Ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, tunatangaza kutoka hapa Washington DC. Naitwa Este Gidhuiot, na mimi ni Sandei Shomari, ikiwa leo ni Jumanne Septemba 2 mwaka 2014 ambapo tunasikika pia kupitia 107.5 FM ya Nairobi, Kenya, na katika masafa mafupi kwenye mita band 19 na 22. Karibuni. Na katika matangazo yetu hivi leo, viongozi wa serikali na nchi kutoka Afrika wakutana Nairobi, Kenya, kuzungumzia vitisho vya kigaidi barani humo. Imekuwa na changamoto sana, hasa miaka hii ya karibu karibu, tangu tumeona makundi mbalimbali ambayo yameasisa sera zao za kuleta terorism katika Afrika na katika habari nyingine, viongozi wa UKAWA nchini Tanzania wasema rais anaye mamlaka kamili ya kuahirisha bunge la katiba. Lakini eh, kwa upande wetu sisi ni kwamba tunaona eh, rais eh, ana mamlaka ya katiba ya kisheria kuweza eh, sio kusitisha, kuahirisha swala eh, hili mpaka wakati mwafaka utakapoweza kupatikana ni vidokezo tu vya baadhi ya habari tulizokuandalia kwa, kwa leo. Msikilizaji, jumuika nasi hadi mwisho wa matangazo haya, lakini kwanza, habari za dunia. Maafisa wanasema wanafanya tathmini kutambua kama shambulio la ndege aina ya drone za Marekani huko Somalia lilimuua Ahmed Abdi Godane, kiongozi wa kundi la wanamgambo wa Al-Shabab. Maafisa wa Somalia wamesema Jumatatu kwamba shambulio hilo lilenga viongozi wa juu wa Al-Shabab waliokuwa wakikutana katika mkoa wa Lower Shabelle. Mashahidi wanasema shambulio hilo la drone lilenga magari matatu yaliyokuwa barabarani, mawili kati yao yalipigwa na makombora kadhaa, wakati la tatu huenda lilifanikiwa kuepuka na kukimbia. Gavana wa Lower Shabelle Abdul Kadir Mohamed Nur aliyambia idhaa ya Kisomali ya Sauti ya Amerika kuwa shambulizi hilo lilitokea kati ya miji ya Hawai na Sabale kiasi cha kilomita sabini kaskazini ya Barawe ambayo ni ngoma ni ngome ya Al Shabab. Ndugu waliokasirishwa na askari waliotekwa wa Iraq na wanamgambo wa ISIS mwezi Juni wamevamia bunge la nchi hiyo, maafisa wanasema. Ndugu hao walikuwa wakikataa kuondoa kwenye jengo hilo hii leo, na kwamba polisi walikuwa wakijaribu kuwaondoa mapema Jumanne. Shirika la haki za binadamu Amnesty International limesema wanamgambo wa Islamic State kaskazini mwa Iraq wamefanya mashambulizi ya mauaji na kabila katika ukubwa wa kihistoria katika majaribio ya kuwamaliza kabisa wale wasio Waarabu au wasio Waislamu wa wa Sunni. Ripoti mpya inasema kampeni hiyo ilihusisha mauaji ya jumla na utekaji watu ambao umeathiri eneo zima la kaskazini ya Iraq na kuchochea uhasama wa kikabila na kidini. Na jumuiya ya maendeleo kusini mwa Afrika, SADC imepeleka ujumbe wa kidiplomasia na baadhi ya wanajeshi hadi Lesutu ili kumlinda waziri mkuu Thomas Tabane aliyekimbia kutoka taifa hilo la kifalme siku ya Jumamosi kufuatia jaribio la mapinduzi. Ujumbe wa kidiplomasia wanatarajiwa kusaidia katika kutanzua mzozo wa kisiasa uliopelekea jaribio la mapinduzi. Abdu Shakur Abud anayesoma ripoti kamili. Waziri Mkuu Thabane alitazamua kurudi Maseru, mji mkuu wa Lesoto, hii leo baada ya kuripotiwa kwamba jeshi limehakikisha usalama wake kufuatia juhudi za upatanishi za Afrika ya Kusini, Zimbabwe na Namibia. Hata hivyo, hadi hivi sasa haifahamiki wazi hali ya kisiasa katika taifa hilo la kifalme lenye wakazi milioni mbili kutokana na kwamba waziri mkuu Thabane anashikilia kulikuwa na jaribio la mapinduzi, jeshi likikanusha. Msemaji wa waziri mkuu Tabu Takalekolala ameiambia Sauti ya Amerika kwamba licha ya kwamba jeshi linakana kumekuwepo na jaribio la mapinduzi, lakini hali ni ya wasiwasi nchini humo. Kwa upande wake, msemaji wa hake, jeshi wa Lesutu Ntelele Ntoi ameiambia idhaa ya Zimbabwe ya Sauti Amerika kwamba hali ni shwari na ya kawaida. Jana usiku rais Jacob Zuma wa Afrika Kusini alikutana na waziri mkuu wa Lusoto pamoja na naibu wake, na taarifa iliyotolewa na SADEK inaeleza kwamba viongozi wa jumuiya hiyo wameridhika na ahadi zilizotolewa na viongozi hao wa serikali ya muungano ya Lusoto ya kutanzua mzozo wao na kurudisha kwa haraka hali ya uthabiti na usalama nchini humo. Naendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Katibu mkuu wa Umoja Mataifa Ban Ki-moon ameomba kuwe na mazungumzo ya kisiasa kati ya Rusia na Ukraine kama suluhisho kwa mzozo huko Ukraine. Bwana Ban alitoa rai hiyo huko New Zealand alikosimama akiwa safarini Jumanne, siku moja baada ya kiongozi wa waliojitenga Andrei Porgin aliposema yuko tayari kuzungumzia sitisho la mapigano na mabadilishano ya wafungwa. Purgin alizungumza katika raundi ya kwanza ya mazungumzo ya amani ambayo yalianza Jumatatu katika mji mkuu wa Belarus, Minsk. Bunge la Pakistan lilikuwa na kikao cha dharura ili kujaribu kupata uungaji mkono wa kisiasa kwa waziri mkuu Nawaz Sharif ambaye anakataa kujiuzulu licha ya wiki kadhaa za maandamano ya upinzani. Akihutubia ufunguzi wa kikao hicho, waziri wa mambo ya ndani Chadri Nisar Al Kani aliwashambulia waandamanaji hao kuwa ni mapinduzi dhidi ya Pakistan yanayoongozwa na wana mapinduzi wa uongo na magaidi. Kwa zaidi ya wiki mbili, maelfu ya waandamanaji wakiongozwa na mchezaji kriketi wa zamani aliyegeuka mwanasiasa Imran Khan na mwanasiasa maarufu Tahir ul Kadri wamepiga kambi eneo la kati la Islamabad na wanamtaka wa, wa waziri mkuu aliyechukua madaraka mwaka jana kujiuzulu kwa tuhuma za wizi wa kura. Idadi ya watu waliofariki kutokana na ugonjwa wa Ebola huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo imeongezeka na kufikia 31. Waziri wa afya wa nchi hiyo Felix Kabange Numbi amesema maafisa wamethibitisha wagonjwa 53 wa ebola katika wilaya ya Jera katika jimbo la Ekator. Mlipuko huo unaaminika kuwa hausiani na ule wa Afrika ya Magharibi ambao umeua zaidi ya watu elfu moja na mia tano kwa mwaka huu. Umoja wa Mataifa unasema mlipuko huo umesababisha mazao kuwa hatarini na kusababisha bei za vyakula katika eneo hilo kupanda juu zaidi. unasikiliza idhaa ya kiswahili ya sauti amerika kutoka hapa washington dc na habari zenye uzito wa juu hivi leo ni mkutano uliofanyika nairobi wa viongozi wa nchi na serikali ambao ni wanachama wa umoja wa afrika au kujadilia vitisho vinavyotokana na ugaidi na usalama kwa jumla barani afrika mwandishi wetu wa nairobi mwangi konywa amehudhuria mkutano huo na kutuandalia ripoti ifuatayo hii ni mara ya pili kwa viongozi wa nchi na serikali wanachama wa muungano wa afrika au kukutana kujadili masuala yanahusika na usalama hususan tatizo la visa vya kigaidi katika bara la Afrika. Mkutano wa kwanza ulifanyika Ekuitorio Guine, ambako mataifa ya Afrika yalijadili jinsi ukosefu wa usalama unaathiri sana uchumi na maendeleo ya nchi za Afrika. Marais wasiopungua sita wamewasili hapo mjini Nairobi kwa mkutano huo ikiwa ni pamoja na viongozi wa nchi za Chad, Nigeria, Niger, Somalia, Tanzania na Uganda. Nchi za Namibia na Algeria zinawakilishwa na mawaziri wakuu wa nchi hizo. Nayo Burundi inawakilishwa na makamu wa kwanza wa rais. Rais Goodluck Jonathan wa Nigeria ameeleza jinsi makundi hayo yanazidi kusababisha maafa makubwa katika bara la Afrika chini ya jangwa la Sahara, na ametoa mfano wa makundi hayo kama vile Boko Haram, lord sisansame, Al-Shabab, na amesema makundi hayo yamekuwa ni mzigo mzito kwa bara la Afrika by the terrorist groups active in the Sahelo Saharan region, Boko Haram, the Lord's Resistance Army, Al-Shabaab, bear testimony to the long road ahead of us. Lakini Rais Uhuru Kenyatta wa Kenya ameeleza jinsi kundi la kigaidi la Al-Shabab linavuruga amani nchini Kenya na upembe wa Afrika. Amesema kundi hilo ni tishio kubwa. Lakini kulingana na wajumbe wanaohudhuria mkutano huo, bara la Afrika limekuwa likikabiliwa na visa vya kigaidi kwa mara kwa mara, hususan mataifa yaliyo chini ya jangwa la Sahara na eneo la upembe wa Afrika. Hii ni pamoja na nchi za Somalia, Kenya, Jibuti na eneo la Afrika ya kati. Pia nchi ya Uganda imekuwa ikikabiliwa na visa na mapigano kutoka kwa chama cha Lords Resistance Army. Na kulingana na naibu wa mwenyekiti wa muungano wa Afrika au Bwana Erastus Kamenchu, Bara la Afrika limekuwa ni changamoto kubwa kutokana na kuongezeka kwa makundi mengi ya kigaidi. Mkutano unazungumzia mambo ya Afrika. Imekuwa na changamoto sana, hasa miaka hii ya karibu karibu, tangu tumeona makundi mbalimbali ambayo yameanzisha sera zao za kuleta terrorism katika Afrika. Ukiangalia vile yanashikana, yanakuwa na nia ya na, na, na, na, na kuleta utangamano katika nchi na shida mbalimbali mbali, ili nchi ikisarambatika sasa, ndiyo wanakuwa na tuseme fili ya kufanya mambo yao ambayo ya kuleta machafuko katika nchi. Viongozi hao wa nchi za Afrika wanajadili jinsi makundi yenye siasa kali yameanza kujitokeza na kutisha amani na usalama katika nchi za Afrika. Baadhi ya makundi hayo yanawashawishi vijana kujiunga na makundi hayo. Baadhi ya makundi hayo yanashirikiana na magaidi wa kimataifa kama vile mtandao wa Alqaida. Ni kweli kwamba makundi kama haya yanakuwa na tuseme international connections, lakini Afrika haiwezi kuvunja mikono na kuangalia katika eh, international community ije kutatua janga hili. Afrika yenyewe lazima inachangia katika kuleta suluhisho na kuchangia kwake kunatokana katika Afrika yenyewe. Kuna makundi ambayo yanaoperate inside Africa, na hayo makundi yanapitia nchi mbalimbali za Afrika. Kwa hivyo lazima Afrika tuwe na umoja kuwa na, na mipango ya kuzuia makundi ya sija ya kalete yaani kuenea sana katika Afrika. Na vile vile vile umezungumzia, uh, ni kweli international crisis lazima iwe na international solution. Pia kwaifo, kwa hivyo Afrika yenyewe ikiwa na mchango wake, basi tutaleta international community kulingana na viongozi wa Kiafrika. Mkutano huu wa Nairobi unafanyika wakati bara la Afrika linakabiliwa na itikadi kali za kidini ambapo vijana wanashawishika kirahisi kujiunga na makundi hayo. Mwaiki kwenye Sauti ya Amerika, Nairobi. naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Tuendelee na habari zaidi za dunia. Idara ya upelelezi wa jinai ya Marekani, FBI, inaeleza kwamba inafahamu juu ya shutuma kwamba akaunti za watu maarufu kadhaa ziliibiwa na kwamba picha za utupu za watu maarufu kadhaa ziliibiwa na kuwekwa kwenye mitandao ya kijamii. Idara hiyo haijaeleza chochote juu ya kile anachofanya kuchunguza tukio hilo ambao limetokea kuwekwa picha za utupu za mshindi wa Oscar Jennifer Lawrence. Ripoti zinasema kwamba mwizi mmoja wa mtandao aliingia kwenye akaunti ya picha za nyota wa Hollywood na kuiba picha hizo na kuziweka kwenye mtandao wa picha uitwao 4chan. Mtandao huo unaruhusu mtu yeyote kuweka picha bila ya kutaka kujua uhalali wa mtu huyo. Viongozi wanaunga mkono wa demokrasia wa Hong Kong wanaosimamia mgomo wanakubali kwamba wanaweza wasiwe na mafanikio ili kushinikiza China kuweka sheria za mabadiliko ya uchaguzi. Kutambuliwa huko kwa makundi mawili ya waandalizi wa juu kumeelezwa baada ya China kutangaza Jumapili kwamba itawadhibiti wagombea kwa uchaguzi wa eneo hilo mwaka 2017. Mwanzilishi msaidizi wa vuguvugu vugu hilo Chan Kiman alisema leo Jumanne kwamba Beijing inaweza isibadili uamuzi wa wake. Alisema lengo la kuitisha uchaguzi wa nchi nzima huenda likashindikana. Tukirejea katika ripoti za waandishi wetu, mzozo wa kisiasa nchini Tanzania bado unafukuta baada ya viongozi wa Umoja wa Katiba ya Wananchi Ukawa kukutana na rais Jakaya Kikwete na kushindwa kufikia makubaliano ya wao kurejea bungeni. Ajenda zilizozungumziwa kikiwemo Kituo cha Demokrasia ni mchakato wa katiba na jinsi ya kuwa na uchaguzi bora mwaka elfu mbili kumi na tano. Mwenzangu Mary Mgawe amezungumza na Profesa Ibrahim Lipumba, kiongozi wa ukawa na kwanza kamuuliza mambo yalojitokeza kwenye mkutano huo. Kwa jumla tulikuwa tunazungumzia e, e, masuala mazima ya mchakato wa wa katiba ukizingatia muda uliobakia ratiba e, yenyewe hiyo na kwamba pia tuna uchaguzi elfu mbili na kumi na tano e, na kuna swala zima la kuweza kuwa na tume huru ya uchaguzi e, na kuweza kuhakikisha kwamba uchaguzi e, unakuwa huru na wa haki. Kwa hiyo e, katika kipindi hiki ambacho pia tumekuwa na mchakato wa katiba, lakini muda ambao uliobakia e, ni muda mdogo sana kuweza kukamilisha mchakato wote wa katiba. Nafahamu ni wazi kwamba UKAWA hivi sasa haishiriki katika vikao vinavyoendelea kule bungeni, labda pengine ungetuweka bayana mambo yapi chanya ambayo yalijitokeza mara baada ya kikao hiki. Swala ya ya, ya sisi kutoshiriki katika e, bunge maalum la ya katiba e, yako wazi kwa sababu e, sisi msimamo wetu ni kwamba e, rasimu ya ya katiba e, ambayo ilibeba maoni ya wa wananchi ni ile iliyopendekezwa na tume ya mabadiliko ya katiba e, bayo imejikita katika mfumo wa muungano, imejikita katika mfumo wa wa serikali tatu na, na huo ndiyo e, moyo wa, wa moyo wa rasimu ya katiba. Sasa ukishaunyofoa ule moyo wa rasimu ya katiba, kwa kweli hauwezi kuwa unajadili rasimu ya katiba inayotokana na maoni ya wananchi, utakuwa unajaribu eh, kutengeneza rasimu mpya. E, juzijuzi hapa ukawa ilitoa mapendekezo na maoni kutaka kukutana na rais kwa ajili ya kuzungumzia masuala haya ya katiba, eh, na kwamba ikiwezekana lile bunge linaloendelea rais aweze kusitisha. Kurugenzi ya rais Ikulu iliweza kutoa maelezo na ikasema kwamba rais kuhusu hawezi kuingilia kuhusu mchakato huo. Je, mlipokutana katika kikao hiki mlipata nafasi ya kusema lolote kuhusiana na hili swala hili limezungumzwa na swala hili eh, linatazamwa lina kisheria kwa utaratibu gani ambapo unawezekana kisheria eh, rais akawa na mamlaka kama hayo na lakini pia eh, ni kwamba kwa, kwa kisiasa eh, namna gani njia bora ya kuweza kufikia eh, suluhishi ya jambo hili bila kuwa na, na, na, na utata eh, wa kisheria ama vurumai za kisiasa lakini kwa ujumla sisi eh, mtazamo wetu ni kwamba eh, katika hali halisi iliyopo, na hasa ukizingatia kwamba bajeti zetu ziko katika hali ngumu eh, fedha za serikali ni chache na, eh, na hatuna fedha za kutosha, mambo mengi ambayo yanahitaji fedha eh, yanakwama eh. Kwa hiyo kuendelea na kitu ambacho eh, hakina tija na hakiwezi eh, kuzalisha katiba eh, inayohitajika, eh, hata ile katiba inayohitajika haiwezi eh, ikatumika eh, katika eh, kipindi cha uchaguzi wa elfu mbili na kumi na tano. Ni wazi kwamba swala hili linakuwa ni ufujaji wa fedha za umma ni profesa ibrahim lipumba kiongozi wa ukawa akizungumza na sauti amerika kutoka Dar es Salaam naye mwenyekiti wa bunge maalum la katiba bwana samuel sita amekanusha kuwa na nia ya kuwania kiti cha rais kupitia wadhifa huo na kusisitiza kuwa swala hilo litategemea matakwa ya wananchi wa tanzania kumchagua yeye katika uchaguzi mkuu mwakani Abdu Shakur Abud anatusomea ripoti iliyoandaliwa na mwandishi wetu wa Dar es Salaam, Dina Chahali. Akifungua kikao cha 31 cha bunge hilo maalum la katiba linayoendelea na vikao vyake hapa mjini Dodoma, mwenyekiti Sita amesisitiza kuwa hana nia ya kugombea kiti cha rais, lakini endapo wananchi watataka afanye hivyo, yupo tayari. Wananikejeli, wanasema shughuli hii kwa shughuli hii inaonyesha sifai urais, mi sijaomba urais naifanya kazi hii kama mwenyekiti wa bunge la katiba. Basi haya mengine, rafiki yangu Juma Haji Duni, kwa hoja zilizo duni kabisa <laughs> anajaribu kunipima eti. <laughs> Lakini nasema wanaochagua ni wananchi. Inawezekana mwakani wananchi wa Tanzania wakatamani mtu mzima aliyetulia asiyewaogopa wapuuzi. Hoja hiyo ilichukua nafasi ya juu wakati wa kikao cha ufunguzi, huku wajumbe wakiendelea na mjadala wa katiba hii leo. Na katika mawasiliano ya kamati mbalimbali za bunge maalum, kamati nambari kumi na mbili, kupitia mwakilishi wa maoni ya wengi, Bibi Thaiba Kisasi, imependekeza kuongezwa neno rangi baada ya neno jinsia kwenye ibara ndogo ya tatu ibara ndogo ya kwanza inapendekezwa isomeke kama ifuatavyo: kwa kuzingatia tunu ya taifa, lengo kuu la katiba hii ni kulinda, kuimarisha na kudumisha haki, udugu, amani, umoja na utongamano wa wananchi wa Jamhuri ya Muungano, kwa kuzingatia ustawi wa wananchi, usawa wa kijinsia pamoja na kujenga taifa huru lenye demokrasia, utawala bora, maendeleo endelevu na kujitegemea. Mheshimiwa Mwenyekiti, sababu za mapendekezo haya ni kuzitambua kwa usahihi tunu za taifa katika malengo yaliyomo ndani ya katiba. Vilevile, masuala ya kijinsia ni dhana ya kijamii katika kuleta haki, hivyo ni muhimu pia kuzingatiwa katika katiba hii. Ibara ndogo ya tatu, eh, Roman 1 inapendekeza sasa isomeke kuhakikisha kuwa inazuia, inapinga na kuondoa dhulma, vitisho, baguzi, unyanyasaji, rushwa Uonevu na upendeleo miongoni mwa wananchi kwa misingi ya itikadi, asili ya mtu, sehemu anayotoka, na saba kabila, jinsi, rangi, dini, imani yake na ulemavu. Mheshimiwa Mwenyekiti, sababu za mapendekezo haya ni kutokana na ukweli kwamba kuna watu wanaobaguliwa au kunyanyaswa kwa sababu tu ya rangi zao, hivyo ni muhimu katiba hii kukataza vitendo hivi vya ubaguzi. Kuwasilisha kwa taarifa za kamati hizo bungeni kumetokea mara baada ya kamati hizo kukaa kwa muda wa siku 15 kwa kuchambua rasimu ya katiba na baadhi ya sura mpya kuingizwa kwa lengo la kuandika katiba mpya nchi, huku baadhi ya wajumbe wa, wa bunge hilo maalum wakisusia vikao hivyo na kama mlivyosikia kwenye habari za dunia, idadi ya watu waliokufa kutokana na ugonjwa wa ebola huko DRC imepanda na kufikia 31 huku wengine 185 wakihofiwa kuwa na mawasiliano ya karibu na wagonjwa 53 walioorodheshwa hadi sasa kwenye eneo la Jera katika jimbo la Equator, kaskazini magharibi mwa nchi hiyo. Mwandishi wetu Salemu na Milongo anatupasha zaidi. Akiwa ziarani mjini Mbandaka, mji mkuu wa jimbo la Equateur, waziri wa afya Felix Kabange amesema kwamba idadi ya waliokufa kutokana na ugonjwa wa ebola imefikia 31 miongoni mwa wagonjwa 53 walioorodheshwa toka kuanza kwa ugonjwa huo kwenye eneo la Jera, mtaani Boende, jimboni Equateur. Waziri Kabange amesema kwamba inaaminika kuwa watu wengine 185 waliwasiliana na wagonjwa hao kwenye maeneo hayo na watu hao wote wamechunguzwa kwa karibu hadi kipindi cha wiki tatu ili kujua ikiwa waliambukizwa na ugonjwa huo au hapana. Serikali imetangaza kuzidisha uchunguzi na tahadhari kwenye maeneo hayo ya Equateur ili kuepuka ugonjwa huo kusambaa. Kwa hiyo hatua muhimu iliyochukuliwa ni kuwatenga wakazi wote wa Jera na vitongoji vyake. Daktari Kebela Ilunga, kiongozi wa idara ya magonjwa ya kuambukiza kwenye Wizara ya Afya, ameelezea namna ya kuzuia uambukizaji zaidi wa ugonjwa wa Ebola. Cha kwanza ni kuzuia mawasiliano ya watu kukutana, kuamkiana kwa kupeana mikono ama kukumbatiana. Pili, ufuatiliaji wa watu wote waliosalimiana kwa kupeana mikono na wagonjwa mnamo kipindi cha siku 21, ikiwa wanapatwa na homa ni lazima pia kuwatenga na jamii. La tatu ni kuendesha kampeni kwa watu ili kutekeleza kanuni za msingi za usafi. <tumare so sablo> Katika juhudi za kupambana na ugonjwa huo wa Ebola, serikali imetegemea pia mchango wa vyombo vya habari nchini hapa. Waandishi habari wamehamasishwa kabla ya wao pia kuhamasisha wasikilizaji kuhusu athari na namna ya maambukizo ya ugonjwa huo. George Heradi ni mwandishi habari kwenye redio ya kibinafsi ya RTGA. Sasa sisi kwa njia ya waandishi habari tunazingatia tu mambo ambayo serikali alisema ni ya kupasha habari ya muhimu, na vilevile kwenza na, naambia raia kwa kuwa na mazoezo mapya ya usafi, kuepukana kukaa katika kandokando ya maiti, kutokula zaidi nyama. Na unajua kama Kinshasa inatumia sana nyama za pori ambazo zinatoka katika jimbo la Equatoria. Siku hizi ni vizuri kutokula kwanza nyama hiyo na kuendelea na mazoezi ya mapya usafi. Shirika la afya Ulimwenguni pamoja na shirika la madaktari wasiokuwa na mipaka MSF, yamewapeleka pia madaktari wake kwenye maeneo hayo kwa ajili ya kupambana na ugonjwa huo. Serikali imesema imehitaji dola milioni 4 na laki 5 kwa ajili ya kutokomeza ugonjwa wa Ebola. Nikiripoti kutoka Kinshasa, mimi ni Salehe Mwanamilongo. Na katika makala Dunia Wanawake tunazungumzia mafanikio makubwa yaliyopatikana huko Zimbabwe katika huduma kwa watoto wachanga na kupunguza viwango vya vifo wakati wa kujifungua. Mwandishi wetu Sebastian Mhofu anaripoti kutoka Harare, Hadija Riami anayesoma ripoti yake. Kwa mujibu wa utafiti uliotolewa hivi karibuni, viwango vya vifo vya watoto wachanga na kinamama vimeshuka kwa asilimia 20 na 36 kwa ujumla tangu mwaka 2009. Idadi ya wanawake waja wazito ambao wanapatiwa huduma kabla ya kujifungua imeongezeka kutoka asilimia 57 mpaka 70, wakati wakati kina mama wanaopata huduma baada ya kujifungua imepanda kwa kiasi kikubwa kutoka asilimia 27 mpaka 87. Utafiti ambao ulifadhiliwa na Umoja wa Ulaya na kufanywa na UNICEF na serikali ya Zimbabwe unasema maendeleo mengi yaliyopatikana yanatokana na ufadhili wa kimataifa ambao ulitolewa mahususi kuboresha huduma za afya kwa kina mama, watoto wa changa na watoto wadogo. Licha ya matokeo haya ya kutia moyo, mwakilishi wa UNICEF nchini Zimbabwe, Reza Hoseini, anasema bado ni mapema mno kusema kwamba mambo ni mazuri katika kuwapatia huduma ya mapema watoto katika nchi hiyo ya kusini mwa Afrika. ekepi ni vyema tutilie maanani kwamba ndiyo tumeshinda mapambano hapa na pale, tumebadili mienendo ambayo ilikuwa inakwenda vingine, suala la vifo vya kina mama wakati wa kujifungua, lakini kwa kweli bado hatujashinda vita hivi. Mafanikio haya hayawezi kuendelea na kuwa na mafanikio zaidi kama tutapoteza mwelekeo wetu kwa mikakati ambayo tumechukua, na hasa kwa vile tunafahamu kuwa kuna mafanikio mazuri miwili kati ya mikakati hiyo ni kuwekeza katika rasilimali ya binadamu kuiwekeza katika sekta ya afya na kuhakikisha kwamba nchi inadhibiti ugavi wa madawa ya kutosha. Kushindwa kukabiliana na masuala haya makuu kutaifanya sekta ya afya ya Zimbabwe katika muda wa mwongo miwili ijayo. Iliyopita ni baada ya taasisi kama vile USAID, umoja wa Ulaya, kutoa fedha ndipo hali imebadilika. Itai Rusike mkuu wa Community Working Group on Health, taasisi inayopigania Wazimbabwe wote kufurahia huduma bora za afya, wameelezea imani yao kuhusu ripoti ya UNICEF. Generally, I think this is a good report. It gives us hope, uh, in the sense that the indicators are kind of improving. Kwa ujumla ni ripoti nzuri, inatupa matumaini kwamba viashiria vinaonyesha mabadiliko mazuri, lakini ripoti hii inahusishwa na kile ambacho kinatokea ndani ya nchi, amesema. Bado kuna haja kubwa kwa huduma bora za maji na usafi wa vyoo katika sehemu nyingi za Zimbabwe. Zaidi ya asilimia thelathini ya wazimbabwe bado hawana fursa ya maji salama ya kunywa, utafiti umebainisha. Rusike anasema idadi ya kweli huenda ikawa kubwa zaidi kwa vile mabomba mengi ya maji mjini hayana maji. Dr. Gerald Ngwinji, afisa mwandamizi katika wizara ya afya ya Zimbabwe, anasema ripoti mpya ya afya inayoipa nchi mwelekeo fulani. We now need to issue, to work on issues of quality and equity Hivi sasa ni vizuri tufanye kazi masuala ya ubora na wingi. Matokeo ya utafiti huu ndio yatakuwa nguzo kwa mkakati wetu ujao wa afya, na hatua ijayo itakuwa kufanya uchambuzi wa kina wa wizara husika kuhusu huduma ya afya kwa mtoto. Huu utasaidia kuangalia kile tunacholenga kusaidia kuboresha zaidi viashiria vyetu vya afya. Ngwinji amesema viwango vya vifo vya kina mama ni vifo 614 katika kila mimba laki moja na vifo vya watoto wachanga viko katika asilimia 75 kwa kila watoto laki moja. Idadi hii ni kubwa mno, anasema uwekezaji zaidi unaweza kupunguza hasara hizi. kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza kutoka Washington DC. ufuatao sasa ni muktasari wa habari. Maafisa wanasema wanafanya tathmini kutambua kama shambulio la ndege aina ya, ya drone za Marekani huko Somalia ilimua Ahmed Abdi Gudani, kiongozi wa kundi la wanamgambo wa Al Shabab. Ndugu waliokasirishwa wa askari waliotekwa na Iraq na wanamgambo wa ISIS mwezi Juni wamevamia bunge la nchi hiyo. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Ban Ki-moon ameomba kuwe na mazungumzo ya kisiasa kati ya Rusia na Ukraine kama suluhisho kwa mzozo huko Ukraine. Bunge la Pakistan lilikuwa na kikao cha dharura ili kujaribu kupata uungaji mkono wa kisiasa kwa waziri mkuu Nawaz Sharif ambaye anataka kujiuzulu licha ya wiki kadhaa za upinzani akihutubia ufunguzi wa kikao hicho waziri wa mbendani chard nisar alkani aliwaambia waandamanaji kuwa ni mapinduzi dhidi ya pakistani mwisho wa habari zetu kutoka hapa idhaa ya kiswahili ya sauti amerika ungana nasi tena hapo kesho kama kawaida saa 12 na nusu jioni kwa saa za afrika mashariki saa 1 na nusu huko afrika ya mashariki kule kwingine afrika ya kati kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo ya leo, mwelekezi Duen Collins, msimamizi wa matangazo Abdu Shakur Abud, studio ni hapa. Mimi ni Aste Githoyuatt, nimeshirikiana naye Sandey Shomari. Hapa tuwatakia jioni njema kutoka studio zetu hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC.