Je, nifanyeje? Karibu msikilizaji katika makala hii ya Je, nifanyeje? Maamuzi ya kiafya na kijamii kwa vijana kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika hapa Washington DC. Ninayekukaribisha katika matangazo ya leo ni mimi Mkamiti Kibayasi. Matangazo haya ambayo yanaletwa kwako kama sehemu ya VOA mtandao wa afya Afrika yanasikika pia kupitia washirika wetu RFA ya Mwanza, Mlimani Redio ya Dar es Salaam pamoja na ABM 91.2 Dodoma, Tanzania, Best FM ya Ludewa, Bomba FM 104.0 ya Mbeya, Breeze FM ya Tanga, Overcomers FM ya Iringa, Mpanda FM 97.0 katika mkoa wa Katavi, Radio Boma Hai FM katika mkoa wa Kilimanjaro na yanapatikana pia katika gazeti Tando bongo5.com. Kama kawaida tumewakusanyia habari moto moto za afya, majadiliano ya vijana na daktari, ushauri kwa vijana pamoja na habari inayokuhusu na kukugusa wewe kijana. Karibuni. Kwanza kabisa ungana nami Meri Mgawe kwa habari za afya tulizokukusanyia kutoka kwenye chumba chetu cha habari. Wiki hii shirika la afya duniani WHO linaanzisha mkakati wa hatua mpya mbili kujaribu kukabiliana na mlipuko wa Ebola Afrika Magharibi. Ingawa nchi zote tano za Afrika Magharibi zilizoathiriwa na Ebola zinataabishwa na virusi vinavyofanana, lakini mwenendo na kasi ya kusambaa kwa maradhi haya yanatofautiana. Kwa hiyo shirika la afya duniani linataka kuwepo kwa mkakati tofauti wa kupambana na ebola katika nchi zenye uambukizaji mdogo ukilinganisha na zile zenye uambukizaji wa juu. Malengo ya WHO yatakuwa katika nchi za Nigeria na Senegal ambazo zina kesi chache za ebola, lakini mkakati utakuwa wa aina tofauti katika nchi kama vile Liberia, Sierra Leone na Guinea maeneo ambayo yana maambukizo makubwa katika nchi hizi, hasa kwenye misitu ambako mlipuko ulianzia. Kutoka huko, maambukizo yalishika kasi katika maeneo mengine ya nchi. WHO inasema ni muhimu kulaza watu hospitali na kuwatenga wale walioathiriwa na virusi haraka iwezekanavyo, ili wasiweze kuambukiza wengine. Lakini mkakati katika maeneo yenye mchanganyiko kama vile mji mkuu Monrovia ugonjwa huo umevuka kiwango cha kudhibitiwa. Kuna vitanda vichache katika hospitali kwa ajili ya wagonjwa na wafanyakazi wachache wa huduma wa za afya wa kutoa msaada. Mkurugenzi wa magonjwa ya mlipuko katika WHO, Sylvie Briand, anaeleza kwamba mkakati mpya utakuwa katika kuzipatia mafunzo jamii ili kuweza kuwahudumia kwa huruma wale walioathirika. Ameiambia Sauti ya Amerika, ni muhimu kuwahusisha watu kwa hali ya huruma katika jumuiya zilizoathiriwa na ugonjwa wa Ebola ili waweze kufanya kile kinachohitajika kufanya. Kila mmoja anapenda kulazwa hospitali karibu na nyumba yake na bado awe na mahusiano ya karibu na familia yake na marafiki, badala ya kuwekwa mbali zaidi ambako anaishi. Kwa hiyo mpango huu kwa ajili ya watu hawa ni salama, ambapo wanaweza kupata huduma za msingi, kuwekewa maji, madawa ya kupambana na malaria na huduma za kuwasaidia Brand anasema hili halitakuwa jambo rahisi kulifanya, lakini hatua za haraka zinahitajika. WHO inakadiria wafanyakazi wa huduma za afya elfu kumi na mbili wanahitajika na wataalamu 750 wa magonjwa ya kuambukiza wanahitajika kupambana na mlipuko wa ugonjwa wa Ebola. Idadi iliyopo hivi sasa iko chini zaidi ya hiyo. Kwa kila watu laki moja, Liberia ina daktari mmoja, Gine na Sierra Leon ina madaktari wawili. Matangazo haya yanaletwa kwenu kwa hisani ya USAID Tanzania na pia kama sehemu ya mtandao wa afya Afrika. Na sasa tunakuletea makala ya majadiliano. Kukaribishe msikilizaji katika kipengele hiki cha majadiliano, langu jina ni Lucy Patrick. Mada yetu ya siku ya leo tunayojadiliana hapa ni yani, kuhusiana na ajali zilizokithiri na ambazo zimekuwa zikichukua uhai wa Watanzania wengi. Karibu kwa jina anaitwa Deogratias Kidibule, anapatikana mkoa wa Mbeya, nataka na kuzungumzia ishu ya kwa nini ajali za barabarani zimekithiri kwa nchi yetu ya Tanzania. Tatizo la ajali za barabarani linasababishwa na matatizo mengi, mmojawapo ikiwa ni mwendo kasi. Uh, especially kwa mabasi, madereva wa mabasi wanakuwa na mwendo mkali sana, na hii inatokana na kwamba mabasi mengi yanapakia wafanyabiashara, kwa hiyo unakuta kuna baadhi ya wafanyabiashara ambao wana wanashinikiza madereva waende mwendo usio wa kawaida ambao mara nyingi sasa, inapotokea mazingira ambayo yanakuwa ya ni hatarishi kwa sababu ya mwendo kasi, madereva ao wamekuwa wameshindwa kuyamudu magari na hivyo kusababisha ajali mbaya ambazo zimesababisha vifo vya watu wengi. Nam kwa majina anaitwa Michael Msombe, nikianza kabisa kwa kuzungumzia kukisiri kwa ajali za barabarani. Nini tatizo? ni kwamba Matatizo ni mengi. Kichocheo cha kwanza kabisa naweza nikasema kwamba ni uzembe wa madereva na kutorejea maadili ya ufanisi wa kazi. Baadhi ya madereva wanashindwa kufuata zile sheria ambazo wamekuwa wakifunzwa mashuleni kabla ya kuingia katika ufanisi kazi, maanake udereva. Kwa hiyo hii imekuwa ni moja ya chachu ya ajali nyingi sana kutokea siku hadi siku, kwamba kuna sheria ambazo zinawekwa na wizara ya usafirishaji, wanazifahamu, lakini binafsi yao wamekuwa wakikiuka, na hii imeleta nafasi kubwa sana ya ajali nyingi kutokea siku hadi siku. Sababu ya pili ni miundombinu mibovu, hususan ya barabara. Tunapozungumzia miundombinu, kuna baadhi ya sehemu miundombinu ni mibovu. Kuna baadhi ya maeneo hapa hapa nchini, barabara ni finyu kiasi kwamba hakuna nafasi ya kuacha magari mawili kupishana kwa wepesi zaidi. Mwisho wa siku tunapoteza uhai wa watu wasiokuwa na hatia. Naitwa Ana, napenda kuchangia hii mada, chanzo kinachosababisha ajali nyingi za gari zinazotokea. Sababu zinazopelekea kusababisha ajali ni mwendokasi wa nanii, dreva kufukuzana, vilevile nanii, rushwa wana, wanazotoa kwa nani, kwa matrafiki, wanaruhusu gari ziendeshwe na wakati gari wakijua gari ni mbovu. Hivyo napenda kuishauri serikali iweze kutoa adhabu kali kwa nani, kwa madereva, ikiwezekana waweze kuwanyang'anya hata leseni zao. Tatizo lingine ambalo linasababisha ajali ni ni kwamba madereva wengi ni wale ambao sio professional drivers, si watu ambao wameji wana, wana taaluma nzuri ya udereva. Kwa hiyo sasa, kutokana na kukosa taaluma ya udereva inayostahili, unakuta wana wana udereva ambao si, si wa kujihami barabarani, sio wa kufuata sheria za barabarani, na hivyo basi, mara kwa mara imekuwa ikitokea kwamba wanasababisha ajali kutokana na kuto kuwa makini kufuata sheria. Abiria wanasababisha madereva kufanya uh, makosa. Dereva anakuwa yupo mwendo, ana, ana, anaenda mwendo mbaya, lakini anapofika sehemu anasimamishwa na askari wa barabarani, abiria wengine wanaona kama ni kitendo cha kuwachelewesha safari yao. Kwa hiyo oh, hawawezi kum, kumkemea dereva, lakini pia hawawezi kuwaripoti kwa, kwa askari wa barabarani kwa vitendo vya madereva hao kukiuka sheria za barabarani. Kwa kukiuka sheria ni moja kwa moja, mara kwa mara inaweza ikatokea kusababisha hizo ajali za barabarani. Ukiukwaji wa sheria za barabarani, moja kwa moja nitupie kwa madereva na askari polisi. Ni kwamba tunafahamu barabarani kuna sheria, kuna namna speed, mwendokasi, gari anatakiwa itembee mwendokasi upi katika maeneo yapi. Kuna maeneo ya mwinuko, maeneo ya tambarare, inafahamika ni mwendokasi upya ambao unapaswa utumike, lakini kumekuwa na ukiukwaji kianzilishi na kiendelezi. Napozungumzia kianzilishi, nazungumzia madereva husika. Madereva husika ndo wamekuwa kianzilishi cha ukiukwaji wa nini, sheria za barabarani, kwamba dereva anavunja sheria ilhali anajua kwamba si sahihi, lakini ana mpaka wake au ana kizuizi chake ambacho kingeweza kumzuia huyu dereva asiwezi kufanyaje kuvunja sheria za barabarani lakini kile kizuizi ambaye sasa, hapa namzungumzia trafiki, askari polisi wa barabarani, sawa. Huyu trafiki kwamba anashindwa kufanya shughuli yake katika kuhakikisha anasimamia swala zima la uvunjaji wa sheria za barabarani, hususan kwa madereva, kwamba madereva pindi anapokuwa anavunja sheria, maanake inatakiwa adhabu zichukuliwe, lakini kumekuwa na kikijitabia, kijitabia niseme tamaa, tamaa ilali tunajua tunapoteza roho za watu wengi. Kwa hiyo askari polisi yeye anahitaji apate hongo, ili mwisho wa siku nini yeye yeah, akakizi maisha yake, lakini pia hatuangalii watu ambao watakuja kuasirika baadaye kufuatia uzembe ambao madereva wanakuwa wakiufanya. Kwa hiyo dereva anajua okay, hata nikifanya uharifu maanake nikikutana tu na askari nitampa shilingi ngapi? Nitampa elfu kumi? Nitampa elfu tano? Mwisho wa siku askari na yeye ataipokea. Hiki kijitabia kinakuwa na muendelezo. Kwa muendelezo wake kwamba mwanzilishi dereva ameanzisha hiyo tabia lakini anapokuja kufanya mwendelezo wa kile ambacho huyu dereva amekifanya, mwisho wa siku tunakuja kutambua kwamba kilichokuwa kikifanyika si sahihi, kwa, kwa maana kwamba tunakuja kupoteza roho za watu. Madereva wanakimbizana sana barabarani, hususan ndani ya hizi wiki mbili, kati ya wiki hii hapa na wiki jana. Tukitolea mfano tu, mwishoni mwa wiki iliyopita ilikuwa ni Ijumaa, kuna magari mawili ambayo yamegongana maeneo ya Saba Saba Msomo mkoani Mara, na hii ilikuwa ikihusisha gari la Mwanza Coach pamoja na J4 Express na iliputiwa zaidi ya watu thelathini waliweza kupoteza maisha na wengine kujeruhiwa. Kwao unaona kabisa, sababu hii ajali ilikuwa ni mwendo kasi Roho za watu wasiokuwa na hatia zimeweza kupotea, nguvu kazi ya taifa imeweza kupotea kutokana tu na uzembe wa watu wachache. Ni jumatatu tu pia hii hapa, imetokea ajali nyingine Gairo katika gari iliyokuwa inatoka da kwenda Tabora. Inashabiiana kabisa na ajali iliyotokea wiki jana, kwamba magari yote inasadikika ni mwendo kasi kwao tu. Tunaona kabisa ni uzembe wa nini wa uzingativu wa sheria za nini za barabarani. Ni, niseme tu kwamba Kiukweli, wahusika wanazembea sana katika suala so zima la kutoa tahadhari. Najiaminisha kuzungumza hivi kwa maana kuwa, laiti kama ingekuwa tahadhari zinachukuliwa basi haya yote yangekuwa ni simulizi tu, hizi ajali na nini zingekuwa ni simulizi tofauti na sasa ambavyo ni vitendo kila siku tunavyoshuhudia, kwa maana yake kwamba wahusika hawachukui tahadhari yoyote katika kuhakikisha maafa kama haya yanazuiliwa. Tayari mmezungumzia changamoto mbalimbali ambazo mbali, zinapelekea ajali hizi. Nini kifanyike? Yeah, mimi kwa kwa mtizamo wangu nadhani kitu cha kwanza, sheria kali zingeweza kuchukuliwa dhidi ya madereva ambao wanasababisha ajali barabarani, kwa sababu ikiwa ni pamoja na kufutiwa kabisa leseni za udereva na na adhabu kali ya kufungwa. Na ingefanyika hivyo kwa usahihi, sheria ziko wazi, dereva atakaesababisha ajali barabarani hata pewa adhabu hizo, lakini nafikiri kuna matatizo mengi yanatokea wakati wa madereva hao wanashtakiwa, pamoja na rushwa na nini, madereva hao hawapewi adhabu stahiki. Lakini lingine nafikiri nini kifanyike ni kwa, kwa upande wa wamiliki wa vyombo vya usafiri pia wangepewa wange, adhabu kali kwa kuajiri madereva ambao sio professional, lakini pia wangepewa elimu kuhusu kusa, usafirishaji wa abiria kwamba mara wanapohitaji kufanya biashara za usafirishaji wa abiria waajiri madereva ambao ni profession. Hiyo ingeweza kusaidia kupunguza ajali za barabarani, kwa sababu nadhani kwamba inapotokea kwamba mtu anafanya kazi kwa kuzingatia ueredi wa kazi yake, kazi hiyo inakuwa ni bora zaidi. Kama madereva wange, wangezingatia hilo ajali za barabarani zingepungua. Adhabu ipi ichukuliwe kwa wanaosababisha ajali za kizembe? Adhabu kubwa ni mfano mmojawapo, kwanza kungekuwa na taratibu kuwafungia makampuni yote husika pindi tu yanapobainika kufanya uzembe wa namna hiyo. Hapo kama hatua ambayo alifanya Dr Harison Mwakembe, waziri wa usafirishaji, wiki iliyopita, kuhusiana na haya magari mawili kati ya Mwanza Coach na J4 Express inaweza ikawa moja ya adhabu ambayo ita itasaidia sana kupunguza nini? Kupunguza ajali hizi hapa. Lakini pia kitu kingine, kungetolewa adhabu kubwa sana ya hawa askari polisi ambao wanakuwa wakisimamia barabarani pindi wanapokuwa wanabainika na makosa ya uraji rushwa na vitu kama hivyo. Hapo tumefikia mwisho wa majadiliano yetu kwa siku ya leo. Kukuandalia kipengele hiki, langu jina ni Luzi Patrick. Asante sana vijana kwa maoni yenu. Na sasa hebu tusikilize makala ya muulize daktari. Katika makala yetu ya muulize daktari Leo tutakuwa na Dr. Frederick Ngusaru kutoka katika zahanati ya Kwembe iliyopo Manispaa ya Kinondoni jijini Dar es Salaam ambapo atajibu maswala ya vijana kuhusu maswala mbalimbali mbali. Tafadhali fuatana nami. Naitwa Asifiwe Joji. Msongo wa mawazo huletwa na nini? Msongo wa mawazo ni mkusanyiko wa mawazo mengi katika mtu ambaye anafanawaza mambo mengi ambayo yako kichwani mwake. Kwa hiyo ana na usongo, usongo maana yake ni kitu ambacho kimerundikana. Kwa hiyo mtu anakuwa na usongo wa mawazo kutokana na vitu ambavyo ya mwenyewe ana viweka au ana, a, apendi kupata ushauri au au apendi kupata solution na nini. Kwa hiyo mtu anakuwa na kitu anakiweka kichwani kichwani, mwisho kile kitu kinakuwa kinamuumiza zaidi. Kwa hiyo usongo wa mawazo uletwa na mtu mwenyewe, kikiweka kitu, hata kitu kidogo anakiona kikubwa. Kwa hiyo mtu kama huyu anatakiwa apate ushauri na watu ambao wanaweza kumshauri kuwa hiki kitu kione kawaida, hiki kitu kinatokea baadaye, unaweza kupata kulitatua kwa njia hii hii, hiki kitu kimetokea weni. Kwa hiyo akiwa wazi mwenyewe kwa hiyo usongo wa mawazo utapungua. Lakini kama yeye mwenyewe akiwa mkimya, hakai na watu, hajishughulishi na watu, kwa hiyo vitu hivi vitakuwa vinakaa kichwani, vinakaa kichwani, mwisho anakuwa anapata tatizo hili la usongo wa mawazo. Kwa nini wagonjwa wa kisukari huumwa presha mara nyingi? Watu wenye ugonjwa wa sukari huwa wanaumwa presha. Ile sukari ambayo inatakiwa itumike katika mwili huwa inabaki kwenye damu kwa ajili ya kukosa homoni ambazo zinaweza kuyayusha ile sukari kuingia mwilini. Kwa hiyo mtu anakuwa na damu, anakuwa na wingi wa sukari katika damu, kwa hiyo mwili unahitaji kuitoa hii sukari. Kwa hiyo mtu kama huyu anakuwa na dalili kubwa ya kuwa na kiu, ili hanywe maji mengi, ili aweze kutoa hii sukari kwa njia ya haja ndogo. Kwa hiyo kukunywa maji mengi mara kwa mara, unazidisha hali ya wingi wa maji katika mwili, kwa hiyo ni rahisi mtu kupata pressure. Kwa hiyo wengi huwa wanakuwa na sukari, mara nyingi inaendana na hiyo. Kwa hiyo vile vile katika figo yake inakuwa inatumika sana kuondoa maji ambayo yenye sukari katika mwili nayo na vile vile inakuwa ina, inaongeza hiyo, kwa ajili ni kiungo kimojawapo ambacho kinaweza kuleta kinaweza kusababisha pressure. Kwa hiyo moja kwa moja mtu mwenye sukari ihuu anaongezeka mwili, kwa hiyo uongezekano uwezika, wa mindikano wa, wa maji katika njia ya damu inakuwa kubwa, kwa hiyo kupata pressure ni rahisi kwa mtu kama huyo. Naitwa Esther Mnyika, pressure ya kushuka husababishwa na nini? Pressure ya kushuka au tunasema low pressure huwa inasababishwa vitu viwili kimediko. Kwa hiyo ukiwa na, na kitu kinaitwa hypoglycemia, yaani upungufu wa, wa sukari au, au carbohydrate katika mwili, nayo hiyo inasababisha sana au, kushuka kwa pressure, kwa ajili mwili unahitaji sana sukari au carbohydrate kwa ajili ya kufanya kazi katika shughuli zake. Kwa hiyo un, unapungua, kazi zake zinapungua zile muscles ambazo zina, zinafanya hizi muscles fanyi kazi vizuri kwa hiyo haswa kwenye usukumaji wa damu unakuwa dhaifu, kutokana na mtu anakuwa dhaifu katika mwili kwa ajili hana chakula cha kutosha, hana carbohydrate ya kutosha. Kwa hiyo ni rahisi sana kupata low pressure. Kwa hiyo tunamshauri mtu ale kwa wakati, hata wao wanaofanya diet wale, kwa ajili hii inasababisha sana kupunguka kwa pressure kuwa ya chini vile vile na usongo wa mawazo unaosababisha sana kushuka kwa pressure, kwa ajili nguvu nyingi inatumika kwenye, kwenye kichwa kufikiria hii kitu gani nini. Kwa hiyo carbohydrate nyingi inaenda kwenye kwenye ubongo kwa ajili ya kufanya kazi kufikiria hiki kitu ili apate solution, na solution haipati kutokana na yeye mwenyewe kuwa mkimya au kuto kuwa wazi kwayo, iyo, vingina, vi... kwa hiyo nayo viungo vingine kuumwa kwa miguu kwenye magoti kusababishwa na nini? kuumwa miguu kwenye goti mara nyingi i, visababishi vya vitu kama hivi vinaweza kuwa unaweza ukaanguka ukajikwaa ukadondokea goti, kwa hiyo unaweza kusababisha uvimbe katika goti, maumivu ya kwenye goti. Hiyo nayo inaweza kusababisha, tunaita mtu anapata trauma, yani ma maumivu baada ya kujigonga au kuumia au kupigwa, kwa hiyo inaweza kusababisha mtu akawa ana maumivu katika goti. Vile vile kuna kitu kinaitwa arthritis, infection kwenye ma kwenye ma kwenye mifupa, kwenye viungo vya mwili. Kwa hiyo sehemu hii ya, ya goti nayo ni sehemu moja ya vi viungo katika mwili, kwa hiyo anaweza kapata kitu kama hicho maumivu. Alafu kitu kingine kinasababisha e, sana ma, maumivu katika goti, kitu kinaitwa kiutalam inaitwa rheumatic fever nayo huwa inaleta maumivu katika goti, lakini hii maumivu yake huwa yanabadilika. Inaweza kuwa goti hili, kesho goti hili, kesho kiungo hiki cha chini, kwa hiyo ina inabadilisha maumivu yake. Kwa hiyo hiyo nayo tunajua kutokana na history ya mgonjwa mwenyewe ukichukua, kwa hiyo hivyo vit, vitatu ndio, vinaweza kusababisha sana maumivu ya goti. Naitwa Sofia Jamesi. Je, ugonjwa wa kipanda uso husababishwa na nini? Ugonjwa wa kipanda uso huwa ni maumivu makali mtu ambaye anayapata sehemu ya kichwa, sehemu ya mbele ya ya utosi. Kwa hiyo anasikia maumivu makali sana, kwa hiyo ile watu wanapenda kuita kipanda uso. Kwa hiyo hii inasababishwa na vitu vingi tu, inaweza kuwa na dalili ya ugonjwa kama malaria au inaweza kuwa pressure, mtu anakuwa na pressure ya juu, anakuwa na maumivu haya makali vile vile, mtu anaweza kuwa na matatizo ya ya macho kuona mbali au kuona karibu, nayo inaweza kusababisha mtu akasikia maumivu makali sana. Kwa hiyo ni vizuri mtu kwenda hospitali, kwenda kujieleza na daktari, anapoona maelezo yake anajua kitu gani hiki kimesababishwa na kitu gani kwa jiko na... Asante sana Dr. Frederick Ngusaru kwa majibu yako. Makala haya yametayarishwa nami mwana harusi Pongwa. Naam, asante dokta kwa majibu hayo kwa vijana. Na sasa tusikilize makala ya ushauri kwa vijana katika masuala ya afya na kijamii. Ushauri kwa vijana, ungana nami mensi ya John, na leo tunaangalia ajali ambazo zimeendelea kutokea hapa nchini. Kwa kumbukumbu kumbu zangu, takriban ajali tatu kubwa zimetokea na, na kuitikisa nchi na mikoa. Ya kanda ya kusini kuna ajali ilitokea ambapo takribani abiria ishirini na sita walipoteza maisha. Ajali nyingine ilitokea Tabora na kuyahusisha mabasi mawili, basi la Sabena pamoja na AM coach, na abiria ya takribani kumi na sita walipoteza maisha pia. Ni juzi, juzi tu hapa, basi lililokuwa likitoka Mwanza kuelekea Mara liligongana uso kwa uso na basi lingine na kusababisha vifo takribani thelathini na sita. Kuna wengine wameachwa vilema. Sasa tunaangalia kwamba wakati tatizo hili likiendelea kujitokeza, ni polisi jamii na wasafiri wenyewe, tunaangalia wanachukua tahadhari gani kuepuka maafa zaidi. Tupo na Gerevasi Rutaguzinda. Yeye ni afisa kutoka chama cha kutetea haki za abiria Tanzania. Leo kama nchi tunapoona kwamba ajali zinatokea zinaangamiza maisha ya watu, ndo chanzo ambacho tumekuwa tukijikuta kwamba tuna watoto yatima, kwa sababu wale, wale, wale watu wazima waliopoteza maisha walikuwa na familia, ndo chanzo cha hata familia zile kuparaganyika. Leo tunapoona watoto wa mitaani, sio kwamba eti labda wamezalishwa wapi wame, tunawazalisha kwa stahili hii. unafikiri kuna njia yoyote ya kuweza kukabiliana na, na ajali hizi? mamlaka zinata wazihakikishe kwamba hivi vyombo kabla havijaanza kuwasafirisha abiria vinakuwa vimekaguliwa, vi, viko salama. Lakini pia hata wale abiria nao wana nafasi yao. Kwa mfano, wanapoona gari linaendeshwa kwa mwendo wa kasi, wanatakiwa watoe taarifa. Watatoa taarifa, kwa mfano, kwa chama cha kutetea abiria Tanzania, au wanaweza wakatoa taarifa katika kupitia jeshi la polisi. Kwa mfano, kuna haki na wajibu wa abiria. Abiria anapokuwa kwenye chombo cha usafiri tuseme kama boti au basi, basi hili linatakiwa lihakikishe kwamba lina mikanda ya kuweza kumwokoa. Kwa mfano kila siti inatakiwa iwe na na, na na mkanda ambapo abiria wote watakaokuwa kwenye basi watahakikisha kwamba wamefunga mikanda, lakini pia kama ni kwenye chombo cha usafiri kama boti, nacho kinatakiwa kiwe na zile life jacket za kutosha. Kama ni abiria hamsini, basi na life jacket zile ziwe ni hamsini na pengine kunakuwa na ushirikiano gani kati ya abiria na wale wanaoendesha magari? Nimekuwa ni mmojawapo wa abiria ambao nikiona gari linaenda kwa kasi, namwambia dereva, namwambia bwana, mwendo ni mkali. Lakini unaposema hivyo, unashangaa dereva basi anaweza akapunguza mwendo, akafikia hata spidi ishirini. Sasa unakuta watu wengi wanakaa kimya. Zingira kama haya, je, nifanyeje mimi kama abiria? Kweli hilo tatizo limekuwa likijitokeza, ndugu mta kwamba abiria wakati mwingine wanapo, wanaporaramika kwamba dereva anatembeza gari katika mwendo ambao haukubariki, hawa wenye gari kwa mfano dereva madereva wamekuwa wakitumia nafasi hiyo kama kuwakomoa, sasa kwamba wanaacha kuendesha mwendo unaotakiwa, lakini kitu kingine cha msingi kabisa, tuseme, katika kanda hii, tuseme kanda ya kaskazini, kumekuwa na tatizo la askari wa usalama barabarani kutoangalia kwa umakini timetable zile zinasemaje. Nilikuwa nazungumza na inspector wa jeshi la polisi mkoani Iringa mheshimiwa Msangi akaniambia hivi, wow, wao wanahakikisha kwamba magari, wanakagua zile timetable. Gari linatakiwa kutoka labda Dar es Salaam lifike Iringa kwa muda gani? Kwa hiyo huwa wako makini sana kuhakikisha kwamba gari linafika kwa ule muda ambao umeandikwa kwenye ile timetable na si vinginevyo. Sasa niseme kwamba, labda kanda ya kaskazini hili limekuwa halipo sana, na kanda ya ziwa, kuna namba ambazo umesema zinaweza kuwa msaada kwa abiria pale ambapo wana pata matatizo, la pengine dereva yuko mwendo kasi au wanashindana au jambo lolote ambalo linaweza kuhatarisha usalama wao. Sasa tungeomba hizo namba zitajwe, ili msikilizaji anaye kusikiliza aweze kuzichukua na ziweze kumsaidia pale ambapo anakuwa safarini. Mtaanza na namba ya, ya jeshi la polisi ambayo ni ya Muhamed Mpinga, kamanda wa kikosi cha usalama barabarani Tanzania, ambayo ni sifuri sita tano sita kumi na moja kumi na nne lakini pia kuna namba ya chama cha kutetea abiria ambayo ni 065914 si isipokuwa kuna baadhi ya askari ambao tumekuwa tukiwapa taarifa na kushindwa kuchukua hatua. Sasa mimi la kusisitiza tu kwamba abiria, toeni taarifa, alafu pale zitakapokuwa hazijafanywa kazi, basi mamlaka zitalazimika kuwajibika. Shukrani sana, bwana Ruta Guzinda kwa ushauri wako. Bila shaka, vijana lakini pia na jamii kwa ujumla tumepata kujifunza, au tumepata kuelewa zaidi juu ya jinsi ambavyo tunaweza kukabiliana na ajali ambazo zimekuwa zikitokea mara kwa mara na kupoteza maisha ya watu wengi hapa nchini. Mlikuwa nami Mensia Johni, asanteni. na msikilizaji, hivyo ndivyo mambo yalivyo katika maisha kila siku. Basi tumalizie matangazo ya leo kwa makala ya Kila Mtu Ana Hadithi Yake. Mimi ni msichana mwenye umri wa miaka kumi na saba ambaye nimepitia mitihani mingi sana mpaka kufikia hapa, kutokana na mzazi wangu mmoja kufariki na kutuacha tukiwa katika umri mdogo, na mama yangu amejitahidi ili mimi nisome, japokuwa kapitia mitihani mingi kutokana na wazazi wangu kuzaa watoto wa kike tupo, ambao tupo watatu na mimi nikiwa wa mwisho. Hivyo imesababisha mpaka mimi pamoja na ndugu zangu kuitwa malaya kutokana na kuzaliwa watoto wa kike. Mtoto wa kike anaonekana kwamba yuko chini zaidi ya mtoto wa kiume, kwa hiyo imepelekea ndugu zangu kutudharau, kutufanyia visa hutuita majina ya ajabu, hutuambia nyinyi watoto wa kike hamna faida yoyote katika familia yetu, ila ni mzigo tu. Tulivyoambiwa kauli hii, mimi na ndugu zangu tulijisikia vibaya sana. Kana nasema mimi nifanyeje. Nitafanya nini ili nije nionyeshe kwamba mimi si malaya na mimi si mzigo katika familia. Nikakaa, mamangu akanyambia, wewe ni mwanamke kama mimi, jitahidi soma, kwamba wewe na mtoto wa kiume hamna tofauti yoyote wote ni wamoja na mnaweza mkafanya kitu tena wewe mtoto wa kike unaweza ukafanya kitu ambacho mwanaume mwenyewe akakaa na kufikiria. Nikimwangalia mama yangu, nikiangalia ndugu zangu, nasema tutafanyaje? Tutajikwamua vipi kimaisha? Tukawa tunahangaika, tunahangaika huku na kule ili kuyanyanyua maisha yetu, kwa maana nililia. Sasa nikachoka, nikasema inabidi nisimame mimi. Kama mimi tulikuwa tunakaa hatuli tunakaa na njaa tuko tunakuroga uji tunakunywa, ili nini? Ku, kuendeleza maisha. Wakati baba alikuwa ameacha maisha mazuri, kaacha nyumba, mashamba, viwanja, lakini vyote vilichukuliwa na ndugu. Kutokana na nini? na tamaa za mali. Kwa hiyo iliendelea hivyo hivyo. Mpaka sasa hivi nimekuwa naelewa, nipo form four najijua mimi nifanye nini ili kukomboa maisha, na ninaamini kwamba mwanamke akiwezeshwa anaweza. Nasema kwa hao ndugu wengine, usimjaji mtu kwa kumwangalia, usiseme yule ni malaya. Una uhakika gani kama ni malaya? Umemwezesha, umempa kila kitu, ukasema kwamba huyu nimempa kila kitu, kashindwa mwenyewe, au shawe kumfumania na mwanaume. Jamii nzima na hasa familia, mwanamke anaweza akiwezeshwa. tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo nikikuaga kutoka Washington. Mimi ni mkamiti kibayasi, na kusi usikose kujiunga nasi tena.