Right from Washington, the voice of America, VOA, Kumekucha Africa. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, kitangaza kutoka Washington DC. Karibu katika matangazo yetu ya alfajiri wanaanza saa 11 alfajiri kwa saa za Afrika ya kati na saa 12 asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki. Mimi ni Khadija Riami na mimi hapa naitwa Mkamiti Kibayasi nikikukaribisha katika matangazo ya leo Ijumaa asubuhi Septemba 5 mwaka 2014 Katika matangazo yetu ya leo asubuhi tutakuletea ripoti ya, ya VOA Mitaani ambapo baadhi ya wananchi huko nchini Tanzania wazungumzia kuhusu kuibuka tena kwa mauaji ya watu wenye ulemavu wa ngozi albino. Kiukweli sio jambo zuri, wale ni binadamu kama sisi. Hatutakii kuwatenga, hatutakii kuwachukulia tofauti. Inabidi tuwapende na tuwaheshimu, tuheshimiane na tupendane. Binadamu binadamu, wote sawa duniani na kwa Mungu na katika habari nyingine, kiasi cha wanajeshi mia nne kutoka Nigeria waomba hifadhi nchini Cameroon. Hayo ndio tuliokuandalia asubuhi ya leo. Mpenzi msikilizaji, tunapenda kukukumbusha kwa matangazo haya pia husikika kupitia mtandao wetu www voa swahili com. Lakini kwanza ni habari muhimu za dunia. Katika habari za dunia asubuhi ya leo Rais wa Ukraine Petro Poroshenko anasema yupo tayari kuagiza kusimamisha mapigano kwa miezi mitano karibu na mpaka wa Rusia, kama mkataba wa pamoja wa usitishaji mapigano unatiwa saini leo Ijumaa na wanaotaka kujitenga wanaiunga mkono Rusia. Bwana Poroshenko aliwaeleza viongozi wa magharibi akiwemo rais wa Marekani Barack Obama juu ya matarajio ya usitishaji mapigano katika mikutano ya Alhamis pembeni ya mkutano wa NATO huko Uingereza. Alisema anatarajia mkataba utatiwa saini leo katika mji mkuu wa Belarus, Minsk, ambao utapelekea maelezo yenye mafanikio juu ya mpango wa amani. Awali wanaotaka kujitenga walisema pia kuwa wapo tayari kutia saini mkataba wa usitishaji mapigano kama mkataba unasainiwa. Viongozi wa NATO wanakutana kwa siku ya pili leo Ijumaa, kwenye mkutano kuzungumzia matatizo ya Ukraine na jukumu la ushirika katika kudhibiti ongezeko la tishio la kijeshi kwa Waislamu wenye msimamo mkali nchini Iraq na Siria. Wanachama ishirini na wanane wa ushirika wa ulinzi walikutana jana kwa mkutano wa siku mbili, huku viongozi wakitafuta mkataba wa pamoja kujibu kile kinachoonekana kwa kiasi kikubwa kuwa ni jukumu la rasia katika mgogoro wa miezi mitano wa uasi unaotaka kujitenga huko mashariki mwa Ukraine. Kundi la wanamgambo wa kisomali la al-Shabaab bado halijakiri kuuawa kwa mmoja wa viongozi wake wa juu Ahmed Abdi Godane na shambulizi la anga la Marekani. Tukio hilo linasadikiwa kubainisha kuwa huenda hali ya utulivu inaweza kurejea nchini Somalia. Mkurugenzi wa kituo cha Afrika cha masuala ya usalama na mikakati, Simiyu Werunga anatoa maoni kuhusu operesheni hii inayofanywa dhidi ya Al-Shabaab utajaribu kuwatoa, lakini vyema tena tufikirie ni vipi tutahakikisha kwamba hawana wanaowaamini wametoa wale watu ambao wanaamini kwamba Shabab inafanya kazi ambayo wanaamini kwamba ni kazi nzuri. So hata kama watakuwa wanevea na uh, mapambano ya kijeshi, ni vyema serikali an serikali ya Somalia yaanze kufikiria ni vipi sasa itaanza kuongea na wenyeji kwa sehemu ambazo zimekuwa zimekaliwa na wanamgambo kuhakikisha kwamba wamependua fikra zao na waanze kujia kwamba ni wasomali na waanze kuona kama nchi yao ni lazima, hiyo ni nchi moja. Tunaweza kuona katika hiyo hali ya transition, wanajeshi wa Amisom na wajeshi la nji ya Somalia wanaweza kupata mafanikio, wajaribu kuwasukuma, lakini nadhani ni vyema tuone ni yapi ya kutokea hilo pengo la uongozi katika kiko cha shaba na vipi ya operesheni ita roll out kwa kimombo ni kuanza kuongea kama, kama kutakuwa na faida ama bado tutakuwa tukiwa na matatizo eh, katika sehemu hii yetu ya Afrika Mashariki. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, hapa Washington DC. Maafisa wa Marekani wamemkamata mfamasia mmoja mwandamizi wa kampuni iliyohusishwa na mlipuko wa mwaka 2012 wa utandu wa homa ya uti wa mgongo ambao ulidaiwa kusababisha vifo vya watu sitini na wanne. Maafisa wanasema Glen Adam Chin, mfamasia wa zamani kwenye duka la dawa lililopo maeneo ya Boston, hakufuata kanuni sahihi za kusafisha au kufanya majaribio ya vifaa na kupelekea huduma isiyo salama. Chin ameshtakiwa kwa wizi wa barua katika kuhusika kwake kusafirisha mikebe ya dawa iliyoharibika ambayo ilipelekwa kwenye zaidi ya vituo sabini na sita katika majimbo ishirini na tatu ya Marekani. Takriban wataalamu mia mbili wa Ebola wanakutana huko Uswizi kuzungumzia uwezekano wa tiba na chanjo kwa ugonjwa huo, huku idadi ya kesi ikiendelea kuongezeka katika mataifa ya Afrika Magharibi. Shirika la afya duniani WHO linasema mkutano huo wa siku mbili huko Geneva ni wa kutathmini maendeleo ya karibuni juu ya uwezekano wa matibabu kwa Ebola na kutaja hatua muhimu sana ambazo zinahitajika kuchukuliwa. Hakuna matibabu au chanjo kwa ugonjwa huo unaosababisha kifo, japokuwa dawa za majaribio ya ZiMap iliyotengenezwa na kampuni moja ya Marekani imetolewa kwa idadi ndogo ya wagonjwa. Baadhi ya wagonjwa hao wamepona. Mkurugenzi mkuu wa WHO Margaret Chan alisema Jumatano kwamba mlipuko wa ugonjwa wa ebola katika mataifa ya Afrika Magharibi hivi sasa umeua zaidi ya watu elfu moja na mia tisa na umewaambukiza watu wasiopungua elfu tatu na mia tano wengi katika nchi za Guinea, Liberia na Sierra Leone. Mwanadiplomasia wa juu anasema Marekani karibuni itaanzisha programu kubwa ya usalama mpakani ili kuisaidia Nigeria na nchi za jirani kupambana na wanamgambo wa kundi la Boko Haramu. Naibu waziri wa mambo ya nje ya Marekani katika masuala ya Afrika, Linda Thomas Greenfield, alizungumza na maafisa katika mji mkuu wa Nigeria, Abuja, hapo jana huku magazeti ya Nigeria yakiripoti kwamba wanamgambo wameukamata mji wa Bama na maeneo mengine katika jimbo la kaskazini mashariki la Borno. Thomas Greenfield alisema Marekani imesikitishwa sana na tukio la karibuni la kutekwa kwa mji wa Bama na matarajio ya shambulizi moja kwenye mji mkuu wa jimbo la Maiduguri. <tik> Naendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Na habari iliyobeba uzito wa juu asubuhi ya leo ni jeshi la Cameroon limesema takriban wanajeshi 400 kutoka Nigeria wametafuta hifadhi nchini humo baada ya kutoroka mapigano makubwa dhidi ya wanamgambo wa Boko Haram katika jimbo la Bono. Mwandishi wetu Moki Edwin Kinzeka na ripoti kutoka Yaunde na Mary Mgawe anasoma ripoti kamili. Redio ya serikali ya Kamerun inaripoti kuwa wanajeshi walikimbia mapigano hayo kuelekea katika mpaka wa Kamerun huko Amchide Jumatano na kukabidhi silaha zao kwa jeshi la Kamerun. Wapiganaji wa Boko Haram wamechukua udhibiti wa mji wa Nigeria Banki wakati vikosi vya serikali vikiwa vimetoroka na hofu imetanda kwamba malengo yao makuu ni Maiduguri, mji mkuu wa kaskazini mashariki wa jimbo la Borno. Msemaji wa jeshi la Kamerun, Kanari Didier Badjek, ameiambia Sauti ya Amerika kuwa jeshi liliwakubali wanajeshi hao kama ishara ya kuonyesha nia ya dhati kupigana na wanamgambo pamoja na jeshi la Nigeria. La guerre n'est pas un long fleuve tranquille Connaît des hauts et des bas nous venons encore de démontrer aux yeux du monde, amesema kuna changamoto son... kwenye mapigano hayo na kwamba Cameroon imeonyesha dunia kuwa ni taifa bora ambalo linazingatia wajibu wake. Wiki iliyopita wanajeshi 480 wa Nigeria walivuka mpaka kuingia Cameroon kwa lengo la kupambana na wanamgambo wa Boko Haram. 246 kati yao walirejea ya Nigeria. Jeshi la Nigeria limesema maendeleo yalifanyika, lakini halijasema mengi kuhusu wanajeshi waliovuka mpaka. Taarifa nje ya kaskazini mashariki mwa Nigeria wiki hii zinasema bado Boko Haram imechukua udhibiti wa miji mingi kwenye jimbo la Borno. Mwezi uliopita, kiongozi wa wanamgambo Abubakar Shekau alitangaza kuundwa kwa kundi la Islamic State katika eneo hilo. Naendelea kusikiliza Afrika kutoka la um na idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Ni wakati wako, msikilizaji wetu, kushiriki katika kutoa maoni yako au kuuliza maswali moja kwa moja, yaani live, juu ya mada kemkem zinazogonga vichwa duniani zitakazoletwa kwako na idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, hapa Washington DC. Live talk kila kila jumaa juma, saa moja na nusu kwa saa za Afrika Mashariki na saa kumi na mbili na nusu kwa saa za Afrika ya Kati. Ushiriki wako ni mchango wa jamii na msikilizaji, kama ulivyosikia, basi katika matangazo yetu leo jioni, usikose kujiunga nasi katika kipindi cha Live Talk ambacho kinakuja kila siku ya Ijumaa. Ukitaka kushiriki, basi jiunge na idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika leo jioni, saa moja na nusu. Mnaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Tunaendelea na habari muhimu za dunia. mabomu mawili ya kwenye gari yalilipuka katika eneo lenye Washia wengi mjini Bagdad hapo jana na kuua watu wasiopungua 17 na kujeruhi 49. Mlipuko wa kwanza ulitokea kwenye mtaa uliojaa maduka na migahawa katika wilaya ya Kadhimia. Mlipuko wa pili katika sehemu nyingine ya mji ulitokea kiasi cha saa mbili baadaye. Hakuna mtu yeyote anayedai kuhusika na shambulizi lolote, lakini Waislamu wenye msimamo mkali wa Sunni Islamic State wanatishia kuingia mji mkuu wa Iraq. Wanamgambo wanaripotiwa kuwateka wanaume wapatao hamsini kutoka Tal Ali, kijiji kimoja kilichopo kaskazini mwa Bagdad ambacho kilikuwa chini ya udhibiti wa Islamic State. Balozi wa Marekani katika Umoja wa Mataifa Samantha Power anasema Marekani ina wasiwasi kwamba Waislamu wenye msimamo mkali wanaweza kuzipata silaha za kemikali ambazo hazijatangazwa nchini Siria. Pawa alisema jana, hakuna mtu yeyote anayeweza kufikiria nini kitatokea kama wanamgambo ambao wamefanya vitendo vya kikatili wanapata mabomu ya kemikali. Pawa alizungumza baada ya baraza la usalama la Umoja wa Mataifa kusikiliza maelezo ya mkuu wa tume ya Umoja wa Mataifa inayosimamia kuharibiwa kwa silaha za kemikali nchini Siria. Sigrid Card Kad aliliambia baraza hilo kwamba asilimia 96 ya shehena za silaha iliyotengenezwa nchini Siria imeharibiwa ikiwemo zile zinazoitwa kemikali za kipaumbele. Gavana wa zamani wa Marekani na mke wake wanakabiliwa na kifungo cha miongo kadhaa gerezani baada ya baraza la mahakama kuelezea jana kwamba walichukua hongo kutoka kwa mfanya biashara mmoja. Gavana wa zamani wa jimbo la Virginia, Bob McDonnell, alishtakiwa kwa mashtaka kumi na mmoja ya rushwa baada ya kukubali mikopo, nguo za thamani na safari kwa mabadilishano ya kuitangaza kampuni moja yenye dawa za kupunguza uzito. Mke wake alikutwa na hatia ya makosa tisa kama hayo. McDonnell aliyewahi kuwika katika chama cha Republican alikuwa gavana wa jimbo la Virginia nchini Marekani kutoka mwaka 2010 hadi kushtakiwa kwake mwezi Januari. McDonnell mwenye umri wa miaka 60 na mkewe Maureen walikubali dola 177,000 kutoka kwa mkurugenzi wa tembe za vitamin John Williams. Endelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika VOA. Mirungi ni mti wa maua unaopatikana katika nchi za pembe ya Afrika na peninsula ya Arabia. Kutafuna mirungi humsisimua mtu na hata kutumiwa kwa matibabu, imekuwa ni mazoea ya kijamii katika maeneo hayo ya dunia kwa miaka mia kadhaa sasa, lakini uhamiaji hivi sasa umesababisha tabia hiyo kuhamia nchi kadhaa za magharibi. Hata hivyo baadhi ya nchi hizo zimepiga marufuku utumiaji wa mirungi kwa sababu ni kiungo kinachosababisha mtu kukizoea na kukitegemea sana. Mwandishi wetu Zlatikahok ana ripoti inayosomwa na Sande Shomari. Joseph Mit ni mkulima wa mirungi au miraa kama inavyojulikana huko Kenya Meru, katika shamba lake huko Meru katikati ya Kenya, anasema licha ya kwamba marufuku hayo ya Uingereza yamechukuliwa karibu miezi miwili iliyopita lakini tayari anahisi athari zake. mimi kama mkulima na masisa wa miraa hii miraa ii miraa landa ni tangu ilipofungwa, eh, watoto wetu hata shule, sisi tutalipa na nini mule yao, na hata sahii kombalansi inabaki na bandu bandu tu yalipa. Marufuku hayo yamewaathiri watu wengine katika biashara ya kulima na kuuza miraa. sidikuwa zinaenda gari kama 30 na sasa zinaenda 5 tu Kumaanisha madereva karibu ishirini na kitu hawana kazi na magari pia imesimama. Uingereza kupiga marufuku miraha kumesababisha soko la nyumbani kujaa miraha kupindukia na kusababisha bei kushuka sana na kupoteza nafasi za ajira. Vijana wengi wale walikuwa wanapata ile kazi kufunga kupeleka airport kitu kama hiyo, au wote libidi waanze kazi zingine, wengine hawana kazi. Alafu unapata kama sisi wale tunauza miraha kama hapa Nairobi, unapata ile shida miraa akiote huko yote inakuja hapa, unapata yani mpaka bei yake imeshuka sana sana. Mahitaji ya miraa kwa Uingereza yanatokana na jumuiya kubwa ya Wasomali nchini humo. Watumiaji wanasema kutafuna majani ya miraa inasababisha kuwa na furaha, kuwawezesha kuwa macho zaidi, na kuwapa nguvu. Baadhi wanasema inasaidia kuponya vidonda vya tumbo na unene kupita kiasi. Wapenzani wa majani hayo wanasema kutumia kwa muda mrefu miraa kunaweza kuharibu ubongo na kupelekea mtu kutegemea sana, jambo ambalo linazusha malumbano ya kijamii sawa na yanayotokana na utumiaji ulevi na dawa za kulevya. Idara ya afya duniani WHO imeweka miraa kama dawa ya hatari inayoweza kusababisha matatizo kidogo hadi wastani kiakili na kisaikolojia. Marufuku yamezusha mjadala mkali huko Uingereza, ambako wakosoaji wanasema itazusha biashara haramu ya gharama kuu. Lakini waunga mkono wanasema itasaidia kuzuia Uingereza kuwa kituo kikuu cha biashara haramu kwa nchi zilizokwisha piga marufuku. Baadhi ya wa Wakenya wana hofu watapoteza kazi zao zilizo halali katika biashara ya miraa na kuweza kuwapeleka watu wengi kuingia katika vitendo vya uhalifu. Livingston Mogambi, mkulima wa miraa, anasema hii kazi ya kusuna miraa inasaidia kusomeza watoto na vitu na vya kutafuta kaa chakula na na kuzuia mambo ya kuwa ya mwisi juni yapo nategemea. Miraa imepigwa marufuku katika nchi nyingi za Ulaya pamoja na Marekani na Kanada. kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika kutoka hapa Washington DC. Kesi inayomkabili naibu rais huko nchini Kenya William Ruto katika mahakama ya kimataifa ya uhalifu huko The Hague inaendelea kukabiliwa na vikwazo baada ya mashahidi wa upande wa mashtaka kujiondoa kwenye kesi hiyo na wengine kuomba mahakama kuahirisha kesi hiyo kwa muda wa majuma mawili wakidai ni wagonjwa. Mwandishi wetu Mwai Gikonyo anatupasha zaidi kutoka Nairobi. Kesi na mkabili naibu wa rais hapa nchini Kenya William Ruto katika mahakama ya kimataifa ya makosa ya jinai ICC mjini Hague inaendelea kukabiliwa na hali ya kutatanisha baada ya shahidi nambari 604 kuomba mahakama kuahirisha ushahidi wake kutokana na hali mbaya ya afya. Lakini baada ya majaji watatu wa mahakama hiyo kusikiliza ombi la shahidi huyo kupitia wakili wake Geoffrey Mutai, jaji anayesimamia kesi hiyo Chile Eboe Osuji amekatalia mbali ombi hilo na akatoa muda wa siku moja tu kumwezesha shahidi huyo kutoa ushahidi wake. Na badala ya kuwasilisha ushahidi huo kwenye majengo ya mahakama ya ICC mjini Hague, shahidi huyo nambari 604 ameruhusiwa na mahakama kutoa ushahidi wake dhidi ya William Ruto kupitia mtandao wa video link akiwa hapa mjini Nairobi. Lakini habari za kushangaza zilizotufikia muda mfupi tu uliopita zinasema shahidi huyo sasa amebadilisha ushahidi wake dhidi ya naibu wa rais William Ruto, na sasa anasema kwamba ushahidi aliyowasilisha mahakamani hapo awali ulikuwa ni ushahidi wa uongo. Anasema kwamba yeye alikuwa amesema uongo dhidi ya William Ruto baada ya upande wa mashtaka kumwahidi fedha na maisha bora baadaye, ikiwa atamuhusisha William Ruto kwenye mashtaka hayo. Na hili bila shaka limekuwa ni pigo kubwa kwa kiongozi wa mashtaka Fatu Ben Suda. Mawakili wa William Ruto wamekuwa wakidai kwamba mashahidi wa upande wa mashtaka wamehongwa ili kutoa ushahidi dhidi ya William Ruto na yes. Mara kwa mara kesi dhidi ya William Ruto katika mahakama ya ICC imekuwa ikiahirishwa mara kwa mara kutokana na kujiondoa kwa baadhi ya mashahidi wa upande wa mashtaka. Kulingana na wataalamu wa masuala ya sheria za kimataifa hapo mjini Nairobi, ni nadra kwa shahidi kujiondoa kwenye kesi wakati kesi yenyewe inaendelea mahakamani. Baadhi ya wanasiasa hapo mjini Nairobi wamekuwa na hisia tofauti kuhusu kujiondoa kwa mashahidi kwenye kesi hiyo. Kenya si nchi ambayo imesambaratika au watu ambao wanakuwa mashahidi wanafikiria tena, wanafikiri kwamba si vizuri labda kupeleka uh, mambo ya nchi ya Kenya huku kwa wageni. Sisi tunashangaa hawa ma witness ambao tuko na wao tunasikia wana witness ICC ni kina nani? Naibu wa rais William Ruto pamoja na rais Uhuru Kenyatta wote wawili wameshtakiwa katika mahakama ya ICC kwa madai ya kuhusika na zile ghasia na mauaji ya uchaguzi wa rais mwaka wa 2007 na wote wawili wamekanusha mashtaka hayo. Kesi ya Rais Uhuru Kenyatta yatarajiwa kuanza baadaye, ingawa kuna shaka ikiwa Rais Uhuru Kenyatta atafika binafsi kwenye mahakama ya ICC kutokana na vishinikizo na lawama kali kutoka kwa viongozi wa Muungano wa Afrika wanaomtaka Rais Uhuru Kenyatta kususia mashtaka hayo lakini naibu wa rais William Ruto kwa hivi sasa yuko mjini Hague ili kuhudhuria ya kesi yake. Mwaigi, kwenye Sauti America, Nairobi. VOA mitani mitaani nchini Tanzania leo inaangazia mauaji ya watu wenye ulemavu wa ngozi yaani albino ambayo yameibuka tena katika siku za hivi karibuni na kuzua hofu kubwa kwa watu wa jamii hiyo na jamii inayowazunguka. Katika kipindi cha miezi mitatu iliyopita, matukio manne ya kuuawa au kukatwa viungo kwa watu wenye ulemavu wa ngozi yameripotiwa katika maeneo mbalimbali nchini Tanzania. Baadhi ya wakazi wa, wa jiji Dar es Salaam wa walikuwa na maoni tofauti juu ya ukatili huo dhidi ya watu wenye ulemavu wa ngozi. Nahisi serikali haiko aware. Serikali haijatoa haijaipa kipaumbele, haijaweka nguvu madhubuti kudhibiti. Kweli serikali ingekuwa iko sharp, kuchukua hatua kwa hatua, kali zikawekwa kwa wale watu wanaohusika, wakachukua hatua, ingekuwa rahisi kwa wale watu wengine kuogopa, kutofanya kile kitu. Nafikiri serikali ongeze juhudi zaidi, au mauaji asiendelee tena, kwa sababu kama hakuna presha kubwa, mauaji anaongezeka. Sasa hivi tena nafikiria kwamba usimamizi umekuwa sio mzuri sana, lakini walinda wamelegeza, lakini kama hali isingetokea tena. Ukweli ndio huo, ni uzembe wa serikali. Inachosumbua sana nadhani ndi serikali, kwa sababu watu kama hawa inabidi wawekwe pamoja, afu wawe na ulinzi, sababu ukiwaachia ndo mauaji yanarudia kama kawaida. Waganga huwezi kuwajua, sababu ushahidi waganga ndio wanawatuma hawa watu haupo Uwezi kusema kama waganga wa kienyeji ndio wanawashughulikia watu wa kuwatuma, utakuwa na unapindisha ukweli. Nachukua na na, ni swala baya, kwa sababu ni binadamu wenzetu. Lakini kila binadamu anakuwa na imani tofauti. Kuna wengine wanahisi kwamba wakiua albino, wakichukua ngozi zao na mambo mengine ambayo siyafahamu, wanatumia kwa sekta ya ushirikina. Lakini si jambo zuri, kwa sababu ni wanadamu kama sisi wa kawaida. Mauaji ya albino kiukweli ni kitu ambacho kinatusikitisha, jinsi gani dunia ilivyokuwa haiko katika wakati mzuri, binadamu yuko na roho za kinyama kiasi kwamba athamini binadamu wengine. Kiukweli sio jambo zuri, wale ni binadamu kama sisi, hatutaki kuwatenga, hatutaki kuwachukulia hatu tofauti. Nabidi tuwapende na tuwaheshimu, tuheshimiane na tupendane binadamu. Binadamu wote sawa duniani na kwa Mungu. Ipo haja kwa vyombo vyetu hivi vya ulinzi na usalama Ku, ku, kuendelea kushirikiana na wananchi kuongeza nguvu kwa ushirikiano na wananchi, ili our perpetrators, wahusika wanaojihusisha na kuwazuru ndugu zetu wenye ulemavu waweze kukamatwa, waweze kufichuliwa, wakamatwe, wafikishwe mbele ya vyombo vya sheria, ili haki iweze kutendeka. Nadhani hili litakuwa ndo kama suluhisho. Uh, tumeona wazi kwamba kuna asasi mbalimbali zimejitokeza, serikali imejitokeza, viongozi wa kiroho wamejitokeza, au wanahabari wamejitokeza katika kukemea hiyo tabia ya kuwashambulia ndugu zetu wenye ulemavu. Lakini uh, pamoja na hiyo tunaona kwamba kama jambo uh, hili limerudi upya. Tumeshuhudia juzi hapa baadhi ya uh, albino wameshambuliwa Tabora. Sasa uh, kwa serikali uh, wafanya kazi pamoja na wananchi bega kwa bega. Wa, wananchi wawafichue au watu wanajihusisha na kuatishia maisha e, albino, kwa sababu nasema hivi kwamba wananchi wana nafasi kubwa ya kuwatambua kwa sababu ndio hawa waharifu tunaishi nao mtaani, tunaishi nao vijijini, tunaishi nao wilayani, wanajulikana. Sasa hapa ni swala tu la kukaa karibu na wananchi, kuwahamasisha wananchi uh, kila mmoja amwangalie mwenzake ili kama kuna mtu unaona mwenendo wake wa hauendani hau, hau na mila na utamaduni wa Tanzania, utu wa binadamu, haki za binadamu, basi huyu anafaa kuripoti kwenye vyombo vya dola ili sheria iweze kuchukua nafasi yake. Mara nyingi mauaji na ukataji wa viungo vya watu wenye ulemavu wa ngozi yanahusishwa na imani za kishirikina kwamba viungo hivyo hutumika katika kupata utajiri au uongozi. Nikiripotia VOA Mitaani kutoka jijini Dar es Salaam, mimi ni Dina Chahali mnaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika. Kwa sasa basi, karibu kusikiliza muhtasar wa habari. Takriban wataalam 200 wa ebola wanakutana huko Uswizi kuzungumzia uwezekano wa tiba na chanjo kwa ugonjwa huo huku idadi ya kesi ikiendelea kuongezeka katika mataifa ya Afrika Magharibi. Shirika la Afya Duniani, WHO, linasema mkutano huo wa siku mbili huko Geneva ni wa kutathmini maendeleo ya karibuni juu ya uwezekano wa matibabu kwa Ebola na kutaja hatua muhimu sana ambazo zinahitajika kuchukuliwa. Rais wa Ukraine Petro Poroshenko anasema yupo tayari kuagiza kusimamisha mapigano kwa miezi mitano karibu na mpaka wa Russia kama mkataba wa pamoja wa usitishaji mapigano unatiwa saini leo Ijumaa na wanaotaka kujitenga wanaounga mkono Russia. Bwana Poroshenko aliwaeleza viongozi wa Magharibi akiwemo Rais wa Marekani Barack Obama juu ya matarajio ya usitishaji mapigano katika mikutano ya jana pembeni ya mkutano wa NATO huko Uingereza. Viongozi wa NATO wanakutana kwa siku ya pili leo Ijumaa kwenye mkutano huko kuzungumzia matatizo ya Ukraine na jukumu la ushirika katika kudhibiti ongezeko la tishio la kijeshi kwa Waislamu wenye msimamo mkali nchini Iraq na Siria no. na hapa basi ndo tunafikia mwisho wa matangazo yetu ya leo ya Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA. Msikose kujiunga nasi na matangazo yetu ya leo jioni, kama kawaida saa 12:30 jioni kwa saa za Afrika ya kati na saa moja na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Kwa niaba ya wenzangu wote waliofanikisha matangazo ya asubuhi ya leo na mwelekezo wa matangazo haya Aida Isa, mimi ni Khadija Riami na mwenzangu walikuwa Mkamiti Kibayasi, tukisema kwaherini na asubuhi njema kutoka Washington DC.