Jambo msikilizaji, hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Mimi ni Mary Mgawe na hapa studio ni mimi Abdu Shakur Abud. Tunakaribisha katika matangazo yetu ya leo Alhamisi, tarehe 4 mwaka 2014 mwezi wa Septemba, ambapo tunasikika katika masafa mafupi ya mita bendi 19 na 31 na pamoja na mitambo shirika ya FM. Karibuni <mulia> Katika matangazo yetu ya hivi leo tunakuarifu kuwa baadhi ya wanasiasa wa Kenya wamekuwa na hisia tofauti baada ya mashahidi wa kesi ni ukabili William Ruto katika mahakama ya kimataifa kujitoa. Kenya si nchi ambayo imesambaratika au watu ambao wanakuwa mashahidi wanafikiria tena, wanafikiri, wanafikiri kwamba si vizuri labda kupeleka mambo ya nji ya Kenya huko wageni na habari nyingine muhimu kwa hii leo, viongozi wa ushirika wa NATO wameanza majadiliano ya siku mbili wakijadili mzozo wa mashariki ya ukraine na mashariki ya kati. Lakini kwanza, mpenzi msikilizaji, tutakusomea habari za dunia. Karibu. Ifuatao ni taarifa habari inayosoma hapa na Abdushakur Abud. Viongozi wa ushirika wa NATO wameanza mkutano wao muhimu wa siku mbili nchini Uingereza hii leo, wakabiliwa na changamoto kutokana na kusonga mbele kwa wanamgambo wa Islamic State huko mashariki ya kati na kuingilia kati jeshi la Rusia katika ugomvi wa Ukraine. Viongozi kutoka mataifa 28 wa ushirika huo wa kijeshi kati ya Marekani na Ulaya walianza mazungumzo yao katika mji wa mapumziko huko Wales, wakizingatia swala la mapigano ya naofanywa na wanamgambo wa Islamic State huko Iraq na Siria na kujaribu kusitisha mapigano mashariki mwa Ukraine. Rais Petro Poroshenko wa Ukraine alikutana na Rais Barack Obama na waziri mkuu wa Uingereza David Cameron pamoja na viongozi wengine muhimu wanaohudhuria mkutano, kabla ya kuanza kwa mazungumzo wa yao hii leo, wakati serikali ya Kiev na wanamgambo wanakaribia kufikia makubaliano ya kusitisha mapigano hapo kesho. Rais Obama wakati huo na waziri mkuu David Cameron wamesema nchi zao hazitotishiwa na wauaji wa kikatili baada ya wanamgambo wa kundi la Islamic State huko Iraq kuwaua waandishi habari wawili wa Marekani. Viongozi hao waliandika kwa pamoja makala ya maoni yaliyochapishwa na gazeti la Times of London hii leo, wakati viongozi wa NATO wameanza mazungumzo yao huko Uingereza. Bwana Obama ametoa wito wa kuchukuliwa hatua ya kimataifa kupambana na wanamgambo wa Islamic State ambao wanachukua udhibiti wa sehemu kubwa za mashariki ya Syria na kaskazini na magharibi ya Iraq. Rais Obama ana mpango wa kuandaa kikao maalum kwenye baraza la usalama la umoja taifa baadaye mwezi huu kuzungumzia kitisho kinachotokana na wapiganaji wa kigeni kama wale waliosafiri kwenda kujiunga na makundi ya kigaidi huko Iraq na Syria. Rais Armando Guebuza wa Msumbiji anatazamiwa kukutana kesho na kiongozi wa upinzani Alfonso de la Kama aliyetoka msituni hivi karibuni baada ya miaka miwili ya kurudi mafichoni katika juhudi za kukamilisha vipengele vya makubaliano amani yaliyofikiwa mwishoni mwa mwezi uliopita kati ya pande hizo mbili. Makubaliano hayo yanamwezesha kiongozi wa upinzani na chama chake kurudi katika harakati za kisiasa baada ya miaka miwili ya kurudi msituni. Makubaliano hayo yanafungua njia pia ya kufanyika uchaguzi mkuu mwezi ujao, ambapo chama tawala cha Frelimo kinatarajiwa kupata tena ushindi mkubwa. Serikali ya Australia itatoa msaada wa kijeshi na wa kibinadamu kwa Ukraine. Serikali ya Canberra pia imesema itashirikiana na Marekani katika mashambulizi ya anga yanayoongozwa na, na Marekani dhidi ya wa wanamgambo wa Islamic State. Esther Githui Ewart anasomea ripoti ya mwandishi wetu wa Sydney Phil Mercer. Serikali ya waziri mkuu Tony Abbott itapeleka washauri wa kijeshi Ukraine, huku ndege zake zikianza kupeleka silaha kwa wapiganaji wa kikurdi walioko kaskazini mwa Iraq. Ndege za kivita za Australia pia zimo tayari kujiunga na zile za Marekani katika mashambulizi angani dhidi ya wanamgambo wa Islamic State ikibidi. Lakini huku waziri mkuu huyo mwenye msimamo wa kihafidhina akitumia sera yake ya kigeni kuingilia kati mzozo huo, kuna wasiwasi wa kulitwika mzigo mkubwa wa jeshi la Australia. Jeshi hilo kwa miaka mingi si kubwa, na ingawa lina rasilimali za kutosha na za kisasa. Mwanajeshi wa zamani na mchambuzi wa masuala ya kijeshi James Brown anasema ni vigumu kwa Waaustralia kuelewa namna jeshi la Australia linavyopelekwa Ukraine, eti kwa masilahi ya nchi. Majukumu yanayozidi kuongezeka jeshi la nchi hiyo pia yameibua mjadala mkubwa katika baraza la seneti kuhusu iwapo hatua kama hiyo inapaswa kwanza kuidhinishwa na bunge. Mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC. Idara ya upelelezi Afrika Kusini inayofahamika kama Hawks imetangaza leo kwamba imekamilisha uchunguzi wake katika mauaji ya mkuu wa zamani wa ujasusi wa Rwanda Patrick Karegeya miezi minane aliyeuliwa miezi minane iliyopita ndani ya hoteli mashuhuri ya Johannesburg. Akizungumza na Sauti ya Amerika, msemaji wa Hawks, Captain Paul Ramaloko alisema kwamba uchunguzi umekamilika na kuweza kutambua watuhumiwa wa mauaji hayo na wamefikisha matokeo yao kwa mwendesha mashtaka mkuu wa taifa. Hata hivyo, kapteni Ramaloko amekataa ah, kutaja majina ya watuhumiwa na nani hasa waliohusika na mauaji hao, akisema watatoa majina wakati mashtaka yatakapofikishwa mahakamani na mwendesha mashtaka karibu wataalamu mbili wa ugonjwa wa Ebola wanakutana Uswisi kujadili juu ya uwezekano wa kupatikana matibabu na chanjo dhidi ya ugonjwa huo wa hatari, wakati idadi ya watu wanaoambukizwa na virusi vya ebola huko Afrika Magharibi inaongezeka. Idara ya Afya Duniani WHO imeeleza kwamba mkutano huo wa siku mbili mjini Geneva utatathmini juu ya maendeleo ya hivi karibuni na uwezekano wa kutibu ebola na, kuzungu, na kuchunguza hatua muhimu zaidi zinazobidi kuchukuliwa kwa haraka. Hakuna tiba wala chanjo iliyopatikana bado hadi hii leo, ingawa dawa ya majaribio ya zmap iliyotengenezwa na kampuni moja ya Marekani imepewa idadi ndogo ya wagonjwa na wameweza kupona. Mkurugenzi mkuu wa WHO Margaret Chan alisema jana kwamba mlipuko wa Ebola Afrika Magharibi umeshawaua zaidi ya watu elfu moja mia tisa hadi sasa na kuathiri takriban watu elfu tatu hasa huko Guinea, Liberia na Sierra Leone. Na katika habari iliyopewa uzito wa juu hivi leo katika matangazo yetu, tunazungumzia kuhusu kesi inayomkabili naibu wa rais nchini Kenya William Ruto katika mahakama ya kimataifa ya uhalifu ICC mjini Hague inaendelea kukabiliwa na vikwazo baada ya mashahidi wa upande wa mashtaka kujiondoa kwenye kesi hiyo na wengine kuomba mahakama kuahirisha kesi hiyo kwa muda wa majuma mawili wakidai ni wagonjwa. Mwangi Konyo ana ripoti kamili kutoka Nairobi. Kesi na mkabili naibu wa rais hapa nchini Kenya William Ruto katika mahakama ya kimataifa ya makosa ya jinai ICC mjini Hague inaendelea kukabiliwa na hali ya kutatanisha baada ya shahidi nambari 64 kuomba mahakama kuahirisha ushahidi wake kutokana na hali mbaya ya afya. Lakini baada ya majaji watatu wa mahakama hiyo kusikiliza ombi la shahidi huyo kupitia wakili wake Geoffrey Mutai, jaji anayesimamia kesi hiyo Chile Eboe Osuji amekatalia mbali ombi hilo na akatoa muda wa siku moja tu kumwezesha shahidi huyo kutoa ushahidi wake. Na badala ya kuwasilisha ushahidi huo kwenye majengo ya mahakama ya ICC mjini Hague, shahidi huyo nambari 604 ameruhusiwa na mahakama kutoa ushahidi wake dhidi ya William Ruto kupitia mtandao wa video link akiwa hapa mjini Nairobi. Lakini habari za kushangaza zilizotufikia muda mfupi tu uliopita zinasema shahidi huyo sasa amebadilisha ushahidi wake dhidi ya naibu wa rais William Ruto na sasa anasema kwamba ushahidi aliyowasilisha mahakamani hapo awali ulikuwa ni ushahidi wa uongo. Anasema kwamba yeye alikuwa amesema uongo dhidi ya William Ruto baada ya upande wa mashtaka kumwahidi fedha na maisha bora baadaye ikiwa atamuhusisha William Ruto kwenye mashtaka hayo. Na hili bila shaka limekuwa ni pigo kubwa kwa kiongozi wa mashtaka Fatou Ben Suda. Mawakili wa William Ruto wamekuwa kidai kwamba mashahidi wa upande wa mashtaka wamehongwa ili kutoa ushahidi dhidi ya William Ruto Ruto na yes. mara kwa mara kesi dhidi ya William Ruto katika mahakama ya ICC imekuwa ikiahirishwa mara kwa mara kutokana na kujiondoa kwa baadhi ya mashahidi wa upande wa, wa mashtaka. Kulingana na wataalamu wa masuala ya sheria za kimataifa hapo mjini Nairobi, ni nadra kwa shahidi kujiondoa kwenye kesi wakati kesi yenyewe inaendelea mahakamani. Baadhi ya wanasiasa hapo mjini Nairobi wamekuwa na hisia tofauti kuhusu kujiondoa kwa mashahidi kwenye kesi hiyo. Kenya si inchi ambayo imesambaratika au watu ambao wanakuwa mashahidi wanafikiria tena wanafikiri kwamba si vizuri labda kupeleka uh, mambo ya inchi ya Kenya huku wageni. Sisi tunashangaa hawa mawitness ambaye tuko na wao tunasikia wana witness ICC ni kina nani? Naibu wa Rais William Ruto pamoja na Rais Uhuru Kenyatta wote wawili wameshtakiwa katika mahakama ya ICC kwa madai ya kuhusika na zile ghasia na mauaji ya uchaguzi wa rais mwaka wa 2007 na wote wawili wamekanusha mashtaka hayo. Kesi ya rais Uhuru Kenyatta yatarajiwa kuanza baadaye, ingawa kuna shaka ikiwa rais Uhuru Kenyatta atafika binafsi kwenye mahakama ya ICC kutokana na vishinikizo na lawama kali kutoka kwa viongozi wa muungano wa Afrika wanaomtaka rais Uhuru Kenyatta kususia mashtaka hayo. Lakini naibu wa rais William Ruto kwa hivi sasa yuko mjini Hague ili kuhudhuria ya kesi yake. Mwaigi kwenye Sauti Amerika, Nairobi. la... Kila Ijumaa LiveTalk na idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika ni wakati wako msikilizaji wetu kushiriki katika kutoa maoni yako au kuuliza maswali moja kwa moja, yaani live juu ya mada kemkem zinazogonga vichwa duniani Zitakazoletwa kwako na idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, hapa Washington DC. Live Talk kila, kila Ijumaa saa 1 na nusu kwa saa za Afrika Mashariki na saa 12 na nusu kwa saa za Afrika ya Kati. Ushiriki wako ni mchango wa jamii. Nam msikilizaji, basi usikose kuungana nasi hapo kesho, ambapo katika mjadala wetu tutakuwa tukizungumzia kuhusu uraia pacha nchini Tanzania. Na tukirudi katika habari za dunia, wapendwa wasikilizaji, ni kwamba Russia inaeleza kwamba iko tayari kuchukua hatua thabiti za kupunguza mvutano katika mzozo wa Ukraine kufuatana na mpango wa kusitisha mapigano uliopendekezwa na Rais Vladimir Putin hiyo jana. Waziri wa mambo nje wa Russia Sergei Lavrov amesema Russia ina matumaini kwamba mpango huo utaheshimiwa na Ukraine na waasi katika miji ya mashariki ya Ukraine ya Luhansk na Donetsk. Amesema Russia iko tayari kuchukua hatua za dhati za kuweza kupunguza mvutano kwa kushirikiana na shirika la ushirikiano wa usalama barani Ulaya, OSCE. Waziri huyo alitoa matamshi yake katika mkutano hii leo na rais wa bunge la mataifa ya OSCE, Ika Kanevera. Hapo jana, Rais Putin alitoa pendekezo la nukta saba la kusitisha uwasi unaoendelea mashariki mwa Ukraine. Utawala wa Palestina umetangaza hileo kwamba itagharimu dola bilioni 7 milioni mia nane za Marekani kukarabati upya ukanda wa Ghaza kufuatia uharibifu mkubwa uliotokana na mapigano ya wiki saba kati ya majeshi ya Israel na wanamgambo wa Hamas. Taarifa ya serikali ya Palestina mjini Ramala imeeleza kwamba itagharimu dola bilioni 2.5 kujenga upya nyumba elfu 17 za wakazi wa Ghaza zilizobomolewa na mabomu ya Israel na dola bilioni milioni 250 kujenga kinu pekee cha umeme cha Gaza kilichoharibiwa na makombora mawili ya Israel. Maafisa wa usalama wa Afghanistan wanasema shambulio lilofanywa na wanamgambo wa Taliban katika uwanja wa ofisi za idara ya ujasusi ya serikali mashariki ya nchi amesababisha vifo vya takriban watu kumi na wawili na wengine 80 kujeruhiwa. Polisi inaeleza kwamba washambulizi walilipua malori mawili yaliyojaa milipuko asubuhi ya leo nje ya ofisi ya idara ya ujasusi katika jimbo la Ghazni na kusababisha kupasuka kwa madirisha ambayo yamesababisha idadi kubwa ya majeruhi. Maafisa wanane wa polisi ni miongoni mwa watu waliuawa. Maafisa wanasema mlipuko hiyo ya bomu ilifuatiwa na mashambulizi ya bunduki na vikosi vya usalama vya Afghanistan yaliyopelekea kuuliwa kwa washambulizi 19. Kundi la Taliban limedai kuwajibika na shambulio hilo. Na, na katika taarifa nyingine serikali ya Somalia inaongeza mashambulizi kujaribu kuteka maeneo ya kundi la wanamgambo wa Al-Shabab. Na katika mji mkuu Mogadishu, serikali inaweka shinikizo kwa vyombo vya habari juu ya jinsi gani wanaweza kuripoti mashambulizi hayo na kuwaonya juu ya kutangaza chochote kutoka kwa kundi hilo la kigaidi. Mwandishi wetu Mohamed Yusuf anaripoti kutoka Nairobi, na Sande Shomari anasoma taarifa yake Mwanzoni mwa wiki hii majeshi ya Somalia yakisaidiwa na vikosi vya Umoja wa Afrika walifanya operesheni nyingine dhidi ya vikosi vya Al-Shabab iitwayo operesheni Indian Ocean. Halafu Jumanne, maafisa wa usalama wa Somalia waliwaita wakuu na wamiliki wa vyombo vya habari nchini humo na kuwapa maelekezo jinsi watakavyokuwa wakifanya kazi yao. Maafisa hao waliwaonya mahususi juu ya kufanya mahojiano na kutangaza habari yoyote juu ya kundi la Al-Shabab. Pia waliwataka waandishi wa habari kuwasiliana na wasemaji wa ndani wa usalama pekee kwa masuala yoyote yanayohusiana na operesheni za usalama nchini humo. Katibu mkuu wa chama cha taifa cha waandishi wa habari wa Somalia, NUSOJ, Mohamed Ibrahim, amesema maelekezo ya serikali hayako wazi na yanasababisha mkanganyiko. Anasema taarifa zozote kuhusiana na al-shabab haziwezi kutangazwa Je, hii ina maana kwamba Al-Shabab hawawezi kuhojiwa? Je, hii ina maana kwamba taarifa zozote za Al-Shabab haziwezi kutangazwa, na amri nyingine inayohusiana na operesheni za usalama? Pia kuna haja ya maelezo. Ibrahimu anasema walipobanwa kujieleza, afisa mmoja wa usalama alisema wasiwasi wao mkubwa ni ujumbe wa siri unaosambazwa katika mawasiliano ya Al-Shabab. You know, um, anasema alituambia kuwa wana wasiwasi sana mawasiliano ya moja kwa moja ambayo al-shababu al-shababu inawapa vyombo vya habari vya eneo hilo, wanasema inatishia umma. Katikati ya Agosti al-shababu walivamia vituo viwili vya redio, redio shebele na sky fm na kuchukua vifaa na pia kukamata wafanyakazi ishirini. Serikali ililaumu vituo viwili kutokana na kuwa na matangazo mabaya dhidi yao na kusema kwamba hii ilikuwa inaingilia operesheni zinazoendelea za kuchukua maeneo zaidi kutoka kwa al-shababu na kutokuwapa silaha wapiganaji wa zamani na wafanyabiashara. Makundi yanayopingana ya Somalia, ikiwa ni pamoja na wanamgambo, pia wametishia baadhi ya vyombo vya habari juu ya kuripoti kwao. Shirika la kimataifa linalotetea waandishi wa habari limewahi kuhitaja Somalia kwa sehemu ya pili duniani kwa hatari dhidi ya waandishi wa habari na serikali ya Kenya imo katika harakati za kumpata mkuu wa idara ya kijasusi kukabiliana na changamoto mbalimbali za kiusalama nchini humo. Harakati hizo ni sehemu ya mabadiliko ya mfumo mzima wa ulinzi unaofanywa na serikali, lakini kama anavyoripoti mwandishi wetu wa Nairobi, Muhamed Yusuf, baadhi ya wa wachambuzi wanaonya dhidi ya kufanya mabadiliko mengi kwa haraka. Esther Githui Ewart anasoma ripoti kamili. Mapema wiki hii Meja Jenerali Philip Cameru, ambaye ameteuliwa na rais wa Kenya kuongoza idara ya kijasusi, alikabiliwa na maswali mazito kutoka kwa kamati ya bunge inayoshughulikia maswala ya ulinzi na yale ya nje. Cameru aliwaambia wabunge hao kuwa uzoefu wake katika idara ya kijasusi umemwandaa vyema kukabiliana na vitisho vya kigaidi na mashambulizi yanayotoka ndani na nje ya nchi kama vile Somalia. Suala is... la mazingira so, ya kiulinzi na yale ya jeshi uh, la ulinzi KDF na mazingira yake uh, yanashahibiana uh, hatukubaliani na mazingira mageni. Kwa hiyo nina uzoefu ndani ya jeshi, ikiwa ni pamoja na uzoefu wa uongozi na usimamizi. Lakini masuala mengi ya ukaguzi wake mbele ya kamati hiyo ulifanyika kwa faraga. Kameru aliahidi kuifanya idara hiyo itekeleza majukumu yake ipasavyo. Alisema kipaumbele chake ni kuzima uandikishaji wa mamia ya vijana wa Kenya kujiunga na mitandao kama vile Al-Qaida na lile la wanamgambo wa Somalia Al-Shabab. Kufuatia mashambulizi mengi kutoka kwa Al-Shabab tangu majeshi ya Kenya yalipokwenda Somalia kupambana na vyanzo vya kundi hilo la kigaidi, Wakenya wengi wanahisi hakuna usalama Udhibiti wa Al-Shabab katika maduka ya kifahari ya Westgate mjini Nairobi karibu mwaka mmoja uliopita yaliongeza shinikizo kwa serikali kuchukua hatua zaidi. Uchaguzi wa mkuu mpya wa kijasusi ni mojawapo ya hatua zinazolenga kuimarisha hali ya usalama nchini humo. Lakini baadhi ya wa wachambuzi wana wasiwasi kwamba hatua za kufanya mabadiliko ya haraka katika taasisi za ulinzi za Kenya hayafiki hali ilivyo kwa hivi sasa. Kameru, mwanajeshi mwenye uzoefu wa miaka mingi, aliteuliwa na Rais Uhuru Kenyatta mwezi Agosti kwa wadhifa huo baada ya mkuu wa idara hiyo Michael Gichangi kujiuzulu kwa sababu za kibinafsi. Kameru ni mmoja wa watu kadhaa wanaokaguliwa kwa wadhifa huo. Anasifika miongoni mwa wanajeshi na raia kwa kuonyesha uongozi katika mkakati ulioleta mafanikio kutoka kikosi cha jeshi la ulinzi la Kenya KDF. Bunge la Kenya litapiga kura baadaye mwezi huu juu ya uteuzi wake. Je, nifanyeje ukiangalia upande wa, wa jeni fanyeje, ndugu zetu wa Voice of America, kwa mradi huu na jinsi mradi huu unavyoendeshwa, ni halali kabisa kwamba tuna uwezekano mkubwa kuja kufikia mwaka 2015 tutakuwa tumepunguza kwa, kwa kiasi kikubwa sana maambukizi ya virusi vya ukimwi hususan kwa vijana kutoka miaka 12 mpaka 10 na ngapi mpaka 24. Kuna uwezekano mkubwa sana hii jamii ikapata elimu ya kutosha na ikaweza kujitambua pia. Leo hii katika matukio ya Afrika tunazungumzia mabadiliko ya hali ya hewa yanayoweza kuwaathiri kwa kiasi kikubwa wakulima wa, wa Kiafrika. Utafiti mpya unabaini kuwa kasi na ukubwa wa mabadiliko ya hali ya hewa huenda ukawakumbwa zaidi wakulima wadogo wadogo barani Afrika. Utafiti unaelezea kuwa wakulima hao ndio kiini cha uzalishaji chakula katika bara hilo. Ugunduzi umetolewa na African Green Revolution Forum. Mwandishi wetu Joe de Capua, ana anaripoti, na adija riami anasoma ripoti kamili. Ripoti kuhusu hali ya kilimo kwa Afrika ya mwaka 2014 inasema wakulima wadogo wadogo tayari wanajitahidi kukabiliana na athari za mabadiliko ya hali ya hewa. Dr. David Tafo ameyom hariri mtendaji wa ripoti hiyo na mkurugenzi wa mkakati ufuatiliaji, mafunzo na tathmini katika Agra Alliance for Green Revolution barani Afrika, anasema Small scale farmers are the backbone of African agriculture About 70 of the wakulima wadogo wadogo ni uti wa mgongo wa kilimo Afrika. Takriban asilimia sabini ya idadi ya watu wanaoishi vijijini barani Afrika chini ya jangwa la Sahara ni wakulima wadogo wadogo, wanazalisha kiasi cha asilimia themanini ya mahitaji ya chakula Afrika. Wakulima wadogo wadogo kwa kiasi kikubwa wanapanda mazao ya chakula barani Afrika katika ardhi zao ambazo kwa kawaida zinaanza ya hekta mbili mpaka hekta kumi wako nyuma wakulima katika nchi nyingine katika uzalishaji nafaka huku tani asilimia moja na nusu tu ya hekta ukilinganisha na tani tano zinazozalishwa kwingineko. 90% of these farms are rain-fed, which means that they depend on the weather Whether it's rainfall, whether it's drought. Kiasi cha asilimia tisini ya mashamba haya yanapata maji ya mvua, ambapo inamaanisha kuwa wanategemea hali ya hewa, msimu wa mvua, msimu wa ukame, msimu mara nyingine unakuwa na ongezeko la viwango vya joto, wanakumbwa na mabadiliko haya ambayo yana athari sana kuliko katika sehemu nyingine zote duniani. Juu ya hilo, wengi wanatumia ujuzi wao au nguvu kazi za familia, hawana nyenzo za mashine. Ripoti ya AGRA inasema wakulima huko barani Afrika wanalifikiria ongezeko la joto la wastani. Inakadiriwa kuwa katika kipindi cha miaka thelathini na tano ongezeko la kiwango cha joto kitakuwa katika nyuzi moja na nusu mpaka nyuzi mbili na nusu. Hii ni ongezeko kubwa la kiwango cha joto, na hapo ndipo yanapokuja masuala ya usalama wa chakula Afrika. Itaathiri upunguzaji mazao ambayo tayari hivi sasa ni ya chini kutokana na wadudu na maradhi ambayo yanaua mifugo mingi. Mabadiliko ya hali ya hewa pia yanatarajiwa kuathiri muda wa jumla wa msimu wa upandaji mazao ambao tayari umepungua na kusababisha mavuno kidogo. Amio anasema kukabiliana na athari za mabadiliko ya hali ya hewa, wakulima wa Kiafrika wanaomba kutumia kile kinachoitwa kilimo mahsusi kinachoendana na hali ya hewa, ambacho kinajumuisha kuboresha ardhi ya kilimo. Anasema wanazungumzia kuhusu wakulima kuona uwezo wa kutumia lishe ambazo za kiasili na zile ambazo zimeongezewa madawa ili kuboresha ardhi ya kilimo. Pia wanahamasisha matumizi sahihi ya mbolea za asili na zile ambazo si za asili, ulimaji wa ardhi, matumizi ya mwafaka ya kulima. Mapendekezo mengine ni kutumia aina mbalimbali za mazao ambayo yanategemea mbolea kidogo au yana ustahimilivu mkubwa wa kuhimili joto na ukame. Afisa wa AGRA anasema wanapandisha mimea pia, wanatakiwa kuongeza uzalishaji na lishe bora kwenye mazao. Bwana Ameyo anasema AGRA imefanikiwa kuwasaidia wanasayansi wa Kiafrika na kuongeza kuwa hivi sasa wana wazalishaji mazao mia mbili waliopatiwa mafunzo na wameweza kuzalisha mbegu zaidi ya 400 za Kiafrika, ikiwa ni asilimia 80 ya mbegu hizi zimeshauzwa. Mbegu hizo ni kama vile mahindi, viazi vitamu, mtama, soya na mhogo. Amesema hazijafanyiwa mabadiliko ya kijenetiki. Anasema uwekezaji unahitajika barani Afrika kwa utafiti na maendeleo, mafunzo ya wanasayansi, kupunguza mavuno kuharibika kwa kuwa na vifaa bora vya uzalishaji, hifadhi na usafiri, na mbinu bora za masoko. Akusikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Muktasar wa habari: viongozi wa ushirika wa NATO wameanza mkutano wao muhimu nchini Uingereza hii leo, wakikabiliwa na changamoto kutokana na kusonga mbele kwa wanamgambo wa Islamic State huko Mashariki ya Kati na kuingilia kati kijeshi kwa Rusia katika ugomvi wa Ukraine. Idara ya Upelelezi Afrika Kusini inayofahamika kama Hawks imetangaza leo kwamba imekamilisha uchunguzi wake katika mauaji ya mkuu wa zamani wa ujasusi wa Rwanda, Patrick Karega, Karegera, Karegeya ambaye aliuliwa miezi minane iliyopita ndani ya hoteli mashuhuri ya Johannesburg. Akizungumza na Sauti America, msemaji wa Hawks amesema wana ushahidi kuna watu waliohusika, lakini majina yatatolewa wakati kesi itafunguliwa mahakamani. Karibu wataalamu mia mbili wa ugonjwa wa Ebola wanakutana Uswisi kujadili juu ya uwezekano wa kupatikana matibabu na chanjo dhidi ya ugonjwa huu hatari, wakati idadi ya watu wanaoambukizwa na virusi vya Ebola huko Afrika Magharibi inaongezeka. Mkuu wa WHO amesema zaidi ya watu elfu moja mia tisa wameshafariki hadi hivi sasa. Rais Armando Guebuza wa Msumbiji anatazamiwa kukutana kesho na kiongozi wa upinzani Alfonse Dakama aliyetoka msituni hivi karibuni baada ya miaka miwili ya kurudi mafichoni katika juhudi za kukamilisha vipengele vya makubaliano ya amani yaliyofikiwa mwishoni mwa mwezi uliopita kati ya Frelimo na Renamo. Rais Barack Obama na Waziri Mkuu wa Uingereza David Cameron wamesema nchi zao hazitotishwa na uwaji wa katili baada ya wanamgambo wa kundi la Islamic State huko Iraq waua waandishi wa habari wawili wa, wa Marekani. Na, na hadi hapo ndio tunakamilisha matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, hapa Washington DC. Usikose kuungana nasi hapo kesho, kama kawaida, saa 12:30 jioni saa za Afrika ya Kati na saa 1:30 siku saa za Afrika Mashariki. Kwa niaba ya wenzangu wote waliosikika hivi leo, msimamizi wa matangazo Esther Githuwa; mwelekezi Dwayne Collins hapa studio; mimi naitwa Mary Mgawe, na mimi ni Abdushakur Abud, sote kwa pamoja tunawatakia nyote usiku mwema.