jambo msikilizaji hii ni idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa ikitangaza kutoka hapa washington dc karibu katika matangazo yetu ya alfajiri yanayoanza saa 11 ya alfajiri kwa saa za afrika ya kati na saa 12 asubuhi kwa saa za afrika mashariki mimi ni mery mgawe na mimi ni khadija riami tunawakaribisha katika matangazo yetu ya leo ijumaa septemba 19 mwaka 2014 Katika habari zetu za leo tunakueleza kuwa idadi ya watoto mitaani nchini Burundi yazidi kuongezeka. Sababu za kuongezekana kwa watoto hao inatokana kwanza na vita ndefu ambayo imepita katika nchi yetu. Wazazi wengi wamekufa katika vita hiyo, na watoto wakabaki hawana wa kuwasaidia. Vilevile vile, vile tunakuarifu kwa shirika la kutetea haki za binadamu Nigeria lazima polisi wazidi kutesa wafungwa nchini humo. Ni vidokezo tu vya habari zetu za leo mpenzi msikilizaji, lakini kwanza tutaanza na habari za dunia. Katika habari za dunia asubuhi ya leo, timu ya kutoa elimu kuhusu ibola huko kusini mashariki mwa Guini imegundulika imekufa jana Alhamisi, huku baraza la usalama la Umoja wa Mataifa likitangaza kwa virusi hivyo ni tishio kwa amani na usalama wa kimataifa. Maafisa wa Guini wamesema kundi la wafanyakazi wa afya wa ndani saba na waandishi wa habari wameuawa na wana vijiji katika mji wa kusini mashariki wa Mome baada ya kupotea siku mbili zilizopita. Viongozi wa dunia na taasisi ikiwemo Umoja wa Mataifa wameelezea wasiwasi kuhusu usalama huko Afrika Magharibi wakati virusi vikisambaa. Inakadiriwa kwa watu 2600 wamefariki kutokana na mlipuko huo huko Guinea, Liberia, Sierra Leone, ikiwa nchi zilizoathiriwa sana. Rais wa Marekani Barack Obama anasema idhini ya bunge kwa mpango wake wa kuwapatia silaha na mafunzo waasi wenye msimamo wa kadri nchini Siria unaionyesha dunia kuwa Wamarekani wameungana katika kupambana na kundi la kigaidi la wanamgambo la Islamic State. Bwana Obama amesema Wamarekani hawatishwi lakini badala yake wanaungana pamoja na kusimama pamoja. Matamshi ya rais ya jana Alhamisi yamekuja muda mfupi baada ya baraza la Senate kupiga kura kuidhinisha mpango huo kwa kura 78 kwa 22. Baraza la wawakilishi ambalo lina wa Republican wengi liliidhinisha sheria hiyo siku ya Jumatano. Bwana Obama pia amesema zaidi ya nchi 40 yakiwemo mataifa ya kiarabu wamekubali kujiunga katika ushirika dhidi ya kundi la kigaidi. Idadi ya watu duniani inaripotiwa kuongezeka kwa, kwa haraka kuliko makadirio ya awali. Utafiti mpya unatabiri kuwa idadi ya watu itaongezeka chini tu ya bilioni moja ifikapo mwaka elfu 2 na si rahisi kuleta uthabiti katika karne hii. Mwandishi wetu Jessica Bama na anaripoti kutoka Washington, katika taarifa inayosomwa na Mary Mgawe. Takriban watu bilioni saba wanaishi katika dunia hii. Kwa kipindi cha miaka ishirini iliyopita, wataalamu wa idadi ya watu walitabiri kwamba idadi hiyo inaweza kukua kufikia bilioni tisa kabla ya kuanza kuleta uwiano na baadaye kushuka lakini utafiti umetumia takwimu za kisasa kukadiria idadi ya watu kuwa inaweza kuongezeka karibu bilioni kumi na moja ifikapo mwaka elfu mbili mia moja. Makadirio hayo mapya katika maelezo ya serikali na wataalamu wa kuhesabu viwango vya vifo na uhamaji wa kimataifa. Afrika inatarajiwa kuona ongezeko kubwa zaidi la watu kutoka watu bilioni 3.5 hadi 5.1 katika miaka 85 ijayo. Mkurugenzi mkuu wa idara ya Umoja wa Mataifa inayoshughulikia idadi ya watu John Wilmoth amesema watafiti awali walikadiria mwenendo wa idadi ya watu huko Afrika utaweza kufuata mwelekeo wa nchi nyingine, kuongezeka kwa kiwango kidogo kama matumizi ya uzazi na mpango yatasambaa zaidi. Mnaendelea kusikiliza kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika VOA. Tunaendelea na habari muhimu za dunia. Wapiganaji wa Islamic State wakisaidiwa na vifaru wamekamata vijiji 21 vya Kikurdi katika muda wa saa 24 zilizopita huko kaskazini mwa Siria karibu na mpaka na Uturuki na kuchochea raia kukimbia nyumba zao huku hofu ya mateso ya wale wenye msimamo mkali ikitanda katika eneo hilo. Wanaharakati wamesema kwa zaidi ya mwaka mmoja kundi la Islamic State na wanamgambo wa Kikurdi wamekuwa katika mapambano makali katika maeneo kadhaa ya kaskazini mwa Syria ambako idadi kubwa ya Wakurdi inaishi tangu Jumatano na mgambo wa Islamic State wanaonekana kupata nguvu kwa kaskazini mwa Siria katika mkoa wa Kikurdi wa Kobani, ambao wanajulikana kama Ain Arab na kuvikamata vijiji 21 vya Kikurdi. Kundi la Syrian Observatory for Human Rights lenye makao yake Uingereza limesema. Rais wa Marekani Barack Obama amekutana na kiongozi wa Ukraine huko White House hapo deana na kumwahidi mgeni wake kuendelea kuhamasisha shinikizo la kimataifa kusuluhisha mzozo wa Ukraine kwa njia ya kidiplomasia. Rais wa Ukraine Petro Poroshenko baadaye aliwaeleza waandishi wa habari kuwa ana matumaini kwamba sitisho la mapigano lililodumu kwa wiki mbili nyumbani kwake huenda likadumu na kupelekea amani. Pia amesema ameridhishwa na kiwango cha msaada usio wa silaha uliotolewa na Washington katika kuisaidia nchi yake kupambana dhidi ya wanaotaka kujitenga wanaoiunga mkono Russia karibu na mpaka na Russia. Mapema jana huko Capitol Hill, bwana Poroshenko ameelezea shukrani zake kwa bunge la Marekani kwa msaada usio wa silaha. Mashambulizi ya mabomu ya kujitoa mhanga na makombora yameua takriban watu 23, ndani na kuzunguka mji mkuu wa Iraq Baghdad. Baadhi ya mashambulizi ya Alhamisi yametokea kaskazini mwa eneo la Kadhimia katika mji mkuu. Eneo hilo ni makazi ya madhabahu ya Washia. Polisi wa Iraq wamesema zaidi ya watu 30 wamejeruhiwa katika mashambulizi. Hakuna aliyedai kuhusika na mashambulizi hayo, lakini wanamgambo wa Kisuni wakiwemo wanachama wa kundi la Islamic State mara kwa mara wanawalenga Washia walio wengi nchini Iraq. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Na katika habari iliyopewa uzito wa juu hivi leo ni kuhusu shirika la kutetea haki za binadamu, Amnesty International linasema polisi wa Nigeria na maafisa wa usalama huwakamata watu kiolela, kuwatesa na kuwaweka kizuizini, huku wengi wao wakikamatwa bila hatia wakati wa kamatakamata zinazohusisha watu wengi nchini humo. Mwandishi wa VOA Anneluk ana ripoti kutoka Afrika Magharibi, na Estegethuat anasoma ripoti kamili. Amnesty International inasema manyanyaso kutoka kwa polisi na maafisa wa usalama huko Nigeria yamekuwa kitu cha kawaida. Natsanet Biley ni mkurugenzi mtetezi katika kitengo cha utafiti cha Afrika kwa shirika hilo la Amnesty the Matukio ya mateso yeah, na manyanyaso ni ya yeah, juu mno na haieleweki kwa nini walio kwenye ngazi za juu hawajalitambua hilo. Ni tatizo lililo wazi ambalo haliwezi kupuuzuliwa. Kwa hiyo tunaamini mfumo mzima umeshindwa ikiwa ni pamoja na walio uongozini kulishughulikia swala hilo. Alisema Amnesty imeorodhesha aina kumi na mbili za mateso yanayofanyiwa wa Nigeria. Kupigwa kwa kutumia miti, risasi za mipira na virungu, lakini tumeshuhudia aina nyingine ya manyanyaso ambayo ni mbaya zaidi ya kuwazuia wafungwa kwa kuwafunga kwenye nyaya kwenye magoti na kuwaacha wakining'inia wengine hung'olewa makucha na wengine kupigwa risasi miguuni hususan na wanajeshi. Aidha, Amnesty inasema wanawake waliofungwa jela mara nyingi hukabiliwa na manyanyaso ya ngono. Wengine wanazuiwa kuwasiliana kwa njia yoyote na mawakili wao au familia zao. Amnesty inasema katika eneo la kaskazini mashariki, tangu mwaka 2009 maafisa wa usalama wa Nigeria wamewafunga jela watu elfu kumi wakiwemo watoto wa umri wa miaka kumi na miwili. Bile anasema watu wengi hukamatwa kiholela bila ushahidi wowote dhidi yao na kubaki jela kwa muda mrefu kabla ya kufutiwa mashtaka na wengine wao hufa, huku wengine wakiendelea kukabiliwa na mateso na wakati mwingine hata kuuawa. Bile anasema hali imekuwa tete zaidi tangu tangazo la hali ya dharura iliyotolewa mwezi Mei mwaka 2013 na kulipa nguvu zaidi jeshi la Nigeria kuweza kuwakamata raia na kuwazuilia katika harakati za kupambana na wanamgambo wa Boko Haram. Madai hayo si mapya. Mnamo Agosti, mashirika ya Amnesty International na Sauti ya Amerika yalitoa ukanda uliorekodiwa katika maeneo mbalimbali mbali, ukionyesha vifaa vya majeshi ya usalama na wanamgambo washirika wao wakiua wafungwa katika eneo la kaskazini mashariki mwa Nigeria. Lakini msemaji wa serikali ya Nigeria Labaran Maku anasema ripoti hiyo iliyotolewa jana na Amnesty International ni kampeni za kuharibu sifa ya vyombo vya ulinzi huko Nigeria. za idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Mpenzi msikilizaji, katika kipindi chetu cha Live Talk kwenye matangazo ya jioni, usikose kutusikiliza, ambapo tutakuwa tunazungumzia maadhimisho ya mwaka mmoja baada ya mashambulizi ya Westgate huko Nairobi. Tunaendelea na habari muhimu za dunia. Wananchi wa Scotland jana walishiriki upigaji kura ya maoni wa kihistoria ambao utaamua iwapo nchi hiyo iondoke katika muungano uliodumu kwa takriban miaka mia tatu na saba na Uingereza na kuwa taifa huru. Watu wengi walijitokeza katika upigaji kura huo, zaidi ya wapiga kura halali milioni nne na laki mbili walijiandikisha wapiga kura walipiga kura zao katika vituo 2600 vya kupigia kura kote nchini humo, ama kwa kura ya ndio au hapana, kwa sali katika kura ya maoni ambalo linauliza, je, Scotland iwe nchi huru? Ukusanyaji maoni wa karibuni umebaini kwa wafuasi wa muungano walikuwa mbele kwa asilimia 4 mpaka tano. Wachunguzi katika baraza la senati la Marekani wanasema uingiliaji kati katika mitandao unaofanywa na serikali ya China mara kwa mara umeharibu mitandao ya kompyuta za mashirika ya ndege, teknolojia, na makampuni mengine yaliyoajiriwa na Pentagon. Kamati ya ulinzi katika seneti imetoa ripoti jana, ikishutumu uingiliaji kati wa China ambao unalenga makampuni ya kiraia ambayo yanatumiwa na jeshi la Marekani kuhamisha wanajeshi na, na vifaa kote duniani. Ripoti ambayo inahusu uchunguzi wa takriban mwaka mzima Imetaja uingiliaji wa mara ishirini ambao unajulikana kama vitisho vinavyoendelea na mashambulizi yanayoelezewa kufanywa na serikali. Seneta Carl Levin, mwenyekiti wa kamati hiyo ameuita uingiliaji huo kuwa unasikitisha sana na ni ushahidi zaidi kuwa vitendo vya kichokozi vya China katika mitandao. Mkuu wa Benki Kuu ya Marekani anasema idadi kubwa ya familia za Marekani ziko katika mazingira magumu kwa sababu ya ukosefu wa akiba au rasilimali zinazohitajika ili kukabiliana na matatizo ya kifedha. Mwenyekiti wa Benki Kuu ya Marekani, Janet Yellen alizungumza jana hapa Washington na kusema katika kesi nyingi kuugua ghafla au matumizi ambayo hayakutarajiwa, haya ya pengine dola 400 tu yanaweza kusababisha matatizo makubwa. Anasema utafiti uliofanywa na wataalamu wa Benki Kuu umebaini kwa familia za kati zenye kipato zimeona vipato vyao na akiba zikishuka tangu mwaka elfu mbili na kumi. <tune> naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Rais wa Ufaransa Francois Hollande amesema Paris itafanya mashambulizi ya anga dhidi ya malengo ya Islamic State nchini Iraq katika siku za usoni. Kutoka Paris, mwandishi wetu Lisa Bryant anaripoti kuwa tangazo hilo limekuja wakati wanamgambo wametoa kanda mpya ya video ya mateka wa kigeni. Anasema rais Francois Hollande amesema Ufaransa imekubali ombi kutoka Iraq kutoa msaada wa anga katika mapigano yake dhidi ya wanamgambo wenye msimamo mkali wa Islamic State. Des vols de reconnaissance ont déjà eu lieu c'était lundi d'autres se sont produits aujourd'hui A partir de notre base qui est situee aux Emirats. Katika mkutano rarani, rarani, na waandishi wa habari bwana Hollande alisema ndege za kivita, kivita aina ya Rafael zimepelekwa katika ujumbe wa pili wa upelelezi huko Iraq ndani ya wiki moja. Mara atakapogundua maficho ya Islamic State alisema Ufaransa itajibu. Na hilo amesema litakuwa haraka. Katika mkutano wa kimataifa mapema wiki hii huko Paris, zaidi ya dazani mbili ya mataifa yaliahidi kuisaidia serikali ya Iraq kupambana na Islamic State kwa njia zozote muhimu. Kwa nchi kama vile Ufaransa, vitisho vya wanamgambo wa Kiislamu vinasambaa kwa nguvu. Serikali inakadiria karibu watu elfu moja wameondoka nchini humo kujiunga na Islamic State na makundi mengine ya jihad nje ya nchi. Baadhi yao wanarejea ya hivi sasa. Maafisa waliwahi kusema awali Ufaransa inaweza kujiunga na Marekani kufanya mashambulizi ya anga dhidi ya kundi la wanamgambo kama ni muhimu. Hii ni mara ya kwanza kwa Bwana Holande akuwa amethibitisha hilo litatokea, lakini amefuta uwezekano wa kufanya mashambulizi nchini Siria. la syrie nous condamnons le régime de Bashar al Assad nous avons tout fait et nous continuons de le faire pour aider les opposants démocratiques Anasema kwa kufanya hivyo kutaunga mkono utawala wa Bashar al Assad. Badala yake, Paris itaendelea kuunga mkono upinzani wa kadri katika juhudi zake za kubadilisha utawala au kutafuta suluhu ya kisiasa. Pia amesema Islamic State imekuwa na uwezo wa kushamiri katika vurugu za Siria kwa sababu jumuiya ya kimataifa imekuwa na ajizi kuchukua hatua mwaka jana, baada ya utawala wa Asad kutumia silaha za kemikali. Mapema jana Alhamisi, wanamgambo wa Islamic State walitoa video mpya ya mwanaume wa Uingereza aliyejitambulisha kama mwandishi wa habari akiwa amevalia nguo zilezile zile za rangi ya chungwa kama mateka wengine wa magharibi. Kundi hilo tayari limewakata vichwa waandishi wa habari wawili kutoka Marekani na mfanyakazi mmoja wa Uingereza katika wiki za hivi karibuni kila Live Talk, Live Talk, Live Talk. Jumaa Live Talk na idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ni wakati wako msikilizaji wetu kushiriki katika kutoa maoni yako au kuuliza maswali moja kwa moja yani live juu ya mada kemkem zinazogonga vichwa duniani zitakazoletwa kwako na idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, hapa Washington DC. Live Talk kila, kila Ijumaa saa moja na nusu kwa saa za Afrika Mashariki na saa 12 na nusu kwa saa za Afrika ya Kati. Ushiriki wako ni mchango wa jamii. Mnaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Kamerun inasema maelfu ya wakimbizi kutoka Nigeria na Jamhuri ya Afrika ya Kati lazima wote wahamie kwenye kambi zinazoendeshwa na mashirika ya kimataifa ya kutoa misaada. Mwandishi wetu Moki Edwin Kinzeka na ripoti kutoka Yaunde. kwa serikali ya Cameron inasema haiwezi tena kuhudumia wageni wapatao laki tatu. Mkamiti Kibayasi anaisoma ripoti kamili. Huku raia wengi wa Jamhuri ya Afrika ya Kati wakikimbia machafuko katika nchi yao na Wanigeria wakiendelea kukimbia mashambulizi ya ugaidi ya kundi la Boko Haram, serikali ya Cameron inasema mahitaji yao ya afya, kibinadamu na chakula yamezidi uwezo wake wa kukidhi. Waziri wa utawala Rene Emmanuel anasema amewaelekeza magavana wa majimbo kumi nchini Cameron kuhakikisha wakimbizi wanakwenda kwenye makambi ambako wanaweza kupatiwa msaada kutoka jumuia ya kimataifa. Anasema maafisa wote wa utawala wameelekezwa kuwapatia makazi wakimbizi wote ambao hivi wa sasa wapo katika kambi zilizo karibu kuelekea mipaka ya Nigeria na jamhuri Afrika ya Kati. Anasema kuwaruhusu wakimbizi kuishi katika vijiji vinavyopakana na raia wa Cameroon katika eneo hilo inafanya iwe vigumu kudhibiti usalama pamoja na kuwapatia msaada wao wa chakula na mahitaji ya madawa. Kamishna Mkuu wa Umoja wa Mataifa anayewakilisha wakimbizi wa Cameroon, Ndeye Ndugwei Ndur, anaiambia Sauti ya Amerika, VOA, kwamba taasisi yake pia inataabika na mmiminiko usio wa kawaida wa watu waliokoseshwa makazi waliopo mpakani. Anasema wakimbizi wa Nigeria elfu arobaini na mbili wamekuwepo huko katika mwezi uliopita pekee, na wameombwa kukaa huko katika kambi moja huko mino wao kaskazini ya Cameroon dans, dans Nous à, à faire au Nous anasema si wakimbizi wanahitaji angalau mabomba ya maji ishirini kwenye eneo na wanaweza kujenga mabomba matano pekee, na kwamba wamewasiliana na shirika la kuhudumia watoto katika umoja wa mataifa UNICEF kujenga vyoo na kuongezea vile ambavyo tayari vipo kwenye mahema mia moja ambavyo vinaweza kuhudumia watu mia tano. Kamerun inasema huku ikifahamu wakimbizi wanapendelea kuishi katika maeneo ya mpakani. Hali hiyo inawaacha wote, wakimbizi na raia wa Kamerun, kutokuwa na ulinzi zaidi wa kutosha kutokana na mashambulizi yanayofanywa na, na waasi na pia inasababisha hali ya mazingira yasiyo na afya njema. Mwezi Julai Kamerun iliomba msaada wa kimataifa wakati idadi ya wakimbizi ilipoongezeka maradufu tangu mwezi Januari. Mwanzoni mwa wiki hii shirika la kuhudumia wakimbizi katika Umoja wa Mataifa UNHCR liliomba mchango wa dola milioni 34 ili kusaidia Wanigeria ambao walilazimika kukimbia mashambulizi ya kundi la Boko Haram ambapo wengi wao wapo nchini Cameroon. VOA Mitaani. Katika VOA mitaani leo, tunaelekea nchini Burundi ambako mwandishi wetu Haidala Hakizimana anazungumza na wakazi wa Bujumbura juu ya tatizo la watoto wa mitaani. Watoto hao wenye umri kati ya miaka kumi hadi kumi na mbili wanakaa mbali na wazazi wao, wanalala kwenye vikaratasi mbele ya maduka katika miji muhimu ya Burundi. Hawasomi, hawajali afya yao, baadhi yao wanatumia hata madawa ya kulevya. Watoto hao wanakadiriwa kuwa takriban elfu tatu kote huko Burundi. Wanaishi kwa kuomba omba chakula na pesa kwa wapita njia. Sababu za kuongezekana kwa watoto hao inatokana kwanza na vita ndefu ambayo imepita katika nchi yetu. Wazazi wengi wamekufa katika vita hiyo, na watoto wakabaki hawana wa kuwasaidia, na ndio watoto hao waka, walipokosa wa kuwahudumia wakaamua kwenda barabarani wakizani kwamba maisha ya kuombaomba atakuwa rahisi. Pia majumba mengi amechomwa moto na watoto wakakosa pakuishi, wakaona bora kwao kwenda barabarani ndio kutawasaidia wa, wakiishi katika ama, mabarabara mbalimbali wala majumba mbalimbali Ingine sababu ya kubwa sana ambayo inaweza kusababisha uongezeko wa watoto hao ni umaskini unaojiri katika nchi yetu. Kwanza, baada ya kutoka vitani nchi yetu <coughs> watu wengi wamekuta majumba yao amechoma moto, vitu yao imeibiwa, na watoto na watoto wakakosa tena wa kuwahudumia, ndio na wao wakafika wana amua kwenda barabarani. Kwanza, sababu zinazotuma watoto wa barabarani kuwa wengi ni sababu nyingi sana. Kuna kwanza hii mwongezeko wa watu, watu wamezidi kuwa wengi, na tunajua kwamba hii nchi yetu Burundi watu wengi wanategemea ardhi. Ikiwa unategemea ardhi na ardhi, watu wamesha kuwa wengi na ardhi haipanuki. Sasa watu wanakosa fasi ya kulima, wakishakosa fasi ya kulima na kati wengi ni walimaji, wanakosa kazi. Sasa wana, wanatembea kujitafutia riziki, na hiyo kutembea inatuma watoto wanakuya mjini ajili wazazi wao hawana vya kuwalisha na nini, wao wanakuya kujitafutia wenyewe. Watoto hao ni wengi sana zaidi sana, wako wazazi wako wangewalizaa watoto wengi, watoto hao wakiwa shida kulea, wamoja wao wanaondoka na kwenda kuzurura, wanatembea hovyo, na wengine watakama nyumbani kwao ajili ya kushindwa kazi. Mtoto kimpa kazi, anasema kweli, anaona anashindwa. Akisha shindwa, anaondoka kwenda barabarani, na akijaliwa kupatawa kumwokota, kukaa nyumbani anashindwa tena. Ameshazoea kuzura barabarani ili ye mwenyewe ajione kama ye mwenyewe anajiweza na kumbe sivyo. Hivi kila mtu hapa Burundi anashuhudia umaskini ni mwingi sana, hapa mitaani, mjini, wapi, yaani wa wazazi wanakosa chakula wanakosa, yaani zile huduma za mwanzo za kuhudumia wat, watoto. Alafu watoto wanajaribu eh, kufanya Kiwe, kitu kiwezekanacho kwao ili wapate hizo huduma za kwao kama chakula, mavazi na nini. Kitu cha pili naona katika familia nyingi hapa Burundi pako kitu kinakosekana ambacho kinaitwa ushirikiano. Zamani palikuwa ushirikiano. E, mtoto wa kwa mfano kama mtoto wangu a, mimi nikikosa cha chakula angeweza kutembea kwa, kwa kaka yangu mkubwa au mdogo wakamsaidia au naenda kwa shangazi. Lakini tukitazama hali ya leo, huo mfumo hauko tena, hiyo mila imepotea kabisa. Chakula ikikosekana kwa familia huyu au kwa baba huyu, mtoto hawezi kwenda kwa baba mdogo au kwa shangazi ili wamupe watamfukuza juu na wao hali yao si nzuri. Mi niliona wengi walienda barabarani kajua awana wenyewe watawasaidia, wazazi wao washakufa kufa, walifika wanaenda mabarabara kajua wazisaidie. We, we, we wenyewe. Kundi kubwa limezungumzia kuwa ni mayatima, awana wazazi, awanasha kuwasaidia. Mara unakuta ni watoto wanaolea wadogo zao, wangine njo wanalea familia, wanaishi na wa, wazee yani, mababu zao, mabibi zao, hilo naona lingekuwa ni jukumu la serikali litafute mbinu za, kuche, za kujenga majengo ambayo ya kupokea na kusaidia watoto hao na familia zao. La si hivyo wawapatishie e, e, majumba au wawajengee masomo ya kuwafunza kazi za mikono, juu wengi wao nakuta wana mikono wana nguvu za kutumika, ila wanakosa cha kufanya. Na kwa sababu nyingine unakuta mtoto, lakini utakuta wazazi anao na hali ya maisha sio mbaya zaidi, lakini yeye anapendelea tu, kutokana na yeye anataka awe, yani e, awe mtu ambaye ni ni huru anataka uhuru wake, na hali hiyo inamchukua yeye mtoto, anaingia barabarani, na hiyo inakuwa ni tatizo, kwa sababu hata mfadhili akimchukua anamwambia basi uja nyumbani nikusaidie kila kitu, anakuja na kazi siku moja mbili, mtoto anatoroka anakuwa mtoro, anaenda ana, anakimbia. Ufuatao ni muhtasari wa habari. Timu ya kutoa elimu kuhusu Ebola huko kusini mashariki mwa Gini imekundulika, imekufa jana Alhamisi, huku Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa likitangaza kuwa virusi hivyo ni tishio kwa amani na usalama wa kimataifa. Maafisa wa Gini wamesema kundi la wafanyakazi wa afya wa ndani saba na waandishi wa habari wameuawa na wana vijiji katika mji wa kusini wa mashariki wa Wome. Rais wa Marekani Barack Obama anasema idhini ya bunge kwa mpango wake wa kuwapatia silaha na mafunzo waasi wenye msimamo wa kadri nchini Syria unaionyesha dunia kuwa Wamarekani umeungana katika kupambana na kundi la wanamgambo la Islamic State. Wapiganaji wa Islamic State wakisaidiwa na vifaru wamekamata vijiji 21 vya Kikurdi katika muda wa saa 24 zilizopita huko kaskazini mwa Syria karibu na mpaka na Uturuki na kuchochea raia kukimbia nyumba zao huku hofu ya mateso ya wa wale wenye msimamo mkali ikitanda katika eneo hilo, wanaharakati wamesema rais wa marekani barack obama amekutana na kiongozi wa ukraine huko white house hapo jana na kumwahidi mgeni wake kuendelea kuhamasisha shinikizo la kimataifa kusuluhisha mzozo wa ukraine kwa njia ya kidiplomasia na mpaka hapo ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka kumekucha afrika idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa Usikose kuungana nasi hapo kesho asubuhi kama kawaida saa 11 alfajiri kwa saa za afrika ya kati na saa 12 asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki. Lakini, lakini pia usikose kusikiliza matangazo yetu ya leo jioni saa 12 na nusu Afrika ya kati na saa 1 na nusu Afrika Mashariki. Kwa niaba ya wenzangu wote walioshiriki, mwendeshaji wa matangazo Aida Isa, mimi ni Meri Mgawe nikiwa naye hapa studio, tunasema kwa herini na asubuhi njema.