hii ni idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa ikitangaza kutoka washington dc karibuni katika matangazo yetu ya nusu saa yanayoanza saa 12 na nusu jioni kwa saa za afrika ya kati na saa 1 na nusu usiku kwa saa za afrika mashariki tunatangaza pia katika meter band, 19, 22 na 31. Tunasikia pia kupitia Citizen Radio ya Kenya, RFA nchini Tanzania 93.7, Kaya FM Mombasa na Mlimani Radio 106.5 Dar es Salaam inayowakaribisha hii leo. Ni mimi Sunday Shomari. Katika matangazo yetu ya leo, tutakuletea salamu na muziki, lakini kwanza ni habari za dunia. Msomaji ni mimi Ester Gidht. Ni Jumapili pili Septemba 14 mwaka 2014. Waziri mkuu wa Uingereza David Cameron ameapa kushinda vitisho vya wanamgambo wa Islamic State kufuatia kukatwa kichwa kwa raia mmoja wa Uingereza aliyekuwa akifanya kazi na shirika moja la kutoa misaada. Bwana Cameron alitamka haya leo Jumapili mjini London, siku moja baada ya kundi hilo kutoa ukanda wa video ukionyesha mauaji ya David Haines. Alisema Haines mwenye umri wa miaka 44 ni baba wa watoto wawili na aliuawa kikatili na kundi la Islamic State, kundi ambalo Bwana Cameron alisema linawakilisha maovu. Waziri mkuu huyo aliapa kuwasaka wahusika na kuwaajibisha kisheria walomua Bwana Haines. Aidha, Cameron amesema kundi hilo linadai kutekeleza maovu kwa jina la Kiislamu, lakini akasema kundi hilo si la Waislamu, ni la hayawani. Rais wa Liberia Ellen Johnson Sirleaf amewafuta kazi maafisa kumi wakuu waliokiuka amri ya kurejea nyumbani kusaidia kupambana na ugonjwa wa Ebola. Maafisa hao wakiwemo manaibu waziri na makamishna waliagizwa tangu mwezi Agosti kurejea nyumbani. Liberia imeathiriwa sana na mlipuko wa Ebola ambao umesababisha vifo vya wa watu 2400 katika Afrika Magharibi. Kundi la kutoa misaada la madaktari wasuna mipaka limeeleza hali katika nchi za Liberia, Sierra Leone na Guinea kuwa tete kwa sababu nchi hizo hazina mifumo imara ya kutoa huduma za afya na hivyo hazina uwezo wa kuhudumia idadi kubwa ya wagonjwa wa Ebola. Kirusi cha Ibola katika nchi hizo kimeua wafanyakazi wengi wa kutoa huduma za afya, na huko Sierra Leone maafisa wamethibitisha kuwa daktari wanne amefariki kutokana na Ibola. Waziri wa habari wa DRC anasema hana habari zozote kuhusu madai ya jaribio la serikali la kubadilisha muda wa rais kuhudumu kwenye katiba ya nchi ili kumpa Rais Joseph Kabila nafasi ya kugombea urais kwa muhula wa tatu. Muhula wa pili wa kuhudumu kwa rais Kabila utamalizika hapo mwaka elfu mbili kumi na sita. Waziri wa habari Lambert Mende alikanusha madai ya upinzani pia kuwa serikali imekuwa ikipuuzilia katiba kwa kutumia taasisi za serikali kama vile idara ya polisi na mahakama kukandamiza upinzani. Alisema serikali inapanga kupendekeza baadhi ya marekebisho kwenye katiba lakini akakana kuwa utawala uliopo hivi sasa unataka kuondoa muda uliowekwa kwa rais kuhudumu. Upinzani unashutumu serikali kwa kuwakamata waandamanaji na kuwazuia kutumia haki yao kuelezea ya kero zao kuhusu baadhi ya sera za serikali. Unasikiliza habari fupi za dunia kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, Washington DC. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani John Kerry anasema Marekani inakaribisha agizo la waziri mkuu wa Iraq Haidar al Abadi kwa majeshi yake kuacha kufanya mashambulizi katika maeneo yenye idadi kubwa ya watu na ambayo yanadhibitiwa na wanamgambo. Bwana al Abadi alitoa agizo hilo hapo jana ili kuokoa maisha ya watu wasio na hatia huku jeshi la Iraq likipigana kukomboa maeneo hayo kutoka kwa kundi la Islamic State. Alishtumu kundi hilo kwa kutumia raia kama kinga. Akizungumza katika kipindi cha Face the Nation kwenye kituo cha televisheni cha CBS, Bwana Kerry alisema ni hatua ambayo raia wengi wa dhehebu la Suni huko Iraq walikuwa wanaitegemea. Serikali inayoongozwa na Washia imekuwa katika shinikizo kali la jamii ya kimataifa kuwajumuisha wa Suni na Wakurdi kuunda ushirika wa pamoja dhidi ya wanamgambo wa Islamic State na Ukraine inatazamiwa kujadiliwa wakati wa mkutano mjini Paris hapo kesho Jumatatu. Afisa wa ngazi ya juu katika wizara ya mambo ya nje ya Marekani anasema waziri wa mambo ya nje John Kerry atakuwa na mikutano ya kando na baadhi ya mawaziri wa mambo ya nje kuzungumzia maendeleo ya nchi hiyo. Afisa huyo aliwaambia waandishi wa habari wanaofuatana na waziri Kerry kuwa yamkini, Russia inaanza kuashiria kwamba mji wa mpakani wa Donetsk ni wake. Malori ya kwanza ya Rusia yaliyobeba misaada yalivuka na kuingia mashariki mwa Ukraine mapema Jumamosi, yakipeleka misaada katika mji wa Luhansk. Hakuna maafisa wa Ukraine wala wa shirika la kimataifa la Msalaba Mwekundu waliokagua malori hayo. Malori hayo yamerejea huko Rusia baadaye jana jioni. Mwisho wa habari fupi za dunia kutoka hapa Sauti America, Washington. Mimi ni Aste Gidht Yuot unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Kwa mara nyingine tena katika kipindi hiki cha salamu na muziki, kipindi kinachokujia kila siku ya Jumapili, kikiletwa nami Mary Mgawe siku ya leo basi, bila kukupotezea wakati, ninaichukua barua yako Raymond Simbo Masawe. Unasema siku nyingi sana sijasikika. Sanduku lako la barua ni mbili sifuri nane nane Machame, huko Moshi. Leo unataka kumtumia salamu Zakaria Ndemfo akiwa pale Machame, umemtumia salamu Deus Masunga akiwa pale Tabora, umemtumia salamu mchana j mchana Salome Daniel na Jumaidisa vilevile umemkumbuka Exaud John Makiao na Zakaria Ndemfo. Naivuta barua yako Zakaria Kinanda. Wewe unatokea Mliabibi Maragarasi ni kule Nguruka, Kigoma. Sanduku lako la barua ni sita moja. Moja kwa moja unasema mimi nataka leo kutuma zangu salamu kwa Juma Begenyeza na Mtalalasi Elias Joseph, hawa wakiwa pale Mliabibi Maragarasi. Na vilevile unamtumia salamu mjomba na Peter Wilfred, hawa wakiwa Nguruka. Umemkumbuka Fikirini Dario na Juma Katunka, wakiwa pale Nguruka. Umetuma salamu kwa Antonette na Mama Salvan wa akiwa pale Nyantakala. Vilevile hukumsahau Choma wa Choma kokote kule aliko. Umemkumbuka Nasoro mpiga ngoma akiwa pale Majengo Mliabibi, bila kumsahau Ndaliye Shimye Alfred akiwa pale Nyantakale. Ujumbe unasema ndimi Zakaria Kinanda wa Maragarasi Mlia Bibi. Nimeamini VOA ni jembe la ukweli, tuitumie ili tutumike naivuta barua yako Edward Kabamba, wewe unasema unatokea Manyara Tanzania, moja kwa moja, leo wapeperusha zako salamu kwa Idi Maziku, Salibu Nzali na Johni Pembe. Umetuma salamu kwa Rebeka Kwamboka, huku msahau Johni Pembe, Hamisi Kanali na mwalimu Kennedi Mpemba, bila kumsahau Shida Kilangiro. Ujumbe unasema tukumbukane kupitia Sauti ya Amerika. Naikamata barua yako Matilda Igongo, wewe unasema unatokea pale Dar es Salaam, Tanzania, moja kwa moja siku ya leo. Unataka kutuma salamu kwa mama yako Salome akiwa pale Kinondoni. Umemtumia salamu dada yako mpendwa akiwa pale safarini kuelekea Kampala, si mwingine bali ni Zestina. Unatuma salamu kwa baba mzazi akiwa pale Kigoma, si mwingine ni mzee Ndekire. Unatuma salamu kwa ndugu jamaa na marafiki popote pale walipo nchini Tanzania. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika kutoka hapa Washington DC. Kipindi hewani ni salamu na muziki. Naivuta barua yako, Salome Daniel Elias, wewe unatokea pale Shinyanga. Salamu zako za leo nataka ziende kwa Rebeka Kwambuka, umemkumbuka Riziki Balinaba, Hamis Ful Migebuka, Simon Seleli na Swed Kaluka umetuma salamu kwa Deus Masunga, Choma wa Choma, na zingine unataka ziende kwake, fikiri ni Dario naikamata barua yako, maitere maitere. Wewe unasema unatokea kule goma DRC. Moja kwa moja unarusha zako salamu kwa omar kahota, unamtumia salamu kudra malilo, umemtumia salamu wilson katiose, umetuma salamu kwa baina kendi akiwa pale Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo. Umetuma salamu kwa ferdinandi akiwa mashariki mwa DRC. Umetuma salamu kwa john John akiwa pale Kampala. Ujumbe unasema tusalimiane, kwani ndio jibu la maisha yetu. a barua yako wewe unayejiita Lenus Kingalu, salamu zako za leo unasema, sina mengi lakini nataka kumsalimu Godfrey na Lenus Kingalu wakiwa pale Morogoro, Tanzania. Daudi Kikoti, wewe unatokea Tabata, Dar es Salaam sanduku lako la barua ni moja moja, moja, sifuri tano, moja kwa moja. Salamu za leo unasema azimfikie mke wangu mpendwa Salome Edward akiwa hapa hapa Dar es Salaam. Namkumbuka Alfred Darukoba akiwa Geita, namkumbuka Maganga Maganga na Kashindi Maulidi hawa wakiwa pale Kigoma na wakumbuka Jofre Njereka na Damian Nziku wakiwa Iringa Mbeya. Namkumbuka Julius Mafuriko na Franc Mankongogo hawa wakiwa Ptarime. Namkumbuka Kideule na familia yake wa Njombe na wakumbuka pia mzee wetu Gulamu na Haji Karimu wakiwa hapo Lindi kule Moshi unasema narusha zangu salamu kwa Zakaria Ndemfo na Raisi Simbo Masawe. Ni salamu zake Daudi Kikoti kutoka pale Tabata, Tanzania. na ikamata barua yako Austeri Kaimbaa, wewe unasema unatokea pale Goma. Salamu zako za leo unataka ziende kwa wasikilizaji wote, hasa wa kipindi hiki cha salamu na muziki kutoka hapa Sauti ya Amerika huko uko Kongo umemkumbuka baba Jonah akiwa hapo mashariki mwa DRC. Vilevile huku msahau wa Austeri Marivika unasema nakupa high five kwa kutuma zako salamu. Unamkumbuka vilevile Jestina J akiwa pale Kampala. Umemkumbuka mama na baba yako wakiwa hapo mashariki ya kati. Ujumbe unasema tuma salamu na utapata salamu. Naikamata barua yako. Je, Maiko wewe unatoka Tanzania, salamu zako siku ya leo unasema unazitupa kwake Juma Idiisa wa pale Moshi. Unamkumbuka Exaud John Makia wa pale Moshi. Unatuma salamu kwa marafiki zako akiwa pale Machame. Unatuma salamu kwa baba Joe akiwa pale Moshi. Unatuma salamu kwa mama yako mpendwa akiwa pale Moshi. Ujumbe unasema ninawatakia kila laheri. Na ikamata barua yako, wewe unayejiita Filemoni Mtabilwa, unasema niko hapa katika taasisi ya teknolojia ya Dar es Salaam. Moja kwa moja salamu zangu za leo nataka ziende kwake Edward Peter Lazaro, Matius na Edi Gambezi, na msalimu Amon Ngai, Dausoni Galula, Leonard Lusanika, Antony Kiando na Deusk, na Denis Kaguo. Namtumia salamu Pasco Chisongera, Ramadhani Daudi, Ramadhani Katoto na Muhere Donald. Natuma salamu kwa Matayo na mtumia salamu Joseph Michael na vilevile vile Abraham Daudi wakiwa hapo Dar es Salaam. Pia unatuma zako salamu kwa rafiki yako mpendwa Este Ngoko, unasema huyu yuko hapa pa DIT. Na mtumia salamu Christina Judis Haruna, tedi pamoja na dada zako wote wanaopatikana huko block 2 vilevile unatuma salamu zako kwa kafitesi unatuma salamu kwa idi tamsa na ndugu jamaa na marafiki popote pale walipo kutoka Bujumbura siku ya leo, naikamata barua yako Jaystar. Wewe unasema unatokea hapo Bujumbura, moja kwa moja unamtumia salamu mtangazaji Amida Isa. Unatuma salamu kwa ndugu jamaa na marafiki, unatuma salamu kwa watoto wako Esther Grace na Jeste, unatuma salamu vilevile -vile kwa baba yako mpendwa akiwa hapo hapo Bujumbura. Ushirikiano wenu Onesmo Mponda na Fadhili Kobelo, sanduku lenu la barua ni 6117 mnatokea Morogoro, Tanzania. salamu Leo mnataka kumtumia mtoto Masunga Deus Muhamed Mwinyi Johari Milanzi Mapema Ndula na Deus Masunga. Mmemtumia salamu Joseph Nyamongo Mugire Machuki Kefasi Gichana Ernesto Mulunga na Rama Pelendeka. Mmetuma salamu kwa Philip Machuki akiwa pale Kenya vilevile vile Mbaruku Msabawa pale Dubai. Mnamkumbuka Rukia Muhamed wa Riadhi, mnatuma salamu kwa Geofre Njereka na vilevile vile kwa Kimbele Mbirika. Barua ya sasa ni ya kwako, bingwa wa salamu wa kimataifa Geofre Njereka. Sanduku lako la barua ni tano sifuri moja moja, Mbeya, Tanzania. Moja kwa moja siku ya leo, mnamkumbuka Silvanus Njereka, Agnes Njereka, Filbert Njereka na Victori Njereka. Mnatuma salamu kwa Chidi Chidi akiwa pale Dar es Salaam. Mnamkumbuka Mapema Ndula akiwa pale Tabora, Deus Buhungiza akiwa Tabora, Yakub Saidi akiwa Kakamega, Baruku Muhammed akiwa pale Kenya na Damian Nobert akiwa pale Iringa. Ujumbe unasema na watalimu wote na kabla sijakamilisha kipindi hiki cha salamu na muziki siku ya leo, naichukua barua yako Bolangi, wewe unatoka pale Beni, DRC. Moja kwa moja unataka kutuma salamu kwa baba Molise Nendolo, unamtumia salamu Sami Kalokola Kibaya, unatuma salamu kwa Musa Demba, hawa wakiwa DRC umewakumbuka wajumba zako Alfons Bongwazambo na watoto wake wote wakiwa pale Yanonge. Unamtumia salamu Ufo for force, na watumishi wake wote wakiwa Kisangani. Umetuma salamu kwa mke wako Simba Fatuma. Umetuma salamu kwa dada yako Lusi Silika Ani Silika na Fina Silika hawa wakitokea pale Kisangani. Marafiki zako siku ya leo unamkumbuka Kudra Malilo Papi Mukeba. Unamtumia salamu Muzila Lomain na ndugu jamaa na marafiki popote pale Asante sana kwa kipindi mura kabisa, Meri mgawe hapo cha salamu na muziki na ufuatao. Sasa ni muktasari wa habari kutoka hapa Sauti Amerika. Waziri mkuu wa Uingereza David Cameron ameapa kushinda vitisho vya wanamgambo wa Islamic State kufuatia kukatwa kichwa kwa raia mmoja wa Uingereza aliyekuwa akifanya kazi na shirika moja la kutoa misaada. Bwana Cameron alitamka haya leo Jumapili huko London, siku moja baada ya kundi hilo kutoa ukanda wa video ukionyesha mauaji ya David Haynes. Rais wa Liberia, Ellen Johnson Sirleaf, amewafuta kazi maafisa kumi wakuu waliokiuka amri ya kurejea nyumbani kusaidia kupambana na ugonjwa wa Ebola. Maafisa hao wakiwemo manaibu wa mawaziri na makamishna waliagizwa tangu mwezi Agosti kurejea nyumbani. Waziri wa habari wa DRC Lambert Mende anasema hana habari zozote kuhusu madai ya jaribio la serikali la kubadilisha muda wa rais kuhudumu kwenye katiba ya nchi ili kumpa Rais Joseph Kabila nafasi ya kugombea urais kwa muhula watatu. Muhula wa pili wa kuhudumu kwa Rais Joseph Kabila utamalizika hapo mwaka 2016. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani John Kerry anasema Marekani inakaribisha agizo la waziri mkuu wa Iraq Haidar Albadi kuwa majeshi yake yaache kufanya mashambulizi katika maeneo yenye idadi kubwa ya watu na ambayo yanadhibitiwa na wanamgambo, na Ukraini inatazamiwa kujadiliwa wakati wa mkutano mjini Paris hapo kesho Jumatatu. Afisa juka wa ngazi ya juu katika wizara ya mambo ya nje ya Marekani anasema waziri wa mambo ya nje John Kerry atakuwa na mikutano ya kando na baadhi ya mawaziri wa mambo ya nje kuzungumzia maendeleo ya Ukraine. Mwisho wa muktasari wa habari na kutoka studio zetu za Sauti Amerika hapa Washington DC, mimi ni Esther Gidhu Yuart. na mpaka hapo ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika hapa Washington DC. Usikose kuungana nasi kama kawaida, saa 12 na nusu saa za Afrika ya Kati na saa 1 na nusu usiku saa za Afrika ya Mashariki. Kwa niaba ya wenzangu wote walioshiriki hivi leo, mimi ni Mery Mgawe na kutakia usiku mwema.