From Washington, the voice of America, the VOA. Kumekucha Afrika. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibu katika matangazo yetu ya alfajiri yanaanza saa 11 alfajiri kwa saa za Afrika ya Kati na saa 12 asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki. Mimi ni Khadija Riami. Na mimi hapa ni Mkamiti Kibayasi nikikaribisha katika matangazo ya leo Jumanne asubuhi Septemba 2 mwaka 2014. Katika matangazo yetu ya leo asubuhi tutakuletea habari kuhusu makabila mawili yaliyokuwa kizozana huko Kivu Kaskazini nchini DRC yamaliza tofauti zao. Je, wana ujumbe gani kwa makundi mengine yaliyo katika mizozo? Tunataka amani ya mzuri ya kukaza, si peke tutaijiletea juu, haitaletewa na mgeni wa kutoka fazi nyingine. Hapana, ni sisi peke tutaileta na katika habari nyingine, suala la uraia pacha nchini Tanzania lazua mjadala kwa watanzania wanaoishi nje ya nchi. Je, watanzania hao wanasemaje? Nchi nyingine ambazo zimekuwa macho mapema zaidi yetu zikaruhusu uraia pacha kwa, kwa mfano Misri au nchi za baadhi ya nchi za Afrika magharibi kama Ghana hivi zinatuacha nyuma? Hayo ndio tuliokuandalia asubuhi ya leo. Mpenzi msikilizaji, tunapenda kukukumbusha kwa matangazo haya pia husikika kupitia mtandao wetu www voa swahili com. Lakini kwanza ni habari muhimu za dunia zikisomwa na mkamiti Kibayasi. Katika habari za dunia asubuhi ya leo, nchi za kusini mwa Afrika zinasema zitapeleka mwakilishi mmoja na timu moja ufuati ya ufuatiliaji kwenda Lesoto kufuatia jaribio la mapinduzi la mwishoni mwa wiki. Maafisa kutoka jumuiya ya maendeleo ya nchi za kusini mwa Afrika SADC walitoa matamshi hayo wakati wa mkutano wa dharura mjini Pretoria hapo jana na waziri mkuu wa Lesoto Thomas Thabane pamoja na maafisa kadhaa wengine. Wakati wa mazungumzo yaliyoongozwa na Rais wa Afrika Kusini Jacob Zuma, washiriki walikubaliana juu ya muda wa kumaliza kusimamishwa kwa muda kwa bunge dai kuu la vyama vya upinzani. Waziri Mkuu Thabane alikimbilia Lesoto siku ya Jumamosi kabla ya jeshi kuzunguka makazi yake na ya ofisa polisi mmoja wa cheo cha juu na kuvinyang'anya silaha vituo viwili vya polisi katika mji mkuu Maseru. Bwana Thabane alilishutumu jeshi na naibu waziri mkuu kwa kupanga njama za kumwondoa madarakani. Mapigano makali yameripotiwa huko kaskazini mashariki mwa Nigeria katika mji wa Bama huku wanajeshi wanajaribu kuzima shambulizi la kundi la wanamgambo wa Kiislamu la Boko Haram. Mashahidi wanasema mamia ya wanamgambo wakisafiri kwenye malori na magari yenye silaha walisonga mbele kuelekea kwenye mji mapema jana, lakini walisitishwa na wanajeshi wa Nigeria kutoka kwenye kambi zao. Ofisa mmoja wa usalama katika eneo Mohamed Gava Aliliambia sauti ya Amerika VOA kwamba wanajeshi walirudisha nyuma shambulizi la awali, lakini wanamgambo walijipanga tena na kushambulia tena. Haikuwa wazi hadi majira ya mchana kama kundi la Boko Haram lilichukua udhibiti wa mji uliopo kiasi cha kilomita sabini kutoka mji mkuu wa Jimbo la Bono wa Maiduguri. Vyanzo vya jeshi ambavyo vilizungumza na waandishi wa habari mjini Maiduguri vinasema wanamgambo thelathini wamejeruhiwa katika mapigano na wengine sabini waliwawa. Hakuna taarifa za haraka juu ya vifo vya wanajeshi. Hili ni shambulizi la tatu kubwa la Boko Haram huko Bama, ikifuatiwa na mashambulizi ya mwezi Mei mwaka elfu mbili kumi na tatu na Februari mwaka huu. Katika wiki za karibuni, kundi hilo la wanamgambo lilidhibiti sehemu za jimbo la Bono, ikiwemo mji wa Goza kwa kile kiongozi wa kundi hilo Abubakar Shakau alichokiita milki ya Khalifa. Maafisa wa afya nchini Sweden wanasema mwanamume mmoja aliyeshukiwa kuwa na ugonjwa wa Ebola haonyeshi dalili zozote za ugonjwa huo zinazosababisha kifo. Ripoti za vyombo vya habari siku ya Jumapili vilisema mtu huyo hivi karibuni alisafiri kuelekea eneo moja lenye hatari la ugonjwa wa Ebola na alipelekwa kwenye hospitali moja huko Stockholm baada ya kupata homa. Lakini maafisa katika mji walisema jana kwamba madaktari wamefuta uwezekano wa virusi hivyo. Ugonjwa wa Ebola umeua zaidi ya watu elfu moja na mia tano katika mataifa ya Afrika Magharibi mwaka huu hasa nchini Guine, Sierra Leone na Liberia. Katika tahariri kwenye gazeti la Washington Post la jana, Rais wa Benki ya Dunia Jim Yong Kim na profesa wa Chuo Kikuu cha Harvard Paul Farmer wanasema majibu ya ulimwengu katika kutokomeza Ebola hayatoshi kabisa. Wanalalamikia kile wanachosema ukosefu wa huduma za msingi za afya huko Afrika Magharibi na mtazamo usio wa uwiano wa mataifa tajiri. Kim Nafama waliandika kwamba kama ugonjwa huo ungetokea katika mji mmoja wa magharibi kama vile New York au Washington, ugonjwa huo ungeweza kudhibitiwa na kutokomezwa. Waziri wa mambo ya nje wa Iran, Mohamed Javad Zarif, anasema ana matumaini kwamba mzozo juu ya programu ya nyuklia ya Tehran unaweza kutatuliwa ifikapo tarehe ya mwisho iliyowekwa ya Novemba 24. Aida Isa anaisoma ripoti kamili. Bwana Zarif alifanya majadiliano aliyoelezea kuwa mazuri na mkuu wa sera za kigeni wa Umoja wa Ulaya B Catherine Ashton mjini Brussels. Vilevile alifanya vile, majadiliano na waziri wa mambo ya nje wa Ubelgiji, Didier Reynders. Iran na nchi zenye nguvu duniani zinataka kufikia makubaliano ambayo Iran itasitisha shughuli zake za kinuklia kwa mabadilishano ya kuelegwa kwa vikwazo vya kiuchumi ilivyowekewa ambavyo vimedumaza uchumi wa nchi Nchi za Magharibi zimeshutumu Iran kwa kutaka kutengeneza silaha za nuklia, dai ambalo Tehran inakanusha mara kwa mara. Duru ijayo ya majadiliano baina ya nchi sita zenye nguvu na Iran yamepangwa kufanyika pembeni ya mkutano baraza kuu la Umoja wa Mataifa baadaye mwezi huu. Rais wa Iran Hassan Ruhani aliwaambia waandishi wa habari mjini Tehran kwamba vikwazo vipya vilivyowekwa na Marekani dhidi ya raia na mashirika haviendani na azma ya majadiliano na nchi za P5+1. Wizara ya fedha Marekani ilitangaza vikwazo hivyo vipya hapo Ijumaa. Bwana Zarif alielezea vikwazo hivyo vipya kama pingamizi kwa maendeleo katika majadiliano ya nyuklia, lakini anasema Iran bado ina nia ya dhati katika kupiga hatua kwenye majadiliano hayo. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, hapa Washington DC. Kiongozi wa wanaotaka kujitenga huko Ukraine Andrei Purgin anasema yuko tayari kujadili sitisho la mapigano na mabadilishano ya wafungwa kwenye mazungumzo ya amani huko Minski. Mzunguko wa kwanza ulimalizika jana kukiwa hakuna mafanikio makubwa, lakini Purgin, kiongozi wa eneo lililojitangazia uhuru wake huko Donetski, na wanaotaka kujitenga wanaoiunga mkono Rusia wanasema wapo tayari kubakia kuwa sehemu ya Ukraine kama wanapatiwa mamlaka zaidi. Hakuna majibu rasmi juu ya hilo kutoka Kiev. Mapema jana, rais wa Ukraine Petro Poroshenko aliishutumu Rusia kwa uvamizi wa wazi katika nchi yake. NATO inakadiria angalau wanajeshi wa Rusia elfu moja wapo Ukraine. Rusia imerudia kukana shutuma hizo kwamba haina wanajeshi wowote huko. Msemaji wa Ukraini anasema jeshi limeamuru majeshi ya Ukraini kuondoka kutoka uwanja wa ndege karibu na mji wa Luhanski unaoshikiliwa na waasi baada ya mapigano yasiyokuwa na mafanikio dhidi ya kikosi kimoja cha vifaru cha Russia. Anasema wanajeshi saba wa Ukraini wameuawa na ishirini na watano waliojeruhiwa tangu Jumapili. Viongozi wa Ulaya wanaishutumu Russia kwa vita dhidi ya Ukraini. Waziri mkuu aliyekumbwa na matatizo nchini Pakistan, Nawaz Sharif, kwa mara nyingine anakataa kujiuzulu licha ya shinikizo la maandamano makubwa ya siku kadhaa dhidi ya serikali katika mji mkuu Islamabad. Wabunge wa Pakistan walitarajiwa kukutana kwenye kikao cha pamoja cha bunge hii leo katika kile kinachoonekana kuwa jaribio la kuonyesha uungaji mkono wa kisiasa kwa bwana Sharif. Maelfu ya waandamanaji wamekusanyika kwenye eneo la katikati la mji mkuu wa Pakistan kwa zaidi ya wiki mbili wakimtaka waziri mkuu ajiuzulu kufuatia shutuma za wizi wa kura kwenye uchaguzi. Waziri mkuu wa Iraq Nuri al Maliki anaapa kuwa nchi itakuwa sehemu ya vifo kwa kundi la Islamic State, wakati akisherekea kukombolewa kwa mji mmoja kutoka kwa wanamgambo hao. Bwana al Maliki alitembelea mji uliokombolewa hivi karibuni wa Amelri hapo jana, akiahidi kuwazawadia wanajeshi wa Iraq ambao waliukomboa mji huo kutoka kwa watu aliowaita wahuni na wauaji. Huduma za chakula, maji na madawa zimekuwa zikipelekwa kuingia mji wa Ameli tangu majeshi ya Iraq yalipoingia kwenye mji huo siku ya Jumapili na kumaliza mapigano uvamizi uliodumu kwa muda wa miezi miwili uliofanywa na kundi la Islamic State. Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA hapa Washington DC. Tukiendelea na ripoti ni kwamba Umoja wa Mataifa umeitaka jumuiya ya kimataifa kusaidia kuwalinda walio wachache nchini Iraq dhidi ya mateso kutoka kwa kundi la wanamgambo la Islamic State. Maafisa wa Umoja wa Mataifa wanasema kuenea kwa ukatili unaofanywa na kundi hilo dhidi ya wale walio wachache ni uhalifu dhidi ya binadamu. Mwandishi wetu Lisa Schlein anaripoti kutoka Jineva na Khadija Riami anaisoma ripoti kamili. Theluthi moja ya nchi wanachama 44 wa Umoja wa Mataifa ni budi waombe kikao hicho kifanyike kwa suala hili. Theluthi mbili ya wanachama wamepiga kura kutaka mjadala wa dharura ufanyike kuhusu hali ya Iraq, ikiashiria kina cha chuki na wasiwasi ambao unaletwa na manyanyaso yanayotendwa na Waislamu wenye msimamo mkali ambao hujulikana kama ISIL. Umoja Mataifa unasema takriban watu laki nane na nusu wamekimbia mashambulizi ya ISIL nchini Iraq na kwenda katika mkoa wa Kurdistan, kaskazini mwa nchi. Kuonyesha hatari ya vitendo hivyo, taasisi hiyo ya dunia inaelezea kuwa wakristo elfu thamanini Wayazidi na makabila na dini nyingine za walio wachache wanaohofia maisha yao wamekimbilia huko. Naibu kamishna wa haki za binadamu katika Umoja Mataifa Flavia Pansieri anaelezea kwa kina ukiukaji mkubwa unaofanywa na wanamgambo, ikiwemo mauaji, kulazimishwa kubadili imani zao, kutekwa, utumwa, manyanyaso ya ngono na kimwili na mateso mengine. Anawashtumu Waislamu hao kwa ukatili kufanya vitendo hivyo ambavyo wengi wanaviona ni usafishaji wa kikabila au dini katika maeneo wanayoyadhibiti. Pansieri anasema athari za mzozo kwa watoto nchini Iraq ni za kutisha. Anasema wengi wamekuwa ni waathirika wa manyanyaso ya kimwili na ngono na kulazimishwa na wanamgambo kujiunga katika mapambano. Anasema watoto hawa watakuwa na majeraha kwa maisha yao yote. Families have reported forced recruitment by ISIL of boys as young as 15. Familia zimeripotia uendikishaji wa nguvu unaofanywa na, na ISIL kwa wa vijana wa kiume wenye umri wa miaka kumi na tano tu. Baadhi ya wa wavulana hawa wengine wanafanikiwa kukimbia na kuzielezea familia zao kwamba wamewekwa katika mstari ya mbele wakati wa operesheni za kijeshi kuwa ngao ya wapiganaji wa ISIL. Wengine wamesema wamelazimishwa kutoa damu kwa ajili ya kutibiwa wapiganaji walioumia. Wanajeshi watoto wamekuwa wakiwekewa katika vituo wa haramu vya ukaguzi vilivyowekwa na ISIL na pia na makundi mengine yenye silaha yanayofanya operesheni zao Baghdad na, na maeneo mengine. Afisa wa Umoja wa Mataifa Chaloka Beyani, mwenyekiti wa kamati maalum ya uratibu, anasema Islamic State pia inashambulia miundombinu ya kitamaduni na kidini. Anasema kundi hili linajaribu kufuta historia ya kitamaduni na kidini ya maelfu ya miaka kwa kuyavunja au kuyapiga mabomu misikiti, madhabahu na sehemu nyingine za ibada. Beani pia ameelezea wasiwasi wake kuhusu ripoti za ukiukaji wa haki za binadamu unaotendwa na majeshi ya usalama ya Iraq ambayo anasema jambo ambalo linalopelekea kuwa na uhalifu wa vita. Beani anasema habari zilizopatikana pia zinashutumu kwamba majeshi ya usalama ya Iraq the... yamekuwa yakihusika katika ukiukaji kadhaa mkubwa wa haki ya mtu kuishi katika dhana ya matukio yaliyotokea karibuni, ikiwemo kuyashambulia maeneo ya kiraia na kusababisha vifo kadhaa na majeruhi na kuwaua watu waliotiwa ndani. Anasema wote wanaofanya vitendo hivi ni vyema waheshimu sheria za kimataifa na lazima wawajibike kwa uhalifu uliotendwa. Maafisa wa Umoja Mataifa wanasema mtu yeyote anayohusika na ukatili dhidi ya binadamu au uhalifu wa vita ni lazima awajibishwe. Azimio la Baraza la Haki linamtaka kamishna wa haki za binadamu katika Umoja Mataifa haraka kupeleka tume maalum ya kuchunguza tuhuma za ukiukaji na manyanyaso ambayo ni ukiukaji wa sheria ya kimataifa ya haki za binadamu, vitendo ambavyo vinatendwa na Islamic State na makundi mengine ya kigaidi. Tunaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Tunaendelea na habari muhimu za dunia. Waziri wa ulinzi wa Ireland anasema nchi yake inahitaji uhakika wa usalama kutoka Umoja wa Mataifa kabla ya kupeleka walinda amani zaidi kwenye mpaka kati ya Israel na Siria mwezi ujao. Simon Coveney aliwaambia alimwambia mwandishi wa habari wa kituo cha tre cha Ireland hapo jana kwamba Umoja wa Mataifa lazima utoe ufafanuzi juu ya viwango vinavyokubalika vya hatari kwa operesheni za walinda amani kabla Ireland haijapeleka tena wanajeshi wake katika eneo la Golan Heights, mahali ambako makundi ya Kiislam yanaendelea kuwashikilia walinda amani 44 raia wa Fiji waliowateka wiki iliyopita. Wanajeshi wa Ireland wanatarajiwa kubadilishana nafasi mwezi Oktoba. Majeshi ya Siria na wapiganaji waasi walipambana katika kivuko cha mpakani huko Kunetra hapo jana na kudumaza hali ya usalama kwa zaidi ya walinda amani elfu moja na mia mbili ambao wanaliangalia eneo linalosimamiwa na wanajeshi huko Golan Heights. Mapambano yalikuwa katika eneo hilo hilo ambako kundi la Al Nusra Front lenye uhusiano na Al Qaida liliwateka nyara walinda amani siku ya Alhamis. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Ban Kimon alitoa ombi jingine la kutaka kuachiwa kwa wanajeshi wa Fiji hapo jana. Bwana Bana alisema makamanda wa jeshi la Umoja wa Mataifa na mashirika wanafanya mashauriano na makundi yenye silaha kwa ajili ya uhuru wa walinda amani. Mazungumzo juu ya kuunda serikali ya kushirikiana madaraka nchini Afghanistan yamevunjika. Mgombea wa urais nchini Afghanistan Abdallah Abdallah alitishia jana kujitoa kwenye mashauriano kufuatia mzozo juu ya jukumu la mtendaji mkuu mpya ambayo ni sehemu ya serikali ya umoja wa kitaifa wakati rais Hamid Karzai anapoondoka madarakani huku ukaguzi wa kura milioni nane katika duru ya marudio ya uchaguzi wa urais bado ukikubikwa na utata. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani John Kerry alisimamia makubaliano kati ya Abdallah na mpinzani wake Ashraf Ghan wa kuunda serikali ya umoja huku aliyeshindwa akipewa nafasi ya kuwa mkuu wa kuhudumia chini ya rais makabila mawili yaliyokuwa yakipigana ya huko walikale kivu kaskazini nchini jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo yakubaliana kujenga amani kati yao na kuomba makabila mengine yatatue mizozo kuliko kuuana mwandishi wetu auster malivika na ripoti zaidi kutoka goma makabila hayo mawili kutoka walikale wanyanga pamoja na wahunde wamekubaliana kwamba hawatapigana tena kama vile walivyokuwa wakipigana mimi jina langu ni Marie Claire. Toka pinga Walikali, tunafikiri kusudi mizozo ishe. Eh, inafaa tunaheshimu manorme mojamoja moja ambazo zilitiwa tangu kuumbwa kwa ulimwengu njio vile mi nasema kusudi hizi kabila mbili zijenge umoja. Kabila mbili hizi mnyanga na muhunde wasameheani, wapendani, na ili waweze kujenga muji wa teritwari Walikali na Masisi, na hiyo itakuwa njia bora ya, ya kuishi pamoja. Nafurahi sana kusungumza katika mikrofoni hii. Hayo yamefanyika chini ya ushawishi wa shirika moja la Shift for Common Ground ikiwa ni shirika lenye kutatua mizozo katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Naitwa uh, kwa jina la Nelson Bagula. Shift for Common Ground inatumika mhiyo domeni ya, ya kuunganisha watu waliowama wa makabila zilizopigana na tume fanya hiyo mambo South Kivu jimboni ya Equateur na Kasai na hapa North Kivu tunaendelea kuunganisha makabila. Baadhi ya wananchi wasemaje kuhusu swala hilo? Huyu mkaji wa eneo la Walikale. Jina langu Sabina Msoka Bahunde, nilifika hapa Goma, tuko mkikao ya kutafuta amani ya pinga Si tunatafuta njia ya amani, turudie Mungu mmoja sasa vile tulikuwaka mbele. Juu si tuko patoti ya tumbo moja, munyanga na muhunde ni tuta ya tumbo moja. Tunaoana, ba mama wanatoka ngambo na ngambo. Sasa kama wale wa watu ya yapori ba ba ba fidelere ba ba ba mai mai ba nyatura walifika kwenda kutuchonganisha, lakini si haikukua sohe yetu hapana, bali tuchonganisha basi tukaanza kupigana. Wale maadui wawili wakapigana, sisi tukakimbia tukakuwa mafikiti. Sasa leo tunajirudia, tunasema koma, tunaacha mgini yetu vide, inakuwa pori. Kumbe tuikale pamoya, tusungumuze, tupate solusio kusudi turudie kwetu. Tunataka amani ya mzuri ya kukaza, si peke tutaijiletea. Juu haitaletewa na mgeni wa kutoka fazi ingine, hapana, ni sisi peke tutaileta. Fahamike kwamba makabila mengi yamekuwa yakizozana hapa katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, yakisema kwamba yamekuwa yakitumwa baba ba ya ya pori ba ba ba afidelere maimai Banyatura walifika kwenda kutuchonganisha, lakini si haikukuwa sohe yetu, hapana. Oser Malivika, Sauti ya Amerika, Goma. Na matumaini ya kupata uraia wa nchi mbili nchini Tanzania yameingia dosari baada ya maafisa wa uhamiaji nchini humo kwa si wa bunge kuto kukubaliana na mapendekezo ya wana diaspora kuhusu uraia pacha kwa sababu za kiusalama. Mwenzangu Mary Mgawe ana ripoti zaidi. Inanitia wasiwasi kwamba watu waliomo ndani ya nchi wanajiona ni wazalendo zaidi ya sisi tulioko nje ya nchi, hata kama waliomo ndani mle ni, ni mafisadi, wezi, wanyang'anyi. Sidhani kwamba wao wana moyo mkubwa zaidi wa upendo zaidi kwa nchi kuliko wengine walioko. Kwa mfano sisi wengine tulioko nje huku tunahangaika kujaribu ku eneza lugha ya Kiswahili na utamaduni wake ambao ni utamaduni wa Mswahili. Uh, tunakuwaje ni wazalendo hafifu kuliko wao waliomo ndani ambao wanaboronga ingereza wakidhani ndiyo maendeleo na kudharau Kiswahili. Ja, jambo lingine ambalo wana diaspora pia walikuwa wamelipendekeza, e, endapo uraia pacha utapatikana ni kuhusu kupata nafasi ya kupiga kura na kufanya mambo ya maendeleo a, a, kwa uhuru zaidi nchini Tanzania. Unafikiri kwa kukataliwa hii watakuwa wamenyimwa haki ya msingi? Bila shaka na, na kuinyima kui nchi uh, uwezekano wa, wa mch mchango wa hali na mali katika maendeleo ya nchi e, nchi nyingine ambazo zimekuwa macho mapema zaidi yetu zikaruhusu uraia pacha, kwa, kwa mfano Misri au nchi za baadhi ya nchi za Afrika magharibi kama Ghana hivi, zinatuacha nyuma kwa kasi kubwa zaidi, kwa, kwa sababu mchango wa bajeti ya Misri kwa mfano ya wana Misri walioko nje ni mkubwa sana, uh, wakati sisi mchango wetu e, ni ni wa sio wa moja kwa moja, tunachangia kwa kusaidia ndugu zetu wenyewe tu kwa, uh, hiyo nafikiri wanainyima nchi uh, uh, uh, fursa kubwa sana. Tunaona kwamba vyama vingi vya kisiasa vinafungua matawi yake uh, katika nchi mbalimbali. Kwa mfano tu hapa Washington DC kuna tawi la CCM, kuna tawi la Chadema na mengineo. Unafikiri haya matawi wanayofungua huku nje ya nchi, na kama wana diaspora hawatambuliki zaidi uh, kule nchini Tanzania, yana maana gani? Yana maana mi nafikiri sababu mojawapo uh, ya, ya kukataliwa uraia pacha ni, ni hiyo uh, kuogopa tishio la wimbi la vyama vya upinzani ambavyo kwa kweli pamoja na kuwa katiba ya nchi imetambua kwamba nchi sasa inaendeshwa kwa siasa za vyama vingi, inaendeshwa kimabavu kana kwamba bado ni siasa ya, ya chama kimoja. Na ufuatao sasa ni muktasari wa habari. Nchi za kusini mwa Afrika zinasema zitapeleka mwakilishi mmoja na timu moja ufuati ya ufuatiliaji kwenda Lesoto kufuatia jaribio la mapinduzi la mwishoni mwa wiki. Mapigano makali yameripotiwa huko kaskazini mashariki mwa Nigeria, kati ya mji wa Bama, huku wanajeshi wanajaribu kuzima shambulizi la kundi la wanamgambo wa kiislamu la Boko Haram maafisa wa afya nchini Sweden wanasema mwanaume mmoja aliyeshukiwa kuwa na ugonjwa wa Ebola haonyeshi dalili zozote za ugonjwa huo unaosababisha kifo. Ifuatayo ni tahariri ya Sauti ya Amerika inayoelezea sera na msimamo wa serikali ya Amerika. Na msikilizaji unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, hapa Washington DC. Kaa tayari kwa tahariri ya Sauti ya Amerika. <todicode> Chini ya miaka mitatu iliyopita, hapo Oktoba 23 mwaka elfu mbili kumi na moja Walibya walisherekea wali kukombolewa kwa nchi yao kutoka kwa kiongozi wa muda mrefu Muamar Gadafi. Muungano wa makundi mbalimbali ulioundwa mbali na watu kutoka tabaka zote za maisha walijiunga pamoja bila ya kujali tofauti zao za kijimbo, kidini, kikabila au kisiasa katika kukomesha utawala wa kikatili katika taifa lao. Baada ya miezi kadhaa ya mapigano na kupoteza maisha ya watu wengi, mustakbal mpya wenye matumaini ulianza kunawiri katika uso wa wananchi wa Libya. Kwa bahati mbaya, mambo haijawa rahisi. Makundi yanayohasimiana yaliyokuwa yameungana kumshinda adui mmoja wa pamoja yamegeukiana tena na kupigana vikali ili kutekeleza malengo yao ya kibinafsi. Licha haya yote, ilionekana kana kwamba nchi ilikuwa inaendelea mbele kwa kuweza kuandaa uchaguzi mkuu wa Julai 2012 na uchaguzi mwingine wa 2014 kuchagua bunge jipya la wawakilishi lililoanza kazi mwezi Agosti. Lakini tangu mwezi wa Mei, hata hivyo, ghasia za miaka mitatu ziliongezeka na kuzorota huko Bengazi. Mauaji ya watu na mashambulizi dhidi ya wanajeshi wa serikali yaliendelea kufuatia shambulizi lililofanywa na kamanda wa zamani wa jeshi la Libya, Khalifa Heftar, dhidi ya wanamgambo wa Kiislamu na hapo tena kutangaza kwamba ni mapigano makubwa dhidi ya wanamgambo wote wa Kiislamu aliwafananisha na vijidudu vinavyokula vinyama alipohojiwa tarehe 20 Mei. Kati kati ya Julai, wanamgambo wanaohasimiana walianza mapigano ya kuchukua udhibiti wa uwanja wa ndege wa kimataifa wa Tripoli. Baada ya wiki tano za mapigano, mamia watu waliuawa, uharibifu mkubwa wa miundo mbinu yenye kugharimu mamilioni ya dola imeharibiwa na wafuasi wa mashambulizi yaliyopewa jina la operesheni ya alfajiri Waliweza kuchukua udhibiti wa uwanja wa ndege. Washirika wa shambulizi la Alfajiri wakatangaza serikali mpya inayolaaniwa na serikali rasmi ya nchi hiyo na mapigano hapo tena kuendelea. Katika taarifa ya pamoja ya Marekani, Uingereza, Ufaransa, Ujerumani na Utaliana, zote zimelaani kuzorota kwa mapigano ya ghasia ndani na karibu ya Tripoli, Benghazi na nchi nzima ya Libya. Mataifa hayo matano yametoa wito kwa pande zote za Libya, pamoja na serikali na wanamgambo wote, kukubaliana na mpango wa kusitisha mapigano mara moja, kujihusisha katika utaratibu wa dhati wa kidemokrasia na kusitisha vitendo vya harakati zozote zitakazohujumu utaratibu huo. Tunaungana mkono, taarifa inasema, na juhudi za afisi ya Umoja wa Mataifa huko Libya katika jambo hili. Tunatoa wito pia kwa serikali ya mpito ya Libya na bunge la wakilishi kuidhinisha sera zitakazohusisha kila upande kuwanufaisha wakazi wote wa Libya na kuunda serikali inayokidhi mahitaji ya watu wa Libya na kuwepo na usalama, upatanishi na ustawi. Tunalihimiza baraza la kuandika katiba kuendelea mara moja na kazi ya kutayarisha hati hiyo itakayolinda na kuhakikisha haki za Walibya wote. Zaidi ya hayo tunaihimiza jumuiya ya kimataifa kusaidia taasisi zilizochaguliwa na Walibya wenyewe. Hiyo ilikuwa ni tahariri ya Sauti ya Amerika yaliyoelezea sera na msimamo wa serikali ya Amerika na hapa ndio tunafikia mwisho wa matangazo yetu ya leo ya Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA. Kwa niaba ya wenzangu wote waliofanikisha matangazo ya asubuhi ya leo, mwelekezi wa matangazo haya Aida Isa, mimi ni Khadija Riyami na mimi hapa naitwa Mkamiti Kibayasi, tukisema kwaherini na asubuhi njema kutoka Washington DC.