Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Hapa studio, mimi ni Abdu Shakur Abud na mimi naitwa Mkamiti Kibayasi, tukiwakaribisha katika tarinani, matangazo yetu ya leo Jumatatu tarehe 8 Septemba mwaka 2014. Matangazo yetu husikika katika redio shirika za FM pamoja na katika masafa mafupi ya shortwave mita bendi 19 na 22. Karibuni. Katika matangazo haya tuna ripoti: serikali ya Tanzania itaitisha mkutano mkuu kujadili usalama wa barabarani kutokana na kuongezeka ajali za barabarani. Tukubaliane kwamba kwa kweli, tukubaliane tu kwamba mtu yeyote akienda kinyume cha taratibu, heri aache kabisa biashara ya mabasi kwa sababu hatutamuonia huruma. Rais Barack Obama anasema juhudi za kimataifa zinahitaji kupambana na janga la Ebola huko Afrika Magharibi, la sivyo ugonjwa utaenea katika sehemu nyingine za dunia. Lakini tuna kwamba na, na, na kulingana na ukaguzi wetu eh, kupitia ripoti za maafisa wa polisi na pia wataalamu wat, wat, wat, wat, madaktari ambao hawa pathologists ambao wanafanya post-mortem inaonyesha kwamba wengi wamepigwa risasi kichwa. Hicho ni kidokezo cha taasisi huru ya masuala ya afya na sheria huko Kenya, ambapo imetoa ripoti juu ya kuongezeka utumiaji nguvu miongoni mwa polisi kupambana na uhalifu nchini Kenya. Hizo basi ni baadhi za ripoti za kuandalia hii leo, na ni matumaini yetu utakuwa pamoja nasi hadi mwisho wa matangazo, na unaweza pia kuyasikia matangazo yetu kupitia mtandao, anwani wa www.voaswahili.com. Kwanza lakini mkamiti Kibayasi anasomea taarifa ya habari. Katika habari za dunia, polisi nchini Somalia wanasema mjitoa mhanga mmoja kwenye gari akiwalenga wanajeshi wa Umoja wa Afrika au mjini Mogadishu amewaua raia wasiopungua wa watano. Wamesema mlipuko wa leo ulitokea karibu na msafara wa majeshi ya Umoja wa Afrika ukielekea mji mkuu Mogadishu. Shambulizi hilo limetokea wiki moja baada ya shambulizi la anga la Marekani kumuua kiongozi wa kundi la wanamgambo wa Al-Shabab lenye uhusiano na Alqaida. Maafisa nchini Somalia waliweka nchi hiyo kwenye ulinzi mkali kufuatia kuuawa kwa Ahmed Abdi Godani. Waziri wa usalama wa Somalia, Khalif Ahmed Ereg, alisema Jumamosi kwamba wanamgambo hao wenye uhusiano na Al Qaida huenda wanapanga mashambulizi ya kulipiza kisasi dhidi ya majengo ya serikali. Al-Shabab imemteua Abu Ubeid Ahmed Omar kama kiongozi wao mpya. Kundi moja la haki za binadamu linashutumu wanajeshi wa Umoja wa Afrika nchini Somalia kwa ubakaji wa wanawake na wasichana na kubadilishana msaada wa chakula kwa ngono kwenye vituo vyao katika mji mkuu Mogadishu. Kundi hilo la Human Rights Watch limesema leo kwamba wanajeshi wanaoisaidia kulinda amani waliopo Somalia wanatumia mbinu kadhaa ikiwemo msaada wa kibinadamu kuwalaghai wanawake na wasichana wasiojiweza kuingia katika vitendo vya ngono. Inasema wanajeshi pia waliwashambulia kingono wanawake wanaotafuta msaada wa madawa. Human Rights Watch inasema ripoti hii ni kwa mujibu wa maujiano ya wanawake na wasichana ishirini na mmoja ikiwa nia pamoja na msichana mdogo mwenye umri wa miaka kumi na miwili. Kundi hilo la haki za binadamu linatoa mwito kwa jeshi la Umoja wa Afrika, Umoja wa Mataifa na serikali ya Somalia kupitisha hatua za kuzuia vitendo vya ngono na unyanyasaji. Taasisi huru ya masuala ya afya na sheria nchini Kenya IMLU imetoa ripoti inayopelekea kwamba polisi nchini humo inaendelea kutumia nguvu na kuwashambulia na kuwaua wanaodhaniwa wanatenda uhalifu. Ripoti ya taasisi hiyo inaeleza kwamba kufuatia uchunguzi wa miaka mitano iliyopita takriban watu 1873 wameuliwa wa kwa risasi na asilimia sabini ya vifo hivyo vinatokana na polisi kutumia nguvu. Abdu shakur Abod amezungumza na mkurugenzi wa IMLU Peter Kiama juu ya uchunguzi huo. Uchunguzi huo tunaona kwamba ndio uhalifu wa kutumia mabavu ume, umeongezeka katika nchini Kenya, lakini polisi hawajabadilisha mshido wao ama mwenendo wao wa kukabiliana na uhalifu ambao tunatarajia kwamba wanaweza kutumia njia zaidi za kuzuia ya uhalifu, ambapo ni kutumia intelligence gathering na ushirikiano na wananchi ambayo walikariki sana. Kwa hivyo polisi wameonelea kwamba ambayoia alikupika risasi tu, kama wawe ni mhalifu, unapigwa risasi. Na katika uchunguzi wetu tumeona kwamba zaidi ya asilimia sitini ya wale ambao mpaka 9 thelathini wameuawa katika hali ambayo haieleweki. Nyingi e, hizo e, hakukuwa na maelezo mamini, hao wakapigwa risasi na kuuawa. Lakini tuna kwamba, kulingana na ukaguzi wetu e, kupitia ripoti za maafisa wa polisi na pia wataalamu wat, madaktari ambao hawa pathologists ambao wanafanya post mortem inaonyesha kwamba wengi wamepigwa risasi kichwa huyo ni Peter Kiama wa taasisi ya IMLU Kenya. Mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, hapa Washington DC. Maafisa huko Ukraine wamesema leo kwamba mpango wa usitishaji mapigano kati ya Kiev na waungaji mkono wa Rusia wanaotaka kujitenga huko mashariki mwa Ukraine ungali unaheshimiwa kwa sehemu kubwa, lakini bado ni tete, siku moja baada ya mizinga na mapambano makali yaliyotishia kuvunjika kwa amani. Hakukuwa na ripoti za mapigano makubwa ya usiku kucha, kufuatia mapambano ya jana kuzunguka mji wa Donetski na Mariupol, ambayo yamesababisha kifo cha mtu mmoja. Umoja wa Ulaya, EU, umeweka mzunguko mmoja wa vikwazo vya kiuchumi kwa Russia kwa utoaji wake mkubwa wa msaada kwa waasi. EU imepanga leo kuweka mzunguko mwingine wa vikwazo wakati wa maafisa wa Umoja wa Ulaya wanasema kundi hilo linapanga kuyalenga makampuni ya mafuta ya Rosneft na Transnet yanayomilikiwa na serikali ya Russia, pamoja na kampuni kubwa ya gesi ya Gazprom, kwa vikwazo vipya vinavyotarajiwa kuidhinishwa leo. Vikwazo hivyo vinasubiri uidhinishaji wa mwisho wa wanachama na utaweza kuanza kutumika hapo kesho. Mabalozi wa nchi ishirini na nane za Umoja wa Ulaya walikubaliana kwenye mzunguko wa karibuni wa vikwazo hapo Ijumaa. Akizungumza huko Brussels hii leo msemaji wa EU alisema kwamba mpango wa vikwazo unaweza kuongezwa na kusitishwa kutegemeana na maendeleo huko Ukraine. Nam, baada ya taarifa habari, wapenda wasikilizaji, mnaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Na habari yenye uzito Jumatatu ya hii leo inatupeleka huko Tanzania, ambako wizara ya uchukuzi wa Tanzania inatayarisha mkutano mkuu juu ya usalama wa barabarani siku ya Jumamosi huko Dodoma, kufuatia kuongezeka ajali za barabarani nchini humo. Mnamo wiki moja iliyopita, zaidi ya watu 40 wamefariki kutokana na ajali za basi. Waziri wa uchukuzi wa Tanzania Harrison Mwakembe amezungumza pamoja, nimezungumza naye hivi punde kumuuliza juu ya ajali hizo, naye anasema ajali nyingi zinazotokea nchini kwetu hapa za mabasi kwa kweli zinatokana na uzembe wa madereva. Sehemu kubwa ni uzembe tu kwa kuto kuzingatia sheria za barabara, lakini vile vile tunauona mchango mkubwa kwa wamiliki wa, wa magari haya na kuna udhaifu vile vile upande wa vyombo vya kusimamia upande wa serikali. Watumeamua sasa, ndio maana mi nimeona tijumamosi eh, baada ya siku nne zijazo, tutakuwa na mkutano mkubwa sana hapa uh, Dodoma, uh, na wamiliki wote wa mabasi. Nataka wamabasi wote waje, vyombo vyote vyosimamizi vya serikali, kwa mfano Sumatwa pamoja na jeshi la polisi upande wa traffic uh, na wenzangu kutoka wizara ya mambo ya ndani na hata kutoka wizara yangu ya uchukuzi tuweze tukubaliane, kwamba eh, kwa kweli tukubaliane tu kwamba mtu yeyote akienda kinyume cha taratibu, heri aache kabisa biashara ya mabasi, kwa sababu hatutamwonia huruma. Lakini hali hii imekuwa kwa muda mrefu sasa. Ajali zinatokea duniani kote, hata wewe unakoishi Marekani kuna ajali kila siku, lakini anachosema tu ni kwamba tumefika mahali na sisi hapa tumeanza kuona ajali sasa, ili, ili, ili, ili, ili, za, za makusudi zinaanza kujitokeza na zinatufanya sasa tuseme, hii ni kudu ya Mungu. Nimeona kijana mmoja ameweka kwenye mtandao, unajua ni bahati mbaya? Hapana, sio bahati mbaya, hii ni makusudi. Huwezi ukapata ajali kwenye njia iliyonyooka halafu inagongana na mwenzako, kama siuzembele lilili ndio mana tunaona, tuchukue hatua kali sana E, ili kwa kweli ajali za kipuzupuzu kama hizo zisitokee tena nchini, umesema mtachukua hatua kali, ni hatua gani ambayo nafikiri inaweza kuchukuliwa? Maanake umesema kuna ukosefu wa nidhamu wamiliki magari na ukosefu wa vifaa au uongozi wa wasimamizi, sasa ni mambo gani kuna mambo mengi yanabidi yachukuliwe hapa. Kwa mfano, tumeamua sisi sasa hivi basi yote zile kampuni mbili zilizohusika kwenye ajali ya Mkoa wa Mara wote tumewasimamisha wasifanye huduma ya abiria mpaka pale serikali itakaporidhika kwanza, kwamba magari yao yote ni mazima. Tutafanya ukaguzi wa kina, utafanywa na SUMATRA pamoja na traffic police. Lakini pili, tutaangalia ajira za madereva wao. Je, ajira hizi ni zile ambazo zinafuata taratibu za sheria, lakini au ndio hizi ajira za kipuzipuzi tu za uolevu. E, kwa hiyo mtu anakimbia aweze kurudi aweze kutengeneza pesa. Kwa hiyo mchezo namna hiyo hatuwezi kukubali, lakini hatua nyingine ambayo tunadhani ni aboyo, tu, tu, tu, na muhimu tuchukue ni kuangalia hawa madereva wanaoajiriwa na hayo mabasi, je, wamepitia mafunzo maalum kuendesha abiria? Naam, huyo ni Harrison Mwakiembe, waziri wa uchukuzi wa Tanzania akizungumza kutoka Dar es Salaam. Maelezo zaidi juu ya mahojiano hayo unaweza kupata katika tovuti yetu www.voaswahili.com. Hivi sasa tunaendelea na habari za dunia. Mkuu mpya wa kamishna ya haki za binadamu katika Umoja wa Mataifa anatoa mwito wa kulindwa wanawake na watoto waliolengwa na kundi la wanamgambo wa Islamic State. Katika hotuba yake ya kwanza leo Jumatatu mjini Jeneva, Zid Raad Al Hussein alisema nchi yeyote inayoendeshwa na kundi la wanamgambo wa Islamic State itakuwa ina ukali yenye nia mbaya na umwagaji damu. Kundi la Islamic State limechukua udhibiti wa maeneo mengi ya mashariki mwa Siria, pamoja na kaskazini na magharibi mwa Iraq, huku ikitaka kuweka sheria ya milki ya Khalifa bila kujali mipaka ya kitaifa. Mgombea urais wa Afghanistan Abdallah Abdallah anasema anakataa uhakiki wa hesabu za kura zilizoongozwa na Umoja wa Mataifa zilizolenga kutafakari nani ameshinda katika uchaguzi wa marudio uliofanyika Juni 14 nchini humo. Rais Barack Obama alimpigia simu Abdallah na mpinzani wake Ashraf Ghani mwishoni mwa wiki kuasii wagombea hao kukubali matokeo ya hesabu na kuja na mtazamo fulani wa maridhiano ya kisiasa. Lakini Abdallah alisisitiza leo kwamba alishinda kura kitaifa na alisema mazungumzo na Ghani juu ya kuunda serikali ya umoja yalikwama. Hesabu za kura zilikamilika Septemba tano na matokeo ya mwisho bado hayajatolewa. Naam, tukimaliza habari za dunia tunarudi katika ripoti za waandishi wetu, ambapo rais wa Marekani Barack Obama amesema jumuiya ya kimataifa inahitaji kuchukua hatua kuhusu mgogoro wa ugonjwa wa Ebola uliobuka katika mataifa kadhaa ya Afrika ya Magharibi, mahala ambako anasema ukosefu wa miundombinu ya huduma za afya imepelekea kusambaa kwa tatizo ambalo linazuilika. Mwandishi wa Sauti ya Amerika Chris Hannas ametuletea ripoti inayosoma hapa na Mamoyo Hamza. Rais Obama alikiambia kituo cha televisheni cha NBC hapa Marekani kwamba uwezo wa jeshi la Marekani unahitajika kuweka vituo vilivyotengwa pamoja na vifaa na kutoa usalama kwa wafanyakazi wa afya wa kimataifa. Kama hatutafanya juhudi hizo, alisema hivi sasa, na kusambaa kwa ugonjwa huu sio tu kwa bara la Afrika lakini hata sehemu nyingine za dunia, kuna uwezekano wa virusi hivyo kugeukageuka na inakuwa rahisi sana kuambukiza wengine, alisema rais Obama. Bana Obama alisema anaamini kwamba Marekani inahitajika kuweka mpangilio wa kukabiliana na mlipuko wa Ebola kama kipaumbele cha usalama wa taifa. Mlipuko wa Ebola umeshaua zaidi ya watu elfu mbili hasa katika nchi za Guinea, Liberia na Sierra Leone. Wakati huo huo, waziri wa ulinzi wa Liberia, Brownie Samukai, aliambia Sauti ya Amerika kwamba nchi yake inafurahia msaada wote utakaopatikana kutoka Marekani, akisema uchumi wa Liberia umesimama kwa sasa na hiyo ni changamoto kubwa inayochochea kutoweza kutoa huduma za msingi za afya. Maafisa wa Umoja wa Afrika walifanya mkutano wa dharura hivi leo mjini Adis Ababa kujadili hatua za kuchukua, ikiwa ni pamoja na matokeo ya kufunga mipaka na kusimamishwa kwa safari za ndege katika nchi zilizoathiriwa. Naye mwenyekiti wa Umoja wa Afrika au Dlamini Zuma alielezea umuhimu wa elimu ya afya kwa umma na juhudi ambazo hazikumbatii unyanyapaa na kutengwa kwa wagonjwa. Utafiti mpya unaonyesha kuwa majaribio ya chanjo ya Ebola ambayo imefanyiwa kwa tumbili yanaweza kufanya kazi kwa wiki tano au hadi miezi kumi kama ikitumiwa kikamilifu na kamanda wa jeshi la kulinda amani huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, Monique Santos Cruz, amewaomba wanajeshi wa jeshi la taifa la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo wawe watulivu na kuendelea na juhudi za kupambana na makundi ya waasi huko mashariki mwa nchi yao. Wito huo umetolewa kutokana na uvumi kwamba huenda jeshi likasambaratika kufuatia kifo cha Jean Lucien Bahuma aliyekuwa akiongoza kikosi cha kupambana na waasi aliyefariki wakati wa mkutano pamoja na jeshi la Uganda juu ya suala la kukabiliana na waasi wa ADF. Yeye ni kiongozi wa pili wa kikosi maalum kufariki katika kipindi cha miezi sita iliyopita. Malivi, Aster Malivika kutoka Goma ametuletea ripoti ifuatayo. Akizungumza na iza hii, kamanda wa jeshi la Umoja wa Mataifa ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, Santos Cruz ameomba askari wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo FARDC kufata mfano wake Luteni Jenerali lisie Bahuma ambamba, ambaye ametajwa kuwa sujaa wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo baada ya kutokomeza kile kundi la waasi wa M23 na lile la ADF. Je, la, la, la, la, de, de, de Pembe, naomba askari wote wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo FARDC kufata mfano wa Kebauma na kuepuka mgawanyiko katika jeshi na lazima wawe na juhudi kama vile kamanda huyo aliyekuwa akijenga umoja. Naye Ramazan Kimweli ni kamanda wa kikosi maalum cha Umoja wa Mataifa hapa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ambaye alishuhudia maisha ya kamanda huyo. Ni huzuni kubwa sana bali hata kwa wapenda amani duniani kote kokote walipo. General Bahuma, tumefanya naye kazi nzuri sana, kubwa na iliyotukuka, ya kuwang'oa M23. Sasa hivi ameacha kazi ndogo sana ya kumalizia kuwaondoa ADF. Kwa hiyo General Bahuma ni mtu ambaye ana jina kubwa sana, sio tu munusku bati bali hata Umoja wa Mataifa na Afrika kwa jumla upande wa serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ni kwamba hali imerudi tulivu na wameomba askari wote kuwa watulivu. Julien Paluku ni gavana wa mkoa wa Kivu ya Kaskazini aliyewakilisha Rais Joseph Kabila kwenye majishi yake, shikwa na huzuni sana kwa mkuta Jenerali Bauma, na majeshi yametuahidia ya kwamba wataendelea kusonga mbele, kitu ambacho tumepata kutoka kwa manajeshi wa kwetu. Wamesema watafuatilia kazi ambayo Luteni Jenerali Bauma alikuwa akifanya ili waweze kumheshimisha katika kazi yake. Hayo yakiendelea, wananchi katika mkoa wa Orientale wamekuwa na hisia tofauti kufuatia kifo chake, Luteni Jenerali Lisie Bauma Ambamba, aliyekuwa kamanda wa jeshi la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, mkoa wa Kivu ya Kaskazini. Watu ya sirutusi, kabila ya Topoke, tuko na mauziniko sana kuperdre elema wetu moya Munye alikuwa natulinda, na tulinda na munye alikinga Kongo mzima, alifaa defense kujuu Kongo ikue libere. Njo tuko nayo kisirani sana, vita ilikuwa ishaisha one. Sasa toko mpoteza moya kati yetu, iko mbaya sana, tumekasirika paske baba anatuacha, tulimpenda sana. Ikiwa vifo kama hivyo vimekuwa vikifikia makamanda wenye kupigana, wadadisi wa mambo wasemaje? Huyu hapa Paluku Ngaa Ngondi. Kwa nini wenye kupambana na wahusi? wanahatarisha amani ndani ya jimbo la Kivu wana- wanafariki? Kuna mambo ambayo yanafichama, kwa sababu tunafanya uchambuzi, tunasema kifo yoyote inapata kuwa na sababu. Kumekuwa na hali ya wasiwasi wasi katika jeshi la jamhuri ya kidemokrasia Kongo baada ya kamanda huyu kufariki dunia. Nikiripotia Sauti Amerika kutoka Kisangani. Mimi ni Hoser Malivika, michezo ni Jumatatu ya michezo, msikilizaji na leo tuanze na habari za ligi ya mpira wa hapa Marekani, American Football ambayo ilianza rasmi Jumapili kwa mechi 13 ikiwa ni pamoja na Denver Broncos waliposhinda Indiana 31-24 mjini Denver. Mabingwa watetezi Seattle Seahawks walishinda mechi yao ya kwanza dhidi ya Green Bay ambayo ilifanyika Alhamisi iliyopita kama mechi ya kwanza ya ligi kwa mwaka huu. Ligi hii inaendelea kwa miezi mitano hadi fainali ile inayojulikana kama Super Bowl hapo mwezi Januari mwakani. Na katika ligi ya Uingereza, baada ya mapumziko ya mwishoni mwa wiki, mashabiki wanasubiri kwa hamu mapambano mawili makubwa ya jumamosi ijayo. Kwanza ni kati ya Chelsea na Swansea City timu ambazo zinashika namba moja na mbili katika msimamo wa ligi zikiwa zimeshinda mechi zao zote tatu za kwanza. Swansea, ambayo kuanzia mwaka jana ilionyesha kuwa timu inayokuja juu, wanaelekea kuvunja utamaduni wa ligi ya Uingereza na kusukuma timu kubwa chini. Mpambano mwingine unaosubiriwa kwa hamu ni baina ya mabingwa watetezi Man City na Arsenal. Timu zote zimefanya mabadiliko tangu msimu uliopita na zimeanza msimu huu kwa matumaini makubwa. Basi sasa tuangalie waandishi wetu wanasema nini, tukianza na Jason Nyakundi huko Nairobi, akiwa na ripoti ya riadha. Wakenya Sbirach, sum, Chiron, Wakenya Jairus Birech, Eunice Sum, masicheron na Silas Kiplagat walimaliza msimu wao wa mbio za diamond league za mwaka 2014 kwa ushindi kwenye mashindano yaliyokamilika mjini Brussels mwishoni mwa wiki watao walijishindia dola elfu arobaini kila mmoja sawa na shilingi milioni tatu nusu za Kenya. Bingwa wa Afrika katika mbio za mita elfu tatu kuruka viunzi na maji, Jairas Birech aliandikisha ushindi wa mara ya sita mfululizo katika mbio hizo za Diamond League na kuzima matumaini ya bingwa wa Ulaya Mahedin Mexi. Katika mbio za mita elfu tatu, Masi Cherono ambaye ni mshindi wa nishani ya fedha katika mita elfu tano alimshinda Muethiopia Genzebe Dibaba katika mbio za mita 1500 ambazo zilikuwa zenye ushindani mkali kati ya bingwa wa dunia Asbel Kiprop, Silas Kiplagat, bingwa wa World Indoor Ianel Suleiman pamoja na bingwa wa Algeria Tofik Makofi. Mwalgeria huyo alimaliza wa kwanza katika muda wa dakika tatu sekunde 31.78, na kuzima matumaini ya Kiplagat. Kipa wa Kenya ambaye ni wa kiwango cha kimataifa Arnold Origi amekubali mkataba mpya wa miaka miwili kuendelea kuichezea klabu ya Lille Stormen nchini Norway. Mlinda lango huyo wa Harambee Stars alijiunga na klabu hiyo mwanzoni mwa mwaka 2013 na hadi sasa ndiye kipa chaguo la kwanza wa klabu hiyo ya Tipeli. Nyota huyo alisema kuwa amefurahia hatua hiyo, huku akiahidi kuifanyia makubwa klabu hiyo. Origi ameichezea Lille Stormen mara 22 katika mechi za ligi tangu msimu wa mwaka 2014 uanze. Nikiripotia Sauti ya Amerika michezo, mimi ni Jason Nyakundi. Asante sana Jason Nyakundi. Na huko Dar es Salaam, Tanzania, mwandishi wetu John Jogopa anazungumzia hali ya kandanda nchini Tanzania. Kipimo timu ya taifa. Mashabiki wa kandanda wameanza kuingiwa na wasiwasi juu ya mwenendo wa timu ya taifa ya Tanzania, Taifa Stars, ambayo hapo jana alifungwa bao mbili kwa sufuri na Burundi katika mchezo wa kirafiki ambao umeelezwa kwamba ulikuwa kusisimua kwa upande mmoja. Mashabiki wanasema kwamba kiwango cha timu ya taifa kwa sasa kinaporomoka huku Tanzania ikisifika kwa kukusanywa wachezaji wengi wanaosajiliwa kwa kitita kikubwa cha fedha katika vilabu mbalimbali. Kutizama hali jumla ya mambo na mwenendo wa timu ya taifa ya Tanzania katika siku za usoni, ninaye mchambuzi wa masuala ya soka Elias Kambili ambaye pia huandika katika gazeti la Mwanaspoti. Ya ni kweli. Uh, ukitazama mashabiki kidogo wana wasiwasi na sisi pia tuna wasiwasi kuhusu kiwango cha timu ya taifa kwa sababu tuk, tukitazama kwa macho mawili ni kwamba tunaona kila siku matokeo yanakuwa ni yale yale. Kwa mfano Burundi, tumecheza nao Aprili 26 hapa katika sherehe za muungano, yani ya ni miaka 50 ya muungano, matokeo yake timu yetu ya taifa Tanzania ya Tanzania ilifunga bao matatu kwa sifuri. Labda kipindi kile tulisema kip, kikosi kilikuwa bado hakijajaa vizuri kutokana na kuona wachezaji wengi sana wale maboresho, yaani wa ligi za chini walishukua mpaka katika timu ya taifa, lakini hapa katikati tukaona timu kidogo ilimarika marika, tukazani angalau katika mechi hii chini ya kocha mpya Matt Nuge mambo yanaweza kuwa mazuri lakini matokeo yake tumefungwa goli mbili kwa sifuri. Tatizo hasa nikitazama kwa namna moja au nyingine, ni kwamba bado tuna matatizo katika baadhi ya maeneo ndani ya uwanja. Kwa mfano katika nafasi ya ushambuliaji, timu yetu kule imecheza bila Bwana Samata na Tomas Ulimwengu ambao huwa tunawategemea sana, tukabaki tu kwa hawa wa ndani, na ukicheka hizi timu kubwa tatu Simba, Yanga na Azam, zenyewe zina washambuliaji ambao wote wanato, wanato, wanato, wanato, wanatoka nje ya Tanzania. Sasa kidogo tunakuwa na matatizo katika safu za ushambuliaji na kuunda kikosi cha timu ya taifa nam, timu ya taifa Taifa Stars hivi karibuni iliondoshwa pia katika michuano ya kuania kufuzu kucheza katika fainali ya kombe la Afrika, ilipoondoshwa na timu ya taifa ya Msumbiji. Ninaarifu kutoka Dar es salaam ni George Chinjogopa, South America. Asante George Njogopa. Na mwisho twende kwa Kahozi Kosha kutoka Lubumbashi katika jamhuri ya kidemokrasia ya Congo. Nam tuanze na, na kinyang'anyiro cha kombe la kandanda bara la Afrika Moroko 2015 timu ya taifa ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo Leopards itamenyana Jumamosi ijayo mjini Lubumbashi na timu ya taifa ya Sierra Leone, mechi ya maangilio ambayo ilistahili kuchezewa huko Sierra Leone, kulingana na homa kali ya Ebola ambayo imepatikana katika nchi hiyo, shirikisho la kandanda la bara la afrika CAF iliruhusu mechi hiyo ichezewe mjini Lubumbashi. Jumamosi iliyopita timu ya Lyon Indomptable ya Cameroon iliibwaga Leopard ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo goli mbili kwa bila. Tumalizie hapa na mchezo wa basket ya vijana wa shule ya msingi mjini Kalemi. Jari ilikuwa ni mechi ya fainali ambayo iliweka mapambano kati ya timu ya Basket Club Amitie dhidi ya timu ya Lakes ya Kalemi ushindi wa timu ya Lakes ya Kalemi alama 48 kwa 38. Kalonji Poyo mwana shule alituma mesali yake kwenye viongozi wa mchezo mjini Lubumbashi. Kwanza mimi naomba sana kwa mwezi Katumbi, kwa kuwa kwa kiwanja kweli tuna, tuna kilio sana. Tunakutana nani kwanza? Ni kimoja, kimoja tunafanzia, si wote hapa papa, kwa umoja timu ngapi? Timu sita zote zinafanzia hapa, na wasupport sana kwa mchezo ambao tunacheza wa Komazi tu mm, ila na tunaomba wengine kama watakuja kutusaidia kutupatia mchezo mpya toka Kalemi, North Katanga. Ni kiripoti kwa niaba ya sauti America, michezo, mimi ni Kaozi Kosha. Basi hadi hapa, msikilizaji, ni hayo tu kutoka meza ya michezo kwa leo. Ulikuwa nami Momoyo Hamza. Hii ni sauti ya Amerika, Washington DC. Wiki hii rais wa Yemen Abdel Rabo Mansur Hadi amelivunja baraza lake la mawaziri na kutaka kuundwa serikali ya mseto, na kwa kiasi kubadili maamuzi yake awali ya kufuta ruzuku ya mafuta. Alichukua hatua hizi katika juhudi za kurejesha utulivu wa nchi yake ambao hivi karibuni umevurugwa kutokana na ghasia za muda mrefu zinazosababishwa na waasi wa Houthi ambao wamechukua udhibiti wa eneo la serikali ya Yemen. Wameweka vituo vya ukaguzi na kambi zenye silaha katika mji mkuu na kutoa mwito wa kuipindua serikali. Marekani iliungana na Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa na jumuiya ya kimataifa kupinga vikali hatua zilizochukuliwa na waasi wa Houthi walioongozwa na Abdul Malik al Houthi na wale wanaowaunga mkono. Hatua zao zinataka kudhoofisha ushirikiano wa Baraza la Guba au GCC, utaratibu wa mpito wa kisiasa na uthabiti wa Yemen. Marekani imeshutumu hatua za uchokozi wa Houthi mabavu vitendo vya kuleta hali ya ukosefu wa uthabiti na uchochezi dhidi ya serikali ya Yemen, kuweka makambi yenye silaha kote ndani na kuzunguka mji mkuu Sanaa na kuendelea na udhibiti wao usio halali huko Amran. Marekani imetoa wito wa Houthi kuvunja haraka makambi yao yenye silaha na vituo vya ukaguzi ndani na ikizunguka Sanaa, kuondoa vikosi vyake huko Amran, kuirejesha Amran katika udhibiti wa serikali na kurejesha silaha zilizoporwa katika kituo cha kijeshi cha 3 tenth. Kutekeleza masitisho ya mapigano katika maeneo yote yenye mizozo ili kuzuia ghasia zaidi za kuzorotesha utaratibu wa mpito na kushirikiana na serikali ya Yemen katika juhudi za kufikia suluhisho la kisiasa katika mzozo wa sasa pamoja na jitihada za GCC na mapendekezo ya mjadala wa kitaifa. Marekani nampongeza Rais Hadi kwa juhudi zake akiongoza Yemen katika kutekeleza juhudi za GCC na mapendekezo ya mjadala wa kitaifa. Marekani imetoa mwito kwa wahouthi na pande zote kushiriki kwa amani katika kipindi cha mpito cha Yemen ambacho kinatoa fursa ya kihistoria kujenga mfumo imara kuongoza ambacho kinahakikisha uthabiti na maendeleo ya baadaye kwa raia wote wa Yemen. Marekani bado ina nia ya dhati kumsaidia rais Hadi na raia wote wa Yemen katika jitihada hii. Hiyo ilikuwa ni taaruri ya Sauti ya Amerika iliyoeleza msimamo wa serikali ya Marekani. Natufikisha mwisho wa matangazo yetu kwa hii leo. Asante kuungana nasi kwa niaba wenzangu wote waliosikika, mimi hapa studio, pamoja na Mkamiti Kibayasi, Dwayne Collins, Abdu Shakur Abud, tunasema kwaherini.