Kumekucha Afrika. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibu katika matangazo yetu ya alfajiri, yanaanza saa 11 alfajiri kwa saa za Afrika ya kati, na saa 12 asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki. Mimi ni Khadija Riami, na mimi hapa ni Mkamiti Kibayasi nikikukaribisha katika matangazo yetu ya leo Jumatano asubuhi, Septemba 3 mwaka 2014. Katika matangazo yetu ya leo asubuhi, tutakuletea habari kuhusu mkutano uliofanyika huko Mombasa kujadili athari za madawa ya kulevya kwa vijana. Mkutano umefanyika wakati ambapo wiki iliyopita serikali ya nchi hiyo iliteketeza meli iliyokuwa na shehena ya madawa. Je, wakazi wa Mombasa wanasemaje? Sasa ni sawa na ile meli, tutajuaje? cha meli hatukuona, tungetolewa kweli tuambiwe, ndio hizi bidhaa, meli hii hii imelete. Sasa hizi bidhaa hatuna mwaga huko kwa bahari, hatujaona vile meli yarushwa kwa, kwa maji na katika habari nyingine viongozi wa Umoja wa Afrika wamekutana Nairobi kujadili miongoni mwa mambo mengine, hali ya usalama na vitisho vya ugaidi. Je, au ina mikakati gani katika kukabiliana na changamoto hizi za usalama na mikakati ya kuangalia mbele kuona kwamba Afrika lazima kuna mipango maalum ya kuzuia hili jambo katika Afrika, na hiyo itachangia watu wote, manake magaidi wanatumia sera mbalimbali. Hayo ndio tuliokuandalia asubuhi ya leo. Mpenzi msikilizaji, tunapenda kukukumbusha kwa matangazo haya pia husikika kupitia mtandao wetu www VOA swahilicom. Lakini kwanza ni habari muhimu za dunia. Msomaji ni Mkamiti Kibayasi. Maafisa wa Pentagon wanajaribu kuchunguza kama shambulizi la Marekani la ndege isiyotumia rubani drone nchini Somalia lilimuua Ahmed Abdi Godani, kiongozi wa kundi la wanamgambo wa Al-Shabaab. Admirali John Kirby alieleza huko Pentagon kwamba shambulizi la Jumatatu lilitumia ndege zenye rubani na zisizokuwa na rubani kuwalenga viongozi waandamizi wa, wa Al-Shababu, mahususi kiongozi wa kundi hilo, Ahmad Abdi au Muhammad, pia anajulikana kama Ahmed Godane, katika eneo la Loa Shabelle. Kirby alisema ilikuwa mapema mno kuelezea matokeo ya shambulizi yalivyokuwa, lakini alisema kama Godane aliuawa itakuwa pigo kubwa kwa mtandao wao, kwa taasisi yao, na tunaamini kwa uwezo wao wa kuendelea kufanya mashambulizi ya kigaidi. Walinda amani wanne wa Umoja wa Mataifa wameuawa na kumi na watano wengine walijeruhiwa baada msafara ya msafara wao kukanyaga bomu lililotegwa ardhini huko kaskazini mwa Mali. Kikosi hicho cha walinda amani kutoka Chad kilikumbwa na tukio hilo karibu na mji wa Kidal hapo jana. Kiasi cha walinda amani sita walijeruhiwa vibaya sana. Katibu Mkuu wa Umoja wa Mataifa, Ban Ki-moon alilaani shambulizi hilo. Shambulizi la karibuni ni mifululizo ya matukio dhidi ya wanajeshi wa Umoja wa Mataifa na wakandarasi katika wiki za karibuni, likiwemo shambulizi moja ambalo liliwajeruhi walinda amani tisa raia wa Chad hapo Agosti 29. Rais wa Marekani Barack Obama amejiunga katika mapambano dhidi ya ugonjwa wa Ebola na kurekodi ujumbe kwa ajili ya raia wa Afrika Magharibi jinsi ya kuepukana na kuutibu ugonjwa huu unaosababisha vifo. Khadija Riami anaisoma ripoti kamili. Katika kanda ya video iliyotolewa na White House jana Jumanne, Bwana Obama amewaonya watu huko nchini Ghana, Liberia, Nigeria na Sierra Leone kutogusa damu, jasho au majimaji yoyote ya mwili kutoka kwa wagonjwa wa Ebola na kuepuka vifaa ambavyo pengine vimetumika kwa wagonjwa hao kama vile sindano. Ameonya kwamba wale waliofariki kutokana na maradhi hayo bado na maambukizo, akiongezea kwa, unapomzika mtu ambaye amefariki kwa ugonjwa huu mbaya, ni muhimu sana kutougusa mwili wake moja kwa moja. Unaweza kuheshimu tamaduni zako na kumpa heshima yule aliyefariki bila ya kutishia maisha yako. Rais wa Marekani pia amemsihi kila mtu ambaye ana dalili za Ebola kwenda hospitali kuliko kutegemea huduma za nyumbani. Ugonjwa wa Ebola uliozuka Afrika Magharibi hivi sasa umeenea mpaka Senegal na umeua takriban watu elfu moja mia tano mwaka huu. Maafisa wa afya wanasema tamaduni ambazo hutumika katika kumzika mtu pamoja na baadhi ya watu kukaidi kwenda hospitali kunachochea mlipuko huu. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika hapa Washington DC. Umoja wa Afrika AU umeonya viongozi katika ushirika wa utawala wa Lesotu kwamba taasisi hiyo haistahimili serikali kwenye bara hilo kuondolewa madarakani kwa kutumia nguvu. Waziri mkuu wa Lesotu aliomba walinda amani kupelekwa nchini mwake kufuatia jaribio la mapinduzi lililofanyika mwishoni mwa wiki. Naibu mwenyekiti wa AU Erastus Mwencha alisema taasisi hiyo inafuatilia mashauriano ya amani yanayoendelea kati ya makundi ya upinzani katika serikali ya Lesotho yanayosimamiwa hivi sasa na rais wa Afrika Kusini Jacob Zuma. Bwana Zuma anaungwa mkono na jumuiya ya maendeleo ya nchi za Kusini mwa Afrika SADC kusaidia kutatua mzozo ambao ulipelekea jaribio lililoshutumiwa la kuiangusha serikali ya waziri mkuu Thomas Thabane kuna ripoti za kutatanisha kama wanamgambo wa Kiislamu wamechukua udhibiti wa mji mmoja huko kaskazini mashariki mwa Nigeria baada ya mapambano makali ya bunduki na vikosi vya jeshi. Wakazi na mwanasiasa katika eneo walisema jana kwamba waasi wa kundi la Boko Haram wamekamata vituo vya jeshi huko Bama baada ya jeshi la anga kwa makosa kushambulia kambi wakati wa mapigano makali. Seneta Ali Ndume alisema mashambulizi yamesababisha maelfu ya raia kukimbia kutoka kwenye mji huo. Hata hivyo, mwanachama mmoja wa kikosi maalum cha kiraia Jibrin Gunda anaiambia Sauti ya Amerika kwamba ripoti hizo hazikuwa za kweli. Gunda anasema wanamgambo wenye silaha nzito na milipuko walijaribu kuuteka mji wa Bama lakini walirudishwa nyuma na kusababisha vifo vingi. Bunge la Pakistan limethibitisha uungaji mkono wake kwa Waziri Mkuu Nawaz Sharif ambaye anakataa kujiuzulu licha wiki ya wiki kadhaa za maandamano yanayotoa mwito wa kujiuzulu kwake kufuatia shutuma za wizi kwenye uchaguzi pamoja na rushwa. Waziri wa Mambo ya Ndani Chaudhry Nisal Al Khan alikemea maandamano yanayoipinga serikali kama uasi dhidi ya Pakistan unaofanywa na magaidi huku wabunge walifanya kikao cha dharura hapo jana ili kutoa uungaji mkono wa kisiasa kwa bwana Sharif, lakini wabunge wanaowakilisha upinzani wa Pakistan Peoples Party PPP walimkosoa vikali waziri mkuu ambaye alichukua madaraka mwaka jana. Mbunge wa PPP Nafisa Shah aliambia Sauti ya Amerika VOA kwamba baada ya kikao maalum cha dharura hapo jana, kwamba waandamanaji huenda wana jambo la msingi <mulia> naendelea kusikiliza Kumekucha Afrika, kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA. Na habari iliyobeba uzito asubuhi ya leo ni viongozi wa Afrika ambao ni wanachama wa Umoja wa Afrika AU walikutana Nairobi, Kenya jana, kujadili masuala ya usalama, hususan vitisho vinavyotokana na ugaidi. Mwenzangu Esther Gidhui uart amezungumza na bwana Erastus Mwencha, naibu mwenyekiti wa umoja wa Afrika, ambaye alihudhuria mkutano huo na kwanza akamuuliza, kikao hicho kimeibuka na mpango gani? Kikao cha leo kilikuwa ni kufuatilia msimamo ambao Afrika ilikuwa imechukua kuwa na uwezo, yani kuwa na counter terrorism na kuchangia katika afrika yenyewe kujimudu, yani kuwa na kapasiti ya kuintervene katika mambo ya terrorism. Na mkutano kwanza ulipata ripoti kuhusu vitendo vya terrorism chanso na ile sera wanatumia, na wakuu wa serikali wakaangalia pia ni njia gani wanaweza kuchukua ili kuona kwamba hili jambo lisija likaenea sana. Maanake sasa shida ni kwamba ukiangalia kuna makundi tuseme kama kumi ambayo yanakuwa na uwezo sana katika hii magaidi, lakini sasa ukiangalia ile misaada wanapata kutoka nje na vile mambo yanaendelea katika pahali wana wanaeneza pango yao. Sasa ndio tunataka kuangalia ni vile tunaweza kukateli hilo sera yao. Na bwana Mwencha, basi katika suala zima hili la usalama na kukabiliana na ugaidi, pengine mtihani mkubwa hapa Bwana Mwencha ni kukabiliana na huo ugaidi, wamesema watachukua hatua wa gani ya haraka kuweza kukabiliana na kitisho hiki? Kwanza ni kukabiliana na magaidi katika hali ambao wanafanya sera zao wakati huu, tuseme kama nchi ya mali na huko nchi ya Libya, tukiona nchi ya Somalia na nchi ya S -S -S -S Central Africa na kadhalika. Pili ni kuwa na na mikakati ya kuangalia mbele kuona kwamba Afrika lazima una mipango maalum ya kuzuia hi hili jambo katika Afrika, na hiyo itachangia watu wote, manake magaidi wanatumia sera mbalimbali yote yao, na ni lazima habari kwanza tuwe na uwezo wa kuona ni nini wanataka, ni nini wanatumia wananchi ambao wataathirika wapata habari ya kuzuia jambo hilo, na kuwa na mipango na kushirikiana na mataifa ya ambayo yote wanajua ni pesa inapitia wapi, silaha wakiwa, wakiwa nazo zinapitia wapi. Kwa hivyo tuseme it is holistic approach. Huwezi kuwa na mpango mmoja, yaani kuelimisha wananchi, kuzuia na kutokana na vikosi vya usalama na yote hayo. Kwa hivyo mipango ni, ni mingi. Kenya kwa mfano, imesema itachukua mkakati gani kukabiliana na tatizo hili, kwa sababu vijana wengi ambao hawana ajira wanaingia katika makundi kama haya ya Alshabab. Ni kweli makundi ya kimagaidi wanatumia vijana ambao sema hawana ajira, lakini hiyo ni njia moja tu, inaweza kuwa wanatumia sera mbalimbali tuseme. Kwa hivyo lazima tuwe na mikakati mbalimbali, yaani mikakati ya kuelimisha wananchi, mikakati ya vikosi vya security kupashana habari na kuwa na sera ya kiuchumi, kuwa na sera ya kuona kwamba hata siasa yenyewe ni siyo sa siasa ya kuleta ngamano katika nchi. Ni Erastus Mwencha, naibu mwenyekiti wa Umoja wa Afrika, akizungumza na Sauti ya Amerika kutoka Nairobi. Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Tunaendelea na habari muhimu za dunia. Shirika la chakula duniani WFP linasema lilisambaza msaada wa kibinadamu wa chakula katika Umoja wa Mataifa kufikia rekodi ya watu milioni 4.1 ndani ya Syria mwezi Agosti, kutokana na kuboreka kwa fursa za upitishaji misaada. Usambazaji huo unafuatia kupitishwa kwa azimio la Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa kuiruhusu misaada ya WFP kuingia maeneo yaliyoshikiliwa na wapinzani bila ya idhini ya serikali ya Syria. Mapema jana, kamanda wa jeshi la Fiji alisema wanamgambo wenye uhusiano na Al-Qaida nchini Syria wametoa mlolongo wa madai wanayotaka yatimizwe kabla ya kuliachia kundi la walinda amani 45 wa Umoja wa Mataifa, raia wa Fiji. Rais wa Marekani Barack Obama ameondoka Washington kwa ziara ya siku nne huko Ulaya iliyolenga kuwahakikishia washirika wa NATO uungaji mkono wa Marekani huku mivutano ya kieneo juu ya jukumu la Rusia huko Ukraine ikiendelea kuongezeka Bwana Obama atafanya mazungumzo ya siku nzima hii leo katika mji mkuu wa Estonia na marais wa Estonia, Latvia na Lithuania. Mikutano huko Tallinn kilomita 200 kutoka mpaka wa Russia inafanyika ikiwa ni majibu kwa ongezeko la wasiwasi kuhusu kuhusika kwa jeshi la Russia huko Ukraine na uwezekano wa vitisho vya Russia kwa mataifa ya Baltic. Rais ameelezea mazungumzo ya Baltic yanamaanisha kuonekana kuonyesha mataifa hayo jamhuri tatu za zamani za Kisovieti kwamba tunamaanisha kile tunachosema kwa kuheshimu majukumu yetu katika mkataba. Mnaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Mkutano wa kujadili athari za dawa za kulevya umefanyika mjini Mombasa, pwani ya Kenya ambako mihadharati imekuwa ikipenya kupitia njia za baharini na kutumiwa sana na vijana. Mkutano huo umefanyika wakati pendekezo limefikishwa mbele ya bunge la Kenya kubuni sheria kutoa hukumu ya kifo kwa walanguzi wa dawa za kulevya. Mwandishi wetu wa Mombasa Josephat Kioko anaripoti habari hiyo. Mkutano uliofanyika hapa Mombasa umeleta pamoja mashirika yanayohusika na hamasa au kupambana na dawa za kulevya. Miongoni mwa mashirika hayo ni ya kijamii na yale ya kiserikali kama vile mamlaka ya NACADA inayohusika kukabili utumiaji na ulanguzi wa dawa za kulevya. Mwenyekiti wa mamlaka hiyo Johni Mtudho tayari amependekeza kwa bunge la taifa kupitisha sheria ya kuwahukumu kifo walanguzi kule China, mtu hunyongwa baada ya masaa arobaini na manane. Mimi naona ningeuliza wajumbe wetu walekebisha sheria, hakuna haja ya kizungu mingi. Kama epatikana na mambo kama haya ya kumaliza watu, wewe ni adui. Hakuna haja ya hii maneno mingi, mtu apelekwe na mambo yake, tumalizane mapema badala ya kuwa tikesi bado nenda, application. hakuna application, hakuna nini. Lakini matamshi ya bwana Mtudho wakati wa kulipua baharini meli iliyokuwa na shehena ya dawa za kulevya aina ya imeibua hisia kali kutoka kwa viongozi na wananchi kwa jumla. Kama serikali watashirikiana na Mutudho, hii kitu itaisha, lakini kama watashirikiana Mtudho atagonga mwamba, maanake hizi vitu zinatendeka, si atukuwa hazijulikani, wanafuata watu wadogo wadogo hapa. Hizo vitu zifuatwe na zimalizwe. Kila mwanadamu ana haki na uhuru wa kuishi hata kama akipatikana na kosa, si lazima anyongwe. Shedia lazima itumike, kishapatikana kabisa ni yeye, hiyo kifo ni sawa, angalau mtu aogope kudil na hizo drugs kwa sababu kijana atapatikana mahali, atadanganywa shika hii, peleka mali fulani, wewe ukuje uchukue commission yako. Patikana huko mbele, amenyongwa. Vijana wataisha, so watanyongwa wote. Mara ya kwanza walituambia ni drug imeshikwa, after one hour wanatuambia ni simiti, ilikuwa inaenda Somalia. After two hours wakaambia ni kitu iko kwa bag, yani you can't smell cement kwele? Na drug sasa, ni sawa na ile meli, tutajuaje? Cha meli hatukuona, tungetolewa kweli, tuambiwe ndio hizi bidhaa, meli hii hii imelete sasa hizi bidhaa hatunamwaga huko kwa bahari. Huko. Hatujaona vimeli ya huko maji. Mwishoni mwa wiki jana, Rais Uhuru Kenyatta aliongoza jeshi la taifa kuharibu meli hiyo na kuzamisha mabaki yake katika kina cha bahari huku washukiwa kadhaa kutoka Kenya, Iran na Pakistan wakishtakiwa mahakamani Mombasa. Tutapambana na wale ambao wanaharibu watoto wetu kwa mambo haya, kulete hiyo madawa hapa. Mimi nataka niwaambie na nitoe onyo ya kwamba poti ya Mombasa haitakuwa pahali tena ya kupitisha madawa haya, mnakuja kuharibu watoto wetu. Nayo na, na kesho hii, ile meli ambayo ilishikwa pamoja na ile madawa ambayo ilishikwa, kesho tutaenda kule kwa baharini hiyo meli tuitoboe. Idadi kubwa ya vijana katika miji mikuu kama vile Nairobi, Mombasa na Kisumu imetumbukia katika utumiaji wa dawa za kulevya kwa miaka mingi. Nikiripoti kutoka Mombasa ni Josephat Kioko kwa niaba ya Sauti Amerika na tukielekea huko nchini Tanzania, Umoja wa Katiba ya Wananchi UKAWA umesema bado unaamini kwamba rais wa Tanzania Jakaya Kikwete ana uwezo wa kutatua mzozo wa katiba unaoendelea nchini humo. UKAWA ilikutana na rais pamoja na Kituo cha Demokrasia Tanzania TCD ili kujadili mchakato wa katiba na jinsi ya kuwa na uchaguzi bora mwaka elfu mbili na kumi na tano. Mwenzangu Mery Mgawe amezungumza na Profesa Ibrahim Lipumba, kiongozi wa UKAWA na kwanza akamuuliza endapo watarejea bungeni kama rais ana mamlaka ya kikatiba na ya kisheria eh, kuweza eh, kuzuia mchakato, na hujua kwamba ilitoa eh, siku sabini katika eh, nani katika kuweza kujadili swala hili. Hizi eh, siku sitini eh, zimeongezwa kwa utaratibu wa sheria hiyo hiyo, lakini zimeongezwa kwa eh, matakwa eh, ya rais kupitia eh, government. E, notisi. Kwa hiyo, e, kama raisi ana mamlaka ya kutoa government notice ya kuongeza muda, pia ana mamlaka ya kuweza kusitisha government notice hiyo. Lakini kwa upande wetu sisi e, ni kwamba tunaona e, kwamba e, rais e, ana mamlaka ya katibu la kisheria e, kuweza sio kusitisha, kuahirisha e, swala hili mpaka wakati mwafaka utakapoweza kupatikana. Na vile vile Profesa umesema moja ya ajenda mlivyozungumza na Rais ilikuwa ni jinsi ya kuwa na uchaguzi bora wa elfu mbili kumi na tano. Hii inamaanisha nini? Inamaanisha kwamba labda ushiriki ama kuna kipi hasa ambacho unaweza kuainisha kidogo? Mambo nani muhimu hapa ni ni masuala ya ya kuwa na tume e, huru ya uchaguzi yenye uwezo wa kusimamia E, uchaguzi ulio huru na wa haki e, lakini pia pana suala zima e, la kuweza, kwa sababu tume ya uchaguzi imeeleza imeeleza kwamba daftari la kudumu la wapiga kura liliyopo hivi sasa ni daftari chafu, haliwezi kuendelea kutumiwa, linahitajika e, kutengenezwa daftari jipya. Sasa jambo ambalo linatustua lina, ni lina, lina, lina, lina, lina, lina, lina kwamba tume ilisema kwamba itaanza kazi hiyo ya kuandikisha wapiga kura mwezi huu wa tisa na itachukua kama wiki mbili eh, kukamilisha kazi hiyo na gharama, na, na, na, na, na, na wapiga kura kama milioni ishirini na tatu eh, wanaweza kuandikishwa sasa. Ukisi, kwa tume kusema itaandikisha wapiga kura milioni ishirini na tatu katika kipindi cha wiki mbili katika vituo elfu arobaini na mia tano eh, ni jambo ambalo ukitazama hali halisi ya nchi yetu, miundo mbinu iliyopo, eh, unaona kabisa kwamba hii ni kama ni ndoto na mpaka sasa utaratibu wenyewe haujulikani, litaandikishwaje? E, bajeti ya tume ya uchaguzi katika vitabu vya serikali e, katika mwaka huu wa fedha inaonekana kama ina shilingi bilioni saba na uh, pointi sifuri moja. E, gharama za kazi hii mwenyekiti wa tume anasema inahitajika kama bilioni mia mbili tisini na tatu. Sasa unajiuliza hizi fedha hizi bilioni mia mbili tisini na tatu zitapatikana watu mpaka hiyo kazi iweze kufanyika. Kwa hiyo pana utata huu wa ni Profesa Ibrahim Lipumba, kiongozi wa UKAWA, akizungumza na Sauti ya Amerika kutoka Dar es Salaam. Idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika sasa inakuletea Jukwaa la vijana. Idadi ya vijana barani Afrika kusini mwa jangwa la Sahara inaongezeka kwa kiasi kikubwa. Mmoja kati ya watu watatu wanaoishi kwenye kanda hiyo, au watu 297 milioni ni vijana, ni vijana walio kati ya umri wa miaka 10 hadi 24. Ifikapo mwaka 2050 kundi hili linatarajiwa kuongezeka mara mbili. Hii ni kwa mujibu wa taasisi ya World Population Bureau, na wengi wao hawana ajira. Leo katika jukwaa la vijana tunazungumza na Fauzia Abdul Kadir, mwanzilishi wa taasisi ya Northern Organization for Social Empowerment kutoka Garissa, Kenya, ambayo inawasaidia vijana na wasichana kwa masuala ya kilimo, elimu, mazingira na mafunzo ya kazi. Bifauzia kwa sasa yuko hapa mjini Washington kwa mpango wa Rais Obama wa mafunzo kwa vijana viongozi, na kwanza anaeleza alivyofaidika na mpango huu, sio tu kukutana na viongozi wengine vijana barani Afrika, bali pia moyo wa kujitolea kama alivyozungumza na Sunday Shomari. ile volunteerism kujitolea kujitolea kufanya kazi, si mtu mtu akuja kuambia fanya hivi na fanya vile. Hata kama ni kusafisha mahali, kama ni kwenda shule kuto, kama sisi nilikuwa hapa, nilikuwa naenda shule, unatengeneza library ya hiyo shule, unatengeneza vitabu, unapanga unapanga vitabu, unafagia shule, maneno kama, kama haya ya kujitolea ni kitu ambao watu, wa, watu huku Marekani wanaiamini sana na ukijitolea ndio maana inakufunza in, in, in, ina, ina kwamba kunaye ile ile juhudi na kuna ile responsibility ile kama wewe citizen unaweza kufanya. Sasa vijana, nitawahimiza sana wajitolee. Si lazima wa, wa, wa, waambiwe kila wakati wafanyeni hivi fanyeni vile. Ndio tuna ndio hakuna ajira ndio hatuna sekta zetu za kilimo kidogo ina shida, ndio tuna matatizo, lakini haya matatizo lazima tusaidiane ku, kutatua hiyo shida yenyewe mm -hmm. pengine ni yapi ambayo unaweza ukasema sasa unaweza ukawa uka, ukasaidia zaidi kwa upande wa vijana, hasa ikija swala la mm -hmm. kilimo, mazingira, na ukiangalia kama hivi ajira ni tatizo kwanza, ajira ni tatizo na na serikali haiwezi ajiri kila mtu siku moja. Sasa hapa tulikuwa tunafunzwa maneno ya biashara. Na namna ya kuanzisha biashara na ile ile elimu yenye biashara inayo ya kwamba kama unataka kuwa na organization, ama unataka kuanzisha um, um, kitu fulani katika sekta ya biashara, ile kitu niko nayo sasa hivi ni ile elimu ambayo nilipata kutoka skuli ile university, tule ni university kwenye nilioko nikapata training ya wiki sita. Hiyo elimu ndio nitaweza kuwasaidia nayo, kuwafunza nao namna ya kuanzisha biashara, kama ni kilimo, namna ya kulima namna gani yenyewe inatakikana, mimea gani ya kulima. na na sahiyo, nitajaribu sana kufanya kazi na na serikali, tuweze kujua namna gani tunaweza kuwasaidia zaidi pauzia. Tatizo kubwa kwa upande wa vijana wengi hivi sasa katika nchi zinazoendelea ni kwamba unapokuwa unataka kuingia kwenye biashara, unapotaka kuingia kwenye kilimo mm -hmm. wanasema unahitaji kupata mkopo, mkopo mm -hmm. kutoka benki, na kama huna mali isiyohamishika mkopo haupatikani labda wewe kwa upande wako ungewashauri nini vijana kwa swala hilo? Kama sasa Kenya, kama sasa Kenya mi uh, uh, nitaongea kuhusu Kenya. Kama Kenya juzi walikuwa na walikuwa na policy ambayo inaitwa ile Uwezo Fund. Uwezo Fund ni inawasaidia ina vijana kuanzisha biashara ndogondogo, kama, kama unakopa pesa mpaka laki mia tano. Sasa kunazo zile Youth Enterprise Fund, kunazo policy ambazo zi, zi, zi, zinasaidia zina vijana, lakini ile shida tuko nayo sasa hivi hizo polisi vijana labda hawazijui ama hawajui kuzia, kuku, kuku, you know, kuitisha hiyo pesa ama hawajui hata kama ziko kwanza. So ile kitu ile kitu nitafanya nikirudi, pia ni kuwafahamisha ya kwamba kunazo pesa wanaweza kukopa bila kwenda kwa benki na ni pesa za serikali, na ile kitu na unahitajika kufanya ni kuja na grupu, na hiyo grupu ina Ina, ina ina idea ama ina ile kitu haswa inataka kufanya. Na pengine wito wako mwisho kabisa kwa wale ambao wako nchini Kenya na Afrika Mashariki kwa ujumla? Wito wangu kwanza ni kukula ama kujiingiza kwa ama vituko kama dawa za kulevya na kuiba na vituko kama hivyo, kwanza ni ni kitu kibaya sana, na itawadhuru zaidi na hakuna siku ita, itawasaidia. So mi nasema hivi tunazo shida tunajua tunazo, lakini sasa hatuwezi tukasema tunazo shida na tunakata tamaa kabisa na tuseme hakuna kitu tunaweza kufanya. Hapana, iko kitu tunaweza kufanya, na ile kitu tunaweza kufanya zaidi ni kwanza, unashukuru una Mungu, umepewa uhai, una nguvu, unaweza kufanya kitu. Labda tufanya kazi pamoja, ukuje, tuseme leo tunaweza fanya nini, tunaweza ingia na hii grupu, na nani naweza kufanya nini, unaweza kufanya nini. Tujaribu sana kwanza. Ile shida tuko nazo sisi wa Afrika ni hatujaribu. Wata, tutu, una, unaona, hapa watu wanafanya kazi sana. Mtu unaona tu hachoki, kila siku anajaribu, lakini sisi hapana, tumezoea kupewa. Hiyo aidia ya kupewa ndio inatusumbua sana. Unasema lazima serikali itupatie, lazima sijui ejensi gani itupatie. Hapana, wewe mwenyewe unaweza kufanya kitu hata kama hatuna jaribu. Huyo ni Bi Fauzia Abdul Kadir akizungumza na Sauti Amerika. Na ufuatao sasa ni muktasari wa habari. Maafisa wa Pentagon wanajaribu kuchunguza kama shambulizi la Marekani la ndege isiyotumia rubani drone nchini Somalia lilimua Ahmed Abdi Godane, kiongozi wa kundi la wanamgambo wa Al-Shabaab. Ukraine inasema wanajeshi wa Russia wameonekana kwenye maeneo kumi katika eneo la Ukraine ikiwemo miji mikubwa miwili inayodhibitiwa na waasi wanaoiunga mkono Russia wanaotaka kujitawala kutoka kwa utawala wa Ukraine. Walinda amani wanne wa Umoja wa Mataifa wameuawa na kumi na tano wengine walijeruhiwa baada ya msafara wao kukanyaga bomu lililotegwa ardhini huko kaskazini mwa Mali. Umoja wa Afrika AU umeonya viongozi katika ushirika na utawala wa Lesotho kwamba taasisi hiyo haistahimili serikali kwenye bara hilo kuondolewa madarakani kwa kutumia nguvu. Na hapa basi ndo tunafikia mwisho wa matangazo yetu ya leo ya Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Msikose kujiunga nasi na matangazo yetu ya leo jioni, kama kawaida saa 12:30 jioni kwa saa za Afrika ya Kati na saa moja na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Kwa niaba ya wenzangu wote waliofanikisha matangazo ya asubuhi ya leo na mwelekezo wa matangazo haya Aida Isa, mimi ni Khadija Riami na mimi hapa naitwa Mkamiti Kibayasi, tukisema kwaherini na asubuhi njema kutoka Washington DC.