Rais Barack Obama anatazamiwa kutangaza mpango wake wa kupanua mashambulizi ya kijeshi ya Marekani dhidi ya wapiganaji wa kundi la Kiislamu la Islamic State huko Iraq na Siria. Rais Obama atalihutubia taifa leo usiku ili kueleza kitisho kinachoweza kusababishwa na wapiganaji wa Kiislamu kwa usalama wa taifa wa Marekani na jinsi anavyopanga kupambana nao, pengine kwa kupanua mashambulio ya ndege ya kijeshi ya Marekani dhidi ya ngome za Islamic State. Bwana Obama amewaambia baadhi ya maafisa wakuu wa serikali kwamba anaamini ana mamlaka ya kuamrisha mashambulizi zaidi ya kijeshi bila kupata idhini ya bunge. Lakini aliwaambia wakuu wanne wa bunge katika mkutano jana, huko White House kwamba angelipendelea kuona bunge linapitisha sheria kuonyesha nchi inaungana pamoja kupambana na wanamgambo. Mjini Baghdad, waziri wa mambo ya nje za nje wa Marekani John Kerry alikutana na waziri mkuu mpya na kueleza kuridhika kwake kutokana na mpango wa Haider al-Abdi kuteua baraza jipya la mawaziri linalohusisha pande zote na msaada wa serikali ya Iraq kupambana na wanamgambo. Jaji mmoja wa Afrika Kusini amewapatia vifungo vya miaka minane kila mmoja watumiwa wanne waliopatikana na hatia ya kujaribu kumuua mpinzani wa rais Paul Kagame wa Rwanda. Watu hao wanne walipatikana na hatia mwezi uliopita kwa kupanga njama ya kumuua mkuu wa zamani wa jeshi la Rwanda Jenerali Kayumba Nyamwasa mjini Johannesburg hapo Juni 2010 Jenerali Nyamwasa ali aliyekimbilia Afrika Kusini mapema mwaka huo alipigwa risasi ya tumbo, lakini alinusurika. Rwanda imeshakanusha tuma zozote kwamba inajaribu kuwaua wapinzani wake wano wanaoishi nje ya nchi. Suala hilo lilizuka tena mwaka huu baada ya mkimbizi mwingine wa Rwanda, mkuu wa zamani wa idara ya upelelezi, kupatikana amenyongwa ndani ya chumba chake katika hoteli ya fahari mjini Johannesburg. Na watu wenye silaha walivunja na kuingia tena kwa nguvu nyumbani kwa Nyamwesi. Watu wanne waliohukumiwa hii leo ni Mrwanda mmoja na Watanzania watatu alipowapatana hatia mwezi uliopita, jaji Stanley Mkhari alisema jaribio la mauaji lilichochewa kisiasa. Mnaendelea kusikiliza taarifa habari kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC. Idadi ya vifo kutokana na ugonjwa ebola imeongezeka huko Afrika Magharibi na kufikia elfu mbili mia mbili tisini na sita ikiwa ni ongezeko la watu mia mbili tu katika muda wa siku nne, kufuatana na idara ya afya duniani WHO. Idara hiyo ya Umoja Mataifa inaripoti kwamba kuna watu elfu nne mia tano ambao wameambukizwa na virusi hivyo vya hatari, na karibu nusu ya watu wote walioambukizwa na kufariki waliotokea Liberia. Ripoti ya WHO iliyotolewa Jumatatu imeonya kwamba huenda kuka kuwepo na maelfu ya wa watu wengine watakaoambukizwa na virusi hivyo mnamo wiki tatu zinazokuja. WHO inaeleza kwamba uambukizaji mkubwa ungali unaendelea pia huko Sierra Leone na Guinea. Serikali ya Marekani kwa upande wake imeshatumia dola milioni mia moja huko Afrika Magharibi ili kusaidia kukabiliana na janga hilo la Ebola. Msaada wa Marekani ni pamoja na kusafirisha kwa ndege vifaa muhimu vya afya, plastiki za kujenga vituo vya dharura vya kuatibu wagonjwa, chakula, maji na dawa. Marekani inagharimia pia mafunzo na usafiri wa wafanyakazi wa afya, juhudi za maziko na kazi nyinginezo. Tume maalum ya idara ya kudhibiti magonjwa hapa Marekani, CDC, pamoja na taasisi ya afya ya kitaifa zinaendesha maabara maalum inayoweza kuhamishwa mahala popote katika kituo kikuu cha kutibu ebola huko Afrika Magharibi. Shirikisho la kimataifa la msalaba mwekundu ICRC limeonya kwamba maelfu na maelfu ya wa wakazi wa Sudan Kusini wanakabiliwa na njaa na wanahitaji msaada wa dharura wa kimataifa ili kuweza kuishi. ICRC imetoa wito wa kupata dola milioni 19 zaidi ya msaada ili kukabiliana na mahitaji makubwa yanayoongezeka ya huduma dharura katika nchi hiyo inayokumbwa na ghasia. ICRC inasema ingawa matatizo ya Sudan Kusini hayajapatiwa umuhimu mkubwa kwenye vyombo vya habari mnamo miezi ya hivi karibuni, lakini kuna takriban watu milioni moja laki mbili waliokimbia makazi wao wanaohitaji msaada na kubaki ndani ya nchi pamoja na wale Sudan Kusini laki nne waliokimbilia katika nchi jirani. Idara ya watoto ya Umoja Mataifa, UNICEF, kwa upande wake inaripoti kwamba kuna watoto robo milioni wanaokabiliwa na utapio mlo sugu. Idara hiyo inaeleza, kuna watoto wengine elfu hamsini wanaokabiliwa na hatari ya kifo ikiwa hawatapatiwa matibabu wanaohitaji.