Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika VOA ikitangaza kutoka Washington DC. Karibuni katika matangazo yetu ya nusu saa yanayoanza saa 12 na nusu jioni kwa saa za Afrika ya Kati na saa 1 na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Tunatangaza pia katika mita band 19, 22, 31. Tunasikia pia kupitia Citizen Radio ya Kenya, RFA nchini Tanzania 93.7, Kaya FM Mombasa na Mlimani Radio 106.5 Dar es Salaam inayowakaribisha hii leo. Ni mimi Sandei Shomari. Katika matangazo yetu ya leo, tutakuletea salamu na muziki, lakini kwanza ni habari za dunia. Msomaji ni mimi Ester Gidhuyuat. Ni Jumapili, Agosti 31 mwaka 2014. Takriban watu 11 wameuawa baada ya majeshi ya Somalia kuwarudisha nyuma watu walioshambulia gereza lililofungwa wanamgambo wa Al-Shabab mjini Mogadishu. Al-Shabab walikiri kutekeleza shambulizi hilo la leo Jumapili lililolenga gereza linalosimamiwa na idara ya kitaifa ya kijasusi ya Somalia. Watu wenye silaha walivamia gereza hilo baada ya bomu lilotegwa ndani ya gari kulipuliwa kwenye mlango mkuu wa kuingia kwenye gereza hilo. Mashahidi waliiambia Sauti ya Amerika kwamba majeshi ya usalama yaliuwa washambuliaji na kwamba hakuna mfungwa aliyetoroka. Wanamgambo wa Al-Shabab, ambao wana ushirika na mtandao wa kigaidi wa Alkaida, wanaendelea kupoteza udhibiti wao huko Somalia, kufuatia juhudi za pamoja za majeshi ya Somalia na yalea Umoja wa Afrika. Lakini bado ni kitisho kwa uthabiti wa Somalia. Haijabainika wazi nani anatawala taifa ndogo la Lesutu kusini mwa Afrika kufuatia madai kuwa jeshi lilipindua serikali, huku kukisikika milio ya risasi katika mji mkuu hapo jana Jumamosi. Jeshi linakanusha kuwa limenyakua madaraka, lakini waziri mkuu wa Lesotho Thomas Tabane amekimbilia nchi jirani, Afrika Kusini, baada ya majeshi kuzingira makao yake na kuchukua udhibiti wa makao makuu ya polisi. Shirika la habari la Reuters linanukulu waziri wa mawasiliano, sayansi na teknolojia Selibe Mochoboroane akisema leo Jumapili kuwa kwa mujibu wa katiba, naibu waziri mkuu Mote Joa Meting anaongoza hadi pale waziri mkuu atakaporejea nyumbani. Israel inasema imetungwa ndege isiyo na rubani drone, ambayo iliingia kwenye anga yake katika eneo la Golan Heights kutoka Siria. Jeshi la Israel linasema tukio hilo la leo Jumapili lilitokea karibu na mji wa Quneitra. Majeshi ya serikali ya Siria yamekuwa yakipigana vikali na waasi wanaotaka kuitimua madarakani serikali ya rais Bashar al Assad. Israel inasema inaamini drone hiyo ni mali ya jeshi la Siria na iliingia kimakosa katika anga inayodhibitiwa na Israel. Israel pia inasema kombora aina ya Patriot liliitungua ndege hiyo isiyo na rubani. Mnasikiliza habari fupi za dunia kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, Washington. Polisi wa Pakistan wameshambulia wafanyakazi wa vituo vya televisheni na waandishi wa habari wengine waliokuwa wakiripoti juu ya makabiliano baina ya waandamanaji wanaopinga serikali na polisi huko Islamabad. Mwandishi wa Sauti Amerika Ayaz Gul ambaye yuko katika mji mkuu wa Pakistan anasema baadhi ya wa wapiga picha za vyombo vya habari wamejeruhiwa na waandishi wa habari wamepigwa vibaya na polisi. Mashirika ya habari nchini humo yameshtumu mashambulizi hayo. Pia, waziri mmoja ambaye ni mshirika wa karibu wa waziri mkuu Nawaz Sharif alishtumu mashambulizi dhidi ya waandishi wa habari. Mkuu wa majeshi Jenerali Rahil Sharif amefanya mkutano na makamanda wake kufuatia ghasia zinazoendelea nchini humo, huku waandamanaji wakitaka waziri mkuu ajiuzulu, wakisema uchaguzi wa mwaka 2013 ulimwingiza madarakani na uligubikwa na kasoro na maafisa wa Iraq wanasema majeshi yake yaliingia katika mji wa Ameli leo Jumapili uliozingirwa na wanamgambo wa kijihad ambapo maelfu ya watu wamenaswa kwa zaidi ya miezi miwili, huku chakula, maji na madawa yakizidi kupungua. Wizara ya ulinzi ya Marekani inasema Marekani ilifanya mashambulizi ya angani hapo jana Jumamosi dhidi ya wanamgambo wa Islamic State katika eneo linalozunguka Ameli na kudondosha misaada ya kibinadam kwa wale walionaswa mjini humo. Afisa wa mawasiliano katika Pentagon, Admiral John Kirby, alisema katika taarifa kwamba jeshi la angani la Marekani lilipeleka misaada hiyo kwa ushirikiano na Australia, Ufaransa na Uingereza. Mwisho wa habari fupi za dunia kutoka hapa Sauti Amerika. Mimi ni Esther Githui yuat Yeah. Msikilizaji, ni mara nyingine basi, siku ya leo tena tunakuletea kile kipindi ukipendacho, kipindi cha salamu na muziki, na bila kupotezea wakati, leo anayetufungulia kipindi chetu ni wewe Zefania Wilfred wa Munanka Salam Club, sanduku lako la barua ni nne, Manyomvu Kigoma unasema tafadhali mtangazaji, nitumie salamu zangu kwa Jenia Filimoni akiwa kule Kasulu, Suzana Lameki akiwa kule Kasulu, mama Jenia Hume wa Manyovu, Kevin Musa, Elizabeth Kimea, David Fungameza, Chamanda Stanley, hawa pia wakiwa pale Manyovu umewatumia salamu Sara Champanda, Janeti Gwirenza na Meraboni uh, Gobera, hawa vilevile wakitokea kule Manyovu. Unasema vilevile Jafarati Madoboli, Azaria Asheri, wote nyinyi ninataka mpokee salamu. Ujumbe unasema aliyetuma salamu ni Zefania Winfred, na ninawatakieni kila la heri katika mwaka huu wa elfu mbili kumi na mbili. Naikamata barua yako kutoka huko Nguruka, Kigoma. Si mwingine, ni wewe Juma Katunka. Sanduku lako la barua ni moja sifuri sifuri huko Nguruka, Kigoma. Unasema siku ya leo wataka salamu zako ziende moja kwa moja kwa mama yako mpendwa Mariam Juma Fundisha akiwa Uvinza, Kigoma. Hukumsahau dada yako mpendwa Habiba Muhamed Katunka akiwa pale Uvinza Kigoma. Rafiki zako mwalimu Emmanuel Mibanda na fadha Fideli Kulolwa, hawa wakiwa chuo kikuu cha Sauti huko Mwanza, umewasalimu vilevile. Rafiki zako Zakaria Kinanda na mzee Mpoyiki, wote hawa wakiwa Maragarasi, Nguruka Kigoma. Ujumbe unasema makweli VOA ni kiboko yao na ikamata barua yako John Babu kutoka kule Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo. Moja kwa moja, salamu zako unataka ziende kwa Babu Buchu wa Burundi, Mayasa Nasoro wa Dar es Salaam, Salma Salum wa kule Zanzibar, na Hilal Nasoro akiwa kule Oman. Ujumbe wa leo unasema ninawapenda wote, tukumbukane kupitia Sauti ya Amerika na tukiwa bado tukiwa hewani na kipindi chetu cha salamu na muziki siku ya leo, Fikirini Dario kutoka kule Shinyanga, Tanzania, umesema unataka kutuma salamu zako moja kwa moja kwa Steven Magoe na huku msahau Salibu Nzali, Emma Kanisa, Chifu Abdallah Sube, Emma Kapela, John Ipembe, Salome Danieli na Veronika popote pale waliko kule Shinyanga. Umemkumbuka Deus Masunga, Mapema Ndura na Nasoro Maziku, hawa vilevile wakiwa kule Tabora. Umemtupia salamu Geoffrey Njereka na Rans Makongogo, vilevile hukumsahau Exaud John Makiao, Kasimu Abedi na Gulamu Karimu popote pale wakiwepo kule Tanzania. Umetuma salamu kwa Joseph Miroro na Reboka Kwamboka, Jenu Kirubo Makenye, Ramu Apelendeka, Rehema Ayoma na Robert Atinga, hawa wakiwa kule Kenya. Umetuma salamu kwa Baruku Msabaa akiwa Dubai, Baraka Madimba na Nampula akiwa kule Msumbiji, Swedi Karuti wa South Africa, Williamu Kayembe Kibwana wa Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo na ujumbe unasema ninawatakieni kila laheri katika mwaka huu wa elfu mbili kumi na mbili. Na ikamata barua yako Chacha Mgaya Gituti, wewe watokea kule Geita, Mwanza, Tanzania. Moja kwa moja unasema wazazi wangu wapendwa, Mgaya Gituti ukiwa pale Kisangura, Mugumu, Serengeti, Tanzania, na Bi Agnes Mgaya Gituti ukiwa Nkongore, Tarime, Tanzania, na wapa salamu umemtumia salamu kaka yako Gituti Mgaya, Benat Mgaya, Marwa Mgaya, Dikson Marwa, George Marwa pamoja na familia zao popote walipo pale Tanzania. Unasema salamu pia ziwaendee wadogo zangu Elizabeth Mgaya, Jackson Mgaya na Allen Mgaya, wote hao wakiwa shule ya msingi Nyasaricho, Tarime, Tanzania. Unatuma salamu pia kwa baba mkwe mzee John Kibure na familia yake wote wakiwa Soroneta, Tarime, Tanzania. kiswahili mpenzi msikilizaji unayesikiliza kutoka hapa Washington DC, choma wachoma sanduku lako la barua moja sifuri nane, Mwamkulu Mpanda Tanzania, unasema salamu ziwafikie moja kwa moja watangazaji wote wa Sauti ya Amerika, fikirini Dario Dennis Kingalu na Ezekiel Biliti Deusi Masunga Masudi Kapama Simon Seleli Maganga Maganga Ruben Mahobe na Juma Katunka. Umetuma salamu kwa fundi ya misi fulu Migebuka Juma Baheza Kajole wa Kajole Mchana Johni Mchana na Onesmo Mponda. Wengine wale wakumbuka siku wa leo ni Helena Ayoma Wabinya Wabinya na Charles Omga popote pale walipo. Salome Daniel sanduku lako la barua, wewe unasema unatoka kule katika klabu ya salamu Ngokolo Shinyanga Tanzania, moja kwa moja watuma salamu kwa Rehma Ayoma Endeka Jeni Yani Kerubo Makenye, Joseph Miroro na Joseph Manyongo, Kefa Gichana na Lamwa Pelendeka. Umemsalimu Jimmy Joffre Mugire Machuki na Nicolas Mukaya, umetuma salamu pia kwa Emma Kapera, Simon Seleli na Emma Kamisa, huku msahau Raymond Simbo Masawe, Exaud John Makiao na Elia Kimunda Lukoba. Wengine uliwakumbuka ni Bakari Madimba, Swedi Karuta, William Mekenye namba lukumsabaha. Wengine unawakumbuka siku ya leo ni Rasma Kongogo mapema Ndula na huku msahau magoe kumalija kutoka Dodoma. Hivi sasa anaikamata barua yako Abdusalimu. Wewe sanduku lako la barua ni moja saba sifuri mbili saba. Unasema moja kwa moja unarusha salamu kwa mwalimu Omari nchasi akiwa popote pale alipo, mama Gresi kahatano akiwa bereko Kondoa, mke wako mpendwa Maimuna mohamed akiwa Dodoma. Umemsalimu vilevile nuru Omari na mwenda salimu wakiwa Dar es Salaam wengine waliorushia salamu hivi ya leo ni Fadhili Salimu na Jameson Kahatano wakiwa kule mu... wakiwa kule Musoma. Wadogo zako Kidunda Omari na Zulea Salimu wakiwa Dodoma. Mwisho unawatakia mafanikio mema jamaa, na marafiki wote duniani. Ujumbe unasema tuheshimu misingi ya utu uliowekwa na Mwenyezi Mungu. Na ikamata barua yako Juma Boso, wewe unatokea kule Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo unasema unawatumia salamu wakimbizi wote wa Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo walioko katika kambi ya Nyarugusu. Umetuma salamu kwa John Mioo akiwa kule Kenya. Umemtumia salamu vilevile vile Exaud Makyao akiwa Moshi. Umewasalimu ndugu jamaa na marafiki wakiwa wa hapo DRC. Umetuma salamu kwa Joakim Madimbo akiwa pale Afrika Kusini, vilevile vile huku msahau Fikirini Dario wa Shinyanga na Choma Wachoma akiwa kule Mpanda. Mbaruku al Gasani inayekamata barua yako, ukiwa Maskat, unataka kutuma salamu zako kwa Brown Ger, Rukia Muhamed wa Riadhi, Saudi Arabia, Mzee Gulam Haji Karimu na familia yake wakiwa Lindi, Mtwara, Tanzania, mchana je mchana na Faziri Kobero wakiwa Morogoro, mji kasoro bahari huko Tanzania, Abdu Shakur Abud na watangazaji wengine wote wa Sauti Amerika, mwisho kwa ndugu jamaa na marafiki waliopo Zanzibar, Oman na Emirates. Mpenzi msikilizaji, unaendelea kusikiliza idhaa hii ya Kiswahili ya Sauti Amerika, kutoka hapa Washington DC. Naichukua barua yako si mwingine Joakim Seleli. Wewe ujasema unatoka wapi, lakini moja kwa moja unataka salamu zako ziende kwa John Matias Manyama. Vilevile umemtumia salamu Salome Daniel Simon Seleli na Wilson Kapoche, huku wa sahau Rebeka Kwamboka na ndugu jamaa na marafiki popote pale walipo na sasa anayekamata barua yako Fikirini Dario, wewe unasema unatoka Shinyanga, Tanzania. Moja kwa moja unamrushia salamu Omar Kavota, Swedi Karuta, Baruku Msabaa na William Mekenye. Vilevile unamtumia salamu John Mathias Manyama, Exaudi Makiao na Zakaria Ndemfo, popote pale walipo. Je, nifanyeje? ukiangalia upande wa wa jeni fanyeje ndugu zetu wa Voice of America kwa mradi huu na jinsi mradi huu unavyoendeshwa ni halali kabisa kwamba tuna uwezekano mkubwa kuja kufikia mwaka 2015 tutakuwa tumepunguza kwa kiasi kikubwa sana maambukizi ya virusi vya ukimwi hususani kwa vijana kutoka miaka 12 mpaka 10 ngapi mpaka 24 kuna uwezekano mkubwa sasa hii jamii ikapata elimu ya kutosha na ikaweza kujitambua pia Na mpaka hapo, mpenzi msikilizaji, basi ndio tunakamilisha kipindi chetu hiki cha salamu na muziki siku ya leo. Basi ninakusihi uendelee kukaa chonjo kusikiliza muktasari wa habari. A sasa ni muktasari wa habari kutoka hapa Sauti Amerika. Takriban watu 11 wameuawa baada ya majeshi ya Somalia kuwarudisha nyuma watu walioshambulia gereza lililofungiwa wanamgambo wa Alshabab mjini Mogadishu. Haijabainika wazi nani anatawala taifa ndogo la Lesutu kusini mwa Afrika kufuatia madai kuwa jeshi lilipindua serikali, huku kukisikika milio ya risasi katika mji mkuu wa Maseru hapo jana Jumamosi. Israel inasema imetungua ndege isiyo na rubani drone, ambayo iliingia kwenye anga yake katika eneo la Golan Heights kutoka Siria. Jeshi la Israel linasema tukio hilo la leo Jumapili lilitokea karibu na mji wa Kuntera. Polisi wa Pakistan wameshambulia wafanyakazi wa vituo vya televisheni na waandishi wa habari wengine waliokuwa wakiripoti juu ya makabiliano baina ya waandamanaji wanaopinga serikali na polisi mjini Islamabad. Mwandishi wa Sauti ya Amerika huko Pakistan, Ayaz Gul, anasema baadhi ya wa wapiga picha za vyombo vya habari wamejeruhiwa na waandishi wa habari wamepigwa vibaya na polisi. Maafisa wa Iraq wanasema majeshi yake yaliingia katika mji wa Ameli leo Jumapili, uliozingirwa na wanamgambo wa kijihad, ambapo maalfu ya watu wamenaswa kwa zaidi ya miezi miwili, huku chakula, maji na madawa yakizidi kupungua. Wizara ya ulinzi ya Marekani inasema Marekani ilifanya mashambulizi ya angani hapo jana Jumamosi dhidi ya wanamgambo wa Islamic State katika eneo linalozunguka Ameli na kudondosha misaada ya kibinadam kwa wale walionaswa mjini humo huo basi ndio mwisho wa muktasari wa habari. Hali kadhalika matangazo yetu kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika Washington DC, kutoka studio zetu. Basi mimi ni Esther Githuiyot na hapa ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Msikose kujiunga nasi hapo kesho kama kawaida saa 12:30 jioni kwa saa za Afrika ya Kati na saa 1:30 nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Tutatangaza pia katika mita zile zile 19, 22 na 31. Kwa niaba ya wote ambao walishiriki katika matangazo yetu ya leo, mimi ni Sandei Shomari nikisema kwaherini na usiku mema kutoka Washington DC.