Ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, VOA. Tunatangaza kutoka hapa Washington DC. Mimi ni Esther Githu Yuart. Ni Jumaa, msikilizaji, ambapo leo tuna live talk. Mada ya leo, uraia pacha Tanzania na mimi ni Mery Mgawe. Tunawakaribisha katika matangazo yetu ya leo Septemba 5 mwaka 2014. Fuatilia matangazo haya kupitia 107.5 FM ya Nairobi, masafa mafupi kwenye mita bendi 19 na 22, na katika tovuti yetu www voa swahili com. Karibuni. na msikilizaji, kama tulivyodokezea, tuzungumzia uraia pacha Tanzania hivi leo katika Live Talk, swala lililoibua hisia mbalimbali. Nini maoni ya mwana diaspora huyu kuhusu swala hilo? Nafikiri ni mtizamo wa, wa kutokuelewa maana halisi ya kuwa na uraia pacha. Mtu anaposema ni raia pacha, haimaanishi kwamba ametupa na kuidharau nchi yake. Mwana, mwanadiaspora huyu anasema nita. Kuishi nje ya nchi hakuna maana wa Tanzania wamepoteza uzalendo. Huwezi kutumia neno uzalendo kama njia ya kuweza kumdidimiza mtu anayependa nchi yake. Tutake tusitake, sisi ni Watanzania, tumekuja nje ya nchi kwa kupenda kwetu wenyewe, lakini bado tunapenda nyumbani na tunapenda kusaidia na tunasaidia, wakati mwingine zaidi. Ni uraia pacha Tanzania. Msikilizaji, una nafasi pia kutoa maoni au kuuliza maswali, namba yetu hapa ni 1202619 Tatu moja, tano moja, au tuandikie swali au maoni kupitia Facebook. Lakini kwanza huyu hapa Meri Mgawe na habari za dunia. Mwendesha mashtaka mkuu wa Mahakama ya Kimataifa ya Uhalifu ICC ameomba majaji kuahirisha kesi inayomkabili rais wa Kenya Uhuru Kenyatta kwa muda usiojulikana kutokana na ukosefu wa ushirikiano kutoka serikali ya Kenya. Katika maombi yaliyopelekwa mbele ya hakimu leo, mwendesha mashtaka Fatu Bensuda amesema ofisi yake ina ukosefu wa ushahidi kuhakikisha mashtaka dhidi ya rais Kenyatta ambaye ameshutumiwa kwa kupanga ghasia za mauaji ya mwaka elfu mbili na nane. Bensuda amesema ofisi yake ingeweza kufuta mashtaka hayo, lakini hatua kama hiyo sio sahihi kwa sababu nafasi ya bwana Kenyatta na serikali ya Kenya kushindwa kutoa nyaraka kwa waendesha mashtaka. Kesi ya kiongozi huyo wa Kenya imekuwa ikiairishwa mara kadhaa, hivyo kuleta malalamiko kutoka kwa waendesha mashtaka kwamba Kenya inajaribu kuharibu shahidi. Mfanyakazi watatu wa huduma za afya wa Marekani anarejeshwa nyumbani baada ya kuambukizwa na virusi vya Ebola wakati akifanya kazi Liberia. Dr Rika Sacra aliyekuwa akifanya kazi Liberia anatarajiwa kuwasili katika jimbo la Nebraska hivi leo. Sakra atapata matibabu katika kituo cha kupambana na magonjwa ya maambukizo huko Nebraska, kwenye mji wa Omaha. Wafanyakazi wawili wa afya wa Marekani walioambukizwa na Ebola, Dr Kenty Brantly na Nancy Writebol, wamepata nafuu tangu walipopelekwa katika hospitali ya chuo kikuu cha Emory huko Atlanta, Georgia. Sakra alikuwa akifanya kazi Liberia chini ya taasisi ya msaada ya SIM yenye makao yake North Carolina. Wakati huohuo karibu wataalamu mia mbili wa ebola wanakutana Jeneva, Uswis, kujadili uwezekano wa kutumia dawa zinazojaribiwa kuweza kupata tiba au chanjo. Na zaidi ya watu thelathini na sita wamefariki dunia mchana leo mjini Musoma mkoani Mara nchini Tanzania baada ya mabasi mawili ya abiria kugongana uso kwa uso eneo la Sabasaba nje kidogo ya manispaa ya Musoma. Mashahidi wanasema ajali hiyo inaonekana imetokea kutokana na mabasi kwenda kasi na dereva wa basi moja kuonekana akiumbayumba na basi lake kabla ya kugongana. Zaidi ya watu wengine sitini wamejeruhiwa kutokana na ajali hiyo. Mahakama kuu ya India imeamuru kuachiliwa kwa wafungwa wanaosubiri kesi zao ambao wametumikia kifungo nusu ya muda uliotakiwa kama wangekuwa wamepitikana na hatia. Uamuzi huo wa kihistoria umetolewa hii leo, unaweza kuwahusu maelfu ya maelfu ya wafungwa. Amri ya mahakama kuu inaidhinisha sheria ya India ambayo ni ya nadra kutumika, inayotaka wafungwa wanaosubiri kesi kuachiliwa mara watakapokuwa wametumikia nusu ya muda wa kifungo watakachopata kama wangekutwa na hatia. Mahakama iliamuru majaji wa ndani kufuatilia utaratibu huo kwenye jela zote kote nchini kuanzia mwezi Oktoba, viongozi wa ushirika wa NATO wameidhinisha kupeleka vifaa vya kijeshi hadi Ulaya Mashariki kama njia ya kuzuia hatua zozote za baadaye za Russia kujaribu kuvamia nchi nyingine. Vilevile viongozi vile hao wamekubaliana kuunda kikosi cha dharura cha wanajeshi wa ushirika kukabiliana kwa haraka mizozo itakayozuka huko Ulaya. Katibu mkuu wa NATO Anders Rasmussen ametangaza kuundwa kwa kikosi kitakachopewa jina la Spearhead hii leo wakati viongozi wanakamilisha mazungumzo yao ya siku mbili huko Wales. Akizungumza na waandishi wa habari baada ya kumalizika kwa mazungumzo, Rais Barack Obama amesema viongozi pia wamekubaliana kushirikiana kukabiliana na wanamgambo wa Islamic State huko Iraq na Siria. Ripoti mpya kutoka idara nishati ya nyuklia ya Umoja wa Mataifa inaonyesha kuwa idara hiyo imepiga hatua ndogo katika uchunguzi katika tetesi kwamba Iran ilifanya kazi kutengeneza silaha za atomic. IAEA imeeleza hivi leo kuwa mpango huo umeshindwa kusonga mbele. Ukosefu wa maendeleo katika uchunguzi unaweza kuzorotesha mashauriano baina ya Iran na nchi sita zenye nguvu duniani kufikia makubaliano muhimu ambayo itawezesha Iran kupunguza shughuli zake za nyuklia ili kuweza kupunguziwa vikwazo vya kiuchumi na nchi za Magharibi. Maafisa wa Marekani wamethibitisha kuwa shambulizi la ndege lililofanyika Somalia mwanzoni mwa wiki limemua Ahmed Abdi Godane, kiongozi wa kundi la kigaidi la Al Shabab. Msemaji wa wizara ya ulinzi ya Marekani, Pentagon, John Kibi amesema katika taarifa kuwa operesheni ya jeshi la Marekani dhidi ya Godane Jumatatu limesababisha kifo chake. Mashahidi wameripoti kuwa ndege za drone ilishambulia kwa makombora mkutano wa viongozi wa, wa Al-Shababu Jumatatu. Asante sana msikilizaji kuungana nasi sauti ya Amerika kutoka hapa Washington DC. Leo tuna live talk kama tulivyoelezea, tunazungumzia uraia pacha Tanzania. Ni swala liloibua hisia mbalimbali nchini Tanzania na kwa watanzania waishio nje ya nchi na hata kufanyiwa mijadala katika bunge la Tanzania. Kwanza kabisa, ninao kwenye laini ya simu Rukia Malipula. Rukia yuko hapa Maryland. Pia ninaye Sera Chuma akiwa Canada. Karibuni sana kwenye mjadala wetu hivi leo. Naja kwako moja kwa moja, Rukia, hebu tupe maoni yako, mpewe uraia pacha msipewe? Uh, mimi nafikiri tu, tu, tu, tunaomba tupewe uraia pacha kwa sababu mara nyingi uh, tunachukua um, uh, uraia pacha kwa sababu ambalo pamoja kwamba kamba tumezaliwa Tanzania, tunachukua uraia mwingine kwa sababu aidha za kiuchumi, kielimu, au kwa ajili ya maslahi mengine. Haina maana kwamba tunakataa au tunaisusa nchi yetu ambayo tunaipenda, ambayo tumezaliwa. Kwa hiyo nafikiria tukipata hii um, nafasi ya sisi kupewa uraia pacha itatusaidia sana katika kuendeleza nchi yetu ya Tanzania. Kwa mfano, kwa sasa hivi ukiwa raia wa nchi nyingine zaidi ya Tanzania huruhusiwi kupata ardhi na sisi bado tunataka kuendelea kuendeleza Tanzania especially kiuchumi. Tunataka kujenga nchi zetu, tunataka kujenga mashule saingine, watu wanataka kujenga mahospitali. Sasa kama sisi tunaposta hizo haki za kiuchumi, mm -hmm. tufanyeje? Tutaweza kuweka kwe, mali zetu wapi? uhhswa-swali uh, mm -hmm. yeah. swali zuri, Rukia, usi, usiondoke kwenye simu yako. Tuelekee kwake Sera Chuma hapo Canada. Sera, kuna wengine wanasema kwamba watu wanaoishi nje ya nchi wanapoteza okay, uzalendo tena, hawana haja sana na nchi zao asilia. Ukweli uh, uko wapi? Na wewe umeegemea upande gani? Watanzania wapewe uraia pacha wasipewe? Mimi kwa kweli ninakubaliana kabisa na dada Rukia, uh, ingawaji mimi bado nina uraia wa Tanzania, lakini cha kusikitisha zaidi ni kwamba nina watoto wadogo ambao wamezaliwa hapa watoto wangu ndio watapata uraia pacha sasa hivi, lakini wakishafikisha miaka kumi na nane wanaondolewa tena, hawawezi kupata. Kwa hiyo u, u, mimi naona kwa upande wangu, kama tunawarithisha watoto wetu mambo mengi, tunawarithisha lugha, tunawarithisha, tunawarithisha unajua, utamaduni wetu, lakini vilevile naani na muhimu sana kwa mimi kama mama kurithisha wanangu uraia wa nchi yangu uh -huh. Kwa sababu wa, wanangu wakiwa shule wanasema mimi ni nusu Mkanada nusu Mtanzania, lakini uh -huh. baada ya miaka kumi na nane hawawezi kusema hivyo tena, wakiwa uh -huh. na furaha kusema kwamba mimi ni nusu Mkanada nusu Mtanzania. Kwa hiyo mimi hili naona ni muhimu, sio tu kwangu mimi bali kwa watoto wangu na wajukuu wangu, kuendeleza hii uraia wetu wa Tanzania, Mary. mm -hmm, ah, Sara Chuma na shirikiana na Esther hapa ni mimi Mary Mgawe. Labda tuangalie sababu kuu ambazo eh, zimeweza kutolewa kwamba kwa nini tusipate uraia pacha. Moja kubwa ni sababu ya kiusalama. Hebu tualeze kwa hisia zako, unaonaje kuhusu sababu hii? ah, kwa nini kakaelewa kwa sababu ukiangalia hata hizi nchi za watu za unajua, za huko Canada, Marekani wanakuwa wanachunguza sana watu wakitoka nchi mbalimbali mbali. Lakini huwa wanakuwa na masharti yao mbalimbali. Kwa nini sisi kama Watanzania tusiseme, sawa tutakubali watu wawe na uraia pacha, lakini ukiamua kwa uraia pacha basi tutaweka, um, sheria hizi na hizi kuna vitu ambavyo unaweza kufanya vitu vitu usivyoweza kufanya. Lakini kusema tu haiwezekani, hai, haiweki maana yoyote kwa sababu kwa mimi kwa upande wangu naona tu ni kama ku, kitu ambacho kimepitwa na wakati. Kwa kweli tumefikia wakati ambao inabidi twende katika uraia pacha, lakini ku, kwa ajili ya kulinda usalama wa nchi, basi kama serikali waweke baadhi ya vitu ambavyo lete, kwa mfano hujazaliwa Tanzania, kama hujazaliwa Tanzania basi hutakuwa na haki ya kupiga kura kwa mfano mm-hmm, lakini unaweza ukawa raia pacha. Kwa hiyo ambao watoto wangu watasema mimi ni Tanzania lakini hawezi kupiga kura, au mimi ni mtanzania lakini hawezi kugombea uraisi. Hoja nzuri sana Sera, usiondoke kwenye laini ya simu. Tuelekee Kenya eh, kidogo ili tuweze kulinganisha kidogo. Profesa Chacha Nyegoti Chacha, uh, ni mtafiti katika chuo kikuu cha Catholic hapo Nairobi. Profesa, Kenya tayari iliamua kwenye katiba yake kwamba Wakenya wanaoishi nje ya nchi wanaweza kuwa na uraia pacha. Tueleze kigezo kilichotumika, kulikuwa na maswali mengi kabla hamjafikia maamuzi hayo, ili tuweze kuangalia upande wa Tanzania, pengine nao waangalie nini na nini ili kuweza kuamua vizuri wapewe uraia pacha, wasipewe. Sisi huku Kenya tulikuwa na majadiliano kama haya, lakini la mno ni kujitazama na uangalie kwamba hata uwakataze namna gani, raia wako bado wataishi katika nchi nyingine na watapata neema huko, watafanikiwa kibiashara, wengine watafanikiwa kitaaluma, lakini bado ni watu ambao labda damu yao ya asili ni damu ya nchi hii na bado wanahusiana na watu wengi jamii zao na watu mbalimbali, na kwa kiasi kikubwa majadiliano yalienda kama hivi yanavyojaribu kwenda Tanzania, lakini baadaye tuligundua kwamba kuna manufaa makubwa sana kwa kuruhusu kuwa na uraia pacha, kwa sababu manufaa yenyewe ni kwamba huu uoga wote juu ya usalama ni uoga ambao unatokana na u... U, u, u, kujisikia kama taifa kwamba hauna uwezo wa kudhibiti usalama wako, kwa sababu kuna watu wengi tu wanaishi katika hizi nchi za Afrika. Hata wengine si raia wa hizi nchi, lakini wanaishi huku, wanaishi milele, wanaishi tangu wanapokuja miaka wakiwa ishirini au kumi, baadaye wanaishi mpaka wakati wanazeeka. Kwa nini wanaishi? Wanaishi kwa sababu wamegundua kwamba hapa mahala ni pazuri, na pia mtu ambaye ni Mkenya kama ameenda Kanada na ameweza kupata uraia wa Kanada na anafurahia maisha ya Kanada na bado anaweza kuchangia katika maendeleo yake, e, ya watu wao hapa nchini Kenya. Hayo ndio mambo yalitusukuma mpaka hatimaye katika katiba yetu tukaruhusu kwamba tuwe na uraia paja. Eh, na Profesa Chacha, ukiangalia upande wa kiuchumi sio Kenya tu, Tanzania vilevile vile. Watu wanaoishi nje ya nchi eh, mkiangalia hata kwenye benki eh, kuu za nchi mnaona kwamba hela nyingi zinazotoka nje zinatoka kwa watu kama hawa. Watanzania wanaoishi nje ya Tanzania wanapeleka fedha kwa watu wao, na zile fedha zinahesabiwa katika uchumi wa nchi, zinasaidia katika maendeleo mbalimbali mbali. Pengine uweze kutueleza zaidi nini ambacho pengine Tanzania inaweza kujifundisha kutokana na hatua mliofikia hasa ukiangalia upande wa kiuchumi pia, hatua yetu tuliyofikia imesaidia sana kwa sasa hivi. Kwa mfano, katika miji mbalimbali, hasa kuanzia hapa Nairobi, utakuta kwamba raia wengi wa Kenya ambao mwanzoni walikuwa wamekuwa katika hali ya taharuki ya kufikiria kwamba wamenyimwa uraia wa Kenya kwa sababu ya hali ilivyokuwa katika ile katiba ya ya ya ya ya awali tuliporuhusu kwamba unaweza kuwa na uraia pacha kumekuwa na msukumo mkubwa sana wa wananchi wa Kenya waliozaliwa Kenya wenye damu ya Kenya wenye mahusiano na Wakenya ambao wanaweza kuwa raia wa nchi nyingine na kuwa raia wa Kenya kurudisha hela zao huku na kuweza kuwekesha katika shughuli za kiuchumi katika hii nchi, na utaona majengo mengi yametokea, kuna miundo mbinu mbalimbali mbali, na kuchangia maendeleo kwa ujumla, kwa mfano kusaidia ndugu zao katika taaluma na kusomesha. Mimi naona kwamba ni vizuri zaidi kama nchi ingeweza kuruhusu hili, kwa sababu hakuna kitu kinacholindwa na hakuna kitu kinachokatazwa. Kama wewe ni mtu mbaya, utakuwa mtu mbaya tu, hata kama una uraia mmoja. Kwa mfano majambazi na watu ambao wana Uh, hatarisha usalama wa nchi. Wengine huwa wana uraia huo huo wa nchi hiyo au ni nchi moja, lakini bado ni majambazi. Njia ya kudhibiti mambo ya usalama ni kuhakikisha kwamba tuna wataalamu mbalimbali na vyombo vyetu vya dola viko imara kujaribu kuhakikisha kwamba hakuna mtu ambaye anaweza kutisha usalama wa nchi, awe ni raia ambaye ana uraia pacha au hana uraia pacha. Uh, Pro profesa Nyegoti Chacha kuhusiana uh, na, na sababu zilizotolewa, watu wengi katika diaspora wamekuwa na hisia uh, tofauti sana, lakini wewe kwa uzoefu ulionao, labda ungeweza kuanisha tu kidogo nini cha kuonya kuhusu kutokuwa na uraia pacha nchini Tanzania? Ninafikiri kutokuwa na uraia pacha ni kwamba unapoteza watu wengine. Kwa mfano, unaweza kukuta mtu ameenda kusoma Ulaya, ametaalamika, amekuwa mtaalam katika lile eneo lake la taaluma, na kwa sababu ile nchi ambapo na, amesomea wamempa uraia wake, mkimkataza uraia, nyinyi hamuwezi kupata faida yale yale, mafanikio ya hizo juhudi ambazo anazifanya katika taaluma hiyo ambayo amebobea. Kwa hivyo ni muhimu kwamba tuelewe, tunapata tunakuwa na pato kubwa sana tunaporuhusu hili jambo litendeke, kwa sababu tutajivunia huyo mtu kwamba ni mtu ambaye tunamfahamu na ni mtu ambaye pia a, pamoja na kwamba atakuwa ni Mkanada, lakini anasema yeye ni Mtanzania, labda amezaliwa huko e, Moshi au amezaliwa Dar es Salaam, na atakuwa anajivuna kwamba watu wa Dar es Salaam au nchi ya Tanzania imeweza kumtambua kwa kiasi kikubwa, kumruhusu kuishi kama raia ambaye anatambulika. Eh, profesa tunakushukuru, na bado tutaendelea na nawe. Narudi kwa kina dada Rukia na Sera pale kwanza. Rukia, ni kuulize hata wanapozungumza kuhusu swala la usalama, wengi wetu tuliopo huku nje ya nchi ndo tunaogopa usalama wetu tukienda kule kwa hivyo hata inashangaza kidogo kwa sababu uh, watu wengi wa diaspora nadhani, pengine tukiangalia maoni tunayoletewa hapa kwenye Facebook, wanataka kuwekeza kule. Wengine wanataka kuondoka nchi walizo huku nje warudi Tanzania au Kenya au kule walikotoka ili waweze kustaafu huko kufanya mambo huko kuendeleza mambo mengine. Sijui Rukia, una maoni gani kuhusu swala hili? Ya acha mi ni mpango wangu huo baadaye, ni niweze kustaafu nyumbani. Lakini sasa kama wanapoogopa, wanapoogopa usalama, kitu kinachonishangaza ni kwamba mbona kuna, kuna paspoti nyingi sana za Kitanzania au za Kikenya, kama profesa chake alivyosema, ziko mikononi mwa watu ambao kama Wasomali wengine Wahindi ambao wajazaliwa Tanzania In, mi inavyofikiria kama wanaogopa suala usalama, ni wenyewe watafute sera ambazo zinaweza zikakabidhi nani usalama, yani kudhibiti usalama, yani jinsi ya kudhibiti aidha raia wa raia waishio Tanzania au raia ambao hawaishi Tanzania. Lakini je, wanadhibiti vipi passport? Utoaji wa passport ndio kitu ambacho cha, cha muhimu. Alafu kuna nchi nyingi kama Ireland au Israeli pamoja kwamba na matatizo ya usalama especially kama Israel, bado mbona wanatoa nani uraia pace Sara, uh, kwa upande wako labda tuzungumzie kuhusu suala, uh, jambo lingine ambalo wamelizungumzia kwamba kukataliwa kwa uraia huu pacha ni pengine ni kutokana, kuna watu wale ambao waliondoka nchini siku nyingi sana waliokuwa wametaifishiwa wa, wame mali zao, sasa wanahofia kwamba wakirejea wanaweza kuhamasisha gasi ama kurudi kuzidai mali zile wawe. uh, kwa upande wako unafikiri sababu hii inawezeka ikawa inawahusu asilimia ngapi ya, ya watu na ina mashiko kiasi gani? Uh, kusema za ukweli, yani asilimia hiyo sidhani ni kubwa kiasi hicho, lakini vile vile, kama unavyosema, nchi yoyote ikitengeneza sheria yoyote inaweza ikaweka inaweza ikaweka um, ika, kwamba ukitaka uraia pacha basi itabidi ufuate sheria zetu hizi hapa wakazi list. Kwa hiyo kwa sababu aa, kwa sababu tu ya kuzingizia kwamba eti wanaogopa watu wakadai mali zao wakahitaji waka, waka, waka, waka, wakazidai tena, sio kisingizio cha maana kwangu, siamini kama hicho ni sababu hasa, kwa sababu kusema za ukweli mimi nadhani faida ni kubwa zaidi kukiwa na nanii na raia pacha kwa sababu watu watanani wataweza kuleta hela zaidi nyumbani, kwa sababu kama sasa hivi s nitaleta hela nitapeleka kwa wazazi, nitapeleka kwa ndugu. Lakini mimi kama mimi, nafikiria watoto wangu wako hapa, hawaruhusii uraia pacha mpaka wakiwa watu wazima. Kwa nini niwekeze nyumbani? mm -hmm. Lakini kama nikiwekeza nyumbani, najua hata nikidondoka kesho, watoto wangu wanaweza ku, kuweza kumiliki vile nilivyowekezesha. mm -hmm. Basi inaleta ina, ina maana zaidi kwa hiyo no, no. uh -huh. kama ni swala kubwa ni hilo basi, wangaliye serikali inajua hiyo asilimia kamili ni wangapi. Je, watali, je, hilo swala watali, watali, watali, watali, yani kama likijitokeza watalimudu vipi? Unaona, kwa inabidi waweke vile vile sheria kuhusu watu walionyang'anywa vitu. Je, itakuwaje kwa wale ambao hawajanyang'anywa wakitaka sasa hivi? Itakuwaje kwa watu ambao hawajazaliwa Tanzania? Itakuwaje kwa wale waliozaliwa Tanzania? Itakuwaje? Kwa hiyo uraia pacha lazima uwe na vipengele tofauti. Kama waarabu wenzetu, waarabu wana uraia kuna hiyo uraia una sheria tofauti, ukiwa mwarabu wa kuzaliwa pale, ukiwa mwarabu uliyehamia, ukiwa mtu mweusi, ukiwa mwanamke ambao sisi kwa Tanzania sasa hivi tunaondoa mambo ya wasawa, kwa sababu wa raia wa Tanzania wote ni sawa. Kwa hiyo tunaondoa ile mwanamke au mwanamume, lakini kama wenzetu wa Arabu wanaweza, kwa nini sisi tusiweze? Mhm. Mm. Unaona, kwa hiyo kwa nini tusiweke kwamba tuna masharti ya Watanzania kama ukiwa Tanzania kamili, haki zako ni hizi. Kama ni Tanzania raia pacha, mzaliwa wa Tanzania, haki yako ni hizi. Kama mzaliwa raia pacha mwenye mzazi mtanzania, haki yako ni hizi. Ni kuziweka tu hizo haki za vipengele tofauti vya raia wa Kitanzania, ndicho kikubwa tu. Msiondoke kwenye laini ya simu, kwa sababu hivi sasa tuna simu kutoka Tanzania. Uh, Pascal Mbugani kutoka Ushirombo. Pascal, hebu uliza swali lako au utoa maoni. Asante sana mtangazaji ndani ya Sauti ya Amerika Washington DC. Mimi inatoa maoni yangu kuwa nakubali hasa kuwa uraia pacha, uraia pacha tena, hawa waraia pacha wapewe haki Mm -hmm. za wapewe haki zote kama ugombea urais, wagombee tena, iainishwe kwenye sheria zetu hapa Tanzania kwamba uraia pacha uwe na haki. Hao watatusaidia, maana wameenda kile uzaibuni, wamepata utaalamu wa kiridu cha no, huku Afrika mm -hmm. wanaweza wakatusaidia. Kina dada hapa wamefurahi sana kwa hilo. La, tuende kwake, profe, bila shaka wengi tutaali. <laughs> <Dabari laughs> <abasunjo. laughs> <laughs> <laughs> Hey, mnaungwa mkono na Facebook imejaa hapa, tunaona kwenye kompyuta zetu watu wameleta mambo mengi tutawasomea, lakini profesa Chacha, pia tuangalie kwa upana zaidi. Ndi kweli Tanzania hivi sasa wanalilia kwanza hili swala lijumuishwe kwenye katiba, lakini ukiangalia Kenya mmepita hiyo hatua, kwa mfano mtu ambaye ameolewa na mtu ambaye si Mkenya E, pengine umeolewa hapa na Marekani au umeolewa na mtu mwingine kule Afrika Kusini au mambo kama hayo, kuna pia taratibu fulani za kumfanya yule mtu awe raia na watoto ambao wamezaliwa. Hebu tueleze pale kidogo taratibu hizi, kabla hatujaingia katika uh, comments za Facebook, na pia tunaona kuna wengi wengi kwenye line za simu wanataka uh, kushiriki. Asante profesa. E, taratibu hizi zipo na zimekuwepo. Kwanza mwanzoni hata kabla hatujafanya hii katiba mpya, tulikuwa tunaruhusu mtu ambaye ameolewa kuweza kuwa raia lakini, alikuwa anapoteza uraia wa nchi yake. Sasa kwa sababu ya uraia pacha, ni kwamba huwezi kupoteza uraia wako. Kwa mfano, ikiwa wewe ni Mkanada na umeolewa na Mkenya basi utaweza kuwa Mkenya pia, bado ukingali unashikilia uraia wako wa Canada. Lakini labda kuchangia zaidi huu uoga wa, wa, wa Tanzania kwamba watu walionyang'anywa mali zao watarudi, sijui wataanza kudai mali zao, ni muhimu labda wajifunze kidogo kutoka Uganda. Maanake Uganda baadaye iliruhusu wahindi wa, wa, wa wengi ambao Idi Amini aliwafukuza wakarudi, na baada ya wao kurudi hawajavuruga kitu chochote wengine. Walikuwa labda wamepata uraia wa Kanada, lakini wakarudi wakapewa pia uraia, si uraia pacha, lakini walirudishiwa uraia wa Uganda, na wengi ndio wamefanya uchumi wa Uganda umekuwa na maendeleo makubwa sana. Wamewekesha katika mahoteli, katika miundombinu mbalimbali. Mimi naona huo ni uoga ambao unataka kujizibia kuji, kuji, kwenye, kwenye giza, maanake ukibaki ndani ya giza mahala ambapo hakuna taa Alafu useme oh, mimi niko sawa tu ndani ya giza ni vizuri. Nchi ya Tanzania ya kupitia kwa hii katiba mpya ambayo wanataka kufanya ingeweza kufungua macho yake zaidi, ili iweze kuona mwanga na iweze kuona manufaa ambayo yanaweza kutokana na uraia pacha, kwa sababu hata wale wa, mara, wa, wa, watu ambao watabakia na uraia wao tuseme ni Marekani, baada atakuwa analeta faida kutoka katika ile nchi ambayo ni raia wa awali mm -hmm. katika uraia huu wa pili wa Tanzania. Profesa Chacha, unafahamu sasa hivi Tanzania iko katika mjadala wa kuhusiana na swala la katiba, na kidogo tu nimewahi kusoma kwamba katiba yetu ya Tanzania haieleze haielezi bayana kuhusu uraia pacha. Unafikiri kwamba huu mzozo kwamba tusiweze kubadilishiwa kuona uraia pacha unaweza ikawa inahusiana pia na swala la katiba, ni swala la kikatiba? Lakini lakini sasa kama tuna nafasi ya ku fanya katiba na kuchangia katika kutekeleza katiba mpya, kwa nini hili swala ambalo saa hizi katika nchi nyingi ambazo zina neema, zimetolewa mifano Israeli, Japani, sijui wapi, kwa nini hatuwezi kuiga mifano mizuri? Kwa sababu vitu vingine ni vizuri hata kama hey, vinaweza kuwa vinatisha masilahi ya watu wengine ambao mawazo yao labda ni finyu katika mazingira ambayo wanafikiri ni lazima tushikilie kile kilicho chetu ni kwa sababu pe, pe, pengine Profesa, umeishi pale Tanzania muda mrefu, wakati umekuwa kwenye bodi ya vyo vikuu vya ma Afrika Mashariki. Kwa hivyo pale wewe ni kama mwenyeji pale, kwa, kwa hiyo mm. unaweza <laughs> ukatuelezea maanake, kuna huu mch mchakato wa kutafuta katiba mpya ya nchi kabla uchaguzi mkuu ujao mwaka ujao. Kwa hivyo kuna hilo swala, lakini pia Watanzania wanaoishi nje wanataka kujua kama swala hilo pia nalo na lipewe kipaumbele wakati katiba hiyo mpya inapokuja uh, kufanyiwa kazi lijumuishwe pale kwa hivyo pengine wengine wameliona si kubwa sana kama mm. E, endelea. Ni muhimu kwamba suala hili lipewe kipaumbele, na ni muhimu lijadiliwe, na ni muhimu lipate suluhisho, na suluhisho nzuri ni lile ambalo litampatia kila Mtanzania nafasi ya kuweza kujumuishwa katika maendeleo ya nchi yake, na mikakati kwa mfano ya kisiasa, ili waweze kushiriki, kwa sababu katika kushiriki, kama ni watu ambao wanatii amani na kutii sheria, sheria zitatungwa ambazo zitaweza kutekeleza hata huo uraia pacha kuwekwa katika katiba. Baadaye kutatungwa sheria zitakazoonyesha ni nani anakuwa raia pacha, na hiyo mif mifano ya nani anakuwa raia pacha ana haki gani katika hii katiba? mm -hmm. na katika hii nchi ya Tanzania, ah, yeah. Profesa, basi wewe tulia hapo Nairobi, goja nielekee Minnesota hapa Marekani. Profesa Shanali Ngigwa, eh, kama unanipata basi changia katika mada hii. Wengi ambao wamekutanguliza wanapendekeza Watanzania wanaoishi nje ya nchi wapewe uraia pacha, lakini kuna wengine wana hisia tofauti. Kama unavyojua bunge la Tanzania bado linajadilia swala hili na kuna hisia mbalimbali mbali. maoni yako Profesa Shanali Ngigwa? Asante uh, sana, sana. Kimsingi nafikiri ni haki ya kila mtanzania au ni haki ya kila mtu aliyezaliwa Tanzania aka, baadaye akaondoka kupata uh, uraia wa nchi mbili. Mfano mzuri ni kwamba kama mtu unaishi na wazazi wako ukaamua kuondoka ukaenda sehemu nyingine ambako wazazi wako pengine hawakutaka Baadae ukirudi wazazi wako wanakuambia, hapana, wewe hatukutambui. Hiyo sio haki kwa kweli. Watu wanaanza kuingiza wasiwasi mwingine ambao hausiki, wanaangalia wakimbizi. Mimi sisi sio wakimbizi, tumeondoka kwa hiari yetu, tumekuja huku kutafuta maisha. kwa ma nini nipoteze haki ya kuwa Mtanzania? Mimi naona hawa wabunge na uongozi wetu inabidi waliangalia hili swala vizuri na katiba lazima iseme hiyo waziwazi. Haya basi, tunaendelea kukuletea mada moja kwa moja kutoka studio zetu za Sauti Amerika. Uh, mada yetu hivi leo ni uraia pacha nchini Tanzania. Bado tunaendelea uh, kupokea simu zenu, tutasoma pia uh, maandishi yenu, uh, tutasoma maoni yenu pia kupitia Facebook. Uh, sijui kuna muhtasari wa habari au hakuna mkta. Haya basi, tunaendelea tukutane kwenye uh, www voa idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa tunatangaza kutoka hapa washington dc mimi ni esther githu yuat ni jumaa msikilizaji ambapo leo tuna live talk mada ya leo uraia pacha tanzania na mimi ni Meri Mgawe. Tunawakaribisha katika matangazo yetu ya leo Septemba 5 mwaka 2014. Fuatilia matangazo haya kupitia 107.5 FM ya Nairobi, masafa mafupi kwenye mita band 19 na 22, na katika tovuti yetu www voa swahilicom. Karibuni. Msikilizaji, kama tulivyodokezea, twazungumzia uraia pacha Tanzania hivi leo katika live talk, swala lililoibua hisia mbalimbali. Nini maoni ya mwana diaspora huyu kuhusu swala hilo? Nafikiri ni mtizamo wa, wa kutokuelewa maana halisi ya kuwa na uraia pacha. Mtu anaposema ni raia pacha haimaanishi kwamba ametupa na kudharau nchi yake kwamba tu. Naye mwanadiaspora huyu anasema kuishi nje ya nchi hakuna maana Watanzania wamepoteza uzalendo. Huwezi kutumia neno uzalendo kama njia ya kuweza kumdidimiza mtu anayependa nchi yake. Tutake tusitake, sisi ni Watanzania, tumekuja nje ya nchi kwa kupenda kwetu wenyewe, lakini bado tunapapenda nyumbani na tunapenda kusaidia na tunasaidia, wakati mwingine zaidi. Ni uraia pacha Tanzania. Msikilizaji, una nafasi pia kutoa maoni au kuuliza maswali, namba yetu hapa ni 1202619 moja, moja. Au tuandikie swali au maoni kupitia Facebook. Lakini kwanza huyu hapa Meri Mgawe na habari za dunia. Mwendesha mashtaka mkuu wa mahakama ya kimataifa ya uhalifu ICC ameomba majaji kuahirisha kesi inayomkabili rais wa Kenya Uhuru Kenyatta kwa muda usiojulikana kutokana na ukosefu wa ushirikiano kutoka serikali ya Kenya. Katika maombi yaliyopelekwa mbele ya hakimu leo, mwendesha mashtaka Fatu Bensuda amesema ofisi yake ina ukosefu wa ushahidi kuhakikisha mashtaka dhidi ya rais Kenyatta, ambaye ameshutumiwa kwa kupanga ghasia za mauaji ya mwaka elfu mbili na nane. Bensuda amesema ofisi yake ingeweza kufuta mashtaka hayo, lakini hatua kama hiyo sio sahihi, kwa sababu nafasi ya bwana Kenyatta na serikali ya Kenya kushindwa kutoa nyaraka kwa waendesha mashtaka. Kesi ya kiongozi huyo wa Kenya imekuwa ikiairishwa mara kadhaa, hivyo kuleta malalamiko kutoka kwa waendesha mashtaka kwamba Kenya inajaribu kuharibu shahidi. Mfanyakazi watatu wa huduma za afya wa Marekani anarejeshwa nyumbani baada ya kuambukizwa na virusi vya Ebola wakati akifanya kazi Liberia. Dr Rika Asakra, aliyekuwa akifanya kazi Liberia, anatarajiwa kuwasili katika jimbo la Nebraska hivi leo. Sakra atapata matibabu katika kituo cha kupambana na magonjwa ya maambukizo huko Nebraska, kwenye mji wa Omaha. Wafanyakazi wawili wa afya wa Marekani walioambukizwa na Ebola, Dr Kenty Brantly na Nancy Whitebol, wamepata nafuu tangu walipopelekwa katika hospitali ya chuo kikuu cha Emory huko Atlanta, Georgia. Sakra alikuwa akifanya kazi Liberia chini ya taasisi ya msaada ya SIM yenye makao yake North Carolina. Wakati huo huo wa karibu wataalamu mia mbili wa ebola wanakutana Jeneva, Uswis, kujadili uwezekano wa kutumia dawa zinazojaribiwa kuweza kupata tiba au chanjo. Na zaidi ya watu thelathini na sita wamefariki dunia mchana leo mjini Musoma mkoani Mara nchini Tanzania baada ya mabasi mawili ya abiria kugongana uso kwa uso eneo la Sabasaba, nje kidogo ya manispa ya manispaa ya Musoma mashahidi wanasema ajali hiyo inaonekana imetokea kutokana na mabasi kwenda kasi na dereva wa basi moja kuonekana akiumbayumba na basi lake kabla ya kugongana. Zaidi ya watu wengine sitini wamejeruhiwa kutokana na ajali hiyo. Mahakama Kuu ya India imeamuru kuachiliwa kwa wafungwa wanaosubiri kesi zao ambao wametumikia kifungo nusu ya muda uliotakiwa kama wangekuwa wamepitikana na hatia. Uamuzi huo wa kihistoria umetolewa hii leo, unaweza kuwahusu maelfu ya maelfu ya wafungwa. Amri ya mahakama kuu inaidhinisha sheria ya India ambayo ni ya nadra kutumika, inayotaka wafungwa wanaosubiri kesi kuachiliwa mara watakapokuwa wametumikia nusu ya muda wa kifungo watakachopata kama wangekutwa na hatia. Mahakama iliamuru majaji wa ndani kufuatilia utaratibu huo kwenye jela zote kote nchini. Kuanzia mwezi Oktoba, viongozi wa ushirika wa NATO wameidhinisha kupeleka vifaa vya kijeshi hadi Ulaya Mashariki kama njia ya kuzuia hatua zozote za baadaye za Russia kujaribu kuvamia nchi nyingine. Vile vile, viongozi vile hao wamekubaliana kuunda kikosi cha dharura cha wanajeshi wa ushirika kukabiliana kwa haraka mizozo itakayozuka huko Ulaya. Katibu mkuu wa NATO Anders Rasmussen ametangaza kuundwa kwa kikosi kitakachopewa jina la Spearhead hii leo wakati viongozi wanakamilisha mazungumzo yao ya siku mbili huko Wales. Akizungumza na waandishi wa habari baada ya kumalizika kwa mazungumzo, Rais Barack Obama amesema viongozi pia wamekubaliana kushirikiana kukabiliana na wanamgambo wa Islamic State huko Iraq na Syria. Ripoti mpya kutoka idara nishati ya nyuklia ya Umoja wa Mataifa inaonyesha kuwa idara hiyo imepiga hatua ndogo katika uchunguzi katika tetesi kwamba Iran ilifanya kazi kutengeneza silaha za atomic. IAEA imeeleza hivi leo kuwa mpango huo umeshindwa kusonga mbele. Ukosefu wa maendeleo katika uchunguzi unaweza kuzorotesha mashauriano baina ya Iran na nchi sita zenye nguvu duniani kufikia makubaliano muhimu ambayo itawezesha Irani kupunguza shughuli zake za nyuklia ili kuweza kupunguziwa vikwazo vya kiuchumi na nchi za Magharibi. Maafisa wa Marekani wamethibitisha kuwa shambulizi la ndege lililofanyika Somalia mwanzoni mwa wiki limemuua Ahmed Abdi Godane, kiongozi wa kundi la kigaidi la Al-Shabaab. Msemaji wa wizara ya ulinzi ya Marekani, Pentagon, John Kiby amesema katika taarifa kuwa operesheni ya jeshi la Marekani dhidi ya Godane Jumatatu limesababisha kifo chake. Mashahidi wameripoti kuwa ndege za drone ilishambulia kwa makombora mkutano wa viongozi wa, wa al-Shababu Jumatatu. Asante sana msikilizaji kuungana nasi sauti ya amerika kutoka hapa Washington DC. Leo tuna live talk kama tulivyoelezea, tunazungumzia uraia pacha Tanzania. Ni swala liloibua hisia mbalimbali nchini Tanzania na kwa watanzania waishio nje ya nchi na hata kufanyiwa mijadala katika bunge la Tanzania. Kwanza kabisa ni nao kwenye laini ya simu Rukia Malipula. Rukia yuko hapa Maryland. Pia ninaye Sera Chuma akiwa Canada. Karibuni sana kwenye mjadala wetu hivi leo. Naja kwako moja kwa moja Rukia, hebu tupe maoni yako, mpewe uraia pacha msipewe? Uh, mimi nafikiri tu, tu, tu, tunaomba tupewe uraia pacha kwa sababu mara nyingi uh, tunachukua um, uh, uraia pacha kwa sababu ambalo, pamoja na kwamba tumezaliwa Tanzania, tunachukua uraia mwingine kwa sababu aidha za kiuchumi, kielimu, au kwa ajili ya maslahi mengine. Haina maana kwamba tunakataa au tunaisusa nchi yetu ambayo tunaipenda, ambayo tumezaliwa. Kwa hiyo nafikiria tukipata hii um, nafasi ya sisi kupewa uraia pacha itatusaidia sana katika kuendeleza nchi yetu ya Tanzania. Kwa mfano kwa sasa hivi ukiwa raia wa nchi nyingine zaidi ya Tanzania huruhusiwi kupata ardhi na sisi bado tunataka kuendelea kuendeleza Tanzania especially kiuchumi. Tunataka kujenga nchi zetu, tunataka kujenga mashule saingine, watu wanataka kujenga mahospitali. Sasa kama sisi tunakosta hizo haki za kiuchumi mm -hmm. tufanyeje? tutaweza kwe, kuweka mali zetu wapi? swa, swali, uh, mm -hmm. yeah. swali zuri Rukia, usi, usiondoke kwenye simu yako. Tuelekee kwake Sera Chuma hapo Canada. Sera, kuna wengine wanasema kwamba watu wanaoishi nje ya nchi wanapoteza uzalendo tena hawana haja sana na nchi zao asilia. Ukweli, uh, uko wapi? Na wewe umeegemea upande gani? Watanzania wapewe uraia pacha wasipewe? Mimi kwa kweli ninakubaliana kabisa na dada Rukia, uh, ingawaji mimi bado nina uraia wa Tanzania, lakini cha kusikitisha zaidi ni kwamba nina watoto wadogo ambao wamezaliwa hapa Watoto wangu ndio watapata uraia pacha sasa hivi, lakini wakishafikisha miaka kumi na nane, wanaondolewa tena, hawawezi kupata. Kwa hiyo u, u, mimi naona kwa upande wangu kama tunawarithisha watoto wetu mambo mengi uh -huh. tunawarithisha lugha, tunawarithisha unajua, utamaduni wetu, lakini vilevile na nadhani muhimu sana kwa mimi kama mama kurithisha wanangu uraia wa nchi yangu uh -huh. Kwa sababu wanangu wakiwa shule wanasema mimi ni nusu Mkanada nusu Mtanzania uh -huh. Lakini baada ya miaka kumi na nane hawawezi kusema hivyo tena uh -huh. Wakiwa na furaha kusema kwamba mimi ni nusu Mkanada nusu Mtanzania. Kwa hiyo mimi hili naona ni muhimu, sio tu kwangu mimi bali kwa watoto wangu na wajukuu wangu kuendeleza hii uraia wetu wa Tanzania. Mary, uh, Sara Chuma ninayeshirikiana na Esther hapa, ni mimi Mary Mgawe. Labda tuangalie sababu kuu ambazo eh, zimeweza kutolewa kwamba kwa nini tusipate uraia pacha. Moja kubwa ni sababu ya kiusalama. Hebu tualeze kwa hisia zako, unaonaje kuhusu sababu hii? uh, kwa nini sasa nikaelewa kwa sababu ukiangalia hata hizi nchi za watu za unajua za huko Canada Marekani wanakuwa wanachunguza sana watu wakitoka nchi mbalimbali mbali, lakini huwa wanakuwa na masharti yao mbalimbali. Kwa nini sisi kama Watanzania tusiseme sawa, tutakubali watu wawe na uraia pacha, lakini ukiamua kwa, uraia pacha, basi tutaweka um, sheria hizi na hizi. Kuna vitu ambavyo unaweza kufanya vitu, vitu usivyoweza kufanya, lakini kusema tu haiwezekani, haiweki maana yote kwa sababu kwa mimi, kwa upande wangu naona tu ni kama ku, kitu ambacho kimepitwa na wakati. Kwa kweli tumefikia wakati ambao inabidi tuende katika uraia pacha, lakini kuhi, kwa ajili ya kulinda usalama wa nchi, basi kama serikali waweke baadhi ya vitu ambavyo lete, kwa mfano hujazaliwa Tanzania, kama hujazaliwa Tanzania, basi hutakuwa na haki mm -hmm. ya kupiga kura kwa mfano, lakini unaweza ukawa raia pacha. Kwa hiyo ambao watoto wangu watasema mimi ni Mtanzania lakini hawezi kupiga kura, au mimi ni Mtanzania lakini hawezi kugombea uraisi. Hoja nzuri sana Sera, usiondoke kwenye laini ya simu. Tuelekee Kenya eh, kidogo, ili tuweze kulinganisha kidogo. Profesa Chacha Nyagoti Chacha, uh, ni mtafiti katika chuo kikuu cha Catholic hapo Nairobi. Profesa, Kenya tayari iliamua kwenye katiba yake kwamba Wakenya wanaishi nje ya nchi wanaweza kuwa na uraia pacha. Tueleze kigezo kilichotumika, kulikuwa na maswali mengi kabla hamjafikia maamuzi hayo, ili tuweze kuangalia upande wa Tanzania, pengine nao waangalie nini nini na nini ili kuweza kuamua vizuri wapewe uraia pacha wasipewe? Sisi huku Kenya tulikuwa na majadiliano kama haya, lakini la mno ni kuji, j, j, jitazama na uangalie kwamba hata uwakataze namna gani, raia wako bado wataishi katika nchi nyingine na watapata neema huko, watafanikiwa kibiashara, wengine watafanikiwa kitaaluma, lakini bado ni watu ambao labda damu yao ya asili ni damu ya nchi hii na bado wanahusiana na watu wengi, jamii zao na watu mbalimbali. Na kwa kiasi kikubwa majadiliano yalienda kama hivi yanavyojaribu kwenda Tanzania, lakini baadaye tuligundua kwamba kuna manufaa makubwa sana kwa kuruhusu kuwa na uraia pacha, kwa sababu manufaa yenyewe ni kwamba huu uoga wote juu ya usalama ni uoga ambao unatokana na u... U, u, u, kujisikia kama taifa kwamba hauna uwezo wa kudhibiti usalama wako, kwa sababu kuna watu wengi tu wanaishi katika hizi nchi za Afrika. Hata wengine si raia wa hizi nchi, lakini wanaishi huku, wanaishi milele, wanaishi tangu wanapokuja miaka wakiwa ishirini au kumi, baadaye wanaishi mpaka wakati wanazeeka. Kwa nini wanaishi? Wanaishi kwa sababu wamegundua kwamba hapa mahala ni pazuri, na pia mtu ambaye ni Mkenya kama ameenda Kanada na ameweza kupata uraia wa Kanada, na anafurahia maisha ya Kanada, na bado anaweza kuchangia katika maendeleo yake eh, ya watu wao hapa nchini Kenya. Hayo ndio mambo yalitusukuma mpaka hatimaye katika katiba yetu tukaruhusu kwamba tuwe na uraia paja eh. na Profesa Chacha, ukiangalia upande wa kiuchumi, sio Kenya tu, Tanzania vilevile vile, watu wanaoishi nje ya nchi eh, mkiangalia hata kwenye benki eh, kuu za nchi, mnaona kwamba hela nyingi zinazotoka nje zinatoka kwa watu kama hawa. Watanzania wanaoishi nje ya Tanzania wanapeleka fedha kwa watu wao, na zile fedha zinahesabiwa katika uchumi wa nchi, zinasaidia katika maendeleo mbalimbali. pengine uweze kutueleza zaidi. Nini ambacho pengine Tanzania inaweza kujifundisha kutokana na hatua mliofikia hasa ukiangalia upande wa kiuchumi? Pia hatua yetu tuliyofikia imesaidia sana. Kwa sasa hivi, kwa mfano, katika miji mbalimbali, hasa kuanzia hapa Nairobi, utakuta kwamba raia wengi wa Kenya ambao mwanzoni walikuwa wamekuwa katika hali ya taharuki ya kufikiria kwamba wamenyimwa uraia wa Kenya kwa sababu ya hali ilivyokuwa katika ile katiba ya, ya, ya, ya, ya awali tuliporuhusu kwamba unaweza kuwa na uraia pacha, kumekuwa na msukumo mkubwa sana wa wananchi wa Kenya waliozaliwa wa Kenya, wenye damu ya Kenya, wenye mahusiano na Wakenya ambao wanaweza kuwa raia wa nchi nyingine na kuwa raia wa Kenya, kurudisha hela zao huku na kuweza kuekesha katika shughuli za kiuchumi katika hii nchi, na utaona majengo mengi yametokea, kuna miundo mbinu mbalimbali mbali, na kuchangia maendeleo kwa ujumla, kwa mfano kusaidia ndugu zao katika taaluma na kusomesha. Mimi naona kwamba ni vizuri zaidi kama nchi ingeweza kuruhusu hili, kwa sababu hakuna kitu kinacholindwa na hakuna kitu kinachokatazwa. Kama wewe ni mtu mbaya, utakuwa mtu mbaya tu hata kama una uraia mmoja. Kwa mfano majambazi na watu ambao wana Uh, hatarisha usalama huo huo wa nchi. Wengine huwa wana uraia huo huo wa nchi hiyo au ni nchi moja, lakini bado ni majambazi. Njia ya kudhibiti mambo ya usalama ni kuhakikisha kwamba tuna wataalamu mbalimbali na vyombo vyetu vya dola viko imara kujaribu kuhakikisha kwamba hakuna mtu ambaye anaweza kutisha usalama wa nchi, awe ni raia ambaye ana uraia pacha au hana uraia pacha. Uh, Pro profesa Nyegoti Chacha, kuhusiana uh, na, na sababu zilizotolewa, watu wengi katika diaspora wamekuwa na hisia uh, tofauti sana, lakini wewe kwa uzoefu ulionao, labda ungeweza kuanisha tu kidogo nini cha kuonya kuhusu kutokuwa na uraia pacha nchini Tanzania. Ninafikiri kutokuwa na uraia pacha ni kwamba unapoteza watu wengine. Kwa mfano, unaweza kukuta mtu ameenda kusoma Ulaya, ametaalamika, amekuwa mtaalam katika lile eneo lake la taaluma, na kwa sababu ile nchi ambapo amesomea wamempa uraia wake, mkimkataza uraia, nyinyi hamuwezi kupata faida ya yale mafanikio ya hizo juhudi ambazo anazifanya katika taaluma hiyo ambayo amebobea. Kwa hivyo, ni muhimu kwamba tuelewe, tunapata tunakuwa na pato kubwa sana tunaporuhusu hili jambo litendeke, kwa sababu tutajivunia huyo mtu kwamba ni mtu ambaye tunamfahamu na ni mtu ambaye pia a, pamoja na kwamba atakuwa ni Mkanada, lakini anasema yeye ni Mtanzania, labda amezaliwa huko e, Moshi au amezaliwa Dar es Salaam, na atakuwa anajivuna kwamba watu wa Dar es Salaam au nchi ya Tanzania imeweza kumtambua kwa, kwa kiasi kikubwa kumruhusu kuishi kama raia ambaye anatambulika. Profesa, tunakushukuru na bado tutaendelea na wewe. Narudi kwa kina dada Rukia na Sera pale. Kwanza Rukia, ni kuulize hata wanapozungumza kuhusu swala la usalama, wengi wetu tuliopo huku nje ya nchi ndo tunaogopa usalama wetu tukienda kule kwa hivyo hata inashangaza kidogo kwa sababu uh, watu wengi wa diaspora nadhani, pengine tukiangalia maoni tunayoletewa hapa kwenye Facebook, wanataka kuwekeza kule. Wengine wanataka kuondoka nchi walizo huku nje warudi Tanzania au Kenya au kule walikotoka, ili waweze kustaafu huko kufanya mambo huko kuendeleza mambo mengine. Sijui Rukia una maoni gani kuhusu swala hili? Yeah, acha mimi ni mpango wangu huwa niki baadaye ni niweze kustaafu nyumbani, lakini sasa, kama wanapoogopa wanapoogopa usalama, kitu kinachonishangaza ni kwamba mbona kuna paspoti nyingi sana za Kitanzania au za Kikenya, kama Profesa chake alivyosema ziko mikononi mwa watu ambao, kama Wasomali wengine, Wahindi ambao wajazaliwa Tanzania. Sasa mi in, inavyofikiria kama wanaogopa suala la usalama, ni wenyewe watafute sera ambazo zinaweza zikakabidhi na ni usalama, yani kudhibiti usalama, yani jinsi ya kudhibiti aidha raia wa, raia waishio Tanzania au raia ambao hawaishi Tanzania. Lakini je, wanadhibiti vipi passport, utoaji wa passport ndio kitu ambacho cha, cha muhimu. Alafu kuna nchi nyingi kama Ireland au Israeli pamoja kwamba wana matatizo ya usalama especially kama Israel bado mbona wanatoa nani uraia pace? Sara, kwa upande wako, labda tuzungumzie kuhusu jambo lingine ambalo wamelizungumzia kwamba kukataliwa kwa uraia huu pacha ni pengine ni kutokana, kuna watu wale ambao waliondoka nchini siku nyingi sana, waliokuwa wametaifishiwa wa, wame mali zao. Sasa wanaofia kwamba wakirejea wanaweza kuhamasisha gasi ama kurudi kuzidai mali zile. Wewe uh, kwa upande wako unafikiri sababu hii inawezeka ikawa inawahusu asilimia ngapi ya, ya watu na ina mashiko kiasi gani? Uh, kusema za ukweli yani, asilimia hiyo sidhani ni kubwa kiasi hicho, lakini vile vile kama unavyosema, nchi yoyote ikitengeneza sheria yoyote inaweza ikaweka inaweza inaweza ikaweka um, ika, kwamba ukitaka uraia pacha basi itabidi ufuate sheria zetu hizi hapo wakazi list. Kwa hiyo kwa sababu aa, kwa sababu tu ya kusingizia kwamba etu wanaogopa watu wakadai mali zao wakahitaji wakakaa wakazidai waka, waka, waka, waka tena, sio kisingizio cha maana kwangu. Siamini kama hicho ni sababu hasa, kwa sababu kusema za ukweli mimi nadhani faida ni kubwa zaidi kukiwa na nani na raia pacha, kwa sababu watu watananii wataweza kuleta hela zaidi nyumbani, kwa sababu kama sasa hivi yes, nitaleta hela, nitapeleka kwa wazazi, nitapeleka kwa ndugu. Lakini mimi kama mimi, nafikiria watoto wangu wako hapa, hawaruhusiwi uraia pacha mpaka wakiwa watu wazima. Kwa nini niwekeze nyumbani? mm -hmm. Lakini kama nikiwekeza nyumbani, najua hata nikidondoka kesho, watoto wangu wanaweza ku, kuweza kumiliki vile nilivyowekezesha. mm -hmm. Basi inaleta, ina, ina maana zaidi bila shaka, unaona. Kwa hiyo kama ni swala kubwa ni hilo basi, waangalie serikali inajua hiyo asilimia kamili ni wangapi, watali je, hilo swala watali, watali, watali, watali, kama likijitokeza watalimudu vipi? unaona kwa inabidi waweke vile vile sheria kuhusu watu walionyang'anywa vitu je itakuwaje kwa wale ambao hawajanyang'anywa wakitaka sasa hivi itakuwaje kwa watu ambao hawajazaliwa tanzania itakuwaje kwa wale waliozaliwa tanzania itakuwaje kwa hiyo uraia pacha lazima uwe na vipengele tofauti kama waarabu wenzetu waarabu wana uraia kuna hiyo uraia una sheria tofauti ukiwa mwarabu wa kuzaliwa pale ukiwa mwarabu uliehamia ukiwa mtu mweusi ukiwa mwanamke ambao sisi mm -hmm. Wa Tanzania sasa hivi tunaondoa mambo ya wasawa kwa sababu wa raia wa Tanzania wote ni sawa. Kwa hiyo tunaondoa ile mwanamke au wa mwanamume, lakini kama wenzetu wa Arabu wanaweza, kwa nini sisi tusiweze? Mhm. Mm -hmm. Unaona, kwa hiyo kwa nini tusiweke kwamba tuna masharti ya Watanzania kama ukiwa Tanzania kamili haki zako ni hizi. Kama ni Tanzania raia pacha, mzaliwa wa Tanzania haki yako ni hizi. Kama mzaliwa raia pacha mwenye mzazi mtanzania haki yako ni hizi. Ni kuziweka tu hizo haki za vipengele tofauti ya raia wa Kitanzania. Hicho kikubwa tu. hhtu-msiondoke kwenye laini ya simu, kwa sababu hivi sasa tuna simu kutoka Tanzania. Pascal Mbugani kutoka Ushirombo. Pascal, hebu uliza swali lako au utoa maoni. Asante sana mtangazaji ndani ya Sauti ya Amerika Washington DC. Mimi natoa maoni yangu kuwa nakubali hasa kuwa uraia pacha, uraia pacha tena, hawa waraia pacha wapewe haki za mm -hmm. Ja, wapewe okay, haki zote kama ugombea urais, wagombee, tena iainishwe kwenye sheria zetu hapa Tanzania, kwamba uraia pacha uwe na haki. Hao watatusaidia, maana wameenda kila uzailulu wamepata utaalamu wa kurudi huko Afrika, wanaweza wakatusaidia. Kina dada hapa wamefurahi sana kwa hilo, like, tuende kwake prof <laughs> <laughs> bila shaka wengi tu wa... <laughs> <laughs> <Dambali> <laughs> <laughs> <hapa> studio <laughs> Munaungwa mkono na Facebook imejaa hapa, tunaona kwenye kompyuta zetu, watu wameleta mambo mengi, tutawasomea. Lakini Profesa Chacha, pia tuangalie kwa upana zaidi, ndi kweli Tanzania hivi sasa wanalilia kwanza hili swala lijumuishwe kwenye katiba, lakini ukiangalia Kenya mmepita hiyo hatua. Kwa mfano, mtu ambaye ameolewa na mtu ambaye si Mkenya, e, pengine umeolewa hapa na Mmarekani au umeolewa na mtu mwingine kule Afrika Kusini au mambo kama hayo, kuna pia taratibu fulani za kumfanya yule mtu awe raia na watoto ambao wamezaliwa. Hebu tueleze pale kidogo taratibu hizi, kabla hatujaingia katika uh, comments za Facebook na pia tunaona kuna wengi wengi kwenye laini za simu wanataka uh, kushiriki. Asante profesa. E, taratibu hizi zipo na zimekwepo zi, zi. Kwanza mwanzoni, hata kabla hatu, hatujafanya hii katiba mpya, tulikuwa tunaruhusu mtu ambaye ameolewa kuweza kuwa raia, lakini alikuwa anapoteza uraia wa nchi yake. Sasa kwa sababu ya uraia pacha ni kwamba huwezi kupoteza uraia wako. Kwa mfano, ikiwa wewe ni Mkanada na umeolewa na Mkenya basi utaweza kuwa Mkenya pia bado ukingali unashikilia uraia wako wa Canada. Lakini labda kuchangia zaidi huu uoga wa, wa, wa Tanzania, kwamba watu walionyang'anywa mali zao watarudi, sijui wataanza kudai mali zao, ni muhimu labda wajifunze kidogo kutoka Uganda. Maanake Uganda baadaye iliruhusu wahindi wa, wa, wa wengi ambao Idi Amini aliwafukuza wakarudi, na baada ya wao kurudi, hawajavuruga kitu chochote. Wengine walikuwa labda wamepata uraia wa Canada, lakini wakarudi wakapewa pia uraia, si uraia pacha, lakini walirudishiwa uraia wa Uganda, na wengi ndio wamefanya uchumi wa Uganda umekuwa na maendeleo makubwa sana. Wamewekesha katika mahoteli, katika miundo mbinu mbalimbali. Mimi naona huo ni uoga ambao unataka kujizibia kuji, kwenye, kwenye giza, maanake ukibaki ndani ya giza mahala ambapo hakuna taa Alafu useme, oh, mimi niko sawa tu ndani ya giza ni vizuri. Nchi ya Tanzania ya kupitia kwa hii katiba mpya ambayo wanataka kufanya ingeweza kufungua macho yake zaidi ili iweze kuona mwanga na iweze kuona manufaa ambayo yanaweza kutokana na uraia pacha, kwa sababu hata wale wa, mara, wa, wa, watu ambao watabakia na uraia wao tuseme ni Marekani, baada atakuwa analeta faida kutoka katika ile nchi ambayo ni raia wa awali katika mm -hmm. uraia huu wa pili wa Tanzania. Profesa Chacha, unafahamu sasa hivi Tanzania iko katika mjadala wa kuhusiana na swala la katiba, na kidogo tu nimewahi kusoma kwamba katiba yetu ya Tanzania haieleze haielezi bayana kuhusu uraia pacha. Unafikiri kwamba huu mzozo kwamba tusiweze kubadilishiwa kuona uraia pacha inaweza ikawa inahusiana pia na swala la kikatiba? Ni swala la kikatiba, lakini lakini sasa kama tuna nafasi ya ku fanya katiba na kuchangia katika kutekeleza katiba mpya. Kwa nini hili swala ambalo saa hizi katika nchi nyingi ambazo zina neema zinatolewa mifano Israeli, Japani, sijui wapi, kwa nini hatuwezi kuiga mifano mizuri? Kwa sababu vitu vingine ni vizuri, hata kama vinaweza kuwa vinatisha masilahi ya watu wengine ambao mawazo yao labda ni finyu, katika mazingira ambayo wanafikiri ni lazima tushikilie kile kilicho chetu. Ni kwa sababu pe, pe, pengine Profesa umeishi pale Tanzania muda mrefu, wakati umekuwa kwenye bodi ya vyuo vikuu vya Afrika Mashariki. Kwa hivyo pale wewe ni kama mwenyeji pale. Kwa hiyo unaweza <laughs> ukatuelezea maana kuna huu mch mchakato wa kutafuta katiba mpya ya nchi kabla uchaguzi mkuu ujao, mwaka ujao ujao, mwaka. Kwa hivyo kuna hilo swala lakini pia Watanzania wanaoishi nje wanataka kujua kama swala hilo pia nalo lipewe kipaumbele wakati katiba hiyo mpya inapo, uh, kuja kufanyiwa kazi lijumuishwe pale. Kwa hivyo pengine wengine wameliona, mimu, si kubwa sana sana kama He? He, endelea. Ni muhimu kwamba suala hili lipewe kipaumbele na ni muhimu lijadiliwe na ni muhimu lipate suluhisho. Na suluhisho nzuri ni lile ambalo litampatia kila Mtanzania nafasi ya kuweza kujumuishwa katika maendeleo ya nchi yake na mikakati kwa mfano ya kisiasa ili waweze kushiriki. Kwa sababu katika kushiriki kama ni watu ambao wanatii amani na kutii sheria, sheria zitatungwa ambazo zitaweza kutekeleza hata huo uraia pacha kuwekwa katika katiba. Baadaye kutatungwa sheria zitakazoonyesha ni nani anakuwa raia pacha, na hiyo mifano nif ya nani anakuwa raia pacha ana haki gani katika hii katiba mm -hmm. na katika hii nchi ya Tanzania, ah, yeah. Profesa, basi wewe tulia hapo Nairobi, goja nielekee Minnesota hapa Marekani. Profesa Shanali Ngigwa, eh, kama unanipata basi changia katika mada hii. Wengi ambao wamekutanguliza wanapendekeza Watanzania wanaoishi nje ya nchi wapewe uraia pacha, lakini kuna wengine wana hisia tofauti. Kama unavyojua bunge la Tanzania bado linajadilia swala hili na kuna hisia mbalimbali mbali. Maoni yako profesa Shanali Ngigwa? Asante uh, sana, sana. Kimsingi nafikiri ni haki ya kila Mtanzania au ni haki ya kila mtu aliyezaliwa Tanzania aka baadaye akaondoka kupata uh, uraia wa nchi mbili. Mfano mzuri ni kwamba kama mtu unaishi na wazazi wako, ukaamua kuondoka ukaenda sehemu nyingine ambako wazazi wako pengine hawakutaka Baadao ukirudi wazazi wako wanakuambia hapana, wewe hatukutambui. Hiyo sio haki kwa kweli. Watu wanaanza kuingiza wasiwasi mwingine ambao hahusiki, wanaangalia wakimbizi. Mimi sisi sio wakimbizi, tumeondoka kwa hiari yetu, tumekuja huku kutafuta maisha. Kwa nini nipoteze haki ya kuwa Mtanzania? Mimi naona hawa wabunge na uongozi wetu inabidi waliangalia hili swala vizuri, na katiba lazima iseme hiyo waziwazi. Haya basi, tunaendelea kukuletea mada moja kwa moja kutoka studio zetu za Sauti ya Amerika. Uh, mada yetu hivi leo ni uraia pacha nchini Tanzania. Bado tunaendelea uh, kupokea simu zenu, tutasoma pia uh, maandishi yenu, uh, tutasoma maoni yenu pia kupitia Facebook na sijui kuna muhtasari wa habari au hakuna. Haya basi, tunaendelea, tukutane kwenye uh, www voa