Leo katika dunia ya wanawake tunazungumzia ukeketaji wanawake. Ni utaratibu ambao bado unaendelea kufanyika nchini Misri. Wanaharakati wa Misri wana wasiwasi kwamba wanawake wa Kiislamu huenda wakadumaza juhudi za miaka kadhaa ushawishi dhidi ya ukeketaji wanawake. Mwandishi wetu Elizabeth Arote akiwa Kairo anaripoti kuwa utaratibu huu na harakati dhidi yake zimeota mizizi nchini Misri. Khadija Riami anaisoma ripoti kamili. Kwa wafuasi wa utaratibu huu ni ishara ya usafi jamii na imani kubwa ya kidini; kwa wapinzani ni manyanyaso ya kimwili ya kumdhalilisha mwanamke. Ukeketaji wanawake maarufu kama FGM ni utamaduni wa enzi na enzi nchini Misri, huku ukizungumziwa kutendwa na wote Wakristo na Waislamu. Utaratibu huu bado umesambaa ikikadiriwa kwa hivi leo asilimia 90 ya wanawake nchini Misri wameathiriwa na ukeketaji. Misri tangu mwaka 2008 imesema kwa aina yoyote ya ukeketaji ni uhalifu, na wafuatiliaji wa haki wanasema kuwa idadi ya wasichana wanaofanyiwa hivyo imeshuka kwa takriban theluthi moja, lakini Nehad Abu Komsan, mkurugenzi wa kituo cha haki za wanawake, anasema kuingia katika mamlakani kwa Muslim Brotherhood na wanasiasa wa kikonservative wa Salafist kuna kunatishia mafanikio yaliyokwisha kupatikana. Wanasema inawezekana kuna sheria kuhalalisha hilo kwa aina fulani au kusema ni vizuri kwa hifadhi. Wanaharibu miaka kadhaa ya juhudi za kuwalinda wasichana na wanawake nchini Misri. Bahati mbaya, wanatumia dini. Mahakama zimepinga changamoto za kisheria kwa marufuku iliyowekwa sasa, lakini sekta ya sheria na serikali ya Rais Mohamed Morsi wakiwa katika mvutano, wasiwasi unazidi kuongezeka, ukiongezea wasiwasi kuwa unabashiri kwa Wasalafist wanatarajiwa kufanya vizuri katika uchaguzi wa bunge baadaye mwaka huu. Komsan anasema kazi za mashirika yasiyo ya kiserikali nchini humo na kuheshimu kile kinachofanywa ni kiini katika kubadili mtizamo kuhusu FGM. Amewagawa watu wale wanaounga mkono FGM katika makundi matatu: wale ambao wanaona ni sherehe za kijamii na kimila, wale ambao wanaamini itawasaidia wanawake kudhibiti hamu yao ya ngono, na wale ambao wanaamini kuwa ni jambo linaloelezewa katika dini. Anasema kutoa hoja mbadala ni rahisi sana kwa makundi mawili ya kwanza, kwa kutumia njia nyingine ambayo si ya kutisha kama vile ukeketaji wa kienyeji, ambao unaashiria kwa msichana kuingia hali ya kuwa mwanamke au kukubalika katika jamii. Anasema hilo linaweza kufanyika bila haya ya kukata hata sehemu moja ya mwili wa msichana. Mwanaharakati wa masuala ya siasa Hala Galal anaelezea juhudi za kijiji kimoja ambacho kimechukua uamuzi wa kupinga ukeketaji moja kwa moja. Even the, the lady who was supposed to make this... hata mwanamke ambaye alitakiwa kufanya operesheni hiyo mwenyewe kwa kutumia mkono wake, pia ameapa kuacha kabisa utamaduni huu na kufanya shughuli nyingine kama vile kuandaa tafrija za harusi. Nina maana amebadili kazi yake. Kwa wale ambao nadhani ukeketaji utawazuia wanawake kuelezea hali yao ya uke Komsana anadai kwamba kuwapa mawazo mengine ndio kunaweza kusaidia zaidi na kuleta mwelekeo wa kibinadamu, lakini yote haya yanahitaji mapambano mazito kwa wanaharakati wanaopinga ukeketaji. Lakini jambo moja la kuangaliwa zaidi ni kwamba kuna mafanikio katika nyanja ya sheria na kuanzia kwenye ngazi ya chini kabisa, lakini wasiwasi wao hivi sasa ni kwamba katika hali ya hewa ya kisiasa ya sasa, njia iliyo mbele yao inaweza kuwa ndefu sana.