Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Karibu msikilizaji, katika matangazo yetu ya alfajiri yanayoanza saa 11 alfajiri kwa saa za Afrika ya Kati na saa 12 asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki. Mimi ni Meri Mgawe na mimi ni Khadija Riami. Tunawakaribisha katika matangazo yetu ya leo Alhamisi, Septemba 18 mwaka 2014. Katika habari zetu za leo, tunakuarifu kuwa viongozi wa kidini Afrika Mashariki wataka viongozi wa nchi hizo kuzingatia maadili kuhusu makundi ya kidaidi yanayodai yanatekeleza haki za kidini. Shehe kutoka Rwanda anasema Uislamu wenyewe uko mbali na, na hayo makundi yote, yenyewe yanajifaa kama ni makundi yenye kutetea Uislamu au ni makundi yenye kuleta misingi isiyokuwa misingi yenyewe inafatana na, na, na, na, na Uislamu. Vile vile tunakuarifu kwa hofu ya tanda kwa ugonjwa wa ebola uliolipuka Afrika Magharibi huenda ukaeneza pia ukaenezwa kwa njia ya hewa hizi hizo. Ni baadhi ya vidokezo tulivyokuandalia kwa leo, msikilizaji, lakini kwanza tutaanza kukusomea habari za dunia. Katika habari za dunia asubuhi ya leo, mfanyakazi raia wa Ufaransa wa kundi la madaktari wasio na mipaka, MSF, ameambukizwa virusi vya Ebola wakati akifanya kazi nchini Liberia. Taasisi hiyo ya kibinadamu imetangaza katika taarifa yake hapo jana kwamba mwanamke huyo ambaye alikuwa mjini Monrovia ametengwa tangu siku ya Jumanne baada ya kupata homa kali, atapelekwa Ufaransa kwa matibabu. MSF ina zaidi ya wafanyakazi elfu mbili huko Afrika Magharibi kujibu mzozo wa Ebola ikiwemo wafanyakazi mia mbili wa kimataifa. Mwanamke huyo ni kesi ya karibuni ya wafanyakazi wa kigeni wa afya ambao wameumwa wakati wa kuwatibu wa wagonjwa wa Ebola huko Afrika Magharibi. Kuzuka karibuni kwa ugonjwa huo tayari kumesababisha vifo vya takriban watu 2500. Makadirio ambayo wataalamu wa afya wanasema huenda wakawa mara mbili mpaka tatu juu zaidi, hasa ikizingatiwa kesi ambazo hazijaripotiwa. Shirika la kimataifa la fedha duniani litatoa takriban dola milioni 127, mikopo isiyo na riba kwa nchi hizo tatu zilizoathiriwa na Ebola: Guinea, Sierra Leon na Liberia. Shambulizi la Jumatano kwenye chuo cha walimu kaskazini mwa Nigeria limeua watu 15 na kujeruhi dazeni wengine baada ya watu waliokuwa na silaha kufyatua risasi kwenye ukumbi wa chuo hicho. Wanafunzi na walimu ambao walizungumza na VOA wamesema shambulizi limetokea kiasi cha saa saba mchana kwa saa za huko wakati watu waliokuwa na silaha walipovamia chumba kimoja kwenye chuo cha elimu mjini Kano na kuanza kupiga risasi. Wamesema kulikuwa na milipuko miwili iliyopishana dakika chache, inayoaminika kufanywa na washambuliaji wa kujitoa mhanga. Kamishna wa polisi wa Kano amesema darasa lilikuwa linaendelea na masomo wakati mabomu yalipowekwa kwenye ukumbi wa chuo hicho. Serikali katika taifa lililoharibiwa na vita huko Sudan Kusini haitawafukuza wafanyakazi wa kigeni, kinyume na kile kilichosemwa Jumanne. Mwenzangu Meri Mgano anatusomea ripoti ya mwandishi wetu. Jumatano, maafisa huko Sudan Kusini walisema watafuta amri ya kuwafukuza wataalamu hao na kuziba nafasi zao kwa kuajiri wafanyakazi wa ndani ya nchi. Waziri wa mambo ya nje Barnaba Maria Benjamin aliongeza kusema kuwa suala hilo litajadiliwa baadaye. Serikali ya Sudan Kusini iliyataka mashirika yasiyo ya ya kiserikali na makampuni binafsi kutoa taarifa kwa wageni wote wanaofanya kazi na makampuni yao kuacha kufanya kazi ndani ya mwezi mmoja. Masaa kadhaa baadaye, maafisa wa serikali tayari walikuwa wanakanusha kuwa amri kama hiyo imetolewa. Kwa mujibu wa takriban mchambuzi mmoja wa habari anasema hii inaonekana kwamba amri hiyo ilitolewa kabla ya muda wake, na serikali ilikuwa bado iko katika utaratibu wa kufanyia kazi kanuni za uajiri. Maelfu ya wafanyakazi wenye taaluma wengi kutoka Ethiopia, Eritrea, Kenya, Sudan na Uganda wanafanya kazi Sudan Kusini. Kwa pamoja watu hawa wanaendesha mtandao wa simu za mikononi huko Sudan Kusini, sekta za benki, shughuli za mafuta, mahoteli na miundombinu mingine muhimu. Sudan Kusini inataabishwa na uhaba mkubwa wa wafanyakazi wenye taaluma huku ikiwa na robo ya idadi ya watu wenye uwezo wa kusoma na kuandika. Mnaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Tunaendelea na habari muhimu za dunia Ukraine imeamuru majeshi yake kujiweka tayari kwa mapambano karibu na mpaka na Russia baada ya mapigano mapya na ripoti za mauaji ya takriban watu kumi na mbili na hivyo kutia dosari sitisho la mpigano ambalo linalegalega na, na wanaotaka kujitenga wanaoiunga mkono Russia. Amri ya Waziri Mkuu Arseni Yatsenyuk imetolewa Jumatano wakati wanaotaka kujitenga wanaoshikilia mji wa Donetsk kuripoti vifo viwili ambavyo vimetokana na makombora katika eneo la makazi ya watu na maafisa wa Ukraine wameripoti vifo kumi katika mji wa karibu. Vifo vilikuwa vya kwanza kuripotiwa tangu bunge la Ukraine Jumanne kupiga kura kuwapa waasi utawala wa muda katika mikoa ya Donetsk na Luhansk ambayo tayari iko chini ya udhibiti wa waasi. Utawala huo wa muda na msamaha kwa wapiganaji wengi waasi ilikuwa ni matamshi mazito ya hadharani ya Ukraine kwa amani tangu waasi waanzishe mapambano dhidi ya Kiev miezi mitano iliyopita. Baraza la wawakilishi lenye wa Republican wengi limepiga kura kumuidhinisha Rais Barack Obama kuwapatia silaha na mafunzo waasi wenye msimamo wa kadri nchini Syria. Kura ya Jumatano ilikuwa 273 kwa 156. Baraza la Seneti ambalo lina Wademokrati walio wengi linatarajiwa kupiga kura kwa hatua hiyo hivi leo Alhamisi. Rais anawaangalia waasi wenye msimamo wa kadri ambao wanapambana kumwangusha Rais Bashar al Assad wa Siria kupambana dhidi ya Islamic State yenye msimamo mkali ambao tayari wamechukua sehemu kadhaa za Siria na sehemu kubwa ya kaskazini mwa Iraq. Ni sehemu ya mkakati wa Bwana Obama kupanua mapambano dhidi ya wale wenye msimamo mkali nchini Iraq kama wapo Muda mfupi awali kabla upiga wa ya upigaji kura, waziri wa mambo ya nje wa Marekani John Kerry aliwaeleza wanachama wa kamati ya seneti iliyokuwa na mashaka kwamba Wasiria wenye msimamo wa kadri watanufaika na kampeni ya kimataifa ya anga inayowalenga Islamic State. Vyanzo katika jeshi la Iraq vinasema majeshi ya serikali na wanamgambo wa Islamic State wamepambana vikali hapo jana na kusababisha vifo vya watu 30. Mapambano yalitokea katika jimbo la magharibi la Anbar nchini Iraq ambako majeshi ya usalama yamekuwa yakijaribu kukamata tena miji ya Faluja, Ramada na miji mingine waliopoteza kwa wanamgambo katika miezi ya karibuni. Katika tukio moja, bomu la, kwe, la kwenye gari la kujitoa mhanga limeharibu daraja huko Ramadi na kuua watu tisa. Maafisa wanasema walikuwa miongoni raia walikuwa miongoni mwa waliouawa katika ghasia za Jumatano. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Katika habari tuliipa uzito wa juu hivi leo, ni kuhusu serikali ya Liberia ambayo imekaribisha uamuzi wa Rais Barack Obama wa kupeleka wanajeshi huko Afrika Magharibi ili kusaidia katika juhudi za kupambana na ugonjwa hatari wa Ebola. Liberia ni mojawapo ya nchi zilizoathiriwa zaidi, ambapo watu 1871 wamefariki na idadi maradufu kuambukizwa ugonjwa huo katika kipindi cha miezi mitano. Mwandishi wa Sauti ya Amerika Anneluk anaripoti kutoka Afrika Magharibi na Esther Githuyuat anasoma ripoti yake. Rais Barack Obama anasema wanajeshi wa Marekani elfu tatu wanaelekea Liberia. Majeshi hayo yatajenga vituo 17 vya afya vikiwa na vitanda 100 kila moja, ili kutenga na kutibu wagonjwa wa Ibola. Ujumbe huo wa Marekani utajenga kituo cha kutoa mafunzo kwa wafanyakazi wa afya wapatao 500 kila wiki na kupeleka kwa ndege vifaa vya afya 50 katika nyumba za Waliberia kuwasaidia kutunza wapenzi wao wanaougua nyumbani. Waziri wa habari wa Liberia Lois Brown anasema hatua za mwisho za msaada wa majeshi hayo zinakamilishwa. Alisoma taarifa iliyoandikwa na Rais Ellen Johnson Sirleaf. Tuna matumaini kuwa maamuzi haya Marekani yatafanya wengine katika jamii ya kimataifa kuchukua hatua. Washirika wetu Amerikani wa Marekani wametambua Liberia haiwezi kupambana na ugonjwa huu peke yake. Huu ugonjwa sio wa Liberia pekee, wala bara la Afrika. Aidha, Brown alisema ujumbe wa rais Salif ni mmoja: tunapigana na ugonjwa huu. Kiongozi huyo wa Liberia alitoa mwito wa moja kwa moja kwa utawala wa rais Obama kusaidia nchi yake. Wiki jana, Liberia imeripoti vifo zaidi ya nchi nyingine huko Afrika Magharibi. Vituo vya kutoa matibabu ya Ebola nchini humo pia zimelemewa, watu wanakufa manyumbani na kwenye barabara Nayo na mashirika ya kutoa misaada yanasema idadi ya maambukizo ya Ebola nchini humo inazidi kuongezeka. Rais Obama ameonya kuwa mamia au hata maelfu ya watu wanakabiliwa na hatari ya kuambukizwa. Alisema mlipuko huo wa Ebola katika eneo hilo hukutarajiwa na lazima uchukuliwe kama kitisho kwa dunia nzima. Wakati huo huo mlipuko huo wa ugonjwa wa Ebola unaendelea kusambaa bila kudhibitiwa huko Afrika Magharibi, huku kukiwa na hofu zilizoanza kuibuka kwamba virusi hivyo vinaweza kubadilika na ugonjwa huo unaweza kuwa ugonjwa unaoambukizika kwa njia ya hewa. Lakini baadhi ya wataalamu wanasema nafasi ya hilo kutokea ni ndogo, kwamba Ebola inaweza kusambaa kutoka kwa mtu hadi mtu kwa njia ya hewa. Mwandishi wa VOA Jennifer Berman ametuandalia ripoti ifuatayo na Ida Isa anaisoma. Wakati idadi ya watu walioambukizwa na ebola inaongezeka huko Liberia, Sierra Leone, Guini, Nigeria na Senegal, kuna ongezeko zaidi ya nusu ya kesi zinazokadiriwa elfu nne mia tatu zimepelekea kifo. Baadhi ya wataalamu wa magonjwa ya kuambukiza wameelezea wasiwasi wao kuwa ugonjwa huo unaweza kupata njia nyingine hatari ya maambukizo, nayo ni kupitia hewa, kama vile homa ya mafua watu wanaathirika na ebola na kuwa na mawasiliano na majimaji ya mwilini, damu na mate kutoka kwa watu walioathirika. Katika makala yake kwenye New York Times, mtaalamu wa usalama wa kibiolojia Michael Osterholm alisema virusi kama vile ebola ni rahisi kuzaliana, ikimaanisha e, kila ambukizo jipya linaleta uwezekano wa matrilioni ya mabadiliko ya kijenetiki. mabadiliko ya kizazi kwa bakteria na virusi ni jambo la kawaida hii inatokana na makosa madogo ambayo yanatokea kwenye DNA ya kidudu katika mfumo wa kujigawa. Lakini sinadra anasema Dr Anthony Fauci, kwa kirusi kubadilika pale kinaposambaa kutoka mtu hadi mtu. Kwenye ushuhuda jana mbele ya kamati ya bunge la Marekani juu ya Ebola, Dr Fauci, mkuu wa taasisi ya allergy na magonjwa kuambukiza ya Marekani, alizungumzia juu ya uwezekano huo. Dr. Fauci alionya kwa kadri mlipuko wa Ebola unapoendelea huko Afrika, kuna nafasi kubwa zaidi kwa virusi hivyo kuweza kujigawa. Anasema you, iwapo virusi hivi vitaendelea kujigawa na kuendelea kuambukiza watu zaidi na zaidi, vitakuwa na fursa ya kubadilika. Kwa hivyo njia pekee ya kuepusha hilo ni kwa kumaliza ugonjwa huu. Madawa ya majaribio yametumiwa katika baadhi ya kesi kutibu ugonjwa wa Ebola, lakini huduma zaidi ni za msaada pale inapokuwa hakuna tiba. Juhudi ziendelee kujaribu kudhibiti virusi hivyo kwa kuweka karantini na kupunguza usafiri hadi nchi nyingine na kadhalika, watu kuwekewa vizuizi vya kutoka Marekani inapeleka zaidi ya wanajeshi elfu tatu huko Liberia, taifa lililoathiriwa zaidi na Ebola, kwenda kusaidia kutoa mafunzo kwa wafanyakazi wa afya, kuratibu vifaa na ujenzi wa vituo vipya vya kutibu wagonjwa. Nchi nyingine zinapeleka vifaa vya afya kujaribu kudhibiti kile afisa mmoja wa afya alikiita ugonjwa mbaya sana. Ya Kiswahili. Mpenzi msikilizaji, tunatangaza kutoka hapa Washington DC. Hadi Jeriami anaendelea kukusomea habari za dunia. Katika siku ya mwisho ya kampeni hapo jana, kabla ya kura ya maoni ya uhuru huko Scotland, hivi leo ukusanyaji maoni wa umma umeonyesha kuwa kura ya hapana ambayo itaibakisha Scotland kuwa sehemu ya Uingereza ndiyo inaongoza. Akiongea na Sky News waziri mkuu wa Uingereza David Cameron amesema wasi wasi, ana wasiwasi lakini ana imani kwamba waskoti watasema hapana. Ukusanyaji maoni uliofanywa na Ipsos Mori katika mkesha wa kura ya maoni umeonyesha uungaji mkono wa uhuru umeongezeka mpaka asilimia 49 na idadi ya wale wanaopinga imeshuka mpaka asilimia 51. Uungaji mkono wa uhuru umeongezeka kwa asilimia 7 tangu ukusanyaji maoni kama huo uliofanywa hapo Agosti 5. Kura ya maoni ya leo inatarajiwa kuwa na wapiga kura wengi, hasa kwa vile zaidi ya asilimia 95 ya majimbo yamejiandikisha kupiga kura. Ukusanyaji maoni umebaini kuwa asilimia 14 ya waskoti milioni 4.3 wanaostahili kupiga kura hawajafanya maamuzi kuhusu kura ya leo. Benki kuu ya Marekani inasema inatarajia kumaliza msaada wa moja kwa moja kwa uchumi wa Marekani mwezi ujao lakini bado itaendeleza riba ya kiwango cha chini kwa muda mrefu mpaka hali ya uchumi itakapoboreka. Watunga sera katika benki kuu jana wamesema uchumi wa Marekani ambao ni mkubwa duniani bado unasonga mbele kwa kasi ya wastani. Lakini wamesema soko la ajira nchini linazidi kukatisha tamaa kwa kuwa na nafasi za ajira laki moja na elfu arobaini na mbili mwezi Agosti na haliboreki kwa kasi inayotakiwa. Benki kuu baada ya mkutano wa siku mbili hapa Washington walipunguza dola bilioni kumi nyingine kwa ununuzi wa mali kwa mwezi, ambayo imekuwa ikifanya kwa karibu miaka miwili, ikiwa ni juhudi ya kufufua uchumi ambao umedorora katika mwaka elfu mbili na nane na elfu mbili na tisa Maafisa nchini Marekani wanachunguza wanaume na wanawake ambao wanaaminika wameondoka katika jimbo la kaskazini la Minnesota kwenda kupigana pamoja na wenye msimamo mkali huko nchini Syria. Mwanasheria wa Marekani huko Minnesota, Andrew Luger, hakufafanua idadi ya watu wanaochunguzwa, lakini amesema inawakilisha watu wa matabaka mbalimbali. Luger ameiambia VOA kuwa wengi wao ni vijana ambao wameondoka kwenye familia zao na jamii na wamepoteza matumaini kwa maisha yao. Amesema wanajibu wito wa jihad kwenye mitandao inayowaandikisha lugha. Amesema maafisa pia wanaofuatilia watu hapa nchini Marekani ambao wanawasaidia vijana hawa wanaoondoka nchini. Afisa wa juu wa masuala ya kibinadamu katika Umoja wa Mataifa anasema itawalazimu kupunguza resheni ya chakula kwa asilimia 40 ya wakimbizi wa Siria mwezi ujao kwa sababu ya ukosefu wa fedha. John Gingo wa ofisi ya uratibu wa masuala ya kibinadamu Ameliambia shirika la habari la Reuters kwamba habari hizi ni za kusikitisha, zinawahusu wasiria milioni nne ambao wanategemea msaada. Ginga amesema upunguzaji huo una maana kuwa wasiria wengi zaidi watakaa na njaa katika kipindi cha majira ya baridi kali na pia watakuwa na ukosefu wa bidhaa muhimu kama vile maji, nguo, vifaa vya malazi na vya huduma za usafi. Afisa wa shirika la mpango wa chakula duniani ameuambia mkutano huko Geneva hapo jana kwamba ifika hapa mwezi Novemba, msaada wa chakula kwa Siria kwa wenye shida huenda ukapunguzwa kwa kalori 825 kwa siku, ikiwa nusu ya kiwango kinachotakiwa kwa siku. <mulia> Baraza la wawakilishi la Marekani limeidhinisha marekebisho ambayo yanairuhusu wizara ya ulinzi kutoa mafunzo na vifaa kwa wanachama wa upinzani wa Siria katika kupambana na kundi la wanamgambo wa Islamic State. Kura iliyopigwa jana inajibu ombi la rais Barack Obama, lakini idadi kadhaa ya wabunge wa Democratic na Republican walipinga vikali hatua hiyo na kueleza hofu kuhusu mkakati wa rais kuwashinda wenye msimamo mikali. Mwandishi wetu Cindy Sain anaripoti kutoka Capitol Hill katika taarifa ifuatayo. Zaidi ya wabunge tisini walijitokeza katika kipindi cha masaa sita ya mjadala mkali wa siku mbili, iwapo walikubali ombi la rais kulipa jeshi la Marekani mamlaka ya kutoa mafunzo na silaha kwa waasi wenye msimamo wa kadri wa Siria kama sehemu ya juhudi kubwa ya kulivunja kundi la wapiganaji wa Islamic State. Anasema, najua wengi wetu katika bunge hili kutoka pande zote za vyama tunaamini kwamba mkakati wa rais ungefanya mengi zaidi kuwatokomeza wenye msimamo mkali kutoka duniani. Lakini licha ya mashaka hayo, mashaka ambayo mimi pia ninayo, lazima tuunge mkono na kuchukua hatua hii ya kwanza. Makathi ametoa wito kwa rais Barack Obama kuacha kujaribu kumaliza vita vya kigaidi na kujaribu kushinda vita vya ugaidi. Baadhi ya wa Republican walisema hawatapiga kura dhidi ya hatua hiyo kwa sababu rais hajafanya vya kutosha kupambana na tishio la usalama kitaifa linaloletwa na Islamic State. Katika hotuba jana, Bwana Obama aliweka wazi tena kwamba hazungumzii kuhusu kupeleka jeshi la Marekani kupambana nchini Iraq. But I want to be clear, the American forces that have been deployed to Iraq do not and will not have a combat mission. They will support Iraqi forces on the ground. Anasema nataka niwe wazi, jeshi fight... la Marekani lililopelekwa Iraq halitafanya na wala halitashughulikia katika kupigana, litasaidia jeshi la Iraq huko wakati linapigana kwa ajili ya nchi yao yenyewe dhidi ya hawa magaidi. Hatua hiyo inaidhinisha Pentagon kutenga fedha zilizopo kufadhili ununuzi wa silaha na mafunzo yanayostahili kwa waasi. Viongozi wa madhehebu mbalimbali ya dini kutoka nchi za Jumuiya ya Afrika Mashariki wamewataka viongozi wa nchi hizo kuzingatia misingi ya uongozi ikiwa wanahitaji amani na usalama endelevu kwenye nchi hizo. Haya yameelezwa katika kikao cha siku tano kinachoendelea mjini Kigali. Viongozi hao wanasema wana nafasi kubwa ya kuchangia kwenye mapambano dhidi ya vitendo visivyokubalika katika jamii. Kutoka Kigali, mwandishi wetu Silvanus Calimera anaripoti zaidi. Viongozi hao wanasema kwamba dini inaweza kusababisha migogoro kwenye jamii endapo itashindwa kuimarisha moyo wa uvumilivu miongoni mwa wanajamii, lakini kwa upande mwingine, dini hiyo hiyo inaweza kuwa pia chachu ya amani na usalama endapo itafanikiwa kueneza amani na upendo miongoni mwa wananchi. Moja ya masuala yanayoendelea kusababisha hofu na usalama mdogo katika eneo la Afrika Mashariki ni ugaidi ambao kwa kiasi kikubwa umekuwa ukihusishwa na dini ya kiislamu lakini mufti wa rwanda sh abdul karimu kaitare anasema mtazamo huo ni potofu uislamu ni dini lenye lina msingi msingi ya kiislamu inajulikana haifai kila mtu yoyote au ajitokeza sema mimi napigania hii mimi napigania juu uislamu ni dini lenye kuwa msingi mwenye kusimama imara basi mimi naona uislamu wenyewe uko mbali na na, na hayo makundi yote yenyewe yanajifaa kama ni makundi yenye kutetea Uislamu au ni makundi yenye kuleta misingi isiyokuwa misingi yenyewe inafatana na, na, na, na Uislamu. Hata hivyo, viongozi hao wanasema moja ya vyanzo vya migogoro hiyo ni ukosefu wa mwongozi bora, hali ambayo imewapelekea kuziomba serikali husika kuhakikisha zinaboresha maisha ya wakazi wake na kuweka misingi bora ya uongozi. Mkuu wa shirikisho la madhehebu ya Kristo kutoka Sudani Kusini, Michael Tabantoro, anasema Governments must really look to into good governance. Serikali zinapaswa kuhakikisha uongozi bora, misingi bora ya kidemokrasia. Hatupaswi kuongozwa kwa woga. Viongozi wetu wa serikali wanapaswa kuweka jukwaa ambapo watu wanatoa maoni yao bila woga. Viongozi wasikilize hata wanaodhani ni wapinzani wao, yaani kuwasikiliza watu wote Baadhi wakaenda mbali na kusema kwamba matatizo yanayoshuhudiwa hii leo kwenye baadhi ya sehemu hizo za Afrika Mashariki ni matokeo ya ushawishi wa mabeberu wa kigeni, na hivyo viongozi wa siasa wanapaswa kulitambua wa hilo na kuweka mazingira bora ya uongozi. Huyu ni mkuu wa Kanisa Katoliki nchini Rwanda, Simaragidemonyi nteje nuko umuntu yumva atekanye muriwe watu wanapaswa kuwa huru kwa kila jambo wanaolifanya katika maisha ya kila siku, kujisikia wenye amani, na hakuna mwingine wa kufanya hilo isipokuwa serikali kwa ushirikiano na wanadini. Hilo likifanyika, tunasema kweli kuna utawala wa sheria. Haijulikani ikiwa kutakuwa na maazimio yoyote yatakayochukuliwa baada ya kikao hiki, lakini ilo wazi ni utasha wa viongozi hao katika kusaidia kuleta amani. Kwenye kanda hii, Silvanos Scaramera South America Kigali. Ufuatao ni muhtasari wa habari. Mfanyakazi raia wa Ufaransa wa kundi la madaktari wasio na mipaka MSF ameambukizwa virusi vya Ebola wakati akifanya kazi nchini Liberia. Shambulizi la Jumatano kwenye chuo cha walimu kaskazini mwa Nigeria limeua watu 15 na kujeruhi dazeni wengine baada ya watu waliokuwa na silaha kufyatua risasi kwenye ukumbi wa chuo hicho. Ukraine imeamuru majeshi yake kujiweka tayari kwa mapambano karibu na mpaka na Russia baada ya mapigano mapya na ripoti za mauaji takriban watu 12 na hivyo kutia dosari sitisho la mpigano ambalo linalegalega. Na ifuatayo ni taarifa ya sauti ya Amerika inayoeleza sera na msimamo wa Marekani. Mkakati wa Rais Barack Obama wa kupambana na kundi la kigaidi katili linalojulikana kama Islamic State au ISIL unatoa wito kwa ujumbe wa nchi zinazoongozwa na Marekani kutoa msaada muhimu kwa jeshi la Iraki na upinzani wa Siria wenye msimamo wa kadiri ili kundi hilo la kigaidi la mauaji liweze kutokomezwa. Nchi za eneo hilo zina nia ya dhati katika juhudi hizo. Septemba 11 viongozi wa kiarabu kutoka Misri, Iraq, Jordan, Lebanon na baraza la ushirikiano wa Ghuba ikiwemo Saudi Arabia, Qatar na Jumuiya ya Nchi za Kiarabu zilikubali kujiunga na ushirikiano huo dhidi ya ISIL baada ya kukutana na waziri wa mambo ya nje wa Marekani, John Kerry. Wao pamoja na Bwana Kerry walitia saini makubaliano ya tamko la Jidda. Ndani yake nchi wawakilishi zilikubali kutoa mchango wa kiwango cha juu kupambana na ISIL, ikiwemo kuzuia kuingia wapiganaji wa kigeni kupitia nchi jirani, kupambana na misaada ya kifedha katika kundi hilo na ghasia nyingine za wenye misimamo mikali, na kukana mtazamo wao wenye chuki. Nchi hizo pia ziliahidi kushiriki katika kuacha ile kawaida ya kutotoa adhabu na kuwafikisha wanaohusika kwenye mkono wa sheria kuchangia kwa juhudi za kibinadamu, kusaidia kwenye ujenzi na ukarabati wa jumuiya zilizofanyiwa ukatili na kundi hilo, kusaidia nchi zinazokabiliwa na kitisho cha ISIL na kujiunga katika maeneo mengine mengi ya kampeni za kijeshi dhidi ya kundi hilo. Katika makubaliano ya tamko hilo, washiriki pia waliafikiana kuimarisha msaada wao katika serikali mpya ya Iraq kwenye juhudi zake za kuunganisha raia wote wa Iraq katika kupambana na kundi la ISIL na kujadili mkakati kulivunja kundi hilo kokote liliko, ikiwemo Iraq na Siria. Marekani inakadiria kwamba kundi hilo lina wapiganaji kati ya elfu 20 hadi 31 katika nchi hizo mbili. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani Kerry bado anaendelea na mikutano na viongozi katika mashariki ya kati na kwingineko ili kujenga umoja wenye uwezo wa kulishinda kundi la ISIL. Huu ni wakati alisema waziri wa mambo ya nje Kerry akiwa Jeddah, ambao kuna nafasi chache katika historia ambapo viongozi wanafanya uchaguzi bora na kuweza kupindisha historia zao katika mwelekeo sahihi. Mwelekeo wenye malengo ya ushirikiano, amani na mafanikio na usalama kwa wote. na hapo ndio tunakamilisha matangazo yetu ya leo Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, VOA. Usikose kuungana nasi tena hapo kesho asubuhi kama kawaida, saa 11 alfajiri kwa saa za Afrika ya kati na saa 12 asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki. Kwa niaba wazangu wote walioshiriki siku ya leo kwenye matangazo yetu, mwendeshaji wa matangazo Aida Isa, mimi ni Meri Mgawe na mimi ni Hadija Riami, sote kwa pamoja tunawatakieni asubuhi njema.