Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibuni katika matangazo yetu ya nusu saa yanayoanza saa 12 na nusu jioni kwa saa za Afrika ya Kati na saa 1 na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Tunatangaza katika mita band 19, 22 na 31. Tunasikika pia kupitia Citizen Radio nchini Kenya, RFA nchini Tanzania, 93.7 KFM huko Mombasa na Mlimani Radio 106.5 Dar es Salaam. Inayokaribishwa hii leo ni Sunday Shomari, na katika matangazo yetu ya leo tutakuletea majadiliano ya wiki lakini, kwanza ni habari za dunia. Ifuatao ni taarifa ya habari. Msomaji ni Abdushakur Abud. Rais Jakaya Kikwete Tanzania amesema ukuaji wa haraka wa uchumi wa nchi za Afrika haujaweza kuwanufaisha wananchi walio wengi kwa sababu ukuaji wa sekta ya kilimo, ambayo wananchi wengi wanategemea, haijakuwa kwa haraka ilivyo Akizungumza katika jopo la wataalamu wa kimataifa lilotayarishwa na idara ya maendeleo ya kimataifa ya Marekani, USAID, hapa Washington, Rais Kikwete amesema ingawa ripoti ya Benki Kuu ya Dunia juu ya kukomesha ufukara uliokithiri na kuhamasisha ukuaji inaeleza kwamba ufukara duniani umepunguka kwa kiasi kikubwa miongoni mwa miongo mitatu iliyopita, lakini kwa hakika wananchi wa Afrika hawajashuhudia mabadiliko hayo ya haraka. Kwa hivyo kiongozi huyo wa Tanzania anasema mengi yanahitajika kufanyika ili kuweza kubadili hali hiyo na kuwekeza zaidi katika sekta ya kilimo. Baadaye jioni hiyo jana Rais Kikwete alihudhuria tamasha iliyotayarishwa na Watanzania wanaoishi Marekani na kukabidhiwa tunzo na wananchi wanachama wa chama chake cha kisiasa CCM kwa ajili ya mafanikio ya miaka kumi ya uongozi wao. Rais Kikwete ametoa wito kwa vijana na wataalamu wa Kitanzania wanaishi uhamishoni wajitayarishe kwenda kusaidia nchi yao. Mitaa na barabara za mji mkuu wa Sierra Leone inaripotiwa kuwa tupu kabisa katika siku ya pili kati ya siku tatu ya watu kubaki nyumbani kufuatana na amri ya serikali katika juhudi za kuzuia uambukizaji na kusambaa kwa virusi vya Ebola. Maelfu na maelfu ya watu, watumishi wa afya wanaingia nyumba moja hadi nyingine katika taifa hilo la Afrika Magharibi kuwaelimisha wakazi juu ya jinsi ya kujikinga na kujiepusha na uambukizaji wa virusi hivyo vya hatari vya Ebola na kuwataka wagonjwa kupelekwa katika vituo vya matibabu. Kumradhi. Rais Ernest Koroma ametoa wito kwa Sierra Leone kubaki nyumbani kwa siku tatu. Akihutubia taifa hapo jana, amesema kuwa huu ni wakati wa kipekee unaohitaji hatua za kipekee. Umoja wa Mataifa umeunda afisi mpya kukabiliana kwa dharura Ebola UNMEER huko Ghana, ambayo Katibu Mkuu Ban Ki-moon anasema itatoa mpango kamili wa namna ya kuwatibu walioathirika, kuhakikisha huduma muhimu na kuzuia kuenea kwa ugonjwa huko katika nchi nyinginezo inatekelezwa habari za dunia zinawajia kutoka idhaa kiswahili ya sauti amerika idara ya usalama maalum ya marekani inakabiliwa na maswala muhimu juu ya uwezo wake wa kumlinda rais baada ya mtu aliyeruka uzuio wa jengo la ikulu ya White House na kuingia katika jengo hilo kabla ya kukamatwa Rais Barack Obama na binti zake walikuwa wameondoka ikulu kiasi ya dakika nne kuelekea ikulu ya mapumziko ya Camp David kabla ya mtu asiye na bunduki kuruka uzio na kukimbia kiasi ya mita mia moja kupita ua wa White House na kuingia katika nyumba ya rais kabla ya kushikwa. Mbunge wa chama cha Republican Jason Chaffet, mwenyekiti wa kamati ya usalama wa taifa katika baraza la wakilishi, ameeleza tukio hilo kuwa halikubaliki kamwe. Maafisa wa idara ya usalama maalum wanasema wanachunguza tukio hilo. Mtu huyo aliyetajwa kuwa ni Omar Gonzalez kutoka Corpus Texas, alipelekwa hospitali akidai anaumwa kifua, na maafisa wa usalama wanasema huenda ana matatizo ya kiakili. Waturuki 49 waliotekwa nyara na wanamgambo wa kundi la Islamic State huko Iraq wamerudi nyumbani hii leo Ankara baada ya kuachiliwa huru. Uturuki ilikuwa imeeleza kwamba kushirikiwa kushikiliwa kwa mateka hao imezuia nchi hiyo kujiunga na muungano wa kuangamiza wanamgambo hao. Waziri mkuu wa Uturuki Ahmed Davutoglu ameeleza hii leo kwamba kuachiliwa kwa raia hao ilikuwa ni matokeo ya utaratibu wa kipekee wa idara ya ujasusi ya Uturuki, lakini hakutoa maelezo zaidi. Rais wa Uturuki Recep Tayyip Erdogan anasema mateka wa Uturuki waliachiliwa huru kufuatia operesheni iliyofanikiwa. Mateka hao ni pamoja na wanadiplomasia, wanajeshi na watoto waliotekwa nyara kutoka ubalozi mdogo wa Uturuki mjini Mosul Iraq hapo Juni 11 wakati wanamgambo wa ISIS walipouteka mji huo na maeneo makubwa ya magharibi ya Iraq bila upinzani wowote. Wajumbe wanaoshiriki katika mkutano wa amani wa Ukraine wamekubaliana juu ya kubuniwa eneo la kutenganisha wanajeshi wa serikali na wapiganaji wanaoungwa mkono na Russia. Chini ya makubaliano yaliyofikiwa hii leo huko Minsk. Inabidi kila upande urudishe nyuma silaha zake na wanajeshi kilomita 15 kutoka mstari wa mbele wa mapigano ili kuunda eneo la kutenganisha lenye upana wa kilomita 30. Makubaliano yaliyofikiwa kutokana na majadiliano kati ya wajumbe wa Ukraine, Russia wanaotaka kujitenga na jumuiya ya ushirikiano wa usalama wa Ulaya OSCE yana lengo ya kuimarisha makubaliano ya kusitisha mapigano ya Septemba 5 yaliyokiukwa mara kwa mara rais wa zamani wa ukraine leonard kuchman aliyewakilisha serikali ya kiev amesema makubaliano yatatekelezwa mara moja mwisho wa habari za dunia kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika unaendelea kusikiliza idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa ikitangaza kutoka washington dc Asante sana msikilizaji kujiunga nasi idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika hapa Washington DC kwa live Talk. Kama tulivyosema hapo awali, mada ya leo ni maadhimisho ya mwaka mmoja tangu mashambulizi ya kigaidi huko Westgate, Nairobi. Ni tukio ambalo lilileta majonzi, watu 67 kupoteza maisha yao, na changamoto kubwa kwa vyombo vya usalama huko Kenya. Wakenya waliungana pamoja na hawajasahau wote waliopoteza maisha yao na kuathiriwa kwa namna moja au nyingine na mkasa huo. Tunao wachambuzi kwenye laini za simu, kwanza mwandishi wetu wa Nairobi, Mwangi Konyo. Tunaye pia msemaji wa polisi huko Kenya, Bwana Masud Mwinyi, na kutoka Tanzania mwanasaikolojia mashuhuri Dr Kitila Mkumbo wa chuo kikuu cha Dar es Salaam. Nija kwako kwanza, Mwangi Konyo, ukiwa hapo Westgate shughuli za maadhimisho mwai zimeanza, tupe mandhari kidogo juu ya maadhimisho haya Wakenya wanavyoyaona uh, kama ilivyosema Esther, ni kweli kwamba hivi sasa Wakenya wanaadhimisha mwaka wa kwanza tangu shambulio hilo la Westgate ambayo lilitokea siku rama tarehe ishirini na moja mwezi wa uh, Septemba mwaka jana, na kumekuwa na maadhimisho maalum na kumekuwa na filamu na sinema ambazo zimekuwa zikiendelea katika uh, National Museum hapo mjini Nairobi, ambapo pia kuna picha maalum za watu waliohusika na shambulio hilo, waziri wa shambulio hilo, watu waliokufa, na vile vile watu waliohusika na shambulio hilo. Watu wamekuwa wakimiminika kwa wingi kwenye eh, maonyesho hayo, lakini jambo la kusikitisha ni kwamba kungali na maswali mengi sana hapa nchini Kenya ambao hadi hivi sasa bado kupata majibu. Serikali imekuwa ikinyamaza, ni kama imesahau eh, tukio hilo, hajasema chochote. Na vile vile kumbuke kwamba rais Uhuru Kenyatta alikuwa ametangaza punde tu baada ya shambulio hilo, alikuwa ametangaza kwamba serikali itabuni kamati maalum ya kuweza eh, kuchunguza kile kilichosababisha shambulio hilo, na esta, mpaka hivi sasa suala hili limesaulika kabisa na hata serikali haijabuni hiyo kamati maalum inaweza kuchunguza chanzo kimi cha shambulio hilo. Hali hivi sasa sa ni ya kutatanisha, hatujui ni kitu gani ambacho kilitokea wakati wa shambulio hilo la Westgate. Hakuna mtu amezungumza kuhusu shambulio hilo na kama si tu maonyesho maone ambayo anaendelea hivi sasa, nadhania kwamba pengine uh, tukio hilo lingeweza kusahaulika nchini Kenya, isipokuwa tu nilipotembelea sehemu hiyo uh, wiki iliyopita vile leo asubuhi na vile vile uh, leo mchana uh, ni kwamba ukarabati unaendelea kwa kule na Westgate ambapo kuna kazi inayoendelea ndani, lakini hasa huwezi kuruhusiwa kuingia mle ndani, maanake jengo lenyewe limezingirwa na mabati na huwezi no, no, kujua no, hasa no, no, ni kitu gani ambacho kinaendelea mle ndani, isipokuwa kuna makelele yanayodhihirisha kwamba bila shaka kuna ukarabati unaoendelea. Jengo lenyewe limefungwa, na hakuna watu wanaopitia sehemu hiyo, ni watu wachache sana, na hakuna biashara inayoendelea katika sehemu hiyo eh. kwa hivi sasa ni sehemu ambayo inaonekana ni kama makaburi hakuna watu wengi ambao wanakaribia sehemu hiyo. Haya basi, Mwai nakushukuru sana, usiondoke kwenye laini ya simu, tutarejea kwako kwa kutueleza zaidi. Lakini eh, bwana Masud Mwinyi, msemaji wa polisi huko Kenya, yuko nasi kwenye laini ya simu. Bwana Masud, basi umemsikia Mwai anavyoelezea hakuna mengi yanayoelezwa, lakini Wakenya wangali na maswali mengi. Kwanza tueleze changamoto zinazowakabili nyie kama vyombo vya usalama vya Kenya kuweza kukabiliana na magaidi hawa wa Al-Shabab na namna ambavyo pengine mmeweza kuimarisha ulinzi E, huko jijini Nairobi na kwingineko Kenya kutokana na tukio hilo ambalo lileta majonzi makuu. Asante sana Bi Esther, e, nashukuru kwa kutujumuisha katika mjadala huu. Sisi kama wanausalama ama walinda usalama wa taifa la Kenya tumeelewa umuhimu wa usalama wa mwananchi na pia vile vile tumeelewa e, ni jinsi gani tukio lile la mwaka mmoja uliopita lilivyo wafadhaisha wananchi nchi nzima, wale waliohusishwa na wale ambao hawakuhusishwa, lakini mm -hmm. Lazima pia tuelewe ya kwamba baada ya tukio hilo kutokea, serikali haikukaa kitako tu, ilirudi nyuma ikaangalia eh, taasisi zake kwa ujumla, ikaangalia hasa taasisi eh, ya eh, polisi, utendaji kazi wake Uh, uimarishaji wake na ni vipi labda ingeweza kuboresha thamani katika maisha ya Mkenya na mgeni ndani nchi ya Kenya. Ni kweli watu watalalamika kwamba labda hawasikii hawa lolote, hawaambiwi lolote, lakini pia lazima tunaelewa kwamba la msingi hapa ni kwamba sisi tumepata kwa pigo, na labda tukizungumza sana, tunaweza kuzungumza, tuondokee kuzungumza kulingana na maoni yetu sisi kama polisi Serikali bado inaangalia swala hilo, lakini sisi tunataka kufanya mabadiliko ambayo mwananchi mwenyewe atayaona. Hatutaki kusema tutabadilisha, lakini leo tunaangalia kwamba usalama wetu eh, uliweza kutia dosari eh, uh, wananchi na nchi uliweza kuathirika. Sasa la msingi ni vipi tutaimarisha taasisi yetu ya polisi, tusiwe tena na tatizo kama vile. Litatokea, ni vipi tutaweza kuhakikisha kwamba tunapunguza makali ya kwa mfano tumeangalia mafunzo ambayo tunawapa maafisa wetu. Tumeangalia ni vipi tunaweza kujibu mashambulizi kama yale. Tumeangalia ni kwa nini tuliweza kupata eh, utovu wa usalama mpaka watu waingie kati kati ya nchi yetu na watekeleze shambulizi kama lile. Hizi ni changamoto ambazo tumezipata, na ndio tunaziangalia kuona ya kwamba hatutaweza kupata tukio kama lile, lakini kwa balimbali tukitokea, ni vipi tunaweza kulishughulikia kwa njia iliyo mwafaka kabisa. Aha, tutaendelea na wewe bwana mwenye hapo Nairobi, lakini sasa tuelekee Tanzania kwa sababu mwanasaikolojia Dr Kitila Mkumbo yuko nasi pia kutoka chuo kikuu cha Dar es Salaam. Dr Kitila, tunakumbuka wakati wa mashambulizi ya Westgate hapo mwaka jana, ulichangia katika vipindi vyetu vya afya kuelezea jinsi watu wale walivyoathirika. Maadhimisho yameanza wa, bila shaka vyombo vya habari kwenye televisheni, watoto familia, zinaona hali ilivyokuwa wakati ule. Tutawasaidia vipi wale ambao wameathirika zaidi katika msongo wa mawazo hapa ili kuweza kukabiliana na hali hii na kuibuka na kuwa ni watu ambao wanaweza kuendelea eh, kama jamii ambayo iko sawasawa. Dk. Kitila, nashukuru sana kwanza. E, niseme kwamba kiba kubwa sana kwa watu ambao wanakuwa wameathirika na matukio kama haya ya kisaikolojia, kiba kubwa kuliko zote ni uhakikisho kwamba jambo hili halitatokea tena. E, hiyo ndio kitu cha kwanza kabisa, kuhakikisha kwamba kuna hatua madhubuti ambazo zinachukuliwa kuhakikisha kwamba jambo hili haliwezi kutokea tena katika eh, maisha ya wananchi hawa. Bahati mbaya iauuo kuishi na athari zile kwa muda mrefu, na na kuna watu ambao athari zake zinaishi mapema tu. Kuna watu ambao kwa kweli, kama tiba haitatokea eh, wanaweza wakaa na tukio hili kwa muda mrefu. Nimefatilia sana eh, suala hili la Kenya na nimeona kwamba wamejitahidi sana kwa kweli wananchi wa Kenya pamoja na viongozi wao wakiongoza na Raisi Kenyatta, kwamba jambo hili linachukuliwa kwa hatua ambazo ni, ni mwafaka. Tunamshukuru sana mwanasaikolojia wa chuo kikuu cha Nairobi, Manasi Kumari, ambaye kwa kweli alifanya kazi kubwa sana ya kuwashauri watu wote ambao wengi kabisa ambao waliathirika na tukio hili. Lakini athari zake kwa muda mrefu ni hizo, kwanza Westgate watu wengi watakuwa kama wajapata tiba ya kisaikolojia vizuri, wataanza kuogopa kwenda Westgate na wanaweza waka umfano, waka waka kwa mfano wakaanza kuacha kupeleka watoto. Hii inatokea mara nyingi kwa sababu aa kawaida shopping mall ni sehemu pia za burudani kwao, watu wanaenda kule kwa ajili ya burudani pamoja na kwamba wanafanya shopping, lakini inapotokea matukio makubwa kama haya watu wanaanza kuogopa lakini nirudie tena kwamba wananchi wa Kenya walifanya kazi kubwa sana pamoja na viongozi wao. Nimewafuatilia, Rais Kenyatta ametoa usikirisho mara nyingi kwamba tuketatokea tena. Nimeona viongozi wa dini, kwa kweli wamefanya kazi kubwa ya kuombea nchi ile. Kwa sababu hizo zote tunaita ni saikotherapi eh, na wameendea kufuatilia. Bahati mbaya katikati, vile vilevile matukio mengine yalitokea kama hayo ya mlipuko hilo na yenyewe kidogo ina, inaongeza ina tatizo, lakini tukumbuke kwamba tukio hili ni tukio la pili kubwa kwa Kenya. E, kwa anda, la kwanza la aina hili ilitokea mwaka tisini na nane, kama tunakumbuka baada ya balozi za Marekani Dar es Salaam na Nairobi kupigwa mabomu. Kwa hiyo na waliweza kupita kwao, tunaamini kwamba wananchi wa Kenya wanaweza wakapita katika tukio hili kwao. Tunatarajia watu wengi walioathirika muda unapokwenda wanazidi kupona, na hasa kutokana na hatua ambazo zinachukuliwa, lakini kuna baadhi ya watu ambao watachukua muda mrefu kuweza kutoka katika hali ya kuathirika kisaikolojia mm -hmm. Tunashukuru sana uh, daktari Mkumbo. Mimi hapa ni Mkamiti na unaendelea kuisikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kutoka hapa Washington DC. Swali langu linaenda kwa msemaji wa polisi Kenya, Mwinyi Masudi. Tukio hili la Westgate bila shaka limefumbua macho ya wengi, si wa Kenya peke yake, hata na mataifa yaliyo jirani. Unadhani serikali ya Kenya ifanye nini ili kuweza kuzuia tukio kama hili siku za mbeleni? Mtazamo wetu sisi, e, la msingi ama e, wajibu wa serikali ya Kenya ni kuweka makali katika e, vifaa vyake ambavyo tuko na taasisi karibu nane za usalama. La muhimu na ambalo tayari ilishaanza kutekelezwa ni kufanya kazi pamoja kwa hizi taasisi zote. Tayari Inspekta Jenerali ashapata mamlaka ambayo yamewezesha kupata karibu taasisi tano ambazo rais aliziweka chini yake. Hizi taasisi ni kumaanisha ya kwamba zitaweka nguvu uwezo wake wa kukabiliana na matatizo, kwa sababu wakati naangalia pia swala la rasilimali, saa nyingine ndio linakuwa kama sababu ya kwamba kwa vile aatuna uchache ama udhaifu ama upungufu wa rasilimali fulani tunaweza ama tunashindwa kukabiliana na matatizo fulani fulani, lakini si hiyo peke yake taifa letu la Kenya pia ama sisi, kwa vile usalama wa nchi yetu uko katika mikono ya sisi kama kwa vile. Tuendelee katika SMS ujumbe tuliopokea kutoka kwako wewe, msikilizaji. Ni Saidi Mustafa wa Dar es Salaam, Tanzania, unasema, kutokana na mashambulizi hayo, usalama wa Kenya bado sio mzuri, maana kutokana na shambulizi hilo umesababisha chuki na mauaji ya ovyo ovyo ndani ya nchi ya Kenya, kama kule miji ya Lamu, Mkeketoni na Mombasa. Yote haya chanzo chake ni tukio hilo Wakenya wote wanapaswa kushirikiana kwa pamoja ili kurejesha amani ya nchi yao. nam Este, naona sasa wakati ni wako, uweze kuendelea. Mwai, naona umerejea kwenye laini ya simu. mwananchi wa kawaida, tangu mashambulizi ya kigaidi kutokea hapo Westgate, mwananchi wa kawaida anahisi vipi akiwa Nairobi? Nini kimebadilika jijini Nairobi? Ukienda kwenye majengo yoyote yale, yawe ya serikali ya kibiashara, tueleze kama uh, nimesema Esta, ni kwamba tukio hili la Westgate ambalo lilitokea mwaka jana limezusha hali mbaya sana ya taharuki nchini Kenya. Watu wanawasiwasi, watu wanauoga, hasa ukiangalia kama kompano. Kwa mfano siku ya Jumapili unakuta kwamba kuna maafisa wa ulinzi uh, pale nje ya kanisa, unakuta kwamba katika katika misikiti katika kanisa nyingi hapa, hasa katika makanisa yaliyo ndani ya mji mkuu wa Nairobi kuna wasiwasi, watu wanafanya sala, watu wanafanya maombi, lakini ndani ndani unakuta kwamba watu wana wasiwasi na uoga mkubwa sana, maanake chochote kinaweza kutokea. mm -hmm. Sababu ya wasiwasi huu ni kwamba mpaka hivi sasa mashambulio ya kigaidi yangali yakitokea katika mji mkuu wa Nairobi, katika pwani ya Kenya, katika sehemu za kaskazini mashariki, kwenye mahoteli, kwenye mabaa, kwenye mabasi, kwenye, eh, kwenye magari ya usafiri, kwa mfano katika magari ya matatu. mm -hmm. unakuta kwamba wakitoka kazini kila mtu anasi, anasikia wasiwasi, watu wanashikilia matumbo manake. mm -hmm. Hujui ni kitu gani ambacho kitaweza kutokea wakati wowote, manake haya mashambulizi. Mpaka hivi sasa polisi nchini Kenya wameshindwa kabisa kudhibiti <laughs> hali ya usalama nchini Kenya, manake yale masuala ambayo yalisababisha tukio la Westgate mpaka hivi sasa esta bado kujibiwa na serikali, manake mpaka hivi sasa hatuna habari watu walikuwa wametoka nchi gani? Unasikiliza Live Talk, msikilizaji kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, ukiwa nami Esther Gidhu yuat na mwenzangu hapa naitwa Mkamiti Kibayasi. Tunakumbusha msikilizaji, mjadala huu wa Live Talk unaendelea katika mtandao wetu wa internet, www.voaswahili.com. tukutane huko hivi punde. Karibu msikilizaji tena, tunaendelea na mada yetu ya Live Talk katika idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Mada ya leo ni maadhimisho ya mwaka mmoja tangu magaidi wa Al Shabab kushambulia maduka ya kifahari ya Westgate jijini Nairobi huko Kenya. Tunaye mwandishi wetu Mwaigi Konyo kwenye laini za simu na pia tunaye mwana saikolojia Dokta Kitila Mkumbo akiwa Dar es Salaam, ambaye atatusaidia kueleza nini cha kufanya kwa wale ambao wameathirika sana na tukio hili ambalo lilitokea huko Nairobi. Tunashukuru sana Mwai Gikonyo. Uh, Dokta Kitila Mkumbo, wewe ni mtaalamu wa masuala ya kisaikolojia. Matukio kama haya yanapotokea, watu huwa wanataabika, hasa wale ambao wamenusurika, ambao pengine walitoka katika tukio hilo bila kupata majeraha yoyote. Sasa, kwa ufahamu wako na utaalamu wako masuala ya kisaikolojia hali hii huwa inaweza kumwathiri mtu kwa muda gani? maisha yake yote ama kuna muda fulani ambapo anaweza akasaidiwa na hatimaye akasahau kabisa kile kilichotokea wakati huo? Inategemea, inatofautiana kutoka mtu mmoja baada ya mwingine, na kiwango ambacho mtu aliathirika. Kuna watu ambao wana kwanza tukio lenyewe, ili mtu aweze kugundua kwamba anafika kiteknolojia, lazima angalau inakua amefika muda kama mwezi mmoja, baada ya hapo unatarajia ndani ya miezi sita eh, tukio kama hili liwe limekwisha kwenye akili ya mtu kwa maana ya athari zake kisaikolojia. Lakini kuna watu wengine ambao inadumu muda mrefu sana, na inaweza kadumu sehemu yake ya maisha yote, lakini tunaibitwa namna hii tunasema aendelee kupata matibabu ya kisaikolojia. Na bahati mbaya sana, matukio kama haya ya maadhimisho ni matukio mazuri moja, kwa upande mmoja, kwa maana kwamba yanakukumbusha kwamba hatua zinachukuliwa na pia kudhibiti matukio haya yakijitokee lakini kwa upande wa pili maadhimisho haya, ile ambayo tunaita anniversary ni matukio mabaya sana kwa watu ambao waliathirika, kwa sababu yanawakumbusha tena, inawakumbusha eh, ile kumbukumbu kumbu yao inakuwa mpya kabisa. Ni kama vile tukio limetokea jana, kama vile limetokea leo, wanaanza tena kuteseka. Na kuna watu wengi, inapofika kipindi kama hiki, huwa wanaondoka kabisa kwenye maeneo hayo ili mm -hmm. warudi baada ya tukio kwa limetokea mm, kwa hiyo -hmm. ni muhimu sana kukumbuka kwamba tunapoadhimisha maadhimisho haya kama inavyofanyika kwa Kenya mm -hmm. kuna watu kabisa ambao wanaathirika kisaikolojia kwa maana kwamba wanakumbushwa tena. mm -hmm. lakini kuna kuna faida yake kwamba serikali inakuwa inakumbusha jamii kwamba tukio hili lilitokea, mm -hmm. na kwamba lazima jamii iendelee kuwa macho na kwamba serikali inachukua hatua muhimu, lakini ambacho kinanisikitisha ni kwamba huyo ndugu wa Nairobi hapo mm -hmm. anasema kwamba hatua ambazo serikali imechukua mm -hmm. kwa kweli haziridhishi, na kwamba wale watu ambao walifanya tukio lile haielewi kama walienda wali wapi, kama walikamatwa, hawajaona hatua za maana zikichukuliwa. Hiyo ni hatari sana, kwa sababu nimesema awali kwamba tiba ya kwanza kubwa ya kisaikolojia ni kuonekana hatua zikichukuliwa, hatua zenyewe ambazo zinaonyesha kwamba tukio kama hili halitakuja kuja kutokea tena. Bahati mbaya kwa kweli, kwa Kenya, baada ya tukio la Westgate matukio mengine yametokea kadhaa, jambo ambalo ni hatari. Kwa hio tutoe wito kwa serikali na kwa kweli viongozi wengine wahakikishe kwamba matukio haya, wanachukua hatua ambazo zitathibitishia wananchi kwamba hakuna kitu kama hiki kutokea tena katika ardhi ya Kenya na katika ardhi ingine ya Afrika Mashariki, kwa sababu athari zake ni kubwa na watu bayunda mrefu, lakini muhimu ni kwamba watu wanamna hiyo, matibabu inabidi aendelea ya kisaikolojia, na ikibidi matibabu kabisa kitabibu. Daktari Kitila Esther, hapa nirejee kwako, kwa sababu wakati ambapo watu wazima wanaweza kukaa wakamsikiliza mwanasaikolojia au daktari anayetoa ushauri nasaha, kujaribu kuwasaidia kimawazo, athari kwa watoto zinachukua sura nyingine kabisa. Watoto wasaidiwe vipi kisaikolojia? Kuna wale ambao wakiona mtu amebeba bunduki basi tukio lile linawajia tena. E, watoto itakuwa wakati mwingine yeah, ni vigumu kuwaelewesha nini kinaendelea na kuhakikishia usalama wao, watoto wasaidiwe vipi? Yeah. watoto na wenyewe kwa kweli, inategemea na kiwango. Kuna watoto ambao wanaathirika kidogo, ambayo basi nzuri, watoto wadogo kumbukumbu kumbu zao sio kama sisi watu wazima zinakaa, lakini zinawahi vile vile kupotea kwao. Jinsi muda unavyokwenda, watoto wanazidi eh, ku, kupokeza zile kumbukumbu kumbu, na hata zinazidi kupungua. Lakini kwa watoto ambao wanakuwa wameathirika kwa kiasi kikubwa, wanahitaji na wenyewe wapate matibabu ya kawaida ya kisaikolojia, hiyo iaataa na wengine wapate kabisa, wapate uh, kabisa dawa. Lakini wakati mwingine tunasema wazazi sasa wapunguze kwa muda fulani, wasiwapeleka watoto kwenye maeneo yanayofanana na hayo maeneo, kwa sababu wakifika maeneo yanayofanana na Westgate wataanza kuogopa. Kwa kwao lazima kwa muda takriban imeza mpaka mwaka mmoja, wazazi wanapoenda kwenye ma shopping mall makubwa kama Westgate, inabidi wasiwe na watoto kama ingetokea kwamba watoto ilitokea wakiwepo pale. Kwa hiyo ni hatua ambazo ni muhimu wazazi wachukue i kupunguza athari awatoto wadogo kama kwa um, e, akiona kama alichoma indano akimona mtu amevaa koi jeupe eh, basi anajua anakwenda kuchoma sindano hiyo. Hatua moja ni nikuakiksha kwamba unamwepusha na matukio hayo kadi. mm -hmm. E, mtu anavyoenda mtoto anazidi kusahau, baadaye ia mwaka mmoja, unaanza kutembea naye polepole, anakwenda kwenye molo ya kwanza ya pili, anakuta kwamba matukio haya yatokei. Basi anazoea anagundua kwamba kumbe ile ilikuwa ni tukio moja na sio lazima litokee tena. Kwa hiyo ni hatua hizo ambazo e, ni muhimu kuchukuliwa kwa upande wa watoto. Wasikilizaji, mnaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Kabla ya kumaliza hapa, muktasari wa habari. Rais Jakaya Kikwete wa Tanzania amesema ukuaji wa haraka wa uchumi wa nchi za Afrika haujaweza kuwanufaisha wananchi wao walo wengi kwa sababu ukuaji wa sekta ya kilimo ambao wananchi wengi wanategemea haijakuwa kwa haraka. Alizungumza hapa Washington katika jopo la maendeleo ya kimataifa iliyofanywa na USAID. Mitaa na barabara za mji mkuu wa Sierra Leone inaripotiwa kuwa tupu kabisa kwa siku ya pili hii leo, kati ya siku tatu ya watu kubaki nyumbani, kufuatana na amri ya serikali katika juhudi za kuzuia uambukizaji na kusambaa kwa virusi vya ukimwi vya Ebola. Mwisho wa muhtasari wa habari. na mpaka hapo ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, hapa Washington DC. Usikose kuungana nasi kama kawaida saa 12 na nusu saa za Afrika ya Kati na saa 1 na nusu siku saa za Afrika ya Mashariki. Kwa niaba ya wenzangu wote walioshiriki hivi leo, mimi ni Mery Mgawe na kutakia usiku mwema as