From Washington, the voice of America. Kumekucha Afrika. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibu katika matangazo yetu ya alfajiri. Yanaanza saa 11 alfajiri kwa saa za Afrika ya Kati na saa 12 asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki. Mimi ni Khadija Riami na mimi hapa ni Mkamiti Kibayasi nikikukaribisha katika matangazo yetu ya leo Jumatatu asubuhi, Septemba mosi, mwaka 2014. Katika matangazo yetu ya leo asubuhi tutakutetea habari kuhusu juhudi za serikali ya Kenya katika kupambana na madawa ya kulevya katika eneo la pwani la nchi hiyo. Je, hatua hizi zimechukuliwaje na wananchi? Nakuta wamama wengi wanachangia kwamba tunafurahia hii jambo, maana hakuna mtu yeyote ambaye ana watoto wake ambayo wanaishi Mombasa, ambaye yuko tayari kuona mtoto wake akiharibika. Na katika habari nyingine, kufuatia kifo cha kamanda wa jeshi la DRC, baadhi ya wa wananchi mashariki mwa DRC waelezea wasiwasi na hali ya usalama katika eneo lao. Walikuwa wakisema yeye haja kufa haja fariki angali angali aongea, lakini sasa raia eh, yote ya Beni ya mji ya Beni, wakati walisikia hiyo habari kama amefariki kabisa, hali sio nzuri, kwa maana kunakuwa masasi ambayo inapiga huku na huku. Hayo ndio tuliokuandalia asubuhi ya leo. Mpenzi msikilizaji, tunapenda kukukumbusha kwa matangazo haya pia husikika kupitia mtandao wetu www voa swahili com. Lakini kwanza ni habari muhimu za dunia. Katika habari za dunia asubuhi ya leo, boti moja iliyobeba wahamiaji wasiopungua mia moja kutoka nchi za kusini mwa jangwa la Sahara barani Afrika imezama kwenye pwani ya Libya. Walinzi wa pwani wa Libya walisema jana kwamba waliigundua boti iliyoharibika kiasi cha kilomita 50 mashariki mwa Tripoli na kiasi cha kilomita 15 kwenye mwambao. Shirika la habari la Ufaransa liliripoti kwamba miili kumi na mitano ilipatikana ikielea baharini, wakiwemo wanawake wawili na watoto wawili. Wahamiaji wengi wa kiafrika wanajaribu kukimbia kukatisha bahari ya Mediterranean kutafuta maisha mapya nchini Italy, lakini usafiri wao unakuwa ni wa boti zenye vifaa vibovu na mara kwa mara unaleta madhara. Kundi moja la wanamgambo wa kiislamu nchini Libya linasema limechukua udhibiti wa eneo la makazi yaliyoachwa wazi na ubalozi wa Marekani mjini Tripoli, mwezi mmoja baada ya wanadiplomasia wa Marekani kukimbia ghasia za mapambano kati ya wanamgambo hasimu katika mji mkuu wa Libya. Mashirika ya habari yaliripoti jana kwamba kundi la Dawn of Libya kundi mwamvuli la wanamgambo wa Kiislamu lilisema wanadhibiti eneo la Marekani kwa wiki moja. Walilichukua eneo hilo kutoka kwa kundi moja la wanamgambo hasimu baada ya wiki kadhaa za mapigano kuwania udhibiti wa Tripoli na uwanja wake wa ndege wa kimataifa. Mtandao wa televisheni wa Al Arabia wenye makao yake Dubai ulirusha hewani video moja inayoonyesha wanamgambo wapiganaji wakiruka kutoka kwenye paa na kuingia kwenye bwawa la kuogelea kwenye eneo la Marekani. Balozi wa Marekani kwa Libya, Deborah Jones, alisema video hiyo inaonekana kuchukuliwa katika eneo la makazi ya ubalozi. Alisema ubalozi unaonekana kuwa salama na sio kushambuliwa. Maafisa wa afya wa Sweden wanachunguza uwezekano wa kesi ya ugonjwa wa Ebola kwenye hospitali moja mjini Stockholm. Ripoti za vyombo vya habari zinasema mwanamume mmoja ambaye alisafiri hivi karibuni kuelekea eneo moja lenye hatari ya virusi hivyo anaugua homa na anapatiwa matibabu katika kitengo kimoja kilichotengwa. Hawakutoa taarifa zaidi kuhusiana na tukio hilo. Wiki iliyopita Senegal ilikuwa nchi ya tano kuhusishwa na mlipuko wa Ebola huko Afrika Magharibi, mlipuko ambao umeua zaidi ya watu 1500 mwaka huu, wengi katika nchi za Guine, Liberia na Sierra Leone. Shirika la Afya Duniani linaonya kwamba mlipuko huo uliodumu kwa miezi sita sasa unaongezeka, na asilimia 40 ya kesi zimetokea ndani ya kipindi cha mwezi uliopita. Vijana wengi wa pwani ya Kenya wameathiriwa na madawa ya kulevya, na wazazi wengi wana wasiwasi kuwa madawa hayo yataangamiza kizazi kizima. Katika siku za karibuni, walanguzi wa madawa ya kulevya wamekuwa wakitumia bahari ya Hindi kusafirisha madawa yao kupitia pwani ya Kenya, na mengine kuingia katika mji wa Mombasa. Mkazi wa mji huo, Vincent Mwachiro, anaelezea tukio hilo. Kwa kweli, hii nchi ya Kenya special Mombasa kwa muda mrefu imekuwa ikitawalwa na watu wa madawa ya kulevya. Wametawala kwa sababu hakuna mmoja ambaye tumeona ameshikwa hata siku moja, tukaambiwa huyu ni mtu analeta madawa hapa nchini na amepelekwa kotini akafungwa. Hakuja tokea hata siku moja wa wale wanaoleta kufungwa, bali ni mara nyingi utakuta ni wale wanaotumia wanapelekwa, lakini anayetumia, lazima kuna mtu ambaye anampa. Vijana wengi wameharibika, mkoa mzima huu wa pwani kwa sababu ya mambo hayo. Hii serikali imejaribu sana, kwa sababu si tukio la kwanza la kushika ma madawa. Mara ya kwanza tuliona meli kubwa ikishikwa katikati ya bahari kule madawa yakamwagwa mwagwa ndani ya maji. Tukaona mara nyingine meli nyingine imekuja hapa ikashikwa mpaka kwenye ma engine kunaambua kuna, kuna wameficha aina e, fulani ya madawa. Tutakuletea taarifa ya kina kuhusiana na juhudi za serikali ya Kenya katika kutokomeza madawa ya kulevya nchini humo baadaye kidogo katika matangazo haya. Waziri mkuu wa taifa dogo sana la kifalme la Lesotho huko kusini mwa Afrika yupo nchini Afrika Kusini kuzungumzia ghasia za karibuni katika nchi yake ambapo baadhi wanaelezea kuwa ni jaribio la mapinduzi. Thomas Thabane anatarajiwa kukutana na rais wa Afrika Kusini Jacob Zuma na naibu waziri mkuu wa Lesoto Mothejoa Metsing, ambaye Thabane anamshutumu kwa kupanga ghasia. Milio ya bunduki ilisikika Jumamosi katika mji mkuu wa Lesoto, Maseru. Watu wenye silaha wanaodhaniwa kuwa wanajeshi walizunguka makazi ya waziri mkuu na ofisi ya polisi wa cheo cha juu na kisha kupora silaha katika vituo viwili vya polisi. Umoja wa Mataifa unasema walinda amani wake wote raia wa Filipino waliozingirwa na waasi wa Syria katika eneo la Golan Heights wiki iliyopita hivi sasa wapo salama lakini walinda amani 44 raia wa Fiji bado hawajulikani walipo. Mkuu wa jeshi la Ufilipino Jenerali Gregory Catapang alisema walinda amani wake 40 walipambana kwa muda wa saa saba siku ya Jumamosi na waasi wa Siria, lakini walikimbia kuelekea sehemu salama wakati wa usiku katika kile alichokiita ukimbiaji wenye mafanikio. Walinda amani wengine 35 wa Ufilipino wanaohudumu na kikosi cha Umoja wa Mataifa cha UNDOF waliondoka mapema kutoka eneo jingine la umoja wa mataifa ambalo lilishambuliwa. rais aliyekumbwa na upinzani mkali nchini siria kumradhi, rais aliyekumbwa na upinzani mkali nchini Siria, Bashar al Assad ameliapisha baraza jipya la mawaziri huku serikali yake ikiendelea kupigana katika vita vilivyodumu miaka mitatu na waasi wanaotaka kumwondoa wa madarakani. Bwana Assad alikula kiapo cha kuongoza kwa muhula mpya wa miaka saba hapo Julai kumi na sita, baada ya uchaguzi wa urais ambao ulithibitisha kurejea kwake madarakani. Upigaji kura ulielezewa kuwa ni kichekesho na wengi katika jumuiya ya kimataifa, pamoja na upinzani, na ulifanyika kwenye maeneo yaliyodhibitiwa na serikali pekee. Alisema mafanikio ya serikali yatategemea imani na raia kupitia uwazi. Umoja wa Mataifa unaowita mgogoro wa Siria ni dharura kubwa sana ya kibinadamu kwa enzi yetu. Zaidi ya watu milioni tatu wamekimbia vita vya wenyewe kwa wenyewe nchini Siria na wengine milioni sita nukta tano wamekoseshwa makazi ndani ya Siria. <mulia> Mnaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Na habari iliyobeba uzito wa juu asubuhi ya leo ni hali ya wa wasiwasi; imetanda huko Kivu Kaskazini, nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, baada ya kamanda wa jeshi la eneo hilo kufariki kufuatia mshtuko wa moyo alipokuwa katika mkutano wa kijeshi uliokuwa unafanyika huko Kasese, Uganda. Lucien Baumba Ambamba ndiye aliongoza vita dhidi ya makundi ya wa wapiganaji mashariki mwa DRC. Mwandishi wetu a Auster Malivika anatupasha zaidi kutoka Goma. Kamanda huyo wa jimbo la nane la kijeshi anayeshirikiana na Umoja wa Mataifa kuyatokomeza makundi wa ya wapiganaji mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, Jenerali Brigadia Lisie Bauma Ambamba amefariki dunia huko Afrika Kusini baada ya kupelekwa huko kutoka Uganda baada ya kushikwa na ugonjwa wa moyo katika mkutano mmoja wa majeshi ya Uganda na yale ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo katika eneo la Kasese ikiwa ni magharibi mwa Uganda, Jumatano. Lisie Bauma Ambamba ni kamanda aliyeongoza vita ya wapiganaji wa, wa M23 ADF pamoja na wengine waasi katika maeneo ya Ituri. Kufariki kwa kamanda huyo Lisieba Uma Ambamba ni pigo kubwa kwa jeshi la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, hasa sana katika harakati zake za kuyatokomeza makundi ya wa wapiganaji. Kamanda huyo alikuwa akiongoza operesheni nyingi <coughs> hatia kifo hicho, nimezungumza naye Palukungahango ndi mkiongozi wa shirika moja la kutetea haki za binadamu, akiwa na makao yake katika maeneo ya Oicha wilayani Beni. Hivi watu wanachoka, wanavunjika moyo, wanajiuliza kwa nini, kwa Kongo kila mara watu wakakuwa na askari ambayo anakamilika ambayo anaonesha kwamba Kongo ina jeshi. Huyo, huyo, askari, huyo askari hakuwa na maisha marefu, asipowawa watampatia sumu na nafariki katika maeneo ya Beni askari wameonekana kuwa na kasirani na vile vile katika maeneo mengine. Huyu mkaaji nimezungumza naye kwenye laini ya simu, huko kabisa hali sio nzuri. Unajua mm, walikuwa wakisema yeye eh, haja kufa haja fariki angali angali yaongea, lakini sasa raia eh, yote ya Beni ya mji ya Beni wakati walisikia hiyo habari kama amefariki kabisa, hali sio nzuri kwa maana kunakuwa masasi ambayo inapiga huku na huku use. Nani askari hawafurahi sana. Unajua huyu ni mzee ambaye ame- amekomboa nini, amekomboa teritoa ya Beni. Serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kupitia gavana wake Jilian Paluku ameomba raia wao watulivu, kwa sababu kamanda huyo alifariki kwa ugonjwa wa moyo, hakukuweko na njama yoyote ya mauaji yake. Oster Malivika, Sauti Amerika, Goma. Nasikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, VOA. Ninaendelea kukusomea habari zaidi za dunia. Wanaotaka kujitenga wanaoiunga mkono Rusia wamefanya shambulizi kwenye meli ya doria ya Ukraini katika bahari ya Azov. Msemaji wa Ukraini anasema makombora yalitumika kwenye tukio hilo na kwamba boti hiyo imeharibika. Hakuna taarifa zozote zinazoelezea namna gani boti hiyo ilivyoharibika au kama kuna vifo vyovyote vilivyotokea, lakini kamanda wa zamani wa jeshi la wanaotaka kujitenga analiita tukio hili ni la kwanza kwa meli ya jeshi la majini la serikali ya Ukraine kupigwa. Maafisa nchini Iraq wanasema majeshi yao yamezima shambulizi la wanamgambo wa Kiislam katika mji wa kaskazini wa Ameli, mahala ambako maelfu ya watu wamekwama kwa zaidi ya miezi miwili, wakipungukiwa na chakula, maji na vifaa vya madawa. Luteni Jenerali Kasim Al Mosawi alisema kwamba majeshi ya Iraq pamoja na wanamgambo wa kishia waliingia mjini humo majira ya mchana hapo jana. Katika tukio jingine, walipuaji mabomu wawili wa kujitoa mhanga wametegua magari yaliyojaa milipuko karibu na vituo vya usalama katika mji wa magharibi wa Ramadi hapo jana na kuua watu wasiopungua kumi na watatu. Kiongozi wa upinzani wa Pakistan Imran Khan anaapa kutoacha maandamano yanayopinga serikali hadi waziri mkuu Nawaz Sharif ajiuzulu. Khan aliwasihi wafuasi mjini Islamabad jana usiku kukabiliana na polisi na kuonyesha azma yao dhidi ya kile anachokiita ukamataji wao usio halali kwa waandamanaji wa amani. Jeshi lenye nguvu nchini Pakistan jana lilifanya mkutano wa dharura wa makamanda wake wa vyeo vya juu ambao wanasema serikali inatakiwa kumaliza mgogoro kwa amani na unatakiwa kumalizika hivi sasa. Mkuu wa jeshi Jenerali Rahil Sharif anaonya kwamba utumiaji zaidi wa nguvu utazidisha ghasia. Huko nchini Kenya, Rais Uhuru Kenyatta alisimamia shughuli ya kulipua meli iliyokuwa imebeba madawa ya kulevya huko Mombasa, akisema Kenya inataka kueleza walanguzi wa madawa kwa haitakubali ardhi yake kutumiwa kufanyia biashara hiyo haramu ambayo pia imedhuru afya ya vijana wengi hasa katika pwani ya nchi hiyo. Mwenzangu Ester Gidyuwat amezungumza na Vincent Mwachiro, mwanaharakati wa kijamii mjini Mombasa, na kwanza akamuuliza wakazi walivyopokea juhudi hizo za rais wa Kenya. Tunapongeza kwa sababu ni lazima tutafute njia ya kumaliza, na ukiona kitu chochote kinaitwa corruption, kama ni kuisha, lazima kianze na topu. na topu ya nchi ni rais, rais mwenyewe akisema corruption inaisha Maanake hakuna mtu mwingine atataka, lakini kama juu kutakuwa kunaweka ufisadi, theni kila mtu anakuwa mfisadi. Kwa kweli rais amelichukulia eh, kipaumbele na serikali inajaribu sana, maana watu wanaocheza madawa ya kulevya huwa ni timu kubwa sana ambayo mara nyingi ni watu ambao hawagusiki lakini, ukiona rais amechukua jukumu la kwenda kusema, hata hii meli, badala ya kuwa tuchukue madawa tu tumalize, hata meli pia tunamaliza. Hapo tumempa pongezi nyingi sana kama wapwani, na tuna sifa nyingi sana kama rais wa nchi wa kwanza ambaye ametuonyesha mwelekeo wa madawa ya kulevya. Kwa hiyo, baada ya kulipuliwa kwa meli hii, kule vijiweni au mitaani ukisikiliza watu wanasemaje, pengine hata kwenye vyombo vya habari inaongea sana hata kwa maredio hata kwa, kwa matv simu wakati wakiwa wanapokea simu za live unakuta wamama wengi wanachangia kwamba tunafurahia hii jambo, maana hakuna mtu yeyote ambaye ana watoto wake ambayo wanaishi Mombasa ambayo yuko tayari kuona mtoto wake akiharibika. Kwa hivyo wazazi wengi ambao wamechangia ni kwamba hakuna mtu anataka mambo ya madawa ya kulevya, ni jambo ambalo kila mmoja halitaki. Rais Kenyatta alieleza ghadhabu zake kutokana na athari za madawa ya kulevya hasa kwa vijana. Wewe Bwana Mwachiro, kama mkazi wa huko Mombasa, tueleze athari ambazo unashuhudia. Kwa kweli mji wa Mombasa umeongoza kwa vijana ambao wameharibika, lakini ni kitu ambacho kimeshika kasi, kwa sababu mkoa mzima wa pwani sasa hauwezi kukosa watu ambao wanatumia hizo vitu. Wanakosa mwelekeo kweli, na unajua shida ya hizi dawa za kulevya hata zile rehabilitation center kupata kumharibiliteti mtu kama yule, ni lazima apate kitu kidogo kidogo, maana kama alikuwa anatumia injections tatu kwa siku, ukimkatiza ghafla, unamfanya atetemeke, hata anaweza kufa. Kwa hivyo unakuta hawa bwana wana channels nyingi za kupeleka. Hata kwenye rehabilitation center tena, lazima zitafutwe, wapelekewe, ili wapate kupunguza polepole mpaka awache. Sasa watoto wameharibika na dawa za kulevya, ni vitu vibaya sana, vile wan... Serikali imeamua kwamba inamaliza source. Ni msaada mkubwa kwa wananchi wa taifa hili la Kenya, na hasa pwani hapa, kwa sababu ni kutoka serikali iseme kwamba tutapigana na jambo hili la mihadarati. Tumeona mwelekeo wa kwamba wamejaribu. Hatuwezi kuexpect kuwa age set moja inaisha nyingine pia inaokuja iishe. Tumeshapoteza sasa hivi, hata population itapungua, maana wale vijana ambao wanatumia madawa haya hawana njia za kulea familia zao. Ni Vincent Mwachiro, kiongozi wa kijamii wa Mijikenda na mwanaharakati wa kijamii akizungumza na Sauti ya Amerika kutoka Mombasa. Na tukielekea huko Ghana ni kwamba nchi hiyo itazindua kampeni ya nchi nzima kuhusu ugonjwa wa Ebola ili kuwaelimisha wanafunzi dhidi ya maradhi haya yenye kusababisha vifo baada ya mkutano wa wataalamu wa afya na elimu unaotarajiwa kufanyika hivi leo Jumatatu katika mji mkuu Akra. Mwandishi wetu Peter Kloti anaripoti na Khadija Riami anayesoma ripoti kamili. Naibu Waziri wa Elimu wa Ghana, Samuel Okudzeto Ablakwa, anasema mkutano huu ni muhimu kuwahakikishia wanafunzi, wazazi na wadau wote wajitayarisha kikamilifu kupambana na virusi vya Ebola kwa sababu Ghana ina zaidi ya wanafunzi elfu kumi wa kigeni kutoka nchi nyingine za Afrika Magharibi ambazo hivi sasa zinakabiliana na maradhi haya. Nchi hizo ni pamoja na Guinea, Sierra Leone, Liberia na Nigeria. Senego ni nchi ya karibuni ya Afrika Magharibi kuthibitisha kesi ya kwanza ya Ebola. So, Monday, out, uh, an, Naibu Waziri Ablako anasema baada ya mkutano wa Jumatatu, wana matumaini ya kufanya kampeni ya nchi nzima kuhusu Ebola, na kitu gani wazazi ni vyema wakifanye waangalie dalili za Ebola kila asubuhi wanapowapeleka watoto wao shule na mambo yote ambayo yanahitaji kuyaelewa, ameongezea bwana Ablakwa. Amesema wanaimani kwamba mkutano huu utajumuisha wataalamu mbalimbali ambao wameitwa kuhudhuria kwa matumaini kwamba elimu ya kina inatolewa ili kuhakikisha kwamba hatua za matayarisho zinaweka kukabiliana na janga hili. Ghana bado haijathibitisha maambukizi ya maradhi ya Ebola Ingawaje nchi tano za jirani zimethibitisha kuzuka kwa ugonjwa huu. Lakini Ablak anasema huku kukiwa na zaidi ya shule elfu ishirini na mbili za msingi na mia nane ishirini na nane za sekondari nchini Ghana, ni muhimu kuchukua hatua za kujihami ili kuwatayarisha wadau wote, ikiwemo vyama vya walimu na wazazi, kwa tayari kupambana na maradhi hayo. Naibu waziri anasema watakachofanya ni kwamba wana wataalam wa afya ambao watakuwa wanawaelezea wadau kuhusu suala hili, na kuongezea, wataelezewa jinsi ya kuweza kutambua dalili za awali za Ebola na jinsi ya kujitayarisha shule mbalimbali mbali, na kuhakikisha kwamba wanaboresha ufuatiliaji kama wakiona dalili za Ebola na kitu gani ni vyema kifanyike anasema watapanga ufuatiliaji katika maeneo yote kusudi kama kuna tukio lolote watajua jinsi ya kukabiliana nalo. Ablak anasema majadiliano katika mkutano wa leo yatajumuisha ya kupitisha mkakati na hatua nyingine za kuchukua na kuendeleza operesheni kabambe ya ufuatiliaji ikiwa ni majibu ya kupambana na uwezekano wa kuzuka kwa Ebola. Baadhi ya wataalam wanasema kuna haja kwa nchi kutekeleza hatua madhubuti, ukichanganya na kampeni ya elimu nchi nzima kusaidia kuhatarisha raia katika juhudi za serikali kupambana na maradhi haya. Ablakwa anasema elimu itakuwa kiini katika juhudi za utawala kuzuia kuzuka kwa ugonjwa huu. elimu itakuwa moja ya mambo ambayo yatakuwa juu kwenye ajenda. wanachapisha mabango mengi na vipeperushi kuhusu Ebola, amesema Ablakwa na kuongezea, baadaye watafanya kampeni kubwa ya elimu, kwa sababu hawatakuwa na sehemu ambako wanaweza kuonana na wazazi wote lakini kupitia vyombo vya habari wanaweza kwa urahisi na ufanisi kuwafikia wazazi na kile ambacho wanakifanya. Wakati huo huo, Ablako anasema serikali imeagiza seti elfu kumi za vifaa vya kuwahifadhi maafisa wa afya watakaowasili wiki ijayo kama sehemu ya juhudi za kupambana na ugonjwa wa Ebola. Karibu tena msikilizaji, kuungana nami Meri Mgawe katika kipindi hiki cha jamii na maendeleo. Leo mwenzangu Mariam Mwinyi amezungumza na mkurugenzi wa shirika linalojulikana kama Open Institute, bwana Alkads kutoka Kenya, linalojihusisha kuhakikisha serikali zinakuwa mstari wa mbele kutekeleza maendeleo. Kwanza akamuuliza shughuli gani kubwa wanazofanya ndani ya Open Institute. Um, shirika letu zaidi linahusika na mambo ya ya uwazi uh, katika serikali. Shughuli sure ambazo tunatekeleza ni kwamba tunapromote serikali iwe wazi na itoe uh, uh, information kwa watu, so ni mambo kama uh, mambo mengi ambayo tunayasoma kwenye magazeti, tunayaona uh, kwenye runinga, ni kwamba watu wana uh, serikali inafanya kazi nyingi sana na zinatumia pesa Um, kwa kazi nyingi lakini mara nyingi hatu hatupati kuelewa um, namba moja kama hiyo, hizo shughuli ambazo zinatekelezwa ni zile ambazo ziko most important kwetu, au ni zile shughuli ambazo pengine sisi tungependa wachukue miradi yingine kushinda miradi ile ambao wanafanya. Kwa hivyo um, sisi tuna tunahimiza serikali kwamba, oh, you know, first of all waambie wananchi ni shughuli gani ambazo wanapanga kutekeleza? Ni hela ngapi ambazo wanapanga kutumia? Na wakishazitumia hizo pesa ama wakishatekeleza miradi fulani, wawaelezee wananchi pia ni wanazitekeleza vipi na wanatumia hizo hela vipi. Katika kutekeleza haya kuna mafanikio na changamoto. Tueleze changamoto unazozipata hasa ukizingatia akiwa wewe kama kiongozi kijana mdogo mwenye malengo ya kufanya makubwa. Challenge kubwa zaidi ambayo tunapata ni ni kwamba Uh, serikali inakuwa ina uh, serikali kwa kwa utamaduni ya serikali kutoka zamani, kutoka siku za wahenga ni kwamba serikali haijakuwa wazi na kujaribu kuelezea um, watu ambao wanafanya kwenye serikali kwamba wasiwe wana wanafanya kazi kwenye sirikali, radha wawe open, huwa ni, ni, ni changamoto kubwa uh, lakini kwenye Afrika ambapo sisi tunafanya kazi tunaanza kuona kwamba serikali nyingi um, zimebadilisha mienendo hiyo, na tumeona kwamba kama uh, Kenya wana uh, tumepata mafanikio makubwa uh, kwa vile ukienda kwenye opendata.go.ke utapata kwamba serikali siku hizi ina, ina uh, peana data nyingi sana uh, education, kuhusu uh, population, kuhusu mambo mengi ambayo Um, serikali inahusika nayo na wananchi. Sasa tunaanza kuona kwamba wanazungumza na serikali na kuelezea, no, hatutaki mfanye hivi, tunataka mfanye hivi ama, uh, tunafurahia kwamba mmefocus na hii, lakini pia eh, uh, ongezeni hii na hii na hii na hii uh, kwenye uh, you know kwenye kazi zenu hmm. uh, na kuna kuna discussions nyingi ambazo tunaziona zikiendelea uh, kati ya wananchi na viongozi wao katika serikali, serikali ina, kwa hivyo serikali inazidi kuwa kusikiza. Mambo gani ya kuigwa kutoka nchi nyingine ambayo unadhani yatakuwa kichocheo nchini kwako hasa ukizingatia kuwa wewe unahudhuria mkutano wa vijana hapa Marekani? Nafikiri kuna mambo mengi ya, ya kuigwa na nchi yangu um, kama vile um, tukiangalia nchi kama nchi za huku kama Amerika, nchi kama za za magharibi, tunapata kwamba kuna uh, tradition ya, ya, ya kuwa wananchi wana nguvu sana, na wana, wana uhuru wa kuzungumza kila kitu ambacho wanapenda, japo kuwa tunaona kwamba katika Afrika kuna um, maendeleo mengi um, ya kwamba you know, wananchi wanaendelea kuzungumza na serikali zaidi na wanaendelea kupata uhuru zaidi wa kuzungumza chochote wanachotaka kusema, lakini nafikiri bado um, tuna kazi nyingi ya kufanya ya, ya kuongeza uwazi, ya kuongeza um, uhuru um, wa mazungumzo wa na uhuru wa uh, kuonana na kuwa na watu wengine uh, zaidi huko Afrika uh, mimi kama uh, A young leader katika Afrika. Uh, nafikiri kwamba as a young person ni muhimu sana kuwaona kwamba vijana wengine wana, wana, wanaamka na wanaanza ku, ku-participate. Kwa sababu mara nyingi unapata Afrika vijana tunakaa tu tunalia, tuna, tuna, tuna, tuna complain kwamba hatuhusishwi hatu katika mambo ya serikali, hatuhusishwi katika mambo ya maendeleo lakini pia sisi hatujihusishi hatu hatuamki mapema tukaenda kufanya kazi ni mkurugenzi wa shirika lisilo la kiserikali Open Institute Bwana Alkaid kutoka Kenya akizungumza na Sauti Amerika. Hadi wiki ijayo usikose kuungana nami tena na, na ufuatao. Sasa ni muhtasari wa habari Boti moja iliyobeba wahamiaji wasiopungua mia moja kutoka nchi za kusini mwa jangwa la Sahara barani Afrika imezama kwenye pwani ya Libya. Walinzi wa pwani ya Libya walisema jana kwamba waliigundua boti iliyoharibika kiasi cha kilomita hamsini mashariki mwa Tripoli na kiasi cha kilomita kumi na tano kwenye mwambao Kundi moja la wanamgambo wa Kiislamu nchini Libya linasema limechukua udhibiti wa eneo la makazi yaliyoachwa wazi na ubalozi wa Marekani mjini Tripoli, mwezi mmoja baada wana ya wanadiplomasia wa Marekani kukimbia ghasia za mapambano kati ya wanamgambo hasimu katika mji mkuu wa Libya na hapa ndio tunafikia mwisho wa matangazo yetu ya leo ya Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Msikose kujiunga nasi na matangazo yetu ya leo jioni, kama kawaida, saa 12 na nusu jioni kwa saa za Afrika ya Kati na saa 1 na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Kwa niaba ya wenzangu wote waliofanikisha matangazo ya asubuhi ya leo na mwelekezo wa matangazo haya, Aida Isa. Mimi ni Khadija Riami na mimi hapa naitwa Mkamiti Kibayasi. Tukisema kwaherini, na asubuhi njema kutoka Washington DC.