ni idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa tunatangaza kutoka hapa washington dc inaitwa esther gidhuiwat ni ijumaa msikilizaji ambapo leo tuna live talk baada ya leo maadhimisho ya mwaka mmoja baada ya mashambulizi ya kigaidi ya westgate jijini nairobi na mimi hapa msikilizaji ni mkamiti kibayasi tukiwakaribisha katika matangazo haya ya septemba 19 mwaka 2014 fuatilia matangazo haya kupitia 107.5 fm ya nairobi Vilevile vile unaweza ukatusikiliza kupitia masafa mafupi kwenye mita bendi 19 na 22, na tunapatikana live katika tovuti yetu www voa swahili com. Karibuni. na msikilizaji, kama tulivyodokezea, leo tunazungumzia mwaka mmoja baada ya mashambulizi ya kigaidi kwenye maduka ya Westgate jijini Nairobi. Je, vyombo vya usalama huko Kenya vimejifunza nini kutokana na tukio lile? Kuna mengi yaliyobadilika, na ukweli ni kwamba tukio lile lilitupa changamoto kubwa sana, si kama nchi peke yake, lakini hasa kama walinda usalama, kwa sababu jukumu la usalama wa nchi liko katika mikono yetu. Vilevile, tuna habari juu ya rais Museveni wa Uganda kumfuta kazi waziri mkuu wake Amama Mbambazi. Kulikoni? zimekuwepo ishara za kutosha kuonyesha kwamba wao Amama Mbambazi na Mseveni hawako wakisikizana sana katika mawasiliano, hata hadarani. Na msikilizaji, una nafasi pia ya kutoa maoni au kuuliza maswali. Namba yetu ya simu hapa Washington ni 120261931 au tuandikie swali au maoni yako kupitia Facebook. Lakini kwanza, mwenzangu mkamiti kibayasi anakusomea habari za dunia. Katika habari za dunia wananchi wa Scotland wamepiga kura na kuunga mkono muungano wa miaka mia tatu na saba baina ya nchi hiyo na Uingereza katika kura ya maoni ya kihistoria iliyokuwa ikisubiriwa kuamua iwapo Scotland itajitenga. Matokeo yanaonyesha kwamba asilimia 55 ya wapiga kura walipendelea kuendelea kuwa sehemu ya Uingereza ikilinganishwa na asilimia 45 ambao walipiga kura ya kutaka kuwa taifa huru linalojitawala lenyewe. Huko Glasgow, mji mkubwa kabisa wa Scotland, asilimia 61 ya wapiga kura walichagua ndio kuunga mkono umoja uliopo kuendelea kuwa hai na asilimia 39 walipiga kura kuunga, kuupinga umoja huo. Hata hivyo, wapiga kura katika mji mkuu wa Scotland Edinburg na Aberdeen, mji wa tatu kwa ukubwa nchini humo, ulikataa kuwa taifa linalojitawala lenyewe kwa wingi mkubwa wa kura. Katika hotuba inayoelezea kushindwa kwake, kiongozi wa kitaifa wa Scotland Alex Salmond aliita kura ya maoni tathmini ya utaratibu wa kidemokrasia na aliwasihi wafuasi wanaotaka Scotland kujitenga kukubali matokeo ya kura. Ufaransa inasema ndege zake za kivita zimefanya mashambulizi ya kufana kwa mara ya kwanza dhidi ya wanamgambo wa Islamic State huko Iraq. Ofisi ya rais wa Ufaransa Francois Hollande ilitoa taarifa leo Ijumaa ikisema kuwa ndege zake aina ya Rafale zilifanya mashambulizi yaliyolenga kituo cha kuratibu shughuli za wanamgambo hao wa kiislamu na kukiharibu kabisa. Hata hivyo Ufaransa haikutoa maelezo zaidi juu ya mahala kilipo kituo hicho, lakini ilisema itafanya mashambulizi zaidi dhidi ya wanamgambo hao katika siku zijazo. Rais Holand alitangaza jana kuwa nchi yake ipo tayari kufanya mashambulizi ya angani kufuatia ombi la Iraq mara baada ya maeneo ya wanamgambo hao yanapotambuliwa. Alisema operesheni hizo zitalenga Iraq pekee na hakuna majeshi yatakayopelekwa nchini humo. Guine inasema inasitisha juhudi za utoaji elimu juu ya ugonjwa wa Ebola huko kusini mashariki mwa nchi baada ya kuuawa kwa wafanyakazi wa afya wanne na waandishi wa habari watatu mwanzoni mwa wiki hii. Wakazi katika kijiji cha Uome waliushambulia ujumbe wa wafanyakazi hao Jumanne, wakati wafanyakazi wa afya walipojaribu kuwaelezea watu kuhusu matibabu na jinsi ya kuzuia ugonjwa wa Ebola. Miili yao ilikutwa kwenye kaburi la pamoja hii leo huku maafisa wakisema waliwakamata watu wasiopungua wa sita kuhusiana na shambulizi hilo. Dr Fanta Kaba, katibu mkuu wa wizara ya afya, anasema harakati za kijamii haziwezekani huko kusini mashariki, mahala ambako mlipuko wa Ebola ulianza mwanzoni mwa mwaka huu. Na huko Uganda, rais Yoweri Museveni leo amemfuta kazi waziri mkuu Amama Mbambazi. Mwenzangu Esther Githu Yuat amezungumza na mwandishi wa habari wa Kampala Kennes Bwire na kumuuliza taarifa hizo zilivyopokelewa na wananchi wa Uganda. Halikuwa jambo la kushangaza, litarajiwa, labda limechelewa, tuseme hivyo, kwa sababu zimekuwepo ishara za kutosha kuonyesha kwamba wao Amama Mbavazi na Mseveni hawako wakisikizana sana katika mawasiliano, hata hadharani. Wakati mwingine wanahudhuria mkutano pamoja, lakini hutawaona hata mwingine akitoa tabasamu kwa mwingine, hata ikiwa katika mkutano, katika kanisa, hakuna kusalimiana. Na ile ilikuwa ni ishara ambayo raia wa Uganda walikuwa wanajua, wakati wowote Mseveni anaweza akamtimua Amama Mbavazi. Haikujulikana ni lini. Lakini ilijulikana Mama Mbabazi atafukuzwa wakati wowote. Kenes unasema Mbabazi na Rais Museveni walikuwa na mahusiano mabaya hivi karibuni. Bila shaka alipomteua kuwa waziri mkuu walikuwa ni marafiki. Nini kilichotokea mpaka wakaanza msuguano huu? Mbabazi alikuwa katika msukumo wa mbele, alimfanyia kampeni sana Museveni katika uchaguzi uliopita. Mbabazi alikuwa mstari wa mbele na katika uongozi wake ana ule mvuto wa umma raia wa Uganda kwa kweli wanampenda Mbabazi kutoka ule mwaka ambao alimfanyia Museveni kampeni na akapendwa na raia. Makundi akaanza kuchipuka akisema sasa, Museveni anavyoelekea, umri wake unaenda unaongezeka zaidi, huenda akajiondoa katika siasa, na hivyo ni lazima wamtayarishe Mbabazi. Hapo Museveni akagundua kwamba huyu jamaa anataka pia yeye kuingia ikulu na achukue nafasi yangu, na hiyo ndio msuguano ukaanza pale msuguano ukaanza. Vijana waliokuwa wakimfuata Mbavazi wengi wao akakamatwa. Mke wa Mbavazi akafutwa kutoka uongozi wa wanawake katika chama. Masuala mengi akamwandama Mbavazi. Ndiyo sasa ikafikia mwisho ikawa Mbavazi kutemwa nje na sasa Rais Museveni amemteua bwana Ruhakana Rugunda kama waziri mkuu. Kennes, tueleze kidogo kuhusiana na bwana Ruhakana. Na kustajabisha ni kwamba Ruhakana Rugunda amekuwa mmojawapo wale viongozi ambao kwa chini, ijapo si kwa kutoa sauti kila mara, wamekuwa wakisika wakitaka Rais Museveni ang'atuke na waachie wengine madaraka, nao pia waweze kuongoza. Lakini vile Museveni ameamua kumteua Ruhakana Rugunda, wengine wanatazamia kwamba kweli Museveni alikuwa akimtayarisha, sababu ukiangalia zile wadifu ambazo aliwahi kumpa Ruhakana Rugunda kuweza kusimamia ni nyingi. Ameweza hata kumpa usimamizi katika chama cha NRM. Ni ile kumtayarisha ili aje akaweze kuongoza chama. Ila Ruhakana Rugunda amekuwa karibu kidogo na Museveni. Ni, ni mtu wa kunyenyekea na ni mtu ambaye kukasirika kwake si rahisi. Ni Kenneth Bwire, mwandishi wa habari, akizungumza na Sauti Amerika kutoka Kampala, Uganda. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika hapa Washington DC. Mashirika ya ndege za kimataifa yamesitisha kwa muda safari za ndege kuelekea mji mkuu wa Yemen, Sanaa, kufuatia siku kadhaa za mapigano makali kati ya waasi wa Huthi na wanamgambo wa Kisuni ambao wamesababisha mamia ya wakazi kukimbia. Zaidi ya watu 40 waliwawa katika mapambano ya usiku kucha, wakati waasi wa Huthi wenye silaha walipowashambulia polisi na vituo vya doria vya jeshi katika maeneo kadhaa ya mji vyombo vya habari vinavyomilikiwa na serikali ya Yemen vinasema waasi walivamia kituo cha televisheni kinachomilikiwa na serikali hapo jana katika shambulizi moja ambalo liliendelea hadi leo Ijumaa. Ripoti zinasema maafisa wamezima mifumo ya simu za mkononi na internet katika mji mkuu, japokuwa mfumo wa simu wa mezani unaonekana kufanya kazi. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Ban Ki-moon anatoa mwito wa kumalizika kwa mashambulizi ya walinda amani wa Umoja wa Mataifa huko kaskazini mwa Mali baada ya mlipuko mmoja wa bomu ulioua walinda amani watano hii leo. Katika taarifa yake, katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa alisema alihudhunishwa na shambulizi la bomu la kutegwa kando ya barabara karibu na Aguelhok katika eneo la Kidal ambalo liliua walinda amani wa Chadu watano na kuwajeruhi wanajeshi watatu wengine shambulizi kama hilo katika eneo hilo hilo liliua walinda amani wanne wa Umoja wa Mataifa mwanzoni mwa mwezi huu. Katibu mkuu huyo alitoa mwito kwa makundi ya waasi wa Mali kusaidia kuzuia mashambulizi ya ugaidi, kufuatia nia ya dhati iliyowekwa na makundi hayo katika utiaji saini uliotangazwa Jumanne. Shirika kubwa la biashara ya mtandao Alibaba limeingia katika soko la hisa la New York leo Ijumaa, ikiuza hisa moja kwa dola 68 na kuifanya kuwa mojawapo ya makampuni yaliyoingia katika soko la hisa la umma kwa mvuto mkubwa katika historia. Alibaba ambayo makao yake makuu ni Hangzhou, China ni mojawapo ya makampuni makubwa ya biashara kupitia mtandao na inafanya shughuli zake za kibiashara nje na ndani ya nchi. Iliingia katika soko la hisa kwa kuuza hisa milioni 368 ikitumia neno baba kama nembo yake ya kibiashara, lakini baadhi ya wa wachambuzi wa masuala ya kiuchumi wana wasiwasi kuwa Alibaba ina makao yake China, ambako chama cha kikomunisti kinahusika na aina nyingi za biashara. Dhoruba yenye mvuto mkubwa imetokea katika mji mkuu wa Ufilipino, Manila, na kulazimisha kufungwa kwa ofisi za serikali na mashule. Maelfu ya wakazi katika maeneo ya bondeni huko Manila walihamia kwenye maeneo ya juu hii leo na mafuriko ya maji yaliongezeka haraka. Watabiri wa hali ya hewa wanatabiri kwamba kimbunga Fungwo kitapiga katikati ya Ufilipino hii leo kabla ya kuelekea South China Sea. Maafisa wa ulinzi wa Korea Kusini wanasema manuari zao zimepiga risasi za onyo kwenye boti moja ya doria ya Korea Kaskazini ilipokatiza kidogo kwenye mpaka wa baharini unaozozaniwa kuelekea magharibi ya peninsula. Shambulizi la leo limetokea siku hiyo hiyo ilipozinduliwa rasmi michezo ya Asia huko kusini na kuhudhuriwa na wanamichezo wa Korea Kaskazini. Mkuu wa kitengo cha jeshi la pamoja huko Korea Kusini alisema boti lilikatisha Northern Limit Line katika Yellow Sea majira ya mchana, lakini ilirudi kwenye eneo lake dakika sita baadaye, wakati manuari ya Korea Kusini ilipopiga risasi za kutoa onyo. Asante sana msikilizaji kujiunga nasi idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika hapa Washington DC kwa live Talk. Kama tulivyosema hapo awali, mada ya leo ni maadhimisho ya mwaka mmoja tangu mashambulizi ya kigaidi huko Westgate Nairobi. Ni tukio ambalo lilileta majonzi, watu 67 kupoteza maisha yao, na changamoto kubwa kwa vyombo vya usalama huko Kenya. Wakenya waliungana pamoja na hawajasahau wote waliopoteza maisha yao na kuathiriwa kwa namna moja au nyingine na mkasa huo. Tunao wachambuzi kwenye laini za simu. Kwanza mwandishi wetu wa Nairobi, Mwaigikonyo. Tunaye pia msemaji wa polisi huko Kenya, Bwana Masud Mwinyi, na kutoka Tanzania tunamtegemea mwana saikolojia mashuhuri, Dr Kitila Mkumbo wa chuo kikuu cha Dar es Salaam. Nije kwako kabisa, kwanza Mwaigikonyo, ukiwa hapo Westgate, shughuli za maadhimisho Mwai zimeanza, tupe mandhari kidogo juu ya maadhimisho haya na wakenya wanavyoyaona Uh, kama ilivyosema Esther ni kweli kwamba hivi sasa Wakenya wanaadhimisha mwaka wa kwanza tangu shambulio hilo la Westgate, ambayo lilitokea siku ya tarehe ishirini na moja mwezi wa uh, Septemba mwaka jana na kumekuwa na maadhimisho maalum na kumekuwa na filamu na sinema ambazo zimekuwa zikiendelea katika uh, National Museum hapo mjini Nairobi ambapo pia kuna picha maalum za watu waliohusika na shambulio hilo, waathiriwa wa shambulio hilo, watu waliokufa na vile vile watu waliohusika shambulio hilo. Watu wamekuwa wakimiminika kwa wingi kwenye eh, maonyesho hayo, lakini jambo la kusikitisha ni kwamba kungali na maswali mengi sana hapa nchini Kenya ambao hadi hivi sasa bado kupata majibu. Serikali imekuwa ikinyamaza, ni kama imesahau e, tukio hilo, hajasema chochote na vile vile kumbuke kwamba rais Uhuru Kenyatta alikuwa ametangaza punde tu baada ya shambulio hilo, alikuwa ametangaza kwamba serikali itabuni kamati maalum ya kuweza e, kuchunguza kile kilichosababisha shambulio hilo na esta, mpaka hivi sasa suala hili limesaulika kabisa, na hata serikali haijabuni hiyo kamati maalum iweza e, kuchunguza chanzo imi cha shambulio hilo. Hali hivi sasa ni ya kutatanisha, hatujui ni kitu gani ambacho kilitokea wakati wa shambulio hilo la Westgate. Hakuna mtu amezungumza kuhusu shambulio hilo, na kama si tu maonyesho ambayo anaendelea hivi sasa, nadhania kwamba pengine tukio hilo lingeweza kusahaulika nchini Kenya, isipokuwa tu nilipotembelea sehemu hiyo wiki iliyopita, vile leo asubuhi na vilevile leo mchana Uh, ni kwamba ukarabati unaendelea kwa kne jingine la Westgate ambapo kuna kazi inayoendelea ndani, lakini hasa huwezi kuruhusiwa kuingia mle ndani, maanaake jengo lenyewe limezingirwa na mabati, na huwezi kujua hasa ni kitu gani ambacho kinaendelea mle ndani, isipokuwa kuna makelele yanayodhihirisha kwamba bila shaka kuna ukarabati unaoendelea. Jengo lenyewe limefungwa, na hakuna watu wanaopitia sehemu hiyo, ni watu wachache sana, na hakuna biashara inayoendelea katika sehemu hiyo eh. kwa hivi sasa ni sehemu ambayo inaonekana ni kama makaburi hakuna watu wengi ambao wanakaribia sehemu hiyo. Haya basi, Mwai nakushukuru sana, usiondoke kwenye laini ya simu, tutarejea kwako kutueleza zaidi. Lakini eh, bwana Masud Mwinyi, msemaji wa polisi huko Kenya, yuko nasi kwenye laini ya simu. Bwana Masud basi, unamsikia Mwai anavyoelezea, hakuna mengi yanayoelezwa, lakini Wakenya wangali na maswali mengi. Kwanza tueleze changamoto zinazowakabili nyie kama vyombo vya usalama vya Kenya kuweza kukabiliana na magaidi hawa wa Al Shabab na namna ambavyo pengine mmeweza kuimarisha ulinzi E, huko jijini Nairobi na kwingineko Kenya kutokana na tukio hilo ambalo lileta majonzi makuu. Asante sana Bi Esther, e, nashukuru kwa kutujumuisha katika mjadala huu. Sisi kama wana usalama ama walinda usalama wa taifa la Kenya tumeelewa umuhimu wa usalama wa mwananchi na pia vile vile tumeelewa eh, ni jinsi gani tukio lile la mwaka mmoja uliopita lilivyowafadhaisha wananchi nchi nzima, wale waliohusishwa na wale ambao hawakuhusishwa, lakini lazima pia tuelewe ya kwamba baada ya tukio hilo kutokea, serikali haikukaa kitako tu, ilirudi nyuma ikaangalia eh, taasisi zake kwa ujumla, ikaangalia hasa taasisi eh, ya eh, polisi utendaji kazi wake, uh, uimarikaji wake na ni vipi labda ingeweza kuboresha thamani katika maisha ya Mkenya na mgeni ndani ya nchi ya Kenya. Ni kweli watu watalalamika kwamba labda hawasikii hawa lolote, hawaambiwi lolote, lakini pia lazima toelewa kwamba la msingi hapa ni kwamba tumepata kwa kwa pigo, na labda tukizungumza sana tunaweza kuzungumza tuondokee kuzungumza kulingana na maoni yetu sisi kama polisi, serikali bado inaangalia swala hilo, lakini sisi tunataka kufanya mabadiliko ambayo mwananchi mwenyewe atayaona. Hatutaki kusema tabadilisha, lakini leo tunaangalia kwamba usalama wetu eh, uliweza kutia udosari wa utulivu kwa ma, eh, wananchi nanchi, na nchi uliweza kuathirika. Sasa la msingi ni ni vipi tutaimarisha taasisi yetu tusiwe tena na tatizo, kama vile litatokea, ni vipi tutaweza kuhakikisha kwa kwamba tunapunguza makali ya. Kwa mfano tumeangalia no. mafunzo ambayo tunawapa maafisa wetu. Tumeangalia ni vipi tunaweza kujibu mashambulizi kama yale. Tumeangalia ni kwa nini tuliweza kupata e, utovu wa usalama mpaka watu waingie kati kati ya nchi yetu na watekeleza. Hizi ni changamoto ambazo tumezipata mm, na ndio tuone kuona ya kwamba hatutaweza kupata viico kama vile, lakini kwa malimbali kitokea, ni vitu tutaweza kulishughulikia kwa njia iliyo mwafaka kabisa. Aha, tutaendelea na wewe bwana mwenye hapo Nairobi, lakini sasa tuelekee Tanzania kwa sababu mwana saikolojia Dr Kitila Mkumbo yuko nasi pia kutoka chuo kikuu cha Dar es Salaam. Dr Kitila, tunakumbuka wakati wa mashambulizi ya Westgate hapo mwaka jana, ulichangia katika vipindi vyetu vya afya kuelezea jinsi watu wale walivyoathirika. Maadhimisho yameanza wa, bila shaka vyombo vya habari kwenye televisheni yeah, watoto, familia zinaona hali ilivyokuwa wakati ule. E, tutawasaidia vipi wale ambao wameathirika zaidi katika msongo wa mawazo hapa ili kuweza kukabiliana na hali hii na kuibuka na kuwa ni watu ambao wanaweza kuendelea eh, kama jamii ambayo iko sawasawa sawa. Dr. Kitila? nashukuru sana kwanza. Ee, niseme kwamba kiba kubwa sana kwa watu ambao wanakuwa wameathirika na matukio kama haya ya kisaikolojia, kiba kubwa kuliko zote ni uhakikisho kwamba jambo hili halijatokea tena. E, hiyo ndio kitu cha kwanza kabisa kuhakikisha kwamba kuna hatua madhubuti ambayo zinachukuliwa katika kuhakikisha kwamba jambo hili haliwezi kutokea tena katika maisha ya wananchi hawa. Bahati mbaya, huu usipokuwepo, ataanza kuishi na athari zile kwa muda mrefu na kuondoka, na kuna watu ambao athari zake zinaishi mapema tu. Kuna watu ambao kwa kweli kama tiba haitatokea e, wanaweza wakaa na tukio hili kwa muda mrefu. Nimefatilia sana e, suala hili la Kenya na nimeona kwamba wamejitahidi sana kwa kweli, wananchi wa Kenya pamoja na viongozi wao wakiongoza na Kenyata, kwamba jambo hili linachukuliwa kwa hatua ambazo ni mwafaka. Ni tunamshukuru sana mwanasaikolojia wa chuo kikuu cha Nairobi, Manasi Kumari, ambaye kwa kweli alifanya kazi kubwa sana ya kuwashauri watu wote ambao wengi kabisa ambao waliathirika tukio hili. Lakini athari zake hizo kwa muda mrefu ni hizo kwanza Eh, Westgate watu wengi watakuwa kama wajapata tiba ya kisaikolojia vizuri, wataanza kuogopa kwenda Westgate na wanaweza kwa waka mfano wakaanza waka kuacha kupeleka watoto. Hii inatokea mara nyingi, kwa sababu kawaida hizi shopping mall ni sehemu pia za burudani kwa watu, wanaenda kule kwa ajili ya burudani, pamoja na kwamba wanafanya shopping, lakini inapotokea matukio makubwa kama haya watu wanaanza kuogopa lakini nirudie tena kwamba wananchi wa Kenya walifanya kazi kubwa sana pamoja na viongozi wao. Nimewafuatilia Rais Kenyatta ametoa usitibisho mara nyingi kwamba yatokea tena. Nimeona viongozi wa dini, kwa kweli wamefanya kazi kubwa kuombea hizile, kwa sababu hizo zote tunaita ni psychotherapy e. na wameendea kufuatilia basi mbaya katikati, vilevile matukio mengine yalitokea kama hayo ya mlipuko hilo, na enyewe kidogo inaongeza ina, ina, ina tatizo. Lakini tukumbuke kwamba tukio hili ni tukio la pili kubwa kwa kenya la e, kwanza la ina hili tokea mwaka tisini na nane kama tunakumbuka, baada ya balozi za Marekani Dar es salaam na Nairobi kupigwa mabomu. Kwa hiyo e, na waliweza kupita kwao, tunaamini kwamba wananchi wa kenya wanaweza wakapita katika tukio hili kwao. Tunatarajia watu wengi walioathirika muda unapokwenda, wanazidi kupona na hasa kutokana na hatua ambazo zinachukuliwa, lakini kuna baadhi ya watu ambao watachukua muda mrefu Eh, kuweza kutoka katika hali ya kuathirika kisaikolojia. mm -hmm. Tunashukuru sana uh, Dr. Mkumbo. Mimi hapa ni Mkamiti na unaendelea kuisikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika kutoka hapa Washington DC. Swali langu linaenda kwa msemaji wa polisi Kenya, Mwinyi Masudi. Tukio hili la Westgate bila shaka limefumbua macho ya wengi, si wa Kenya peke yake, hata na mataifa yaliyo jirani. Unadhani serikali ya Kenya ifanye nini ili kuweza kuzuia tukio kama hili siku za mbeleni? Asante. Eh, eh, samani kwa mtazamo wetu sisi eh, la msingi ama eh, wajibu wa serikali ya Kenya ni kuweka makali katika eh, vifaa vyake ambavyo tuko na taasisi karibu nane za usalama la muhimu na ambalo tayari ilishaanza kutekelezwa ni kufanya kazi pamoja kwa hizi taasisi zote. Tayari Inspekta Jenerali ishapata mamlaka ambayo yamewezesha kupata karibu taasisi tano ambazo rais aliziweka chini yake. Hizi taasisi ni kumaanisha ya kwamba zitaweka nguvu, uwezo wake wa kukabiliana na matatizo, kwa sababu wakati unaangalia pia swala la rasilimali Sa nyingine ndio linakuwa kama sababu kwamba, kwa vile tuna uchache ama udhaifu ama upungufu wa rasilimali fulani, tunaweza ama tunashindwa kukabiliana na matatizo fulani fulani. Lakini si hiyo peke yake, taifa letu la Kenya pia, ama sisi, kwa vile usalama wa nchi yetu uko katika mikono ya sisi kama ... Aha, naona kama simu inaleta matatizo kidogo pale mwenzetu. <coughs> haya basi Inaonekana msemaji wa polisi kwanza simu yake imekatika, basi tutamtafuta baadaye. Turejee kwako kwa Mwai hapo Nairobi. Mwai uh, ukiangalia kwa mwananchi wa kawaida, ukirejelea mwaka mmoja tangu mashambulizi hayo ya kigaidi kufanyika huko Nairobi, nini ambacho kimebadilika e, tuseme kwa umma, mwananchi wa kawaida anaona nini ambacho kimebadilika, e, katika majengo ya Nairobi, e, ukiangalia upande wa ulinzi? Naam, naona Mwai naye kidogo kuna matatizo ya simu msikilizaji. Uh, unaendelea kusikiliza Live Talk kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika kutoka hapa Washington DC. hatuna eh, uhakika mkamiti, kwa hivyo sijui, Mwai unatusikia Manake Bwana Masuda alikuwa anazungumza, basi simu ikakatika, lakini tuendele, vilevile tuendelee, tuendele, tuendele katika tu, SMS ujumbe tuliopokea kutoka kwako wewe msikilizaji ni Saidi Mustafa wa Dar es Salaam, Tanzania. Unasema kutokana na mashambulizi hayo, usalama wa Kenya bado sio mzuri, maana kutokana na shambulizi hilo umesababisha chuki na mauaji ya ovyo ovyo, ovyo ndani ya nchi ya Kenya, kama kule miji ya Lamu, Mkeketoni na Mombasa. Yote haya chanzo chake ni tukio hilo Wakenya wote wanapaswa kushirikiana kwa pamoja ili kurejesha amani ya nchi yao. Basi mkamiti, um, wakati tunaendelea kuwatafuta bwana Mwai huko Kenya na vilevile bwana Masud Mwinyi, tutarejea kwake Dkt. Kitila Mkumbo akiwa huko Tanzania. Kwa Tanzania pia lilikuwa ni tukio la kushangaza, ni majirani hapo. Dkt. Mkumbo, kama unanipata? Naam, basi anatupata Nam este ninaambiwa mm -hmm. kwamba laini za simu zina matatizo kidogo. Kwa hiyo tunaendelea kusoma SMS na ninaendelea kusoma kutoka kwa Philip Mokaya Machuki wa Kisii, Kenya. Anasema pongezi kwa Rais Uhuru Kenyatta kwa kusimama kidete kukabiliana na ugaidi na magaidi, marekebisho katika idara mbalimbali mbali, kama hivyo ambavyo yamesaidia kuleta usalama kiasi kwa Kenya. Hongera na hongera tena Rais Uhuru Kenyatta. Ujumbe mwingine unatoka kwa Robert Mwanzi wa Village Market, Nairobi, Kenya, anasema mimi nilikuwepo huko Westgate mapema siku hiyo, lakini namshukuru Mungu nilibahatika nikaondoka salama. Na ujumbe mwingine wa Godfrey Nyangero wa Meatu, Tanzania anasema ugaidi ndani ya Kenya bado ni tishio na kwa nchi zingine za Afrika Mashariki kama Tanzania na Uganda. Matukio ya milipuko ya mabomu yameendelea kutokea Tanzania, ingawa si moja kwa moja na kuhusisha magaidi wa al, wa Al-Shababu. Ni vyema vyombo vya usalama vya Afrika Mashariki vikashirikiana kupambana na ugaidi pasipo kuachia nchi kwa nchi kupambana zenyewe kwa zenyewe. Naam, este naona sasa wakati ni wako uweze kuendelea. <laughs> Nilikuwa naangalia vipi simu hizi, mitambo leo inatuleta inatulet down kama tunavyosema. <laughs> Mwai, naona umerejea kwenye laini ya simu, samahani sana leo sijui imekuwaje. <laughs> Basi nilikuwa nimekutupia swali Mwai, kwamba mwananchi wa kawaida tangu mashambulizi ya kigaidi kutokea hapo Westgate, mwananchi wa kawaida anahisi vipi akiwa Nairobi? Nini kimebadilika jijini Nairobi? Ukienda kwenye majengo yoyote yale, yawe ya serikali, ya kibiashara, tueleze kama nimesema, Esther, ni kwamba tukio hili la Westgate ambalo lilitokea mwaka jana limezusha hali mbaya sana ya taharuki nchini Kenya. Watu wanawasiwasi, watu wanauoga, hasa ukiangalia kama kompano. Kwa mfano siku ya Jumapili unakuta kwamba kuna maafisa wa ulinzi uh, pale nje ya kanisa unakuta kwamba katika katika misikiti, katika kanisa nyingi hapa, hasa katika makanisa yaliyo ndani ya mji mkuu wa Nairobi kuna wasiwasi, watu wanafanya sala, watu wanafanya maombi, lakini ndani ndani unakuta kwamba watu wana wasiwasi na uoga mkubwa sana, maanake chochote kinaweza kutokea. mm -hmm. sababu ya wasiwasi huu ni kwamba mpaka hivi sasa mashambulio ya kigaidi ya ndani yakitokea katika mji mkuu wa Nairobi, katika pwani ya Kenya, katika sehemu za kaskazini mashariki, kwenye mahoteli, kwenye mabaa, kwenye mabasi, kwenye, eh, kwenye magari ya usafiri, kwa mfano katika magari ya matatu mm -hmm. unakuta kwamba watu wakitoka kazini, kila mtu anasi, anasikia wasiwasi, watu wanashikilia matumbo, manake hujui mm, ni kitu gani ambacho kitaweza kutokea wakati wowote, manake haya mashambulizi mpaka hivi sasa polisi nchini Kenya wameshindwa kabisa <laughs> kudhibiti hali ya usalama nchini Kenya, manake yale, yani, masuala ambayo yalisababisha tukio la Westgate mpaka hivi sasa esta bado kujibiwa na serikali, manake mpaka hivi sasa hatuna habari hawa watu walikuwa wametoka nchi gani? Tunasikia kwamba hawa magaidi walikuwa wametoka Somalia, mm -hmm, wakapitia Entebbe, wakachukua magari ya usafiri kupitia barabara, wakajienda Nairobi, na silaha ambazo hata walitumia mpaka hivi sasa hakikii zilikuwa ni silaha kutoka wapi. Mwae, vuta subira kidogo, tuingie katika sehemu ya pili ya matangazo haya. Unasikiliza live talk, msikilizaji kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, ukiwa nami Esther Githuiyat, na mwenzangu hapa naitwa Mkamiti Kibayasi. Tunakumbusha msikilizaji Mjadala huu wa live talk unaendelea katika mtandao wetu wa internet www.voaswahili.com. Tukutane huko hivi punde. ni idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, VOA. Tunatangaza kutoka hapa Washington DC. Inaitwa Esther Githuyuart. Ni Jumaa, msikilizaji, ambapo leo tuna live talk. Mada ya leo, maadhimisho ya mwaka mmoja baada ya mashambulizi ya kigaidi ya Westgate jijini Nairobi. Na mimi hapa msikilizaji, ni Mkamiti Kibayasi, tukiwakaribisha katika matangazo haya ya Septemba 19 mwaka 2014. Fuatilia matangazo haya kupitia 107.5 FM ya Nairobi. Vilevile vile unaweza ukatusikiliza kupitia masafa mafupi kwenye mita bendi 19 na 22, na tunapatikana live katika tovuti yetu www voa swahili com. Karibuni. na msikilizaji, kama tulivyodokezea, leo tunazungumzia mwaka mmoja baada ya mashambulizi ya kigaidi kwenye maduka ya Westgate jijini Nairobi. Je, vyombo vya usalama huko Kenya vimejifunza nini kutokana na tukio lile? Kuna mengi yaliyobadilika, na ukweli ni kwamba tukio lile lilitupa changamoto kubwa sana, si kama nchi peke yake, lakini hasa kama walinda usalama, kwa sababu jukumu la usalama wa nchi liko katika mikono yetu vilevile tuna habari juu ya Rais Museveni wa Uganda kumfuta kazi waziri mkuu wake Amama Mbambazi. Kulikoni? Zimekuwepo ishara za kutosha kuonyesha kwamba wao Amama Mbambazi na Museveni hawako wakisikizana sana katika mawasiliano hata hadarani. Na msikilizaji, una nafasi pia ya kutoa maoni au kuuliza maswali. Namba yetu ya simu hapa Washington ni 1202619 3151 au tuandikie swali au maoni yako kupitia Facebook. Lakini kwanza, mwenzangu mkamiti kibayasi anakusomea habari za dunia. Katika habari za dunia, wananchi wa Scotland wamepiga kura na kuunga mkono muungano wa miaka mia tatu na saba, baina ya nchi hiyo na Uingereza katika kura ya maoni ya kihistoria iliyokuwa ikisubiriwa kuamua iwapo Scotland itajitenga. Matokeo yanaonyesha kwamba asilimia 55 ya wapiga kura walipendelea kuendelea kuwa sehemu ya Uingereza ikilinganishwa na asilimia 45 ambao walipiga kura ya kutaka kuwa taifa huru linalojitawala lenyewe. Huko Glasgow, mji mkubwa kabisa wa Scotland, asilimia 61 ya wapiga kura walichagua ndio kuunga mkono umoja uliopo kuendelea kuwa hai na asilimia thelathini na tisa walipiga kura kuunga, kuupinga umoja huo. Hata hivyo, wapiga kura katika mji mkuu wa Scotland Edinburgh, na Aberdeen, mji wa tatu kwa ukubwa nchini humo, ulikataa kuwa taifa linalojitawala lenyewe kwa wingi mkubwa wa kura. Katika hotuba inayoelezea kushindwa kwake, kiongozi wa kitaifa wa Scotland Alex Salmond aliita kura ya maoni tathmini ya utaratibu wa kidemokrasia na aliwasihi wafuasi wanaotaka Scotland kujitenga kukubali matokeo ya kura. Ufaransa inasema ndege zake za kivita zimefanya mashambulizi ya kufana kwa mara ya kwanza dhidi ya wanamgambo wa Islamic State huko Iraq. Ofisi ya Rais wa Ufaransa Francois Hollande ilitoa taarifa leo Ijumaa ikisema kuwa ndege zake aina ya rafale zilifanya mashambulizi yaliyolenga kituo cha kuratibu shughuli za wanamgambo hao wa Kiislamu na kukiharibu kabisa. Hata hivyo Ufaransa haikutoa maelezo zaidi juu ya mahala kilipo kituo hicho, lakini ilisema itafanya mashambulizi zaidi dhidi ya wanamgambo hao katika siku zijazo. Rais Holland alitangaza jana kuwa nchi yake ipo tayari kufanya mashambulizi ya angani kufuatia ombi la Iraq mara baada ya maeneo ya wanamgambo hao yanapotambuliwa. Alisema operesheni hizo zitalenga Iraq pekee na hakuna majeshi yatakayopelekwa nchini humo. Guine inasema inasitisha juhudi za utoaji elimu juu ya ugonjwa wa Ebola huko kusini mashariki mwa nchi baada ya kuwawa kwa wafanyakazi wa afya wanne na waandishi wa habari watatu mwanzoni mwa wiki hii. Wakazi katika kijiji cha Wome waliushambulia ujumbe wa wafanyakazi hao Jumanne, wakati wafanyakazi wa afya walipojaribu kuwaelezea watu kuhusu matibabu na jinsi ya kuzuia ugonjwa wa Ebola. Miili yao ilikutwa kwenye kaburi la pamoja hii leo Huku maafisa wakisema waliwakamata watu wasiopungua wa sita, kuhusiana na shambulizi hilo. Dr Fanta Kaba, katibu mkuu wa wizara ya afya, anasema harakati za kijamii haziwezekani huko kusini mashariki, mahala ambako mlipuko wa Ebola ulianza mwanzoni mwa mwaka huu. Na huko Uganda, rais Yoweri Museveni leo amemfuta kazi waziri mkuu Amama Mbambazi. Mwenzangu Esther Gidhui Yuat amezungumza na mwandishi wa habari wa Kampala Kenneth Bwire na kumuuliza taarifa hizo zilivyopokelewa na wananchi wa Uganda. Halikuwa jambo la kushangaza, lilitarajiwa, labda limechelewa, tuseme hivyo, kwa sababu zimekuwepo ishara za kutosha kuonyesha kwamba wao Amama Mbabazi na Museveni hawako wakisikizana sana katika mawasiliano hata hadharani. Wakati mwingine wanahudhuria mkutano pamoja, lakini hutawaona hata mwingine akitoa tabasamu kwa mwingine, hata ikiwa katika mkutano, katika kanisa, hakuna kusalimiana. Na ile ilikuwa ni ishara ambayo raia wa Uganda walikuwa wanajua, wakati wowote Museveni anaweza akamtimua Amama Mbabazi, haikujulikana ni lini lakini ilijulikana Mama Mbabazi atafukuzwa wakati wowote. wa kenes unasema Mbabazi na rais Museveni walikuwa na mahusiano mabaya hivi karibuni. Bila shaka alipomteua kuwa waziri mkuu walikuwa ni marafiki. Nini kilichotokea mpaka wakaanza msuguano huu? Mbabazi alikuwa katika msukumo wa mbele, alimfanyia kampeni sana Museveni katika uchaguzi uliopita. Mbabazi alikuwa mstari wa mbele na katika uongozi wake ana ule mvuto wa umma raia wa Uganda kwa kweli wanampenda Mbabazi kutoka ule mwaka ambao alimfanyia Museveni kampeni na akapendwa na raia. Makundi yakaanza kuchipuka yakisema sasa Museveni anavyoelekea, umri wake unaongezeka zaidi, huenda akajiondoa katika siasa na hivyo ni lazima wamtayarishe Mbabazi. Hapo Museveni akagundua kwamba huyu jamaa anataka pia yeye kuingia ikulu na achukue nafasi yangu, na hiyo ndio msuguano ukaanza pale msuguano ukaanza. Vijana waliokuwa wakimfuata Mbavazi wengi wao wakakamatwa, mke wa Mbavazi akafutwa kutoka uongozi wa wanawake katika chama, masuala mengi akamwandama Mbavazi ndiyo sasa ikafikia mwisho ikawa Mbavazi kutemwa nje. Na sasa Rais Museveni amemteua Bwana Ruhakana Rugunda kama waziri mkuu. Kenneth, tueleze kidogo kuhusiana na Bwana Ruhakana Sajabisho ni kwamba Ruhakana Rugunda amekuwa mmojawapo wa wale viongozi ambao kwa chini, ijapo si kwa kutoa sauti kila mara, wamekuwa wakifika wakitaka Rais Museveni ang'atuke na, na waachie wengine madaraka nao pia waweze kuongoza. Lakini vile Museveni ameamua kumteua Ruhakana Rugunda, wengine wanatazamia kwamba kweli Museveni alikuwa akimtayarisha, sababu ukiangalia zile wadifu ambazo aliwahi kumpa Ruhakana Rugunda kuweza kusimamia ni nyingi ameweza hata kumpa usimamizi katika chama cha NRM, ni ile kumtayarisha ili aje akaweze kuongoza chama. Ila Ruhakana Rugunda amekuwa karibu kidogo na Museveni, ni mtu wa kunyenyekea na ni mtu ambaye kukasirika kwake si rahisi. Ni Kenneth Bwire mwandishi wa habari akizungumza na Sauti ya Amerika kutoka Kampala, Uganda. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika hapa Washington DC. Mashirika ya ndege za kimataifa yamesitisha kwa muda safari za ndege kuelekea mji mkuu wa Yemen, Sanaa, kufuatia siku kadhaa za mapigano makali kati ya waasi wa Huthi na wanamgambo wa Kisuni ambao wamesababisha mamia ya wakazi kukimbia. Zaidi ya watu 40 waliouawa katika mapambano ya usiku kucha wakati waasi wa Huthi wenye silaha walipowashambulia polisi na vituo vya doria vya jeshi katika maeneo kadhaa ya mji vyombo vya habari vinavyomilikiwa na serikali ya Yemen vinasema waasi walivamia kituo cha televisheni kinachomilikiwa na serikali hapo jana, katika shambulizi moja ambalo liliendelea hadi leo Ijumaa. Ripoti zinasema maafisa wamezima mifumo ya simu za mkononi na internet katika mji mkuu, japokuwa mfumo wa simu wa mezani unaonekana kufanya kazi. Katibu Mkuu wa Umoja wa Mataifa Ban Ki-moon anatoa mwito wa kumalizika kwa mashambulizi ya walinda amani wa Umoja wa Mataifa huko kaskazini mwa Mali baada ya mlipuko mmoja wa bomu ulioua walinda amani watano hii leo. Katika taarifa yake, katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa alisema alihudhunishwa na shambulizi la bomu la kutegwa kando ya barabara karibu na Aguelhok katika eneo la Kidal ambalo liliua walinda amani wa Chadu watano na kuwajeruhi wanajeshi watatu wengine. Shambulizi kama hilo katika eneo hilo hilo liliua walinda amani wanne wa Umoja wa Mataifa mwanzoni mwa mwezi huu. Katibu mkuu huyo alitoa mwito kwa makundi ya waasi wa Mali kusaidia kuzuia mashambulizi ya ugaidi, kufuatia nia ya dhati iliyowekwa na makundi hayo katika utiaji saini uliotangazwa Jumanne. Shirika kubwa la biashara ya mtandao Alibaba limeingia katika soko la hisa la New York leo Ijumaa, ikiuza hisa moja kwa dola 68, na na kuifanya kuwa mojawapo ya makampuni yaliyoingia katika soko la hisa la umma kwa mvuto mkubwa katika historia. Alibaba ambayo makao yake makuu ni Hangzhou, China ni mojawapo ya makampuni makubwa ya biashara kupitia mtandao na inafanya shughuli zake za kibiashara nje na ndani ya nchi. Iliingia katika soko la hisa kwa kuuza hisa milioni 368 na ikitumia neno baba kama nembo yake ya kibiashara. Lakini baadhi ya wachambuzi wa, wa masuala ya kiuchumi wanawasiwasi kuwa Alibaba ina makao yake China ambako chama cha kikomunisti kinahusika na aina nyingi za biashara. Dhoruba yenye mvuto mkubwa imetokea katika mji mkuu wa Ufilipino Manila na kulazimisha kufungwa kwa ofisi za serikali na mashule. Maelfu ya wakazi katika maeneo ya bondeni huko Manila waliamia kwenye maeneo ya juu hii leo na mafuriko ya maji yaliongezeka haraka. Watabiri wa hali ya hewa wanatabiri kwamba kimbunga Fungwo kitapiga katikati ya Ufilipino hii leo kabla ya kuelekea South China Sea. Maafisa wa ulinzi wa Korea Kusini wanasema manuari zao zimepiga risasi za onyo kwenye boti moja ya doria ya Korea Kaskazini ilipokatiza kidogo kwenye mpaka wa baharini unaozozaniwa kuelekea magharibi ya peninsula. Shambulizi la leo limetokea siku hiyo hiyo ilipozinduliwa rasmi michezo ya Asia huko kusini na kuhudhuriwa na wanamichezo wa Korea Kaskazini. Mkuu wa kitengo cha jeshi la pamoja huko Korea Kusini alisema boti lilikatisha Northern Limit Line katika Yellow Sea majira ya mchana, lakini ilirudi kwenye eneo lake dakika sita baadaye wakati manuari ya Korea Kusini ilipopiga risasi za kutoa onyo. Asante sana, msikilizaji, kujiunga nasi idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika hapa Washington DC kwa LiveTalk. Kama tulivyosema hapo awali, maada ya leo ni maadhimisho ya mwaka mmoja tangu mashambulizi ya kigaidi huko Westgate, Nairobi. Ni tukio ambalo lilileta majonzi, watu 67 kupoteza maisha yao na changamoto kubwa kwa vyombo vya usalama huko Kenya. Wakenya waliungana pamoja na hawajasahau wote waliopoteza maisha yao na kuathiriwa kwa namna moja au nyingine na mkasa huo. Tunao wachambuzi kwenye laini za simu. Kwanza mwandishi wetu wa Nairobi, Mwagi Konyo. Tunaye pia msemaji wa polisi huko Kenya, Bwana Masud Mwinyi, na kutoka Tanzania tunamtegemea mwanasaikolojia mashuhuri Dr Kitila Mkumbo wa chuo kikuu cha Dar es Salaam. Nija kwako kabisa kwanza, Mwaigikonyo, ukiwa hapo Westgate shughuli za maadhimisho mwai zimeanza, tupe mandhari kidogo juu ya maadhimisho haya na wakenya wanavyoyaona. Uh, kama ulivyosema Esther, ni kweli kwamba hivi sasa Wakenya wanaadhimisha mwaka wa kwanza tangu shambulio hilo la Westgate ambayo lilitokea siku ama tarehe ishirini na moja mwezi wa uh, Septemba mwaka jana na kumekuwa na maadhimisho maalum na kumekuwa na filamu na sinema ambazo zimekuwa zikiendelea katika uh, National Museum hapo mjini Nairobi ambapo pia kuna picha maalum za watu waliohusika na shambulio hilo, waathiriwa shambulio hilo, watu waliokufa na vile vile watu waliohusika na shambulio hilo. Watu wamekuwa wakimiminika kwa wingi kwenye eh, maonyesho hayo, lakini jambo la kusikitisha ni kwamba kungali na maswali mengi sana hapa nchini Kenya ambao hadi hivi sasa bado kupata majibu. Serikali imekuwa ikinyamaza, ni kama imesahau eh, tukio hilo, hajasema chochote. Na vile vile kumbuke kwamba rais Uhuru Kenyatta alikuwa ametangaza punde tu baada ya shambulio hilo, alikuwa ametangaza kwamba serikali itabuni kamati maalum ya kuweza eh, kuchunguza kile kilichosababisha shambulio hilo. Na esta, mpaka hivi sasa suala hili limesahulika kabisa, na hata serikali haijabuni hiyo kamati maalum inaweza eh, kuchunguza chanzo cha shambulio hilo. Hali hivi sasa ni ya kutatanisha, hatujui ni kitu gani ambacho kilitokea wakati wa shambulio hilo la Westgate. Hakuna mtu ezungumza kuhusu shambulio hilo, na kama si tu maonyesho ambayo anaendelea hivi sasa, nadhania kwamba pengine tukio hilo lidiweza kusaulika nchini Kenya, isipokuwa tu nilipotembelea sehemu hiyo wiki iliyopita vile leo asubuhi na vilevile leo mchana. Uh, ni kwamba ukarabati unaendelea kwa koile na Westgate ambapo kuna kazi inayoendelea ndani, lakini hasa huwezi kuruhusiwa kuingia mle ndani. Maanake jengo lenyewe limezingirwa na mabati na huwezi kujua hasa ni kitu gani ambacho kinaendelea mle ndani, isipokuwa kuna makelele yanayodhihirisha kwamba bila shaka kuna ukarabati unaoendelea. Jengo lenyewe limefungwa, na hakuna watu wanaopitia sehemu hiyo, ni watu wachache sana, na hakuna biashara inayoendelea katika sehemu hiyo. Eh, kwa hivi sasa ni sehemu ambayo inaonekana ni kama makaburi hakuna watu wengi ambao wanakaribia sehemu hiyo. Haya basi, Mwai nakushukuru sana, usiondoke kwenye laini ya simu, tutarejea kwako kutueleza zaidi. Lakini eh, bwana Masud Mwinyi, msemaji wa polisi huko Kenya, yuko nasi kwenye laini ya simu. Bwana Masud, basi umemsikia Mwai anavyoelezea, hakuna mengi yanayoelezwa, lakini Wakenya wangali na maswali mengi. Kwanza tueleze changamoto zinazowakabili nyie kama vyombo vya usalama vya Kenya kuweza kukabiliana na magaidi hawa wa Alshabab na namna ambavyo pengine mmeweza kuimarisha ulinzi E, huko jijini Nairobi na kwingineko Kenya, kutokana na tukio hilo ambalo lileta majonzi makuu. Asante sana Bi Esther, e, nashukuru kwa kutujumuisha katika mjadala huu. Sisi kama wana usalama ama walinda usalama wa taifa la Kenya tumeelewa umuhimu wa usalama wa mwananchi na pia vile vile tumeelewa eh, ni jinsi gani tukio lile la mwaka mmoja uliopita lilivyo wafadhaisha wananchi nchi nzima, wale waliohusishwa na wale ambao hawakuhusishwa. Lakini lazima pia tuelewe ya kwamba baada ya tukio hilo kutokea, serikali haikukaa kitako tu, ilirudi nyuma ikaangalia eh, taasisi zake kwa ujumla, ikaangalia hasa taasisi eh, ya eh, polisi utendajikazi wake uimarikaji, uh, wake na ni vipi labda ingeweza kuboresha thamani katika maisha ya Mkenya na mgeni ndani nchi ya Kenya. Ni kweli watu watalalamika kwamba labda hawasikii hawa lolote, hawaambii lolote, lakini cha lazima tuelewa kwamba la msingi hapa ni kwamba imepata kwa kwa pigo, na labda tukizungumza sana tunaweza zungumza, tuondokee kuzungumza Kulingana na maoni yetu sisi kama polisi, serikali bado inaangalia suala hilo, lakini sisi tunataka kufanya mabadiliko ambayo mwananchi mwenyewe atayaona. Hatutaki kusema tutabadilisha, lakini leo tunaangalia kwamba usalama wetu eh, nama, eh, kwa uh, ananchi, nanchi, uliweza kutia dosari na utulivu kwa wananchi na nchi uliweza kuathirika. Sasa la msingi ni ni vipi tutaimarisha taasisi yetu ya polisi, tusiwe tena na tatizo kama vile, na kama litatokea ni vipi tutaweza kuhakikisha kwamba tunapunguza makali ya kwa mfano tumeangalia no. mafunzo ambayo tunawapa maafisa wetu. Tumeangalia ni vipi tunaweza kujibu mashambulizi kama yale. Tumeangalia ni kwa nini tuliweza kupata e, utovu wa usalama mpaka watu waingie kati kati ya nchi yetu na watekeleze kama vile. Hizi ni changamoto ambazo tumezipata na ndio tuliziangalia kuona ya kwamba hatutaweza mm -hmm, kupata tukio kama vile, lakini kwa mazimbali <nabihilatina> tukitokea, ni vitu tutaweza kulishughulikia kwa njia iliyo mwafaka kabisa. Aha, tutaendelea na wewe bwana mwenye hapo Nairobi, lakini sasa tuelekee Tanzania kwa sababu mwanasaikolojia Dr Kitila Mkumbo yuko nasi pia kutoka chuo kikuu cha Dar es Salaam. Dr Kitila, tunakumbuka wakati wa mashambulizi ya Westgate hapo mwaka jana, ulichangia katika vipindi vyetu vya afya kuelezea jinsi watu wale walivyoathirika. Maadhimisho yameanza wa, bila shaka vyombo vya habari kwenye televisheni, yeah, watoto, familia zinaona hali ilivyokuwa wakati ule. E, tutawasaidia vipi wale ambao wameathirika zaidi katika msongo wa mawazo hapa ili kuweza kukabiliana na hali hii na kuibuka na kuwa ni watu ambao wanaweza kuendelea eh, kama jamii ambayo iko sawa sawa. Dr. Kitila, nashukuru sana kwanza. Ee, niseme kwamba kiba kubwa sana kwa watu ambao wanakuwa wameathirika na matukio kama haya ya kisaikolojia, kiba kubwa kuliko zote ni uhakikisho kwamba jambo hili halijatokea tena hiyo ndio kitu cha kwanza kabisa kuhakikisha kwamba kwa kuna hatua madhubuti ambayo zinachukuliwa katika kuhakikisha kwamba jambo kwa hili haliwezi kutokea tena katika e, maisha ya wananchi hawa. Bahati mbaya, iwakikisha huu usipokuwepo, ataanza kuishi na athari zile kwa muda mrefu, na kuondoka kwake kunategemeana. Kuna watu ambao athari zake zinaishi mapema tu, kuna watu ambao kwa kweli kama tiba haitatokea e, wanaweza wakaa na tukio hili kwa muda mrefu. Nimefatilia sana e, suala hili la Kenya na nimeona kwamba wamejitahidi sana kwa kweli, wananchi wa Kenya pamoja na viongozi wao na Rais Kenyatta, kwamba jambo hili linachukuliwa kwa hatua ambazo ni mwafaka. Tunamshukuru sana mwanasaikolojia wa chuo kikuu cha Nairobi, Manasi Kumari, ambaye kwa kweli alifanya kazi kubwa sana ya kuwashauri watu wote ambao wengi kabisa ambao waliathirika tukio hili. Lakini athari zake kwa muda mrefu ni hizo kwanza Westgate watu wengi watakuwa kama wajapata tiba ya kisaikolojia vizuri, wataanza kuogopa kwenda Westgate, na wanaweza kwa waka mfano wakaanza waka kuacha kupeleka watoto. Hii inatokea mara nyingi, kwa sababu aa, kawaida shopping mall ni sehemu pia za burudani kwa watu, wanaenda kule kwa ajili ya burudani pamoja na kwamba shopping. Lakini inapotokea matukio makubwa kama haya, watu wanaanza kuogopa lakini nirudie tena kwamba wananchi wa Kenya walifanya kazi kubwa sana pamoja na viongozi wao. Nimewafuatilia, Rais Kenyatta ametoa uthibitisho mara nyingi kwamba tukatokea tena. Nimeona viongozi wa dini kwa kweli wamefanya kazi kubwa kuombea hizile, kwa sababu hizo zote tunaita ni psychotherapy e, na wameendea kufuatilia. Bahati mbaya katikati vilevile matukio mengine yalitokea kama hayo ya mlipuko hilo, na enyewe kidogo inaongeza ina, ina, ina tatizo. Lakini tukumbuke kwamba tukio hili ni tukio la pili kubwa kwa kenya e, kwa anda, la kwanza la aina hili litokea mwaka tisini na nane kama tunakumbuka, baada ya balozi za marekani dar es salaam na nairobi kupigwa mabomu. Kwa hiyo e, na waliweza kupita kwao, tunaamini kwamba wananchi wa kenya wanaweza wakapita katika tukio hili kao, tunatarajia watu wengi walioathirika muda unapokwenda, wanazidi kupona na hasa kutokana na hatua ambazo zinachukuliwa, lakini kuna baadhi ya wa watu ambao watachukua muda mrefu kuweza kutoka katika hali ya kuathirika kisaikolojia. Mm -hmm. Tunashukuru sana, uh, Dr. Mkumbo. Mimi hapa ni Mkamiti na unaendelea kuisikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika kutoka hapa Washington DC. Swali langu linaenda kwa msemaji wa polisi Kenya, Mwinyi Masudi, tukio hili la Westgate bila shaka limefumbua macho ya wengi, si wa Kenya peke yake, hata na mataifa yaliyo jirani. Unadhani serikali ya Kenya ifanye nini ili kuweza kuzuia tukio kama hili siku za mbeleni? Asante samani kwa, <clears throat> kwa mtazamo wetu sisi e, la msingi ama e, wajibu wa serikali ya Kenya ni kuweka makali katika e, vifaa vyake ambavyo tuko na taasisi karibu nane za usalama la muhimu na ambalo tayari ilishaanza kutekelezwa ni kufanya kazi pamoja kwa hizi taasisi zote. Tayari Inspekta Jenerali ishapata mamlaka ambayo yamewezesha kupata karibu taasisi tano ambazo Rais aliziweka chini yake. Hizi taasisi ni kumaanisha ya kwamba zitaweka nguvu, uwezo wake wa kukabiliana na matatizo, kwa sababu wakati naangalia pia swala la rasilimali Sa nyingine ndio linakuwa kama sababu kwamba kwa vile labda tuna uchache ama udhaifu ama upungufu wa rasilimali mali fulani tunaweza ama tunashindwa kukabiliana na matatizo fulani fulani, lakini si hiyo peke yake. Taifa letu la Kenya pia ama sisi, kwa vile usalama wa nchi yetu huko katika mikono ya sisi... Naona kama simu inaleta matatizo kidogo pale. Haya, <todak> basi Inaonekana msemaji wa polisi kwanza, simu yake imekatika, basi tutamtafuta baadaye. Turejee kwako kwa Mwai hapo Nairobi. Mwai, uh, ukiangalia kwa mwananchi wa kawaida, ukirejelea mwaka mmoja tangu mashambulizi hayo ya kigaidi kufanyika huko Nairobi, nini ambacho kimebadilika? E, tuseme kwa umma, mwananchi wa kawaida anaona nini ambacho kimebadilika? E, katika majengo ya Nairobi, e, ukiangalia upande wa ulinzi Naam, naona Mwai naye kidogo kuna matatizo ya simu msikilizaji. Uh, uh, unaenda, unaendelea kusikiliza live talk kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kutoka hapa Washington DC. Hatuna uh, uh, uhakika mkamiti, kwa hivyo sijui Mwai unatusikia? manake bwana masud alikuwa anazungumza basi simu ikakatika lakini Tuende vilevile tuendelee tuendele tu tu katika it. sms ujumbe tuliopokea kutoka kwako wewe msikilizaji ni saidi mustafa wa dar es salaam tanzania unasema kutokana na mashambulizi hayo usalama wa kenya bado sio mzuri maana kutokana na shambulizi hilo umesababisha chuki na mauaji ya ovyo ovyo, ovyo ndani ya nchi ya kenya kama kule miji ya lamu mkeketoni na mombasa yote haya chanzo chake ni tukio hilo Wakenya wote wanapaswa kushirikiana kwa pamoja ili kurejesha amani ya nchi yao. Basi mkamiti um, wakati tunaendelea kuwatafuta bwana mwai huko Kenya na vile vile bwana masud mwinyi, tutarejea kwake Dokta Kitila Mkumbo akiwa huko Tanzania. Kwa Tanzania pia lilikuwa ni tukio la kushangaza, ni majirani hapo. Dokta Mkumbo, kama unanipata naam. Basi anatupata nam este ninaambiwa mm -hmm. kwamba laini za simu zina matatizo zote kidogo kwa hiyo tunaendelea aaya, kusoma indele sms na ninaendelea kusoma kutoka kwa Philip Mokaya Machuki wa Kisii, Kenya anasema pongezi kwa Rais Uhuru Kenyatta kwa kusimama kidete kukabiliana na ugaidi na magaidi marekebisho katika idara mbalimbali mbali kama hivyo ambavyo yamesaidia kuleta usalama kiasi kwa Kenya. Hongera na hongera tena Rais Uhuru Kenyatta. Ujumbe mwingine unatoka kwa Robert Mwanzi wa Village Market, Nairobi, Kenya, anasema mimi nilikuwepo huko Westgate mapema siku hiyo, lakini namshukuru Mungu nilibahatika nikaondoka salama. Na ujumbe mwingine wa Godfrey Nyangero wa Meatu, Tanzania, anasema ugaidi ndani ya Kenya bado ni tishio na kwa nchi zingine za Afrika Mashariki kama Tanzania na Uganda. Matukio ya milipuko ya mabomu yameendelea kutokea Tanzania, ingawa si moja kwa moja na kuhusisha magaidi wa al, wa al Shababu. Ni vyema vyombo vya usalama vya Afrika Mashariki vikashirikiana kupambana na ugaidi pasipo kuachia nchi kwa nchi kupambana zenyewe kwa zenyewe. Naam, Esther naona sasa wakati ni wako, uweze kuendelea <laughs> nilikuwa naangalia vipi simu hizi mitambo leo inatuleta, inatulet down kama tunavyosema. <laughs> Mwai, naona umerejea kwenye laini ya simu, samahani sana, leo sijui imekuwaje basi. Nilikuwa nimekutupia swali Mwai, kwamba mwananchi wa kawaida tangu mashambulizi hayo ya kigaidi kutokea hapo Westgate, mwananchi wa kawaida anahisi vipi akiwa Nairobi? Nini kimebadilika jijini Nairobi? Ukienda kwenye majengo yoyote yale, yawe ya serikali, ya kibiashara, e, tueleze. Kama uh, nimesema Esta, ni kwamba tukio hili la Westgate ambalo lilitokea mwaka jana limezusha hali mbaya sana ya taharuki nchini Kenya. Watu wana wasiwasi, watu wana uoga, hasa ukiangalia kama kompano. Kwa mfano siku ya Jumapili unakuta kwamba kuna maafisa wa ulinzi uh, pale nje ya kanisa, unakuta kwamba katika katika msikiti, katika kanisa nyingi hapa, hasa katika makanisa yaliyo ndani ya mji mkuu wa Nairobi, kuna wasiwasi, watu wanafanya sala, watu wanafanya maombi, lakini ndani ndani unakuta kwamba watu wana wasiwasi na uoga mkubwa sana, maanake chochote kinaweza kutokea. mm -hmm. Sababu ya wasiwasi huu ni kwamba mpaka hivi sasa mashambulio ya kigaidi yangali yakitokea katika mji mkuu wa Nairobi, katika pwani ya Kenya, katika sehemu za kaskazini mashariki, kwenye mahoteli, kwenye mabaa, kwenye mabasi, kwenye, eh, kwenye magari ya usafiri, kwa mfano katika magari ya matatu. mm -hmm. unakuta kwamba watu wakitoka kazini, kila mtu anasi, anasikia wasiwasi, watu wanashikilia matumbo maanake mm. Hujui ni kitu gani ambacho kitaweza kutokea wakati wowote, maanake haya mashambulizi, mpaka hivi sasa polisi nchini Kenya wameshindwa kabisa kudhibiti hali ya usalama nchini Kenya, maanake yale, yani masuala ambayo yalisababisha tukio la Westgate. Mpaka hivi sasa este bado kujibiwa na serikali, maanake mpaka hivi sasa hatuna habari Ha, watu walikuwa wametoka nchi gani? Tunasikia kwamba hawa magaidi walikuwa wametoka Somalia wakapitia mm -hmm. wakapitia Entebbe wakachukua magari ya usafiri kupitia barabara. mwaivuta subira kidogo, tuingie katika sehemu ya pili ya matangazo haya. Unasikiliza Live Talk, msikilizaji kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, ukiwa nami Esther Githu Yuwat na mwenzangu hapa naitwa mkamiti kibayasi. Tunakumbusha msikilizaji Mjadala huu wa Live Talk unaendelea katika mtandao wetu wa internet, www.voaswahili.com. Tukutane huko hivi punde.