Na msikilizaji, asante sana kwa kuungana nasi tena hii leo Ijumaa Januari 4 mwaka 2013, ambapo leo tunazungumza na kiongozi wa kundi la waasi wa M23 Jean Marie Runiga akiwa DRC lakini hivi sasa tutaungana naye mwandishi wetu Ostea Malivika akiwa Kampala, ambapo wawakilishi wa serikali ya Kinshasa na wale wa kundi la M23 wanazungumza. Kwako Ostea Malivika. Leo siku ya Ijumaa, wajumbe kutoka serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na wale wa waasi wa M23 wamewasili katika mji wa Kambala kuhudhuria kwa mara nyingine mazungumzo kati ya waasi wa M23 na serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kuhusiana na mzozo pamoja na mapigano yanayoendelea mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Ifahamike kwamba vita mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo hivi sasa vimefanya miaka nane, huku jeshi la serikali likitwangana na waasi hao, na waasi wa M23 wa kaendelea kuchukua maeneo mengi kutoka mikononi mwa serikali ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Serikali ya Kongo imekuwa ikiomba Umoja wa Mataifa kuingilia kati mzozo wa mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, lakini waasi wa M23 wamekuwa wakiomba uchunguzi ufanyike, kama alivyosema Jean Marie Runiga, kiongozi wa waasi wa M23: nitasema ankete yenye tulisemaka ifanyike iko wapi? Tuliomba ankete iko wapi? tena wanaweza kushtaki mtu, kuhukumu mtu na hawakumsikiliza, hawakuifanya. Kosa letu ni nini? Waasi wa M23 wamekuwa wakiomba utekelezwaji wa makubaliano ya mwaka wa elfu mbili na tisa ambao walikubaliana na serikali ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Huku mazungumzo yakiwa yakiendelea, mwanasiasa wa chama cha upinzani ni hapa katika jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, Rogers Lumbala amejiunga na waasi hao. minajiunga mina nasema minasema mina nasuteni Uh, uh, M23 juu ya kazi mzuri yenye biko nafanya. Baadhi ya wananchi mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo wamekuwa wakiomba serikali kama vile waasi huweza kuweka makubaliano ya usitishwaji wa mapigano kwa sababu wao wanasema kwamba ni wao ndio waathirika wa kwanza wa vita vinavyoendelea huku wanawake na watoto wakiendelea kuathirika kwa kiwango kikubwa kukiwekwa ubakaji pamoja na wengine kufariki dunia. Rais Joseph Kabila wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo akihutubia wa wananji mwanzoni mwa mwaka huu alisema kwamba mwaka wa elfu mbili kumi na tatu sherti uwe mwaka wa amani. Kutoka hapa Kambala Munyonyo, Auster Maliviga, Sauti ya Amerika, VOA. Asante sana Hostea Malivika, ukiwa hapo Kampala, bila shaka tutapata mengi zaidi kutoka hapo. Lakini kwanza, moja kwa moja mpaka mashariki mwa DRC, Jean Marie Runiga, kiongozi wa kundi la M23. Basi moja kwa moja swali ambalo wengi wanajiuliza, wale ambao kidogo wamepata kusikiliza habari zetu hapo awali, ni kwamba ulisema wewe ni askofu wa kanisa, unaongoza makanisa mengi. Lakini kwa nini umeamua Bwana Runiga kuongoza maasi dhidi ya serikali iliyochaguliwa na wananchi ya Rais Joseph Kabila? Kweli kama mimi kama uh, mtumishi wa Mungu kama bishop nimeamua ku, kuacha kila kitu na kukuja hapa ni kwa maana mateso ya Wakongomani imepita. Watu wanakufa kila siku, wengine wanakufa wengi, sio kwa vita ya silaha, lakini juu ya uongozi mbaya. Na Mungu hataki mateso ya mwanadamu. Mungu anataka watu waishi vizuri. Na Kongo hakuna amani, Kongo hakuna usalama, Kongo hakuna barabara, Kongo hakuna chakula, Kongo hakuna hospital, Kongo hakuna masomo, Kongo rushwa imepita juu ya government ya Kinshasa. Na hapa Kongo uchaguzi haikuheshimiwa Bwana Kabila hakuweza hakupita kwa hiyo uchaguzi, na amejiweka tu mwenyewe na watu wake, na Kongo inaendelea kurudi nyuma. Lakini mpaka sasa, Bwana Runiga, watu wa mashariki mwa Kongo na tuseme Kongo kwa jumla wanaumia mpaka sasa, na umesema wanateseka, lakini kama askofu na kiongozi wa kanisa, je, maasi na neno la Mungu hapo haliingiani, lipi la kutumiwa kwanza kuleta suluhu katika mzozo huo wa Kongo ili kuleta amani, kuona kinamama wanaweza kulala katika nyumba zao vizuri, watoto wanakwenda shule, watu hawabakwi. Maanake tunayoyasikia katika mashariki mwa Kongo ni vitu ambavyo mtu hataki kusikia katika maisha yake. Sasa kuchukua e, bunduki kuingia msituni ama kuongoza kundi la waasi kweli, kutaweza kusuluhisha matatizo haya? Ndiyo, unajua kwanza, eneo yenye government ya Kinshasa na control, watu hawana usalama, wanawake wanabakwa kila siku, wa, wananchi wanaporwa mali zao na wengine wanauawa. Kwa leo ninapoeleza, watu wengi wanatoka wanaondoka, mji wa Goma na wanakuja Ruchuru, wanakuja Kiwanja, wanakuja Bunagana na maeneo zingine ambazo M23 ina control. Kwa maana kuna usalama na waaskari wetu wana discipline. Tunajaribu tuna kuchunga wanadamu, wananchi uh, na mali zao. Hivi ninakwambia kama amani ni moja ya shurti zetu kuchunga mkongomani na mali zake, hiyo ndio tunatafuta. Government ya Kinshasa imeshindwa. Ukaangalia pale Masisi, watu wanauawa kila siku na watu wanakimbia wanatoka nchi tena, na uh, wanaenda nje ya Congo, na wengine hawauawe kwa kwa silaha. Wengine wanauawa kwa njaa, wanakufa na njaa, na wengine wanakufa kwa ukimwi, kwa maana government ya Kinshasa haina maono juu ya kuweza kupiganisha hii. E, pengine mwenzangu mkamiti unaswali kwa Bwana Jean Marie Runiga, kiongozi wa kundi hili la waasi wa M23. Haswa Esther, kama ulivyosikia hapo awali, Jean Marie Runiga amesema kwamba anafahamu kwamba wanawake wanabakwa. Yeye kama kiongozi wa M23 anafanya juhudi gani kuhakikisha kwamba matukio hayo ya ubakaji na mauaji ya raia wasio na hatia huko DRC yanasitishwa hivi sasa, wakati wakiwa bado wanaendelea katika mkutano huu unaofanyika mjini Kampala. Kuhusu hiyo ulizo unauliza uh, ukweli ni kwamba katika eneo kwanza sisi tuna kontrol, tunafanya nguvu yote wanawake waheshimiwe, na kama kuna askari wala mtu yeyote anaweza kufanya hiyo anahukumiwa ana ana, ana, anashikwa anahukumiwa na anazidiwa vikazi. Na ikiwa tunapigana leo na kuendelea kuchukua maeneo zingine, ni juu tukomeshe hiyo. Unajua, hizo kundi toka Burundi zenye zinaitwa SNN, hizo kundi toka Rwanda zenye zinaitwa FDLR kundi ambazo zinatoka uh, zinatoka Uganda ambazo zinaitwa ADF Nalu na kundi zingine ndogondogo za Mai Mai mai, zenye government ya Kinshasa na FRDC anatumia kwa kutupiganisha. Eneo wana control, wanawake wanabakwa kila wakati na kila eneo. M23 M23 ttu ikaingia ndani cha kwanza tunakomesha hiyo na watu wanakuwa katika usalama. Sisi tunasema hiyo yote iko ni juu, uongozi ni mbaya. Uongozi mzuri kakuwa, mambo hayo hayatakuwa kama nilivyosoma jumbe za Facebook kutoka kwa wasikilizaji wetu, wanauliza kwamba kundi hili la M23 limekuwa likipata msaada kutoka serikali ya Rwanda pamoja na Uganda. Je, unaweza ukaelezea hilo kwa kina? Mnapata msaada kutoka huko au ni vipi? ana sekunde <laughs> kama 15 hivi, jibu upesi upesi, bwana Runiga. hatujapata msaada <laughs> Wala Uganda. Mm -hmm. Hakuna msaada yoyote iwe ya majeshi iwe ya masilaha iwe ya pesa atakupata yoyote. Muda umeyoyoma, tutaweza kuzungumza nawe tena kwenye live show. Tunashukuru sana, msikilizaji, umekuwa nami Esther Githuiwat na ya mkamiti kibayasi. Mwelekezi amekuwa Dwayne Collins. Shukran sana kwa kuwa nasi katika kipindi hiki. Asanteni kutoka Washington DC.