Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Karibu msikilizaji katika matangazo yetu ya alfajiri yanayoanza saa 11 alfajiri kwa saa za Afrika ya Kati na saa 12 asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki. Mimi ni Mery Mgawe na mimi ni Khadija Riami nikikukaribisha katika matangazo yetu ya leo, Jumanne Septemba 16 mwaka 2014. Katika matangazo yetu ya Kumekucha Afrika hivi leo, tunaripoti kuhusu kikosi kipya cha walinda amani wa Umoja wa Mataifa kinaenda Jamhuri ya Afrika ya Kati katika harakati za kurejesha amani kwenye taifa hilo tete, na katika habari nyingine tunakuarifu kuwa Rais wa Marekani Barack Obama leo anatarajiwa kutembelea kituo cha cha afya cha kudhibiti magonjwa huko Atlanta, Georgia. Hizo ni habari tu tulizokuandalia siku ya leo msikilizaji, lakini kwanza tutaanza kukusomea habari za dunia. Katika habari za dunia, asubuhi ya leo, rais wa Marekani Barack Obama anasafiri kwenda makao makuu ya kituo cha kudhibiti maradhi hapa nchini kwa ajili ya mazungumzo na wataalam wa afya kuhusu mlipuko wa Ebola huko Afrika Magharibi. Maafisa wa White House wanasema rais Obama atatangaza huko Atlanta hatua mpya za serikali ya Marekani katika kusaidia kupambana na maradhi hayo ambayo yameua zaidi ya watu elfu mbili mia nne huko Afrika Magharibi. Msemaji wa Whitehouse Josh Arnest amesema jana kwamba kwa sababu ya uwezo wa wake Marekani ina jukumu la kipekee kuzidisha juhudi huku, ukiwa, huku mzozo ukiwa ni wa kimataifa. Marekani imeionya Siria kutoingilia kati mashambulizi ya anga ya Marekani dhidi ya malengo ya Islamic State ndani ya Siria. Afisa mwandamizi wa Marekani amesema jana kuwa Pentagon inafahamu vizuri wapi wa ulipo mfumo wa ulinzi wa anga wa Siria. Amesema kama wakizilenga ndege za Marekani, Siria itaweka mfumo huo katika hali ya hatari. Rais Barack Obama ameidhinisha mashambulizi ya anga kwa Islamic State nchini Siria, lakini hajaamua iwapo kama yaanze hivi sasa. Bwana Obama amefuta uwezekano wa kufanya kazi na rais wa Siria Bashar al Assad dhidi ya wanamgambo ambao wanapigana kumwangusha madarakani. Marekani inamwona Rais Asad kuwa si kiongozi halali na mhalifu. Takriban nchi 30 zimeahidi kujiunga na Marekani katika kuisaidia Iraq kupambana dhidi ya Islamic State, kundi ambalo limechukua sehemu kubwa ya Iraq na Siria. Marekani mwenye asili ya Kisomalia amesema mtoto wake wa kiume ametoroka Marekani kwenda kujiunga na kundi la Kiislam lenye msimamo mkali nchini Siria. Mwenzangu Mary Mgano anatusomea ripoti ya mwandishi wetu. Katika mahojiano maalumu na idhaa ya Kisomali ya Sauti ya Amerika, baba wa kijana huyo mwenye umri wa miaka kumi na tisa Mohamud Mohamed amesema mtoto wake wa kiume aliondoka katika mji wa Minneapolis Julai kumi na nane na akampigia mama yake simu akiwa Siria siku nne baadaye na kumwambia alikuwa na kaka zake baba wa kijana huyo amesema Muhamed, ambaye kwa kawaida anaishi na mama yake nchini Canada, alikwenda Minneapolis kukaa naye kwa muda wakati wa kipindi cha mwezi mtukufu wa Ramadhani. Amesema Muhamed alitoweka bila tahadhari, akisema alikuwa anaenda msikitini kwa ajili ya sala za Ijumaa. Amesema alikuwa na mshtuko mtoto wake alikuwa mwanafunzi, alibadilika ghafla. Alikuwa anasali, lakini aliongeza kusali masaa ishirini na nne na mara chache sana alikuwa mbali na misikiti. Alipanga safari yake bila baba yake kujua na akaishia Syria. Anasema wote katika familia wameshtushwa sana, hawakutegemea angeweza kufanya hivyo. Mnaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Tunaendelea na habari muhimu za dunia. Rais wa Marekani Barack Obama amewakabidhi nishani ya heshima wanajeshi wawili wa zamani wa vita vya Vietnam kwa ushujaa wao katika sherehe zilizofanyika White House hapo jana, Rais Obama ametoa nishani ya juu ya heshima ya kijeshi kwa serjenti mstaafu meja Benny Adkins na mtaalamu wa jeshi marehemu Donald Slot. Bunge lilitoa idhini ya kipekee kwa wanaume hao wawili wapewe nishani, kwa sababu uteuzi wa nishani hiyo lazima ufanywe katika kipindi cha miaka miwili kwa vitendo vya ushujaa. Rais Obama amesema kwamba wakati ushahidi mpya kutoka kwenye mapambano unajitokeza, ni sahihi kabisa kuwafikiria kwa vitendo vyao kwa kuwapa nishani ya heshima. Shirika la kimataifa la uhamiaji IOM limesema jana kwa wahamiaji mia tano wanahofiwa kufa maji baada ya wasafirishaji haramu kuibomoa na kuizamisha boti kwenye pwani ya Malta wiki iliyopita katika kile ambacho IOM imekielezea kuwa ni uvunjikaji mbaya wa boti kuwahi kutokea katika miaka kadhaa, raia wa Siria, wa Palestina, Misri na Sudan wanasadikiwa kupoteza maisha yao wakati walipokuwa wakijaribu kufika Ulaya kutafuta maisha bora. Msemaji wa IOM amesema jana kwa wafanyakazi wahamiaji walianza safari yao katika bandari ya Damieta nchini Misri. Anasema boti yao ilichukuliwa na wasafirishaji haramu wa binadamu siku ya Jumatano. Amesema IOM imezungumza na watu wawili walionusurika kuhusu kile ambacho kimetokea baada ya kuokolewa na meli ya biashara. Maafisa wa mashariki mwa Ukraine katika mji wa Donetsk wanasema upigaji makombora umeua watu sita na kujeruhi kumi na tano, huku Marekani ikitaka sitisho la mapigano kati ya serikali ya Kiev na waasi wanaoungwa mkono na Russia wajizuie. Upigaji makombora na milio ya risasi lisikika kuzunguka uwanja wa ndege mjini humo. Wafuatiliaji wa sitisho la mapigano kutoka taasisi ya usalama na operesheni huko Ulaya wanasema makombora yalitua kiasi cha ya mita mia mbili kutoka walipo wakati wakikagua soko mjini Donetsk. Maafisa wa Ukraini na wanaotaka kujitenga wanaoiunga mkono Russia wanalaumiana kila mmoja kwa ghasia hizo. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Na katika habari tulioipa uzito wa juu hivi leo ni kuhusu serikali za nchi za Afrika Magharibi zinahimizwa kuhakikisha haki za kibinadamu zinaheshimiwa wakati zinapopambana na mlipuko unaoendelea wa ugonjwa wa Ebola. Kundi la Human Rights Watch linasema mataifa ya kanda hiyo hayashughulikii kwa haraka mzozo huo kutokana na kutouelewa hofu kukana na kutoaminiana. Mwandishi wa VOA Jordi Kapwa ametuandalia ripoti inayosomwa hapa na Mkamiti Kibayasi. Kundi la Human Rights Watch linaeleza kulinda haki ni suala muhimu katika kudhibiti mlipuko wa ugonjwa huo ambao haujawahi kutokea wa ebola unaosambaa kwenye eneo. Corinne Dufka, mtafiti mwandamizi kwenye kundi hilo huko Afrika Magharibi, anasema: Tunatoa mwito kwa serikali hizi kuidhinisha kanuni za haki za binadamu katika kukabiliana na ugonjwa huu ambao unazusha mzigo mkubwa kwa nchi hizi zinazojikokota kutoka mgogoro wa silaha kwa upande wa Sierra Leone na Liberia pamoja na miongo kadhaa ya utawala wa kimabavu huko Guinea. Anasema Liberia Gine na Sierra Leone zina historia ya rushwa, unyanyasaji unaofanywa na vikosi vya usalama na kudhibitiwa kwa vyombo vya habari. Dofka anasema kuwalinda wafanyakazi wanaotoa huduma za afya ni kipaumbele cha juu kiasi cha wafanyakazi mia moja na arobaini wamekufa katika mlipuko huo. Anasema wengi wameelezea wasiwasi kuhusu upungufu wa nguo za kujilinda pamoja na vifaa vinavyohitajika wakati wa kuwahudumia wagonjwa. Tunaziomba hizo serikali kuongeza juhudi ambazo jumuiya ya kimataifa inawasaidia kuhakikisha kwamba haki walionazo za kujilinda wakati wa mlipuko zinaheshimiwa. Mbali na wataalamu wa afya Human Rights Watch inasema ulinzi bora pia unahitajika kwa wasafishaji wa maofisini, madereva na vifaa vya kuzikia. Hivi karibuni mvutano ulizuka huko mtaa West Point katika mji mkuu wa Liberia, Monrovia wakati mtaa huo ulipowekwa chini ya karantini. Dofka anakubali karantini ilihitajika wakati huo, lakini anasema mara inafanikiwa ikifanyika katika vijiji vilivyo mbalimbali mbali. Aids Watch inasema karantini itumike chini ya misingi ya ushahidi wa kisayansi. Na mara hatua hiyo inapofanyika, serikali ina jukumu la kugawa chakula, maji na huduma za afya. Inasema karantini zilizowekwa wakati ugonjwa huu, muda mwingi haujafikia viwango vinavyohitajika na ziliwekwa kiholela. Kuna suala la jinsia kwenye mlipuko huo wa Ebola. Pia UNICEF inaripoti kwamba asilimia 55 hadi 60 ya wanaofariki ni wanawake. Dofka anasema hii huenda inatokana na jukumu kubwa la mwanamke katika maisha yake ya kila siku. HRW inatoa mwito kwa serikali za Liberia, Guine na Sierra Leone kupitisha sera ya kutostahimili wakati linapokuja suala la unyanyasaji unaofanywa na, na majeshi ya usalama. Pia HRW inasema jumuiya ya kimataifa lazima ifanye zaidi kusaidia serikali za mataifa Afrika kukabiliana na mzozo huo wa afya na kuhakikisha uwazi kuhusu namna fedha za wafadhili zinavyotumika. ni idhaa ya Kiswahili, mpenzi msikilizaji, kutoka hapa Washington DC. Na pia tunapenda kuwakumbusha wasikilizaji wetu, mnaweza kusikia matangazo haya na vipindi vyetu kwa njia ya mtandao www.voaswahili.com. Tunaendelea na habari zaidi za dunia. Idara ya Umoja wa Mataifa inaamini kwa wiki tatu baada ya kushindwa kutoa habari kuhusu juhudi zake za utafiti wa nyuklia, Iran imechukua hatua zaidi katika utafiti wake wa nyuklia na Umoja wa Mataifa inataka kuongeza shinikizo kwa Tehran. Ripoti ya siri mapema mwezi huu kutoka kituo cha kimataifa cha nishati ya atomic imesema Iran haijakidhi hatua mbili kati ya tano kuhusu uwazi kama ilivyokubali kutekeleza hapo Agosti 25. Kushindwa huku kunaweza kukakanganya mambo kwa mashauriano ya Iran na mataifa sita katika kumaliza miongo kadhaa ya vikwazo dhidi yake katika juhudi za utafiti wa nyuklia za Tehran. Iran inasema imekataa ombi kutoka Marekani la kujiunga katika mapambano dhidi ya wanamgambo wa Islamic State nchini Iraq. Katika matamshi yake kwenye televisheni ya taifa, kiongozi mkuu wa Iran Ayatollah Ali Khamenei amesema balozi wa Marekani nchini Iraq ameomba ushirikiano wa Iran lakini kwamba ombi hilo lilikataliwa kwa sababu Marekani ina mikono michafu. Amesema taarifa za Marekani kuhusu kuunda ushirika dhidi ya wapiganaji wa Islamic State nchini Iraq ni mtupu na wa kibinafsi. Jana Marekani ilifuta uratibu wa kijeshi na Iran kuhusika na wanamgambo wa Islamic State nchini Iraq, lakini imesema iko wazi kwa mazungumzo hayo baadaye. Msemaji wa Wizara ya Mambo ya Nje ya Marekani Jen Psaki amesema si siri kwamba Marekani ilikuwa na majadiliano na Iran kuhusu ushirika dhidi ya wanamgambo wa Islamic State nchini Iraq. Watabiri wa hali ya hewa wanabashiri kwamba kimbunga Odile kitadhoofika nguvu kwa na kuwa dhoruba hivi leo, lakini bado ni tishio kubwa wakati kikisogea katika eneo la Baha California na kuingia huko Mexico. Kituo cha taifa cha masuala ya vimbunga kinasema Odile huenda kikapiga katika peninsula kwa kunyesha mvua kiasi cha sentimita 46 hapo siku ya Ijumaa. Maonyo ya dhoruba yametolewa kwa sehemu za pwani za mashariki na magharibi na kusini mwa Baha na kaskazini mwa pwani huko Mexico kwenye ghuba ya California. Odili lisababisha mvua huko Baha siku ya Jumapili wakati kikiwa katika kiwango cha tatu na kupiga mji wa mapumziko wa Los Cabos. Zaidi ya watu milioni mbili na nusu wameathiriwa na kile kinachoonekana kuwa ni mafuriko mabaya sana kuwahi kutokea katika kipindi cha zaidi ya karne huko katika bonde la Kashmir, na vifo vikiwa vimekaribia watu mia tatu. Ingawaje maji ya mafuriko yamepungua katika muda wa siku mbili zilizopita, India na Pakistan katika mkoa wenye mzozo ziko katika hatari ya kukumbwa na maradhi yatokanayo na maji machafu, na afisa wa afya wameonya hapo jana. Mahospitali yamefurika na madaktari walikuwa wakikabiliwa na uhaba mkubwa wa madawa na vifaa vya afya, wakati wakijaribu kutoa msaada wa dharura katika vituo vya muda vya afya. Kati ya watu laki mbili na nusu na laki tatu wameokolewa na mawasiliano kwa kiasi yamerejeshwa, baada ya mto Jhelum kufurika kwenye kingo zake zaidi ya wiki moja iliyopita. <tune> Kiswahili. Mpenzi msikilizaji, tunatangaza kutoka hapa Washington DC. Rais Barack Obama anatarajiwa kubainisha mpango wake wa kuboresha juhudi za Marekani kupambana na Ebola, mlipuko ambao umeua zaidi ya watu elfu mbili mia nne huko Afrika Magharibi. Rais Obama atakwenda Atlanta hivi leo kutembelea kituo cha kudhibiti magonjwa ya CDC kukutana na wataalamu wa afya wanaongoza juhudi za marekani kudhibiti ugonjwa huo. Mwandishi wa VOA Arupande anayo maelezo zaidi kutoka White House na Adija na Aida Isa anasoma ripoti kamili. Ziara ya rais kwenye kituo cha CDC inakuja kufuatia wito kutoka kwa viongozi wa Afrika Magharibi na maafisa wa afya wa kimataifa kuitaka Marekani kufanya mengi zaidi kusaidia mataifa ambayo yanataabika kupambana na ugonjwa huo ambao mkurugenzi wa kituo cha CDC Dr. Tom Frieden karibuni alisema unazidi kuongezeka. Takriban kila siku kuna picha za wagonjwa wamelala chini na kuachwa kufa. Picha hizo zinakuja kutoka nchi kama vile Liberia. Msemaji wa White House Josh Earnest aliwaambia waandishi wa habari hapa Washington jana kwamba kwa sababu ya uwezo wake Marekani ina jukumu la kipekee la kusimamia mzozo huo wa kimataifa. Anasema madaktari the na wanasayansi wetu ni katika baadhi ya wa wataalam bora zaidi duniani na tutapeleka ujuzi wao na rasilimali ili kujaribu kuzisaidia baadhi ya serikali huko Afrika kukidhi mahitaji ya watu wao na kujaribu kukabiliana na changamoto hii ngumu. Earnest hakutoa maelezo juu ya tangazo la Rais Obama hii leo la serikali nzima kuhusika katika kukabiliana na Ebola. Lakini jarida la Wall Street jana liliwanukuu maafisa ambao walisema Rais Obama anafikiria kupeleka hospitali zaidi zinazohamishika madaktari, vifaa na wataalam kutoa mafunzo kwa wafanyakazi wa huduma za afya huko Liberia na nchi nyingine zilizoathiriwa. Hadi sasa, Marekani imetoa takriban dola milioni mia moja katika kupambana dhidi ya ugonjwa huu tangu mwezi Machi, huku CDC nayo na ikipeleka zaidi ya wafanyakazi mia moja kwenye eneo hilo, hiyo ikiwa miongoni mwa kundi kubwa zaidi kuwahi kupelekwa katika historia ya idara hiyo. Msemaji wa White House Josh Earnest anasema Marekani lazima ifanye mengi zaidi, becomes a much wide, much more. Anasema kuwekeza mapema problem. huko ni muhimu katika kukabiliana, kuondoa tatizo hilo kabla halijakuwa tatizo lililosambaa zaidi, na huo ndio mkakati ambao tunajaribu kuutekeleza hapa, ili kuwekeza mapema kwenye mahojiano katika kipindi cha Meet the Press kwenye kituo cha televisheni cha NBC, rais Obama alisema wakati Ebola si tishio la karibu kwa Wamarekani, lakini kuudhibiti mlipuko wa ugonjwa huo ni kipaumbele cha usalama wa kitaifa. Kwenye mahojiano hayo, rais Obama pia aliendelea kusema kuwa jeshi la Marekani litazidi kuweka vituo maalum na vifaa huku wakitoa usalama kwa wafanyakazi kima wa kimataifa wa kutoa misaada kukabiliana na mzozo huo huko karibu kwa VOA mtandao wa afya Afrika, shirika la habari linalowafikia waafrika milioni 50 kila wiki. Tunakuletea habari muhimu na za kuaminika kuhusu afya na nyinginezo. Tutakuuliza ungependa kufahamu nini juu ya afya, na kukupasha juu ya matatizo ya afya yanayokabili jamii yako. VOA mtandao wa afya Afrika, tovuti yetu www.voaswahili.com. Naendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Kikosi kipya cha walinda amani wa Umoja wa Mataifa kinaelekea Jamhuri ya Afrika ya Kati, moja ya nchi masikini sana barani Afrika na iliyotete, huku kukiwa na hofu, ama ni amani gani inayotakiwa kulindwa nchini humo? Mwandishi wetu Katrina Hoija anatuarifu kutoka Bangui katika taarifa ifuatayo. Wiki hii wanajeshi elfu moja mia tano kutoka Moroko, Pakistan, Bangladesh na Indonesia, pamoja na mataifa mengine wanaungana na wanajeshi elfu nne mia nane wa Afrika ambao tayari wako Jamhuri ya Afrika ya Kati. Sherehe katika uwanja wa ndege wa Mpoko kwenye mji mkuu Bangii ziliadhimisha kipindi rasmi cha mpito kutoka jeshi la Afrika linalojulikana kama MISKA na kuwa kikosi maalumu cha walinda amani wa Umoja wa Mataifa MINUSKA. Anasema haijalishi nani aliyebadilisha kofia zao mara ya kwanza, wote mtaingia katika tume ya Umoja wa Mataifa, alisema kamanda wa jeshi Jenerali Martini Tumenka kutoka Kamerun, akisababisha kicheko wakati akikagua kundi la wanajeshi ambao walikuwa na ari ya kutaka kubadilisha kofia zao za kijani za kijeshi na kuvaa kofia za Umoja wa Mataifa za rangi ya bluu. Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa lilitoa mwito wa wanajeshi elfu kumi na mbili walinda amani, ikiwa ni tume yake ya kwanza ya Jamhuri ya Afrika ya Kati. Takriban walinda amani elfu sita wa Kiafrika wamekuwa wakifanya kazi huko tangu Disemba, pamoja na walinda amani wa Ufaransa na wanajeshi mia moja hamsini kutoka Ulaya. Tume mpya ni karibu mara mbili zaidi ya ile iliyopo. MISCA, iliyokuwa chini ya uongozi wa Umoja wa Afrika, ilipelekwa huko baada ya mapinduzi ya Machi mwaka elfu mbili kumi na tatu, tukio lililoitumbukiza nchi katika vurugu. Wakati uthabiti kiasi ukirejeshwa katika mji wa Bangui, mapigano bado yanaendelea kwingineko katika nchi baina ya waasi wa zamani wa Seleka na wanamgambo a anti-balaka. Sitisho la mapigano lilitiwa saini mwezi Julai na uteuzi wa kwanza wa waziri mkuu mwislamu umefanya machache kurejesha na kuisukuma nchi mbele kufikia maridhiano, jambo ambalo linahitajiwa sana na badala yake mashambulizi yenye ya mauaji yanafanyika karibu kila siku. Ofisi ya Umoja wa Mataifa inayoshughulika na uratibu wa masuala ya kibinadam imesema zaidi ya watu nusu milioni wamekoseshwa makazi kutoka kwenye nyumba zao, ikiwemo wengine zaidi ya laki nne wanaoishi wanaoishi nje ya nchi kama wakimbizi. Zaidi ya watu elfu tano wamekufa katika kipindi cha miezi tisa iliyopita. Hiyo ni kwa mujibu wa hesabu za shirika la habari la Associated Press. Ujumbe wa Umoja wa Mataifa umezinduliwa baada ya operesheni kadhaa za kimataifa kushindikana na kuna hofu kwamba katika ujumbe huu hautakuwa tofauti. Mpenzi msikilizaji, usikose kusikiliza kipindi cha matukio ya Afrika ambacho kinakujia kila siku ya Alhamisi. Matukio ya Afrika ni kipindi ambacho kinazungumzia maswala mbalimbali yanayohusu mbali bara la Afrika. Tega sikio kupata yale yanayotokea barani humo kila wiki, iwe masuala ya siasa, uchumi, maendeleo, mizozo au uongozi. Yote haya yatakujia kupitia idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Basi, katika matangazo yetu ya hivi leo jioni, usikose kusikiliza kipindi cha wanawake. Hiki litaletwa kwako na DJ Liame, ambapo tutakuwa tukizungumzia masuala ya fistura Afrika, na vilevile vile kesho alfajiri, kwa niaba ya Sande Shomari nitakuletea kipindi cha vijana. Kamilisha matangazo yetu jioni ya leo. Msikilizaji, sikiliza muktasari wa habari. Rais wa Marekani Barack Obama leo anasafiri kwenda makao makuu ya kituo cha kudhibiti maradhi hapa nchini kwa ajili ya mazungumzo na wataalam wa afya kuhusu mlipuko wa Ebola huko Afrika Magharibi. Marekani imeionya Syria kutoingilia kati mashambulizi ya anga ya Marekani dhidi ya malengo ya Islamic State ndani ya Syria. Afisa mwandamizi wa Marekani amesema jana kuwa Pentagon inafahamu vizuri wapi ulipo mfumo wa ulinzi wa anga wa Syria. Amesema kama wakizilenga ndege za Marekani Syria itauweka mfumo huo katika hali ya hatari. Iran inasema imekataa ombi la Marekani la kujiunga katika mapambano dhidi ya wanamgambo wa Islamic State nchini Iraq. Katika matamshi yake kwenye televishen, kiongozi mkuu wa Iran Ayatollah Ali Khamenei amesema balozi wa Marekani nchini Irak ameomba ushirikiano wa Iran lakini kwamba ombi hilo lilikataliwa kwa sababu Marekani ina mikono michafu. Idara ya Umoja wa Mataifa inaamini kuwa wiki tatu baada ya kushindwa kutoa habari kuhusu juhudi zake za utafiti wa nyuklia, Iran imechukua hatua zaidi katika utafiti wake wa nyuklia na Umoja wa Mataifa inataka kuongeza shinikizo kwa Tehran. Ripoti ya siri ya mapema mwezi huu kutoka kituo hicho cha kimataifa cha nishati ya atomiki inasema Iran haijakidhi hatua mbili kati ya tano kuhusu uwazi kama ilivyokubali kutekeleza hapo August 25. Shirika la kimataifa la uhamiaji IOM limesema jana, kwa wahamiaji mia tano na wanahofiwa kufa maji baada ya wasafirishaji haramu kuibomoa na kuizamisha boti kwenye pwani ya Malta wiki iliyopita katika kile ambacho IOM imekielezea kuwa ni uvunjikaji mbaya wa boti kuwahi kutokea katika miaka kadhaa. Raia wa Siria, wa Palestina, Misri na Sudan wanasadikiwa kupoteza maisha yao wakati walipokuwa wakijaribu kufika Ulaya kutafuta maisha bora. Naam, msikilizaji, na sasa basi ni taariri ya Sauti ya Amerika inaeleza sera na msimamo wa Marekani. Marekani ilitangaza Septemba 9 kwamba itausaidia Umoja wa Afrika au katika juhudi zake za dharura za kupeleka wafanyakazi wa afya waliopata mafunzo na vifaa vinavyohitajika huko Afrika Magharibi kusaidia kupambana na janga la Ebola. Marekani imeshasaidia kwa dola milioni 100, ukiongeza msaada huu mpya wa dola milioni 10 katika kukabiliana na ugonjwa huo hatari. Fedha hizo ni pamoja na tangazo la wiki iliyopita lilotolewa na idara ya maendeleo ya kimataifa ya Marekani, USAID, ya kuwepo na mipango itakayogharimu hadi dola milioni 75 zaidi kugharimia juhudi hizo. Marekani ina dhamira ya kufanya kazi na jumuiya ya kimataifa kusaidia kudhibiti janga la ebola kwa haraka iwezekanavyo, na imepongeza uongozi wa AU wa kuhamasisha viongozi wa kiafrika kukabiliana na janga hilo. Fedha hizi kutoka USAID na wizara ya mambo ya nchi za nje zitatumiwa kusafirisha kiasi cha wafanyakazi wa afya mia moja hadi Liberia, Guinea, Nigeria na Sierra Leone, wakiwemo madaktari 25, wauguzi 45 na watumishi wengine muhimu wa utawala na kuendesha vituo vya kutibu Ebola vinavyowatenganisha wagonjwa na kuwatibu walioambukiza kutoka kwa raia wengine na hivyo kusaidia kupunguza kuenea kwa Ebola. Mkurugenzi mkuu wa USAID, Dr Rajiv Shah, amesema Marekani na dhamira ya kuisaidia Afrika kukabiliana na janga hili, na anasema tunaweza na tutazuia janga hilo, lakini inahitaji kushirikiana na kuratibu juhudi za jumuiya yote ya kimataifa kwa pamoja. Idara ya afya duniani WHO na mashirika yasiyo ya kiserikali yanayofanya kazi katika maeneo yaliyoambukizwa yanaendelea ya kusisitiza juu ya haja ya kuwepo na watumishi wa afya waliopewa mafunzo ili kuweza kukabiliana vilivyo na Ebola, ambayo ni mlipuko mkubwa kabisa wa ugonjwa huo kuwahi kutokea katika historia na kusababisha maafa mengi kabisa. Kuratibu juhudi zote za kimataifa ndio muhimu kabisa kukabiliana na janga hilo. Marekani inaendelea kuwa na nia ya dhati kufanya kazi kwa kina na Umoja wa Afrika, serikali za Afrika Magharibi na jumuiya ya kimataifa ili kusitisha mlipuko huu wa Ebola na kuokoa maisha ya watu. na hapa ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka kumekucha afrika idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa usikose kujiunga nasi katika matangazo yetu leo jioni kama kawaida saa kumi na mbili na nusu kwa saa za afrika ya kati na saa moja na nusu siku saa za afrika mashariki kwa niaba ya wenzangu wote waliofanikisha matangazo ya leo mimi ni mary mgawe na mimi ni hadija riami na mwelekezi alikuwa aida isa tukisema kwaherini na asubuhi njema kutoka washington dc