Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Karibu msikilizaji katika matangazo yetu ya alfajiri yanayoanza saa 11 alfajiri kwa saa za Afrika ya Kati na saa 12 asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki. Mimi ni Mary Mgawe na mimi ni Khadija Riyami, tunawakaribisheni katika matangazo yetu ya leo Jumatatu Septemba 15 mwaka 2014. Katika habari zetu za leo tunakuarifu kuwa jeshi la wananchi nchini Tanzania lafanya maadhimisho ya miaka 50 nchini DRC. Lasema kazi zake ni za kimataifa, ukiondoa jukumu lake la msingi la kulinda nchi yetu. Vilevile tunajihusisha katika mambo mengi kama vile msaada kwa raia, tunajihusisha katika jukumu la Umoja wa Mataifa kulinda amani. Vile vile tunakuarifu waziri wa mambo ya ndani wa, wa mambo ya nje wa Marekani John Kerry yuko Misri katika juhudi za amani. Je, wachambuzi wanasemaje? E, amefanikiwa kwa sababu serikali ya Misri imekubali kushiriki. E, hizo ni baadhi tu ya habari zetu za leo, mpenzi msikilizaji, tulizokuandalia, lakini kwanza tutakusomea habari za dunia. Katika habari za dunia asubuhi ya leo, kiongozi wa kundi la waasi la Maimai Mai amesema anataka uhakikisho kutoka kwa serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kwamba itawalinda raia wasiokuwa na silaha katika eneo ambalo kundi hilo inalidhibiti kabla ya wanachama wake 2800 kukabidhi silaha zao kwa mujibu wa programu ya amani. Didi Ebitaki amesema wanachama wa kundi lake walishika silaha kuwalinda raia katika eneo la Walikale na miji ya karibu baada ya kuongezeka kwa mashambulizi yaliyokuwa yakifanywa na kundi la waasi kutoka Rwanda la FDLR na makundi mengine ya waasi Bitaki amesema kundi lake liko tayari kuunga mkono juhudi za serikali kurejesha amani, lakini ana wasiwasi na utawala kama utatekeleza ahadi yake ya kuwalinda raia. Ebola imechukua maisha ya daktari wanne nchini Sierra Leone ambaye alikuwa amepania kupambana na maradhi hayo. Dr. Olivette Bach mkuu wa hospitali ya Lumpay mjini Freetown amefariki siku ya Jumapili, siku tano tu baada ya kugunduliwa kuwa ana Ebola. Alikuwa mgonjwa sana kiasi kwamba ilishindikana kuhamishwa kupeleka nchini Ujerumani kwa matibabu zaidi. Afisa mkuu wa afya nchini humo Brima Kabo Ameliambia shirika la habari la Ufaransa kwamba Wizara ya Afya imesikitishwa sana kumpoteza mmoja wa watu waliokuwa wakipambana vikali na Ebola. Katika nchi jirani ya Liberia, Rais Ellen Johnson Sirleaf amefukuza kazi maafisa kumi wa waandamizi wa afya ambao walikaidi amri ya kurejea nchini na kusaidia katika mlipuko wa Ebola. Jeshi la walinda amani la Umoja wa Mataifa leo litapelekwa huko Jamhuri ya Afrika ya Kati nchi ambayo imeharibiwa na ghasia za madhehebu na vita vya wenyewe kwa wenyewe kwa zaidi ya miaka miwili. Mwandishi wetu Bagasi Kura anatuarifu kutoka Bangui na Meri Mgawe anaisoma ripoti kamili. Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa limeidhinisha jeshi linalojulikana kama MINUSKA kuchukua hatua zote muhimu kutekeleza mamlaka yake huko Jamhuri ya Afrika ya Kati. Kwa wengi mjini Bangui, hatua hii inamaanisha kuwa jeshi la Umoja wa Mataifa halitasita kutumia nguvu dhidi ya makundi yenye silaha. Msemaji wa serikali ya Jamhuri ya Afrika ya Kati Gaston Makozangba amesema kuwasili kwa jeshi hilo la Umoja wa Mataifa lenye vifaa itakuwa ni pigo kwa makundi yenye silaha. Anasema ukiwa na watu elfu kumi na mbili wenye silaha na vifaa vilivyobora kuliko vile vya Jamhuri ya Afrika ya Kati, hiyo inatosha kushawishi uache vitendo vyao. Mkuu wa chuo kikuu cha Bangi, Gastev Bobosi Serenge, amesema maendeleo ya kiuchumi nchini humo yamedhoofika katika miaka ya hivi karibuni. Anasema mbali na kurejesha usalama wa amani vikosi vya Umoja wa Mataifa vitakuwa na mchango mkubwa kwa maendeleo ya ndani. Anasema hakuna barabara, hakuna mawasiliano, shule nyingi karibu ni kama vile hazipo, kila kitu kiko katika kiwango cha sifuri. Kwa hiyo kutakuwa na watu takriban elfu kumi wenye kila aina ya ujuzi. Mnaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Tunaendelea na habari muhimu za dunia. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani John Kerry anasema nchi katika Mashariki ya Kati na nje ya eneo hilo zinajitayarisha kujihusisha na msaada wa kijeshi na mashambulizi kama ikihitajika ikiwa ni sehemu ya ushirika unaoongozwa na Marekani dhidi ya wanamgambo wa Islamic State. Katika mahojiano kwenye kipindi cha Face the Nation hapo jana katika kituo cha television cha CBS, Kerry amesema idadi ya nchi kadhaa ziko tayari kujiunga katika mapambano dhidi ya kundi hilo. Alizungumza baada ya ziara yake ya Mashariki ya Kati ambako amekutana na viongozi kujadili tishio linaloletwa na wanamgambo wa Islamic State. Amesema juhudi dhidi ya kundi hilo itakuwa ni pamoja na msaada wa kibinadamu na uchumi. Waziri Mkuu wa Uingereza David Cameron ameapa kulivunja kundi la Islamic State baada ya mfanyakazi wa misaada raia wa Uingereza kuwa mwathirika watatu wa magharibi kukatwa kichwa na wanamgambo. Bwana Cameron amesema jana kuwa mauaji hayo ni kitendo cha uovu mkubwa. Amesema wanamgambo wa Islamic State si Waislamu, isipokuwa ni wanyama na kuahidi kuwasaka wauaji hao bila kujali itachukua muda gani. Islamic State ilibandika kanda ya video ya mauaji ya David Haines siku ya Jumamosi. Ni sawa na walivyoonyesha kuwakata kata vichwa waandishi wa habari wawili wa Kimarekani James Foley na Stephen Sotloff. Haines alionyeshwa wamepiga magoti jangwani wakati mwanamgambo aliyejifunika kitambaa cheusi mwenye lafidhi ya Kiingereza akisema na ulipizaji kisasi kwa Bwana Cameron kujiunga na majeshi ya Marekani. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani John Kerry anasema Marekani imefurahishwa na amri ya waziri mkuu wa Iraq Haidar al-Abadi kuwa majeshi yake yaache kupiga maeneo yenye raia yanayoshikiliwa na wanamgambo. Bwana al-Abadi alitoa amri hiyo Jumamosi, ili kuokoa maisha ya waathirika wasiokuwa na hatia, wakati jeshi la Iraq likijitahidi kuchukua tena maeneo yanayoshikiliwa na kundi la wanamgambo la Islamic State. amewashutumu wanamgambo kwa kuwatumia raia kama ngao. Akiongea kwenye kipindi cha televishen cha CBS katika kipindi cha First the Nation, bwana Kerry amesema, kwa hakika ni kitu ambacho jamii ya wasuni nchini Iraq walikuwa na hamu kukiona kinatokea. unaendelea kusikiliza idhaa ya kiswahili ya sauti amerika ikitangaza kutoka hapa washington dc na katika habari tulioipa uzito wa juu hivi leo ni kuhusu jeshi la tanzania linalohudumu kwenye kikosi cha umoja wa mataifa monusco huko drc lilifanya sherehe za kuadhimisha miaka hamsini ya huduma zake mashariki mwa kongo mwishoni mwa wiki mwandishi wetu wa goma austeri malivika alihudhuria maadhimisho hayo katika mji wa sake magharibi mwa mji wa goma na kutuandalia fuatayo Leo Kongo twaisaidia, tumeshatoa <muchu> wasi kundi kubwa kwa kiasi, waliokuwa wabishi kwa sasa wamepotea sherehe hizo za miaka hamsini ya Jeshi la Ulinzi wa Tanzania zimefanyika hapa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo tarehe 13 kutokana na shughuli nyingi za kijeshi. Ifahamike kwamba sherehe hizo zafanyika kila tarehe moja Septemba kila mwaka. Jenerali Ramazani Kimweri ni kamanda wa kikosi maalum cha Umoja wa Mataifa chenye kushughulikia makundi ya wapiganaji. Mimi ni kamanda wa FIB. Sherehe za leo zinamaanisha kuadhimisha miaka hamsini tangu Jeshi la Wananchi wa Tanzania lilipoundwa tarehe mosi Septemba mwaka 1964. Mafanikio ni mengi sana, hata kama nikiyataja naweza kanichukua hata masaa mawili kuamaliza kuyataja mafanikio yake, lakini kwa ufupi, Jeshi la Wananchi, ukiondoa jukumu lake la msingi la kulinda nchi yetu, vile vile tunajihusisha katika mambo mengi kama vile msaada kwa raia, tunajihusisha katika jukumu la Umoja wa Mataifa kulinda amani, vile vile tulijihusisha na jukumu la ukombozi wa baadhi ya nchi za Afrika zilizokuwa katika makucha ya wa wakoloni siku zilizopita. Tanzania imepata sifa kupitia jeshi lake barani Afrika baada ya kusaidia njii jirani kama vile njii za Afrika kusini ikiwemo Angola, Zimbabwe, Malawi pamoja na inji nyingine. Emilian John Kikweku ni mwakilishi wa balozi wa Tanzania. Jeshi la wananchi wa Tanzania imekuwa mstari wa mbele katika kutukuka kufuatia kazi nzuri iliyofanywa na battalion ya kusambaratisha waasi wa M23 na ADF Nalu. Jeshi la wananchi wa Tanzania imeendelea kuwajibika vilivyo katika utekelezaji wa majukumu ya Umoja wa Mataifa ya kulinda amani barani ya Afrika na kwingineko. Hongereni sana. Upande mwingine, vilevile, nizungumza naye Jenerali James Mwakibolwa aliyekuwa akiongoza kikosi maalum cha Umoja wa Mataifa kilichotimua waasi wa, wa M23 Mashariki mwa Kongo, na kupelekea wapiganaji hao kikosi chetu kilichoko Kongo kiliamua na chenyewe kisherekee miaka 50 ya jeshi. Kule nyumbani tulisherekea, lakini hawa huku wakaona ah, wasibaki nyuma, ndio wakaandaa kitu kama hiki, sasa wakatualika na sisi. Kwa hiyo nimekuja huku kwa ajili ya sherehe hizo za miaka 50 ya jeshi la ulinzi wa tanzania kwa sherehe ambazo zimetayarishwa na kikosi chetu kilichoko kongo Tanzbat 2 ujumbe nio nao kwa hawa askari wetu ni kuendelea kufanya kazi kwa weledi uh, hasa tunapoingia miaka hamsini mingine tanzania imesaidia umoja wa mataifa monisco kutwangana moja kwa moja na makundi ya waasi oster Malivika Sauti ya amerika goma Endelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Baada ya muda mfupi, Hariji atakusomea habari zaidi za dunia. Waziri wa ulinzi wa Ukraine Valery Heletey anasema silaha ziko njiani kuelekea nchini kwake kutoka magharibi, ili kusaidia katika mapambano yake dhidi ya waasi wanaoiunga mkono Rusia. Amesema shehena hiyo ilikubaliwa kwa siri katika mkutano wa NATO siku kumi zilizopita. Heletei alikataa kutaja nchi ambazo zinatoa silaha hizo ambazo ameashiria ni pamoja na mfumo wa ulinzi wa makombora. Wakati huo huo, mapigano yanaendelea mashariki mwa Ukraine, siku moja baada ya mapambano makali kwenye uwanja na na wa ndege unaodhibitiwa na serikali nje ya ngome ya waasi ya Donetsk. Ukraine inatarajiwa kujadiliwa pembeni ya mkutano wa Paris kuhusu Iraq. Maelfu ya wanaharakati waliovalia mavazi meusi waliandamana kimya kimya huko Hong Kong wakishutumu Beijing kwa kuvunja ahadi yake ya demokrasia kamili kwa lililokuwa koloni la Uingereza. Waandamanaji ambao walibeba kitambaa kikubwa cheusi walipita mitaani wakishikilia mabango ambayo yanaishutumu Beijing kwa kuvunja uaminifu wake. China imesema kuwa watara watarajiwa wagombea wa nafasi ya mtendaji mkuu wa Hong Kong lazima aidhinishwe na kamati ya uteuzi ambayo huenda ikawa na wawakilishi wanaoiunga mkono Beijing. Mapema jana mtendaji mkuu wa Hong Kong Liung Chunying alilisihi bunge la eneo hilo kupitisha pendekezo la mageuzi ya uchaguzi ya China. Wabunge wanaounga mkono demokrasia wameapa kuzuia hatua wa hiyo. Chansela wa Ujerumani Angela Merkel ameapa kupambana na wanaoshambulia Wayahudi katika hotuba yake kwenye mkutano wa hadhara kufuatia ongezeko la mashambulizi dhidi ya Wayahudi nchini Ujerumani wakati wa mzozo wa karibuni wa Gaza. Akiongea jana katika maandamano yaliyopewa jina simama chuki kwa Wayahudi kamwe zisiwepo mjini Berlin katika eneo la Brandenburg Gate Bi Merkel amesema kuwa maisha ya Wayahudi ni sehemu ya utambulisho na utamaduni wa Ujerumani. Amesema Ujerumani ni taifa na lina haki ya kiraia kupambana na wale wanaotendea vibaya Wayahudi. Maafisa nchini Pakistan wanasema takriban watu kumi na saba waliokuwa katika harusi wamefariki wakati boti yao ilipozama katika mto mmoja kwenye jimbo la Punjab kutokana na mafuriko mabaya ya msimu wa mvua za monsoon katika eneo hilo kuwahi kutokea kwa miongo kadhaa. Waliofariki ni pamoja na bwana harusi kaka yake bwana harusi na watoto wawili wadogo. Takriban watu 30 walikuwa ndani ya boti hiyo wakati ilipopinduka katika wilaya ya Muzaffargarh karibu na mji wa Multan siku ya Jumapili. Bibi harusi amesema amenusurika kwa kushikilia nguzo ya stimu na boti aliingia ndani ya boti hiyo kinyume na ushauri wa wazazi wake. Mafuriko na maporomoko ya matope kutoka, kutokana na mvua kali za monsoon mpaka hivi sasa zimesababisha vifo vya watu mia tano nchini Pakistan na India ambako mdolongo wa maafa ya mafuriko kila mwaka hutokea tangu mwaka elfu mbili na kumi. Malkia wa Uingereza amewasihi Waskoti kufikiria kwa makini sana kuhusu hali yao ya baadaye kabla ya kura ya maoni ya Alhamisi ya kudai uhuru kutoka kwa Uingereza. Haya ni maoni ya kwanza ya hadharani ya Malkia kwa kile ambacho kinaonekana kuwa ni upigaji kura wa kihistoria. Wafuasi wa uhuru wanakumbatia maneno yake kwa kuwa yuko upande wao, lakini Buckingham Palace inasema Malkia hajawahi kuchukua upande katika suala lolote la kisiasa na anatakiwa asielemee upande wowote kwa mujibu wa katiba ya Uingereza. Waziri Mkuu wa Uingereza David Cameron anapanga kufanya ziara nyingine huko Scotland hivi leo kuwasihi wa Skoti kupiga kura ya hapana. Wiki iliyopita amewasihi kutomvunja moyo na kuvunja mataifa hayo mawili ambayo yamedumu kwa zaidi ya miaka mia tatu. Ukusanyaji maoni unaonyesha kuwa pande zote, wanaounga mkono na wanaopinga, wako katika nafasi sawa ya Kiswahili mpenzi msikilizaji, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Na katika habari nyingine, waziri wa mambo ya nje wa Marekani John Kerry mwishoni mwa wiki alikwenda Misri kwa ajili ya mazungumzo na viongozi wa serikali, akitafuta uungwaji mkono wa Cairo katika pambano dhidi ya wanamgambo wa Islamic State. Mwenzangu h amezungumza na mchambuzi wa maswala ya siasa aliyoku Cairo mwalimu Ismail Mfaume wa chuo kikuu cha Al Azra, na kwanza akamuuliza ikiwa juhudi za bwana Keri zinaelekea kuungwa mkono. E, kile ambacho waziri Keri amekijia hapa Misri, e, amefanikiwa kwa sababu serikali ya Misri imekubali kushiriki. Na alipofika hapa alikutana na waziri mwenzia wa mambo ya nchi za nje wa wa Misri, Sameh Shukri. Akakutana vile vile na wakatibu mkuu wa Umoja wa Nchi za Kiarabu na Bila Arabi, alafu vile vile hatimaye akakutana na Rais Sisi ambaye alifanya naye kikao kirefu kipevu kabisa. Wakazungumzia njia za kupambana na huu ugaidi, na vile vile wakagusia masuala mengine hapa Mashariki ya Kati, hasa nchi za kiarabu kama vile Siria, Iraki, Libya na hata Palestina wakazungumzia na vile vile Rais Sisi akatoa muono wake wa ziada kidogo kwa kusema kwamba hivi vita dhidi ya ugaidi visiishie tu kupigana na hawa ISIS, lakini vile vile katika nchi za Kiafrika kuna ugaidi sasa hivi, akiwa nakusudia kama vile Boko Haramu huko Nigeria na vile vile kile kikundi cha, cha Shababu mujahidini na kule Afrika Mashariki, na vikundi vingine vingi vidogo vidogo ambavyo vinaanza kuibuka katika bara la Afrika. Huko huko Misri, Ismail, kuna kundi la kigaidi linalojiita Ansar Beit al Makdis. Unaweza kutuelezea zaidi kuhusiana na kundi hili? Kundi hili ni katika makundi yanayofanya ugaidi kwa kutumia jina la Uislamu, yaani Waislamu wenye siasa kali, na kundi hili linajiita ni watetezi wa Ansaru Baitul Maqdis. Ndilo kundi ambalo limefanya matendo mengi sana ya kigaidi hapa nchini Misri kwa kuwalenga mapolisi. Polisi wengi wameuawa hasa kule kaskazini mwa Sinai hata kundi hili likawa limetuhumiwa kwamba eh, liko pamoja na chama cha Hamasi, jambo ambalo lilipelekea Misri kuto kuifurahia Hamas kwamba na kuzingatia kwamba Hamasi pengine ni katika eh, makundi yanayounga mkono chama hiki cha Muslim Brotherhood. Na kwa hali kama hiyo, hili kundi ni kundi la kigaidi ambalo linaendesha kampeni eh, za kigaidi hapa nchini na limeua polisi wengi sana. Na wakati huo huo, Ismail, yaonekana, bila shaka uhusiano wa Marekani na Misri ume chukua sura mpya. Je, wananchi wa Misri wamepokeaje mahusiano haya mapya? Hatua ya hivi karibuni iliyotokea juzi juzi, Marekani kuipa Misri ndege za aina ya helikopta za Apache, ndege kumi hivi, bila shaka hii imewafanya wananchi waone kwamba sasahabu mambo yanakuwa mazuri kati ya Marekani na Misri, na hatua hii ya kuja John Kerry na kufanya mazungumzo marefu kama haya na hatimaye eh, serikali ya Misri kukubali kujiunga katika muungano huu wa kupiga vita ugaidi, bila shaka watu wengi wameona kwamba hivi serikali imebadili kidogo msimamo wake na kuelekea Marekani. Ila kuongeza ni kwamba wananchi mara nyingi wanagawanyika katika mambo kama haya, wanakuwa makundi mawili. Kuna kundi ambayo inaona ni vizuri Misri kurejea Marekani tena, na kuna wanaotuhumu kwamba serikali ya Misri inapokea amri fulani, au inakubali kuingilia wakati mambo yake kama ilivyokuwa ule wakati wa utawala wa Muhamad Husni Mubaraka. Wananchi walikuwa wanamuona kama Rais Mubaraka ameelemea sana Marekani, na kitu ambacho fanya Misri isiwe na sauti au isiwe na uzito wake. Ni mwalimu Ismail Mfaume akizungumza na Sauti ya Amerika kutoka chuo kikuu cha Al Azhar huko Cairo. kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Mtu anayeshukiwa kuwa mshirika wa kundi la kigaidi la Alshabab ameuawa kwa kupigwa risasi na polisi katika mtaa mmoja ulio mjini Mombasa nchini Kenya. Polisi ya Kenya inasema naamini kuwa mshukiwa huyo amekuwa akihusika na mauaji ya watu kwa Mombasa, wakiwepo watalii kadhaa waliouawa mwaka huu. Mwandishi wetu wa Mombasa, Josephat Kioko, ameandaa taarifa zaidi. Mtu huyo mwanaume aliuawa Jumapili alfajiri kwa kupigwa risasi na maafisa wa kitengo maalum hapa Kenya kinachohusika kukabili ugaidi. Alifumaniwa nyumbani kwake katika mtaa wito wa bondeni ulio hapa mjini Mombasa. Inasemekana alikuwa pamoja na mtu mwingine aliyewahi kupokea mafunzo ya ugaidi Somalia, lakini akafanikiwa kutoroka wakati wa operesheni ya polisi. Robert Kitur ni kamanda wa polisi kaunti ya Mombasa. Yeah, iko iko information tuko naye yule ndugu yake alikuwa na yeye, ni yule mtu alikuwa ameenda Somalia na amerudi, ndi alikuja kufunza kui. Hiyo ni kwa sababu nimesema hawa watu wako na uhusiano na ile terrorism, yeye alienda kufunza huko, na ndio hatukupata hiyo, ndi ametoroka, tunatafuta yeye sababu yeye ndio ile chambasi ile mbaya. Mtu aliyeuawa maafisa wa usalama wametoa jina lake kama Ismail Muhammad, lakini familia yake imepinga ripoti ya polisi kuwa mshukiwa alijaribu kuwarushia grineti maafisa wa polisi. Matamshi hayo yametolewa na kamanda Kituru. Yes, alijaribu kwa sababu alikuwa kwa alikuwa hapo, kwa hiyo grineti alijaribu kutubia watu ya, iko vitu vingine, iko vitu vingine masimu ambayo tumepata, tutajua huyu mtu alikuwa anaongea na nani na nani na ni wapi. So tunaanza uchunguzi uh, kwa kuanzia sahihi. Marehemu anahusishwa na mauaji ya watalii wawili kutoka Ujerumani na Urusi, yapata miezi miwili iliyopita hapa Mombasa, katika mtaa wa mji wa kale. Katika taarifa tofauti ya serikali ya Kenya, misikiti inayofunza vijana itikadi kali kupitia dini inaanza kufungwa katika miji kadhaa kama vile leo na Pwani, Machakos na pia huko Nairobi. Nikiripoti kutoka Mombasa ni Josephat Kioko kwa niaba ya Sauti Amerika. Ripoti mpya kutoka ushirika wa mapinduzi ya kijani Afrika, AGRA, imesema wakati wa kulima katika maeneo mbalimbali duniani wanavuna hadi tani tano za mahindi kwa hekari, walioko Afrika wanavuna tani moja tu. Mbinu za kilimo zilizopitwa na wakati na udongo wenye rutuba kidogo vimelaumiwa katika mavuno ya kiwango cha chini. Katika jamii na maendeleo hivi leo mwandishi wetu Mohamed Yusuf anatupasha katika taarifa inayosomwa hapa na Mary Mgawe. Nchi nyingi za Afrika zinakabiliwa na uhaba wa chakula huku wakulima wanajitahidi kulima mazao ya kutosha kwa ajili ya watu wote. Ripoti mpya iliyochapishwa na ushirika wa mapinduzi ya kijani huko Afrika inaonyesha kuwa mbinu duni za kilimo zimesababisha kuwepo udongo usiokuwa na mbolea. Utafiti umegundua kwamba wakulima wengi wameshindwa kubadilisha mazao na kutumia mbolea isiyokuwa na kemikali, na wamesema kuwa kuna tatizo sugu la mmomonyoko wa udongo. Mratibu wa programu ya udongo katika AGRA Abed Kiwia amesema taasisi yake inajaribu kuhamasisha mbinu za msingi za kilimo ili kuboresha udongo na kuzalisha chakula zaidi. Kwa mfano, so, umelima mazao yako kwa wakati. Katika kila mbegu umeweka uh, nafasi so, inayotakiwa, umemwagilia maji na kuweka mbolea na umeweka matuta ili kuzuia mmonyoko ardhi unadhibiti ukosefu wa virutubisho. Kwa hiyo kuna mjumuiko wa vitu vinavyoingiliana ambavyo tunaweza kusema ni mbinu bora za kilimo. Hadi sasa programu za AGRA zimetoa mafunzo kwa wakulima milioni tatu katika nchi kumi na tatu za Afrika kwa lengo la kulima mazao katika udongo ambao unaelezwa, unafuatiliwa kwa kiwango chake cha mbolea. Kiwia anasema njia hiyo ni pamoja na matumizi ya mchanganyiko asilia wa mazao. Here we are telling them use fertilizers, and because we know fertilizers in Africa they are expensive, we are telling them integrate them with mbolea kwa sababu mandua, tunajua mbolea Afrika ni gharama, tunawaambia changanyeni na vitu asili ambavyo vinapatikana ndani ya nchi. Kwa mfano tuna miti inayokuwa katika misitu ambayo inajulikana sana katika kutengeneza mbolea. Lakini wanasayansi wa udongo barani Afrika hawapati matokeo kama yale ya wenzao wa bara la Asia. Watafiti wa udongo wanasema sehemu ya tatizo ni kwamba katika baadhi ya maeneo udongo una mawe na inasababisha kuwa rutuba ndogo. Dr. Keith Shefard ni mwanasayansi aliyebobea katika kituo cha utaalamu wa kilimo kwenye msitu. Anasema kuna haja ya kuangalia virutubisho vinavyokosekana katika udongo. Kuna umuhimu you know, wa kujua ni mbolea gani inayofaa na inahitajika. Majaribio ya udongo uh, na upandaji kujua virutubisho na hali tunakabiliana nayo katika mfumo wa kilimo kidogo barani Afrika. Na hata katika mashamba hayo tuna aina tofauti za udongo mzuri na mbaya kwa matokeo ya udhibiti uliopita. Wataalamu wa kilimo wanasema licha ya kuwepo na vikwazo, udongo wenye rutuba unaweza kuboreshwa kama hatua nzuri zitachukuliwa, na hakuna sababu ya nchi za Afrika kuagiza chakula nje. Hadi wiki ijayo, mpenzi msikilizaji, usikose kusikiliza kipindi cha jamii na maendeleo. Ufuatao ni muhtasari wa habari Kion kiongozi wa kundi la waasi la Maimai Mai amesema anataka uhakikisho kutoka kwa serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kwamba itawalinda raia wasiokuwa na silaha katika eneo ambalo kundi hilo nalidhibiti kabla wanachama wake 28 kukabidhi silaha zao kwa mujibu wa programu ya amani. Ibola imechukua maisha ya daktari wanne nchini Sierra Leone ambaye alikuwa amepania kupambana na maradhi hayo. Dr. Olivet Back, mkuu wa hospitali Lumpei mjini Freetown, amefariki siku ya Jumapili, siku tano tu baada ya kugunduliwa kuwa ana Ebola. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani, John Kerry, anasema nchi katika mashariki ya kati na nje ya eneo hilo zinajitayarisha kujihusisha na msaada wa kijeshi na mashambulizi kama ikihitajika. Na hapa ndio tunakamilisha matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Usikose kuungana nasi hapo kesho asubuhi kama kawaida, saa 11 alfajiri kwa saa za Afrika ya Kati na saa 12 asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki, lakini pia usikose kusikiliza matangazo yetu ya leo jioni saa 12 na nusu Afrika ya Kati na saa moja na nusu Afrika Mashariki. Kwa niaba ya wenzangu wote walioshiriki hivi leo, mwendeshaji wa matangazo wa Ida Isa, msimamizi wa Idaisa, matangazo wa DJ Riami, mimi ni Mary Mgawe, sote kwa pamoja tunawatakieni usiku mwema.