Jeni Fanyeje. Karibu msikilizaji katika makala hii ya Jeni Fanyeje, maamuzi ya kiafya na kijamii kwa vijana kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, hapa Washington DC. Ninayekukaribisha katika matangazo ya leo ni mimi mkamiti Kibayasi. Matangazo haya ambayo yanaletwa kwako kama sehemu ya VOA mtandao wa afya Afrika yanasikika pia kupitia washirika wetu RFA ya Mwanza, Mlimani Radio ya Dar es Salaam, pamoja na ABM 91.2 Dodoma Tanzania, Best FM ya Ludewa, Bomba FM 104.0 ya Mbeya, Breeze FM ya Tanga, Overcomers FM ya Iringa, Mpanda FM 970 katika mkoa wa Katavi, Radio Boma hi FM katika mkoa wa Kilimanjaro, na yanapatikana pia katika gazeti tando bongo 5com com. Kama kawaida, tumewakusanyia habari moto moto za afya, majadiliano ya vijana na daktari, ushauri kwa vijana pamoja na habari inayokuhusu na kukugusa wewe kijana. Karibuni. Kwanza kabisa ungana nami Meri Mgawe kwa habari za afya tulizokukusanyia kutoka kwenye chumba chetu cha habari. Wiki hii, jamhuri ya Saharawi imeshiriki katika mkutano wa dharura wa baraza la watendaji wa Umoja wa Afrika waliojitolea kupambana na mlipuko wa ugonjwa wa Ebola katika Afrika Magharibi. Akizungumza kwenye mkutano, waziri wa mambo ya nje wa Sarahawi Bwana Mohamed Salem Oud Salek alielezea mshikamano wa Sarahawi kwamba serikali na watu wa Afrika magharibi walioathiriwa na ugonjwa wa Ebola. Afrika lazima ijitegemee yenyewe na uwezo wake kupambana na ugonjwa huu, ni lazima iwe ni wajibu wa nchi zote za Afrika, alisema Ould Salek akitoa mwito wa watu na utaratibu madhubuti kutoka kwa wananchi wanachama wa umoja wa Afrika. Pia ametoa mwito wa kutoa msaada unaohitajika kwa watu wa nchi zilizoathiriwa na ugonjwa huu na kampuni ya kutengeneza madawa ya Marekani Gilead imetangaza makubaliano na makampuni saba ya kutengeneza madawa nchini India kuwa na mpango wa kuuza kwa bei nafuu dawa za Hepatitis C Sovaldi katika mataifa 91 yanayoendelea. Ugonjwa wa hepatitis C ambao unaweza ukasababisha ini kushindwa kufanya kazi na kupata saratani ya ini, unaathiri takriban watu milioni 180 katika nchi maskini duniani na kuua watu laki tatu na elfu hamsini kwa mwaka. Dawa ya Sovaldi ina gharimu dora elfu moja kwa kidonge na baada ya kuwepo kwa mwaka mmoja katika masoko inaonekana kuwa moja ya madawa yanayouzika sana duniani. Wakijibu ukosoaji wa gharama kubwa, wakuu wa kampuni hiyo ya madawa wamesema bado ni rahisi kuliko gharama ya ugonjwa wa ini inayoweza kuzuia. Makampuni hayo ya madawa yatapanga bei zake yenyewe za madawa na kulipa mrahaba uko wa Gilead. Inatarajiwa madawa haya yanayofanana yatapatikana mwaka ujao. Ingawa matibabu yatakuwa ya, ya gharama nafuu, makubaliano ya utoaji leseni yalikosolewa na watetezi wa wagonjwa kuwa haitoshi kwa sababu makubaliano hayo yanaweka masharti kwa mauzo ya gharama za chini katika nchi zenye kipato cha kati. Na nchini Kenya, juhudi zenye lengo la kupunguza ugonjwa wa saratani kwa wanawake nchini humo zinatarajiwa kutoa vipimo milioni moja vya bure katika kupima pap smear kwenye kaunti 47 nchini humo mwezi ujao, Wakati dunia inaadhimisha mwezi wa saratani, juhudi hizo zilianzishwa na shirika lisilo la kiserikali la Women for Cancer Early Detection and Treatment lenye lengo la kuonyesha umuhimu wa chanjo na pia kuboresha mpango wa upimaji katika ugunduzi wa saratani mapema. Matangazo haya yanaletwa kwenu kwa hisani ya USAID Tanzania na pia kama sehemu ya mtandao wa afya Afrika. Na sasa tunakuletea makala ya majadiliano. Msikilizaji wa jeni fanyeje, katika kipengele hiki cha majadiliano. Jina langu ni Lusi Patrick na siku ya leo mada yetu inasema kwamba mabinti wafanyeje kujiepusha na mimba zisizotarajiwa. Niko na vijana hapa, wao watatuambia kwamba wanafikiri binti afanyeje ili aweze kujiepusha na zile mimba ambazo zinakuja wakiwa hawako tayari kupata watoto. Karibu. Kwa jina naitwa Enjo Davidi, nipo hapa kujadili mada inayohusu mimba zisizotarajiwa. Kwa upande wangu naona kwamba hili ni tatizo hasa kwa sisi vijana, kwa sababu watu wengi wanajiingiza katika tamaa na kujikuta wanapata mimba ambazo hawajazikusudia, espeshali wanafunzi, maana utakuta watu wako shuleni, kila mtu ana mandhari yake ambayo ametoka ametukanao kwao, labda aidha fulani ana kitu fulani na mwingine hana kitu hicho, lakini anatamani naye awenacho kama ambacho mwenzake anacho. Kwa hiyo kutokana na hiyo hali inapelekea kwamba na mwanafunzi atamani kile kitu cha mwenzake na kujikuta anaingia katika tamaa ambayo atajihusisha katika swala la mapenzi, na hapo hapo anaweza akapata mimba. Akipata mimba, kuna athari mbalimbali mbali ambazo anaweza akazipata. Ile mimba atakaoipata, aidha anaweza akaenda kuitoa kwao. Atakapoenda kuitoa ile mimba, anaweza akapoteza maisha au akamwaga damu nyingi kumpelekea akaweza kufa. Kitu kingine kinaweza kikasababisha kupata magonjwa kama vile ukimwi, kwa sababu anaweza akatoa hiyo mimba kwa njia ambayo sio halali, akaenda kutoa kwa waganga wa kienyeji, au yeye akatumia madawa mengi ambayo anaweza kunywa kwa kutoa hiyo mimba, na ikamsababishia kuharibu kizazi na vitu vingine. Kwa hiyo nawashauri sana vijana kwamba waache tamaa, na kitu kingine kwamba, yaani, uridhike na kile kitu ambacho unakipata kwa sababu kama utaweza kuridhika na kile kitu ambacho unacho basi itasaidia kuepusha na tamaa kama hizo ambazo zinaweza kupelekea ukapata mimba. Ambayo nipo hapa kujadili mada inayosema mabinti wafanyeje kujiepusha na mimba zisizotarajiwa. Mimi naona mabinti wanapaswa kuacha tamaa, kwa sababu tamaa ndio inayopelekea mtu ajiingize katika mapenzi wakati usiokuwa mwafaka, na hii labda inatokana na ile amemwona mwenzie, labda ana kitu hiki, ana kitukiki, na wengine wana uwezo nyumbani kwao tofauti na sisi koo anataka kujifananisha na wale au labda amesikia rafiki yake amenunuliwa kitu, labda na rafiki yake wa kiume, kwao, na yeye anashawishika kujiingiza katika mapenzi, ikiwa kama ndo njia ya kukidhi haja zake, na hivyo kupelekea mimba zisizotarajiwa. Kwa hivyo mimi naona sisi kama wanafunzi hatupasi kujiingiza katika mapenzi kwa sasa, kwa sababu tupo katika elimu. Tunapaswa kusoma tukipa, tukipate kile tunachokitafuta. Tusijiingize kwenye vitu vingine, kwa sababu kila kitu kina wakati wake. Hayo mavazi na vingine vitafuata baadaye, kama tuta fanya masomo yetu kwa bidii na vyote tutavipata, lakini si kuingia katika tamaa au kuingia katika mapenzi kwa sababu tu nataka kutimiza kitu fulani au niwe na kitu fulani nifanane na mtu fulani. Hapana, koo, tusome kwa bidii na tutafanikiwa na tutavipata tunavyovitaka. Naitwa Anna Joseph, napatikana mkoa wa Mbeya. Niko hapa kujadili mada inayosema mabinti wafanyeje kujiepusha na mimba zisizotarajiwa? Upande wangu mimi, naona mimba zisizotarajiwa zinasababishwa na vitu vingi. Cha kwanza kabisa, tamaa. Wanafunzi wengi wanaingia katika mkumbo au tamaa za maisha ya juu, ambayo yeye kama yeye na familia yake ambayo ametokea hawawezi kuishi maisha ambayo anatamani kuyaishi. Sasa huyu mwanafunzi afanyaje ili aweze kufanikisha maisha kama naishi mwenzie? Mfano, kama wapo shuleni, mwanafunzi mwenzake ana kompyuta, ana vitu vizuri vizuri, simu nzuri, na yeye anatamani kuwa navyo, basi atajiingiza katika mahusiano hayo. Mahusiano atakayojiingiza, atatafuta labda mtu wa kuwa naye kimapenzi, tena watajihusisha katika mapenzi yasiyo salama. Mwanafunzi atapata mimba ambayo haikutarajiwa, na hiyo mimba ambayo haikutarajiwa ndio zile mimba ambazo mwanafunzi anaweza akaenda kutoa akahatarisha maisha yake, au akasubiri azae akatupa mtoto. Sababu nyingine ambayo inasababisha mimba zisizotarajiwa ni umbali wa mashule. Utakuta shule nyingi zinajengwa mbali sana na makazi ya watu. Kwa hiyo huyu mwanafunzi akifika shuleni, labda akifika kule shuleni amechelewa, atapata adhabu kali. Sasa anaona afanyaje ili aondokane na hivi vitu. Sahivi tuna wa madereva wa bodaboda ambao wengi ni tatizo pia kwa wanafunzi wetu, kwa sababu madereva wao wengi wanajihusisha, wanajiingiza katika mahusiano na wanafunzi. Kwa hiyo huyu dereva atajiingiza katika mahusiano na mwanafunzi na mwanafunzi, kwa sababu huyu anataka kuwai shuleni, basi huyu dereva atamwaisha shuleni na vile vile atamrudisha. Kwa hiyo huyu dereva bodaboda atakapokuwa anatoa ile huduma, na yeye baadaye itabidi apatiwe huduma. Kwa hiyo katika ile huduma ambayo atapatiwa yule dereva bodaboda, itasababisha mimba ambayo haikutarajiwa. Kwa hiyo mwanafunzi atakapopata ile mimba itakuwa imemharibia malengo yake yani, hataweza kumaliza shule au kufikia mwisho malengo yake ambayo alikuwa amejipangia. Sababu nyingine ni kwamba utakuta vijana wanawarubuni mabinti aidha kwa pesa, na hata sio vijana, saa ingine hata wababa wanawashawishi kwamba na wawe na mapenzi na wao, kwa sababu watawapa yale mahitaji ambayo wao wanayahitaji, kwa sababu utakuta mbaba labda amempenda binti akaanza kumdanganya kwamba mimi nitakusaidia kwa kila kitu ambacho unahitaji, the end of the day kwamba anakuja anaishi naye, binti anakubali kuona mahusiano na huyo mbaba au kijana, anamdanganya anampa vile vitu kule anavyovitaka, lakini mwisho wa siku anajikuta amepata mimba, na anapenda kumwambia kwamba na ujauzito wako, kijana kamkana kabisa kwamba huo, oh, so sio mimba yangu, labda amtafute mtu ambaye ame ko kwa binti. Anajikuta kwamba hana pa kwenda, na akifikiria labda nyumbani wazazi ni wakali, maisha nyumbani labda ni magumu, na kulipeleka swala la ujauzito wake huo nyumbani itakuwa ni tatizo basi anafikiri kwenda kutoa kwa kunywa madawa na vitu vingine, akafanya amwage damu nyingi sana na kupoteza uhai kabisa. Kwa hiyo hiyo inasababisha kabisa kupoteza uhai wake, na hiyo likawa ni tatizo kwa vijana na hata wazee, watu wazima ambao pia wanawalagai mabinti kwamba wanawahitaji kimapenzi. Mwisho wa siku binti akakubali, kwa sababu anasaidiwa vitu vingi na huyo mbaba au mzee, na mwisho wa siku vilevyote akaja akapata mima ambao hajatarajia, akifikiria huyo mtu kwanza tayari ana familia yake na yeye ameshampa ujauzito atapeleka wapi? Ataenda wapi? Ndo anafikiri kijana kwamba bora nikaitoa hii mimba ili niepukane naye tatizo la kuaibisha familia na vitu vingine. Kwa hiyo akifanya hivyo, na hiyo mimba inakuwa tayari haikutarajiwa kuja kwa kipindi hicho. Kwa hiyo tayari binti anakuwa ameshaharibu malengo yake, na anaweza akajikuta anapata hata wazo la kutaka kujiua ili kupoteza kabisa ushahidi wa hicho kitu ambacho kilimpata. Unafikiri kuna madhara yoyote yanayoweza kutokea endapo mtu atapata mimba isiyotarajiwa? Kuna madhara ya binti kupata mimba kwa wakati, bila kupanga au kwa wakati usiokuwa mwafaka, kwa maana ya kuwa amepata nyumbani au shuleni. Moja ni kwanza, wewe mwenyewe unakuwa umejaribia future yako Hauna mwelekeo tena. Hapo ulipo ulikuwa unasoma, sasa umeacha masomo kwa kupata ile mimba, haijalishi utazaa au utafanyaje. Lakini pia hiyo kupata mimba bila kutarajia inakushawishi kuitoa, kwamba unaona hii kitu sihitaji, na nipo katika masomo natakiwa ku kuendelea na masomo, ntaendeleaje nikiwa na hichi kitu? Ndo apo mtu anashawishika kutoa. Mwisho wa siku anakuja kupata madhara eiza, inaweza akafa katika -aka -aka kutoa, akapoteza damu nyingi, au akapata maambukizi mengine, kwa sababu wengine wanatoa kwa watu tu, na akapata ukimwi kwa njia hizo. Pia pia anaweza akaathiri aka vya vyake vya uzazi kwa kutokana na madawa makale wanaokunywa, ko, ina athari nyingi sana, kutokana na ile kupata mimba kwa wakati usiotarajiwa wakati mwingine pia inachangia mtu anazaa mtoto afu hataki kumlea, au anaona maisha ni magumu. Ye, mtu mwenyewe alompa, unaweza kakuta ni mwanafunzi mwenzio, ko hawana mwelekeo, ndo mwisho wa siku unakuta watu wanatupa mtoto, na ile ndo inasababisha watoto wa mitaani wanakuwa wengi, kwamba mtu anamua tu amdampo pale, kwamba nimeshamzani, mtupe, mi niendelee na maisha yangu baada ya kuona yeye hawezi kumtunza. ko ni athari kwa kweli, hazitakiwi na hazipendezi kuwepo. Kwa hiyo mi naona mabinti, tujitahidi tu tujitunze na tutimize ndoto zetu. Mmezungumzia changamoto nyingi ambazo zinatokana na binti kupata mimba isiyotarajiwa. Mnafikiri nini kifanyike ili kuweza kumsaidia huyu binti? Ushauri wangu kwa mabinti ni kwamba mabinti, tuache tamaa na kingine mabinti turizike na hali ya maisha ambayo tunayo, kwa sababu kama utarizika na hali ya maisha ambayo hunayo wewe na familia yako, huwezi ukatamani kitu ambacho mwenzako anacho na no, ukajikuta unaingia katika mkumbo wa kujiingiza katika swala la mapenzi ambayo yatakupelekea ukapata mimba ambazo hazijatarajiwa. Nini kifanyike kuepukana na mimba zisizotarajiwa? Kwanza kabisa, mimi nafikiria wazazi tuwapeleke watoto wetu katika shule za boarding. Nafikiri hii ni solushen kubwa ambayo itasababisha tukupunguza hili tatizo la mimba zisizotarajiwa. Wanafunzi wakisoma boarding, labda atakuwa natoka tu mwisho mwisho wa mwezi, au atakuwa natoka mara moja pale tu takapokuwa naenda likizo. Hii itakuwa imeepusha sana haya matatizo ya umbali wa shule, tamaa hizo, kwa sababu wanafunzi akiwa kule, watu wanatakiwa waishi maisha mamoja kwa hiyo hii itapunguza sana hili tatizo. Vile vile upande wa serikali, ili tuweze kuwasaidia wazazi, kwa sababu wazazi, wazazi wengi huwa wanatoa tu wanatoa option kusema kwamba shule za boarding, shule za boarding ni gharama sana. Kwa hiyo ili tuepushe hili tatizo kwa wazazi kusema kwamba shule ni gharama, serikali ijenge shule za boarding, lakini gharama zake zisiwe kubwa kiasi kwamba mzazi ashindwe kukidhi. Kama shule zitakuwa ni za day, basi serikali itoe mabasi kwa ajili ya kuwabeba wanafunzi cha mwanafunzi na yule mtu ambaye alikuwa anataka kutoa huduma ya kumpeleka na kumrudisha, ili apate huduma fulani kutoka kwa huyu mwanafunzi, patakapokuwa na mabasi ya shuleni, ile huduma ambayo yule huyu mtu alikuwa atakae kuwa anapewa kwa ajili ya kutoa tu huduma ya kumpeleka na kumrudisha shuleni kidogo itakuwa imesaidia. Kwa hiyo zile huduma zitakuwa hazipatikani. Kwa hiyo kwa upande wangu mimi, nafikiri hivi vitu vikifanyika vitasaidia sana kupunguza hili tatizo kwa asilimia fulani, hata kama sio asilimia zote. Nawashukuru sana vijana wote ambao umeweza kushiriki katika mada yetu hii ya leo, ambayo inasema mabinti wafanyeje kujiepusha na mimba zisizotarajiwa. kukuandalia makala haya, langu jina ni Lusi Pala. Asante sana vijana kwa maoni yenu. Na sasa hebu tusikilize makala ya Muulize Daktari. Karibu kwenye kipengele hiki cha daktari, uko nami Rahabu Fredi hii leo na anayejibu maswali yanayoulizwa hapa ni mkurugenzi wa huduma za kinga ya saratani kutoka taasisi ya saratani ya Ocean Road, Dr. Julius Mwaiselage. kwa jina naitwa Flora Kalemera. Dokta, kuna aina nyingi za saratani, je, ni ipi inayoongoza hapa nchini Tanzania? saratani ya shingo ya kizazi ni saratani ambayo inaongoza hapa nchini kwa hapo, kwa Ocean Road, arobaini, wote, na hapo na kwa mwaka, kwenye taasisi ya kizazi, kwenye kwenye ambao, ya karibu 40% ya wagonjwa wote wanaokuja wasaratani ni wagonjwa wenye saratani ya shingo ya kizazi na kwa nchi nzima inakadiriwa kuwa na wagonjwa karibu 10,000 wa saratani ya shingo ya kizazi. Uzuri wa saratani hii ya shingo ya kizazi ni kwamba inaweza ikagundulika mapema, kwa hiyo mwanamke akipimwa hata kabla dalili hazijaanza na ikigundulika katika dalili za awali, anaweza akatibiwa na kupona. Kwa hiyo wanawake ambao wana umri kuanzia miaka thelathini mpaka hamsini ndio ambao wanalengwa katika kufanya kipimo hiki cha kugundua saratani ya shingo kizazi mapema. Na kwa nchi nzima Tanzania kuna vituo katika mikoa 17 kuna vituo vya kupima saratani ya shingo ya kizazi. Kwa hiyo tungependa wananchi waweze kujitokeza kwenda katika hospitali za mikoa kwa sababu ni saratani ambayo igunduke mapema inatibika na kuweza kupona. Naitwa Francisca Kivinge. Ni nini chanzo cha saratani ya shingo ya kizazi? Na je, saratani ya shingo ya kizazi inaweza kuwapata wanawake na wanaume? Chanzo kikubwa cha saratani ya shingo ya kizazi ni maambukizi ya virusi vya human papilloma virus. Hivi virusi vinasambaa au vinaambukizwa kwa njia ya kujamiana. Kwa hiyo kama mwanamke atakuwa navyo ataambukiza mwanaume, na huyo mwanaume ataenda kusambaza kwa wanawake wengine kama atakuwa na wapenzi wengi. Lakini virusi hivi mara nyingi vinakuwa vinaisha vyenyewe, kama vile mafua, mtu anapata mafua yanaisha yenyewe. Kuna asilimia themanini ya virusi mwanamke akivipata anapoanza tendo la kujamiana vinaisha vyenyewe, lakini kuna asilimia nimesema 20 ishirini na vinakuwa vinaendelea na vinakuja baadaye, ndio kuja kusababisha saratani ya shingo ya kizazi. Saratani ya shingo ya kizazi inawapata wanawake pekee kutokana na maumbile waliokuwa nayo, lakini hivi virusi vya human papillomavirus vinaweza vikaathiri vilevile mwanaume lakini sio so kwa kubwa kama ilivyo kwa mwanamke. Kwa hiyo kusema kupata saratani mwanaume hana sehemu ya shingo ya kizazi. Mwanamke kutoa maumbile yake, ndio maana vile virusi vinaenda pale kwenye shingo ya kizazi vinazibadilisha zile chembe chembe hai zinakuwa saratani. Kwa matibabu ya saratani ya shingo ya kizazi yamegawanyika katika sehemu kuu mbili. Sehemu ya kwanza ni ile kwenye dalili za awali. Ndio sema, ndio upimaji. Kwa mwanamke akija, akipimwa akigundulika na hizi dalili za awali za saratani ya shingo ya kizazi anapimwa kwa tiba kuu mbili na nyingine ambazo ni tiba baridi, ambazo zile chembe chembe hai katika shingo kizazi ambazo zimeshabadilika kuwa saratani zinagandishwa kwa hiyo tiba baridi na kuweza kufa kabisa. Na tiba nyingine ni upasuaji mdogo, hapo kwa shingo kizazi, kuna upasuaji mdogo unafanyika baada ya kurekwa kwa dalili za awali ya kutoa zile chembe chembe zote mbaya ambazo zimeonekana katika shingo ya kizazi. Kwa jina naitwa Neema Msemwa Dokta nawezaje kugundua dalili za saratani ya shingo ya kizazi? Dalili za awali za, za saratani ya shingo ya kizazi zinagundulika pale anapopimwa na mtaalamu. Kwa hivyo hivi huwezi kuziona mpaka huyu mwanamke afika kwenye kliniki, anapimwa kwa utaalamu kwa kitu kinachoitwa siki acetic acid. Inawekwa kwenye shingo ya kizazi, mabadiliko yatapotokea pale ndo itakuja kuonekana kama kuna dalili za saratani zinataka ianze kwa hizi dalili za awali ni lazima upimwe kwenye kliniki na mtaalamu. Saratani ikianza inakuwa na dalili zake kubwa mbili. Ya kwanza ni kwamba mwanamke atakuwa anaona damu inatoka baada ya kufanya tendo la kujamiana. Baada ya tendo la kujamiana atakuwa anaona kuna damu, damu inakuwa inatoka, au kuna uchafu unakuwa unaanza kutoka kama majimaji. Lakini saratani ikiwa imeenda kwa kiwango kikubwa sana baadaye damu inaweza kuwa inatoka kwa muda wowote tu akijitonesha, hata kama akiwa anajisafisha tu, anaweza kuna damu na uchafu unaweza kutoka kwenye sehemu za siri, hasa zinatoka kwenye sehemu ya shingo ya kizazi. Na kushukuru sana daktari Julius Mwaiselagi kwa kuweza kutoa ufafanuzi kwa masuala hayo yanayohusiana na, na saratani hususan ya shingo ya kizazi. Mimi ni Rahabu Fredi nahitimisha kipengele hiki cha daktari. nam. Asante dokta kwa majibu hayo kwa vijana. Na sasa tusikilize makala ya ushauri kwa vijana katika masuala ya afya na kijamii. Mensi ya Joni, karibu ungana nami katika kipengele cha ushauri kwa vijana. Na leo tuko na Madam Lilian Chovenye ambaye yeye ni meneja urakibishi na utetezi kutoka Baraza la Taifa la watu wanaoishi na virusi vya UKIMWI, ambapo kwa siku ya leo tutakuwa tunajadili ni nini kifanyike katika kuhakikisha kwamba tunakomesha mimba zisizotarajiwa kwa mabinti au tuseme kwa mtoto wa kike. Kweli hatuwezi kusema kwamba tunaweza kuzitokomeza Kikubwa tunachoweza kusema tunaweza kuzizuia, tufanye jitihada kila tunayoitaka, tuweze kuzizuia. Nasema hivyo kwa sababu vijana wanatoka kwenye mazingira tofauti. Mimi na wewe tunafahamu kwamba vijana wanavyokua na maumbile ya miili yao inakwenda ikibadilika, ile hali ya kukua na kuanza kufanya ngono pia inaingia katika viungo vyao vya mwili, na tunasema via vya uzazi vinakuwa. Ndio maana tunawapa mafunzo kuhusu elimu ya uzazi. Ha, nchi yetu imetoa huduma nyingi sana kwa kweli nchi yetu inatoa huduma nyingi sana kwa ajili ya kuwafikia vijana, na tumeona kabisa kwamba zile huduma kwa maeneo mengine sio rafiki kwa ajili ya uchache wa huduma hizo. Kwa hiyo vijana wanatuambia, mimi nitakwendaje kwenye ile kliniki ya kituo cha afya pale kwetu ambako na shangazi yangu anaenda pale pale, na mamangu mkubwa anaenda pale pale, na mkifika wote mnawekwa kwenye benchi moja, mnafundishwa vitu vingine, hata siwezi kuuliza, na wamama wa siku hizi hawatuulizi vitu vya kisasa, na sisi tuna vitu vingi sana vya kisasa, tuna ambiana kwenye makundirika yetu ambavyo tunahitaji vifanyiwe utambuzi tuweze kuvitambua kwamba hivyo vitu tunavyoambiwa ni kweli ama si kweli. ni vitu gani vinavyosababisha kijana au binti kupata mimba zisizotarajiwa? Labda nianze kwa kusema kwamba sasa hivi jinsi tunavyowalea watoto wetu, mambo yamekwenda, yanabadilika. Watoto ni watoto, na wanahitaji kuelezwa kila siku, kama tunavyoenda kwenye dini zetu, kwenye makanisa na misikiti, na tukafundishwa dini kila siku. Zamani palik napalikuwa na, na maeneo ambayo vijana walikuwa wanakwenda kwenye community centers, kwa rika, kwenye makanisa na kwenye misikiti, palikuwa na hayo makundi ya vijana na viongozi ambao walikuwa wanawafundisha eh, vijana ukuzi. Labda mimi naweza nikakuuliza hata wewe Mensia. Wazazi wako walipata nafasi ya kukupa graduation, ya kutoka kwenye umri wa miaka mitano kuingia sit na kutoka kwenye miaka kumi na mbili kuingia kumi na tatu eh? na kutoka miaka kumi na nane kuingia utu uzima kwa sababu hapo ndipo M -m kijana anapokuwa anapambana na changamoto nyingi, anapata changamoto za nyumbani, anapata changamoto za shuleni, anapata changamoto za mazingira anayoenda kuchezea, na anapata changamoto za marafiki wa rika lake. Na taarifa anazopewa kuhusu via vya uzazi, mimba na mahusiano zinatofautiana. Kanisani ataambiwa marufu, hakuna kufanyana, ni vibaya, msirudie wala msigusane. Akija kwa wenzake, anamwambia wewe wakizamani, uende na fashion siku hizi tunaenda fashion hii hapa. Akirudi kwa mzazi ananiambia usije ukanitia aibu, lakini nakutia aibu kwenye nini? Mzazi anatakiwa akae chini, amwambie mtoto wake. Tusiwalaumu vijana. Vijana wana changamoto kama nilivyokuambia, pande zote, lakini wanahitaji kuambiwa ukweli. Hii hali ngumu ya kuisha miji ya kuishi mijini, hii nayo inafanya watoto wanaona vitu vingine ambavyo wala sio vya umri wao. Mimba za utotoni zinapoteza maisha sana ya watoto watoto wanapata magonjwa mengi, wanavuja damu sana, wanapata magonjwa ya zinaa. Wanaume wanaowapa hizo mimba wanawakataa. Kwa hiyo unakuta huo ni mzigo tena. Mama amemlea mtoto, mtoto wake amefikisha miaka kumi na nne, anajua mtoto wake anasoma, anarudi nyumbani, anapata mimba. Huyu mtoto kwa sababu ya woga, kwa sababu ya kumwogopa mzazi, anatafuta namna ya kuitoa hiyo mimba. Kwa hiyo ni mawili, apoteze maisha yake na ya mtoto aliyombeba, ama apoteze ama aharibike kizazi kabisa. Turudi kwa binti, ana nafasi gani ya kuweza kujikinga na kujiepusha mimba za zisizotarajiwa? Watu wanatofautiana katika maumbile. Binti anapoona mzazi anakuwa mbali naye, basi na yeye atafute namna ya kuwa karibu na mzazi. Lakini mabinti wafahamu kabisa kwamba mimba za utotoni zinahatarisha, sio maisha tu, zinahatarisha hata hivyo via vya uzazi, kwanza havijakomaa, huweza kumchukua huyo mtoto, na ni hatari kabisa kwa msichana kuanza hilo tendo la ngono mapema. Na nimesikia kwamba wasichana siku hizi wanaambiana ni fashion kufanya mapenzi kinyume na maumbile ili wasipate mimba. Hiyo ni hatari tena zaidi, wanazidi tena kujiharibia maisha yao. Kwa hiyo ni vizuri kabisa kama msichana akiona kwamba sina mtu mzima mwingine wa kuweza kuongea naye, ajaribu kutafuta mabaraza ya watoto. Kama inashindikana, waje na kofa. Tuna vitengo vya vijana ambavyo tunakaa nao na kofa, tunawaeleza sio vijana wetu tu ambao wanaishi na virusi vya ukimwi, vijana wote tunavyo vitengo na vipindi maalum ambavyo tunataka kuwaeleza ni nini wanachotaka kujua kuhusu afya ya uzazi. Shukrani sana uh, madamu Chovenye, kwa ushauri wako kwa kijana. Bila shaka kijana ambaye amesikiliza makala hii ya Jeni Fanyaje amepata kujifunza. Niwakumbushie tu vijana kwamba tulikuwa tunaangalia nini kifanyike kukomesha mimba zisizotarajiwa kwa binti. Mlikuwa nami Mensia Joni, asanteni. Msikilizaji, hivyo ndivyo mambo yalivyo katika maisha ya kila siku. Basi tumalizie matangazo ya leo kwa makala ya kila mtu ana hadithi yake. Kwa jina naitwa Efrasia Anthony. E, nilianza elimu ya msingi mwaka 1995. Katika elimu yangu hiyo nilipitia changamoto nyingi ambazo nilikuwa najiuliza nifanyeje ili niweze kutimiza malengo yangu, yangu. Bahati nzuri Mungu amesaidia nimemaliza salama elfu mbili na moja. Baada ya kumaliza elimu ya msingi baba yangu mzazi alifariki dunia. Baada ya hapo nika najiuliza nifanyeje ili niweze kuendelea na masomo, lakini kwa vile mama yangu alikuwa na uwezo Akanisaidia. baada ya hapo nikajiunga na kidato cha kwanza, ambapo nilifaulu. Baada ya hapo nikasoma kidato cha kwanza mpaka cha nne, elfu mbili na tano nikawa nimemaliza. Bahati nzuri nikafaulu, nikachaguliwa, nikaenda kidato cha tano na cha sita. Baada ya hapo nikasoma, mama akawa ananisaidia katika ada na nini, pitapita pita zote za maisha nikamaliza salama, nikafaulu. Nilivyofaulu nikafanikiwa kujiungwa na chuo kikuu cha Dodoma, nikasoma shahada ya elimu ya Kiswahili, nikasoma shahada ya Kiswahili linguistics nika, nilianza nilianza shahada ya kwanza mwaka elfu mbili na nane katika chuo hicho cha Dodoma. Baadaye baada ya kujiunga na chuo, nilipata matatizo mengi sana, ambayo yalinifanya mimi yani nikajiona bora nisingeendelea katika ile. Nilikuwa na matatizo ya, ya ada, kwa sababu mikopo katika hivi vyuo vyetu vikuu hivi, mikopo huwa inasumbua sana. Baada ya kujiunga na chuo, mikopo ikawa yani inasumbua kiasi kwamba tulikaa semester nzima tujapata mkopo. Kwa hiyo tukakaa kwa shida hivyo, hivyo, lakini katika semesta ya pili Mungu akatusaidia tukapata mkopo. Changamoto ambayo nilipitia, niseme ni kushawishiwa, mtu anakuambia kwamba kama unataka nikupe uishi maisha mazuri hapa chuoni, unisaidie uni, uni, uni kitu fulani, kama msichana unatakiwa uwe mpenzi wangu, labda unakutana mtu na mtu ambaye ana hela zake chuoni, pale tulikuwa tunasoma na watu wenye ajira zao, mtu anakuambia kwamba mimi nitakusaidia hiki na hiki na hiki, kwa hiyo swala mkopo, hata usikumize kichwa. Changamoto zile nikabiliana nazo kwa sababu, kwanza nyumbani walikuwa wananisaidia sana. Kwa hiyo nilikuwa sana nyumba, yani hela waliokuwa wananipa nyumbani e, angalau ilikuwa inanitosheleza. Kwa hiyo sikupata vile vishawishi sana kwamba nianze ku, kuingia kwenye mahusiano ambayo sikuyategemea na wala sikuyataka. Kwao zile hela walizokuwa nanitumia kidogo kidogo hivyo hivyo angalau zikanisaidia nikaweza ku afford zile gharama za nani na hapa ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo, nikikuaga kutoka Washington. Mimi ni Mkamiti Kibayasi, na kusii usikose kujiunga nasi tena.