Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika sasa inakuletea Jukwaa la Vijana. Tukiendelea na matangazo ya idhaa Kiswahili ya Sauti Amerika, katika makala yetu ya kila Jumatano, jukwaa la vijana, kumekucha Afrika, tunaelekea huko Rwanda, ambako miaka 19 baada ya mauaji halaiki mengi yamefanyika katika juhudi za upatanishi, maridhiano na kukarabati nchi. Lakini mwandishi wa Sauti Amerika, Jodi Kapwa, anaripoti kuwa kazi zinaendelea, ikiwa ni pamoja na kusaidia wale waliokuwa yatima wakati na baada ya mauaji halaiki. Na kwa ajili yao kuna kijiji cha kilichobuniwa ambapo zaidi ya vijana mia moja wa shule za sekondari walihitimu na kufaulu mtihani wa kitaifa. Sande Shomari, basi Jodi Kapo ana ripoti nini? Uh, ripoti kwa hakika inaeleza mafanikio hayo muhimu na mazuri katika kijiji hicho cha vijana kinachojulikana kama Agahazo Shalom Youth Village. Jina hilo ni muungano wa Kinyarwanda na Kiyahudi. Agahozo ina maana ya pale machozi yamekauka na Shalom ikiwa na maana ya amani. Ann Heyman ni mwanzilishi wa kijiji hicho na anasema kwa hakika nilikuwa na hudhuria semina juu ya mauaji halaiki, na kulikuwa na mtu akielezea kuhusu mauaji halaiki ya Rwanda. Hii ilikuwa ni wakati wa mwezi Septemba mwaka elfu mbili na tano. Mume wangu akamuuliza ni tatizo gani kubwa linalowakumba watu wa Rwanda kwa sasa? Naye akasema kwenye nchi ambayo kuna yatima milioni moja nukta mbili na idadi ya watu milioni nane nukta tano hakika hakuna matumaini ya siku zijazo kwa nchi hiyo mpaka uje na suluhisho la kudumu kukabiliana na tatizo hilo la yatima. Heyman ni wakili aliyezaliwa Afrika Kusini ambaye sasa anaishi new York. That Israel had had an orphan problem after the Holocaust, and they had come up with a system that reintegrated the kids. Nilikumbuka kwamba Israeli ilikuwa na tatizo la yatima baada ya mauaji halaiki ya Holocaust, na walibuni mfumo ambao uliwahusisha tena watoto kwenye jamii na hawana tatizo la yatima hii leo. Kwa hiyo upo mfumo wa kupatikana suluhisho kwa tatizo la yatima. Kijiji cha vijana cha Agahozo Shalom kiko kiasi cha saa moja kwa gari mashariki mwa Kigali, karibu na mji wa Rwamagana. Kimejengwa kwenye shamba ambalo Heywood na uunga mkono walinunua kutoka kwa wamiliki ardhi wa eneo hilo. filosofia na njia zilizowekwa kuweza kuishi katika kijiji cha vijana hao zimewekwa kwa njia kwamba kijiji kwa ujumla kinaweza kutoa malezi ya uzazi kwa kila mtoto hata ikiwa inafanyika kwa ujumla. Tuna watoto mia tano katika kijiji hicho, kila mmoja anapata nafasi ya usaidizi ambayo wewe au mimi tunawapatia watoto wetu tuliowazaa. Ndiyo, wanapata chakula, nguo na mahala pa kulala na vitu vyote hivyo. Sisi ni jumuiya ya umri wa shule ya sekondari. Kwa hiyo tuna shule ya sekondari ambapo vijana wanapata elimu ya hali ya juu. Ni shule ya sekondari ya Liquidnet Family ambapo wote isipokuwa mwanafunzi mmoja kati ya 118 waliofaulu mtihani wa kitaifa wa Rwanda miezi michache iliyopita. Ni wanafunzi wa kwanza waliohitimu katika shule hiyo, na hivi sasa wanasubiri kuona nani atagharamia au kuwapatia mkopo wa kuweza kuendelea na masomo ya juu na wale ambao hawatabahatika itabidi wacheleweshe masomo ya juu hadi kupata kazi na kuweka kando fedha kuweza kuendelea na masomo. All of our kids are orphans so they've all gone through some traumatic episode otherwise they wouldn't be orphans. Watoto wetu wote ni yatima, kwa hiyo wote wamepitia matukio ya kushtusha roho, au wasingekuwa yatima. Tunachukua watoto walio hatarini kuliko wote katika jumuiya, tunawashughulikia kama watoto wetu binafsi, tukijaribu kutibu majeraha ya hisia na kuwapa mtazamo wenye afya juu ya maisha, tukiwasaidia kuangalia nini wanataka kufanya katika maisha yao ya baadaye. Lengo letu kwa kweli si kumfikisha kila kijana katika chuo kikuu, bali ni kuweza kufikia katika uwezo wao wa hali ya juu, ili waweze kuangaliwa kama binadamu wa kawaida. Kwa wastani, familia ni ya vijana 16 pamoja na wale waitwao kaka au dada ambao wanafanya kazi katika kijiji, na kila familia inaongozwa na mama. The ni nafasi ya kazi huko Agohos Shalom. Tuna nyumba 32, kila nyumba ina mama wengi wao ni wanawake waliopoteza familia zao wakati wa mauaji ya halaiki na kwa wao pia kijiji hiki ni sehemu kubwa ni mazingira ya kupata afueni wote wanasema wamegundua mambo muhimu kabisa juu ya maana ya kuishi na kurudisha mwenendo wa maisha ya vijana hao imekuwa kitu kilichowapatia nguvu ya kuishi kila usiku kuna wakati wa familia kwa kiasi cha saa moja jamii ya kila familia wanakutana pamoja kuzungumzia matukio ya siku hiyo, masuala ya kijijini au taarifa mpya kuhusu masuala nyeti. Pia kuna madarasa juu ya mbinu za kazi kama kuandika juu ya ujuzi wako wa kazi au kufanya mahojiano, na madarasa ya juu ya huduma, kompyuta na kilimo cha kisasa. Himan anasema fedha za kugharamia kazi hizi zote zinapatikana kwa kiasi kikubwa kutoka kwenye michango, na muda mwingi unatumika kutafuta msaada. Anatarajia siku moja kugeuza agahozo Shalom kwa kijiji kinachojitegemea ambapo biashara ndogo ndogo zitaweza kuendesha operesheni If we loop, income, we. kama tutaweza kufanikisha kizingiti cha mwisho kufanya hapa kuwa mahala pa kujitegemea kwa upande wa mapato, kwa hiyo nafikiri tuna mfano mzuri kabisa kwa maendeleo ya dunia nzima. Kijiji cha vijana cha Agahozo Shalom kina taarifa ya filosofia inasema, kwa upande kila kijana aliyeteseka ana maisha yaliyopita ya sasa na ya siku za mbele. Heman anasema maisha ya kijijini hapo ni juu ya kujenga upya. Haya ilikuwa ni makala yetu ya vijana kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC. Hivi sasa wapenda wasikilizaji, Sandey anatusomea muktasar wa habari.