Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibuni katika matangazo yetu ya nusu saa yanayoanza saa 12 na nusu jioni kwa saa za Afrika ya Kati na saa 1 na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Tunatangaza katika mita bend 19, 22 na 31. Tunasikika pia kupitia Citizen Radio nchini Kenya, RFA nchini Tanzania, 93.7 KFM huko Mombasa. Na Mlimani Radio 106.5 Dar es Salaam. Ninawakaribisha, hi, leo ni Sunday Shomari. Na katika matangazo yetu ya leo tutakuletea majadiliano ya wiki lakini kwanza, ni habari za dunia. Msomaji wako mimi Abdul Shakur Abud. Maafisa wa usalama wa Somalia wametangaza hali ya tahadhari kote nchini baada ya kutangazwa kuuliwa kwa kiongozi wa Al-Shabab kutokana na shambulio la ndege la Marekani mapema wiki hii. Maafisa wa Marekani na Somalia walithibitisha jana jioni kifo cha Ahmed Abdi Godane kilichotokea kutokana na operesheni ya kijeshi ya Marekani mapema wiki hii katikati ya Somalia. Waziri wa usalama wa Somalia, Khalif Ahmed Ergey, ameiambia Sauti ya Kisomalia, Sauti Amerika, hii leo kwamba huenda wanachama wa Alshabab wakawa wanatayarisha shambulio la ulipizaji kisasi dhidi ya vituo vya serikali au vituo vya afya, shule na maeneo mengine. Anasema vikosi vya usalama viko katika hali ya tahadhari na tayari kukabiliana na kitisho chochote. Bwana Ereg alitoa wito kwa wapiganaji wa Al Shabab kuweka chini silaha na kuwaeleza kwamba serikali itawasaidia wale wote watakaoshiriki katika mpango wa msamaha ulioanzishwa na serikali. Rais Abdul Fatah Al El Sisi wa Misri amewataka Wamisri kuwa watulivu na kusubiri hadi pale serikali itakapoweza kurudisha tena umeme katika sehemu kubwa ya nchi hiyo. Akizungumza hii leo, amesema itagharimu serikali inayokabiliwa na upungufu wa fedha dola bilioni kumi na mbili kuweza kukarabati vinu vya umeme na kurudisha huduma za umeme kwa sehemu kubwa ya nchi hiyo. Wito wa kiongozi huyo wa Misri uliotolewa kufuatia maandamano makubwa yayofanyika katika miji mikuu ya Misri kudai serikali kurudisha huduma ya umeme uliokatwa wiki hii nzima. Tangazo la ugavi wa umeme lilikuwa moja wa ta, kumradhi, tatizo la ugavi wa umeme lilikuwa mojawapo la tatizo kuu lilozusha hasira wakati wa utawala wa rais wa chama cha Kiislamu Muhammad Mursi aliyeondolewa madarakani na jeshi mwaka jana. Mashambulio ya ndege ya kijeshi ya Syria yamelenga ngome kuu ya kundi la Islamic State huko Raqqa na kusababisha vifo takriban raia kumi na sita. Shirika la kufuatilia haki za binadamu la Siria mjini London, Syria Observatory for Human Rights, linaeleza kwamba raia walifariki katika duka la kuokea mkate linaloendeshwa na wanamgambo wa Islamic State. Mashambulizi mengine yaliharibu kambi ya mafunzo ya kundi hilo lenye sasa kali na jengo la fedha la serikali linalodhibitiwa na kundi jingine la Islamic Court. Baadhi ya wapiganaji wa Islamic State ni miongoni mwa waliuliwa. Habari za dunia zinawajia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti America, Washington DC. Mpango wa kusitisha mapigano kati ya majeshi ya Ukraine na wapiganaji wanaotaka kujitenga wanaoungwa mkono na Russia unasemekana unaheshimiwa kwa sehemu kubwa hii leo katika maeneo ya mashariki ya Ukraine yenye wakazi wengi wanaozungumza Kirusi, na hivyo kuzusha matumaini kwamba huenda vita vya miezi mitano vinakaribia kumalizika. Hata hivyo, pande zote mbili hii leo zinalaumiana kwa kukiuka mpango huo katika baadhi ya maeneo huko mashariki. Katika tukio jingine, hii leo Russia imeapa kujibu hatua ya Umoja wa Ulaya kuiwekea Moscow duru mpya ya vikwazo vya uchumi kama njia ya kuibana serikali ya Kremlin kusitisha uungaji mkono wa waasi katika jamhuri hiyo ya zamani ya Urusi ya Ukraine. Vikwazo hivyo vipya vinatarajiwa kuanza siku ya Jumatatu. Rais Barack Obama wa Marekani ameamua kuahirisha mpango wake wa kuchukua hatua za kukabiliana na uhamiaji hadi baada ya uchaguzi wa bunge mwezi Novemba. Maafisa waikulu, wa ikulu wakizungumzia uamuzi wa huo kabla ya kutangazwa rasmi, wanasema wa hawakutaka kutaja jina lao, wanaeleza kwamba rais anaamini kuchukua hatua za kibinafsi kuhusiana na swala hilo tete kabisa la kisiasa wakati huu wa kampeni za uchaguzi wa kati ya mhula unaweza kuharibu juhudi kuu za mabadiliko jumla ya uhamiaji. Hata hivyo, wanasema ana mpango wa kuchukua hatua kabla ya mwisho wa mwaka huu. Mbali na wahamiaji milioni kumi na moja wanaoishi hapa Marekani bila vibali vinavyostahili, maafisa wa nchi wamekuwa kukabiliana na mwongezeko mkubwa wa wahamiaji watoto wanaovuka mpaka kutokea Mexico na waziri mkuu wa Australia Tony Abbott anasema hatoacha juhudi za kuitafuta ndege ya shirika la Malaysia nambari MH370 iliyotoweka ina... katika bahari ya Hindi ikiwa inasafiri kuelekea Beijing kutokea Kuala Lumpur hapo tarehe 6 mwezi wa Machi mwaka huu. Bwana Abbott alieleza leo wakati wa ziara ya siku moja Malaysia kwamba kazi za kutafuta ndege hiyo iliyotoweka tarehe 8 Machi ikiwa na abiria mia mbili thelathini na tisa zitaanza tena katika muda wa wiki mbili zijazo na kuendelea kwa muda unaohitajika kuitafuta ndege katika bahari ya Hindi. Mwisho wa habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika. Wapendwa wasikilizaji, hivi sasa tunakuleteni makala, sehemu ya makala yetu ya Life Talk iliyokuwa hapo jana. Asante sana msikilizaji kuungana nasi sauti ya Amerika kutoka hapa Washington DC. Leo tuna live talk kama tulivyoelezea, tunazungumzia uraia pacha Tanzania. Ni swala liloibua hisia mbalimbali nchini Tanzania na kwa watanzania waishio nje ya nchi na hata kufanyiwa mijadala katika bunge la Tanzania. Kwanza kabisa ninao kwenye laini ya simu Rukia Malipula. Rukia yuko hapa Maryland, pia ninaye Sera Chuma akiwa Canada. Karibuni sana kwenye mjadala wetu hivi leo. Naja kwako moja kwa moja Rukia, hebu tupe maoni yako, mpewe uraia pacha msipewe? Uh, mimi nafikiri tu, tu, tu, tunaomba tupewe uraia pacha kwa sababu mara nyingi uh, tunachukua um, uh, uraia pacha kwa sababu ambalo pamoja na kwamba tumezaliwa Tanzania tunachukua uraia mwingine kwa sababu aidha za kiuchumi, kielimu, au kwa ajili ya maslahi mengine. Haina maana kwamba tunakataa au tunaisusa nchi yetu ambayo tunaipenda, ambayo tumezaliwa. Kwa hiyo nafikiria tukipata hii um, nafasi ya sisi kupewa uraia pacha itatusaidia sana katika kuendeleza nchi yetu ya Tanzania. Kwa mfano, kwa sasa hivi ukiwa raia wa nchi nyingine zaidi ya Tanzania huruhusiwi kupata ardhi na sisi bado tunataka kuendelea kuendeleza Tanzania especially kiuchumi. Tunataka kujenga nchi zetu, tunataka kujenga mashule, saa ingine watu wanataka kujenga mahospitali. Sasa kama sisi tunakosa hizo haki za kiuchumi mm -hmm. tufanyeje? Tutaweza kuelekea kuweka kwe, mali zetu wapi? Aha, swa, swali, swali, mm-hmm, swali yeah zuri, Rukia, usi, usiondoke kwenye simu yako. Tuelekee kwake Sera Chuma hapo Canada. Sera, kuna wengine wanasema kwamba watu wanaoishi nje ya nchi wanapoteza uzalendo tena hawana haja sana na nchi zao asilia. Ukweli uh, uko wapi, na wewe umeegemea upande gani? Watanzania wapewe uraia pacha wasipewe? Mimi kwa kweli ninakubaliana kabisa na dada Rukia, uh, ingawaji mimi bado nina uraia wa Tanzania lakini cha kusikitisha zaidi ni kwamba na watoto wadogo ambao wamezaliwa hapa, watoto wangu ndio watapata uraia pacha sasa hivi, lakini wakishafikisha miaka kumi na nane wanaondolewa tena, hawawezi kupata. Kwa hiyo u, u, mimi naona kwa upande wangu kama tunawarithisha watoto wetu mambo mengi uh -huh. Tunawarithisha lugha, tunawarithisha unajua, utamaduni wetu, lakini vilevile naani muhimu sana kwa mimi kama mama kurithisha wanangu uraia wa nchi yangu uh -huh. Kwa sababu wanangu wakiwa shule wanasema mimi ni nusu Mkanada nusu Mtanzania uh -huh. Lakini baada ya miaka kumi na nane hawawezi kusema hivyo tena uh -huh. Wakiwa na furaha kusema kwamba mimi ni nusu Mkanada nusu Mtanzania. Kwa hiyo, mimi hili naona ni muhimu, sio tu kwangu mimi, bali kwa watoto wangu na wajukuu wangu kuendeleza hii Uraia wetu wa Tanzania. Mm -hmm, ah, Mary. Sara Chuma inayeshirikiana na Esther hapa, ni mimi Mary Mgawe. Labda tuangalie sababu kuu ambazo eh, zimeweza kutolewa kwamba kwa nini tusipate uraia pacha. Moja kubwa ni sababu ya kiusalama. Hebu tualeze kwa hisia zako, unaonaje kuhusu sababu hii. Ah, kwa nini sasa naweza nikaelewa kwa sababu ukiangalia hata hizi nchi za watu za um, unajua za huko Canada Marekani wanakuwa wanachunguza sana watu wakitoka nchi mbalimbali mbali, lakini huwa wanakuwa na masharti yao mbalimbali. Kwa nini sisi kama Watanzania tusiseme sawa, tutakubali watu wenye uraia pacha? Lakini ukiamua kwa uraia pacha, basi tutaweka um, sheria hizi na hizi. Kuna vitu ambavyo unaweza kufanya, vitu vitu usiweza kufanya. Lakini kusema tu haiwezekani hai, haiweki maana yote kwa sababu kwa mimi kwa upande wangu naona tu ni kama ku, kitu ambacho kimepitwa na wakati kwa kweli. Tumefikia wakati ambao inabidi twende katika uraia pacha, lakini ku, kwa ajili ya kulinda usalama wa nchi, basi kama serikali waweke baadhi ya vitu ambavyo vilete. Kwa mfano hujazaliwa Tanzania, kama hujazaliwa Tanzania basi hutakuwa na haki ya kupiga kura, kwa mfano mm -hmm. lakini unaweza ukawa raia pacha, kwa hiyo ambao watoto wangu watasema mimi ni Tanzania lakini hawezi kupiga kura, au mimi ni Mtanzania lakini hawezi kugombea uraisi Hoja nzuri wanaone. Sana sera, usiondoke kwenye laini ya simu, tuelekee Kenya eh, kidogo ili tuweze kulinganisha kidogo. Profesa Chacha Nyagoti Chacha, uh, ni mtafiti katika chuo kikuu cha Catholic hapo Nairobi. Profesa, Kenya tayari iliamua kwenye katiba yake kwamba Wakenya wanaishi nje ya nchi wanaweza kuwa na uraia pacha. Tueleze kigezo kilichotumika, kulikuwa na maswali mengi kabla hamjafikia maamuzi hayo, ili tuweze kuangalia upande wa Tanzania, pengine nao waangalie nini nini na nini ili kuweza kuamua. Wa vizuri wapewe uraia pacha, wasipewe? Sisi huku Kenya tulikuwa na majadiliano kama haya, lakini la mno ni kujitazama na uangalie kwamba hata uwakataze namna gani, raia wako bado wataishi katika nchi nyingine na watapata neema huko, watafanikiwa kibiashara, wengine watafanikiwa kitaaluma, lakini bado ni watu ambao labda damu yao ya asili ni damu ya nchi hii na bado wanahusiana na watu wengi, jamii zao na watu mbalimbali, na kwa kiasi kikubwa majadiliano yalienda kama hivi yanavyojaribu kuenda Tanzania, lakini baadaye tuligundua kwamba kuna manufaa makubwa sana kwa kuruhusu kuwa na uraia pacha, kwa sababu manufaa yenyewe ni kwamba huu uoga wote juu ya usalama ni uoga ambao unatokana na u... U, u, u, kujisikia kama taifa kwamba hauna uwezo wa kudhibiti usalama wako, kwa sababu kuna watu wengi tu wanaishi katika hizi nchi za Afrika. Hata wengine si raia wa hizi nchi, lakini wanaishi huku, wanaishi milele, wanaishi tangu wanapokuja miaka wakiwa ishirini au kumi, baadaye wanaishi mpaka wakati wanazeeka. Kwa nini wanaishi? Wanaishi kwa sababu wamegundua kwamba hapa mahala ni pazuri, na pia mtu ambaye ni Mkenya kama ameenda Kanada na ameweza kupata uraia wa Kanada na anafurahia maisha ya Kanada na bado anaweza kuchangia katika maendeleo yake, e, ya watu wao hapa nchini Kenya. Hayo ndio mambo yalitusukuma mpaka hatimaye katika katiba yetu tukaruhusu kwamba tuwe na uraia paja. Eh, na Profesa Chacha, ukiangalia upande wa kiuchumi sio Kenya tu, Tanzania vilevile vile, watu wanaoishi nje ya nchi e, mkiangalia hata kwenye benki e, kuu za nchi mnaona kwamba hela nyingi zinazotoka nje zinatoka kwa watu kama hawa. Watanzania wanaoishi nje ya Tanzania wanapeleka fedha kwa watu wao, na zile fedha zinahesabiwa katika uchumi wa nchi, zinasaidia katika maendeleo mbalimbali mbali. Pengine uweze kutueleza zaidi nini ambacho pengine Tanzania inaweza kujifundisha kutokana hatua mliofikia hasa ukiangalia upande wa kiuchumi pia hatua yetu tuliyofikia imesaidia sana kwa sasa hivi. Kwa mfano katika miji mbalimbali mbali, hasa kuanzia hapa Nairobi, utakuta kwamba raia wengi wa Kenya ambao mwanzoni walikuwa wamekuwa katika hali ya taharuki ya kufikiria kwamba wamenyimwa uraia wa Kenya kwa sababu ya hali ilivyokuwa katika ile katiba ya, ya, ya, ya, ya awali tuliporuhusu kwamba unaweza kuwa na uraia pacha, kumekuwa na msukumo mkubwa sana wa wananchi wa Kenya waliozaliwa Kenya, wenye damu ya Kenya, wenye mahusiano na Wakenya, ambao wanaweza kuwa raia wa nchi nyingine na kuwa raia wa Kenya, kurudisha hela zao huku na kuweza ku, kuekesha katika shughuli za kiuchumi katika hii nchi na utaona majengo mengi yametokea. Kuna miundo mbinu mbalimbali mbali, na kuchangia maendeleo kwa ujumla, kwa mfano kusaidia ndugu zao katika taaluma na kusomesha. Mimi naona kwamba ni vizuri zaidi kama nchi ingeweza kuruhusu hili, kwa sababu hakuna kitu kinacholindwa na hakuna kitu kinachokatazwa. Kama wewe ni mtu mbaya, utakuwa mtu mbaya tu hata kama una uraia mmoja. Kwa mfano majambazi na watu ambao wanahatarisha uh, usalama wa nchi wengine huwa wana uraia huo huo wa nchi hiyo au ni nchi moja, lakini bado ni majambazi. Njia ya kudhibiti mambo ya usalama ni kuhakikisha kwamba tuna wataalamu mbalimbali na vyombo vyetu vya dola viko imara kujaribu kuhakikisha kwamba hakuna mtu ambaye anaweza kutisha usalama wa nchi, awe ni raia ambaye ana uraia pacha au hana uraia pacha. Uh, Pro Profesa Nyegoti Chacha, kuhusiana uh, na na sababu zilizotolewa, watu wengi katika diaspora wamekuwa na hisia uh, tofauti sana, lakini wewe kwa uzoefu ulionao labda ungeweza kuanisha tu kidogo nini cha kuonya kuhusu kutokuwa na uraia pacha nchini Tanzania? Ninafikiri kutokuwa na uraia pacha ni kwamba unapoteza watu wengine. Kwa mfano, unaweza kukuta mtu ameenda kusoma Ulaya, ametaalamika, amekuwa mtaalam katika lile eneo lake la taaluma na kwa sababu ile nchi ambapo ana, amesomea wamempa uraia wake. Mkimkataza uraia, nyinyi hamwezi kupata faida ya yale mafanikio ya hizo juhudi ambazo anazifanya katika taaluma hiyo ambayo amebobea. Kwa hivyo ni muhimu kwamba tuelewe, tunapata tunakuwa na pato kubwa sana tunaporuhusu hili jambo litendeke, kwa sababu tutajivunia huyo mtu kwamba ni mtu ambaye tunamfahamu na ni mtu ambaye pia A, pamoja na kwamba atakuwa ni Mkanada, lakini anasema yeye ni Mtanzania, labda amezaliwa huko e, Moshi au amezaliwa Dar es Salaam, na atakuwa anajivuna kwamba watu wa Dar es Salaam au nchi ya Tanzania imeweza kumtambua kwa kiasi kwa kiasi kikubwa kumruhusu kuishi kama raia ambaye anatambulika. Eh, Profesa, tunakushukuru na bado tutaendelea na wewe. Narudi kwa kina dada Rukia na Sera pale. Kwanza Rukia, nikuulize, hata wanapozungumza kuhusu swala la usalama, wengi wetu tuliopo huku nje ya nchi ndo tunaogopa usalama wetu tukienda kule kwa hivyo hata inashangaza kidogo kwa sababu uh, watu wengi wa diaspora nadhani, pengine tukiangalia maoni tunayoletewa hapa kwenye Facebook, wanataka kuwekeza kule, wengine wanataka kuondoka nchi walizo huku nje, warudi Tanzania au Kenya au kule walikotoka, ili waweze kustaafu huko, kufanya mambo huko, kuendeleza mambo mengine. Sijui Rukia, una maoni gani kuhusu swala hili? Yeah, acha mimi ni mpango wangu huo baadaye ni niweze kustaafu nyumbani, lakini sasa kama wanapoogopa wanapoogopa usalama, kitu kinachonishangaza ni kwamba mbona kuna pasipoti nyingi sana za Kitanzania au za Kikenya kama Profesa Chacha alivyosema, ziko mikononi mwa watu ambao kama Wasomali wengine Wahindi ambao hawajazaliwa Tanzania. Sasa in, mimi ninavyofikiria kama wanaogopa suala usalama, ni wenyewe watakute ea ambazo zinaweza zikakabidhi nani usalama, yani kudhibiti usalama, yani jinsi ya kudhibiti aidha raia wa raia waishi Tanzania au raia ambao hawaishi Tanzania. Lakini je, wanadhibiti vipi passport? Utoaji wa passport ndio kitu ambacho cha, cha muhimu. Alafu kuna nchi nyingi kama Ireland au Israeli, pamoja na kwamba wana matatizo ya usalama especially kama Israel. Bado mbona wanatoa nani uraia pache Sara, kwa upande wako labda tuzungumzie kuhusu uh, jambo lingine ambalo wamelizungumzia kwamba kukataliwa kwa uraia hupacha ni pengine ni kutokana, kuna watu wale ambao waliondoka nchini siku nyingi sana waliokuwa wametaifishiwa wa, wame mali zao, sasa wanahofia kwamba wakirejea wanaweza kuhamasisha gasi ama kurudi kuzidai mali zile. Uh, wewe kwa upande wako unafikiri sababu hii inawezeka ikawa inawahusu asilimia ngapi ya, wantu, ya watu na ina mashiko kiasi gani? Uh, kusema za ukweli yani, asilimia hiyo sidhani ni kubwa kiasi hicho, lakini vile vile, kama unavyosema, nchi yoyote ikitengeneza sheria yoyote inaweza ikaweka, inaweza um, ikaweka kwamba kwa, ukitaka uraia pacha basi itabidi ufuate sheria zetu hizi hapa. Kwa hiyo kwa sababu uh, kwa sababu tu ya kusingizia kwamba eti wanaogopa watu wakadai mali zao wakahitaji waka wakazi, wakaz, wakaja wakazidai tena, sio kisingizio cha maana kwangu. Siamini kama hicho ni sababu hasa, kwa sababu kusema za ukweli, mimi nadhani faida ni kubwa zaidi kukiwa na nani na uraia pacha, kwa sababu watu wataa wataweza kuleta hela zaidi nyumbani kwa sababu mm -hmm. Kama sasa hivi nitaleta hela, nitapeleka kwa wazazi, nitapeleka kwa ndugu. Lakini mimi kama mimi, nafikiria watoto wangu wako hapa, hawaruhusiwi uraia pacha mpaka wakiwa watu wazima. Kwa nini niwekeze nyumbani? mm -hmm. Lakini kama nikiwekeza nyumbani, najua hata nikidondoka kesho, watoto wangu wanaweza ku, kuweza kumiliki vile nilivyowekezesha, basi inaleta maana zaidi, bila shaka. Unaona, kwa hiyo no, no. mm -hmm. Kama ni swala kubwa ni hilo, basi angalie serikali inajua hiyo asilimia kamili, ni wangapi Uh -huh. E, watali je, hilo swala watali watali watali, yani kama likijitokeza watalimudu vipi? Unaona, kwa inabidi waweke je, vile vile sheria kuhusu watu walionyang'anywa itakuwaje? Kwa wale ambao hawajanyang'anywa wakitaka sasa hivi itakuwaje? Kwa watu ambao hawajazaliwa Tanzania itakuwaje? Kwa wale waliozaliwa Tanzania itakuwaje? Kwa hiyo uraia pacha lazima uwe na vipengele tofauti, kama Waarabu wenzetu. Waarabu wana uraia, kuna hiyo uraia una sheria tofauti, ukiwa Mwarabu wa kuzaliwa pale, ukiwa Mwarabu uliehamia, ukiwa mtu mweusi, ukiwa mwanamke ambao sisi mm -hmm. wa Tanzania sasa hivi tunaondoa mambo ya wasawa kwa sababu wa raia wa Tanzania wote ni sawa, kwa hiyo tunaondoa ile mwanamke au mwanamume. Lakini kama wenzetu mm -hmm. kwa wa Arabu wanaweza, kwa nini sisi tusiweze? Mhm. Unaona, kwa hiyo kwa nini tusiweke kwamba tuna masharti ya Watanzania kama ukiwa Tanzania kamili, haki zako ni hizi. Kama ni Tanzania raia pacha, mzaliwa wa Tanzania, haki yako ni hizi. Kama mzaliwa raia pacha mm -hmm. mwenye mzazi mtanzania, haki yako ni hizi. Ni kuziweka tu hizo haki za vipengele tofauti ya raia wa Kitanzania. Hicho kikubwa tu, msiondoke kwenye laini ya simu, kwa sababu hivi sasa tuna simu kutoka Tanzania. Uh, Pascal Mbugani kutoka Ushirombo. Pascal, hebu uliza swali lako au utoa maoni. Asante sana mtangazaji ndani ya Sauti ya Amerika Washington, Washington DC. Mimi natoa maoni yangu kuwa nakubali sasa kuwa uraia pacha, uraia pacha tena, hao waraia pacha wapewe haki Mm -hmm. za wapee haki zote kama ugombea urahisi wagombee tena, iainishwe kwenye sheria zetu hapa Tanzania kwamba uraia pacha uwe na haki. Hao watatusaidia, maana wameenda kila ugaibuni wamepata utaalamu wa kirudi otu huko Afrika mm -hmm. Wanaweza wakatusaidia. Profesa Chacha, unafahamu sasa hivi Tanzania iko katika mjadala wa kuhusiana na swala la katiba, na kidogo tu nimewahi kusoma kwamba katiba yetu ya Tanzania haieleze haielezi bayana kuhusu uraia pacha. Unafikiri kwamba huu mzozo kwamba tusiweze kubadilishiwa kuwa na uraia pacha inaweza ikawa inahusiana pia na swala la kikatiba? Ni swala la kikatiba, lakini lakini sasa kama tuna nafasi ya ku fanya katiba na ku, ku, ku, kuchangia katika kutekeleza katiba mpya, kwa nini hili swala ambalo sa hizi katika nchi nyingi ambazo zina neema, zimetolewa mifano Israeli, Japani, sijui wapi, kwa nini hatuwezi kuiga mifano mizuri? Kwa sababu vitu vingine ni vizuri, hata kama vinaweza hey, kuwa vinatisha masilahi ya watu wengine ambao mawazo yao labda ni finyu, katika mazingira ambayo wanafikiri ni lazima tushikilie kile kilicho chetu. Ni muhimu kwamba swala hili lipewe kipaumbele na ni muhimu lijadiliwe na ni muhimu lipate suluhisho. Suluhisho zuri ni lile ambalo litampatia kila Mtanzania nafasi ya kuweza kujumuishwa katika maendeleo ya nchi yake, na mikakati kwa mfano ya kisiasa, ili waweze kushiriki. Kwa sababu katika kushiriki, kama ni watu ambao wanatii amani na kutii sheria, sheria zitatungwa ambazo zitaweza kutekeleza hata huo uraia pacha. Kuwekwa katika katiba, baadaye kutatungwa sheria zitakazoonyesha ni nani anakuwa raia pacha, na hiyo mifano ya nani anakuwa raia pacha gani katika hii katiba mm -hmm. na katika hii nchi ya Tanzania haya ah, yeah. Profesa basi wewe tulia hapo Nairobi goja nielekee Minnesota hapa Marekani Profesa Shanali Ngigwa eh, kama unanipata basi changia katika mada hii wengi ambao wamekutanguliza wanapendekeza watanzania wanaoishi nje ya nchi wapewe uraia pacha lakini kuna wengine wana hisia tofauti kama unavyojua bunge la Tanzania bado linajadilia swala hili na kuna hisia mbalimbali mbali. maoni yako Profesa Shanali Ngigwa Asante uh, sana, sana. Kimsingi nafikiri ni haki ya kila Mtanzania au ni haki ya kila mtu aliyezaliwa Tanzania aka, baadaye akaondoka kupata uh, uraia wa nchi mbili. Mfano mzuri ni kwamba kama mtu unaishi na wazazi wako ukaamua kuondoka ukaenda sehemu nyingine ambako wazazi wako pengine hawakutaka baadae ukirudi, wazazi wako wanakuambia, hapana, wewe, hatukutambui hiyo sio haki kwa kweli. Watu wanaanza kuingiza wasiwasi mwingine ambao hauhusiki, wanaangalia wakimbizi. Mimi sisi sio wakimbizi, tumeondoka kwa hiari yetu, tumekuja huku kutafuta maisha. Kwa nini nipoteze haki ya kuwa Mtanzania? Mimi naona hawa wabunge na uongozi wetu inabidi waliangalia hili swala vizuri na katiba lazima like, iseme hiyo waziwazi. Meri, tuangalie Facebook wanasemaje, ili tuweze kupata pengine maswali au hisia mbalimbali ambazo, uh, wenzetu hapa wanaweza kuzungumzia. Mimi ya kwanza kabisa naikamata ya kwa kwake Philip Mokaya Machuki yeye, yeah, anasema wakisii uh, kila mwananchi ana haki ya kujivunia uraia wake. Kwa nini Kenya msi, kwa nini Tanzania msiige? Haya, kunaye pia buta pastori naye yuko Dar es Salaam, anasema yuko banana huko Dar es Salaam. Kwa upande wake yeye, angependa wapewe uraia pacha. e, jojo pia otieno wa huko Kenya anasema kwamba e, sisi wa Kenya, katiba yetu inaturuhusu kuwa na uraia pacha na inasaidia sana watu walioko ghaibuni. Naona wanaungwa mkono. Kuna Antony Simiyu pia anasema wapewe uraia pacha hao wana haki kama mtanzania mwingine yoyote. Huyu yuko Mombasa, Kenya. Kunaye pia mwingine hapa anaitwa Imani Majenda, yuko Gairo, Tanzania. Anasema ikiwa wana vigezo vyote vya kuitwa Watanzania, ambavyo ni pamoja na kuwa na mzazi mmoja au wazazi wote kutoka Tanzania, basi wapewe uraia pacha. Si vibaya mtu kuwa na uraia wa nchi mbili, ili mradi ametimiza vigezo. Pengine tusimame hapo kidogo, tuangalie Rukia. Hapa anaposema vigezo, kuwa na wazazi wote wawili kutoka Tanzania, hilo nadhani kwa Kenya sio masharti. Haya Rukia, wasemaje? <laughs> Mimi nashukuru umeniza hilo swala kwa sababu mtoto wangu mimi, ni baba yake ni, ni, ni Mseralioni na mimi ni Mtanzania. Alikuwa mdogo aliishi Tanzania kwa muda, lakini wakamkatalia kumpa uraia, kwa sababu alisema wa wanachukua uraia wa mama peke yake wa baba peke yake. Kwa hiyo kama baba yako kama mama yako sio Mtanzania hawawezi kuupa uraia kabla hujatimiza miaka kumi na nane especially kama hujazaliwa nchi ya Tanzania. Kwa hiyo mimi swala hilo nilichukua kama ni ubaguzi wa kijinsia kwa sababu kama yule mtoto angekuwa baba yake ni Mtanzania angeweza kupewa uraia kabla hajatimiza miaka kumi na nane, hata kabla hajatimiza miaka kumi na nane angeweza kupewa uraia, uraia wa Tanzania, uraia pacha, uh -huh. wa kipindi ambacho iko mdogo. Kwa hiyo uh -huh. kama hii suala uh hilo -huh. ufikirie kwamba bado kuna kama ubaguzi wa kijinsia Haya, tuangalie. Profesa Shanali Ngigwa, wewe ni mzaliwa wa Tanzania, uko hapa Minnesota. Hebu tuambie hapo, linapokuja kunakuwa na utata sasa, raia eh, mzazi awe ni mmoja eh. Sasa wakati katiba inaangaliwa katika swala hili la kuwapa uraia pacha wa Tanzania, wafanyeje? Waliangalia, waliangalia vipi? Kwanza, namuunga mkono msemaji wa mwisho kwamba, nafikiri hata mi naona huu ni ubaguzi wa kijinsia <laughs> yeah, mtoto mzazi mzazi yoyote ni mzazi mzazi. Yuko sawa na mzazi mwingine awe wa kike au wa kiume. Oh, yeah. Mm -hmm. Kwa, kwa hiyo makubaliano ni kwamba tunataka mtoto wetu awe raia wa upande upi, au ni wazazi wanaamua? Katiba lazima ieleze hii na lazima watoto wawe na haki. nam hiyo ilikuwa ni marudio ya live talk idhaa ya kiswahili ya sauti amerika kabla ya kuondoka hapa muktasari wa habari maafisa wa usalama wa somalia wametangaza hali ya tahadhari kote nchini baada ya kutangazwa kuuliwa kwa kiongozi wa al shabab na shambulio la marekani mapema wiki hii rais abdul fatah al sisi amewataka wa misri kuwa watulivu na kusubiri hadi pale serikali itapoweza kurudisha tena umeme katika sehemu kubwa ya nchi hiyo baada ya umeme kukatwa kwa wiki nzima watu wamekuwa kiandamana mashambulio ya ndege ya kijeshi ya Siria yamelenga ngome kuu ya kundi la Islamic State huko Raka, Siria, na kusababisha vifo vya takriban raia kumi na sita. Mpango wa kusitisha mapigano kati ya majeshi ya Ukraine na wapiganaji wanaotaka kujitenga wanaungwa mkono na Rusia, wanasemekana unaheshimiwa kwa sehemu kubwa, ingawa pande zote mbili zinalaumiana kwa kukiukwa mpango huo baadhi ya maeneo. Mwisho wa muktasari wa habari na hapa ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika msikose kujiunga nasi hapo kesho kama kawaida saa 12 na nusu jioni kwa saa za afrika ya kati na saa 1 na nusu usiku kwa saa za afrika mashariki tutatangaza pia katika mita zile zile 19 22 na 31 kwa niaba ya wote ambao walishiriki katika matangazo yetu ya leo mimi ni sandei shomari nikisema kwaherini na usiku mwema kutoka washington dc