Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Mimi ni Sandey Shomari nami ni Aster Gith Uat, tunaokaribisha katika matangazo yetu Jumatatu ya leo. Ni Septemba 1 mwaka 2014 ambapo pia twasikika katika masafa mafupi kwenye mita bend 19 22 na 107.5 FM ya Nairobi, Kenya. Karibuni. na katika matangazo yetu hii leo, wakati matumaini wa ya kupata uraia wa nchi mbili kwa watanzania yaingia giza, watanzania wanaoishi kwenye diaspora wanasemaje? Inantia wasiwasi kwamba watu, wasi watu waliomo ndani ya nchi wanajiona ni wazalendo zaidi ya sisi tulioko nje ya nchi. Na katika habari nyingine, huko nchini Kenya, serikali ya nchi hiyo yaamua kuhesabu upya wafanyakazi kulikoni? tutaangalia ya kwamba wale watu wameongeza masomo na bado wajapata nafasi ya kubenefit katika masomo yao. Hii exercise itasaidia sisi tujue ni wakina nani. Na hizo ni baadhi ya habari tulizokuandalia kwa leo. Msikilizaji, jumwika nasi hadi mwisho wa matangazo yetu, lakini kwanza, huyu hapa Esther Githu na habari za dunia. Waziri Mkuu wa Lesutu ameomba walinda amani wa kusini mwa Afrika kupelekwa nchini mwake kufuatia kile anachosema ni mapinduzi ya serikali yalofanyika mwishoni mwa wiki. Msaidizi wa Thomas Tabane alisema waziri mkuu huyo aliomba msaada huo wakati wa mkutano dharura na maafisa wa jumuiya ya maendeleo ya kusini mwa Afrika SADIK uliofanyika leo Jumatatu mjini Pretoria. Msaidizi huyo Samuyane Nsekele aliwaambia waandishi wa habari kuwa mzozo huo unahitaji kuingiliwa kati Bwana Tabani alitoroka Lesutu Jumamosi kabla ya jeshi kuzingira makao yake na yale ya afisa wa ngazi ya juu wa polisi ambapo pia waliwapokonya silaha askari polisi katika vituo viwili vya polisi huko mjini Maseru. Waziri mkuu huyo anashutumu jeshi na naibu waziri mkuu Mateju wa Metsing kwa njama za kumtimua madarakani. Maafisa wa afya nchini Sweden wanasema mwanamme anayetuhumiwa kuwa na ugonjwa wa Ibola haonyeshi dalili zozote za ugonjwa huo hatari. Ripoti za vyombo vya habari zinasema mwanamume huyo katika siku za karibuni alisafiri katika maeneo ambayo yameripoti mlipuko wa ugonjwa huo na kupelekwa katika hospitali moja ya Stockholm baada ya kuwa na joto kali mwilini. Hata hivyo madaktari wanasema hana kirusi cha Ibola. Ibola imeua takriban watu 1500 huko Afrika Magharibi, katika nchi za Guinea, Sierra Leone na Liberia. Maafisa wa ulinzi nchini Pakistan wamewaondoa mamia ya waandamanaji wanaopinga serikali kwenye kituo rasmi cha televisheni baada ya waandamanaji hao kudhibiti jengo la kituo hicho na kuzima matangazo yake kwa muda mfupi. Waandamanaji hao wanataka waziri mkuu Nawaz Sharif ajiuzulu na walivamia televisheni rasmi ya Pakistan ambayo ilikuwa ikionyesha maandamano yao moja kwa moja katika ofisi zake za Islamabad. Baadaye leo polisi walitumia gesi ya kutoa machozi kutawanya waandamanaji hao waliokuwa na virungu vya mbao huku wakijaribu kuingia katika makazi ya waziri mkuu na kundi moja la wanamgambo wa Kiislamu huko Libya linasema limechukua udhibiti wa eneo la makazi yaliyoachwa wazi na ubalozi wa Marekani mjini Tripoli, mwezi mmoja baada ya wanadiplomasia wa Marekani kukimbia ghasia za mapambano kati ya wanamgambo hasimu katika mji mkuu wa Libya, Tripoli. Sande Shomari anayesoma ripoti hiyo alfajiri ya leo. Huko Libya, kundi kuu la wanamgambo wa Kiislamu limesema limechukua udhibiti wa ubalozi wa Marekani Tripoli mmoja kwa wiki moja sasa, kutoka kwa wanamgambo wa pinzani baada ya wiki kadhaa za mapigano ya kuchukua udhibiti wa Tripoli na uwanja wake wa ndege wa kimataifa. Kima balozi wa Marekani Debra Jones anasema video hiyo inaonekana imechukuliwa katika eneo la makazi ya wafanyakazi kando ya ubalozi huo. Video iliyowekwa kwenye mitandao ya kijamii inaonyesha wanamgambo wakiruka kutoka kwenye dari na kuingia kwenye bwawa la kuogelea katika eneo la ubalozi. Ongezeko la ghasia limegubika Libya katika miaka mitatu tangu kuangushwa nchini humo. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC. Rais wa Ukraine Petro Poroshenko ameshtumu Russia leo kwa kile alichosema ni uchokozi wazi, huku majeshi yake yakiamrisha wapiganaji waasi waliopo karibu na uwanja wa ndege kurudi nyumba huko mashariki mwa Ukraine. Tovuti rasmi ya rais ilimnukulu Poroshenko akisema kuwa uchokozi wazi na wa moja kwa moja dhidi ya Ukraine kutoka kwa nchi jirani umeanza na kubadilisha haraka sura ya mtafaruku unaoendelea upande wa mashariki mwa nchi yake. Msemaji wa masuala ya ulinzi wa kitaifa wa Ukrain Andri Lesenko anasema majeshi ya Ukrain yaliamurishwa kurudi nyuma kutoka uwanja wa ndege katika mji wa Luhansk ambao ni ngome ya waasi. Na mapigano makali yamezuka kati ya wanajeshi wa Syria na waasi katika Golan Heights huku Umoja wa Mataifa ukiomba kuachiwa huru kwa walinda amani 44 walotekwa nyara wiki jana. Mapigano hayo yalikuwa katika eneo la mpakani la Quneitra ambapo kundi la waasi la Al-Nusra Front lenye ushirika na magaidi wa Al-Qaeda liliteka nyara walinda amani hao. Haijabainika ikiwa wanajeshi wa Syria wamechukua udhibiti wa eneo hilo kutoka kwa wanamgambo. Kundi la kutetea haki za binadamu la Siria lenye makao yake Uingereza limesema kulikuwa na majeruhi wakati wa mapigano ya leo, lakini halikuwa na hesabu kamili ya majeruhi hao. naendelea kusikiliza idhaa ya kiswahili ya sauti amerika ikitangaza kutoka hapa washington dc na habari iliyopewa uzito wa juu hii leo ni matumaini ya kupata uraia wa nchi mbili kwa watanzania yameingia dosari baada ya maafisa wa uhamiaji wa nchini huo, nchini humo kuwasihi wabunge kutokubaliana na mapendekezo ya wanadiaspora kuhusu raia kwa sababu za kiusalama mwenzangu meri mgawe kwa kushirikiana nami tumefuatilia kwa karibu na kufanya mahojiano na wanadiaspora kuhusu swala hilo, Meri Mgawe anasimulia. Mapendekezo ya taarifa ya kutupiliwa mbali kupata uraia pacha nchini Tanzania zimepokelewa kwa hisia tofauti na wana diaspora wa nchi hiyo, ambao wanahofia kunyang'anywa haki ya msingi. Profesa Shanali Ngigwa kutoka chuo kikuu cha Winoma, Minnesota, hakubaliani na maoni hayo. Nafikiri ni mtizamo wa, wa kutokuelewa maana halisi ya kuwa na uraia pacha. Mtu anaposema ni raia pacha haimaanishi kwamba ameitupa na kuidharau nchi yake, ni kwamba tu mazingira aliyokuwa nayo huku yanamfanya achukue uraia huku, ili aweze kutekeleza mambo ya leo mfanya haje huku. Kwa hiyo kwa kweli inasikitisha, wana diaspora wa Tanzania walitakiwa kupeleka maoni yao ya msingi ni kwa nini nchi hiyo ikubaliana na mapendekezo ya uraia pacha. Kwa mujibu wa mjadala uliofanyika bungeni, imeonekana dhahiri kwamba maoni hayo hayakuwa na mashiko, lakini wengine wameona suala la uzalendo, ambalo pia limezungumziwa, halina msingi. Mama Jessica Mwashala ni mwana diaspora hapo Washington DC, ambaye pia ni katibu wa tawi la CCM DMV. Huwezi kutumia neno uzalendo kama njia ya kuweza kumdidimiza mtu anayependa nchi yake. Tutake tusitake, sisi ni Watanzania, tumekuja nje ya nchi kwa kupenda kwetu wenyewe, lakini bado tunapapenda nyumbani na tunapenda kusaidia na tunasaidia, wakati mwingine zaidi ya wale wanaoishi Tanzania na wanahela zaidi yetu. Ishu ya uzalendo Sikuona kama ilikuwa ni ya muhimu sana. Aliyezungumza hilo kweli, ilikuwa ni kujaribu kuweka mafuta kwenye moto, na hii ndio shida tulionayo kwa Watanzania, tuna ambapo hatufikirii. Profesa Shanali anasema kukataliwa uraia mbili kutokana na sababu za kiusalama si sahihi, wakati kuna watu wa mataifa mengine waliopewa uraia wa Tanzania wakiwa nchini humo, kama vile kutoka India na Somalia na kadhalika. Tunaweza kujiuliza hapo hapo, imekuwaje hawa nchi zao zimewaruhusu kupata hati za kusafiria za kule walikozaliwa. Sisi lazima tuone hiyo ni kitu ambacho ni, ni muhimu. Kwa hiyo lazima na sisi watu wa kwetu wapate uh, hiyo nafasi ya kupata uraia wa nchi zote mbili. Swala la usalama nafikiri linafanywa kuwa kubwa kuliko linavyostahili. Naye Mubelo Bandio, mmoja wa wanadiaspora, alikuwa na haya ya kusema kuhusu hofu ya kukataliwa uraia pacha nchini Tanzania hmm. Uh, idara ya wa wamiaji kama kitengo kichopo chini ya serikali kimekuja kutoa kauli ambayo pia ni kama vile inapingana na watendaji wakuu wa serikali ambao walikuwa wamekuja na kuongea nasi katika diaspora. Wao wamekuja kwa mfano, alipokuja naibu waziri wa, wa fedha kwenye maadhimisho ya miaka hamsini ya Muungano hapa na katika kauli yake alizungumza kwamba haoni kwa nini hii kitu ishindwe kupita na wao walikuwa wao kama chama Eh, atmbaserkali lakini wao kama chama ambacho kina asilimia kubwa ya watu walikuwa wamefikia mahali ambapo ishakipa ishaipa hii swala kipaumbele, lakini ndio chama ambacho pia kinaongoza serikali, na inakupa wasiwasi kwamba kama chama kinaweza kakipa upaumbele kitu ambacho kitengo cha serikali kinaona kwamba ni swala la usalama linahatarisha usalama wa nchi, tayari unaweza kupata wasiwasi na utendaji. Itakumbukwa pia hivi karibuni Rais Jakaya Kikwete alikutana na wana diaspora mjini Washington DC hapa Marekani na kuwasii kuwa mstari wa mbele kutoa maoni yao ili yaweze kukubalika na hata kuingizwa kwenye mjadala wa katiba mpya. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika akitangaza kutoka hapa Washington DC. Tuendelee na habari zaidi za dunia. Maafisa wa Iraq wanasema misaada inaendelea kuwasili katika mji mdogo wa, wa Shia katika eneo la kaskazini mwa nchi baada ya majeshi ya Iraq kuvunja udhibiti wa miezi miwili mjini humo kutoka kwa wanamgambo wa Islamic State. Maafisa wanasema majeshi hayo yaliungwa mkono na wanamgambo wa kishia katika kukomboa mji wa Amril hapo jana Jumaapili. Jeshi la Marekani lilipeleka msaada wa maji na chakula kwa maalfu ya wakazi wa mji huo. Wizara ya ulinzi ya Marekani ilisema pia kuwa ilifanya mashambulizi ya angani karibu na mji huo na kuharibu silaha za wanamgambo wa Islamic State. Nao Umoja wa Mataifa unaomba jamii ya kimataifa kusaidia kulinda makundi ya walio wachache huko Iraq dhidi ya mauaji kutoka kwa kundi hilo la Islamic State. Na wamarekani watatu ambao wamefungwa jela huko Korea Kaskazini wameruhusiwa kuhojiwa kwa muda mfupi na kituo cha televisheni cha CNN. Waandishi habari wa CNN walikuwa katika ziara ya serikali hivi leo Jumatatu, wakati ghafla maafisa waliwaweka kwenye gari na kuwapeleka katika eneo la asiri kufanya mahojiano yasiyopangwa na wafungwa hao. CNN inasema Kenneth Bae, Matthew Miller na Jeffrey fall walipewa daka tano za mahojiano kila mmoja kuzungumza na mwandishi wa habari Will Ripley. Bae, ambaye anatumika kifungo cha miaka 15, alisema anafanya alisema anafanya kazi kwa saa 8 kila siku, siku sita kwa wiki, katika kambi ya wafanyakazi na kwamba anatunzwa vema. Naye Paul, ambaye alikwenda Korea Kaskazini kama mtalii, aliambia CNN kwamba hana malalamiko yoyote. CNN, hata hivyo, haikuweza kubaini ikiwa walikuwa wameambiwa cha kusema. Mnaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika ikitangaza kutoka Washington DC. Na kama mlivyosikia kwenye taarifa ya habari, tuhuma za waziri mkuu wa Lesoto wa kuwepo jaribio la mapinduzi zimezusha mvutano wa kisiasa katika taifa hilo dogo la kifalme, na Afrika ya Kusini ikijaribu kutanzua mzozo huo wa uongozi. kuweza kufahamu kiini cha mzozo, Abdu Shakur Abud amezungumza na Isaac Nkomo, mwandishi wa habari wa redio Afrika kusini ya SABC, na kumuuliza kwanza jinsi mzozo huo ulivyoanza. Sema kweli, matatizo ya Lisutu yalianza kama miezi mitatu iliyopita, hususan mwezi wa sita, mwezi wa Juni, ambapo bwana Tom Tabane alikuja kufanya mabadiliko mengi. Moja wapo ilikuwa kwamba alikuja kumteua mkuu wa polisi mpya, na baada ya pale kulikuwa na, alitaka kuja kumteua mkuu wa jeshi mpya, na hapo hapo kulitokea mzozo ndani ya bunge la nchi hilo, ikiwa bunge la nchi hilo lilikuwa ni bunge la ya vyama kadhaa ambavyo vilikuja kujiunga, ni bunge la, la mseto wa vyama yeye ye, akiwa waziri mkuu hapo alipoona kwamba kulikuwa na upinzani dhidi yake kutokana na ule muungano ambao yeye alikuwa na uongozi ndani ya bunge, bwana Tom Tabane aliahirisha bunge kwa miezi sita, ikiwa bunge hilo halitakuja kukaa tena hadi mwezi wa tatu mwaka elfu mbili na kumi na tano. Ndio hapo mara ya kwanza kulitokea fujo hapo nchini Lesotho, na kuanzia muda huo mpaka hivi sasa hivi kuna malumbano ndani ya Lesotho, ikiwa siku ya Jumamosi jeshi la nchi hilo lilivamia uh, makao makuu ya polisi, ikiwa walidai kwamba kulikuwa baadhi ya watu ndani ya polisi ambao walikuwa na njama, walikula njama kujaribu kuja kupindua serikali, ikiwa walivamia polisi kuonyang'anya polisi silaha, ndipo hapo huu uh, mzozo ulianza. Kwa hivyo hakuna swala halisi inayojulikana kwamba kumekuwepo na mapinduzi nchini humo mpaka sasa hivi jeshi limekana kwamba wamechukua madaraka, na hapo hapo ni kwamba jeshi lenyewe pia baada ya hapo kusema hawajapindua serikali, lakini bwana Tom Tabane anadai kwamba yeye amepinduliwa na jeshi. Ndio hapo watu wanasema kwamba kuna utata ndani ya nchini uh, Lisutu, lakini kitu kikubwa ambacho kilipelekea kwa Lisutu kufikia katika hali hii ni kile kitendo cha bwana cha waziri mkuu Tom Tabani kuja kuairisha vikao vya bunge kwa miezi tisa. Hilo jambo hilo kusema kweli Wasutu wote hawakulipendezea na kupendezea na hali hiyo. Nani anaongoza Lesotho kwa wakati huu? Inajulikana nani kiongozi mpaka sasa hivi? Kiongozi aeleweki, maanake naibu waziri mkuu alikuja kuzungumza kidogo, lakini sasa hivi nasemekana naye ameachia ngazi ama amejitoa. Uh, serikali ya Lesotho kusema kweli haeleweki, na nani anaongoza hiyo serikali? Na je, mfalme mwenyewe ametoa taarifa yoyote? Mfalme wa Lesotho kusema kweli, yeye ni kwa Kiingereza anaitwa constitutional monarch, ikiwa yeye hana madaraka yote ya kiserikali, yeye ni kama tu kiongozi kinara. Uh, yeye hawezi kuingilia masuala ya serikali ama masuala ya kisiasa. Huyo ho, ni Isaac Nkomo mwandishi wa habari wa Radio Afrika Kusini ya SABC, Akizungumza na Sauti ya Amerika. Na huko nchini Kenya, serikali ya nchi hiyo imezindua zoezi la kusajili upya wafanyakazi wote wa serikali ya nchi hiyo, hatua inayoonekana yenye lengo la kuondoa wafanyakazi wote bandia serikalini humo. Mwandishi wetu wa Nairobi, Magikonyo, ameandaa taarifa ifuatayo. Baada ya la lawama na shutuma kali kutoka kwa viongozi wa wafanyakazi wa serikali na mashirika ya umma leo, serikali ya Kenya imeanzisha rasmi zoezi la kuwasajili wafanyakazi wake kama hatua ya kuwafurusha na kuwang'oa wafanyakazi bandia wanaolipa mishahara ya serikali bila kufanya kazi au kutoa huduma zozote. Zoezi hilo liling'oa nanga katika ikulu ya rais mjini Mombasa, ambapo Rais Uhuru Kenyatta alisajiliwa kama mfanyakazi wa serikali. Pia zoezi hilo limeng'oa nanga katika kaunti ya Nairobi na kuongozwa na gavana wa jiji la na Nairobi, Evans Kidero. Lakini baadhi ya wa wafanyakazi wa serikali na mashirika ya umma wamekuwa na wasiwasi, huenda serikali inatekeleza zoezi hilo ili kuwafurusha au kuwafuta kazi baadhi ya wa wafanyakazi wa serikali. Lakini kulingana na taarifa ya serikali hapo mjini Nairobi, shughuli hizo zitafanyika kote nchini Kenya na zitaendeshwa kwa njia iliyo wazi. Sisi kama wale wanasimamia wafanyakazi, tutaangalia ya kwamba wale watu wameongeza masomo na bado wajapata nafasi ya kubenefit katika masomo yao. Hii exercise itasaidia sisi tujue ni wakina nani, na tutazifuata ndio tuone ya kwamba kila mtu amepata haki yake. Hii exercise haitapeleka mtu nyumbani. Hii exercise haitafanya mtu awe na disadvantage kwa sababu hii ni kujua tu wafanyakazi wa umma wale wako katika service ni akina nani na wale wako service wako na masomo kiwango gani, wale wako service wameongeza masomo kiwango gani, na baada ya kuongeza masomo hii masomo yao inasaidia serikali namna gani na, na inasaidia yule ameongeza masomo namna gani. Wafanyakazi wote wa serikali na mashirika umma wanahitajika kubeba stakabadhi zote muhimu zinazowahusu kama vile kitambulisho cha kitaifa ID card vyeti vya elimu au masomo na taaluma ya kazi, barua ya kuajiriwa kwa mara ya kwanza, cheti cha kuzaliwa na kile cha mshahara. Maelezo yanamhusu mfanyakazi wa umma yatanaswa kupitia njia ya elektronic. Shabaha na madhumuni makubwa ya zoezi hilo ni kuhakikisha hakuna mfanyakazi bandia kwenye serikali wanaoendelea kupata mishahara bila kufanya kazi, na kumekuwa na wasiwasi hapa Nairobi kwamba baadhi ya wa wafanyakazi waliokufa wanaendelea kulipwa mishahara ya kila mwezi na fedha hizo zinakuliwa na watu wasiojulikana. Vilevile, kuna baadhi ya wafanyakazi wa, wa umma wanaoendelea kupokea mishahara miwili kwa njia ya udanganyifu na kuiletea serikali hasara mabilioni ya fedha kila mwezi. Serikali inalazimika kutumia mabilioni ya fedha kulipa mishahara ya wa wafanyakazi badala ya kutumia fedha hizo kwa miradi ya maendeleo na wakati wa zoezi hilo katika Ikulu ya rais mjini Mombasa, rais Huru Kenyatta amesema shughuli hiyo haina shabaha ya kuwaadhibu au kuwadhulumu wafanyakazi wa, wa serikali. Shabaha yake ni kupata hesabu sahihi wafanyakazi wa umma, kukadiria ujuzi, sifa na nyadhifa zao kazini. Hii itasaidia kuwang'oa wafanyakazi bandia wanaendelea kuchuma fedha za serikali bila kutoa huduma zozote. Pia inasaidia serikali katika mpangilio wake wa kazi. Zoezi hili litafanyika katika wizara zote kumi na nane za serikali, idara na mashirika ya umma, na zitaendelea kwa muda wa majuma mawili. Mwaige kwenye Sauti America Nairobi. Michezo ni jumatatu nyingine ya michezo, msikilizaji, na leo tuanze na mashindano ya kombe la dunia ya mchezo wa basketball yanayoendelea huko Spain. Mmoja kati ya wawakilishi watatu wa Afrika, Senegal, hivi leo alipanda na kushika nafasi ya kwanza katika kundi B baada ya ushindi wake wa pili dhidi ya Croatia kwa pointi 77 75 katika mechi kali dhidi ya timu hiyo ngumu ya Croatia ambayo ni mmoja wa miamba wa basketball barani Ulaya. Senegal ilishinda mechi nyingine dhidi ya Puerto Rico kwa pointi 8275. Timu nyingine ya Afrika, Angola, ilishinda Korea Kusini Jumamosi kwa pointi 86 9 baada ya kushindwa katika mechi yake ya kwanza dhidi ya Lithuania. Timu ya tatu ya Afrika katika mashindano hayo ni Misri, lakini mpaka sasa imepoteza mechi zake mbili katika kundi A. Basi sasa, tuangalie waandishi wetu wanasema nini. Kwanza ni George Njogopa akiripoti juu ya mrejesho wa mashabiki wa soka kufuatia ripoti ya kwamba Tanzania inaomba kuwa mwenyeji wa mashindano ya Afrika mwaka elfu mbili kumi na saba umekuwa na maoni mbalimbali kufuatia hatua ya shirikisho la kabumbo nchini tanzania tff kutuma maombi katika shirikisho la kandanda barani afrika kafu ikitaka kuwa mwenyeji wa michuano ya afrika katika mwaka 2017 wakati baadhi ya vyombo vya habari vikiunga mkono hatua hiyo lakini baadhi ya vyombo vingine vimekosoa vikisema kwamba nafasi ya tanzania kuwa mwenyeji mwenye katika michuano hiyo ni ndogo sana Hatib na Heka ni mmoja wa wachambuzi wa masuala ya soka, anaonaje? Kiukweli tuna ni, ni kusudia uzuri la kusema kwamba kuomba nafasi ya kuweza kuandaa hii michuano ya mataifa Afrika, lakini unapoomba ni lazima uangalie uwezekano wa kupata au kupata. Ingawa kuna uwezekano TFF wenyewe wameona kwamba kuna room ambayo sisi inaweza ikatusaidia kuweza kupata hiyo, hasa kutokana na hii ni, ni nafasi ya, ya dharura baada ya, ya, ya wenyeji wenyewe kujiondoa kwenye hili sawa, tunaweza tukatumia nafasi ya dharura, lakini tunatakiwa kuangalia, je, tuko tayari kwa hilo kwa sasa. Baada ya hapo, je, katika nchi ambazo zitakuwa zinagombania kwa, kwa sababu nafikiri tulitaka kwanza kuangalia ni nani anagombania ili kuweza kushindana naye. Ukiangalia nchi nyingi ambazo zitakuja kugombania hapa, zile nchi ambazo ziko juu yetu lakini ingekuwa ni vyema zaidi tungeomba huo wenyeji huku, pia timu yetu ya taifa ingeshiriki ndani yake, kitu ambacho naona uwezekano huo hakuna, kwa sababu timu yetu ya taifa imekuwa ikikosa matokeo mazuri. Pia nchi za Rwanda, Kenya na Uganda zimesema kwamba zitatuma maombi huko Kafu kwa mwenyeji wa michano hiyo kwa pamoja. Kujitokeza nafasi kwa timu kuomba kuwa mwenyeji wa michano hiyo kunafuatia kujiondosha kwa Libya ambayo kwa sasa iko katika machafuko makubwa. Inaarifu kutoka Dar es Salaam ni George Njogopa, South America. Asante sana George Njogopa. Na huko Nairobi, Kenya, mwandishi wetu Jason Nyakundi ametukusanyia ripoti mbalimbali mbali za michezo. Tawi la Nairobi la chama cha riadha nchini Kenya limeunga mkono kutuliwa, kuteuliwa kwa bingwa wa zamani wa Olimpiki Wilfred Bungei kuwa mwenyekiti mpya wa tawi la Nandi maafisa wa tawi la Nairobi walimuunga mkono Bungei na kuomba afisi ya kitaifa ya riadha kuheshimu uamuzi wa wanachama wa Nandi wa kumteua Bungei kama mwenyekiti wao. Katibu wa chama cha riadha nchini Kenya tawi la Nairobi, George Kariuki na mweka hazina Pak Kariuki, walisema wakati wa wanariadha kushika usukani katika uongozi wa chama hicho na kumsihi Bungei awanie mwenyekiti wa ofisi kuu kura zitakapoitishwa. Bungei aliteuliwa kuwa mwenyekiti wa kaunti ya Nandi baada ya mwenyekiti wa zamani Abraham Mutai kuhukumiwa gerezani kwa miwili kwa kosa la uchochezi na mahakama moja mjini Kapsabet. Chama kikuu kinachosimamia masuala ya wakufunzi wa kandanda nchini Kenya kimelalamikia kuhusu kutimuliwa kwa wanachama wake na klabu zao. Katibu mkuu wa chama hicho Bobo Yugi alisema kuwa chama chake kinapinga mtindo huo wa kutimua makocha kiholela na kusema iwapo tabia hiyo haitakomeshwa basi watachukua hatua kali zaidi. Ya makocha kumi wametimuliwa siku za hivi karibuni, akiwemo mkurugenzi mkuu wa kandanda Jacob Ghost Mlei, James Nandwa wa FC Lepart, Salim Ali wa Ulinzi Stars, Jan Coops wa FC Lepart, Peter Price, wa City Stars Leonard Sale wa Posta Rangers na Nicholas Moyoti wa Osirian. Wakufunzi wengine ambao walionyeshwa kadi nyekundu ni pamoja na Tom Juma wa AP Utawala, Sami Molo wa Bidco na James Omondi kutoka timu ya mahakama miongoni mwa wengine. Kwa niaba ya sauti ya Amerika, mimi ni Jason Nyakundi. Asante Jason na mwisho twende kwa Kahozi Kosha kutoka Lubumbashi katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Timu ya taifa ya kandanda ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo Leopard itawasili hii leo saa tano ya usiku hapa Lubumbashi kutoka Kinshasa kwa kuendelea kesho na mazoezi kwenye stadium ya TP Mazembe kabla ya kusubiri mechi yao ya Jumamosi ijayo dhidi ya timu ya taifa ya Cameroon Lion Indomptable kwenye ulu mchuano wa kusaka tiketi ya kucheza kinyang'anyiro cha kombe la bara la Afrika, Morocco 2015. Ijumaa iliyopita mjini Kinshasa, Leopard chini ya uongozi wa Floribert Ibeng ilicheza mechi ya kujipima nguvu na timu ya Vita Club kwenda sare goli mbili kwa mbili. Florent Ibeng aliye kocha wa muda wa timu ya Leopard ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, pia kocha wa timu ya Vita Club ya Kinshasa, ana matumaini kuwapokea hii leo wachezaji kumi na saba wazaliwa wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo wanaochezea vilabu mbalimbali mbali barani Playa. Mechi baina ya Leopard ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na Lyon Indomptable ya Cameroon itachezewa kwenye uwanja wa mpira wa TP Mazembe hapa Lubumbashi. Malizia hapa na mchezo wa basket kinyanyuru cha Kongo, edition ya 31. Basket Club Mazembe ametokea bingwa mwaka huu kwa mara ya pili mfululizo, alipata ushindi kwenye fainali dhidi ya timu ya New Gen ya Kinshasa, alama makumi sita na sita kwa kwa arobaini na tano. Kutoka Lubumbashi nikiripoti kwa niaba ya Sauti ya Amerika michezo, mimi ni Kauzi, kosha basi. Hadi hapa msikilizaji, ni hayo tu kutoka meza ya michezo. Ulikuwa nami Momoyo Hamza, unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza kutoka Washington DC. Ufuatao ni muhtasari wa habari. Waziri mkuu wa Lesotho ameomba walinda amani wa kusini mwa Afrika kupelekwa nchini mwake kufuatia kile anachosema ni mapinduzi ya serikali yalofanyika mwishoni mwa wiki. Wamarekani watatu ambao wamefungwa jela huko Korea Kaskazini wameruhusiwa kuhojiwa kwa muda mfupi na kituo cha televisheni cha CNN. Maafisa wa ulinzi nchini Pakistan wamewaondoa mamia ya waandamanaji wanaopinga serikali kwenye kituo rasmi cha televisheni baada ya waandamanaji hao kudhibiti jengo la kituo hicho na kuzima matangazo yake kwa muda mfupi. Rais wa Ukraine Petro Poroshenko ameshtumu Rasia kwa kile anachosema ni uchokozi wazi, huku majeshi yakiamrisha wapiganaji waasi waliopo karibu na uwanja wa ndege kurudi nyuma, huko mashariki mwa Ukraine. Mnaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Ifuatayo sasa ni tahariri ya Sauti ya Amerika inaweza sera ya serikali ya Amerika. Jumatatu ya kwanza ya mwezi Septemba kila mwaka, wa Marekani wanaadhimisha kumbukumbu ya wafanyakazi wake na michango yao waliyotoa katika nguvu na mafanikio ya taifa hili. Dhana kwamba kazi inathaminiwa na pia ni heshima kubwa inaanzia tangu enzi na enzi. Je, mtu huonekana katika bidii ya kazi yake? kitabu cha Methali kinauliza, atasimama mbele ya wafalme. Hapa nchini Marekani, imani hiyo inarudi nyuma zaidi ya karne Sikukuu hii ya wafanyakazi ilianza katika miaka 1880 huko New York, ikiwa ni juhudi za vyama vya wafanyakazi kuonyesha idadi, nguvu na azma za wafanyakazi. Wanaume na wanawake waliandaa magwaride na maandamano na kutumia shughuli hizo kushinikiza sheria mpya za kuwanufaisha wafanyakazi kama vile kufanya kazi saa nane kwa siku. Harakati hizi zilisambaa katika miji mingine na mwaka 1894 bunge la Marekani liliifanya sikukuu ya kitaifa kuwaheshimu wafanyakazi wote wa Marekani. Ushirikiano na vyama vya wafanyakazi na kazi umepungua kadri miaka inavyokwenda. Hivi leo, kwa watu wengi, sikukuu inawakilisha sikukuu ndefu ya mwisho wa wiki ya kuhitimisha kipindi cha majira ya joto, muda wa kupumzika na kutumia muda na familia na marafiki. Bado kuna magwaride na maandamano hasa katika miaka ya uchaguzi, na pia kuna matukio ya michezo na pikniki. Kwa wengi siku ya wafanyakazi ina maana hakuna kazi, kabla mabadiliko ya msimu na kuanza kwa mwaka mpya wa shule. Kwa muda mrefu kazi nchini Marekani imebadilika. Wamarekani wengi hivi sasa wako katika maofisi na kutoa huduma kuliko kufanya kazi kwenye sakafu za viwanda. Uhusiano kati ya sikukuu hii na wafanyakazi wa Marekani bado ni wakweli ingawaje kama ilivyo kwa chanzo cha uchumi wa Marekani na mafanikio ya kijamii. Na hiyo ilikuwa ni tahariri ya Sauti ya Amerika a serikali ya Amerika na hapa ndo tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika. Msikose kujiunga nasi hapo kesho, kama kawaida, saa 12 nusu jioni kwa saa za Afrika ya Kati, moja na nusu usiku kwa saa za Afrika ya Mashariki. Kwa niaba wote walioshiriki matangazo ya leo, mwelekezi Dwayne Collins, msimamizi Mary Mgawe, kutoka Washington, mimi ni Sandey Shomari nami ni Esther Gituiwot, tukisema kwa harini na usiku mwema kutoka jiji kuu la Marekani, hapa Washington DC.