Huku wakielezea kuzorotwa kwa ulinzi na usalama, jamii hiyo ya walemavu wa ngozi imesema kwamba serikali haijachukua hatua madhubuti kukabiliana na wimbi la matukio hayo ya kikatili ambayo pia yanahusishwa na imani za kishirikina. Wale wanaamini nguvu za kishirikina wamekuwa wakiviwinda viungo vya walemavu wa ngozi katika kile kinachoaminika kwamba eti viungo hivyo vina karata muhimu inaoweza kuwasaidia watu hao kuukwaa utajiri wa mali. Tangu kuzuka kwa imani hiyo, mamia ya watu wenye ulemavu wa ngozi wamepoteza maisha, wengine wakisababishiwa ulemavu wa viungo na wengine wa kupotezana na ndugu na jamaa zao. Wakati matukio ya uvamizi na mashambulizi yakipungua kiasi, lakini kumeibuka mbinu mpya ambayo hutumiwa na wajanja wachache kwa rubuni wale wenye ulemavu wa ngozi kwa minajili ya kufunga nao ndoa, lakini baadaye ndoa hiyo hugeuka shubiri ya. Mi naitwa Mohamedi Kaboba, ni katibu wa wa chama cha albino mkoa wa Dar es Salaam. Staili iliyopo ni kwamba kwa sababu wanajua swala la uvamizi na mauaji tayari jamii inaelewa, na vitu kama hivyo kwao, wameamua na staili nyingine. Kwa mfano ni kwamba wewe una binti ambaye ni albino na amefikia labda umri wa kuolewa, kwa hiyo wanachokuja ni kufanya ni kwamba wanakuja kwa minajili ya kutaka kuoa. Maana yake ni kwamba watakuwa wanafuata taratibu zote za ndoa zile, kama ni mahali na nini na sherehe, inaweza ikafanyika, lakini baada ya kuchukua yule mke, baada ya muda wanatimiza yale matakwa yao tofauti na masuala ya ndoa. Maana yake ni kwamba watakwenda huko, hata kama ni kuua au ni kukata baadhi ya viungo ama kumeibuliwa pia mfumo mwingine ambao wahusika wake hutumia karata kwa ya kutoa ajira kwa jamii ya walemavu wa ngozi lakini ukueliwa, mambo hilo sio lililokusudiwa. Na staili nyingine ni kwamba wana uwezo wa kuja kumfata kijana wako, ukaambia tunaenda kumtafutia kazi ama nchi jirani, amanii, kuna kazi imeshapatikana atalipwa vizuri, hamna matatizo, na huduma zake nyingine atapata kama ni kula, kulala na malazi. Na ukiangalia ni kwamba watu wengi wenye ulemavu wa ngozi tuna kipato cha chini na wengine hawana kazi kabisa. Kwa hiyo mtu wa mzazi akisikia hivyo, haoni tatizo kumwachia kijana wake aende akafanye kazi au yeye mwenyewe kwenda kufanya kazi. Kwa hiyo kinachotokea ni kwamba akishachukuliwa kule wanakokwenda, ni tayari kuna maongezi ameshafanyika baina ya mtu ambaye anamfuata na mtu ambaye anahitaji kufanya hilo tukio lake. Wachambuzi wa mambo ya kijamii wanasema kwamba serikali bado haijapiga hatua kubwa kuwahakikishia amani watu wenye ulemavu wa ngozi na pia huduma zinazotolewa kwao bado ni za kiwango cha chini. Akizungumzia hali ngumu inayoandama walemavu hao wa ngozi mkurugenzi mkuu wa shirika linalojihusisha na watu wenye ulemavu wa ngozi Under the Same Sun, Biviki Ntetema alitaja kitisho kingine kinachoandama kuna watu wenye albinism, wasichana hasa zaidi, ambao wanabakwa. Kwa nini? Kwa sababu watu wanafikiria wanaimani kwamba wakimbaka msichana mwenye albinism wataondokana na ukimwi, kitu ambacho sio sahihi, au watapata ile harufu ya kuwa yani wata, wata, wataweza kunu, ku, ku, ku, kuwa matajiri kwa sababu amefanya ngono na mtu mwenye albinism, basi ataweza yeye kuwa na bahati kubwa sana na kupata mafanikio katika kila hali, jambo ambalo pia ni imani potofu, siyo sahihi. Hadi sasa watu kadhaa wanaendelea kushikiliwa na vyombo vya dola wakituhumiwa wa kushiriki katika mauaji ya watu wenye ulemavu wa ngozi. Nearifu kutoka Dar es Salaam ni George Njogopa.