ni idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa tunatangaza kutoka hapa washington dc nayekukaribisha studioni leo ni mimi esther gitoyot na mimi hapa naitwa mkamiti kibayasi leo ni alhamis septemba 18 mwaka 2014 tunasikika kupitia 107.5 fm ya nairobi kenya na katika masafa mafupi kwenye mita bendi 19 na 22 karibuni na katika matangazo yetu hivi leo, polisi huko nchini Tanzania wamhoji mwenyekiti wa taifa wa chama cha Chadema Freeman Mbowe na kumwachia kwa dhamana. Kulikoni? Maana kama Russia ilikuwaga imeungana lakini ikaja Soviet ile kaparanganyika, lakini zile nchi hadi sahizi zinaendelea na msikilizaji, ni maoni ya Watanzania ambapo wanaelezea kuhusiana na kura ya maoni ya Scotland ambayo inataka iwe taifa huru au la. Ni lazima polisi tuchukue jukumu letu la kuhakikisha kwamba sheria inachukua mkondo wake dhidi ya huyo mtu. Kwa hiyo kufuatia hicho kitu ndio jambo ambalo lilikuwa linafanyika. Haya basi, msikilizaji, tumekanganya hapo kidogo. Huyo ni msemaji wa polisi huko Tanzania, akieleza kwa nini walimwita na kumhoji mwenyekiti wa kitaifa wa chama cha Chadema Freeman Mbowe. Lakini kwanza tunaanza na habari za dunia. Katika habari za dunia jioni ya leo, rais wa Ukraini Petro Poroshenko amehutubia kikao cha pamoja cha bunge la Marekani hii leo, akitoa mwito wa nchi yake kupambana dhidi ya wanaotaka kujitenga wanaoungwa mkono na Urusi kwenye mapambano ya uhuru, demokrasia na utawala wa sheria na kuomba uungwaji mkono wa Marekani, akisema nchi yake inahitaji jeshi la kisasa lenye nguvu. Bwana Poroshenko amesema Ukraine inahitaji msaada wa kijeshi wa vifaa vikubwa na vidogo. Aliomba Washington kuipa nchi yake hali ya usalama maalum ambao utaruhusu ulinzi wa hali ya juu kabisa wenye uwezekano wa ushirikiano kwa nchi hiyo ambayo sio mwanachama wa NATO. Katika ziara yake hapa Washington, Rais Poroshenko anatazamiwa pia kuwa na mazungumzo na rais wa Marekani Barack Obama. Bwana Poroshenko, ambaye alitangaza usitishaji mapigano wa muda na waasi wanaounga mkono Rusia huko mashariki mwa Ukraine hapo Septemba tano, anatarajiwa kuwashinikiza maafisa wa Marekani kutoa msaada wa moja kwa moja wa vifaa vya kijeshi, mbali na dola milioni sabini zilizoahidiwa na Washington mwishoni mwa mwezi uliopita. Utawala wa Obama, hata hivyo, umepunguza usambazaji wa msaada wa vifaa vya kijeshi kwenda serikali ya Kiev, badala yake ikichagua kulenga kuiadhibu Mosko na kuweka vikwazo vikubwa vya kiuchumi kwa kulisaidia kundi la waasi. Bunge la Marekani linapanga kutoa idhinisho la mwisho la mpango wa kutoa silaha na mafunzo kwa wapinzani nchini Siria ambao wanajaribu kumwondoa madarakani Rais Bashar al Assad na kuwasambaratisha wanamgambo wa kundi la Islamic State. Bunge linalodhibitiwa na chama cha Republican lilipitisha muswada hapo jana. Baraza la Seneti linalodhibitiwa na chama cha Demokrat cha Rais Barack Obama linatarajiwa kupitisha kiurahisi hatua hiyo hii leo. Uidhinishwaji unaotarajiwa kupitishwa unakuja licha ya wa wasiwasi kutoka kwa baadhi ya wa Wademokrat kwamba Marekani inajihusisha katika vita vingine huko Mashariki ya Kati, na baadhi ya wa Warepublican ambao wanasema juhudi hizo hazitoshi kulisambaratisha kundi hilo la Kiislamu watu wasiopungua kumi na watano wameuawa na darzeni kadhaa kujeruhiwa baada ya watu wenye bunduki kuvamia chuo kimoja kaskazini mwa Nigeria. Mwandishi wa Sauti a Amerika anaripoti, inayosomwa hapa studio na Momoyo Hamza. Akifuatana na mkewe Michelle na makamu Rais Joe Biden, Rais Obama aliongoza maadhimisho hayo kwa kukaa kimya kwa muda katika uwanja wa White House. Muda ambapo ndege ya kwanza iliyotekwa ilipogonga ghorofa la kwanza la World Trade Center mjini New York. Rais Obama na mkewe baadaye walihudhuria maadhimisho katika Wizara ya Ulinzi ya Marekani Pentagon ambako nako mamia ya watu waliuawa baada ya ndege ya tatu iliyotekwa kugonga jengo hilo. Maadhimisho ya leo yamekuja saa chache baada ya Rais Obama kutangaza mkakati mpya wa kupambana na wapiganaji wa kundi la ISIS linalofanya harakati zake huko Iraq na Siria. Mjini New York, watu walionusurika katika mauaji ya karibu watu elfu tatu katika majengo ya World Trade Center waliadhimisha kwa kuita majina ya wote waliofariki katika shambulizi lile miaka 13 iliyopita. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, hapa Washington DC. Baraza la usalama la Umoja wa Mataifa litafanya kikao cha dharura juu ya kuzuia kusambaa virusi vya ugonjwa wa Ebola ambao umeua takriban watu 1250 katika mataifa ya Afrika Magharibi. Mkutano wa leo utawakutanisha katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Ban Kimon na mkuu wa shirika la afya duniani WHO, Margaret Chan kuelezea hatua za mpango wa kimataifa wa kuzuia kitisho hicho. Baraza hilo pia litapiga kura juu ya azimio lililoandaliwa na Marekani linalotoa mwito kwa nchi wanachama kupeleka haraka msaada wa kibinadamu, vifaa vya hospitali, na wafanyakazi wa huduma za afya kwenye nchi zilizoathirika na kuondoa marufuku ya safari kwa maeneo hayo. Marekani ilitangaza wiki hii kwamba kufuatia ombi la Liberia itapeleka wanajeshi wa Marekani elfu tatu huko Afrika Magharibi kuratibu msaada wa madawa na kibinadamu kwenye maeneo yaliyoathiriwa na Ebola. Waziri mkuu wa Australia, Tony Abbott, anasema shambulizi kubwa dhidi ya ugaidi hii leo lilitokana na kiongozi mmoja wa kundi la Islamic State ambaye anaamuru mauaji nchini Australia kama mfano. Waziri mkuu Abbott alisema agizo lilikuja kutoka kwa raia mmoja wa Australia ambaye anaonekana kuwa mwanachama mwandamizi wa kundi la uasi ambalo linadhibiti maeneo mengi nchini Syria na Iraq. Upigaji kura unaendelea kote Scotland kwa kura ya maoni ya kihistoria ambayo itaamua kama nchi hiyo inaondoka kwenye muungano wake wa miaka mia tatu na saba na Uingereza na kuwa taifa huru. Watu waliojitokeza katika kura ya maoni wanatarajiwa kuwa wengi, kwa sababu zaidi ya watu milioni nne na laki mbili walijiandikisha kupiga kura ambapo asilimia tisini na saba ya watu hao wanastahili kufanya hivyo. Wananchi wanapiga kura kwenye vituo elfu mbili na mia sita vya kupiga kura vilivyoko nchi nzima kwa kuchagua neno ndio au hapana kwenye swali la kura ya maoni linalouliza kwamba ni vyema Scotland iwe taifa huru. Maoni ya karibuni yanayoweka waungaji mkono wa umoja huo mbele kwa asilimia pointi nne hadi tano upande unaopinga kujitenga kwa umoja huo unasihi kwamba kura ya ndio itaharibu uchumi wa scotland na kuvuruga maisha ya kila mtu kama ushirika wa uingereza ulioundwa mwaka 1707 unavunjika na munasikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika kutoka hapa Washington DC. Na habari zilizopewa uzito wa juu hivi leo ni kama mlivyosikia kwenye habari za dunia kuwa mamilioni ya raia wa Scotland wanapiga kura ya kihistoria juu ya uhuru wao kutoka Uingereza. Mwandishi wa VOA Marian Brown anaripoti kutoka Edinburgh. Yes, yes! Mamia ya watu walishiriki katika mkutano wa hadhara wa ndio wakiunga mkono kura ya kuwa taifa huru na kutafuta uungaji mkono kwa wengine wengi kabla ya kura hiyo ya kihistoria. Takriban asilimia 97 ya wapiga kura milioni 4 ambao wana haki ya kushiriki katika kura hiyo wamesajiliwa, miongoni mwao vijana wa miaka 16 na 17 ambao watapiga kura kwa mara ya kwanza. Utafiti wa hivi karibuni unaashiria kuwa wananchi wa Scotland wapatao asilimia 48 wa watapiga kura kuunga mkono uhuru wao, huku asilimia wa 52 wakipinga juhudi za kuondoka kwenye muungano wao na Uingereza. Asilimia nane hadi 14 ya Waskot ambao ni sawa na milioni 4.3 hawajaamua ikiwa watapiga kura ya ndio au hapana, maneno mawili yanaotumiwa kuamua wanaunga mkono na wanaopinga kura ya kuamua ikiwa Scotland itakuwa taifa huru. Miongoni mwa wanaofanya kampeni ya hapana ni John na mkewe Christine Elliot. Wanasema wana matumaini kuwa kura ya hapana itashinda. Ukiongeza no ukweli kwamba wengi wanaoashiria kura ya hapana itashinda, utaona ujumbe wetu ni mzito. Huwezi kubishana na hilo. Kura zipo na tutashinda. Kura nyingi zinakuwa hivyo, hata zile ndogo. Na pia kuna wale ambao hawajaamua, na hivyo wanaweza kuunga mkono upande wowote, lakini kumekuwa na kura moja tu inayoongoza kwa upande wa wale wanaosema ndiyo. Hesabu ya mwisho juu ya kura hiyo itatolewa karibuni, huku kila upande ukifanya mchezo wa kamari wa kuweka fedha pembeni kwa upande utakaoshinda. Wengi wanatumia mitandao ya kijamii kutoa mwito wa maridhiano na maelewano kwa vyovyote vile matokeo ya kura hiyo yatakavyokuwa. Baada ya vituo vya kupiga kura kufungwa saa nne usiku leo Alhamisi kwa saa za London, matokeo ya kura hiyo yatatangazwa mapema hapo kesho Ijumaa. Na wakati huo, baadhi ya wakazi wa Dar es Salaam, Tanzania, wametoa maoni yao juu ya hatua ya Scotland kupiga kura ya maoni leo kuamua uhuru wake kutoka Uingereza au la, huku wakishauri wa Tanzania kujifunza kutokana na muungano huo uliodumu kwa takriban miaka mia tatu. Mwandishi wetu Dina Chahali ametuandalia ripoti ifuatayo kutoka Dar es Salaam. Wakizungumza na VOA katika mahojiano maalum kwenye mitaa kadhaa ya jiji hili la Dar es Salaam, wengi wa wakazi hao walionekana kuunga mkono hatua wa hiyo ya kufikia Scotland kupiga kura ya maoni kuamua hatima ya muungano wao, ambapo wamesema kwamba hayo ni matokeo ya kujitambua mfumo gani unafaa kuendesha taifa lao. E, kwangu mimi naona kwamba ni hatua ya watu waliomo, walio kwenye nchi zilizofanya muungano kujitambua. Tunaona kwamba Scotland imekwepwa kwenye muungano wa ukaribu karne tatu sasa, miaka mia tatu, miaka mingi. Inawezekana waliokubaliana kufanya muungano walikuwa wameangalia baadhi ya masilahi ambayo yalikuwa muhimu kwa wakati ule, lakini saa hizi naona wakati umefika. Lakini hii pia inaweza ikawa natupa somo kwetu kwamba mnapokuwa mnaona kama kuna matatizo mnaweza mkatatua, ila kama ikishindikana watu ambao ni wengi wanaweza kaamua. Kwa leo Scotland wanapiga kula, hatuwezi kujua mpaka usiku matokeo yatakapokuwepo. Wataamua, wanaosema ndio wanaweza kashinda, Scotland anaweza ikajitenga kimsingi kwanza tutakuwa tutambue kwamba kuna watu hali ya watu kujitambua. Hivyo kuungana haiwezi kuwa hoja kama ni muda mrefu. Kuna ufikia mada hapo wanajua kwamba haki zao ni zipi. Inawezekana mimi naamini kwa watu wa Scotland kwa sababu wameendelea kwa so kiongozi kubwa kuliko Tanzania. Wameona mengi ambao wanawezekana wanayakosa wana kwa sababu ya kuwa na huo muungano na kuonekana kwamba ni tawala la Uingereza kwa miaka yote hiyo. Hivyo kwa mtazamo wangu, kimfumo mzima wa kimaamuzi Sidhani kwamba wamefanya kosa. Kosa linaweza kuwepo kama watakuwa wanafanya hilo kwa msukumo wa kitu kingine, kwa sababu tumekuwa watu wanazungumzia oo, Sudani Kusini kama sehemu ambayo imejitoa, lakini saa hivi marumbano, nadhani kwamba hawakuwa na lengo la kufanya huo muungano wao kuvunjika, ambapo hata katika nchi zingine sasa hizi zinaweza kujitoa kwa maana kama, kama Russia ilikuwaga imeungana lakini kaja ika Soviet ile kaparanganyika, lakini zile nchi hadi sahizi zinaendelea zinaendelea, kwa sababu zilijiwekea mfumo ambao za, za kujiendesha zenyewe. Uh, ni funzo kwa nchi zetu ambazo zina mfumo wa muungano kama ilivyokuwa UK, na somo nalo lipata hapa. Hata muungano udumu kwa miaka mingapi, bado kutakuwa na changamoto zake, na muungano wa kweli unaanzia kwenye mioyo ya watu, sio mfumo ambao umetengenezwa katika katiba. Baadhi ya waliohojiwa pia wamehusisha upigaji wa kura ya maoni Scotland na mjadala unaoendelea sasa nchini Tanzania juu ya hatima ya mfumo wa muungano wa Tanganyika na Zanzibar, huku bunge maalumu la katiba linaloendelea na vikao vyake mjini Dodoma likikabiliwa na changamoto kubwa ya mgawanyiko ulioanzia kwenye mfumo upi wa muungano unafaa kwa hali iliyopo sasa. Lakini inatufundisha nini sisi wa nchi za Afrika, nchi zinazoendelea, wa watu wenye muungano kama sisi Tanzania ambao tayari tumeshakuwa na rafsha kati ya Zanzibar na Tanganyika ambao wanataka kujitenga. Mimi naona kwamba kula ya Scotland isitukatishe tamaa. Hata wakikubali bado tuna nafasi ya kudumisha umoja wetu. Tukubali haya masuala ya katiba tutakubaliana kama tatu, tunajua kwamba kuna mfumo ambao utakuwa sawia, tusiogope riski kama ni mbili. Watakaoshinda pia tutadumisha muungano. Miaka hamsini imepita tunaweza tukaenda tukafika hata karne zaidi ya hizo karne tatu zilizofika wenzetu. Inasemekana kwamba asilimia 97 ya Scotland wamejisajili kupiga kura, na kwa mara ya kwanza vijana wenye umri wa miaka kumi na sita na kumi na saba wataruhusiwa kupiga kura kuamua hatma ya muungano huo uliodumu tangu mwaka 1714 Nikiripoti kutoka Dar es Salaam kwa niaba ya sauti ya Amerika, mimi ni Dina Chahali. Na idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, ni wakati wako msikilizaji wetu kushiriki katika kutoa maoni yako au kuuliza maswali moja kwa moja, yaani live, juu ya mada kemkem zinazogonga vichwa duniani zitakazoletwa kwako na idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika hapa Washington DC, livetok kila Ijumaa saa moja na nusu kwa saa za Afrika Mashariki na saa kumi na mbili na nusu kwa saa za Afrika ya Kati. Ushiriki wako ni mchango wa jamii. na mnaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika kutoka hapa Washington DC. Basi msikilizaji, usikose kuungana nasi hapo kesho Ijumaa kwa Live Talk, ambapo mada ya kesho itakuwa ni maadhimisho haya yanayoendelea ya mwaka mmoja tangu mashambulizi ya kigaidi katika maduka ya kifahari ya Nairobi Westgate. Je, una maoni gani kuhusu hali ilivyokuwa? Je, usalama wa Kenya ukoje hivi sasa? Wakenya wako katika hali gani baada ya mwaka mmoja? Uh, baada ya magaidi wale kushambulia maduka hayo ya Westgate. Naam, Ester, tunaendelea na habari zaidi za dunia. Wapiganaji wa kundi la Islamic State wakisindikizwa na vifaru wameviteka vijiji 16 vya Wakurd katika muda wa saa 24 zilizopita huko kaskazini mwa Siria karibu na mpaka na Uturuki kwa mujibu wa kundi linaloangalia haki za binadamu nchini Siria la Syrian Observatory for Human Rights lenye makao yake Uingereza. Wanamgambo hao wenye msimamo mkali wameongeza udhibiti wa kieneo huko kaskazini mwa Siria kwenye eneo la kikurdi la Kobash ambalo pia linajulikana kama Ain Arab. Taasisi hiyo ya kutoa msaada inasema raia wa kikurdi walikimbia vijiji vyao wakihofia kuuawa na wanamgambo walioingia kwenye eneo lao. Iran inasema ina nia ya dhati kufikia mkataba wa nyuklia na Marekani pamoja na nchi tano zenye nguvu duniani ambazo zinaanza mazungumzo tena na maafisa wa Iran wiki hii. Wizara ya mambo ya nje ya Marekani inasema mazungumzo ya pamoja kati ya wanadiplomasia wa Marekani na Iran yatafanyika leo huko New York kabla ya mazungumzo rasmi ambayo yataanza Ijumaa. Wachambuzi wanasema fursa ya kuwepo nafuu kwenye mazungumzo hayo ni ndogo kabla ya tarehe ya mwisho iliyopangwa ambayo ni Novemba 24 baada ya pande hizo mbili kushindwa kufikia tarehe iliyolengwa mwezi Julai kwa ajili ya mkataba huu. Ni sauti ya Amerika, Washington DC. Na huko Tanzania, baadhi ya wafuasi wa chama cha demokrasia na maendeleo CHADEMA walikusanyika katika makao makuu ya jeshi la polisi jijini Dar es Salaam kumsindikiza mwenyekiti wao wa taifa Freeman Mbowe aliyeitwa kuhojiwa juu ya tuhuma kwamba amehamasisha wafuasi wake kuandamana na kufanya migomo nchi nzima ili kushinikiza bunge maalum la katiba kusitisha vikao vyake. Nimezungumza na msemaji wa polisi katika kituo hicho, Bi Advera Bulimba Senso, na kwanza nikamuuliza mazungumzo baina yao na Bwana Mboe yalivyokuwa. Nafikiri ilikuwa ni kitu cha kawaida katika utendaji wetu kwamba mtu yeyote, endapo atahamasisha ama kuchochea vitendo ambavyo vinaashiria vurugu katika nchi yetu, kwa mujibu wa sheria zetu za Tanzania. Kwa hiyo ni lazima polisi tuchukue jukumu letu la kuhakikisha kwamba sheria inachukua mkondo wake dhidi ya huyo mtu. Kwa hiyo, kufuatia hicho kitu ndo jambo ambalo lilikuwa linafanyika kwa mwenyekiti wa chama cha Demokrasia na maendeleo. Mm. Na je, wafuasi wake ambao walikusanyika hapo kituoni walileta vurugu zozote au walikuwa watulivu? hawana uwezo wa kufanya vurugu. Sisi tunaye mhitaji ni mtu ambaye tuna mhitaji, na ndo kazi tulichokifanya kwamba mm -hmm. tunamtaka kiongozi wao, yaani tuhuma za mtu haziendi kwa mtu mwingine. Na je, Advera baada ya kuzungumza na Bwana Mboe na kumwachia kwa dhamana Eh, hii ina maana kwamba pengine kuna hatua nyingine ya polisi itakayofuata, pengine kumfikisha mahakamani. Kwa kazi za polisi, nafikiri hayo ni maelezo yetu. mm -hmm, ni kazi ya polisi inayokuwa inaendelea. Kwa hiyo kama mtu anahitaji kupata taarifa zaidi, endapo mtuhumiwa tunamfikisha mahakamani, basi atafuatilia kule. mm -hmm, lakini siko hapa kutoa kwamba tumeongea nini, tumesema nini. Huo ni utaratibu wa kawaida kabisa wa jeshi la polisi kufanyika namna hii ni msemaji wa polisi katika makao makuu ya jeshi la polisi huko Tanzania, Biadvera Bulimba Senso akizungumza nasi kutoka Dar es Salaam. Juhudi zetu kumpata mwenyekiti wa taifa wa Chadema Bwana Mboe, wakili wa chama hicho na wengine hazikufanikiwa, kwani simu zetu hazikupokelewa. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika VOA kutoka hapa Washington DC. Msikilizaji, tunaomba radhi Taarifa tuliyokusomea awali kuhusiana na ghasia huko Nigeria, hivi sasa ninakusomea tena kwa kukupa maelezo zaidi. Watu wasiopungua kumi na watano wameuawa na darzeni kadhaa kujeruhiwa baada ya watu wenye bunduki kuvamia chuo kimoja kaskazini mwa Nigeria. Mamoyo Hamza anaisoma ripoti ifuatayo. Washambuliaji hao waliwapiga risasi wanafunzi waliokuwa wakikimbia na kufyatua bomu wakati wa uvamizi huo Jumatano. Watu wasiopungua 35 walijeruhiwa. Msemaji wa polisi amesema. Maafisa wa polisi waliwasili katika tukio hilo na kuua washambuliaji wawili. Hakuna mtu au kundi lililodai kuhusika na shambulizi hilo katika mji wa Kano, lakini kundi la Boko Haram ambalo lina kawaida ya kushambulia raia kaskazini mwa nchi hiyo huenda linahusika. Waasi wa Boko Haram wanapigania kuundwa kwa taifa la Kiislamu kaskazini mwa Nigeria. Leo katika matukio ya Afrika tunazungumzia wavulana na wasichana ambao wanaandikishwa kwa nguvu na kundi la wanamgambo la Boko Haram huko Nigeria. Ripoti iliyotolewa hivi karibuni na kundi la kutetea haki za binadamu la Human Rights Watch kuhusu watoto na mizozo ya silaha kaskazini mashariki mwa Nigeria inasema wanamgambo wa Boko Haram wanaandikisha kwa nguvu wavulana na wasichana wanawaweka ndani, wanawashambulia shule, wanawateka, wanawabaka na kuwafanyia kila aina ya hasia za ngono. Mwandishi wetu Moki Edwin Kinzeka alisafiri kwenda upande wa kaskazini mwa Kamerun unaopakana na Nigeria kujionea kile ambacho baadhi ya watoto wanakieleza wamekumbana nacho. Hadija Riami anaisoma ripoti kamili. Maelfu ya Wanaigeria wanakimbia mapigano na kuwasili kwenye kambi ya Umoja wa Mataifa ya UNHCR huko Minawao, kijiji kilichopo kaskazini mwa Cameroon, kiasi cha kilomita 130 kutoka kwenye mpaka na Nigeria, maafisa wa UNHCR wamesema hivi karibuni kwamba watu 22 wamevuka mpaka na kuingia kaskazini mwa Cameroon katika muda wa siku ishirini zilizopita. Fred Williams wa chama cha Msalaba Mwekundu Cameroon anasema idadi kubwa ya wakimbizi wamekumbwa na mateso na aina nyingine za ghasia. We have had cases of rape. Uh, tumekuwa na kesi za ubakaji uh, tumekuwa uh, na kesi za mashambulizi. Kwa mfano difficult, watoto wenye umri wa miaka tisa na kumi wamebakwa, wanawake wamenyanyaswa vibaya na manyanyaso yamekuwa ni makubwa mno na yanatokea mara kwa mara. Inasikitisha sana. Kwanza, wakimbizi wote wamepoteza kila kitu walichokuwa nacho hakuna njia nyingine ya kujikimu kimaisha hivi sasa, wanategemea nia njema ya jamii wenyeji, pengine serikali wenyeji. Inasikitisha sana. Victory Nkiro ni mwalimu wa kujitolea katika dayosisi ya Katoliki huko Maiduguri, anasema ameyakimbia makazi yake baada ya washukiwa wanamgambo wa Boko Haramu kuwachukua wanawe watano. Mtoto wangu wa kiume alitaka dunia isikie hili. Watoto wangu wawili wa kike na watatu wa kiume wako katika mikono wa ya washenzi hao, kuongeze ya madhila niliyo nayo, walitushambulia na kuharibu mali zetu zote, waache waende. Baadhi ya wananchi wa Kamerun wanaoishi nchini Nigeria pia wamerejea nyumbani. Delphine Guino ambaye alihitimu kutoka Chuo Kikuu cha Maiduguri na kuwa mfanyabiashara mwanamke huko Kukawa, kaskazini mwa jimbo la Bono, anasema alinyanyaswa kingono na ushukiwa wanachama wa Boko Haram. Mimi ni mwathirika like na nimekumbwa na mambo mabaya, kubakwa. Hali hii inamuumiza mtu mimi ni mwathirika na sipendi mtu yoyote akumbwe na haya niliyopata mimi. Waasi wa Boko Haram pia wanashutumiwa kwa kutenda ukatili ndani ya Cameroon. Mariam Obli Longong anasema wakati waasi walipokamata kijiji kimoja cha mpakani huko Cameroon cha Shigashia mwezi mmoja uliopita walishambulia vijana wengi. Anasema kundi kigaidi la kigaidi la Boko Haram limekuwa likiwa baka wasichana na kutoa fedha na silaha kwa vijana wa kiume wanaowaandikisha. Anaongezea kwamba wale wanaokataa mapendekezo yao wako katika hatari ya kuuawa. Yauhaun Haman mwenye umri wa miaka 30 ameiambia VOA kwamba wapiganaji wa Boko Haram wanatumia nguvu kuwapata vijana kujiunga nao. Souvent c'est c'est l'obligation. Vous savez que Boko Haram vient arreter les gens par force au quartier pour les amener. Anasema vijana hawana maamuzi kwa vile wapiganaji wa Boko Haram wanashambulia vijiji vyao na kuwataka wajiunge na kundi la kigaidi au watauawa. Waziri wa mawasiliano wa Kamerun na msemaji wa serikali, Isa Chiroma Bakari amelani ukatili kama huo na utendo na wapiganaji wa Boko Haram nchini Kamerun. Inawezekana kwamba kundi hilo la kigaidi la Boko Haram huenda likawa linaandikisha humu nchini ambao wako katika mazingira magumu kiuchumi na kijamii. Jambo hilo halijasambaa sana nchini kwetu. Hakuna Mkamerun ambaye ni Boko Haramu. Hakuna Mkamerun ambaye ni Boko Haram. Boko Haramu inapigania kupata ukhalifa wa kiislamu kaskazini mwa Nigeria. Sikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Ufuatao ni muktasari wa habari. Viongozi wa vyeo vya juu wa India na China wamesema wana nia ya dhati ya kushughulikia mgogoro wao wa mpaka kwa amani, japokuwa majeshi ya China na India yanaendelea kukabiliana kwenye mpaka wa Himalaya hii leo. Rais wa China Xi Jinping, ambaye yupo kwenye ziara rasmi ya siku tatu huko India, alisema Beijing ina matumaini kutoa kipaumbele kwa suala hilo la mpakani katika mazungumzo yao. Rais wa Ukraine Petro Poroshenko amehutubia kikao cha pamoja cha bunge la Marekani hii leo, akitoa mwito wa nchi yake kupambana dhidi ya wanaotaka kujitenga wanaoungwa mkono na Russia kwenye mapambano ya uhuru, demokrasia na utawala wa kisheria na kuomba uungwaji mkono wa Marekani, akisema nchi yake inahitaji jeshi la kisasa na lenye nguvu. Katika ziara yake hapa Washington, Rais Poroshenko anatazamiwa pia kuwa na mazungumzo na rais wa Marekani Barack Obama. Bwana Poroshenko, ambaye alitangaza usitishaji mapigano kwa muda na waasi wanaounga mkono Urusi huko mashariki mwa Ukraine hapo Septemba 5, anatarajiwa kuwashinikiza maafisa wa Marekani kutoa msaada wa moja kwa moja wa vifaa vya kijeshi, mbali na dola milioni sabini zilizoahidiwa na Washington mwishoni mwa mwezi uliopita. Bunge la Marekani linapanga kutoa idhinisho la mwisho la mpango wa kutoa silaha na mafunzo kwa wapinzani nchini Siria ambao wanajaribu kumwondoa madarakani rais Bashar al Assad na kuwasambaratisha wanamgambo wa kundi la Islamic State. Na muktasari huu unatukamilishia matangazo yetu hapa Sauti ya Amerika. Ungana nasi tena hapo kesho, kama kawaida, saa 12 na nusu jioni kwa saa za Afrika ya Kati, saa moja na nusu usiku huko Afrika Mashariki. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo ya leo, mwelekezi Dwayne Collins, msimamizi wa matangazo Mwamoyo Hamza, kutoka hapa studio zetu Washington DC, mimi ni Esther Githui Ewart na mimi hapa naitwa Mkamiti Kibayasi. Tuwasema kwa herini na usiku mwema kutoka Washington.