Kumekucha Afrika. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika VOA ikitangaza kutoka Washington DC. Karibu katika matangazo yetu ya alfajiri, yanaanza saa 11 alfajiri kwa saa za Afrika ya Kati na saa 12 asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki. Mimi ni Khadija Riami na mimi ni Meri Mgawe nikikukaribisha katika matangazo yetu ya leo Jumatatu asubuhi, Septemba 7 mwaka 2014. Karibu katika matangazo yetu ya leo asubuhi. Tutakuletea ripoti kuhusu mwenyekiti wa baraza la magavana Kenya aelezea uhusiano uliopo kati ya serikali ya Rais Uhuru Kenyatta na wao magavana bado serikali kuu ikiongozwa na Uhuru Kenyatta wanaendelea na hiyo mambo ya kutosikiza maneno ya makaunti na magavana, lakini ili hali magavana bado tuko tunashikilia ya kwamba lazima ukatuzi awe nafasi. Na katika habari nyingine, katika kipindi cha jamii na maendeleo, wanawake wakilifi waelezea mafanikio wanayoyapata katika mfuko mpya wa kukopa na kujiwekea akiba maarufu kama table banking, huko nchini Kenya tuko na msichana wa kwanza ambaye alinunua plot zikunze, na saa hii wako na mikakati ya kujenga. Mwingine aliweza kuchukua mkopo pia, akamsaidia bwanake kununua hiyo plot, hata imeleta ule uhusiano karibu zaidi. Hayo ndio tulikuandalia asubuhi ya leo. Mpenzi msikilizaji, tunapenda kukukumbusha kwa matangazo haya pia husikika kupitia mtandao wetu www.voaswahili.com. Lakini kwanza ni habari muhimu za dunia. Rais wa Marekani Barack Obama amesema wiki hii ataelezea mpango wake wa kupambana na vitisho vya kundi la Islamic State. Bwana Obama amesema hayo katika kipindi cha Meet the Press kwenye kituo cha televisheni cha NBC kwenye mahojiano hapo jana, na kudai kuwa atakutana na viongozi wa bunge Jumanne kujadili juu ya suala hilo. Pia alipanga kutoa hotuba Jumatano, siku ya mkesha wa maadhimisho ya miaka kumi na tatu ya mashambulizi ya Septemba kumi na moja. Bwana Obama amesisitiza kwamba hakutakuwa na tangazo kuhusu Marekani kujihusisha na mashambulizi ya ardhini. Amesema Marekani itakuwa sehemu ya ushirika wa kimataifa na kufanya mashambulizi ya anga kusaidia vikosi vya Iraq na Kikurdi. Mawaziri wa mambo ya kigeni wa Jumuia ya Kiarabu, Arab League, wamesema nchi zao zitachukua hatua muhimu kupambana na wanamgambo wa Islamic State. Katika mkutano mjini Kairo jana Jumapili, mawaziri wa mambo ya nje waliidhinisha azimio la baraza la usalama la Umoja wa Mataifa lililopitishwa mwezi uliopita, ambalo limeyataka mataifa wanachama kuchukua hatua kupambana na mtiririko wa wapiganaji wa kigeni, ufadhili na misaada mingine kwa makundi ya kiislamu yenye msimamo mkali nchini Iraq na Siria. Hata hivyo, taarifa ya mwisho haikuwa wazi kama inaidhinisha mashambulizi ya anga ya Marekani dhidi ya wanamgambo hao. Mapema Jumapili, Rais Obama alisema atafafanua mpango wa Marekani wa kupambana na wanamgambo wa Islamic State. Rais wa Palestina Mahmud Abbas anatishia kuifuta serikali yake ya umoja huko ukanda wa wanamgambo wa Hamas kama hawatairuhusu mamlaka wa Palestina kuendesha eneo dogo huko Mediteranean. Hadijeriami anasoma ripoti kamili. Akiongea na waandishi wa habari wa kiarabu mjini Kairo, Bwana Abbas amesema haiamini Hamas kwa sababu wanabadili maneno yao kila mara. Hamas kundi la kiislamu na kundi la Bwana Abbas la Fata wamemaliza chuki zao miaka kadhaa, mara nyingine zilikuwa za umwagaji damu, kwa mkataba wa mwezi April ambao ulifungua njia ya kuundwa kwa serikali ya umoja. Serikali rasmi ya Hamas huko Gaza iliachia mamlaka mwezi Juni, huko mamlaka wa Palestina yenye makao yake ukingo magharibi ikafungua makao makuu yake huko Ramala, lakini Hamas bado ilibakia na udhibiti wa Gaza wakiwa katika mapigano kwa takriban siku hamsini na Israel. Bwana Abbas amesema mamlaka wa Palestina haitakubali kuendelea na ushirika wa Hamas huko Gaza kama kuna serikali kivuli inayoendesha eneo hilo. Msemaji wa Hamas ameita taarifa ya bwana Abas si ya kweli, haina msingi na si haki kwa watu wao. Wanamgambo wa Hamas walifyatua mamia ya roketi kuvuka mpaka na kuzielekeza kwenye taifa la Kiyahudi, wakati mashambulizi ya anga ya Israeli yalisababisha uharibifu mkubwa huko Gaza na kuua zaidi ya watu elfu mbili mia moja wengi wao raia. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Somalia imemwondoa afisa wake mwandamizi wa ujasusi na iko katika tahadhari kubwa kufuatia mauaji ya Jumatatu ya kiongozi wa Al Shabab wakati wa shambulizi la anga lililofanywa na Marekani. Mkurugenzi wa usalama wa taifa Abdullah Muhamed alikuwa ameshikilia nafasi hiyo kwa miezi miwili tu. Aliteuliwa mwezi Julai kama sehemu ya mabadiliko makubwa ya mfumo wa huduma za usalama wa Somalia. Msemaji wa serikali Ridwan Abdiweli alitangaza kuachishwa kazi huko baada ya mkutano wa baraza la mawaziri Jumapili na kusema kuwa Ali alishindwa kutekeleza ahadi zake. Hakuna maelezo zaidi yaliyotolewa. Uamuzi huo umekuja huku maafisa wa Somalia wakiiweka nchi katika tahadhari kubwa baada ya kundi la wanamgambo la Al Shabaab kuthibitisha kifo cha Ahmed Abdi Godani kwenye shambulizi la anga la Marekani. Tafiti mpya zinaonyesha kuwa chanjo ya majaribio ya ugonjwa wa Ebola, wa Ebola ambayo imetumika kwa nyani inaweza kutumika kwa wiki tano hadi miezi kumi kama itatumika na sindano za nyongeza katika utafiti uliochapishwa Jumapili kwenye jarida la Nature Medicine, watafiti kutoka taasisi za afya ya kitaifa ya marekani NIH wamesema chanjo hiyo ya majaribio inazuia dhidi ya virusi hivyo vinavyoweza kusababisha maafa. Watafiti wanasema dozi moja ya chanjo imeweza kuzuia nyani wanne walioambukizwa wa ebola wiki tano baadaye. Wamesema nusu walinusurika wakati walipofanyiwa majaribio ya virusi miezi kumi baada ya kupatiwa chanjo. Na mapigano na makombora mashariki mwa Ukraine yamewaweka makubaliano ya sitisho la mapigano lililodumu kwa siku mbili katika hatari, baina ya Kiev na wanamgambo wanaotaka kujitenga wanayounga mkono Russia. Makombora karibu na uwanja wa ndege wa Donetsk yalichoma moto nyumba mbili kwenye kijiji hicho kidogo. Mapigano karibu na mji wa Mariupol yameua raia mmoja na kujeruhi wengine kadhaa. Pande zote zinalaumiana kuhusu kuvunja sitisho la mapigano. Pia jana Jumapili, taarifa mpya ya shirika la kimataifa la kutetea haki Amnesty International imesema kuna ushahidi wa kutosha kwamba Russia inachochea mapigano huko Ukraine kwa kupeleka silaha na misaada mingine kwa wanaotaka kujitenga. Nam. Na katika habari tuliyoipa uzito wa juu hivi leo, mpenzi msikilizaji, ni kuhusu rais wa Marekani Barack Obama anasema haraka atazungumzia mpango wake wa kukubaliana na tishio linaloletwa na wanamgambo wa Islamic State. Katika mahojiano na kituo cha televisheni cha NBC katika kipindi cha Meet the Press, bwana Obama amesema hotuba yake baadaye wiki hii itawaelezea Wamarekani haja ya kulishambulia kundi lenye msimamo mkali ambalo limechukua udhibiti wa sehemu kadhaa nchini Iraq na Siria. Mwandishi wetu Arupande anaripoti, nadi Jeriami anasoma ripoti yake. Rais Obama alieleza bayana katika mahojiano na NBC yaliyorushwa hewani jana Jumapili kwamba Marekani haitachukua hatua peke yake lakini itakuwa sehemu ya ushirika wa kimataifa, itafanya mashambulizi ya anga na kuwasaidia wanajeshi wa Iraq na wa Kikurdi wanaopambana na wanamgambo wa Islamic State walioko huko ISIL. Rais Obama anasema right. Wataweza sio tu kuzima ari ya ISIL, watakuwa na uwezo wa kuharibu uwezo wao watapunguza maeneo wanayodhibiti na, na hatimaye watashinda, rais amesema. Baada ya mkutano na viongozi wa Bunge hapo kesho Jumanne, atazungumza moja kwa moja na umma wa Marekani siku ya Jumatano kuhakikisha kuwa wanaelewa hali ya tishio linaloletwa na Islamic State na jinsi Marekani itakavyokabiliana nalo. Bwana Obama amerejea kusema kwamba Islamic State au ISIL haitakuwa tishio kwa Marekani, lakini kama litaachiwa kudhibiti maeneo zaidi likiachwa waliwe na rasilimali nyingi zaidi na kuandikisha wapiganaji zaidi wa kigeni, kundi la wanamgambo huenda likawa tishio kubwa zaidi hapo baadaye. Alieleza bayana kwamba hatatangaza kurejea kwa majeshi ya Marekani yaliyoko nchini Iraq katika hotuba yake ya Jumaatano ambayo itafanyika siku ya maadhimisho ya 13 ya mashambulizi ya kigaidi ya Septemba 11. Bwana Obama that anasema si kila taasisi ya kigaidi ya kieneo ni tishio la moja kwa moja kwa Marekani, ambalo litahitaji majibu yetu ya kushambulia. Lengo letu lisiwe kufikia kwamba tunaweza kuikalia kila nchi ambako kuna taasisi ya kigaidi. Mpango wa Bwana Obama kuhutubia umma wa Marekani unakuja kufuatia ukosoaji kwa kuwaambia waandishi wa, wa habari huko White House hapo august 28 kwamba bado hana mkakati kupambana na kundi lenye msimamo mkali nchini Siria na kuwataka viongozi wa jeshi la Marekani kuelezea njia mbalimbali mbali za kukabiliana na nalo. Matamshi hayo yamekuja siku kadhaa baada ya Islamic State kuonyesha kanda ya video ya kumkata kichwa mwandishi wa, wa habari Marekani James Foley. Wanamgambo tangu wakati huo wametoa kanda nyingine inayoonyesha kukatwa kichwa kwa mwandishi wa Marekani, Steven Sotloff. Bwana Obama anasema nchini Siria, ambako uhalali wa kuongoza wa rais Bashar al Assad umekwisha, Marekani itaendelea kuunga mkono upinzani wenye msimamo wa kadri katika mapambano yao dhidi ya Islamic State, wakati pia ikizisihi nchi za Kisuni kama Saudi Arabia, Jordan, Umoja wa Falme za Kiarabu na Uturuki kuongeza kujihusisha kwao katika mapambano na kundi la kisunni lenye msimamo mkali. naendelea kusikiliza Kumekucha Afrika, kutoka Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Tunaendelea na habari muhimu za dunia. mvua za monsun na mafuriko kote katika maeneo kadhaa ya kaskazini mwa Pakistan na India yameua zaidi ya watu mia tatu Wakati mamia wamejeruhiwa na maelfu wamepoteza nyumba zao. Maafisa wa Pakistan wamesema Jumapili zaidi ya watu mia moja sitini wamekufa, wengi wao baada ya mapaa ya nyumba zao kubomoka. Serikali imetuma kundi la uokozi kuondoa watu waliokwama kwenda makazi salama. Maafisa wanasema zaidi ya nyumba elfu nne huko Pakistan zimebomoka kidogo au zote kutokana na mvua kubwa na mafuriko. Mkuu wa idara ya hali ya hewa ya Pakistan, Muhammad Riaz, ameiambia Sauti ya Amerika kwamba mafuriko makubwa yanatarajiwa katika baadhi ya maeneo ya jimbo la Punjab katika kipindi cha siku mbili au tatu zijazo, lakini hakuna hatari iliyojitokeza katika eneo jirani la Sindh. Polisi wa kutuliza ghasia nchini Yemen wakitumia gesi ya machozi na mipira ya maji wameshindwa kuvunja maandamano ya waasi wa Houthi wa Shia ambao wameziba barabara kuu baina ya mji mkuu na uwanja wa ndege. Taarifa moja inasema mwandamaji mmoja aliuawa wakati wengine walipatiwa matibabu baada ya kuvuta hewa ya gesi ya machozi. Ndege za kivita za Yemen pia zilivamia waasi katika jimbo la kaskazini la Laujauf na kuua takriban watu kumi na tatu. Waasi wa Houthi wanaitaka serikali ijiuzulu na kurejesha ya ruzuku ya mafuta ambayo ilishusha bei ya mafuta ya taa na petroli na Rais wa Marekani Barack Obama amezisii pande zinazohasimiana nchini Afghanistan dhidi ya uchaguzi kufikia makubaliano ya kuunda serikali ya mseto ili kumaliza mzozo juu ya upigaji kura. Waziri wa mambo ya nje wa zamani Abdullah Abdullah alishinda duru ya kwanza ya uchaguzi mwezi Aprili, lakini hakupata kura za kutosha kuepuka uchaguzi wa marudio mwezi Juni. Waziri wa zamani wa fedha Ashraf Ghani alishinda duru ya pili lakini pande zote zimeshutumu kuwepo wizi wa kura. Bwana Obama alisisitiza kufikia makubaliano ni jambo bora na kuhamasisha msaada wa kimataifa kwa Afghanistan na kurejesha uthabiti wa taifa. Rais Obama alizungumza na viongozi wanaopingana kwa njia ya simu Jumamosi. <tune> naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Huko Kenya, mwishoni mwa wiki, hali ilikuwa kama nchi inajitayarisha kwa uchaguzi mkuu, pale Rais Uhuru Kenyatta akitoa wito kwa wajumbe wa muungano wake wa Jubilii wanaunga mkono kuitishwa kura ya maoni juu ya mabadiliko ya katiba, kuondoka katika muungano huo, na muda mfupi baadaye kiongozi wa upinzani wa muungano wa CORD, Raila Odinga alimjibu rais na kumwambia siwafunge mdomo magavana kuamua kilichobora kwa masilahi ya nchi. Mwenzangu Abdu Shakur Abud amezungumza na gavana wa kaunti ya Bomet Isaac Ruto ambaye ni mwenyekiti wa baraza la magavana na kumuuliza kwanza, ikiwa Kenya imeanza kampeni mpya za uchaguzi. Sisi kama magavana, sisi hapana tishwa na maneno kama hayo. Tunaelewa ya kwamba maono ya kisiasa sio jambo la lazima na mambo ya katiba sio maneno ya chama cha kisiasa. Jambo la pili ni ya kwamba hata mimi niko Jubilee, na sisi kama wana Jubilee hatujakutana pahala popote na kuchukua msimamo ya kusema hakuna haja ya kubadilisha katiba kuimarisha utatuzi. Kwa hivyo nafikiria hali hii ya kubadilishana maneno inaonekana hatu bado Kenya iko katika kampeni ya uchaguzi ya huenda ikawa sababu hapo mbeleni hadi leo ulikuwa natarajia rais rahis kuchukua msamamo wa kadri ya kuhakikisha kujaribu kupatanisha Wakenya wote kwa vile yeye mwenyewe ako na jukumu la kuongoza, sisi wengine pia tunaongoza, lakini sehemu zetu lakini hatungetarajia rais kutamuka mambo ya vitisho, sababu kutisha watu ni kuleta taharuki. Na ukiangalia mambo hayo unasema ni kutisha, wakati hali ya usalama uko tete Kenya, na mipango mingi ya sheria ziko katika hali nzito, unafikiri inaashiria nini hiyo? Ni kuonyesha kutokuwa na, labda hakushauriwa vizuri ama ameongea bila kufikiria vizuri vile matamshi yake yanaweza lete eh, kutoelewana kati ya nyanja za kisiasa. Na tukiangalia upande mwingine, mmemfikia wapi matatizo ambayo yamekuwepo katika mambo ya utawala gavana, na mabunge ya makaunti kuvutana au na bunge la taifa, hali inaendeleaje upande huo? Eh, hapo, hayo mambo haijanyoroka vizuri bado. Serikali kuu ikiongozwa na Uhuru Kenyatta wanaendelea na hiyo mambo ya kutosikiza maneno ya uh, makaunti na magavana, lakini ili hali magavana bado tuko tunashikilia ya kwamba lazima ukatuzi ipewe nafasi ya kumea vilivyo. Uh, kwa hivyo nafikiri ni nini la kufanya, maanake muda unakwenda wakati unapita, na bila makubaliano, nafikiri ni nini la kufanya kuepusha mavurugano zaidi? No, tutaendelea tu kuhimiza ubadilishanaji uh, wa katiba na ili wakenya wa wapige kura ndio tutatua hii shida, sababu lazima itatuliwe. Huyo ni Isaac Ruto, gavana wa kaunti ya Bomet, Kenya, akizungumza na Sauti ya Amerika. Katibu mkuu wa Jumuiya ya Kiarabu, Arab League, Nabil El Arabi, ametaka hatua kubwa zaidi zichukuliwe kukabiliana na kitisho kinachoongezeka kutoka kwa wanamgambo wa Islamic State. El Arabi alikutana na mawaziri wa mambo ya nje wa nchi za Kiarabu mjini Cairo hapo jana. Mwandishi wa Sauti ya Amerika Edward Iranian ametuandalia ripoti ifuatayo, na Aida Isa anayesoma ripoti kamili. Mawaziri hao wa mambo ya nje wa Arab League hapo jana walijadili idadi inayoongezeka ya mizozo kote katika ulimwengu wa Kiarabu kwenye kikao cha mwaka kinachofanyika kila mwaka mwezi Septemba huko Cairo. Katibu mkuu Nabil Al Arabi alisema idadi ya vitisho vinavyoukabili ulimwengu wa Kiarabu si vya kawaida na vinawakabili Al Arabi anasisitiza kuwa kundi la Islamic State ambalo ni kundi la kigaidi linatishia siyo tu mamlaka ya taifa la Iraq, lakini kuwepo kwake. Vitisho kama hivyo anasema vinahitaji kujibua vikali na majibu ya Waarabu, ikiwemo kiusalama, kisiasa, kiuchumi, kifalsafa na kitamaduni. Waziri wa masuala ya nje wa Marekani John Kerry alizungumza na Al Arabi kwa njia ya simu Jumamosi kujadili haja ya wanachama wa Arab League kuchukua msimamo mkali katika muungano huo ili kukabiliana na wanamgambo ikiwa ni pamoja na kusitisha mtiririko wa wapiganaji wa kigeni na kufunga ufadhili wao na kukabiliana na itikadi zao. Kiongozi wa upinzani wa Siria Hadi Albahra pia alihutubia kwenye hadhara hiyo na kusisitiza wapiganaji wa upinzani walikuwa wamekwama baina ya pande mbili walyum yahudu abtal ljish lhor maarika fasilat dda ijram lnizam alasadi wirhabi daish laswad Rama ilat limkaniyat, anasema wapiganaji wa Free Syrian Army ni muhimu katika vita dhidi ya vikosi vya serikali kandamizi ya Bashar al-Assad na kadhalika vikosi vya Islamic State. Anasema licha ya uwezo wao mdogo, wamesimama wima dhidi ya uovu unaoenea katika eneo zima. Waziri wa nchi za nchi wa Moroko Salahuddin Mezour aliliambia kikao hicho kuwa dunia inaingia eneo lisilojulikana kutokana na kuenea kwa ugaidi na udini katika jumuiya ya Kiarabu. Mawaziri wa mambo ya nje wa Arab League walikamilisha mkutano wao jana katika kukubaliana kuchukua hatua muhimu zinazohitajika kukabiliana na kundi la Islamic State na kushirikiana na juhudi za kimataifa na kikanda kukabiliana na makundi ya kigaidi. Mawaziri hao waliidhinisha pia azimio la Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa linalozungumzia li juhudi za kusitisha mtiririko wa ugavi kijeshi na misaada ya kifedha kwa wanamgambo huko Syria na Iraq. Serikali ya Kenya imezindua mradi wa uwekezaji maarufu kama table banking ili kuwezesha wanawake wengi kujikimu kiuchumi. Maelfu ya wanawake wameunda makundi ya kufanya biashara ndogo ndogo kupitia mikopo na matunda yake ni pamoja na kupunguza asilimia 47 ya wasichana wanaoacha masomo na kuolewa mapema. Hiyo ni kwa mujibu wa ripoti ya shirika la Plan International. Mwandishi wetu wa Mombasa, Josephat Kioko, amezuru kaunti ya Kilifi katika pwani ya Kenya na kuandaa makala hii maalumu ya table banking katika kipindi hiki cha jamii na maendeleo. Kilifi ni miongoni mwa kaunti kubwa Kenya. Hapa ni Kaloleni. Mm, angalia huyu. Wow. Wanawake wahusika hapa wanaita kambi ya mafunzo na uwekezaji. Kilichonileta sehemu hii ya Kilifi ni kufuatilia mradi huu wa nguvu kazi za kiuchumi table banking. Kile kikundi, wasichana wako na sanduku la kuweka pesa ambayo inaitwa safe box. So kila wiki wanakutana, wanaweka akiba zao kwa sabuloni, nachukuliwa siku ya kikundi Ripoti ya mwaka huu wa 2014 iliyotolewa na shirika la Plan International inaonyesha kuwa asilimia 47 ya wasichana wote kaunti ya Kilifi wanawalewa wakiwa na umri mdogo. Ili kukabili hilo na kuboresha elimu ya mtoto msichana na pia waliotoka shule, shirika la Moving the Goalpost, MTG lilizindua mradi huo wa Women Economic Empowerment. Rachel Mthoga, mkurugenzi wa shirika la MTG, anasema kumpa msichana matumaini ndio wajibu wao mkubwa. Wafikirie ni nini mimi na mwenyewe kama bina, mimi binafsi nataka. So hiyo malengo inasaidia sana, ndio mtu anakuwa na direction, na pia anafanya kazi akifikiria mambo ya maisha ya usoni. Mradi huu unatekelezwa katika wilaya na tarafa mbalimbali. Dorin Dama Syria ni mshirikishi wa mpango huo kupitia shirika hilo la MTG wanajiunda makundi wanaanza miradi ya uwekezaji wa akiba, wanachukua mikopo midogo midogo ambapo wanaanzisha miradi tofauti tofauti kujinua katika uchumi wao. Zile akiba zao ambazo huwa wanajiwekea kila wiki kuanzia shilingi hamsini maksimum ambao ni elfu mbili kila wiki. Wengine wameanzisha biashara ya vibanda vya chakula wengine wameanza kuuza nguo, miradi ya kutengeneza sabuni. Kuna wale wengine pia ambao wanatengeneza jik, ambapo pia tunatafuta mtaaluma anawasaidia, alafu baadaye wanajiendeleza wenyewe. Table banking ni uwekezaji maarufu sana katika nchi kama vile India. Je, hapa Kilifi unatekelezwa namna gani? Anaeleza hapa Doreen Syria. Mpangilio wa table banking ni wasichana wanajileta katika makundi ya kuanzia wasichana watano hadi kumi na watano. Lile sanduku la kuweka pesa ambayo inaitwa safe box wanachukua loan kwa sababu loan inachukuliwa siku ya kikundi ambapo box limefunguliwa. Wawekaji wa funguo huwa ni watatu. Box limetengenezwa liko na kufuli tatu, ambapo pia kila mwekezaji wa funguo ni mwingine anatoka katika sehemu tofauti kabisa. Na boksi ni la chuma ndio ambao inaweza kuvunjwa. Boksi ni la chuma haliwezi kuvunjwa kabisa, ndio maana linaitwa safe box na huwa ni nzito sana. Matokeo ya table banking yanaendelea kubadilisha kipato. Visa vya kipekee ni pamoja na wanachama walioolewa kuwasaidia waume zao, kama vile kuwanunulia pikipiki. Tuko na msichana wa kwanza ambaye alinunua plot zikunze na sahei wako na mikakati ya kujenga. Mwingine aliweza kuchukua mkopo pia akamsaidia bwanake kununua hiyo plot, hata imeleta ule uhusiano karibu zaidi na wale mabwana zao. Mwanzo nimeweza kujenga jina langu kupitia MTG na pia nimeweza kupata leadership skills zenye nimepata, na pia kuwa na ujasiri. Kwa majina anaitwa Shuli Bakari na coordinate all MTG activities in Ganze division. Lakini sasa utapata some of the parents wana hide some information. Kupitia MTG walimu ambao muda mrefu wamekuwa na wanafunzi hawa shuleni ndio wanaotumika kubadilisha dhana ya jamii kuhusu mtoto wa kike. Kwa jina naitwa Damigot John, head teacher wa Mikingirini, kutoa ushauri ama advice jinsi maisha inaendelea, pia wanafundishwa jinsi wanaweza kusaidia nyumbani. Mkurugenzi mkuu Recho Mdhoga anazungumzia umuhimu wa mradi huo wa kujitegemea. Tunawapatia training na tumeona wengi sana wakianza biashara ndogo, mm -hmm. Na sasa hizi hizi savings and loans groups tumeona zikisaidia sana na tunaziendeleza mpaka tumeanza zingine za parents. Mm -hmm. Hawana pesa ya kusaidia ya kuwapeleka watoto wao shule lakini wanataka wanataka sana watoto wao wasome. Shirika la Plan International linalofanya kazi hapa Kilifi limependekeza waliopata mimba mapema wapate nafasi ya kurejea shuleni hata baada ya kujifungua. Naibu Rais William Ruto alipozuru Mombasa na Kilifi mapema mwaka huu alisisitiza umuhimu wa makundi ya wanawake ili kuwawezesha. Sote tuungane, tufanye kazi, tubadilishe maisha ya nchi yetu tuondoe umaskini kwa kufanya bidii kwa kutumia taaluma na elimu tumepatiwa katika kujenga taifa letu. Unapotaja shirika la MTG umetaja soka ya wanawake, lakini kando na hatua hiyo ya kuwezesha wasichana kujitegemea na kuwa viongozi, wanasema hawakosi kutenga muda wa kuburudika kupitia muziki. Makala hii imetayarishwa na mimi Josphat Kioko. Skilizaji, na baada, kabla ya kumaliza matangazo yetu, basi na kusomea muktasari wa habari. Rais wa Marekani Barack Obama amesema wiki hii ataeleza mpango wake wa kupambana na vitisho vya kundi la Islamic State. Bwana Obama amesema hayo katika kipindi cha Meet the Press kwenye kituo cha televisheni cha NBC kwenye mahojiano hapo jana, na kudai kuwa atakutana na viongozi wa bunge Jumanne kujadili juu ya suala hilo. Rais wa Palestina Mahmud Abbas anatishia kuifuta serikali yake ya umoja huko ukanda wa, na, na wanamgambo wa Hamas kama hawatairuhusu mamlaka ya Wapalestina kuendesha eneo dogo huko Mediteranean. Somalia imemwondoa afisa wake mwandamizi wa ujasusi na iko katika tahadhari kubwa. Na hapa ndo tunafikia mwisho wa matangazo yetu ya leo ya Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Kwa niaba ya wenzangu wote waliofanikisha matangazo ya wa asubuhi ya leo na mwelekezo wa matangazo haya Aida Isa, mimi ni Khadija Riami na mimi ni Meri Mgawe, tukisema kwaherini na asubuhi njema kutoka Washington DC.