Kumekucha Afrika. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibu katika matangazo yetu ya alfajiri, yanaanza saa 11 alfajiri kwa Afrika, saa za Afrika ya kati na saa 12 asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki. Mimi ni Khadija Riami na mimi ni Meri Mgawe, nikikukaribisha katika matangazo yetu ya leo Alhamisi asubuhi Septemba 11 mwaka 2014. katika matangazo yetu yaliyo asubuhi tutakuletea habari kuhusu rais wa Marekani Barack Obama aelezea mkakati wa utawala wake katika kupambana na kundi la Islamic State ambalo linafanya mauaji ya ukatili huko nchini Iraq na Siria. Now let's make two things clear ISIL is not Islamic. No religion condones the killing of innocents, and the vast majority of ISIL's victims have been Muslim, and ISIL is certainly not a state. Na katika habari nyingine, mchambuzi wa masuala ya siasa hapa Marekani atoa maoni yake kuhusu mkakati wa rais Obama. Nafikiri kuna uwezekano mkubwa kwamba sasa hivi nchi ambazo zinategemewa kushirikiana na Marekani ili kuangamiza kundi hili zitafanya jitihada za kujionyesha kwamba nazo ziko mstari wa mbele. Hayo ndiyo tuliokuandalia asubuhi ya leo, mpenzi msikilizaji. Tunapenda kukukumbusha kwa matangazo haya pia husikika kupitia mtandao wetu www VOA swahilicom. Lakini kwanza ni habari za dunia na Meri Mgawe. Rais wa Marekani Barack Obama ameidhinisha uwezekano wa mashambulizi ya anga ya Marekani kwa wanamgambo wa Islamic State nchini Siria kwa mara ya kwanza, akitangaza mpango wake jana usiku. Katika juhudi za kupambana na wanamgambo wa Islamic State, Bwana Obama amesema Marekani itaongoza juhudi kabambe kuwaondoa wenye misimamo mikali popote pale walipo kwa kutumia nguvu za anga na majeshi ya ushirika. Amesema lengo liko wazi, kulidhalilisha na kuvunja nguvu ya wanamgambo kwa kutumia mkakati muhimu wa kina kupambana na ugaidi. Rais alieleza mpango wa sehemu nne, kuendelea na mashambulizi ya anga ambayo tayari ameonyesha mafanikio, kuwasukuma nyuma wanamgambo nchini Iraq. Hii itamaanisha kupambana na kuvuka mpaka na kuingia Siria kwa mara ya kwanza, kama ni muhimu. Jaji wa Afrika Kusini ametoa hukumu ya kifungo cha miaka minane kwa wanaume wanne waliokutwa na hatia ya kutaka kumuua mkosoaji wa rais wa Rwanda, Paul Kagame. Wanaume hao wanne walikutwa na hatia mwezi uliopita baada ya jaribio la mauaji ya mkuu wa zamani wa jeshi, Jenerali Kayumba Nyamwasa huko Johannesburg mwaka elfu mbili na kumi. Nyamwasa ambaye alikimbilia Afrika Kusini mapema mwaka huo alipigwa risasi kwenye tumbo, lakini alinusurika. Rwanda imekanusha tuhuma kwamba inajaribu kuwaua kwa wapinzani walioko nje ya nchi. Suala hilo limejitokeza tena mwaka huu baada ya mkuu wa ujasusi aliyoko uhamishoni alipokutwa amenyongwa katika hoteli mjini Johannesburg na watu wenye silaha walivunja kwenye nyumba ya Nyamwasa na taasisi ya Bill na Melinda Gates inasema itatoa dola milioni hamsini kusaidia mapambano ya ongezeko la mlipuko wa Ebola afrika Magharibi. Adija Riami anasoma ripoti kamili. Taasisi hiyo yenye makao yake huko Siato hapa nchini Marekani inasema haraka itapeleka fedha kwa Umoja wa Mataifa na mashirika ya kimataifa ya misaada kununua vifaa vinavyohitajika sana na kusaidia katika operesheni za dharura katika nchi zilizoathiriwa inasema pia itafanya kazi na washirika wake kuharakisha maendeleo ya tiba, chanjo na uchunguzi kuhusu ugonjwa huu ili matibabu mazuri yaweze kutolewa na kuzuia maambukizi ya maradhi haya ya kutisha. Siku ya Jumanne, Umoja wa Mataifa ulitenga takriban dola milioni 3.8 kwa ajili ya usafirishaji wa huduma za kibinadamu za Umoja wa Mataifa kusaidia kupeleka misaada, vifaa, bidhaa na wafanyakazi katika nchi ambazo zimekumbwa na Ebola kupunguza huduma za usafiri katika eneo hilo kumedumaza operesheni za, za kibinadamu huko. Ahadi hizi zinafuatia wito wa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Ban Ki-moon kutaka majibu ya haraka na ya nguvu ya kimataifa kwa mlipuko wa Ebola. Kwa mujibu wa Shirika la Afya Duniani, maradhi haya yameua takriban watu elfu mbili mia tatu mwaka huu, wengi huko nchini Guinea, Sierra Leone na Liberia. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Rais wa Ukraine Petro Poroshenko anasema Rusia imeondoa zaidi ya theluthi mbili ya wanajeshi wake mashariki mwa Ukraine. Bwana Poroshenko ameliambia baraza lake la mawaziri katika mkutano ulioonyeshwa kwenye televisheni jana kwamba amepokea taarifa ya kipelelezi kwamba asilimia sabini ya wanajeshi wa Rusia walioingia Ukraine kupigana pamoja na waasi wanaotaka kujitenga wanayeunga mkono Rasia wamerejea Rasia. NATO ilikadiria kwamba takriban wanajeshi elfu moja wa Rasia walikatisha kuingia Ukraine. Wafuatiliaji wengi wanaamini kuwa waliosaidia waasi ambao hadi wiki chache zilizopita walikuwa wanapoteza nguvu katika mapigano yao na vikosi vya serikali. Mchumba wa mtandaoni wa mshutumiwa mpiganaji wa kundi la Islamic State amekubali makosa ya ugaidi hapa Marekani. Jana msichana huyo mwenye umri wa miaka kumi na tisa, Shannon Conley kutoka Arvada, Colorado, alikubali mbele ya mahakama kwamba alipata mafunzo kuwasaidia wenye msimamo mkali huko Siria, ikiwemo mwanaume aliyekutana naye kwa njia ya mtandao. Kijana huyo aliyebadilisha dini kuwa mwislamu alihudhuria kambi ya mtindo wa mafunzo ya kijeshi nchini Marekani inayofundisha kupiga risasi na kupata cheti cha uuguzi kuwasaidia wapiganaji wa kiislamu walioko huko. Mawakala wa serikali walifanya majaribio kadhaa kumzuia kusafiri nje ya nchi. FBI ilimkamata Conley katika uwanja wa ndege wa Marekani mwezi Aprili wakati alipojaribu kupanda ndege kwenda Uturuki. Na wafanyakazi wa uokozi katika eneo la Kashmir ya India wanaendelea na juhudi za kuondoa maelfu ya watu waliokwama kutokana na mafuriko ya mvua za monsun ambazo hazijawahi kutokea kwa miongo kadhaa. Zaidi ya wiki nzima, mvua kubwa zimesababisha mafuriko na momonyoko wa udongo ambao umebomoa nyumba na madaraja na kuua takriban watu 450 kote India na Pakistan. Maafisa wa India wanasema mafuriko yameathiri zaidi ya watu elfu sabini na tano. Hasira zimetanda kwa wakazi walioathiriwa kutokana na kasi ndogo ya operesheni za msaada na juhudi za uokozi. Naendelea kusikiliza Kumekucha Afrika, kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Naam, hiyo ni sehemu ya hotuba ya Rais Barack Obama akielezea mkakati wake wa utawala wake katika kupambana na kundi la Islamic State ambalo linaendelea kufanya ukatili mkubwa huko Iraq na Siria. Na muda mfupi uliopita tumeongea na Dktr William Kanta. Hebu tupe basi mtazamo wako wa hotuba hii ya Rais Barack Obama. Ameweza kutoa mwelekeo mzuri wa kuonyesha kwamba Marekani uh, iko tayari kutumia nguvu zote ilizonazo na kuwafuata awa waasi wa, wa, wa, wa ISIS popote walipo ili kuwateketeza kwa sababu wanatishia amani na, na uhuru wa Marekani. Kwa hiyo wamesema haijalishi watakapokuwa popote walipo ili mradi wanahatarisha usalama wa Marekani basi watawafuatilia na kuwateketeza pale walipo. Nimezungumzia washirika na marafiki na ISIL liko katika nchi za Kiarabu huko Mashariki ya Kati. Je, unadhani kwa mtizamo wako nchi za Kiarabu zitashiriki katika kampeni hii ya Marekani? Kwa kweli ni ni vigumu kutabiri kwa sasa hivi, hasa kutokana na historia ya uh, miaka iliyopita ambapo kulitokea machafuko katika maeneo hayo ya Mashariki ya Kati, lakini nchi za Kiarabu ambazo zilitegemewa kutoa ushirika kama vile Saudi Arabia hazikufanya kama ilivyotegemewa. Lakini pia kwa sasa hivi, ambapo ili kundi la ISIL ambalo linaonekana kwamba lina mizizi katika nchi nyingi na limefanya vitu ambavyo vinaweza vikatishia uh, amani ya nchi nyingi za Mashariki ya Kati, nafikiri kuna uwezekano mkubwa kwamba sasa hivi nchi ambazo zinategemewa kushirikiana na Marekani ili kuangamiza kundi hili zitafanya jitihada za kujionyesha kwamba nazo ziko mstari wa mbele ku kuteketeza ili kundi ili kuokoa uh, amani ya nchi za Mashariki ya Kati, kundi la ISIL kwamba sio kwamba linafanya vitisho huko Iraq peke yake, lakini pia linaua raia huko Siria. Na kama unavyofahamu, Siria kuna mapigano ambayo yanaendelea kati ya serikali na makundi mbalimbali mbali ya waasi na Rais Obama amezungumzia kwamba wajaribu kufanya kazi na bunge kujaribu kuwapatia waasi wa Siria msaada ili waweze kuwatokomeza hawa ISIL jet. Kutokana na haya matamshi yake, tunaona kwamba Bashar Al Asadi ndo wakati wake ndo unazidi kuyoyoma huo. Nafikiri itakuwa hivyo hasa, kwa sababu kwa sasa hivi wananchi wa Marekani wameonyesha kumuunga mkono Rais Obama katika jitihada zake za kuangamiza hili kundi, hasa kutokana na a, yale matukio ya mauaji ya waandishi wa habari wawili wa, wa, wa, wa Marekani. Kwa hiyo nafikiri nguvu ile ambayo inatoka kwa wananchi, kwa sauti ya nguvu kabisa ya kusema kwamba tumechoshwa na vitendo vya ile kundi la ISIL, nafikiri itapelekea vikundi uh, vya waasi kule Syria kuongezewa nguvu, na hiyo nguvu itasaidia pia kuondoa utawala wa uh, Bashar ambao ulikuwa umeendelea kwa muda mrefu na kuweza kukaribisha kundi la ISIL kufanya kazi ndani ya Syria. Rais amezungumzia swala la kuongeza wanajeshi mia nne sabini na tano huko Iraq, lakini amesisitiza kwamba kuongeza huku kwa wanajeshi hakuna maana kwamba hao wataenda kupigana isipokuwa watatoa misaada ya kiufundi pamoja na vifaa pamoja na misaada mingine ya kibinadamu. Lakini unadhani hii inewatia moyo wa Marekani kwamba kutakuwa hakuna mapigano ambayo watahusika wanajeshi wa Marekani? Yeah, nafikiri inatia moyo kwa kiasi fulani kwamba kwa kinadharia wanachotaka kukifanya ni kitu kizuri, kuepusha jeshi tena la Marekani lisipigane na kusababisha labda vifo kama ambavyo vimetokea katika vita vilivyotokea kule Iraqi miaka ya mwanzoni. Lakini hivyo hivyo, utakumbuka kwamba katika nchi za Yemen na Somalia utaratibu kama huo umefanyika na mafanikio hayakuwa makubwa sana. Kwa hiyo sitegemei kama wananchi wataunga mkono moja kwa moja, ingawa wanaelewa kwamba ni kwa nini serikali inajaribu kuzuia kupeleka jeshi kupigana katika ardhi ya nchi ya Iraq. Kwa hiyo nafikiri kutakuwa na mgawanyiko katika Um, katika utaratibu huo wa kupeleka watu wachache kwa ajili ya mafunzo ya kijeshi badala ya kupeleka jeshi zima kule nchini Iraki. Kwa hiyo operesheni hii inaweza ikachukua muda mrefu zaidi kuliko inavyotarajiwa. Pengine ya, matarajio yangu ni kwamba itachukua muda mrefu kwa sababu uh, kutoa mafunzo kwa wanajeshi wa nchi ya, ya nje, na wakati huo katika nchi hiyo kuna machafuko, kunaleta sura mbili tofauti kwa sababu vita vinaendelea na wakati huo wanatoa mafunzo. Huyo ni Dr. William Mkanta wa Chuo Kikuu cha Kentucky akizungumza na sauti ya Amerika. Naendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA. Live Talk kila Ijumaa. Live Talk na idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika ni wakati wako, msikilizaji wetu, kushiriki katika kutoa maoni yako au kuuliza maswali moja kwa moja, yaani live, juu ya mada kemkem zinazogonga vichwa duniani zitakazoletwa kwako na idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika hapa Washington DC. Live Talk kila Ijumaa, kila saa moja na nusu kwa saa za Afrika Mashariki na saa kumi na mbili na nusu kwa saa za Afrika ya Kati. Ushiriki wako ni mchango wa jamii. Naendelea kusikiliza kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA. Tunaendelea na habari muhimu za dunia. Mjumbe mwandamizi wa kampeni ya Rejesha Wasichana Wetu ametoa mwito kwa serikali ya rais wa Nigeria Goodluck Jonathan kuharakisha uchunguzi wa ripoti ya benki kuu ya nchi hiyo inayoshutumiwa kutumiwa na wafadhili wa kundi la Kiislamu la Boko Haram kufadhili ghasia zinazofanywa na wanamgambo. Eman Shehu pia alieleza wasiwasi kwamba utawala bado haujaanzisha uchunguzi kuhusu shutuma zilizotolewa kwa mpatanishi wa Australia aliyedai kuwa na maelezo kwamba viongozi wa juu wa Nigeria wanafadhili Boko Haram. Amesema wameiomba serikali kuthibitisha shutuma hizo na kuhakikisha kwamba masuala hayo mawili yanafanyiwa uchunguzi na kutolewa maamuzi, kama ni kweli wanahusika. Serikali ilikanusha vikali kwamba ilimwajiri Davis kufanya upatanishi kwa niaba yake na Boko Haram ili kuachilia wasichana wa shule ya Chibok waliotekwa. Mwanariadha maarufu wa Afrika Kusini Oscar Pistorius anatarajiwa kusikiliza uamuzi wa kesi yake ya mauaji wakati itakapoanza tena Alhamisi. Jaji Thokozile Masipa anatarajiwa kuzungumzia ushahidi uliotolewa na karibu mashahidi 40 kabla ya kutoa uamuzi wake katika taratibu iliyoweza kuchukua masaa kadhaa na kuendelea hadi Ijumaa. Pistorius anashutumiwa kwa kumuua rafiki yake wa kike kwa makusudi Reeva Steenkamp ndani ya nyumba yake katika siku ya wapendanao mwaka elfu mbili kumi na tatu. Mkimbiaji huyo mlemavu anafahamika kwa uhodari wake wa kukimbia, alisema alidhani alikuwa anapiga risasi mtu aliyevamia nyumba yake wakati alipopiga risasi nne katika mlango wa bafuni uliokuwa umefungwa na wazee hapa marekani wanadaiwa zaidi ya dola bilioni kumi na nane ya mkopo wa shule kiwango cha deni la mwaka elfu mbili kumi na tatu ni mara sita zaidi ya dola bilioni mbili nukta nane ikilinganishwa na mwaka elfu mbili na tano asilimia themanini ya deni ilikuwa ni kwa ajili ya elimu yao wenyewe wakati asilimia ishirini ni ya deni walilochukua kwa ajili ya watoto au jamaa zao Maelezo hayo yametolewa katika taarifa kutoka ofisi ya serikali ya uwajibikaji iliyotolewa jana kwa kamati maalumu ya baraza la seneti kuhusu umri. Baraza hilo lilikuwa linajadili kuhusu idadi ya ongezeko ya wastaafu na madeni. kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Vyama vya upinzani nchini Tanzania vimesema makubaliano yaliyofikiwa juu ya kuahirishwa kwa mchakato wa kupatikana katiba mpya nchini humo lazima yawekwe kisheria, ili rais yoyote atakayechaguliwa katika uchaguzi wa mwaka 2015 nchini humo alazimike kuyafuata kisheria na sio kwa utashi wake. Mwandishi wetu Dina Chahale na ripoti kamili kutoka Dar es Salaam. Baada ya vikao mfululizo na rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Jakaya Kikwete juu ya hatima ya kupatikana kwa katiba mpya nchini Tanzania, vyama vya siasa nchini chini ya mwavuli wa Kituo cha Demokrasia Tanzania vimekubaliana kwa kauli moja kuahirisha zoezi la upigwaji wa kura za maoni kwa ajili ya katiba mpya hadi baada ya uchaguzi mkuu wa mwaka 2015 huku vikiafiki kufanywa kwa mabadiliko kidogo ya katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania ya mwaka 1977 pamoja na, na sheria ya uchaguzi ili nchi iweze kufanya uchaguzi Uchaguzi wa huru na wa haki. Dkt. Wilbrod Slaa ni katibu mkuu wa taifa wa CHADEMA. Kwanza tufurahi kwamba tumefanikiwa, ile katiba iliyochakachuliwa haitakuwepo tena mpaka baada ya uchaguzi mkuu. Rais mwenyewe amesema itaendelea baada ya elfu mbili na kumi na tano, maanake serikali mpya itakapoingia. Maanake kilichochakachuliwa, watakaoingia wataifanyia kazi, wataamua wao utaratibu upi utumike. Tunachosisitiza na tulichokubaliana katiba mpya lazima ipatikane hiyo, ambacho tuliwahakikishia Watanzania katiba mpya tuliodai kwa zaidi ya miaka thelathini lazima ipatikane, lakini kwa utaratibu gani? Kwa hakika sio utaratibu wa sita ambao umeshikachua maoni ya wananchi. Hata hivyo, wa viongozi hao wa Ukawa wamemtaka Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania kutumia mamlaka yake kusitisha vikao vya Bunge Maalum la Katiba ambalo limeruhusiwa kuendelea na vikao hadi Oktoba 4 mwaka huu ili kuokoa mabilioni ya fedha za watanzania wanazodai zinatumika kulipa posho za wajumbe wa bunge hilo hasa ikizingatiwa kuwa hakuna uwezekano wa kupatikana kwa katiba mpya hivi sasa. Hilo sasa, hatuna hofu, katiba itapatikana kwa wakati wetu, lakini Je, sasa sisi tulioko tunapigania nini? Tunapigania ufisadi ukome, hela zetu zisitumike vibaya na tunataka rais ambaye ndiye mwenye mamlaka kwa JN kusitisha achukue hatua yake. Profesa Ibrahim Lipumba ni mwenyekiti wa taifa wa chama cha wananchi CUF. Tunahitaji pia mkaguzi na mdhibiti wa fedha za umma afanye ukaguzi wa matumizi ya bunge maalum, ijulikane fedha hizi zinatumikaje. Septemba 8 mwaka huu rais Kikwete alikutana na viongozi wa kituo cha demokrasia ya Tanzania TCD, ambapo pamoja na mambo mengine viongozi hao wa kisiasa walikubaliana kuwa mchakato wa katiba unaoendelea hivi sasa hauwezi kuipatia nchi katiba itakayotumika katika uchaguzi mkuu wa mwaka 15 na hivyo mchakato huo uahirishwe hadi kumalizika kwa uchaguzi mkuu wa madiwani, wa bunge na uraisi na kura ya maoni juu ya katiba mpya itapigwa mwaka 2016 baada ya mchakato wa kuundwa kwa serikali. Nikiripoti kutoka Dar es Salaam kwa niaba ya sauti ya Amerika, mimi ni Dina Chahali. Mpenzi msikilizaji, usikose kusikiliza kipindi cha Matukio ya Afrika ambacho kinakujia kila siku ya Alhamisi. Matukio ya Afrika ni kipindi ambacho kinazungumzia masuala mbalimbali yanayohusu bara la Afrika. Tega sikio kupata yale yanayotokea barani humo kila wiki, iwe masuala ya siasa, uchumi, maendeleo, mizozo au uongozi, yote haya yatakujia kupitia idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. Unaendelea kusikiliza idhaa ya kiswahili ya sauti ya Amerika ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Na rais wa Malawi, Peter Mutharika, anaadhimisha miaka mia moja madarakani wiki hii kwa upinzani mkali kutoka kwa wakosoaji ambao wanamshutumu kufanya wizi wa kura kwenye uchaguzi. Wakosoaji pia wanamshutumu kwa kuleta mgawanyiko kwenye uteuzi wake wa baraza la mawaziri na kushindwa kuelezea masuala muhimu ya uchumi. Mwandishi wa VOA Lamek Masina anaripoti kutoka Blantyre na mkamiti bayasi anasoma ripoti yake. Rais Mutharika ambaye ni kiongozi wa chama cha Democratic Progress Party DPP alitangazwa kuwa mshindi akiwa na jumla ya asilimia 36 ya kura zilizohesabiwa hapo Mei 30 baada ya uchaguzi ambao uligubikwa na kasoro nyingi. Licha ya uungaji mkono kutoka kwa wafuasi wake, ushindi huo ulisababisha wasiwasi kufuatia asilimia 60 ya watu ambao hawakumpigia kura walikuwa na wasiwasi kuhusu uwezekano wa kurudi kwa changamoto za kiuchumi ambazo nchi ilikabiliana nazo wakati wa utawala wa marehemu kaka yake Bwana Bingu wa Mutharika, wakati wafadhili walipoondoa misaada yao wakieleza kuwa kuna utawala usiowajibika. Hata hivyo, Peter Mutharika alielezea hofu hizo katika hotuba ya sherehe za kuapishwa kwake kwa ya Juni mbili wakati alipouambia mkusanyiko kwenye uwanja wa mpira wa Kamuzu mjini Blantyre kwamba kazi zake zitatofautiana na utawala wa kaka yake. Kwa wale ambao wamekuwa na hofu, ninawahakishia kwamba chama cha DPP kimebadilika, na kwa hivyo tumejifunza kutokea utawala uliopita. Kama ambavyo nilivyosema kwenye mazishi ya kaka yangu miaka miwili iliyopita, kwamba pengine alifanya makosa katika siku zilizopita, ilikuwa ni nje ya maamuzi na sio kwa kusudi kufanya maovu, lakini bila shaka tutafanya maamuzi tofauti. Hiyo ilikuwa miezi mitatu iliyopita. Hivi sasa ni siku mia moja. Wachambuzi wanasema bado ni vigumu kutofautisha utawala wa sasa wa Mutharika na ule uliopita wa marehemu kaka yake, hasa kwa uteuzi wa nafasi za umma. Tangu uchaguzi wake, Peter Mutharika amewafukuza kazi maafisa kadhaa wa idara za umma, wakiwemo kamanda wa jeshi la ulinzi Henry Odilo, kamishna mkuu wa mamlaka ya mapato John Bizwiki na waziri wa fedha Nyubi Kumwende. Bwana Mutharika pia aliwaondoa kwenye vyeo vyao maafisa wa umma kutoka ofisi za kidiplomasia, wengi wao waliokuwa wameteuliwa na kufanya kazi na mtangulizi wake Rais Joyce Banda. Wakati huo wa makundi mawili ya haki za binadamu kutoka taasisi ya Center for Human Rights and Rehabilitation wanasema Rais Mutharika aliwateua watu ishirini kwenye baraza lake la mawaziri kutokana na kabila lao au watu wa familia yake. Katika taarifa ya pamoja iliyoelezea utendaji kazi wake kama rais kwa siku mia moja akiwa madarakani, taasisi hizo zilielezea kwamba asilimia ishirini na tano ya nafasi katika baraza la mawaziri zinashikiliwa na watu kutoka maeneo ya kati na kaskazini, huku asilimia 75 kwenye baraza hilo wakitokea kusini mwa nchi akiwemo rais mwenyewe. Bwana Mutharika anatetea uteuzi wake wa baraza la mawaziri akisema wanatokana na tajiriba yao na akizungumza kwenye mkutano wa umma katika mji mkuu Lilongwe siku ya Jumapili, alisema hakuna mtu yeyote aliyefutwa kazi kutokana na sababu za kisiasa au kikabila. In fact, no single person has been fired. Not one. Kwa kweli hakuna mtu yeyote amefukuzwa kazi, hakuna watu wamehamishwa ili kutoa njia ya kufanyika uchunguzi kutokana na kashfa ya Cashgate, kashfa ya rushwa ambapo zaidi ya dola milioni 30 zilipotea kutoka serikali mwaka 2013. Tafadhali vyombo vya habari, fuatilia vyema swala hili. Hakuna mtu yoyote aliyefukuzwa kazi, ninasisitiza hivyo. Wamalawi wengi wanasema ni mapema mno kuelezea hali halisi ya utendaji kazi wake katika utawala wa DPP. Wanaamini hali halisi itajitokeza baada ya mwaka mmoja hivi au zaidi. Na sasa basi, sikiliza muktasari wa habari. Rais wa Marekani Barack Obama ameidhinisha uwezekano wa mashambulizi ya anga ya Marekani kwa wanamgambo wa Islamic State nchini Siria kwa mara ya kwanza. Jaji wa Afrika Kusini ametoa hukumu ya kifungo cha miaka minane kwa wanaume wanne waliokutwa na hatia ya kutaka kumuua mkosoaji wa rais wa Rwanda Paul Kagame. Wanaume hao wanne walikutwa na hatia mwezi uliopita baada ya jaribio la mauaji ya mkuu wa zamani wa jeshi Jenerali Kayumba Nyamwasa huko Johannesburg mwaka elfu mbili na kumi. Rais wa Ukraine Petro Poroshenko anasema Russia imeondoa zaidi ya theluthi mbili ya wanajeshi wake mashariki mwa Ukraine. Bwana Poroshenko ameliambia baraza lake la mawaziri katika mkutano ulioonyeshwa kwenye televisheni. Ifuatayo ni tahariri ya Sauti ya Amerika inayoelezea sera na msimamo wa serikali ya Amerika. Marekani imetoa mwito kwa serikali ya Iran kuwachia huru wa Marekani watatu wanaozuiliwa na maafisa huko Iran na msaada wa kumtafuta Mmarekani wanne aliyetoweka akiwa huko Iran yapata miaka saba iliyopita. Katika taarifa, waziri wa mambo ya nje wa Marekani John Kerry aliisihi serikali ya Iran kumwachia huru kwa heshma Amir Hekmati ambaye zamani alikuwa katika jeshi la Marekani katika kikosi cha Marin ambaye alizuiliwa mwaka 2011 alipokwenda kumtembelea nyanyake ambapo anasingiziwa kuwa alikwenda kufanya ujasusi. Waziri Keri pia alitoa mwito kwa Iran kumwachia huru Said Abedini ambaye amezuiliwa katika gereza la Iran kwa karibu miaka miwili kwa mashtaka yanayohusiana na imani yake ya kidini. Bwana Keri alisema mkewe Abedini, Bi Nagme, amekuwa akielezea wazi juu ya changamoto zinazokabili familia yake wakati huu. Mmarekani watatu ambaye waziri Keri aliomba kuachiwa huru ni Jason Reziani, mwandishi wa gazeti la Washington Post, ambaye amezuiliwa mahala pasipojulikana. Bwana Keri alielezea kuwa mapenzi ya Reziani kwa Iran yanaonekana wazi katika makala anazoandika kuonyesha ukarimu na utu wa watu wa Iran. Pia Keri alitoa mwito kwa serikali ya Iran kusaidia kumtafuta Robert Levinson aliyetoweka kutoka kisiwa cha Kish Machi mwaka elfu mbili na saba. Familia ya Levinson imepitia kipindi kigumu cha hofu kubwa kwa kutojua hali yake na aliko. Marekani itafanya kila jitihada kuona wamarekani hawa wamerejea nyumbani kwa familia zao wapendwa na marafiki zao. Tunaomba serikali ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, alisema waziri Keri, kuachia huru mara moja Amir Hekmati, Said Abidini na Jason Reziani na kwa heshima tunaiomba serikali ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran kushirikiana nasi kumtafuta Bwana Levinson na kumrejesha nyumbani. Hiyo ilikuwa ni tahariri ya Sauti ya Amerika iliyoelezea sera na msimamo wa serikali ya Amerika. Na hapa basi ndio tunafikia mwisho wa matangazo yetu ya leo ya Kumekucha Afrika kutoka Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Kwa niaba ya wenzangu wote waliofanikisha matangazo ya asubuhi ya leo, pamoja na mwelekezo wa matangazo haya, Aida Isa, mimi ni Khadija Rihami na mimi ni Meri Mgawe tukisema kwaherini na asubuhi njema kutoka Washington DC.