Katika habari za dunia jioni ya leo, kiasi cha nchi thelathini zinaahidi kuiunga mkono Iraq katika mapambano yake dhidi ya wanamgambo wa Islamic State kwa njia yeyote ile, ikiwemo msaada wa kijeshi. Katika taarifa kufuatia mkutano wa leo huko Paris unaozungumzia mgogoro huo, wanadiplomasia walisema msaada unatakiwa kutolewa kwa mahitaji yaliyoelezwa na maafisa wa Iraq kwa mujibu wa sheria ya kimataifa na bila kuhatarisha usalama wa raia. Mkutano huo ulijumuisha maafisa kutoka kiasi cha nchi thelathini, Umoja wa Mataifa, Umoja wa Ulaya na Umoja wa Nchi za Kiarabu Arab League. Ni hatua ya karibuni katika juhudi za kujenga ushirika wa kupambana na kundi la Islamic State ambalo limechukua udhibiti wa maeneo mengi huko kaskazini na magharibi mwa Iraq pamoja na mashariki mwa Siria. Wakati huo wa baraza la usalama la umoja wa mataifa lina laani kukatwa kichwa kwa mfanyakazi mmoja wa kutoa msaada raia wa Uingereza David Haines na wanamgambo wa kundi la Islamic State wakiita kitendo hicho ni ukatili na mauaji ya kinyama. Kundi la Islamic State liliweka picha ya video siku ya Jumamosi ikionyesha tendo la kuuawa linalofanana na kukatwa kichwa kwa waandishi wa habari wa Marekani James Foley na Stephen Sotloff. Baraza hilo la usalama lilisema katika taarifa ya jana kuwa tendo hilo kwa mara nyingine linaelezea ukatili wa wanamgambo hao na ukumbusho kwamba kuhusu wafanyakazi wanaotoa msaada wa kibinadamu wanavyokabiliwa na ongezeko la hatari nchini Syria. Umoja wa Mataifa unalaani shambulizi moja huko kaskazini mwa Mali ambalo lilimuua mwanajeshi mmoja wa Chad na kuwajeruhi walinda amani wake wanne zaidi. Gari moja lilobeba kundi hilo lilikanyaga bomu lililotegwa ardhini hapo jana katika eneo la Kidal huko Mali. Shambulizi kama hilo katika eneo hilo liliua walinda amani wanne wa Umoja wa Mataifa mwanzoni mwa mwezi huu. Katika taarifa ya jana jioni, Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa lilisihi Mali kuchunguza shambulizi hilo na ilisema wale waliohusika wanatakiwa kufikishwa kwenye vyombo vya sheria. Baraza hilo lilirudia tena uungaji mkono wake kwa walinda amani katika juhudi zake za kuleta amani na uthabiti wa kudumu kwa watu wa Mali. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, hapa Washington DC. Shirika moja la umoja wa mataifa linaamini wiki tatu baada ya kushindwa kutoa taarifa juu ya juhudi za utafiti wake wa atomic, Iran ilichukua hatua kuendeleza utafiti na Umoja wa Mataifa unafanya juhudi za kuongeza shinikizo dhidi ya Tehran. Ripoti ya siri iliyotolewa mwanzoni mwa mwezi Septemba kutoka Shirika la Kimataifa la Nishati ya atomic ilisema Iran haijatekeleza hatua mbili kati ya tano ilizokubali kufanya ifikapo Agosti 25. Kushindwa huko kunaleta matatizo katika mashauriano ya Iran na mataifa sita ili kumaliza vikwazo vilivyodumu kwa miongo kadhaa dhidi ya juhudi za utafiti wa nyuklia za Tehran. Tangu uchaguzi wa Rais Hassan Rouhani mwaka jana, Iran imechukua hatua zaidi kuonyesha inataka mazungumzo. Ubalozi wa Marekani katika Jamhuri ya Afrika ya Kati CAR unaanza tena operesheni zake miezi ishirini na mmoja baada ya kufungwa kutokana na ukosefu wa usalama pamoja na ghasia. Tangazo kutoka kwa waziri wa mambo ya nje wa Marekani John Kerry limekuja wakati jeshi jipya la Umoja wa Mataifa ambalo hivi sasa lina wanajeshi elfu saba na mia tano kuchukua rasmi majukumu ya kulinda amani katika nchi hiyo yenye matatizo. Kerry alimteua mwanadiplomasia David Brown kama naibu balozi wa Marekani na alitangaza dola milioni 28 fedha za ziada katika msaada wa kibinadamu na kufanya jumla ya fedha zilizotolewa na Marekani kwa mwaka huu kuwa dola milioni mia moja na 45. Waziri Keri alisema CAR imepiga hatua katika kumaliza ghasia lakini aliongeza kwamba sote tunajua kiasi ambacho kazi hiyo bado inahitajika kukamilika. Mazoezi ya walinda amani yanayojumuisha mataifa kumi na matano na yanayoongozwa na jeshi la Marekani yameanza leo huko magharibi mwa Ukraine huku mapigano kati ya wanajeshi wa Ukraine na waasi yakiendelea katika sehemu za mashariki mwa nchi hiyo. Wizara ya ulinzi ya Marekani ilitangaza siku kumi na mbili za mazoezi mwanzoni mwa mwezi huu, ikisema wanajeshi elfu moja na mia tatu watashiriki, wakiwemo wanajeshi mia mbili wa Marekani. Kuwepo huko ni kuhusika kwa kwanza kwa wanajeshi wa ardhini wa Marekani huko Ukraine tangu mgogoro ulipoanza huko mwanzoni mwa mwaka huu. Zoezi limekuja wakati mapigano yakiendelea kati ya wanajeshi wa Ukraine na waasi katika sehemu za mashariki mwa nchi hiyo. Darzeni za wahamiaji wa Kiafrika wanaojaribu kufika Ulaya wamepotea na wanahofiwa kufa baada ya boti yao kuzama Jumapili kwenye mwambao wa Libya. Kwa mujibu wa maafisa wa Libya wahamiaji thelathini na sita pekee wakiwemo wanawake watatu waliokolewa baada ya boti iliyobeba wahamiaji wapatao mia mbili na hamsini kuzama katika maji ya mashariki mwa Tripoli. Ghasia na machafuko ya kisiasa yanasababisha Libya kuingia katika wimbi la wahamiaji haramu wanaojaribu kuvuka bahari ya Mediterranean ili kutafuta maisha bora huko Ulaya na hasa Italy. Katika miezi ya karibuni wahamiaji kadhaa kutoka Afrika kaskazini na mashariki ya kati wanajaribu kukimbia migogoro huko Afrika, Siria, Iraq na kwingineko katika mashariki ya kati. Na wataalam wa masuala ya hali ya hewa wametoa tahadhari ya siku kadhaa za mvua kubwa na uwezekano wa mafuriko yanayotarajia kuhatarisha maisha ya watu pamoja na mmomonyoko wa ardhi huko Mexico, wakati kimbunga Odel kinaelekea huko peninsula ya Baja California nchini humo. Idara ya Taifa ya Hali ya Hewa nchini Marekani ilisema mapema leo kwamba dhoruba hiyo itasababisha sentimita 15 hadi 30 za mvua kwenye peninsula iliyojaa nyumba za mapumziko kabla ya tukio hilo kutokea na kupita ifikapo Ijumaa jioni dhoruba hiyo ilipiga nchi kavu Jumapili jioni karibu na Cabo San Lucas kwa upepo wa zaidi ya kilomita mia mbili kwa saa <muchos>