hii ni idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa ikitangaza kutoka washington dc assalamu alaikum mpendwa msikilizaji hapa studio mimi ni abdushakur abud na mimi ni mkamiti kibayasi nikiwakaribisha katika matangazo yetu ya leo jumatatu septemba 15 mwaka 2014 matangazo yetu husikika katika redio shirika za fm pamoja na katika masafa mafupi ya shortwave mita bendi 19 na 22 <mulia> Katika matangazo ya jioni ya leo tunaripoti kwamba polisi wa Tanzania wakionya chama cha upinzani cha CHADEMA kutoendelea na mikutano ya kutaka kusitisha vikao vya bunge maalum la katiba na kuepuka kauli zinazowashawishi kuvunja sheria za nchi ama kushiriki katika vitendo vya uvunjifu wa amani kwa namna yoyote, ili na badala yake waendelee na shughuli zao ya kujiletea maendeleo na amani katika nchi yetu. Rais wa Zanzibar atembelea visiwa vya Komoro katika lengo la kuimarisha uhusiano na ushirikiano kati ya pande hizo mbili. Mjadala wa mabadiliko ya katiba ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo wagubika kikao cha ufunguzi wa bunge kujadili bajeti ya nchi hiyo. Tunawaza, kama ni muhimu tuibadilishe, kwani kuko manukta moja moja fulani tunaona yenye inatuzonga kwa kuendelesha ukimya kwa kuendelesha kusaidia watu hizo. Basi ni baadhi tu za ripoti za kuandalia hii leo pamoja na michezo. Ni matumaini yetu utakuwa pamoja nasi hadi mwisho wa matangazo. Unaweza kuyasikia matangazo haya kupitia mtandao wetu anwani wa www.vswahili.com lakini kwanza, hapa Mkamiti anatusomea taarifa ya habari. Katika habari za dunia jioni ya leo, kiasi cha nchi thelathini zinaahidi kuiunga mkono Iraq katika mapambano yake dhidi ya wanamgambo wa Islamic State kwa njia yeyote ile, ikiwemo msaada wa kijeshi. Katika taarifa kufuatia mkutano wa leo huko Paris unaozungumzia mgogoro huo, wanadiplomasia walisema msaada unatakiwa kutolewa kwa mahitaji yaliyoelezwa na maafisa wa Iraq kwa mujibu wa sheria ya kimataifa na bila kuhatarisha usalama wa raia. Mkutano huo ulijumuisha maafisa kutoka kiasi cha nchi thelathini, Umoja wa Mataifa, Umoja wa Ulaya na Umoja wa Nchi za Kiarabu, Arab League. ni hatua ya karibuni katika juhudi za kujenga ushirika wa kupambana na kundi la Islamic State ambalo limechukua udhibiti wa maeneo mengi huko kaskazini na magharibi mwa Iraq pamoja na mashariki mwa Siria. Wakati huo Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa linalaani kukatwa kichwa kwa mfanyakazi mmoja wa kutoa msaada raia wa Uingereza, David Haines, na wanamgambo wa kundi la Islamic State wakiita kitendo hicho ni ukatili na mauaji ya kinyama. Kundi la Islamic State liliweka picha ya video siku ya Jumamosi ikionyesha tendo la kuwawa linalofanana na kukatwa kichwa kwa waandishi wa habari wa Marekani, James Foley na Stephen Sotloff. Baraza hilo la usalama lilisema katika taarifa ya jana kuwa tendo hilo kwa mara nyingine linaelezea ukatili wa wanamgambo hao na ukumbusho kwamba kuhusu wafanyakazi wanaotoa msaada wa kibinadamu wanavyokabiliwa na ongezeko la hatari nchini Syria. Umoja wa Mataifa unalaani shambulizi moja huko kaskazini mwa Mali ambalo lilimuua mwanajeshi mmoja wa Chad na kuwajeruhi walinda amani wake wanne zaidi. Gari moja lilobeba kundi hilo lilikanyaga bomu lililotegwa ardhini hapo jana katika eneo la Kidal huko Mali. Shambulizi kama hilo katika eneo hilo liliua walinda amani wanne wa Umoja wa Mataifa mwanzoni mwa mwezi huu. Katika taarifa ya jana jioni, baraza la usalama la Umoja wa Mataifa lilisihi Mali kuchunguza shambulizi hilo, na ilisema wale waliohusika wanatakiwa kufikishwa kwenye vyombo vya sheria. Baraza hilo lilirudia tena uungaji mkono wake kwa walinda amani katika juhudi zake za kuleta amani na uthabiti wa kudumu kwa watu wa Mali. Kiongozi mkuu wa kidini wa Iran, Ayatola Ali Khamenei, amesema amepinga ombi la serikali ya Obama la kusaidia kupambana na wanamgambo wa kidini la Islamic State huko Iraq. Mwandishi wa Sauti ya Amerika katika wizara ya mambo ya nchi za nje Scott Stains anaripoti kwamba maafisa wa Marekani wanasema hakuna mpango wa kuratibu masuala ya kijeshi na Iran, lakini Washington iko tayari kwa majadiliano ya siku za baadaye juu ya mapigano na Islamic State. Abdu Shakur Abud anatusomea ripoti hiyo. Ayatollah Ali Khamenei anasema balozi wa Marekani nchini Iraq aliomba ushirikiano wa Iran katika vita dhidi ya Islamic State. Katika taarifa kwenye ukurasa wake rasmi watovuti, wa tovuti mkuu wa kidini wa Iran amesema alipinga ombi hilo kwa sababu hawana mikono michafu. Katika matamshi mafupi kwenye televisheni Ayatollah Khamenei amesema taarifa za Marekani kuunda ushirika dhidi ya wanamgambo wa Islamic State hazina mipango ya dhati na ni kwa masilahi yao binafsi, akiongezea kusema kwenye ukurasa wake wa Twitter kwamba malengo ya Marekani ni kuzigeuza Iraq na Siria kuwa Pakistan ambako itaweza kutenda uhalifu wake inapotaka. Msemaji wa wizara ya mambo ya nchi za nje wa Marekani Yan Psaki alisema sio siri kwamba Marekani imekuwa na majadiliano na Iran juu ya ushirika dhidi ya Islamic State huko Iraq, lakini anasema maafisa wa Marekani hawaratibu kijeshi pamoja na Iran na wala hawatafanya hivyo hata vita hivyo vikiendelea. Lakini amesema maafisa wa Marekani hawaratibu kijeshi pamoja na Iran kwa wakati huu na wala hawatafanya hivyo katika siku zijazo. Msemaji wa wizara ya mambo ya nchi za nje anasema Iran itakuwa na mazungumzo na maafisa wa Marekani huko New York wakati wa mkutano mkuu wa Umoja wa Mataifa juu ya mpango wake wa nyuklia. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, hapa Washington DC. Shirika moja la Umoja wa Mataifa linaamini wiki tatu baada ya kushindwa kutoa taarifa juu ya juhudi za utafiti wake wa atomic Iran ilichukua hatua kuendeleza utafiti, na Umoja wa Mataifa unafanya juhudi za kuongeza shinikizo dhidi ya Tehran. Ripoti ya siri iliyotolewa mwanzoni mwa mwezi Septemba kutoka Shirika la Kimataifa la Nishati ya atomic ilisema Iran haijatekeleza hatua mbili kati ya tano ilizokubali kufanya ifikapo Agosti 25. Kushindwa huko kunaleta matatizo katika mashauriano ya Iran na mataifa sita ili kumaliza vikwazo vilivyodumu kwa miongo kadhaa dhidi ya juhudi za utafiti wa nyuklia za Tehran. Tangu uchaguzi wa rais Hassan Rouhani mwaka jana, Iran imechukua hatua zaidi kuonyesha inataka mazungumzo. Ubalozi wa Marekani katika Jamhuri ya Afrika ya Kati CAR unaanza tena operesheni zake miezi 21 baada ya kufungwa kutokana na ukosefu wa usalama pamoja na ghasia. Tangazo kutoka kwa waziri wa mambo ya nje wa Marekani John Kerry limekuja wakati jeshi jipya la Umoja wa Mataifa ambalo hivi sasa lina wanajeshi elfu saba na mia tano kuchukua rasmi majukumu ya kulinda amani katika nchi hiyo yenye matatizo. Kerry alimteua mwanadiplomasia David Brown kama naibu balozi wa Marekani na alitangaza dola milioni 28 fedha za ziada katika msaada wa kibinadamu. Na kufanya jumla ya fedha zilizotolewa na Marekani kwa mwaka huu kuwa dola milioni 145. Waziri Kerry alisema CAR imepiga hatua katika kumaliza ghasia lakini aliongeza kwamba sote tunajua kiasi ambacho kazi hiyo bado inahitajika kukamilika. Mazoezi ya walinda amani yanayojumuisha mataifa kumi na matano na yanayoongozwa na jeshi la Marekani yameanza leo huko magharibi mwa Ukraine huku mapigano kati ya wanajeshi wa Ukraine na waasi yakiendelea katika sehemu za mashariki mwa nchi hiyo. Wizara ya ulinzi ya Marekani ilitangaza siku kumi na mbili za mazoezi mwanzoni mwa mwezi huu ikisema, wanajeshi elfu moja na mia tatu watashiriki, wakiwemo wanajeshi mia mbili wa Marekani. Kuwepo huko ni kuhusika kwa kwanza kwa wanajeshi wa ardhini wa Marekani huko Ukraine tangu mgogoro ulipoanza huko mwanzoni mwa mwaka huu. Zoezi limekuja wakati mapigano yakiendelea kati ya wanajeshi wa Ukraine na waasi katika sehemu za mashariki mwa nchi hiyo. Naendelea kusikiliza matangazo idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika baada ya taarifa habari. Basi hivi sasa tunakuleteni habari yenye uzito jioni ya leo kutoka hapa Washington ni kwamba huko Tanzania, siku moja baada ya chama cha upinzani cha demokrasia na maendeleo CHADEMA kutangaza kwamba kitafanya mikutano na maandamano nchi nzima kushinikiza kusitishwa vikao vya bunge maalum la katiba, wakuu wa polisi wanasema wametahadharisha chama hicho kwa kauli hilo na kueleza kuwa inakwenda kinyume cha sheria. Mwandishi wetu wa Dar es Salaam, Dina Chahali, ana maelezo zaidi. Akitoa msimamo wa jeshi la polisi jijini Dar es Salaam hii leo, kamishna wa polisi operesheni na mafunzo Paul Chagonja ameonya kuwa siasa zina mipaka yake, na endapo zitavuka mipaka hiyo na kuanza kwenda kinyume cha sheria za nchi, zinageuka kuwa jinai. Hivyo ameonya mtu yeyote atakayetumia mwamvuli wa siasa kutaka kuvuruga amani na utulivu uliopo hapa nchini, jeshi la polisi halitasita kumchukulia hatua kali kama mhalifu mwingine. Jeshi la polisi nchini linatoa wito kwa wananchi wote kufuata na kuzingatia utaratibu wa kisheria uliowekwa katika kutekeleza jambo lolote na kuepuka kauli zinazowashawishi kuvunja sheria za nchi ama kushiriki katika vitendo vya uvunjifu wa amani kwa namna yoyote ile, na badala yake waendelee na shughuli zao za kujiletea maendeleo na amani katika nchi yetu. Siasa tuzifanye kwa mujibu wa kanuni, Tusikiuke sheria za nchi, kwani hata siasa ikivuka mipaka hugeuka kwa jinai. Katika mkutano mkuu wa CHADEMA uliofanyika jana mjini Dar es Salaam, ambapo Freeman Mbowe alichaguliwa tena kuongoza chama hicho kama mwenyekiti wa taifa, alitaka wafuasi wake kujiandaa kushinikiza kusitishwa bunge la katiba baada ya kuonekana kwamba katiba mpya haitapatikana mpaka baada ya uchaguzi mkuu ujao. Mtandao wetu wa chama ambao ndio ninyi kwa kushirikiana na makundi ya raia wenye uchungu na nchi yao washirikishwe kuandaa zoezi hili. Kwa hiyo kila mmoja anayeondoka mahali hapa asifikiri anasubiri maandamano ya Dar es Salaam. Kila mmoja akirudi, kakusanya viongozi wenzako wa Ukawa, kawakusanya wananchi, panga maandamano. Katika mkutano mkuu wa uchaguzi wa chama cha demokrasia na maendeleo CHADEMA, bwana Freeman Mboe amefanikiwa kutetea nafasi yake ya kuwa mwenyekiti wa taifa wa chama hicho, huku nafasi ya makamu mwenyekiti ikichukuliwa na Profesa Abdalah Jumbe Safari. Aidha, Saidi Isa Mohamed amechaguliwa kuwa makamu mwenyekiti kwa upande wa Zanzibar. Nikiripoti kutoka Dar es Salaam kwa niaba ya Sauti Amerika, mimi ni Dina Chahali. Unasikiliza sauti ya Amerika kutoka Washington DC. Ninaendelea kukusomea habari zaidi za dunia. Darzeni za wahamiaji wa Kiafrika wanaojaribu kufika Ulaya wamepotea na wanahofiwa kufa baada ya boti yao kuzama Jumapili kwenye mwambao wa Libya. Kwa mujibu wa maafisa wa Libya, wahamiaji 36 pekee wakiwemo wanawake watatu waliookolewa baada ya boti iliyobeba wahamiaji wapatao 250 kuzama katika maji ya mashariki mwa Tripoli. Ghasia na machafuko ya kisiasa yanasababisha Libya kuingia katika wimbi la wahamiaji haramu wanaojaribu kuvuka bahari ya Mediterranean ili kutafuta maisha bora huko Ulaya na hasa Italy. Katika miezi ya karibuni, wahamiaji kadhaa kutoka Afrika Kaskazini na Mashariki ya Kati wanajaribu kukimbia migogoro huko Afrika, Siria, Irak na kwingineko katika Mashariki ya Kati. Na wataalam wa masuala ya hali ya hewa wametoa tahadhari ya siku kadhaa za mvua kubwa na uwezekano wa mafuriko yanayotarajia kuhatarisha maisha ya watu pamoja na mmomonyoko wa ardhi huko Meksiko. Wakati kimbunga Odile kinaelekea huko Peninsula ya Baja California nchini humo. Idara ya Taifa ya Hali ya Hewa nchini Marekani ilisema mapema leo kwamba dhoruba hiyo itasababisha sentimita kumi na tano hadi thelathini za mvua kwenye peninsula iliyojaa nyumba za mapumziko, kabla ya tukio hilo kutokea na kupita ifikapo Ijumaa jioni. Dhoruba hiyo ilipiga nchi kavu Jumapili jioni karibu na Cabo San Lucas kwa upepo wa zaidi ya kilomita 200 kwa saa. Na tukirudi katika ripoti za waandishi wetu ni kwamba Rais Mohamed Shein wa Zanzibar amewasili visiwani Komoro hii leo jioni kwa ziara rasmi nchini humo katika lengo la kuimarisha ushirikiano na uhusiano wa kijadi kati ya visiwa hivyo. Akiwa huko Moroni, Dr. Shein atatembelea miradi kadhaa ambayo inaweza kuimarisha uhusiano kati ya Komoro na Zanzibar katika upande wa biashara, uchumi na utamaduni. Mwandishi wetu wa Moroni Abdurrahman Baramia ana maelezo zaidi kutoka Moroni. Ziara ya rais Chen visiwani humo imekuja baada ya rais wa visiwa vya Komoro Dokta Kililu Dhanini kumwalika rais huyo wakiwa huko Samoa katika mkutano wa visiwa vidogo vidogo duniani. Kuja kwa rais Chen hapa visiwani kumeongeza ushirikiano uliopo kati ya visiwa hivi, ushirikiano unaokwenda katika nyanja mbalimbali mbali, hasa katika masuala ya kiuchumi afya na mengineyo. Komoro ni mzalishaji mkubwa wa karafuu kama vile Zanzibar. Ingawa uzalishaji wa karafuu wa Komoro haufikii kiwango cha kimataifa, lakini marais wa visiwa hivi viwili huenda wakalizungumzia suala hilo katika mikutano yao. Licha ya karafuu, Komoro ni mzalishaji mkubwa wa nazi, uvuvi na masuala mengineyo. Mbali na karafuu, Zanzibar na Komoro zimegundua akiba ya mafuta, gesi, na viongozi hao watazungumzia namna ya uwekezaji wa mafuta ambao utamfaidisha raia badala ya kuleta balaa kama nchi nyinginezo za Afrika. Viongozi hao watazungumzia kuhusu masuala hayo na hivyo kuzidisha ule ushirikiano kati ya visiwa hivi licha ya suala la uchumi. Rais Shein atafanya mazungumzo hapo kesho na jumuiya ya Watanzania na Wakomoro wenye asili ya Tanzania katika ubalozi wa Tanzania hapa Moroni. Watanzania wa Komoro wanaweza kumweleza Rais Shein kwamba wanataka uraia pacha, kwa vile Watanzania wanaoishi hapa Komoro hawafaidiki na uraia pacha, ambao wanahisi kwamba uraia huo unaweza kuzidisha ule ushirikiano baina ya Komoro na Tanzania Komoro, kwa kuwa Komoro kwa nafsi yao wawa na uraia pacha na nchi nyingine kama vile Ufaransa na nchi zingine za Magharibi na Marekani. ni Abdurrahman Baramia, sauti ya Amerika, Moroni. Naam, kutoka Moroni tunaelekea huko Kinshasa, ambako mabaraza ya wakilishi na Senate la bunge Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo yamefungua vikao vyake vya Septemba hii leo ambapo swala kuu la kujadiliwa litakuwa bajeti ya serikali, lakini katika kikao hicho cha ufunguzi, mjadala kuhusu marekebisho ya katiba na uchaguzi yalichukua nafasi ya juu ya hotuba ya ufunguzi ya wakuu wa bunge, spika wa bunge ameeleza kwamba kuna umuhimu wa kuwepo na mjadala huu wa katiba na sheria za uchaguzi licha ya kwamba hicho ni kikao cha kuzungumzia bajeti ya taifa. Taarifa kamili na mwandishi wetu wa Kinshasa Saleh Mwanamilongo. Kikao cha bunge kilichofunguliwa leo kinaaminika kuwa cha kisiasa. Tayari misimamo tofauti zimetolewa na viongozi upinzani na hata mashirika ya kiraia kuhusu kubadilishwa au hapana kwa katiba ya Kongo. Kwenye sherehe ya ufunguzi wa kikao cha Septemba hii leo, spika wa bunge Obe Minaku amesema kwamba cha muhimu kwa wananchi hivi sasa ni kuweko na mjadala wa wazi kuhusu katiba na sheria ya uchaguzi ili kila mmoja ajieleze. Gaston Musemena, mbunge wa chama tawala, ameelezea sababu za kuweko na mjadala hivi sasa. tunawaza kama ni muhimu tuibadilishe kwani kuko manukta mojamoja moja fulani tunaona yenye inatuzonga kwa kuendelesha ukimya, kwa kuendelesha kusaidia watu. Ndiyo sababu hilo tunatamani, tuna kutafuta ile manukta, tupime kufanya namna ya kusaidia ya kusaidia maendeleo ya nchi yetu. Tunawaza kama ni ya muhimu, tunawaza ila ni raia ni raia ndio itas, itakomesha kama ni ya kweli au hapana. Upinzani umechukulia msimamo huo kuwa ni njama ya serikali na chama tawala ya kutaka kugeuza katiba ili kumruhusu rais Joseph Kabila kugombea muhula watatu. Gregoire Lusenge ni mbunge wa upinzani kutoka mtaa wa Mambasa jimboni Oriental. Mina waza ni ya muhimu sana uh, kufuatana na mambo za katibu kukue na ile wanasema na Kifransa debat kati ya, uh, kati ya wabunge juu tupime kuangalia namna gani tutaendelea mbele. Wakasema wagandamise batu bila ile, na Kifransa tunaita debat, hakutakuwa maendeleo, tukaangalia kuma inchi zingine wakati mnafasiria watu uwaki hata mbele walikuwa wengi mekwa mwisho, kama sauti zenu inawasaidia kuona uwaki na maendeleo ni ngambu gani watanufata. Sisi wa wapinzani, njia nzuri ni kutumia kinywa chetu kusema yenyi raia inataka, na kusaidia serikali itende yenyi ni mapenzi ya raia. Jumamosi, upinzani uliitisha maandamano ili kupinga kuwekwa na marekebisho ya katiba katika nchi ya Kongo maandamano hayo yaliyoitishwa na vyama vya UDPS na UNC yalitawanywa na polisi. Nikiripoti kutoka Kinshasa, mimi ni Salehe Mwana Milongo. Michezo. Ni Jumatatu ya michezo msikilizaji na leo tuanze kwa kuchungulia kidogo msimamo wa ligi kuu ya Uingereza baada ya wiki nne ya ligi hiyo. Chelsea wangali juu ya ngazi wakiwa na pointi 12 baada ya kuwachapa Swanzi 4 mbili mwishoni mwa wiki. Aston Villa wanaweka vyema nao kwa ushindi wa moja bila dhidi ya Liverpool na kushikilia nafasi ya pili katika ngazi, wakati Swanzi wako katika nafasi ya tatu. Mabingwa watetezi Man City waliweza kutoka sare na Arsenal Jumamosi na hivyo kubaki katika nafasi ya tano, wakati Arsenal ipo katika nafasi ya sita. Man United walipata ushindi wao wa kwanza kwa kishindo msimu huu baada ya kuifunga QPR 4 bila Jumapili. Kati ya mechi za kusisimua wikendi ijayo ni ile kati ya mabingwa watetezi Man City dhidi ya Chelsea ambao wanaongoza ligi kwa sasa. Basi tuangalie waandishi wetu wametuandalia nini kutoka Afrika Mashariki, tukianza na George Njogopa huko Dar es Salam, ambaye ana ripoti ya Ligi Kuu ya nchi hiyo. Kindumbwandumbwa cha Ligi Kuu soka Tanzania Bara kinataraji kuanza kutia mavumbi mwishoni mwa juma hili huku tayari wakali wa jangani Yanga African wakiwa wametuma salamu za tahadhari kwa timu zinazoshiriki ligi hiyo kufuatia ushindi wake wa kishinda uliopata jana dhidi ya mabingwa yatetezo ya ligi hii Azam FC. Yanga ambaye amebadilisha mfumo wake wa uchezaji huku ikitegemea zaidi ujuzi wa kocha wake mpya Maksimo Maksimo ambaye pia anapewa nguvu na uchezaji wake wapya wa kigeni ilisagasaga bila huruma Azam FC kwa jumla ya mabao matatu kwa sifuri na hivyo kufanikiwa kuchukua kombe la ngao ya jamii ikicheza kandanda safi huku ikiungwa mkono na mamia mashabiki waliofurika kwa wingi kwa ajili ya kushangilia nyota kadhaa. Yanga ilidhihirishwa kwa vitendo kwamba mwaka huu ni mwaka wa mambo makubwa. Ushindi ambao umeongeza ari na hamasa kubwa miongoni mwa mashabiki pamoja na wachezaji wake, unatumiwa kama karata muhimu wakati timu hiyo itakapoanza kukata utepe ya michuano wa ligi kuu soka Tanzania bara. Yanga ambayo msimu uliopita ilipepesuka na kushindwa kutetea ubingwa wa ligi kuu, imetoa mara tatu ngao ya jamii baada ya mwaka uliopita kuiadhibu tena Azam kwa bao moja kwa sifuri. Wakati hayo ikiendelea, timu zinazoshiriki ligi kuu msimu huu tayari zimekamilisha michezo yake ya majaribio, huku kila timu ikitamba kufanya vyema katika mchezo wa ufunguzi. Mabingwa watetezi walioangukia pua hapo jana, Azam FC, watakuwa katika dimba lake la nyumbani kuvata na washika virungu wa Morogoro, wakati klabu ya wa Yanga itakuwa wakipepetana wakulima wa miwa Mtibwa Shuga ambayo imesajili nyota kadhaa Simba ambayo hivi karibuni ilipata viongozi wake wapya walioanza kazi kwa mkwara kwa kumtimua kocha wake wa kigeni itakuwa huko Mkokwani, Tanga itapokuwa wakionyesha kazi na wenyeji wao Coast Union. Wajale waondoka leo tayari kocha wake Patrick Kifire amewataka mashabiki wa Simba kutokuwa na pepo ya papara wala wasiwasi, akisisitiza kwamba timu yake ipo imara tena imedhamiria kuanza ligi kwa kasi ya ajabu. Mashabiki wa Simba hivi karibuni waliingia na wasiwasi baada ya timu yao kufanya vibaya katika michezo yake kadhaa ya majaribio. Ninaarifu kutoka Dar es Salaam ni George Njogopa wa South America. Asante sana George Njogopa kutoka Nairobi, Kenya. Mwandishi wetu Jason Nyakundi anaripoti kuhusu riadha. Jason Mathew Kisorio na bingwa wa mashindano ya vijana ya dunia mwaka 2010 Gladys Jasir ndio washindi wapya wa mbio za nusu marathon za Ndakaini zilizofanyika mwishoni mwa wiki. Kisorio alishinda mbio hizo upande wa wanaume kwa muda wa saa moja, dakika nne na sekunde hamsini. Nafasi ya pili ilichukuliwa na Hosea Machariang aliyemaliza kwa muda wa saa moja, dakika tano na sekunde hamsini na moja. Emmanuel Bora alichukua nafasi ya tatu kwa muda wa saa moja, dakika tano na sekunde hamsini na moja. Naye Nicholas Kipkemboi akamaliza katika nafasi ya nne kwa muda wa saa moja, dakika sita na sekunde tatu. Chesir ambaye alishinda mbio hizo kwa muda wa saa moja, dakika 15, sekunde 37 upande wa wanawake alisema kuwa anatumia mashindano hayo ya nusu marathon kujiandaa kushiriki mashindano ya marathon siku zijazo. Chesir aliwashinda Petrus Mutai na Chepngeno Jacqueline waliomaliza katika nafasi ya pili na tatu mtawalia. Kenya ilimaliza katika nafasi ya 11 katika mashindano ya raga ya wanawake ya World Series mjini Hong Kong baada ya kuwashinda Mexico kwa alama 55 kwa sufuri. Mapema akina dada hao walipoteza meji yao dhidi ya Japan siku ya Ijumaa waliposhindwa kwa alama 31 kwa sufuri baada ya kushindwa pia na Fiji kwa alama 45 kwa sufuri, na Argentina kwa alama 19 kwa tano. Na katika mechi za Premier League hapa Kenya za mwishoni mwa wiki Thika United walizimwa kwa bao moja kwa sufuri na Muhoroni Youth kwenye mechi iliyoandaliwa katika uwanja wa Muhoroni. Mike Kadulini aliwafungia Muhoroni mnamo dakika 33 kupitia kwa mkwaju wa penalti. Ushindi huo wa Muhoroni uliwaongezea pointi hadi 31 baada ya mechi 29 walizocheza. Nao Chemelil Sugar walijiongezea pointi hadi 41 baada ya kuwashinda Top Fry All Stars ya Nakuru kwenye mechi iliyoandaliwa uwanja wa Afraha mjini Nakuru chme walijizolea pointi hizo baada ya kucheza mechi 24 kufuatia ushindi wa bao moja kwa sufuri kupitia kwa striker wao Daniel Murage mnamo dakika ya 14. Kwa niaba ya Sauti ya Amerika michezo, mimi ni Jason Nyakundi. Basi hadi hapa, msikilizaji, ni hayo tu kutoka meza ya michezo. Ulikuwa nami Momoyo Hamza, na ifuatayo kutoka VOA tunakuletea tahariri ya Sauti ya Amerika. Hapo Julai 27 wanaume wanane waliokuwa wanawinda kwenye mpaka baina ya Sudan Kusini na jamhuri ya kidemokrasia ya Congo waliwindwa wao pale waliposhambuliwa na kitengo cha kundi la Lords Resistance Army wanaofanya operesheni zao karibu na hifadhi ya taifa ya Garamba huko DRC. Katika mapigano yaliyoibuka mpiganaji wa LRA aliuawa na wanawake wawili na watoto wawili wanaoshikiliwa na kundi la waasi hao waliookolewa. Wanawake hao baadaye walimtambua mwanamume aliyeuawa kama Meja Thomas Okelo Odano ambaye anadhaniwa kuwa kamanda operesheni za waasi huko DRC. LRA imefanya kampeni ya miongo kadhaa ya mauaji, ubakaji na utekaji nyara kote katika nchi nne za Afrika ya Kati. Chini ya uongozi wa wanaume kama Okelo Odano, kundi hilo limeua maelfu ya watu na kuwakosesha makazi mamilioni. Kukutana na wanaume majasiri kuweza kupambana na shambulizi la LRA lililomalizikia kwa kifo cha Odano, lakini wengine wengi kama yeye bado wapo. Marekani ina nia dhati kuunga mkono juhudi za serikali na watu wa Afrika ya Kati kumaliza tishio hili. Upande mmoja wa ungaji mkono ni tuzo ya hadi dola milioni tano zitatolewa kufuatia kukamatwa au kutekwa yeyote kati ya wanaume watatu wanaoongoza kundi hilo. Nao ni Joseph Kony, Okot Odhiambo na Dominic Ongwen. Unaweza kupewa tuzo nono kwa habari ambayo itapelekea kukamatwa kwa mmoja au wanaume wote hao ambao wameshtakiwa kwa makosa ya uhalifu wa vita na uhalifu dhidi ya binadamu. Kwenye mahakama ya kimataifa ya uhalifu, dola milioni tano ni fedha za kutosha kuweza kununua ng'ombe elfu kumi ili kuhakikisha mahitaji ya familia yako yanatimizwa kwa maisha yako yote na kuhakikisha elimu ya watoto na mengine mengi zaidi. Watu wa Marekani wanania dhati kuhakikisha kwamba haki inatendeka. Iwapo wewe au mtu yoyote unayemfahamu ana maelezo juu ya wanaume au mahala walipo, unaweza kutoa maelezo kwa siri kutoa maelezo huko Sudan Kusini, piga simu alama ya kujumlisha 211912157623. Huko Sudan piga simu alama ya kujumlisha 187022 sufuri, sufuri, sufuri, sufuri, sufuri, bonyeza sufuri na omba kuzungumza na usalama nchini DRC piga simu alama ya kujumlisha 243817152501 au 243824819841. Huko nchini Uganda piga alama ya kujumlisha 256414306040. Pia unaweza kutoa maelezo haya kwa mwakilishi yoyote wa serikali ya Marekani au mwakilishi wa jeshi la Marekani. Asante. Naam, hiyo ilikuwa tahariri ya Sauti ya Amerika iliyoeleza msimamo wa serikali ya Marekani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika hapa Washington DC. Wapenda wasikilizaji, kwa niaba ya wenzangu wote waliosikika hapa studio, mimi ni Abdushakur Abud pamoja na Mkamiti Kibayasi tukisema kwaherini.