Idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika VOA ikitangaza kutoka Washington DC. Mimi ni Sandey Shomari na mimi ni Mery Mgawe. Tunawakaribisha katika matangazo yetu ya leo Jumatatu sept, sept, Jumatano Septemba tatu mwaka elfu mbili na kumi na nne ambapo tunasikika pia katika masafa mafupi mita ya bendi kumi na tisa na ishirini na mbili na 107.5 FM Nairobi, Kenya. Karibuni. Na katika matangazo yetu ya leo huko nchini Tanzania, wakati kesi za albino zikiendelea kuzorota nchini humo, tatizo ni nini? Watanzania wengi bado hawajajitokeza toa so ushahidi kulingana na yale yanayowapata wenzetu wenye ulemavu wa, wa ngozi. Na katika habari nyingine huko Mombasa, Kenya, katika kesi ya mauaji ya moto wa miaka 14 ya mtoto wa miaka 14 yaliyofanywa na polisi, mahakama yapokea maombi ya kufukua mwili kwa uchunguzi zaidi. Hizo ni baadhi ya habari zilizokuendelea kwa leo. Msikilizaji, jumuika nasi hadi mwisho wa matangazo yetu, lakini kwanza, huyu hapa Mary Mgawe na habari za dunia. Waziri Mkuu wa Lesoto Thomas Tabane amerejea katika mji mkuu Maseru siku nne baada ya kukimbilia Afrika Kusini kufuatia kilichosemekana ni jaribio la mapinduzi la jeshi la kumwondoa madarakani. Maafisa wa polisi na Marekani wamesema waziri mkuu aliwasili katika nchi hiyo leo akiwa analindwa na polisi wa Afrika Kusini. Bwana Tabane alikimbia kutoka Lesotho Jumamosi, kabla ya jeshi kuzunguka nyumba yake na maofisa wakuu wa polisi na kuondoa silaha katika vituo viwili vya polisi kwenye mji mkuu Maseru. Alishutumu jeshi na naibu waziri mkuu kutaka kumpindua kutoka madarakani. Jumuiya ya maendeleo ya kusini mwa Afrika SADC imependekeza mpango wa kutanzua mzozo wa kisiasa wa taifa hilo dogo la kifalme muuguzi wa uingereza aliyeathiriwa na virusi vya ebola ametolewa hospitali baada ya kupata nafuu kutokana na ugonjwa huo hospitali ya royal free london imeeleza hii leo kwamba matibabu ya siku kumi ya william pole yalikuwa ni pamoja na matumizi ya dawa ya majaribio ya zmap alipelekwa katika hospitali hiyo mwezi uliopita baada ya kuambukizwa na virusi vya ebola wakati akifanya kazi sierra leone Mlipuko wa ugonjwa wa ebola Afrika Magharibi umeua zaidi ya watu elfu moja mia tano na kuambukiza takriban watu elfu tatu mwaka huu nchini Guine, Liberia, Sierra Leone, Nigeria na Senegal. Kundi la Madaktari Wasio na Mipaka, MSF, lilieleza jana kwamba dunia inashindwa katika vita dhidi ya Ebola na kuonya kuwa virusi hivyo vinavyoua haviwezi kudhibitiwa mpaka pale mataifa tajiri yatakapopeleka makundi ya wataalamu huko Afrika Magharibi. Naye mkurugenzi mtendaji katika taasisi ya kudhibiti na kuzuia magonjwa hapa Marekani, CDC, anaonya kuwa mlipuko wa ugonjwa wa Ebola huko Afrika Magharibi utakuwa mbaya zaidi katika wiki zijazo. Mwandishi wetu Victor Betti anaripoti kuwa Tom Frieden anasema juhudi kubwa za kimataifa zinahitajika hivi sasa kukabiliana na kile anachosema ni mlipuko wa kwanza wa Ebola kuwahi kukumba dunia. Esther Githouard anasoma ripoti yake. Tom Frieden ambaye amerejea maajuzi kutoka nchi za Afrika Magharibi zilizoathiriwa zaidi za Sierra Leone, Guinea na Liberia, anasema licha ya juhudi kubwa za wafanyakazi wa afya, idadi ya watu wanaoambukizwa Ebola inaendelea kuongezeka kwa kasi. Akizungumza katika makao makuu ya taasisi ya kudhibiti na kuzuia magonjwa wa CDC huko Atlanta, Georgia, Friden alisema idadi ya watu walioambukizwa Ebola imefika elfu tatu na sitini na mbili na na inategemewa kuongezeka haraka katika wiki zijazo. Frieden anasema huu ni mlipuko wa kwanza wa ibola kuwahi kukumba dunia. Anasema unaambukiza kutoka kwa vyanzo viwili: wale wanaowatunza wagonjwa hospitalini au nyumbani, na katika mazishi yanayofuata mila ambapo watu wanagusa majimaji ya mwili kutoka kwa mtu aliyekufa kutokana na ibola. Mkurugenzi huyo wa taasisi ya CDC anasema kinachohitajika ni msaada mkubwa wa rasilimali, wataalam na juhudi za kimataifa kwa sababu tatizo hili si la bara la Afrika pekee, ni la dunia. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Rais wa Marekani Barack Obama amelaani uvamizi wa Rusia nchini Ukraine akizungumza hii leo, na kueleza ni shambulizi la kushtukiza dhidi ya utaifa wa nchi na kuzihakikishia jamhuri tatu za zamani za muungano wa Urusi kwamba NATO itawatetea dhidi ya uvamizi wowote utakaofanywa na Moscow. Bwana Obama alisema kwamba Estonia, Lithuania na Latvia zilipoteza uhuru wao kabla ya kuwa tawala wa Moscow, lakini hivi sasa chini ya NATO hazitaweza tena kupoteza uhuru huo. Kiongozi huyo wa Marekani alikuwa anahutubia kundi la watu elfu mbili katika ukumbi wa tamasha kwenye mji mkuu wa Estonia, Tallinn, baada ya kukutana na viongozi wa mataifa matatu ya Baltic yaliyojiunga na jeshi la ushirika wa Marekani na Ulaya mwaka elfu mbili na nne. Wakati huo huo, rais Obama amesema mwandishi wa habari wa Marekani aliyekatwa kichwa na wanamgambo wa kundi la Islamic State lilikuwa ni tukio la kuchukizwa. Akizungumza na waandishi wa habari hivi leo huko Estonia, alisema wale waliomuua Stephen Sotloff wameshindwa katika chochote kile wanachojaribu kupata, kwa sababu Marekani na dunia haitetereki na ukatili wao na hawawezi kutishwa. Amesema vitendo vyao vya kuchukiza viovu vitawaunganisha pamoja wa Marekani na kuimarisha dhamira yao ya kutafuta suluhu kupambana na magaidi hao, na wale waliofanya makosa kwa umizi wa Marekani watajifunza kwamba Marekani haiwezi kusahau na haki itatendeka na shirika la kimataifa la kutetea haki za binadamu limesema lina ushahidi kwamba waislamu wenye msimamo mkali wa kundi la islamic state wameua zaidi ya watu 560 na pengine hata zaidi ya wanaume 770 wa iraq wengi wakiwa wanajeshi katika mji wa tikrit wakitumia ushahidi wa watu walionusurika na picha kwa njia ya satelit Human Rights Watch, imesema imethibitisha kuwepo na maeneo matano ambako mauaji hayo ya halaiki yalifanyika Kundi la wenye msimamo mkali limedai kuua takriban wanajeshi elfu moja mia saba wa Iraq baada ya kuchukua udhibiti wa mji wa Tikrit mwezi Juni. Mshauri mwandamizi wa shirika hilo la kutetea haki za binadam, Fred Abrahams, alieleza mauaji hayo kuwa ni ya kikatili na unyanyasaji mkubwa katika kiwango kilichofikia uhalifu dhidi ya binadam. Wanamgambo walichapisha picha za mauaji ya halaiki katika mitandao ya kijamii kama sehemu ya kampeni zake za kigaidi. Picha hizo zimeonyesha watu wakiwa wamevalia nguo za kiraia, mikono yao ikiwa imefungwa nyuma, wakiwa wamelala na kupigwa risasi. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Na habari iliyopewa uzito wa juu hii leo ni tatizo la kukatwa viungo na kuuawa kwa watu wenye ulemavu wa ngozi albino nchini Tanzania, ambao linaendelea mpaka sasa. <coughs> Inatajwa kesi mia moja zimeshafunguliwa, lakini ni chini ya kesi tano tu ambazo tayari zimeshasikilizwa katika mikoa ya Tabora, Shinyanga, Mwanza na Kigoma. Je, nini kinachopelekea hali hii? Muda mfupi uliopita, nilizungumza na wakili anayeshughulikia baadhi ya kesi hizo, bwana Gideon Mandis, na kwanza kutaka kujua changamoto wanazokutana nazo. Tatizo kubwa ni hizi taasisi zinazohusika katika masuala ya hakijinai kufanya kazi kwa kuchelewa chelewa katika kufikisha wale watuhumiwa kwenye mahakamani. Mahakamani wako watuhumiwa, lakini ushahidi na Watanzania wengi bado hawajajitokeza kutoa ushahidi kulingana na yale yanayowapata wa, wenzetu wenye ulemavu wa ngozi. Kutokana na hili sasa, changamoto kubwa iliyopo ni uharakishwaji wa kesi hizi, kwamba kuna taasisi nyingi ambazo zinatakiwa zifanye uwajibu wao, chunguze upelelezi ukamilike, polisi wapeleke mahakamani na wale mashahidi waitwe mahakamani, watoe ushahidi, ndipo kesi inakamilika. Ina sasa mlolongo wote huo zimechelewa, na wenzetu wenye ulemavu wa albino wanaona kama haki haitendeki, imechelewa, na kama haki imechelewa ni kama imepotea. Wanakata tamaa na mauaji yanaendelea, na nafikiri, kwa nini mpaka hivi sasa inafikia hali kama hii, mpaka watu kutoa ushahidi inakuwa ni tatizo? E, juhudi zinazofanyika hazitoshi, au woga ni mwingi, au kuna vitu vingine ambavyo vinaingilia kati ambavyo ni nguvu vinavyofanya watu kuogopa. Kwanza nadhani ni ni suala zima la ukusanyaji wa ushahidi na watu kuwa tayari kwenda mbele ya mahakama kuweza kuieleza mahakama walichoshuhudia wakati inatokea, hilo la kwanza. La pili ni mrongo mrefu uliopo kati ya eh, polisi inayopeleleza kisha peleleza inapeleka kesi, unajua haya makosa ya jinai lazima asikilizwe hasa ya mauaji katika Mahakama Kuu ya Tanzania. mm -hmm. Sasa inaweza ikaanzia mahakama ya, ya ya kule chini kule, anafanya kukusanya taarifa kisha kamilisha taarifa ndio anapeleka mahakama kuu, mahakama kuu sasa inaweza kusikilizwa sasa. Sasa huyo mlolongo wote e, ni ucheleweshwaji e, ingekuwa ingeundwa labda mahakama ma, maalumu ya haraka kushughulikia hili ingeweza kusaidia kwa ajili ya na labda mwanasheria man, mkuu akishirikiana pamoja na jaji mkuu wangeweza kuteua kikosi cha majaji mahususi kwa ajili ya waharakishe kesi, ingeweza kutusaidia. Na hivyo hivyo kuhakikisha kwamba pa polisi pale wakamilishe upelelezi wao ingeweza kusaidia. Sasa haya yote bado yanatendeka utaratibu wa kawaida, ndio maana zinachelewa kesi. Na pengine kuna mazungumzo yoyote ambayo yamefanyika kati ya upande wenu wanasheria na upande wa vyombo vya usalama polisi na pengine huko kwenye kwenye mahakama kuona kama kuna uwezekano wa kufanya vitu hivi vikaenda kwa haraka, kwa mfano ulioutoa mahakama maalum? Yeah, ni kweli tumewahi kuku kukutana na kuongea na baadhi ya vyama vinavyohudumia na kushughulikia masuala ya watu wenye ualbino Tanzania, na tukakubaliana kwamba tuweke mikakati wa kuharakisha ikilazimu hata kufanya ile uendesha mashtaka binafsi, yaani private prosecution inaweza ikafanyika, tukawa na mawakili ambao tayari wamejitolea kuharakisha usimamizi wa uendeshaji wa kesi hizi. Ni wakili Gideon, Gideon Mandis akizungumza na Sauti Amerika na idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Ni wakati wako msikilizaji wetu, kushiriki katika kutoa maoni yako au kuuliza maswali moja kwa moja, yani live juu ya mada kemkem kem zinazogonga vichwa duniani zitakazoletwa kwako na idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika hapa Washington DC livetok kila Ijumaa saa moja na nusu kwa saa za Afrika Mashariki na saa kumi na mbili na nusu kwa saa za Afrika ya Kati. Ushiriki wako ni mchango wa jamii. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Na uh, wanawake watano wamechaguliwa katika baraza la mawaziri la Japan hivyo kusisitiza azma ya waziri Mkuu Shinzo Abe kutumia vyema wanawake kusaidia kuimarisha uchumi wa nchi hiyo. Orodha mpya ya majina kumi na nane na wajumbe wengi wanawake kuliko baraza lolote la Japan tangu mwaka elfu mbili na moja lina wanawake zaidi ya wale waliokuwa katika baraza linaloondoka madarakani ambalo lilikuwa na mawaziri wawili tu wanawake. Waziri mkuu Abe alisema anataka wanawake kuwa asilimia thelathini ya viongozi wa kisiasa na biashara nchini humo ifikapo mwaka elfu mbili ishirini ili kusaidia taifa la Japan lenye upungufu mkubwa wa wafanyakazi. Rais Vladimir Putin amependekeza kile anachokieleza ni mpango thabiti kwa ajili ya amani ya mashariki ya Ukraine, wakati kuna habari za kutatanisha kuhusiana ikiwa makubaliano ya kusitisha mapigano yamefikiwa kati ya majeshi ya serikali na wanamgambo wanaotaka kujitenga wanaoungwa mkono na Rasia. Akizungumza katika mji mkuu wa Mongolia wa Ulan Bato, Bwana Putin amesema wote wanajeshi wa Ukraine na waasi wanabidi kusitisha vitendo vya mashambulizi katika majimbo ya Donetsk na Luhansk mashariki ya Ukraine ambako pande zote mbili zimekuwa zikipigana vikali na kwamba majeshi ya serikali yanabidi kurudi nyuma kufikia umbali wa kutoweza kushambulia raia. Kiongozi wa Russia amehimiza pia kuwepo na udhibiti wa dhati usiopendelea upande wowote wa jumuiya ya kimataifa katika kutekeleza makubaliano ya kusitisha mapigano na kupiga marufuku mashambulizi kwa ndege dhidi ya maeneo ya raia, na kuachiliwa bila ya masharti wafungwa, kufunguliwa njia za kuruhusu kusafirishwa huduma za dharura na wakimbizi. naendelea ya kusikiliza idhaa ya kiswahili ya sauti amerika ikitangaza kutoka hapa washington dc na tukirudi kwenye ripoti za waandishi wetu familia moja huko nchini kenya imewasilisha kesi katika mahakama ya mombasa kutaka amri ya kufukua mwili wa binti yao mwenye umri wa miaka 14 ambayo anadai kuwa aliwawa na polisi mauaji ya msichana huyo alipigwa risasi mwezi uliopita wa agosti yameibua hisia kali kutoka kwa wananchi na mashirika ya kutetea haki za binadamu Mwandishi wetu Josephat Kioko anayo taarifa kamili kutoka Mombasa. Umri wa miaka kumi na nne aliyekuwa nao ndio ulioshitua watu wengi, ikiwepo familia ya binti huyo mdogo. Mazingira aliyoripotiwa ni kwamba alikuwa amelala nyumbani kwao pamoja na ndugu zake wadogo, kabla ya watu waliosemekana kuwa maafisa wa polisi kuwafyatulia risasi na kumuua msichana huyo aliyekuwa mwanafunzi wa shule ya msingi. Maafisa waandamizi wa polisi wamekuwa wakishinikizwa kujiuzulu kufuatia tukio hilo, huku mamake marehemu akiwalaumu pamoja na wakuu wa utawala sehemu hiyo ya Kwale. Chipo akaja Jumamosi, analazima yule mtoto amtoe, kachukua maskari wengi, asema mimi nitie saini, kakataa. Mimi bada nimekataa, sikupanda ile gari ya maiti. Mimi katafuta gari nyingine, kanda nyumbani, nikamwachaye Chipo huko na askari zao, akasiju ametia saini huko siju. Baba alikuwa hayuko. Mazingira ambayo msichana huyo aliuawa bado ni kitendawili. Jina lake limetajwa kama Kwekwe Mwandaza. Familia hiyo kupitia wakili mkongwe hapa Kenya John Khaminwa, inataka mahakama itoe amri ya kufukua mwili wa msichana huyo ili kufanywa uchunguzi zaidi. Jaji wa Mombasa Morin Odero leo hii amesema atatoa uamuzi wa, wa ombi hilo siku ya Ijumaa wiki hii. Wanaharakati wa mashirika ya kutetea haki hapa Kenya wanataka maafisa wa polisi huko Kwale wanaotuhumiwa kumuua msichana huyo kwa kumpiga risasi waachishwe kazi. Wametoa shinikizo hilo wakiongozwa na Francis Auma, afisa kutoka shirika la kiislamu la kutetea haki Muhuri. Wabunge kadhaa pia wanaohusika na kutetea haki za kibinadamu wametishia kuwasilisha kesi hiyo katika mahakama tofauti iliyo huru. Familia pia inataka mashahidi katika kesi ambayo ni jamaa za msichana marehemu wapewe ulinzi wa kisheria, kutokana na uzito wa mashtaka dhidi ya polisi. Nikiripoti kutoka Mombasa ni Josephat Kioko kwa niaba ya Sauti Amerika na kuchaguliwa kwa rais Robert Mugabe wa Zimbabwe hivi karibuni kuchukua wenyekiti wa jumuiya ya wanachama 15 wa maendeleo ya kusini mwa Afrika SADEK kumezusha hoda kuhusu ikiwa jumuiya hiyo ina dhamira ya dhati kuendeleza misingi ya kidemokrasia na maendeleo ya kiuchumi kwa kanda hiyo. Mwandishi wa Afrika Kusini Tuse Kumalo ameresha ripoti juu ya malalamiko hayo yanayotolewa na viongozi wa mashirika yasiyo ya kiserikali nchini Zimbabwe, na inasomwa hapa na Abdu Shakur Abud. Kuchaguliwa mwezi uliopita kwa Rais Mugabe wa Zimbabwe kuwa mwenyekiti wa SADC kumezusha ukosoaji mkubwa kutoka sehemu mbalimbali za dunia. Hii leo, mashirika ya kiraia, sio ya kiserikali ya Zimbabwe, yameongeza sauti yao kupinga uamuzi huo. Wakizungumza mjini Johannesburg na waandishi wa habari, wawakilishi wa makundi yasiyo ya kiserikali ya Zimbabwe chini ya muungano wa Crisis in Zimbabwe au mzozo nchini Zimbabwe, wameonya kwamba uwenyekiti wa Mugabe utapuuzi ukiukaji wa haki za binadamu na kuendeleza sera mbaya za kiuchumi kama inavyoendelea kwa wakati huu huko Zimbabwe. Wanaitumu serikali ya Mugabe kwa kuongoza uvamizi usio halali wa mashamba kwa bughudhi waandishi wa habari wa na wanaharakati wa upinzani pamoja na kuruhusu kuporomoka kwa uchumi wa nchi hiyo. Kama nchi ambayo imekabiliwa na changamoto kubwa za haki za binadamu, Zimbabwe sio nchi bora inayostahiki kuongoza, kwa sababu haina kiwango cha juu cha maadili miongoni mwa wanachama wa huweza kuziambia Lesutu na nchi nyinginezo kilicho bora kufanya. Kwa hivyo, hii ni changamoto kuu itakayojitokeza chini ya Bwana Mugabe hadi muhula wake kumalizika Agosti 2015. Huko Swaziland, shughuli za kisiasa zimegeuzwa kuwa ni vitendo vya uhalifu na chama pekee cha upinzani Peoples United Democratic Movement kimetajwa kama kundi la kigaidi. Kiongozi wa upinzani Mario Masuku yuko kizuini pamoja na wafungwa wengine wa kisiasa kwa kutetea mfumo wa kidemokrasia katika taifa hilo la kifalme. Mwanaharakati wa Swaziland anaishi uhamishoni Afrika Kusini, Mbeki Dakmini, ameeleza bayana kwamba wananchi wa Swaziland hawana imani kwamba Bwana Mugabe anaweza kukabiliana na mfalme wao kuhusiana na ukiukaji ambao unatokea nyumbani kwao. Rais Mugabe akiwa hivi sasa mwenyekiti, hatutarajii mabadiliko makubwa kwa upande wa kuheshimiwa haki za binadamu katika kanda hii. Kwa hivyo, kama Waswazi tunaamini ni juu yetu wenyewe kuendelea na mapambano yetu wenyewe. Hata hivyo mchambuzi wa kisiasa Filani za Mchia anasema Sadek inaweza kufanya mabadiliko muhimu ikiwa na dhamira nzuri, lakini ameonya kwamba jumuiya hiyo ikiendelea kwa ruhusu viongozi wake kukandamiza uhuru msingi wa wananchi kutaweza kuwepo na matatizo makubwa katika kanda hiyo katika siku zinazokuja. Asante kwa kuungana nami astegitho yuwat kwa makala ya afya ambayo analetwa kwako kama sehemu ya VOA mtandao wa afya Afrika. Wiki hii tunaendelea tena kuzungumza na Dr Asanterabi Malima, ambaye wiki jana alituelezea jinsi yeye na wenzake walivyobuni kipindi kidogo ambacho kina uwezo wa kupima na kubaini ikiwa mtu yeyote yule ana uwezekano wa kupata saratani aina yoyote ile au magonjwa ya moyo au tayari anayo magonjwa hayo au yuko katika afya njema. Kifaa hicho kinaitwa biolom. Dr Asante Rabi Malima ni mzaliwa wa Tanzania, lakini yuko Boston, Massachusetts, hapa Marekani. Leo anaendelea kuelezea kuwa yeye na wenzake wanasubiri idhini ya taasisi ya Marekani ya ukaguzi wa chakula na madawa, FDA, kuidhinisha matumizi ya kifaa hicho cha biolom. Hiyo kwa kweli inategemea sana na hizo uh, visa uh, za balom katika kufanya huo utafiti, kwa sababu huo utafiti ni mrefu na una gharama kubwa, na, na sisi tunafanya huo utafiti kutokana na hizo gharama tunaweza kuzikabili vipi. Kwa hiyo hiyo process yote ya, ya kufata hiyo FBA ni proses ndefu, lakini kutokana na na, na ushauri tuliopata hapa chuoni, wametuambia kwamba FDA una- unawafata pale ambapo unakuwa na walau umeona kwa kiwango kikubwa yale matokeo ya ya utafiti wako yanakwenda vizuri, na unakwenda kwao na wanawambia, sasa tumeshafanya mpaka hapa na tunategemea kufika stage hii, labda ndani ya mwaka mmoja, alafu wao wanakupa ushauri. Kuliko kwenda mapema ka, kabisa wakati huna matokeo yoyote, inakuwa inakuwa ni ngumu zaidi. Kwa hiyo kwa sasa bado hatujenda kwa nyesha chochote ambacho tumeshakipata kwenye swali la kufika Tanzania, hiyo sasa sio pungufu ya mi, miaka mitatu kwenda miaka mitano, kwa sababu kama nilivyosema mwanzoni, Tanzania wanasumbuliwa wana, wana, wana zaidi na, na, na kansa ya cervix kwa ya wanawake yani hiyo ndio, ukilinganisha wagonjwa wote wa kansa wa, wa, au saratani walioko Tanzania nadhani asilimia ishirini na sita wa wagonjwa wote wanasumbuliwa na hiyo cervix, hmm. lakini hili kipimo chetu kiweze kutumika kwa ajili ya cervix, kwanza itabidi tufanye majaribio kuonyesha kwamba a kweli hizo hizo chembe za za, za save, na tunakamata ngapi, na je, tunaweza kuigundua mapema. Mpaka tuweze kufanya hayo majaribio ma yote, ndio tunaweza kukipeleka ku, ku, sasa kikaanza kutumika kwenye kliniki na mana nikasema, um, walau itachukua miaka uh, mitatu kwenda miaka mitano umesema ni kipindi kidogo tu sana cha milimita sifuri nukta mbili tano sifuri mnategemea pengine itakuwa inauzwa dola ngapi? Tumeangalia gharama ya, ku, ya kuitengeneza hicho kifaa ni kama dola moja, kama tukiweza kutengeneza kwa kiwango kikubwa sana, yani large manufacturing. Daktari, kuna vipimo aina nyingine vya kuweza kubaini au kugundua kama mtu ana cancer, au ana uwezekano wa kupata kenza. Nini tofauti ya kifaa hiki kipya cha Balom na vipimo ambavyo vipo tayari? Kwa hapa Marekani kuna vifaa vya aina mbalimbali vya kuweza kugundua haya magonjwa ya kansa lakini ukiangalia zaidi katika mahospitali hapa sasa hivi viko vifaa vinavyotumia uh, teknolojia ya DNA, kuangalia DNA. Kwa sababu mtu akiwa ana, anapata magonjwa ya kansa kwa mfano kunakuwa kuna mbadiliko fulani kwenye zile eh, DNA. Kwa hiyo kuna testi ambazo zinaweza zikaangalia kugundua uh, magonjwa haya mapema kwa kuangalia DNA, ile ramani ya DNA. Lakini sasa hizo testi ni, ni gharama kubwa sana na mtu kama hana ugonjwa wowote ni aghalabu sana mtu kwenda kusema anataka kupimwa DNA kuangalia kama ana uwezekano wa kupata hayo magonjwa. Kesi zipo, zipoa kutumia hizo teknoloji za DNA, lakini ni, ni gharama kubwa na zinachukua mda mrefu sana kupata matokeo. Kwa hiyo ndio katika sehemu ambazo kifaa cha balo kinaangalia namna ya kuweza kuzipita hizo hatua. Dkt Asante Rabi, haya majaribio yakifanywa sasa kutumia biolom, yanachukua muda gani kwa mtu kuweza kubaini ikiwa ana uwezekano wa kupata kansa yoyote ile au magonjwa ya moyo e. Kwa sasa katika majaribio tunayofanya sasa hivi inachukua saa moja kwenda masaa mawili, lakini ndio tuko katika harakati za, za kufanya utafiti zaidi ili hichi kifaa kiweze ku, kuwa katika ofisi ya daktari na kuanza kuifanya iwe gharama yake iwe ni dogo, na pili mtu aweze kupata majibu labda dakika tano kwenda dakika kumi wakati huko katika ofisi ya daktari, na pale ndipo daktari anaweza kuanza kukupa ushauri sawa sawa, na zaidi hiyo ina kuwa ni muhimu zaidi kwa watu wenye ugonjwa wa moyo, kwa sababu kama hapa Marekani wagonjwa wengi sana wanaondoka hospitali uh, wanaenda hospitali wanapimwa na wanaondoka, mpaka wanafika nyumbani ndio wanagundua kama kumbe kweli wana wamepata msukumo mkubwa wa moyo na kwa kiwango kikubwa huo wana, wanafariki wanapoteza maisha, kutokana na kwamba alienda hospitali lakini vipimo hakiweza kugundua mapema. Kwa hiyo ni muhimu sana kwa asaka kwa watu wenye magonjwa ya moyo kupata majibu pale pale anapokuwa mbele ya daktari, kama ameenda anaonyesha dalili za kuwa na, na magonjwa haya. Ni Dr. Santerabi Malima akizungumza na Sauti ya Amerika kutoka Boston, Massachusetts hapa Marekani. Asante sana daktari. Makala ya afya yameletwa kwako kama sehemu ya VOA mtandao wa afya Afrika. Nam nafuatayo sasa ni tahariri ya Sauti ya Amerika. Chini ya miaka mitatu iliyopita, Oktoba 23 mwaka 2011, wa Libya walisherehekea ukombozi wa nchi yao kutoka kwa dikteta wa muda mrefu nchini humo Muammar Gaddafi. Ushirika mpana wa makundi yaliyokusanya watu kutoka sehemu zote walijumuika pamoja bila kujali maeneo, dini kabila asili na tofauti za kisiasa ili kuondokana na utawala dhalimu. Baada ya miezi kadhaa ya mapigano na watu wengi kupoteza maisha, mwangaza mpya wa hali ya baadaye hatimaye ulionekana kufikiwa na watu wa Libya. Kwa bahati mbaya si rahisi hivyo. Makundi ya upinzani ambayo yaliungana kumwangusha adui yao haraka yaligeukiana na yalianza kupambana ili kutekeleza ajenda zao. Bado licha ya mageuzi, nchi hiyo ilionekana kusonga mbele na kufanya uchaguzi mkuu mwezi Julai mwaka elfu mbili kumi na mbili na mwingine mwezi Juni mwaka elfu mbili kumi na nne kwa wawakilishi wapya bungeni ambao walitarajiwa kuanza kazi mwezi Agosti. Tangu mwezi Mei, miaka mitatu ya wimbi la ghasia ziliongezeka mjini Bengazi. Mauaji na mashambulizi kwa majeshi ya serikali yaliendelea kufuatia, kamanda wa zamani wa jeshi la kitaifa nchini Libya Khalifa Heftar kushambulia Waislamu wenye msimamo mkali ambapo wakati huo alitangaza kampeni pana dhidi ya wote wenye msimamo mkali wa kiislamu nchini Libya ambapo yeye aliwafananisha na wanaokula vijidudu katika maujiano ya Mei ishirini. Katikati ya mwezi Julai, wanamgambo hasimu walianza kupambana ili kudhibiti uwanja wa ndege wa kimataifa wa Tripoli. Baada ya wiki tano za mapigano, mamia ya vifo na uharibifu wenye thamani ya mamilioni ya dola kwenye miundombinu ya Libya, kundi lililohusiana na Operation Dawn liliongeza udhibiti kwa uwanja wa ndege. Washirika wa Operation down walisonga mbele na kutangaza serikali mpya, hatua iliyokataliwa na serikali rasmi nchini humo na mapigano yaliendelea. Katika taarifa ya pamoja, serikali za Marekani, Ufaransa, Ujerumani, Uingereza na Itali zililaani vikali kuenea kwa mapigano na ghasia ndani na kuzunguka Tripoli, Benghazi na kote nchini Libya. Nchi hizo tano zilitaka pande zote huko Libya ikiwemo serikali na wanamgambo wote kukubali sitisho la haraka la mapigano na kujihusisha katika utaratibu wa kidemokrasia na kusitisha harakati zote ambazo zinahatarisha amani. Tunaunga mkono juhudi ya tume ya Umoja wa Mataifa nchini Libya katika suala hili, ilisema taarifa hiyo. Tunatoa mwito kwa serikali ya muda ya Libya na wawakilishi waliochaguliwa kupitisha sera ambazo zinawanufaisha Walibya wote na kujenga serikali ambayo inakidhi mahitaji ya watu wa Libya kwa usalama, maridhiano na mafanikio. Tunawashawishi bunge la kuandika rasimu ya katiba haraka kuandika rasimu ya waraka huo ambao utajumuisha na kulinda haki za Walibya wote. Zaidi tunashawishi jumuiya ya kimataifa kuunga mkono taasisi zilizochaguliwa nchini Libya. Kan tahariri ya Sauti Amerika za sera ya serikali ya Amerika. Kufika hapo, msikilizaji, unafika mwisho matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Kwa niaba wote washiriki matangazo ya leo, mwelekezi Dwin Collins, msimamizi Esther Gidhu Uart kutoka Washington, mimi ni Sandey Shomari nami ni Mery Mgawe tukisema kwa herini na usiku mwema kutoka jiji kuu la Marekani, hapa Washington DC.