Uganda ikiwa na wananchi milioni 33 kwa mujibu wa tume ya mawasiliano nchini Uganda, milioni 16 ya raia wake wanazitumia simu za mikononi. Kampuni nane za simu zimesajiliwa kutoa huduma za simu. Ripoti iliyochapishwa na tume ya mawasiliano baada ya kufanya utafiti wa miezi minne kuanzia mwezi wa saba hadi mwezi wa kumi mwaka jana, inaonyesha kuwa kampuni hizi zinakiuka sheria zinazowekewa na tume hii. Kwa mfano idadi ya simu ambazo zinakatika ovyoovyo wakati wa mawasiliano ni zaidi ya kiwango kinachokubaliwa cha asilimia mbili. Wateja wanatumiwa ujumbe mfupi wa matangazo kutoka kwa kampuni za simu na kukatwa pesa, ilhali hawajaomba kuyapata matangazo haya, pamoja na laini mbaya za simu zinazofanya mawasiliano kuwa magumu. Ni sauti ya mkuu wa tume ya mawasiliano nchini Uganda, Godfrey Mutabazi. Tutafanya ukaguzi wa kampuni hizi siku thelathini zijazo. Ikiwa wataendelea kuwanyanyasa wateja, basi wataadhibiwa. Tutakuwa tunawatoza asilimia fulani ya pesa kutoka kwa mapato yao. Huduma wanazotoa ni duni sana, na ni jambo la kuaibisha kuwa kampuni hizi zinaendelea kukiuka onyo la tume ya mawasiliano. Kilichosalia sasa ni kuwaadhibu, na ikiwa wataendelea kuwatolea wananchi huduma duni, basi tutairejelea sheria na huenda tukazitupilia mbali leseni zao. Mashindano kati ya kampuni za simu ni mojawapo wa shida zinazosababisha utoaji wa huduma duni. Ili kuwapata wateja wengi, kampuni nyingi zinaanzisha kampeni kama zile za kuwaambia wateja wakinunua muda wa hewani wa kiasi fulani, basi wataweza kuzungumza na wenzio usiku kucha, mchana kutwa, hata kama hawatakuwa na pesa kwenye simu zao. Hili Bwana Mutabazi anasema linasababisha kampuni za simu kutoa huduma mbaya. Ili kukabiliana na shida hii, Mutabazi anasema: Some of these promos are totally unacceptable. Baadhi ya kampeni hizi hazikubaliki, na tumekubaliana hapa kama timu ya tume ya mawasiliano kuwa tutazisimamisha baadhi ya kampeni hizi. Tutazikubali kampeni ambazo zitaboresha mawasiliano, lakini zile zinazo wadaa wateja zitasimamishwa. Tume wa mawasiliano pia inaonya dhidi ya kampuni za simu kupunguza sana kiwango cha pesa wanazotoza kwa kila dakika moja ya mawasiliano na pia pesa wanazotoza kwa kila ujumbe mdogo unaotumwa. Hii ni kwa sababu ikiwa mapato yao ni ya chini sana, basi huduma watakayotoa nayo na pia itakuwa mbaya. Leila Ndinda, Sauti ya Amerika, Kampala.