Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibu katika matangazo yetu ya alfajiri wanaanza saa kumi na moja alfajiri kwa saa za Afrika ya Kati na saa kumi na mbili asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki. Mimi ni Hadija Riyami na mimi hapa anaitwa Mkamiti Kibayasi nikiukaribisha katika matangazo yetu ya leo Alhamisi asubuhi, Septemba 4 mwaka 2014. Msikilizaji, katika yale tuliyokuandalia asubuhi ya leo ni pamoja na ripoti ya serikali ya Israel yasema vita dhidi ya wanamgambo wa Hamas vimegharimu nchi hiyo dola bilioni mbili na nusu. Na katika habari nyingine, tume ya uchaguzi ya Komoro yaidhinisha e kuanza kwa kampeni za wabunge na makala na mawakala wa visiwa hivyo hayo ndio tuliokuandalia asubuhi ya leo mpenzi msikilizaji. Tunapenda kukukumbusha kwa matangazo haya pia husikika kupitia mtandao wetu www voaswahili com, lakini kwanza ni habari muhimu za dunia. Nam, katika habari za dunia asubuhi ya leo, rais wa Marekani Barack Obama yuko Uingereza kwa mkutano wa siku mbili wa NATO unaotarajiwa kulenga juu ya mgogoro huko Ukraine na tishio la Waislamu wenye msimamo mkali nchini Syria na Iraq. Bwana Obama aliwasili jana jioni kwenye kituo cha jeshi cha Uingereza kufuatia mazungumzo katika mji mkuu wa Estonia na marais wa Estonia, Latvia na Lithuania. Akizungumza huko Tallinn, rais wa Marekani alilaani uingiliaji wa Rusia huko Ukraine kama shambulizi kwa uhuru wa nchi hiyo, na alitaka kuwahakikishia viongozi wenzake wa Baltic kwamba NATO itawalinda dhidi ya uwezekano wote wa uvamizi wa Rusia. Mataifa hayo matatu ya Baltic, ambayo ni jamhuri ya zamani ya Kisovieti, yalijiunga na NATO mwaka elfu mbili na nne. Rais wa Rusia Vladimir Putin amezindua hatua anayosema inahitajika kwa usitishaji mapigano huko mashariki mwa Ukraine. Bwana Putin alizungumza jana, alisema kiongozi mwenzake wa Ukraine Petro Poroshenko anakubaliana na mpango huu wenye pointi saba wa kusitisha uasi wa wanaotaka kujitenga. Mpango wa Urusi unataka kwa kiasi kikubwa jeshi la Ukraini kurudi nyuma katika eneo la mashariki linalozungumza lugha ya Kirusi na kupelekwa kwa uangalizi wa kimataifa. Saa kadhaa baadaye, bwana Poroshenko alitoa taarifa ambayo ilikwepa kuzungumzia moja kwa moja kuhusu matamshi ya bwana Putin, lakini alikiri kuwa na mazungumzo na kiongozi wa Russia juu ya kumaliza kile alichokiita utaratibu huu mbaya, akisema hakuna kukana kwamba lazima kusitisha vifo. Rais wa Marekani Barack Obama anasema Marekani haitatishwa na kukatwa kichwa kwa mwandishi wa habari wa pili raia wa Marekani, akiapa kulisambaratisha na kuliharibu kundi la Islamic State. Bwana Obama alisema huko Estonia jana kwamba wauaji wa Stephen Sotloff na James Foley wameshindwa katika juhudi zozote wanazojaribu kufanikisha, kwa sababu dunia inawabeza kwa ukatili wao wa kishenzi. Wakati huo makamu rais wa Marekani Joe Biden alisema Marekani haitasita kuwafuatilia wauaji wa raia wawili wa Marekani hadi mwisho wao. Pia jana, akizungumza na kituo cha televisheni cha CNN, waziri wa ulinzi wa Marekani Chuck Ego alisema tukio la kukatwa kichwa limemkasirisha sana. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA hapa Washington DC. Israel inasema vita vya takriban siku hamsini dhidi ya wanamgambo wa Hamas huko Gaza vimegharimu zaidi ya dola bilioni mbili na nusu. Mwenzangu Khadija Riami anaisoma ripoti hiyo. Waziri wa ulinzi Moshe Yalon ameuambia mkutano wa uchumi mjini Tel Aviv wiki hii kwamba sehemu kubwa ya gharama imetokana na zaidi ya mashambulizi elfu sita ya majeshi ya Israeli waliofanywa kwenye malengo ya Wapalestina kwenye eneo la Mediterranean. Mengi ya mashambulizi hayo yalikuwa ya anga, lakini amesema pia nchi imetumia dola laki moja kila wakati pale mfumo wake wa ulinzi wa makombora unapopigwa na moja ya roketi mia sita za wanamgambo ambazo walifiatua kuvuka mpaka kuelekea taifa la Kiyahudi, jambo ambalo limegharimu dola milioni sitini ya. Yalon amekiri kwamba katika wiki kadhaa za mashambulizi Hamas ilikuwa na silaha za kutosha. Amesema wanamgambo waliuanza msozo wakiwa na milipuko elfu kumi na bado wana kiasi cha milipuko elfu mbili iliyobaki. Zaidi ya wa Wapalestina elfu mbili mia moja waliuawa katika mzozo, wengi wao raia, wakati Israel imepata hasara ya vifo sabini na mbili wote raia, isipokuwa wanajeshi sita tu. Pande zinazopigana zimekubaliana wiki iliyopita kuwa na sitisho la mapigano lisilo na muda maalum, na haraka wanatarajiwa kuanza mashauriano huko Cairo kuhusu masuala mazito, Israeli inadai kwamba Hamas inyang'anywe silaha na Wapalestina wanatoa wito wa Israeli kumaliza vizuizi huko Gaza na kufungua bandari na uwanja wa ndege. Unasikiliza habari za dunia katika Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika hapa Washington DC. Shirika la afya duniani katika Umoja wa Mataifa linatoa wito kwa ushirikiano wa ulimwengu kujibu mapambano ya ongezeko la mlipuko wa Ebola unaoathiri maeneo kadhaa katika mataifa ya Afrika Magharibi. Margaret Chan, mkurugenzi mkuu wa WHO, alisema jana kwamba mlipuko hadi sasa umeua zaidi ya watu 1900 na, na uliambukiza angalau watu 3500 katika eneo hilo. WHO inakadiria kwamba itagharimu hadi dola milioni mia sita kukabiliana na mlipuko huo. Tom Kenyan, mkurugenzi wa kitengo cha afya kwenye kituo cha kudhibiti na kuzuia magonjwa nchini Marekani, CDC, anasema virusi hivyo vinasambaa sana na kwamba muda wa kupambana na ugonjwa huo unakwisha. Maafisa wa afya wa Marekani wanasema jambo kuu la kudhibiti mlipuko litakuwa kuongeza idadi ya vituo vya matibabu ya Ebola, kutoa vifaa vya kujikinga kwa wafanyakazi wa afya na kuwafuatilia wale waliokuwa na mawasiliano na wale walioambukizwa. wataalamu wanaonya kwamba Ebola itaweza kusambaa zaidi ya mataifa hayo matano yaliyoathiriwa huko Afrika Magharibi ambayo ni Guinea, Liberia, Nigeria, Senegal na Sierra Leone. Kundi la Human Rights Watch linasema kundi la Islamic State liliua wanajeshi wa Iraq wapatao 770 ambao waliwateka wakati wanamgambo walipovamia kambi moja ya jeshi nchini Iraq mwezi Juni. Idadi hiyo ni kubwa sana kuliko kile ambacho kundi hilo la haki za binadamu lenye makao makuu yake New York liliripoti awali, na kulingana na ushahidi mpya unaoonyesha mauaji zaidi. Human Rights Watch lilisema jana, ukatili mbaya wa Islamic State hauwezi kustahmiliwa. Kundi la Islamic State lilikamata kambi ya spicha karibu na Tikrit mwezi Juni na kuwateka mamia ya wanajeshi wa Iraq na kudai walijisalimisha. Wanamgambo hao walibandika picha za matukio ya wanajeshi waliovalia nguo za kiraia wakati walipowafiatulia risasi. Baadhi ya miwili ilisukumwa ndani ya mashimo huku mingine ilielea kwenye mto Tigris. Kiongozi wa Alqaida Aiman Al Zawahri anasema kundi la kiislamu lenye msimamo mkali limefanya shambulizi kwenye bara la Hindi. Alqaida wanaendelea na shughuli zake nchini Afghanistan na Pakistan, lakini Zawahiri alisema katika video kwamba Alqaida katika bara hilo la Hindi watapeleka mapambano yao India, Myanmar ambayo pia inajulikana kama Bama na Bangladesh. Al Qaida ambayo imekuwa chini ya shinikizo tangu kifo cha mwanzilishi wake Osama Bin Laden aliyeuawa na makomando wa Marekani mwezi Mei mwaka 2011, hivi sasa inakabiliwa na kitisho kikubwa kutoka Islamic State ambayo inadhibiti maeneo mengi nchini Iraq na Siria. Washirika wa Al Qaida wanapambana moja kwa moja kijeshi na IS nchini Siria. <muchas> Mnaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Na habari iliyobeba uzito wa juu asubuhi ya leo, ni Tume ya Umoja wa Afrika au inasema hali ya usalama imeboreka kaskazini mwa Mali licha ya mivutano ya karibuni katika maeneo ambayo yalikuwa yakidhibitiwa na waasi. Mwandishi wetu Peter Cloti ana ripoti na Aida Isa naisoma ripoti kamili. Tume hiyo kwa Mali na Sahel inasema hali kaskazini mwa Mali inaonekana ni ya utulivu kufuatia kuanza tena kwa duru ya pili ya mashauriano kati ya serikali mjini Bamako na makundi ya waasi wiki hii katika nchi jirani ya Algeria. Isaka Suare, mshauri maalum wa mkuu wa tume ya umoja wa Afrika Pierre Buyoya, amesema pande ambazo ziko katika mazungumzo ya amani zinaonekana zina nia ya dhati kumaliza mzozo wa kaskazini mwa Mali, licha ya mapigano ya karibuni katika maeneo ambayo yaliwahi kuwa chini ya udhibiti wa makundi yenye silaha. We are aware of some intercommunal violence and even intermovement Confrontation, but that was about a week ago. Suare anasema wanafahamu juu ya ghasia za kijamii na harakati za ndani, lakini hiyo ilikuwa ni kiasi cha wiki moja iliyopita. Tangu mwanzoni mwa wiki hii hatujapata habari kuhusu mapambano katika eneo hilo, amesema Suare. Wachambuzi wameelezea wasiwasi wao kwamba baadhi ya makundi yenye silaha hayako tayari kuachia maeneo wanayodhibiti na wanakusanya tena silaha kwa uwezekano wa kuzuka mzozo kama mashauriano ya amani yatashindikana. Lakini Bwana Suwari amesema ni mapema mno kusema kwamba makundi yenye silaha yanatumia mazungumzo ya amani kujilimbikizia silaha. It is, it is normal that, uh, the court... Anasema ni mapema mno kusema hivyo, kwa sababu ni kawaida kwa mashauriano na pande zinazohusika katika mazungumzo haya kujaribu kuweka malengo ya juu kusudi waweze kufikia mwafaka unaokubalika katika ombi lao au kile ambacho anakitaka. Kwa hiyo si mapema sana kusema lolote kwa wakati huu. Anasema usalama umeboreka katika sehemu za nchi upande wa kaskazini ambazo awali zilikuwa zikidhibitiwa na makundi yenye silaha Suare anasema waasi wameashiria nia yao ya dhati kwa mashauriano ya amani kusuluhisha mzozo Suare anasema wanachokiona na matamshi yanayotolewa hadharani na pande mbalimbali mbali katika meza ya mashauriano ni kwamba wana nia ya dhati kwa kupata suluhisho la amani kwa mzozo huo. Makundi yenye silaha na serikali wametia saini mkataba wa kusitisha mapigano katika duru ya kwanza ya mashauriano ya amani hapo Julai 24. Mkataba huo amesema Sware, unalenga kuzuia uwezekano wa kuanza tena kwa ghasia wakati mashauriano ya amani yanaendelea. Anasema kwa vile makundi haya yako kwenye meza ya mashauriano, kuna nia ya dhati mpaka tutakapoona ukweli kwamba baadhi yao hawana nia ya dhati kwa utaratibu huu anasema mashauriano yanaonekana kusonga mbele baada ya baadhi ya makundi yenye silaha yaliyokutana Uagadugu, Burkina Faso, kuondoa tofauti zao kama sehemu ya juhudi za kusaidia kuharakisha mazungumzo ya kumaliza mzozo. Endelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Karibu kwa VOA Mtandao wa Afya Afrika, shirika la habari linalowafikia waafrika milioni 50 kila wiki. Tunakuletea habari muhimu na za kuaminika kuhusu afya na nyinginezo. Tutakuuliza ungependa kufahamu nini juu ya afya, na kukupasha juu ya matatizo ya afya yanaokabili jamii yako. VOA mtandao wa afya Afrika, tovuti yetu www voaswahili com. Mnaendelea kusikiliza kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA. Tunaendelea na habari muhimu za dunia. Maafisa wa Marekani wamekamata mali za dola laki tano zenye kuhusishwa na rais wa zamani wa Korea Kusini aliyeshtakiwa kwa rushwa. Tangazo la jana la Wizara ya Sheria ni la pili mwaka huu ambapo maafisa wamezuia fedha zenye uhusiano na mtoto wa kiume wa Chan Du Hon, rais wa zamani. Chan alishtakiwa mwaka 1997 kwa kukubali mamilioni ya dola kama hongo wakati wa utawala wake. Mwanasheria msaidizi wa Marekani Lizli Kadwell alisema Chan na ndugu zake walikuwa wakifanya biashara haramu ya mzunguko wa fedha kupitia mitandao ya mabadilishano ya hapa Marekani na Korea. Taasisi za serikali kuu zilizuia dola 726,000 zingine kutoka familia ya Chan nchini Marekani mwezi Februari. Kundi moja lisilo la kiserikali huko Kambodia, wanafunzi na watu wengine wanasema wanapanga kuwasilisha ombi kwa bunge la taifa nchini humo wiki hii kufikiria kudhibiti muhula kwa nafasi ya waziri mkuu. Wafuasi wa jitihada hizo wanasema kuto kuwepo kwa muda maalum wa uongozi kunapelekea uwezekano wa utawala wa kidiktekta Kolpa, mkurugenzi mtendaji wa taasisi inayofuatilia masuala ya uchaguzi ya Comfrel, alisema amewaomba mawaziri wakuu wa zamani wa Cambodia, Norodom Ranariv, Ung Ot na Pen Sonovan kuunga mkono juhudi hizi. Pen Sovan ambaye alikuwa waziri mkuu katika miaka 1980 aliwaambia waandishi wa habari jana kuwa alikaribisha jitihada hizo na atawasilisha kesi kwa bunge la taifa wiki hii. Alisema jitihada zinataka kipindi cha uongozi kiwe miaka kumi ili kuepuka upendeleo pamoja na rushwa. ndelea kusikiliza kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA. Tume ya Taifa ya Uchaguzi huko Visiwani Komoro imeidhinisha tarehe ya kufanyika kwa kampeni za uchaguzi wa wabunge na mawakala wa visiwa licha ya vyama vya siasa kupinga swala hili. Kampeni hivi sasa zimepangwa kufanyika mwezi ujao wa Oktoba na uchaguzi utafanyika mwezi Novemba mwaka huu. Mwandishi wetu Abdul Rahman Baramia ana ripoti kutoka Moroni. Wakati vyama hivyo vya kisiasa bado hawajapata wagombea na ukosefu wa fedha za kufanyia kampeni hizo, vinasema muda uliowekwa ni mchache mno, na tarehe iliyowekwa ya kufanyika kwa uchaguzi huo haiendani. Na wakati vyama vikubwa vya kisiasa kama vile Orange Murwa na Radhi vimesema vitaugomea uchaguzi huo Licha ya kwamba chama kilichoundwa hivi karibuni cha Jua ambacho kinaongozwa na rais wa zamani wa visiwa hivi Ahmed Abdallah Sambi kuonyesha nia yake ya kushiriki kwenye uchaguzi huo, ingawa chama cha UPDC ambacho kina ushirikiano na chama cha MOVANS ambacho kinaongozwa na rais wa sasa Dr Ikililu Vanin kimekubali kushiriki katika uchaguzi huo, lakini mpaka kufikia sasa hakiwezi kutoa wagombea wao kwa kusubiri kuwajua wagombea wa chama pinzani cha Jua. Hata hivyo lakini, kuna tetesi kubwa kwa uchaguzi huo kutofanyika, kwa kuwa hata tume yenyewe ya uchaguzi seni kutokuwa na fedha. Tume hiyo ya taifa ya uchaguzi imepanga kampeni za uchaguzi kuanza tarehe nne Oktoba na uchaguzi huo wa bunge na mawakala wa visiwa kufanyika tarehe pili Novemba mwaka huu ingawa vyama hivyo vya kisiasa kutowataja wagombea lakini kuna tetesi ya majina ya watu waliotajwa kuviwakilisha vyama vyao katika uchaguzi huo. Wanasiasa kama Muhamed Bakar Dosar, Muhamed Jafar Mausab na Ahmed Barwan wa chama cha Jua, bwana Abdurahman Kudra wa chama cha Murwa, na chama cha Ser ambacho kimemeguka, kuna tetesi kwamba huenda kitawataja Maulana Sharif na hamidu Karihila. Wachunguzi wa kisiasa wanahisi uchaguzi huo wa hautofanyika na endapo hautofanyika, kunaweza kutokea matokeo mengi ya kisiasa ikiwemo maandamano makubwa. Ni Abdurahman Baramia, Sauti ya Amerika, Moroni. Mpenzi msikilizaji, usikose kusikiliza kipindi cha Matukio ya Afrika ambacho kinakujia kila siku ya Alhamisi. Matukio ya Afrika ni kipindi ambacho kinazungumzia masuala mbalimbali yanayohusu bara la Afrika. Tega sikio kupata yale yanayotokea barani humo kila wiki, iwe masuala ya siasa, uchumi, maendeleo, mizozo au uongozi. Yote haya yatakujia kupitia idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kutoka hapa Washington DC, tukiendelea na ripoti zaidi, mkurugenzi mkuu wa taasisi ya kudhibiti na kuzuia magonjwa hapa Marekani, CDC, anaonya kuwa mlipuko wa ugonjwa wa Ebola huko Afrika Magharibi utakuwa mbaya zaidi katika wiki zijazo. Mwandishi wetu Victor Betti anaripoti kuwa Tom Frieden anasema juhudi kubwa za kimataifa zinahitajika hivi sasa kukabiliana na kile anachosema ni mlipuko wa kwanza wa Ebola kuwahi kukumba dunia. Mwenzangu Esther Githu yuwat anaisoma ripoti hiyo. Tom Frieden ambaye amerejea maajuzi kutoka nchi za Afrika Magharibi zilizoathiriwa zaidi za Sierra Leone, Guine na Liberia, anasema licha ya juhudi kubwa za wafanyakazi wa afya, idadi ya watu wanaoambukizwa ebola inaendelea kuongezeka. Akizungumza katika makao makuu ya taasisi ya kudhibiti na kuzuia magonjwa CDC katika mji wa Atlanta, Georgia, Frieden alisema idadi ya watu walioambukizwa ebola imefika 3,062 na, na inategemewa kuongezeka kwa haraka. And unaambukiza kutoka kwa vyanzo viwili, wale wanaowatunza wagonjwa hospitalini au nyumbani, na katika mazishi yanayofuata mila ambapo watu wanagusa majimaji ya mwili kutoka kwa mtu aliyekufa kutokana na Ebola. Tunajua namna kirusi kinavyosambaa, tunajua namna ya kuzuia kusambaa kwake. Changamoto ni kuweza kuchukua hatua hizo popote pale inapohitajika. Aidha, Frieden anaonya na kuwa idadi ya maambukizo ya Ebola inaongezeka kwa kasi, na kwamba kila siku hatua zinapochelewa kuchukuliwa inakuwa vigumu kuuzuia kusambaa. Mkurugenzi huyo wa taasisi ya CDC anasema kinachohitajika ni msaada mkubwa wa rasilimali, wataalam na juhudi za kimataifa, kwa sababu tatizo hilo si la Afrika pekee, ni la dunia. Ujumbe sawa na huo ulitolewa siku ya Jumanne na Umoja wa Mataifa. Joan Liu, rais wa kundi la madaktari wasio na mipaka, MSF, anasema dunia inapoteza pambano dhidi ya Ebola. Anasema kirusi hicho ni kitisho kwa wote. Riots are breaking out, isolation centers are overwhelmed, health workers on the front lines are becoming infected and are dying in shocking numbers. Ghasia zimeanza, vituo vya wagonjwa waliotengwa vimejaa, na wafanyakazi wa afya wanaowatunza wagonjwa wanaambukizwa na wanazidi kufa kwa idadi kubwa. Wengine wametoroka kwa hofu, ya kuacha wagonjwa bila msaada, hata kwa wagonjwa wa kawaida, na hivyo mfumo mzima wa afya umeelemewa. Jumanne, maafisa wa afya wa Marekani walitangaza kandarasi ya serikali kuu na kampuni moja ya madawa iliyoko California kutengeneza kwa haraka dawa iitwayo Zimap inayofanyiwa majaribio ambayo ilitumiwa kuwatibu wa Marekani wawili waliokuwa wa mishonari huko wa Afrika magharibi ya kusikiliza Kumekucha Afrika, kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Kwa sasa basi, karibu kusikiliza muktasar wa habari. Rais wa Marekani Barack Obama yuko Uingereza kwa mkutano wa siku mbili wa NATO unaotarajiwa kulenga juu ya mgogoro huko Ukraine na tishio la Waislamu wenye msimamo mkali nchini Syria na Iraq. Bwana Obama aliwasili jana jioni kwenye kituo cha jeshi cha Uingereza kufuatia mazungumzo katika mji mkuu wa Estonia na marais wa Estonia, Latvia na Lithuania. Rais wa Rusia Vladimir Putin amezindua hatua anayosema inahitajika kwa usitishaji mapigano huko mashariki mwa Ukraine. Bwana Putin alizungumza jana, alisema kiongozi mwenzake wa Ukraine Petro Poroshenko anakubaliana na mpango huu wenye pointi saba kusitisha wa kusitisha uasi wa wanaotaka kujitenga. Shirika la afya duniani katika Umoja wa Mataifa linatoa mwito kwa ushirikiano wa ulimwengu kujibu mapambano ya ongezeko la mlipuko wa ebola unaoathiri maeneo kadhaa katika mataifa ya afrika magharibi. Magret Chan, mkurugenzi mkuu wa WHO, alisema jana kwamba mlipuko hadi sasa umeua zaidi ya watu elfu moja na mia tisa na, na uliambukiza angalau watu elfu tatu na mia tano katika eneo hilo. Rais wa Marekani Barack Obama anasema haita tishwi, Marekani haitatishwi na kukatwa kichwa kwa mwandishi wa habari wa pili raia wa Marekani, akiapa kulisambaratisha na kuliharibu kundi la Islamic State. Bwana Obama alisema huko Estonia jana kwamba wauaji wa Stephen Slotf na James Foly wameshindwa katika juhudi zozote wanazojaribu kufanikisha, kwa sababu dunia inaobeza kwa ukatili wao wa kishenzi kundi la Human Rights Watch linasema kundi la Islamic State liliuwa wanajeshi wa Iraq wapatao 770. Ifuatayo ni tahariri ya sauti Amerika ya Amerika inayoelezea sera na msimamo wa serikali ya Amerika. Marekani imesaidia serikali ya Pakistan kwa msaada wa dola milioni 6 ili kukidhi mahitaji ya chakula na lishe bora kwa watu wake waliopoteza makazi yao kutoka maeneo ya kikabila yanayosimamiwa na serikali. Agosti 20. Mchango huo uliotolewa kupitia ofisi ya USAID na ile ya food for peace FFP ni sehemu ya ushirikiano unaoendelea kati ya serikali ya Pakistan, Marekani na shirika la umoja wa mataifa la chakula WFP katika mpango unaojulikana kama Twinning. Twinning ni mpango wa uvumbuzi ambao unaunga mkono juhudi za serikali ya Pakistan kwa mchango wake katika kilimo cha nyumbani cha ngano na ugharamiaji wa usafirishaji na ugawaji. Chakula hiki kinatumiwa na shirika la WFP kwa watu milioni 1.4 waliopoteza makazi yao ndani ya nchi pamoja na wale waliotoka mkoa wa kaskazini wa Waziristan. Kwa mchango huu, USAID ni mfadhili mkubwa wa mpango huu na inatoa takriban dola milioni 39 ambao wanatosha kutengeneza asilimia 60 ya chakula kutoka kwa tani laki 2 na za ngano zinazotolewa kama msaada na serikali ya Pakistan tangu mwaka 2013. Marekani ina historia ndefu na imejitolea kushirikiana na Pakistan kutoa msaada wa kibinadamu na kuunga mkono maendeleo ya kijamii pamoja na programu hiyo ya twinning. Tangu mwaka 2009, Marekani imetoa zaidi ya dola bilioni 1.4 katika msaada wa kibinadamu kwa Pakistan na kuifanya kuwa mshirika mkubwa katika utoaji wa misaada ya kibinadamu. Marekani ina furaha kushirikiana na Pakistan kusaidia wale wenye utashi mkubwa wa chakula kwa maisha bora ya baadaye. Hiyo ilikuwa ni tahariri ya sauti ya Amerika iliyoelezea sera na msimamo wa serikali ya Amerika. Na hapa basi ndio tunafikia mwisho wa matangazo yetu ya leo ya Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA. Msikose kujiunga nasi na matangazo yetu ya leo jioni, kama kawaida, saa 12 na nusu jioni kwa saa za Afrika ya Kati na saa 1 na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Kwa niaba ya wenzangu wote waliofanikisha matangazo ya asubuhi ya leo na mwelekezo wa matangazo haya, Aida Isa. Mimi ni Khadija Riami na mimi hapa ni Mkamiche Kibayasi. Tukisema kwaherini na asubuhi njema kutoka Washington DC.