Je, nifanyeje? Karibu msikilizaji katika makala hii ya Je, nifanyeje maamuzi ya kiafya na kijamii kwa vijana kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika hapa Washington DC. Ninayekukaribisha katika matangazo ya leo ni mimi Esther Gidhyoatt. Matangazo haya ambayo yanaletwa kwako kama sehemu ya VOA mtandao wa afya Afrika yanasikika pia kupitia washirika wetu RFA ya Mwanza, Mlimani Radio ya Dar es Salaam, pamoja na ABM 91.2 Dodoma Tanzania, Best FM ya Ludewa, Bomba FM 104.0 ya Mbeya, Breeze FM ya Tanga na Overcomers FM ya Iringa, Mpanda FM 97.0 katika mkoa wa Katavi, Radio Boma Hai FM katika mkoa wa Kilimanjaro na yanapatikana pia katika gazeti Tando Bongo5.com. Kama kawaida, tumewakusanyia habari moto moto za afya, majadiliano ya vijana na daktari, ushauri kwa vijana, pamoja na habari inayokuhusu na kukugusa wewe kijana. Karibuni. Kwanza kabisa ungana nami Mkamiti Kibayasi kwa habari za afya. Ongezeko la idadi ya kesi za kisukari aina ya pili duniani kote itafanya iwe vigumu kudhibiti na kutokomeza ugonjwa kifu wa kifua kikuu. Wataalamu wamegundua uhusiano kati ya magonjwa haya mawili, HIV na TB. Kwa sababu ambazo bado hazipo wazi, aina ya pili ya kisukari inaongeza hatari ya kupata kifua kikuu. Katika mifululizo ya makala katika jarida la The Lancet Diabetes and Endocrinology, watafiti wanaripoti kwamba asilimia 15 ya kesi za TB kwa watu wazima duniani kote zinatokana na kisukari na kupelekea maambukizo kwa zaidi ya watu milioni moja. Zaidi ya asilimia 40 ya kesi za kisukari zinazohusishwa na TB zimetokea nchini India. Reno Van Crevel ni mtafiti na profesa katika masuala ya afya ya kimataifa kwenye kitengo cha madawa huko nchini Uholanzi. Anasema kwa mara tatu zaidi kisukari fursa ya kupata kifua kikuu. Huku kisukari kikifikia kiwango cha mlipuko, Van Crevel anasema hiyo itafanya juhudi za kudhibiti kisukari kuwa ngumu. Anasema hivi sasa kuna wagonjwa wa kisukari milioni mia tatu na themanini duniani kote Miaka ishirini kutoka hivi sasa kutakuwa na wagonjwa milioni mia tano na themanini. Na ongezeko hili linatokea hasa barani Afrika, ambako matukio ya TB yapo juu sana. Van Crevel anaelezea uhusiano kati ya kisukari na TB ni sawa na ule wa HIV na kifua kikuu. Kuwa na ugonjwa mmojawapo unaongeza hatari ya kupata ugonjwa wa pili. Kwa HIV ambapo unaharibu kabisa mfumo wa kinga mwilini, unaweka mwangaza wa kupata maambukizo mapya ya TB. Kwa kisukari sababu za kuongezeka hatari hazipo wazi sana. Van Crevel anashauri kitu fulani kinatokea kwa wagonjwa wa aina ya pili ya kisukari na kuwafanya wawe waathirika wa kifua wa kikuu. Mara unapopata maambukizo ya TB, kisukari pia ni vigumu kutibika kwa mujibu wa mtaalamu huyo, lakini taarifa si mbaya kabisa. Wataalam wanaripoti juhudi za afya ya umma kuwasaidia wagonjwa kujizuia na kudhibiti kisukari. Kwa kula mlo mzuri uliokamilika na kufanya mazoezi kutasaidia kupunguza idadi ya kesi za TB kwa asilimia kumi na tano au zaidi ifikapo mwaka elfu mbili na thelathini na tano, zaidi ya punguzo lililotarajiwa hivi sasa katika kiwango cha kifua kikuu na mkurugenzi wa taasisi ya kudhibiti na kuzuia magonjwa nchini Marekani, CDC, anaonya kuwa mlipuko wa ugonjwa wa Ebola huko Afrika Magharibi utakuwa mbaya zaidi katika wiki zijazo. Tom Frieden anasema juhudi kubwa za kimataifa zinahitajika hivi sasa kukabiliana na kile anachosema ni mlipuko wa kwanza wa Ebola kuwahi kukumba dunia. Tom Frieden ambaye amerejea hivi karibuni kutoka nchi za Afrika Magharibi zilizoathiriwa na ugonjwa huo, ambazo ni Sierra Leone, Guinea na Liberia, anasema licha ya juhudi kubwa za wafanyakazi wa afya, idadi ya watu wanaoambukizwa Ebola inaendelea kuongezeka kwa kasi. Akizungumza katika makao makuu ya taasisi ya kudhibiti na kuzuia magonjwa CDC huko Atlanta, Georgia nchini Marekani, alisema idadi ya watu walioambukizwa Ebola imefikia elfu tatu na sitini na mbili, na inategemewa kuongezeka haraka katika wiki zijazo. Matangazo haya yanaletwa kwenu kwa hisani ya USAID Tanzania na pia kama sehemu ya mtandao wa afya Afrika. Sasa tunakuletea makala ya majadiliano. Katika makala yetu ya majadiliano Leo mtakuwa nami Mwanaharusi Pongwa, ambapo nitazungumza na vijana katika jiji la Dar es Salaam juu ya mada inayosema je, elimu ya tahadhari juu ya maambukizi ya Ebola inawafikia vijana? Washiriki wetu siku ya leo ni Husna Mzee, Mariam Chande, Sharifa Masi, Gertrud na Selemani. Kwa kweli tahadhari hakuna, kwa sababu kungekuwa na tahadhari watu ungewaona wako na tension na kila kitu, lakini kwa ujumla maisha, katika maisha yetu ya kawaida sisi kama vijana tunavyopita kwenda mashuleni kwenda kwenye mashughuli mengine mbalimbali mbali, na watu kama kawaida wanaendelea shughuli zao. Vioni hakuna tahadhari yoyote ambayo inachukuliwa juu ya ugonjwa wa Ebola. Watu wanaenda tu, kila mtu anafanya shughuli zake, watu wanagusana, wanafanya nini. Ukweli tahadhari kwa ujumla hakuna wala hakuna ambaye anatilia mkazo juu ya tahadhari hiyo. Kwa kweli, elimu ya tahadhari juu ya maambukizi ya ugonjwa wa Ebola haiwafikii. Mpaka serikali ione kwamba kuna tatizo limetokea, ndivo watu watanani, mpaka itokee mtu mpaka ser, serikali ione ametokea mtu amekufa ndani ya nchi yetu, ndo tutaona kwamba kweli kuna tahadhari inachukuliwa na elimu itatolewa lakini kwa ujumla tahadhari hai, hakuna kwa sababu haitolewi hiyo elimu ya tahadhari kwa vijana na taifa kwa ujumla ama jamii kwa ujumla. dalili zake ni zipi? Kusema ukweli, ugonjwa huu ni dalili zake sizifahamu, kwa sababu siijui chochote, ila anavyosikia watu wanatoka damu puani, wanatoka kila sehemu ambazo zinakuwa zina matundu Kiufupi, hazina tofauti sana na ule ugonjwa ambao ulikuja ukawa tishio wa denge. Ah, dalili zake ni homa kali ya ghafla, kizunguzungu na kichwa kuuma sana. Dalili za ugonjwa huu, kwanza anapatwa na homa homa kali, anaumwa na kichwa kinakuwa kinagonga kwa, kwa maumivu makali. Mbali na kichwa, anakuwa anaumwa viungo vyote vya mwili vinakuwa vinamuuma sana, pamoja na kuwa na uchovu wa, wa mwili mzima ana kichwa kinamuma sana, alafu pia anakuwa na homa ka homa kali. Dalili tunazozisikia wanasema kwamba kuumwa kwa kichwa, kichwa kinagonga, mtu anatapika, kutokwa na damu na pia kutokwa na vipele, vipele vidogo vidogo. Hizo ndo dalili hasa ambazo tunapata kuzisikia kwa watu mbalimbali na hata wataalamu wa afya. Pia dalili zake ni zipi? Kwanza, kujisikia mchovu kichwa kuuma, yaani mwili kuchoka choka sana. Huwapata watu wa aina gani ama wa maeneo gani au rika gani? Ugonjwa huu wa denge huupata watu wa aina yoyote katika mazingira kama yenye mkusanyiko wa watu wengi na sehemu ambazo ni za wazi. Ugonjwa huu huwapata watu wa aina gani kwa upande wa jinsia na rika? Ugonjwa huu huwapata watu wa aina zote Wanawake na wanaume, watoto, wazee, vijana, wote ugonjwa huu huwapata. Na ugonjwa huu, watu wa aina gani ambao wanapata ugonjwa huu? Uh, kwa kweli wale watu wanaoishi katika mazingira ambayo, uh, yamekaa kihatarishi kama hizi sehemu lizotaja mwanzo. Ni tiba gani inatakiwa ichukuliwe? Ugonjwa huu hauna tiba rasmi, ila huweza kutibika kwa. Unafikiri tiba yake ni nini anayegundulika na ugonjwa huu kwa sababu tayari viungo vyake vitakuwa vimelegea. Hata akienda hospitali atalazwa. Mi naona kwamba jeni cha kwanza, mtu akiwa na zile dalili za huo ugonjwa awae hospitali. Tiba kwa kweli sifahamu ya ugonjwa huo. Unafikiri? A, kwa kweli tiba sijasikia kwamba, na, na, nasikia tu kwamba mtu akiumwa na kusikia kwamba kutiba mtu anapona au kuna dawa maalum yaku, hiyo bado hatuja hatujapata kusikia kwa jinsi ulivyosikia. unafikiri tiba ni nini? Mi tiba navyoona si, siwezi kuongea kuhusu tiba, kwa sababu usielewi tiba ni nini. Tufanyeje ama tuchukue tahadhari gani? Serikali inatakiwa itoe elimu ya kutosha juhusiana na gonjwa hili, kwa sababu ni gonjwa hatari na linatisha, linatishia uhai wetu kama sisi binadamu, hasa taifa kwa ujumla litapoteza nguvu kazi, kwa sababu likishapata halina halina tena simile, lazima likimpata mmoja limeambukiza wengine na wengine na wengine. Ukizingatia sisi wenyewe kama tulivyo, hatuna tahadhari wala hatuna elimu. Kwa hiyo elimu kwa ujumla inatakiwa, ili jamii iweze ku i, jamii iweze kujikinga na gonjwa hili ama kuchukua tahadhari na kuwa makini na gonjwa hili hatari la Ebora. Jinsi watu wajikinge, cha kwanza ni mtu akijisikia na dalili kama hizo awe hospitali. Tufanyeje katika kujikinga na haya maradhi, kuyaepuka ikiwezekana, pia tuyatokomeze moja kwa moja? Mimi ninachoshauri serikali iweze kwe, kupambana zaidi na swala zima la kujaribu kutokomeza, kuwepo na elimu ya kuhamasisha watu, jaribu kuwepo na, na, na, na kauli mbiu ambayo itaweza kuhamasisha watu, wakahamasika, wakajua kwamba hili jambo kweli lipo na linasumbua. Se, jamii inatakiwa ipate elimu ili iweze kutambua madhara hatari ya gonjwa hili, vile vile iweze kujikinga, kwa maana gonjwa ni hatari. Na pia kwa upande wa serikali ifanyeje? Serikali inatakiwa iweke nguvu za ziada katika kuhamasisha jamii kuiweka pamoja, kujua madhara yake, tahadhari zinakujaje, vile vile dalili zake zipi. Vijana na jamii kwa ujumla watambue ni watu wa aina gani ambao wanatakiwa kuepukwa, ni mazingira ya aina gani ambayo wanatakiwa kuepukwa, ili hii jamii isipate ama watu wasipate haya madhara. Vile vile ikiwezekana, kama kuna chanjo zipatikane, watu wapatiwe hizo chanjo juu ya gonjwa hili waweze kuepukana nalo, maana yake ni hatari, na sasa hivi limekuwa limeshashika kasi katika nchi za Afrika. Kwa hivyo watu wanatakiwa wafahamu ma, kwamba kuna hatari iko mbele yetu. Vile vile ikiwezekana kuweza kupita nyumba kwa nyumba kuweza kujua mtu wa aina gani tunatakiwa sasa tuanze kumwogopa. Ni mazingira ya aina gani sasa hivi tunatakiwa tuanze kuyaepuka, ili tuwe kwenye mazing... ili tuwe kwenye hali iliyokuwa salama, pamoja na kuwa uhakika hatujaupata kwa sababu pia haijulikani tiba yake. Na ugonjwa huu ukisha kupata, hauchukui muda mrefu, tayari mtu anapoteza maisha. Na msikilizaji, hivyo ndivyo anavyosema vijana kuhusiana na mada hii inayosema, je, elimu ya tahadhari juu ya maambukizi ya Ebola inawafikia vijana? Asante sana vijana kwa maoni yenu. Sasa hebu tusikilize makala ya muulize daktari. Nikukaribishe msikilizaji katika kipengele hiki cha muulize daktari. Siku ya leo tunaye Dokta Dennis ambaye ya atakuwa akijibu maswali mbalimbali yaliyoulizwa na vijana kuhusu afya. Jina langu ni Lucy Patrick, karibu. Mi naitwa Rema. Daktari, naomba kuuliza swali, maumivu ya sikio yanasababishwa na nini? Asilimia kubwa inaweza kuwa ni infections, na ili maumivu ya sikio unaposema kunaweza kukawa na, tunaitwa kwa kitaalamu otitis inflammation. sasa ile otitis inaweza kawa ni either otitis media, otitis interna na otitis externa, maanake kwamba au wadudu wamesababisha, wamekwenda ku- kushambulia sikio la ndani otitis interna, inaweza kawa ni sikio la kati otitis media, au inaweza kawa ni la nje otitis externa. Kwa hiyo inaweza kawa ni hiyo ingaje. Kunaweza kukawa na vitu vingine ambavyo vya ziada vya, vya ndani zaidi, au pengine kivimbe chochote kile kimetokea nini kikaleta maumivu, lakini asilimia kubwa na kwa mazingira tunayo yaona zaidi hapa ni infections, kwa sababu kama mtu unapenda zaidi kuchokonowa chokonoa, kwanza kwa ujumla kuchokonoa kwenye, haitakiwi. Unapotoa ile wax, nta ile, unajiweka u mwenyewe kwenye mazingira ya kupata wadudu wax, kwa sababu ile imekaa kwa ajili ya kuhakikisha kwamba kusiwa na infections kutoka kwa wapi, nje ya sikio na kuingia ndani. Ni moja ya njia ambayo Mungu mwenyewe anaweza kutengeneza kwa ajili ya kuweza kuliprotect nini, sikio. Sasa kuna baadhi ya watu ambao wanapenda kuchokonoa lile sikio, ambao kwa ujumla ile inakuwa si sahihi. Ukichokonoa chokonoa, kwa kweli, kwa bahati mbaya, unaweza katoboa ngoma ya sikio ile drum, na ukilinganisha pia kwamba unategemeana, una sasa, unatumia vitu gani kwa chakona. Lakini pia pengine niweze kuzungumza hilo, inaweza kawa pengine, na ile nta ikishakuwa nyingi sana, kuna wengi inakuwa yaani wanatengeneza ile nta kubwa, tunaita cerumen impaction, yaani kama vile ile ile nta imetengenezwa nyingi kiasi kwamba inakwenda mpaka ina block. Ikisha block inaweza kasababisha kwa upande fulani masikio, lakini kwa upande wa pili pia inaweza kasababisha ufanisi wa sikio kupungua, kwa maana kwamba kama mtu alikuwa anasikia vizuri, anaweza kasikia sikio langu silisikia vizuri, na najisikia pia hata maumivu maumivu. Kwa hiyo inaweza kawa ni kwa sababu ya ile mta imekuwa kubwa na imeenda kublock ile sikio, kwa hiyo kwamba inaweza katengeneza kwa sababu ya ile mzigo ule ukupo pale, sio katengeneza maumivu, lakini pia ikapunguza ufanisi wa sikio kusikia kwa. Jina naitwa Jeni. Daktari, naomba kuuliza swali, towala kwa mtoto mdogo inasababisha kutokuwa na saizi ya kutosha ukubwani? Na swali langu la pili ni je, ni miaka mingapi inafaa kumtahiri mtoto? Ukiangalia kwa mfano wenzetu Wayahudi walikuwa na desturi ya kuweza kuwatahiri watoto siku nane, akishafikisha siku nane Anatahiriwa. Sasa swala la kusema kwamba ukubwa utakuwa determined, pengine mtu afanye utafiti, lakini sidhani. Kwa mtazamo wangu haraka, sidhani. si ila ninachoweza kusema kwamba ni changamoto nene inayokuja tu kwamba ni nini, ili uweze kumtahiri vizuri ni kitendo ambacho kinaleta maumivu. Sasa changamoto kubwa nafikiri, inatakiwa lazima apewe dawa ya usingizi. Sasa hebu just imagine kwamba kwa mtoto ambaye ni mdogo tu ambaye ana miezi michache unaweza kumpeleka katika mazingira ya kumfanyia general anesthesia, ukamlaza, yani ukampa ile kaputia moja, uka moja uka kwa moja ukamwondoa kwenye dunia hii kwa baadhi ya masaa ili wewe umfanyie kile kitendo. Alafu zile dawa zote zina effect pia hata katika ukuaji, kizingatia bado ni mtoto mdogo sana. Ila ukifikisha mitano inakuwa ni nzuri zaidi, kwa maana kwamba hata yale maumivu ana uwezo wa kuyastahimili. Hata miwili anaweza ya kuyastahimili kwa hiyo hata miaka miwili nini, nafikia kipindi kama mtoto unasumbua, bado unaweza akampa dawa ya usingizi, lakini haitakuwa na madhara makubwa ukilinganisha na nini na yule mtoto ambaye amepewa madawa ya usingizi katika miezi siku tatu au nane. Mimi naitwa Dori. Daktari, naomba kuuliza swali. Je, ni kweli kwamba unywaji wa madafu unasababisha ugonjwa wa mabusha? Dhana ya kusema kwamba mtu kula madafu hiyo si sahihi. Sijajua, inawezekana pengine ni wale baadhi ya mbu. Of course huo ugonjwa tunauona zaidi katika maeneo ya ya, ya pwani nafikiri inaweza kawa ni wale mosquitos wamekuwa ni wengi katika maeneo yale, basi inakuwa ni rahisi sasa kuweza nini, kutransmit ule ugonjwa na u, kwa kwa kwa asilimia kubwa wengi wanaokuwa na ugonjwa ule, basi wanaonekana ni wale wa maeneo ya pwani, na kwa sababu wanapenda kula sana na madafu, basi wana, wanakuwa na dhana kwamba pengine inasababisha nini, madafu inasababisha huo ugonjwa, lakini kwa ujumla sababu kubwa ni hao wadudu ambao wanaitwa uchelele Bancroft, na, na mwisho wa siku. Wanablock ile lymphatic system wanatengeneza ile accumulation of fluids, yani kujaa kwa maji katika zile scrotum. Na kushukuru sana daktari kwa majibu hayo, ambayo umeweza kuyajibu kutokana na maswali ambayo vijana wamekuuliza. kukuandalia makala haya, langu jina ni Lucy Patrick. Nam, asante dokta, kwa majibu yako kwa vijana. Sasa basi tusikilize makala ya ushauri kwa vijana katika masuala ya afya na kijamii. Karibu kwenye ushauri kwa vijana. Mimi ni Rahabu Fredi na kama ulivyosikia kwenye majadiliano leo, swala la washiriki wakizungumzia ugonjwa wa Ebola. Sasa kwenye ushauri, waziri wa afya na ustawi wa jamii hapa nchini Tanzania, Dr Saif Rashid, anaanza kwa kuwatoa hofu watu wote hapa nchini Tanzania na pia kutoa ushauri wa hatua za tahadhari dhidi ya ugonjwa huo wa Ebola. Wizara inapenda kuwatoa hofu wananchi kwa hadi sasa hakuna mgonjwa yoyote aliyehisiwa au kuthibitishwa kuwa na virusi vya ugonjwa wa Ebola hapa nchini. Ugonjwa wa Ebola unaweza kuzuilika. Njia kuu ya kujikinga na ugonjwa huu ni kuepuka kugusa au kuingiwa na mate, damu, mkojo, jasho, kinyesi, machozi na majimaji mengine yanayotoka mwilini mwa mwenye dalili za ugonjwa wa Ebola kupitia sehemu zenye michubuko au vidonda. Kuepuka kushughulikia maiti ya mtu aliyekufa akiwa na dalili za ugonjwa wa Ebola. Badala yake watoe taarifa kwa uongozi wa kituo cha huduma za afya kwa ushauri. Wataalamu watasimamia maziko ikiwa itatokea. Wananchi waepuke mila na desturi zinazoweza kuchelewesha kupata huduma muhimu na kuzidi kuenea kwa ugonjwa huu wa Ebola. Kutoa taarifa mapema kwa viongozi wa serikali na watoa huduma za afya katika ngazi zote pale anapotokea mtu mwenye dalili za ugonjwa wa Ebola, kuwahi katika vituo vya kutolea huduma za afya pale mtu anapoisiwa kuwa na dalili za ugonjwa huu. Ukiendelea okay, kusikiliza, je, ni fanyaje? Tuko kwenye kipengele cha ushauri, na leo linalozungumzwa ni suala la ugonjwa wa Ebola. Dalili za ugonjwa huu ni pamoja na homa ya ghafla, uchovu, maumivu ya misuli, maumivu ya kichwa, na dalili hizo hufuatiwa na kutapika, kuhara kutoka vipele mwilini, mara nyingine figo kushindwa kufanya kazi, hali kadhalika ini kushindwa kufanya kazi, na wakati mwingine damu huanza kuvuja ndani na nje ya mwili wa mgonjwa. Ugonjwa huu umesababisha vifo vya watu zaidi ya elfu moja na mia tano hususan kwenye mataifa ya Afrika Magharibi, na hatua mbalimbali za kuweza kuchukua tahadhari zinaendelea kuchukuliwa kwenye mataifa hayo, lakini pia kuangalia wale ambao tayari wamepata maambukizi ya virusi vya ugonjwa huo wa Ebola. Kwa hapa nchini, Wizara ya Afya na Ustawi wa Jamii imebainisha vituo vya kutolea huduma kwa mikoa yote endapo ugonjwa huo wa Ebola utatokea. Katika vituo hivi vifaa kinga pamoja na madawa vimeshaandaliwa. Katika mkoa wa Dar es Salaam Temeke isolation unit imetengwa kama eneo la wagonjwa wa Ebola. Sehemu hii inaendelea kuboreshwa kwa kuzingatia vigezo maalumu ili iweze kukidhi mahitaji ya ugonjwa huu. Vilevile hospitali vile, ya Mwimbili pia imetenga sehemu maalum iwapo wagonjwa watatambuliwa hospitalini hapo. Wizara pia imetoa mwongozo kwa maeneo yaliyoainishwa kama maeneo ya kuwatenga wagonjwa wakati wa matibabu yani, isolation units, katika mikoa yote ya Tanzania bara na itahakikisha kuwa maeneo haya yanakuwa na vigezo vinavyohitajika, kutoa mafunzo kwa watumishi wa afya kwa namna ya kutambua ugonjwa pamoja na kuzingatia udhibiti wa maambukizi kwa watoa huduma, kuweka mikakati ya namna ugonjwa huu utakavyoweza kutambulika mapema. Mipango ya awali ni kutumia maabara ya Kemri ambayo iko Nairobi kwa sasa wakati uboreshaji wa maabara zetu unaendelea, ili kupata ithibati. Kuwasiliana na wadau mbalimbali ikiwemo wadau wa maendeleo, ili kuweza kupata msaada wa mahitaji mbalimbali kama ilivyoainishwa kwenye mpango wa dharura wa kukabiliana na ugonjwa huu wa Ebola. Wizara imeweka mikakati kwa kushirikiana na sekta mbalimbali kwa ajili ya kuimarisha utambuzi wa ugonjwa huu katika viwanja vya ndege na maeneo ya mipakani ili kuweza kutambua kwa ufanisi wasafiri watakaokuwa na dalili au viashiria vya hatari kutoka nchi zilizoathirika. Wizara itaendelea kushirikiana na sekta mbalimbali mbali, sekta binafsi, wadau maendeleo na wadau wengine kuimarisha ufuatiliaji ili kudhibiti ugonjwa wa Ebola usiingie hapa nchini. Asante kwa maelezo yote ambayo umeyatoa waziri wa afya na ustawi wa jamii nchini Tanzania, Dr Saif Rashid. Natumai kwako, kwa msikilizaji, umebaini yote kuhusiana na Ebola na cha msingi hatua za kuchukua ili ujihadhari na ugonjwa huo. Na hadi hapo kwa leo, mimi nahitimisha kipengele hiki. Jina langu ni Rahabu Fredi. Panapo majaliwa, wakati mwingine zaji hivyo ndivyo mambo yalivyo katika maisha ya kila siku. Tumalizie matangazo ya leo kwa makala ya Kila Mtu Ana Hadithi Yake. jina mimi naitwa Amanda, Amanda Arifa. Nimezaliwa nikiwa na virusi vya ukimwi. Pili, nilipofikia darasa la pili nikaanza kuumwaumwa. Nimefika kama kwenye darasa la tatu, mama yangu mzazi akafariki. Baada ya mama yangu mzazi kufariki, nikawa nimebaki na mama yangu mkubwa, ambaye mama yangu mkubwa tulikuwa tunaishi sehemu moja inaitwa Mkwajuni. Mimi nimekuja kujua naishi na virusi vya ukimwi. Baada ya mimi kuwa naumwaumwa sana, nilikuwa kila siku mimi ni mtu wa kuumwa kila siku, ni mtu wa kuumwa. Nilivyofikia kwenye miaka kama tisa, nikawa naendelea tu kuumwaumwa. Kwa hiyo ikabidi mimi maswala ya shule, yani nikawa nimeacha shule, nikawa nipo nyumbani tu. Kipindi ambacho niko nyumbani, kuna jirani yetu ambayo yupo hapo po maeneo ya nyumbani. Yule baba kiukweli alikuwa na hali kama ya kwangu, lakini ni mtu ambaye alikuwa anatusaidia yani, kima, kimimi kima kwa mimi kimahitaji. Kwa hiyo mimi nikiwa na miaka tisa nianza shughuli za kwa yani, na wanaume kwa nao kimapenzi ni kwa ajili yani ya hali ya maisha bangu, kwa sababu alifariki mimi nikiwa na miaka mitatu. Kawa nimebaki na mama yangu. Mama yangu naye hakukaa sana, akaja akafariki. Lakini maisha ambayo nilikuwa naishi na mama yangu mkubwa kiukweli ni magumu sana, kwa sababu huyo mama yangu mkubwa, mpaka hivi sasa hivi hapa ninavyoongea, mama yangu mkubwa hana mapenzi na mimi yoyote. Yani mimi hata kama nakuwa na matatizo yoyote, mama yangu mkubwa kiukweli hawezi kunisaidia. Yule baba nilikaa naye kimapenzi kama miaka mitano hivi, yule baba bahati mbaya naye alikuja akafariki. Alivyofariki ule baba milikawa nimebaki tu, nilikuja nikaachana na mangu mkubwa, nikawa naishi maisha ambayo mimi mwenye nayajua. Mimi kwa sasa nina watoto wawili, nikawa najikuta na naambukiza watu virusi vya ukimwi, yani nakuwa na mtu yoyote, sio huyo tu, watu wengi sana nimetembea nao, kiukweli watu wengi hadi yani, mimi mwenyewe u uwa, nikikaa uwaga nikikaa nikifikiria, yani attendance ya watu ambao nimewaambukiza virusi vya ukimwi ni wengi kiukweli, kwa sababu mimi hata nime... nilikuwa nikiwa na rafiki nilikuwa simwambii kama na virusi, naamua kuwa naye kimapenzi, mshanewa nikiwa naye inamaana kwamba yule boyfriend anakuwa ajui. Kwa mbona sawa, mimi hata kama nilianza hii biashara ya ngono, walikuwa watu wengine ni watu wangu, yani wa kibiashara, lakini kuna watu ambao walikuwa wananiamini mimi kama mpenzi, wananichukulia mimi kama mpenzi, na mimi kwa sababu hili nifanyeje? Kwa sababu mimi nimekuwa katika mazingira yani ya tabu sana, kwa hiyo mimi hili nifanyeje? Nikawa najijenga urafiki na wavulana, maana leo nikiwa na mvana huyu, kesho nakuwa na mvana huyu, kesho kutwa nakuwa na mvana huyu, kwa hiyo najikuta na mimi pia nausambaza ule ugonjwa kiukweli. Mpaka sasa hivi hapa nilipofikia, naendelea nafanya hii biashara ya ngono kiukweli mpaka leo siwezi kula, siwezi kuishi maisha yoyote bila ya kufanya biashara ya ngono kiukweli. Yani naumia sana, kwa sababu hakuna kitu kinaniumizaga kama kumwambukiza mtu virusi, lakini kutokana na hali yangu ya maisha jinsi inavyoishi, ili nifanyeje? Sina cha kufanya, kwa sababu ili nifanyeje, lazima niwe na mtu ili niweze kupata hela ya kula, ili niweze kufanya nini? Na mimi mimba zangu zote, hao watoto wangu wote wawili ambao mimi nimewazaa, nimewazaa katika mazingira ya kutatanisha. Hakuna mtoto wangu hata mmoja ambaye namjua baba yake. Hivi sasa yuko hapo, watoto wote ni watoto wangu mzigo wangu kwa manayo mimi, bila kufanya lazima mimi nitoke niende huku na huku nikatafute hela ili watoto wangu waweze kula. Kwa hiyo najikuta mimi bado naendelea kusambaza virusi vya ukimwi. Ni kitu ambacho mimi kinaniumiza kiukweli. Mimi jinsi nilivyo, hata ukiniona huwezi ukajua kama na virusi vya ukimwi. Hapa nilipo najiuliza, je, nifanyeje? Ndio tunafika mwisho matangazo yetu ya leo. Nikikuaga kutoka Washington, mimi ni Aste Gidhu Yuwat na kusihi uungane nasi tena.