Unaendelea kusikiliza matangazo, idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Tukielekea huko nchini Kenya, makundi yasiyokuwa ya kiserikali leo yameandamana mjini Nairobi kupinga nyongeza ya mishahara kwa wabunge. Mwandishi wetu Mwai Gikonyo anaripoti zaidi kutoka mjini Nairobi. January, January, eating, eating, eating. Like yeah, the maandamano hayo yalikuwa ni kilele cha ghadhabu na hasira za wananchi kufuatia madai ya wabunge ya kutaka nyongeza mishahara kutoka kwa serikali. Polisi wamelazimika kutumia hewa kutoa machozi kuwatawanya waandamanaji waliofunga milango ya kuingia majengo ya, ya bunge. Pia waandamanaji hao walibeba nguruwe kadhaa katika majengo ya bunge pamoja na damu kama ishara ya kudhihirisha ulafi wa wabunge nchini Kenya. Vilevile walibeba mabango yenye maandishi ya kukashfu nyongeza hii ya mishahara kwa wabunge pamoja na marupurupu mwingine ya kazi. Kulingana na tume maalum ya serikali inaohusika na mishahara ya wafanyakazi wa, wa serikali wabunge nchini Kenya watakuwa wakilipwa mshahara wa, wa dola elfu saba za kimarekani kila mwezi lakini hata kabla wa bunge ya wabunge kuhudhuria vikao wa vya bunge kwa zaidi ya mwezi mmoja sasa, wameanza kulalamika na kudai minyongeza mishahara ya dola elfu kumi na moja za kimarekani kila mwezi ikiwa ni pamoja na marupurupu mengine ya kazi. Wanatisha kupitisha mswada maalumu wa bunge kuvunja tume ya serikali inayohusika na mishahara wa wafanyakazi wa umma ikiwa tume hii haitabadilisha mshahara wa sasa na kuwapatia nyongeza hii ya mishahara. Lakini mwenyekiti wa tume hii ya mishahara anasema kwamba tume yake haitakubali kutishwa na wabunge na haitakubali nyongeza hii ya mishahara. Tume ya mishahara nchini Kenya inadai kwamba wabunge nchini Kenya wanalipwa mshahara mkubwa zaidi ukilinganisha na nchi nyingine za kiafrika kama vile Ghana, Nigeria, Afrika Kusini na nchi za Afrika Mashariki kwa jumla. Rais Uhuru Kenyatta amezungumzia swala hili na kusema kwamba wabunge wanastahili kusahau nyongeza hii ya mishahara. Wengine wanasikia uchungu, badala ya kuwa sasa tunajiuliza how are we going to serve our people. We are asking ourselves, how are we going to get more money in our pockets. Tafadhalini kwanza tufanye yale ambaye ni muhimu, na hiyo ni kutumikia wananchi wetu. Vilevile, suala hili la nyongeza mishahara kwa wabunge limepingwa vikali na wananchi wa kawaida. Mimi mwenyewe sikubaliani waongezewe mishahara. Sasa mimi ukiniuliza, ntakupatia upande wa Wangoi na Wanjiko. Sisi ndio raia, nasema kwamba kitu cha kwanza kama wa, wa, wamefunga kazi na kwetu nyumbani mahali popote tupo, wasipatiwe, wasipatiwe mikrofoni wasikubaliwe kuhudhuria hata sisi, hata kama ni kwa mazishi. Wasirudi nyumbani, basi wakae, mtu aingie kwa kwa kitanda yake alale, kwa sababu sasa wanafunga wanafunga wanafunga uh, ofisi kuja kutusumbua mtaani kwa, kwa kanisa kwa, kwa, yaani watakuwa sasa wanakuja sasa kutusumbua, wanataka kupiga siasa hapa. Tuko baadhi ya wawakilishi wa, wa tarafa na mabaraza ya miji pia wanasema kwamba huenda wakasusia kazi yao ikiwa serikali haitawapatia nyongeza za mishahara. Mwaiki kwenye Sauti ya Amerika, Nairobi. Yeah. Ukiangalia upande wa, wa jeni fanyeje, ndugu zetu wa Voice of America, kwa mradi huu na jinsi mradi huu unavyoendeshwa ni halali kabisa kwamba tuna uwezekano mkubwa kuja kufikia mwaka 2015 tutakuwa tumepunguza kwa, kwa kiasi kikubwa sana maambukizi ya virusi vya ukimwi, hususan kwa vijana kutoka miaka 12 mpaka 10 na ngapi mpaka 24, kuna uwezekano mkubwa sana hii jamii ikapata elimu ya kutosha na ikaweza kujitambua pia. Naendelea kusikiliza matangazo ya idhaa Kiswahili ya sauti Amerika kutoka Washington DC. Tunaendelea na habari za dunia. Chama cha Pakistan Muslim League cha waziri mkuu wa zamani Nawaz Sharif kinaonekana kuwa mshindi wa uchaguzi mkuu wa Jumapili baada ya kura zote kuhesabiwa. Matokeo ya kura yaliyotangazwa ambayo sio rasmi bado na tume ya uchaguzi wa Pakistan hii leo inaonyesha kwamba chama cha Muslim League huenda kikapata wingi wa viti bungeni na hivyo kumpatia nafasi kuwa waziri mkuu kwa mara ya tatu. Tume imesema chama cha Sharif kimeshinda viti 123 kati ya viti 272 vya bunge vinachaguliwa moja kwa moja na wapiga kura. Ushindi huo wake unamaanisha chama cha Sharif huenda kisihitaji uungaji mkono wa bunge, kitahitaji tu uungaji mkono wa bunge huru kwa kuweza kuwa na wingi mkuu kuunda serikali mpya. Chama tawala cha pp p kilichoshindwa kimejipatia viti 31. Rusia imetangaza mfanyakazi mmoja kwenye ubalozi wa Marekani mjini Moscow, inayomtuhumu kuwa kujaribu kumwandikisha afisa mmoja wa ujasusi wa Rusia kuifanyia kazi idara ya upelelezi ya Marekani CIA kwa mtu asiyetakiwa nchini humo na kumwamrisha kuondoka mara moja. Hatua hiyo imechukuliwa hii leo baada ya idara ya ujasusi ya Rusia FSB kutangaza kwamba imemkamata kwa muda raia wa Marekani anayejulikana kwa jina la Ryan Fogel. FSB inasema alikuwa anafanya kazi kama katibu wa tatu katika kitengo cha siasa katika ubalozi wa Marekani mjini Moscow, lakini alifanyia kazi pia CIA. Marekani haijatoa matamsho yote kuhusiana na tukio hilo, na munasikiliza sauti ya Amerika ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Jijini Dar es Salaam, Tanzania, kumefanyika kongamano maalum lililowakusanya wadau wa habari wanasiasa na wanaharakati wa haki za binadamu ili kujadili hali ya ongezeko la vitendo vya kikatili wa vyombo vya dola dhidi ya raia ambapo wahusika hawachukuliwi hatua wa zozote za kisheria. Mwandishi wetu Dina Chahali na ripoti kamili kutoka Dar es Salaam. Takwimu za ripoti zilizotolewa na asasi za kiraia za haki za binadamu hivi karibuni nchini Tanzania zinaonyesha kuwa mwaka 2012 pekee asilimia 42 ya vifo vinavyodaiwa kutokana na matumizi makubwa ya vyombo vya dola vilisababishwa na polisi, asilimia 23 vilisababishwa na jeshi la wananchi, na asilimia 19 makampuni binafsi ya ulinzi katika migodi na mashamba makubwa. Mwanahabari mkongwe Jenerali Ulimwengu ndiye aliyekuwa mtoa mada mkuu kwenye kongamano hilo leo la wanahabari ini kwamba nchi yetu inakabiliwa na tatizo kubwa la ongezeko la vitendo vya ukatili vinavyofanywa na baadhi ya watendaji katika vyombo vya dola, na pia kwamba baadhi yao wanatenda vitendo hivyo kwa kujua kwamba kutokana na utamaduni wa kutowajibika hawatawajibishwa. Hivyo tutambue kwamba jeshi la polisi ni chombo muhimu kwa ulinzi na usalama wa raia kabla ya maslahi ya kundi lolote jingine. Profesa Issa Shivji mjumbe wa jopo la wajuzi la Baraza la Habari Tanzania MCT alizungumzia pamoja na mambo mengine tabia ya kutowajibishwa kwa wanaotenda ukatili dhidi ya wananchi, wakiwemo waandishi wa habari, hata wale wanaonekana kabisa katika picha za video waliotenda mambo haya, kwa sababu kuwajibisha maana yake ni kwamba yule aliyefanya kitendo kile anawajibishwa, lakini hata yule ambaye ni mkuu wake anayesimamia lazima wajibishwe. Mwanahabari mwingine mkongwe Ndimara Tegambwage alisema serikali inawajibika kulinda raia wake, na hivyo hiyo ni haki yao ya msingi, na wala siyo upendeleo. Serikali inawajibika kulinda raia wake. Miongoni mwa raia hao kuna mwandishi wa habari. Kwa hiyo jinsi serikali inavyolinda raia wa kawaida ndivyo hivyo hivyo inavyopaswa kulinda mwandishi wa habari. Naye katibu mtendaji wa MCT Kajubi Mkajanga amesema katika kongamano hili la leo pia waliamua kuweka wataalamu wa sheria ili kujadili mkanganyiko wa kisheria uliopo wa matumizi ya sheria ya kutoripoti mashauri yaliyopo mahakamani na hivyo kuonekana kuminya haki ya kujadili masuala muhimu ya kitaifa. Vyombo vya habari na waheshimiwa wabunge wamekuwa wakizuiwa kujadili mambo muhimu kabisa ya jamii yetu kwa maelezo kwamba mambo haya yako ma Mada kuu katika kongamano hilo lililoandaliwa na jopo la wajuzi la Baraza la Habari Tanzania, MCT, ilikuwa ni ongezeko la ukatili wa vyombo vya dola na wahusika kutowajibishwa, uhuru wa habari kitanzini. Nikiripoti kutoka kutoka Dar es Salaam kwa niaba ya Sauti ya Amerika. Mimi ni Dina Chahali. Na katika nchi jirani ya Kenya, imani za ushirikina katika mkoa wa Pwani zinahusishwa moja kwa moja na visa vya uhalifu, hasa mauaji yaliyotekelezwa na makundi ya watu waliojihami na silaha. Wanachama wa vuguvugu la Mombasa Republican Council, MRC wameshutumiwa kwa kula kiapo kwa ushirikiano na waganga wa kienyeji. Mwenzangu Sande Shomari amezungumza na katibu mkuu wa MRC bwana Randu Nzai na kwanza kutaka kujua kwa nini wanashutumiwa kufanya vitendo vya uhalifu Pwani? Vuguvugu la MRC hawajatenda uhalifu wowote, kusema kweli. Tangu tumeanzisha hii shughuli yetu, hatujafanya uhalifu wowote, kusema kweli. Tumefanya mikutano kila mahali na mikutano yetu imekuwa ya tis kila mahali na shughuli zetu, kila wakati sisi tunazifanya na pis. Mpaka wakaja wakatuambia sisi ni haramu, na tukakimbilia mahakamani ili ithibitishwe, kama waja wathibitishe kama uharamu wetu tulitenda nini, Uha, cha uhalifu ndio sisi tukaitwa haramu, na wakashindwa kuleta kithibitisho mpaka mahakama eka, karuli kwamba MRC si haramu. Kwa hivyo sioni kama uharamu wetu sisi ulitokana na nini, na sisi hatujatenda uhalifu. Hakuna kitendo chochote cha uhalifu ambacho sisi tumetenda kusema kweli. Kuna hii shutuma kwamba wanachama wa MRC wamekula kiapo na waganga wa kienyeji ili waweze kulindwa kutenda uhalifu. Hili unalieleza vipi? una, unajua mimi huwa nashindwa sana watu wakisema kwamba ati watu haya wanachama wa MRC wamekula kiapo. Mimi sijajua kiapo kinaliwa vipi mwanzo. Jambo la kwanza, kitu ambacho mimi ninajua ni kwamba watu wa pwani zaidi sana wengi ama wengine huwa wako na imani za uganga waende mtu aende kwa uganga, kwa sababu pengine ni mgonjwa ama kuna kitu kinamsumbua, anaenda kwa mganga, anaenda kutibiwa. Sasa hapo ukitibiwa, ukionekana kwamba wewe umeenda kutibiwa, pengine umechanjwa na, inasemekana kwamba mlikuwa mnakula kiapo. Sasa unakuta ni mambo ambayo yanatatiza mtu, pengine ana famili yake, anaona kuna kitu inamsumbua, ameita mganga ili aje atengenezwe pale kwa boma lake vile anavyotaka, ana anaambiwa anakula kiapo. Sasa hiyo ni mambo ambayo pia mimi ananishangaza kusema kweli, na hili swala zima la kuzungumzwa kwamba kuna baadhi ya wanachama wameonekana wakiwa wanaonyesha kwamba wana imani za kishirikina zaidi. E, hizi imani za kishirikina ambazo zinaelezwa ni zipi, na unaweza ukazieleza vipi? Sasa kusema kweli, kama ni mtu ana ushirikina, mimi siwezi kusema ni nini wala ni nini. Mimi ninachojua ni kwamba katiba ya Kenya inaruhusu iko na uhuru wa kuabudu. Sasa mtu akionekana kwamba yeye anaenda kwa ushirikina, sioni kama huwa ameenda kinyume cha sheria, tunakusema kweli. Isipokuwa sasa, kitu ambacho mimi naona ni kinyume ni vitendo vile, utatenda hivyo, ndivyo kinyume. Lakini kama ni kwenda kwa mganga, watu wa pwani wengine huwa wanaenda kwa waganga, na unakuta sasa, hizo ni shughuli za kawaida kusema kweli. Kwenda kwa mganga kwetu sisi hapa pwani ni ni shughuli za kawaida. Na kamanda wa polisi katika mkoa wa pwani amekuwa akifanya kampeni ya umma kuwaonya wananchi wasihadaiwe na waganga wa kienyeji kuhusu kula kiapo, hili walionaje? Kitu ambacho mimi na, na, na, na, nasema ni kwamba, unajua askari wanafanya kazi zao kusema kweli, na askari akifanya ya kazi yake akiingia mahali ambapo ameenda kombo, hapo ndio tutapiga tuta kelele. Huyo ni bwana Randu Nzai, katibu mkuu wa MRC akizungumza na Sauti America kutoka Mombasa. Mkamiti tunakwendai tunaelekea huko nchini DRC ambapo mabalozi wa tume ya amani na usalama ya muungano wa Afrika kutoka Adis Ababa wako ziarani nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, DRC. Baadaye leo wanatarajiwa kukutana na Rais Joseph Kabila ili kutathmini juhudi za amani mashariki mwa Kongo. Wakati wa serikali ya Kongo imeunda mji mpya utakaoitwa Lumumba Ville kwa heshma ya Patrice Lumumba, shujaa wa uhuru wa nchi hiyo. Taarifa zaidi na mwandishi wetu Salema na Milongo kutoka Kinshasa. Ujumbe huo wa mabalozi kumi wa Tume ya Amani na Usalama ya Muungano wa Afrika umetarajiwa kumaliza hapo kesho ziara ya siku nne nchini Kongo. Mabalozi hao walikuwa na mashauriano leo na waziri mkuu Augustin Matata Ponyo na wametarajiwa kukutana na Rais Kabila baadaye leo. Wakati wa ziara yao hii, mabalozi hao walikuwa na mashauriano na maafisa kadhaa wa serikali ya Kongo, akiwemo Richard Muyej, waziri wa Kongo wa mambo ya ndani. Ziara hiyo iliwapeleka hapo jana hadi mjini Goma, Kivu ya Kaskazini, ambako walikuwa na mashauriano na viongozi wa jimbo hilo. Mabalozi hao wa Tume ya Amani na Usalama ya Muungano wa Afrika wamesema kwamba lengo la ziara yao ni kutathmini juhudi za amani nchini Kongo, hasa zaidi mkataba wa amani kwa ajili ya kanda la maziwa makuu ulio saini mwezi Februari na maraisi 11 wa nchi za kanda hili. Balozi wa Angola nchini Ethiopia na msemaji wa ujumbe huo wa mabalozi ameiambia televisheni ya kitaifa RTNC kwamba muungano wa Afrika umetegemea sana taratibu ya amani ili kumalizisha machafuko ya Kivu ya Kaskazini. Wakati huo huo, Rais Joseph Kabila ameunda kamati ya kitaifa ya ufuatiliaji wa mkataba wa Adis Ababa. Kamati hiyo ya kitaifa itahusika na utekelezwaji na vilevile vile majukumu ya Kongo usu mkataba huo. Kamati hiyo itaongozwa na Rais Kabila mwenyewe, huku waziri mkuu na mawaziri wengine kadhaa wakiwa wanachama. Kwa upande mwingine, ni serikali ya Kongo ambayo imeunda mji mpya uitwao Lumumbaville kwa kumbukumbu ya aliyekuwa waziri mkuu wa kwanza na shujaa wa uhuru wa nchi hii. Lumumba ville utakuwa mji maalum utakaunganisha vijiji viwili vya Wembonyama na Ewango mtaani Katakokombe alikozaliwa Patrice Emery Lumumba mwaka wa 1925. Eneo hilo limepatikana jimboni Kasai Mashariki, katikati mwa Kongo, umbali wa kilomita 1600 na jiji la Kinshasa. Familia ya Emery Patrice Lumumba imepongeza hatua hiyo ya serikali. Hata hivyo imeomba serikali ya Kongo kuchangia katika kufahamu ukweli wa kifo cha baba yao. Laurent Lumumba, mmoja ya watoto wa kiume wa Emeri Patrice Lumumba, ameiambia Sauti ya Amerika kwa njia ya simu kwamba Wakongomani wote na wa Afrika wengi wanasubiri kufahamu ukweli wa kifo cha Emeri Patrice Lumumba. Miezi michache iliyopita, familia ya Lumumba ilituhumu Ubeljiji kuhusika na kifo cha Lumumba. Emeri Patrisi Lumumba aliyekuwa waziri mkuu wa kwanza wa Kongo kwa kipindi cha miezi miwili pekee aliuliwa mwaka wa 1961, miezi sita baada ya Kongo kupata uhuru kutoka kwa Ubeljiji. Nikiripoti kutoka Kinshasa, mimi ni Salehe Mwanamilongo. Leo katika dunia ya wanawake tunazungumzia ukeketaji wanawake, ni utaratibu ambao bado unaendelea kufanyika nchini Misri. Wanaharakati wa Misri wana wasiwasi kwamba wanawake wa Kiislamu huenda wakadumaza juhudi za miaka kadhaa kushawishi dhidi ya ukeketaji wanawake. Mwandishi wetu Elizabeth Arote akiwa Kairo anaripoti kuwa utaratibu huu na harakati dhidi yake zimeota mizizi nchini Misri. Khadija Riami anaisoma ripoti kamili. Kwa wafuasi wa utaratibu huu ni ishara ya usafi jamii, na imani kubwa ya kidini; kwa wapinzani ni manyanyaso ya kimwili ya kumdhalilisha mwanamke. Ukeketaji wanawake maarufu kama FGM ni utamaduni wa enzi na enzi nchini Misri, huku ukizungumziwa kutendwa na wote Wakristo na Waislamu utaratibu huu bado umesambaa ikikadiriwa kuwa hivi leo asilimia 90 ya wanawake nchini Misri wameathiriwa na ukeketaji. Misri tangu mwaka 2008 imesema kuwa aina yoyote ya ukeketaji ni uhalifu, na wafuatiliaji wa haki wanasema kuwa idadi ya wasichana wanaofanyiwa hivyo imeshuka kwa takriban theluthi moja. Lakini Nehad Abu Komsan, mkurugenzi wa kituo cha haki za wanawake anasema kuingia katika mamlakani kwa Muslim Brotherhood na wanasiasa wa kikonservative wa Salafist kunatishia mafanikio yaliyokwisha kupatikana. Wanasema inawezekana kuna sheria kuhalalisha hilo kwa aina fulani, au kusema ni vizuri kwa hifadhi. Wanaharibu miaka kadhaa ya juhudi za kuwalinda wasichana na wanawake nchini Misri. Bahati mbaya wanatumia dini. Mahakama zimepinga changamoto za kisheria kwa marufuku iliyowekwa sasa, lakini sekta ya sheria na serikali ya Rais Mohammed Morsi wakiwa katika mvutano, wasiwasi unazidi kuongezeka, ukiongezea wasiwasi kuwa unabashiri kwa Wasalafist wanatarajiwa kufanya vizuri katika uchaguzi wa bunge baadaye mwaka huu. Comsan anasema kazi za mashirika yasiyo ya kiserikali nchini humo na kuheshimu kile kinachofanywa ni kiini katika kubadili mtizamo kuhusu FGM. Amewagawa watu wale wanaounga mkono FGM katika makundi matatu: wale ambao wanaona ni sherehe za kijamii na kimila, wale ambao wanaamini itawasaidia wanawake kudhibiti hamu yao ya ngono, na wale ambao wanaamini kuwa ni jambo linaloelezewa katika dini. Anasema kutoa hoja mbadala ni rahisi sana kwa makundi mawili ya kwanza kwa kutumia njia nyingine ambayo si ya kutisha kama vile ukeketaji wa kienyeji ambao unaashiria kwa msichana kuingia hali ya kuwa mwanamke au kukubalika katika jamii. Anasema hilo linaweza kufanyika bila haya ya kukata hata sehemu moja ya mwili wa msichana. Mwanaharakati wa masuala ya siasa Hala Galal anaelezea juhudi za kijiji kimoja ambacho kimechukua uamuzi wa kupinga ukeketaji moja kwa moja. Even the, the lady who was supposed to make this... hata mwanamke ambaye alitakiwa kufanya operesheni hiyo mwenyewe kwa kutumia mkono wake, pia ameapa kuacha kabisa utamaduni huu na kufanya shughuli nyingine kama vile kuandaa tafrija za harusi. Nina maana amebadili kazi yake. kwa wale ambao nadhani ukeketaji utawazuia wanawake kuelezea hali yao ya uke msana anadai kwamba kuwapa mawazo mengine ndio kunaweza kusaidia zaidi na kuleta mwelekeo wa kibinadamu. Lakini yote haya yanahitaji mapambano mazito kwa wanaharakati wanaopinga ukeketaji. Lakini jambo moja la kuangaliwa zaidi ni kwamba kuna mafanikio katika nyanja ya sheria na kuanzia kwenye ngazi ya chini kabisa. Lakini wasiwasi wao hivi sasa ni kwamba katika hali ya hewa ya kisiasa ya sasa, njia iliyo mbele yao inaweza kuwa ndefu sana. Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapo Washington DC. Mahakama ya uhalifu wa kimataifa ICC itarajiwa kukutana hii leo mjini the Hague kusikiliza maombi ya makamu rais wa Kenya William Ruto kutaka tarehe ya kuanza kesi yake yabadilishwe kutokea tarehe ishirini na nane mwezi huu hadi mwezi wa Novemba. Shirika la fedha la kimataifa IMF limebadili makadirio yake ya mwaka huu na mwakani kwa ukuaji wa uchumi barani Afrika kutoka asilimia 56 na kushuka hadi asilimia 5.4 kwa mwaka 2013. Waziri wa mambo ya nchi za nje wa Marekani John Kerry anatarajia kuwa serikali ya Siria na ushirika mkuu wa upinzani watahudhuria mkutano wa amani mapema mwezi Juni wenye lengo la kumaliza mapigano ya miaka miwili kati ya wenye wenyewe kwa wenyewe. Mahakama moja ya serikali kuu ya Marekani huko Minneapolis imewahukumu vifungo vya jela Mahmud Sharif Omar na Kamal Said Hassan waliopatikana na hatia kuwasaidia kundi la wanamgambo la Somalia la Al-Shabab kuandikisha vijana kwenda kupigana na Al-Shabab huko Somalia. Maharamia wameachia huru mahabiria mabaharia watano raia wa Russia na Poland waliotekwa nyara kutoka meli ya mizigo mwezi uliopita nje ya pwani ya Nigeria. Muktasari wa habari ndio unakamilisha matangazo yetu ya leo, kutoka Sauti ya Amerika, Washington DC. Kwa niaba ya wote walioshiriki katika matangazo ya leo, msimamizi wake Khadija Riami, mwelekezi Dwayne Collins. Kutoka hapa Washington, jina langu ni Mkamiti Kibayasi na mimi ni Abdushakur Abud. Tunawatakia usiku mwema, kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC.