumia kwa huo huo udogo wa hiyo hiyo shilingi hamsini, kikaniridhisha mimi kikubwa zaidi nikuridhika. Tumeridhika na mama yetu tumeridhika pia na hali ya kwamba baba na mama wako mbalimbali, lakini yote mpango ya Mungu. Nawapenda wote wazazi wangu. Kwa wazazi ambao wapo sasa hivi bado hawajatengana, na waomba hata kama kuna tatizo gani, msiruhusu vikwazo vikaingia katika familia, kwa sababu watoto sisi ndo tunaumia. Nyie mnaona kawaida, mnaona kama mnakomoana, lakini mnatumiza sisi watoto. Jaribu kuwekani mambo sawa, sio lazima mkaonyesha watoto wakajisikia fedheha, kwa sababu katika familia watoto wanakuwa wanaumia, kwa sababu wao wanachokiwa kuwaza ni masomo na kujua watafika vipi katika maisha, na wao wajikuwa kama nyie wazazi sasa. Nyinyi wazazi mkija mkagombana mkaje kuharibu, mnakuja kuharibu hata mstakabali wa maisha ya watoto. Unakuta watoto wanakuwa baadaye hawana uaminifu na wapenzi wao, akija kuwa wakubwa hawajui kutunza ndoa na mahusiano yao. Kwa hiyo mimi ninawachomba wazazi, sasa hivi kama bado hamjatengana na bado mmejenga familia yenu, basi msiachane, mpendane milele na milele, watoto wenu waige mfano wenu, pia wawe na matokeo mazuri shuleni, wasiwe na mawazo, kwa nini baba na mama wametengana? Kwa nini baba na mama hawaelewani? Mimi sitoiga kwa wazazi wangu, nitatumia ile kama changamoto, ili mimi nisijekuwa hivyo nikawaharibu watoto wangu kama jinsi gani mimi nilivyokuwa nimeharibikiwa kimawazo, kifikira, kuona kwamba wazazi wangu hawako sawa. na hapa ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo, nikikuaga kutoka Washington. Mimi ni Mkamiti Kibayasi na Kusii, usikose kujiunga nasi tena.