Yeah, je, nifanyeje? Karibu msikilizaji katika makala hii ya je nifanyeje. Maamuzi ya kiafya na kijamii kwa vijana kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika hapa Washington DC. Ninayekukaribisha katika matangazo ya leo ni mimi Esther Githui Yot. Matangazo haya ambayo yanaletwa kwako kama sehemu ya VOA, mtandao wa afya Afrika yanasikika pia kupitia washirika wetu RFA ya Mwanza, mlimani redio ya Dar es Salaam, pamoja na ABM 91.2, Dodoma, Tanzania, Best FM ya Ludewa, Bomba FM 104.0 ya Mbeya, Breeze FM ya Tanga na Overcomers FM ya Iringa, Mpanda FM 97.0 katika mkoa wa Katavi, Redio Boma Hai FM katika mkoa wa Kilimanjaro na yanapatikana pia katika gazeti Tando Bongo5.com. Kama kawaida, tumewakusanyia habari moto moto za afya, majadiliano ya vijana na daktari, ushauri kwa vijana, pamoja na habari inayokuhusu na kukugusa wewe kijana. Karibuni. Kwanza kabisa ungana nami Mkamiti Kibayasi kwa habari za afya. Huku mlipuko wa ugonjwa wa Ebola ukiendelea kusambaa bila kudhibitiwa huko Afrika Magharibi, hofu imeanza kujitokeza kwamba virusi hivyo vitaweza kubadilika na kusababisha ugonjwa huo kuwa maambukizo kwa njia ya hewa. Lakini baadhi ya wa wataalamu wanasema fursa ni ndogo kwamba ugonjwa wa Ebola utaweza kusambaa kutoka kwa mtu mmoja hadi mwingine kwa njia ya hewa huku idadi ya watu walioambukizwa na ebola ikiongezeka nchini Liberia, Sierra Leone, Guinea, Nigeria na Senegal, ikikadiriwa kuwa zaidi ya nusu ya kesi 4300 zimesababisha vifo, baadhi ya wataalamu wa magonjwa ya kuambukiza wanaelezea wasiwasi kwamba ugonjwa huo utahitaji chanjo zaidi mpya kukabiliana na maambukizo kwa njia ya hewa. Watu wanaambukizwa ebola kwa kuwa na mawasiliano na watu walioambukizwa ugonjwa huo kwa kupitia jasho la mwili damu pamoja na mate. Katika habari nyingine, wanasayansi wanasema uchunguzi wa HPV, Human Papilloma Virus, utaweza kutoa ufumbuzi kwa uchunguzi wa kina kwa saratani ya shingo ya kizazi, utaweza kuwashawishi wanawake wengi ambao wanaepuka hivi sasa kufanyiwa uchunguzi ambao hutumika hivi sasa. HPV inahusishwa na saratani ya shingo ya kizazi na kuchunguzwa kwa saratani ya shingo ya uzazi, utaratibu wa kuangalia seli mbaya ambazo seli hizo zinahitaji kuondolewa kutoka kwenye kizazi na kufanyiwa uchunguzi kwa kutumia darubini maalum. Hivi karibuni uchunguzi kiasi wa seli mbaya umeleta mafanikio. Badala ya kuangalia seli zisizo za kawaida kwenye mfuko wa uzazi, uchunguzi mpya ulipima mkojo wa mwanamke kupata ushahidi wa maambukizo ya HPV katika muundo wa kina saba kutoka kwenye kirusi. Watafiti kutoka Uingereza na Spain walichambua tafiti kumi na nne za awali za uchunguzi wa mkojo. Waligundua kwamba uchunguzi wa mkojo haukuwa sahihi kabisa kama uchunguzi unaoangaliwa kwa njia ya darubini, lakini ulikuwa ukikaribiana, wakati uchunguzi huo ulipotumia mkojo wa kwanza uliopimwa baada ya usingizi wa usiku kucha. Mtafiti Dr. Neha Pathak wa chuo kikuu cha Queen Mary huko London anasema uchunguzi mzuri usio wa kina utaweza kuwashawishi wanawake wengi kufanyiwa vipimo. Anasema kama unafanya kipimo cha mkojo ambacho kipo sahihi, basi unafungua fursa zaidi kwa watu hawa ambao bado hawajafanyiwa uchunguzi wa saratani ya shingo ya kizazi na saratani ya awali. Hivyo basi hawakosi matibabu ambayo tayari yanapatikana. Dkt Pathak na wenzake walichapisha utafiti wao katika jarida la madawa huko Uingereza la The BMJ. Na magonjwa yasiyoambukiza ni tishio kubwa kwa afya za Wanyarwanda huku kesi nyingi zimerikodiwa za magonjwa yanayohusiana na mfumo wa maisha. Hata hivyo magonjwa ya mfumo wa maisha kama vile shinikizo la juu la damu, kisukari na uzito kupita kiasi ni miongoni mwa magonjwa ambayo yanaweza kuepukwa. Kwa mujibu wa shirika la afya duniani WHO, magonjwa mengi ya mfumo wa maisha yanaweza kuzuilika kwa kuboresha uchaguzi wa mlo kamili na kufanya mazoezi ya viungo mara kwa mara. Matangazo haya yanaletwa kwenu kwa hisani ya USAID Tanzania na pia kama sehemu ya mtandao wa afya Afrika. Sasa tunakuletea makala ya majadiliano. Makala yetu ya majadiliano leo, mtakuwa nami Mwana Harusi Pongo, ambapo nitazungumza na vijana mbalimbali mbali katika jiji la Dar es Salaam kuhusu mada inayosema, ruhusa ya binti akipata mimba baada ya kujifungua anaweza kurudi shule, ina faida yoyote kwa mabinti? Washiriki wetu ni Ahmed Famau, Olipa Asa, William Shemoka, Charles Abel na Blasio Kajuna. Karibuni Ahmed, wewe unafikiri ni kwa nini mabinti wakubaliwe kurudi tena shuleni wakati tayari wao wana jukumu la uzazi? Uh, kwa upande wangu mimi naona mabinti wanao haki ya kurudi shuleni kwa sababu siku zote mtu anakosea, akishakosea anajifunza. Atakaporudi shule atakuwa makini, atafata kile ambacho anakitaka shuleni, atasoma kwa bidii na atakuwa kwanza, mfano kwa wanafunzi wengine, atawasii na atawaambia kabisa, hichi ambacho mnataka kukifanya sicho Hayo ni maoni yangu Olipa. Ni kwa upande wangu mimi, sioni haja kwamba binti akipata mimba akajifungua akarudi shule, kwa sababu kama alishachezea muda wake ule, muda mwingine inakuwa ni maandalizi kwa ajili ya kumwandaa mtoto wake, mazingira yake ya, ya poje. Kama alishindwa kusoma akiwa peke yake, sidhani kama anaweza akasoma akazingatia huku akiwa na mtu mwingine ambaye anamfuata kwa ajili ya kujukumika naye. Eh, kwa upande wangu mimi, naona kwa akirudi shule ni sawa, asiporudi shule ni sawa. Yaani kama nipo katikati ya mada, kwa sababu akirudi shule pia anaweza kawapa wenzake vitu ambavyo yani akawashawishi wenzake wengie huko pia. Unajua tena mtu wa kike akishaonja asali awezi kuiacha, akiali na wenzake ataanza kuwashauri, mi nilikuwa napata hela omao mefanya hiyo kitu kama hichi naofanya, au mwingine anaweza karudi akawaanawasii wenzake vizuri, kama dada yangu alivyosema hapa, dada ulipa da umona, mimi kwa maoni yangu, mimi niko katikati, yani yaani, labda iweko tu kitu kimoja ambacho labda mtu waki, ni uamuzi wake so, ni chaguo lake ni pendekezo lake mwenyewe, sio kama iwe lazima kuhakisha jifungua rudi, sio lazima iwe tu, mtu mwenyewe pale anapopenda. Ni hayo kwangu, mimi naona kuwa kitendo cha kubeba mimba sio kwamba anakuwa amepoteza malengo yake. Anaweza akabeba mimba naka, aka na akaendelea aka na shule. Kwa hiyo kwa, kwa mtazamo wangu naona, mtazamo wangu utakuwa ni chanya, kwa sababu lengo moja wapo la kurudi shule ili kuweza kutimiza ndoto zake alizofikia. Sio kwamba kuwa amebeba mimba anaweza kupoteza ndoto zake, haiwezekani. Kama anataka kuendelea shule anaweza kaendelea, kama anataki naona anaweza anaweza astaki, lakini mimi ninavyoona kwa uhakika zaidi, naona arudi shule ili aweze kutimiza malengo yake. Ulipa hii kwa sheria hiyo, naipinga kwanza, naona kama haiko sahihi, kwa sababu ukianza kuangalia hali halisi kwanza ya ni mgumu kwa familia zetu za kawaida na asilimia kubwa ya mabinti ambao wanapata mimba ni wale watoto wa maskini kwao wanaongeza tatizo juu ya tatizo. Kwa hiyo sheria ingeangaliwa kiundani kwamba ni kwa nini waambiwa warudi shule, je, wamewahi kufikiria na kufanya utafiti kwa nini wale mabinti wanapata mimba wakiwa shuleni? Misingi yao wameona wamewahi kuona ni nini, na kama wamelifikiria hilo wameona ni nini. Itawasaidia zaidi kuangalia sheria imekuja kwa jinsi gani kutokana na hali ya uchumi na familia za Kitanzania kuwa maskini sana. Mimi binafsi na siungi na, na, na, simuungi mkono Dada ol, Olpa kwa kwa hoja yake, aliongelea kwamba swala zima la kiuchumi kwa sababu si kila, si kila mtoto wa kike ambaye anapata ujauzito imesababishwa na hali ya kiuchumi kuna. Wengine unakuta anapita katika mazingira ambayo analazimisha yeye kufanya ngono wa kulazimishwa ama kufanya ngono zembe ambayo inampelekea kuja kupata hiyo hiyo mimba ambayo haitarajiwa. hai, tusiangalie upande mmoja tu kwamba anakuwa anaamua labda kufanya hivyo vitu akiwa kama kama yeye kama yeye, lakini vitu vingine, wakati mwingine inatokea, mazingira yanatokea, labda analazimishwa, kwa hiyo anakuja anakuja kupata kitu kama hicho. Sasa ukisema umnyime haki ya msingi kupata kupata elimu ile msichana unakuwa kama ujamtendea haki, kwa sababu hakupenda yeye mwenyewe kufanya kitu kama kile. Alafu lazima tufahamu kwamba binadamu tunazaliwa katika upeo tofauti wa waku kufikiria. Kuna mwingine anakuwa anahitaji kukaa na watu wengi apate ushauri asifanye kitu fulani, lakini kuna mwingine anakuwa upeo wake unakuwa ni mdogo. Sasa upeo wake mdogo usifanye huyu mtu asipate haki yake ya msingi ya kielimu. Ah, mimi naungana mkono na brother hapo, Charles kwa sababu watu wengi wa, wa, wanadhania kwamba kila ambaye anapata mimba basi wanapata mimba kwa kupenda. Mwingine anabakwa na, na unakuta anakuwa na ndoto nyingi. Bado wana nafasi kubwa sana kwamba mtoto wa kike atakapopata mimba arudishwe shuleni. Sema tu ushauri wangu mkubwa ambao naweza kuutoa, inabidi aangaliwe kapata mimba katika mazingira gani, na yule je, aliyempa mimba atachukuliwa hatua gani? Eidha tukizembea tu kwamba ah, tutawaachia tutawaachia, bado itakuja kuwa na madhara baadaye. William, eh, mi nampinga kwanza wana medical sweti kwa baba kishampa nini, mwana kashampa mtoto mwanamke mimba, kwa achukuliwa tu kubwa, labda apelekwe bila jela, labda inakuwa inamjengea kwa, ina kwa mwanamke atasika kisaikolojia, yeye atapata yapi, alafu pia hapo hapo pia anatakiwa arudi tena shuleni. Kwa hiyo mtoto atalelewa vipi na mama pia atata, atajikimu vipi na maisha yake? Umeona, kwa hiyo unaposema kuachukuliwa watu wakubwa, inakuwa bado si yani, bado sijaona yani kitu ambacho kinaweza kikafanya mpaka arudishwe shule ah, mimi nampinga hapo brother, kwa sababu wakishachukua kile kitu, kwamba nikimpa mimba nitaozeshwa, nikimpa mimba nitapewa ni mlee, basi itakuwa ita imejenga mazoea. Kwa hiyo matendo kama haya katili atakuwa anafanyika kila siku, mtu asema nampa mimba tu na mwisho wa siku sinitaozeshwa. Lakini watakapochukuliwa hatua kali sawa za kuwahukumu kitu kama hicho, itakuwa kwanza mfano mtu ataona moja kwa moja, nikimpa mimba huu mwanafunzi ntaenda kuadhibiwa, ntapelekwa mahabusu, ntaekwa, ntatengwa na jamii. Kwao mi nampinga kabisa, yani hiyo yake ya kusema kwamba labda watu wakipewa mimba wasichukulia hatua kama hizo, wanawake wataathirika kisaikoloji hapana. Kiukweli niongeza katika hiyo hoja ni kwamba tuangalie pia <coughs> mazingira ya, ya, ya, ya hao mabinti wanavyopatia ujauzito kama ambavyo amesema kaka Ahmed, pale kwa sababu unakuta msichana anaondoka nyumbani saa kumi na moja alfajiri ambaye anakwenda shule labda ya mbali analazimika anakutana na njiana, kero nyingi usafiri, anakwenda kule shuleni, labda kutoka anatoka jioni sana. Wadada zetu ama wasichana kwa, kwa, kwa, kwa, kwa, kwa kwa, si mazingira wa ya watoto wetu wa, wa, wa, wa, wa, wa jamii yetu wanapataje elimu yao, katika mazingira gani wanapata elimu ambayo siku ina mazingira yanayopelekea kuingia katika mkumbo wa kupata mimba wakati wapo katika umri wa kusoma. Tufanyeje katika kulitatua hili tatizo? Olipa, mimi binafsi ningekuwa naomba kwamba hii sheria iangaliwe kwa upya, kwamba msichana akitaka kurudi shule amepata mimba kwa njia gani, hiyo moja. Au waifafanue sheria ni ya namna gani, kwa sababu ni sheria ambayo imekuja, lakini ana maswali ndani yake pia waweke sheria madhubuti shuleni. Unakuta yani, unakutana na mabinti wengi ambao wanasoma, mavazi wanaovaa binafsi nawapelekea wavulana kuwatamani. Pia hiyo sheria ya maadili shuleni iwepo, izingatiwe, na kama kitatokea sasa kwamba msichana arudi shule, hiyo ni kwa misingi kwamba wasichana wa dizaini hii wakipata mimba kwa staili hii ndo watarudi shule, lakini si kiholela, vinginevyo wataongeza tatizo juu ya tatizo. Mimi katika ushauri wangu ni kwamba wangetoa ule tunasema ushauri uh, um, nasaha ndio ungekuwa unafanyika, lakini sio kwamba waweke sheria ambazo zitaweza kumdhibiti mtu ambaye amebeba mimba au mtu ambaye atabeba mimba, iwe hivi na hivi na hivi. Hapana, mi naona kuwa kiwepo kikundi au, yaani sema, wasichana na wavulana waweza kupewa nini, elimu na nasaha, jinsi ya kuweza kuendeleza maelimu yao na maisha yao ya mbeleni. Kwa mtazamo wangu mimi naona kama unagama wangetafutiwa watu ufumbuzi maalum, labda kwa madarasa yao maalum, sio wachanganywe na wale ambao walikuwa, ambao hawajapata matatizo yoyote. Yani wasirudishwe kwa labda form 2 na nudishwa tena madarasa yale yale na watu ambao walikuwa form 2 labda kipindi cha walikuwa form 1 kashajifungua, wanapanda madarasa form 2 labda kwa mfano. Yani wawe na programu zao maalum, sio programu zile ambazo watu wanazo ambao watu hawajapata matatizo yoyote. Ushauri wangu mkubwa ambao unaweza kutoa hapo, Liwekwe somo liingie katika syllabus mashuleni, kuanzia katika msingi wa chini, kuanzia primary mpaka masekondari mpaka vyuoni, itasaidia sana. Liwe somo kabisa, liingie katika syllabus, na lifanyike mpaka mitiani. Yeah, mm, nadhani kisuluhisho la, la matatizo haya kwanza lazima tu, kama nchi tuwe na, na, na mfumo wa pamoja ukabiliana na ilitatizo kwa sababu si tatizo dogo, na, na, na inaanzia ngazi za chini, kwa sababu kwa mujibu wa ripoti ambayo imetolewa na vyombo vya habari mwezi mwanzoni mwa mwezi huu ni kwamba asilimia kubwa kwa mfano, wanafunzi wa shule ya msingi wengi wanaongoza wa kufanya mapenzi na hasa kinyume cha maumbile. Kwa hiyo inaonekana ili tatizo si la elimu ya juu tu ama elimu labda ya, ya sekondari, bali hata elimu ya msingi tatizo hili lipo. Na msikilizaji, hivyo ndivyo anavyosema vijana kuhusiana na mada inayosema ruhusa ya binti akipata mimba baada ya kujifungua anaweza kurudi shule. Je, yeah, ina faida yoyote kwa mabinti? Asante sana vijana kwa maoni yenu. Sasa hebu tusikilize makala ya Muulize Daktari. Msikilizaji, katika kipengele hiki cha muulize daktari, langu jina ni Lucy Patrick, na siku ya leo daktari anayejibu maswali kutoka kwa vijana ni Dr. Makwale kutoka katika kituo cha afya cha Maria Stopes Mbeya. Karibu. Naitwa Diana. Daktari, naomba kuuliza, gonolea ni nini na dalili zake ni zipi? Kwa jina naitwa Dr. Makwale. Gonolea ni aina ya ugonjwa wa zina, kwa kifupi tu kwamba gonolea ni aina ya magonjwa ya zinaa. Dalili zake ziko za aina tofauti mbili, kwa maana kwamba kwa mwanamume kwa inakuwa tofauti na kwa mwanamke inakuwa tofauti. Nikianza kwa mwanamume, mwanamume anaweza au niseme eh, kwamba anaweza akaanza kwa njia dalili zifuatazo: aidha, wakati wa kukojoa anajisikia maumivu, au kutokeza upele mdogo mdogo kwenye uume mbele pale, kutokeza upele mdogo mdogo, na wakati mwingine hupelekea kutoka kwa usaha kama ule ugonjwa ukikaa kwa muda mrefu. Kitu kingine ni mwasho. Hizi ni dalili kwa upande wa wa mwanaume. Alikadhalika kwa mwanamke pia naye dalili hizi hazitokezi kwa haraka kwa sababu ugonjwa huo ukiingia kwa mwanamke utakaa kwa muda hadi miezi miwili ama mmoja na nusu mpaka kuanza kugundulika. Na ni kazi sana kugundua ye binafsi mpaka aanze kuona dalili zifuatazo. Aidha, kuwashwa sehemu za siri kila wakati, mkono kukuna, anaweza akahisi hizo ni moja kati ya, ya dalili na wakati fulani pia na yeye itampelekea akikojoa aki mkojo nao pia unauma wakati fulani kuleta kama ni, ni, ni njano fulani hivi, ma, matokeo yake baadaye anaanza kujisikia maumivu wakati wa kufanya tendo la, la ndoa. Kwa hivyo ni, ni dalili hizo kwa mwanamke, na usaha pia unaweza ukatokea lakini ni kwa muda mrefu, si kwa dalili, kama si kipindi cha mwezi mmoja ama na kitu. Hapana, wengine inawahi nafuatana na maumbile yao, lakini kuna hawa wengine ni chronic, anaweza akawa ugonjwa umekaa muda mrefu mpaka miezi sita ndio unaweza kuona ule ugonjwa unaanza kujitokeza. Na halikadhalika anaweza pia aliweza kutumia dawa tofauti. Kwa ujumla tunasema ni STI, sexual transmission infection, yaani hizi ni tunaiweka general, ni magonjwa yanayotokana na sexual. Naitwa Angela Bernard. Daktari, naomba kuuliza swali. Kuna baadhi ya wanaume wanaowalazimisha wa wake zao kufanya mapenzi wakati wakiwa kwenye bledi, kuna madhara yoyote kufanya hivyo? Cha kwanza tu ni tamaa uh, na kama tunaposema ni tamaa, kwa sababu unapojua mwenzako yupo katika hali hii, alafu pili unataka kulazimisha, ile ni tamaa uh, na vitu hivi vinatokana na mambo yafuatayo: eidha ulevi, ulevi wa madawa ya kulevya, pombe, na na, na, na, na vitu vingine vinavyochangia kumfanya mtu awe hayupo katika under normal circumstances. Kwa mtu mwelewa hawezi kufanya kitu cha hivyo. Mtu mwelewa ata akiambiwa aki na mwenzie pili, atamheshimu sio so kwamba amtenge Of course haturuhusu sisi, hatushauri kama wataalamu, nafika kwamba umtenge mwenzako akiwa hivyo. Hapana, unakuwa naye vizuri, na pia tunapenda kuwashauri wanajamii wajue kwamba hivi vitu ni vitu vya kawaida tu ambavyo vipo na inatakiwa mwenzako, pia unatakiwa uonyeshe upendo hata katika hali, sio ndo kwanza unahama kitanda no. Sana sana pale ni kwa msichana tu, ni swala la usafi ya, kuna madhara kwa kufanya hivyo. Madhara ya kwanza, uchafu. Tunapozungumzia mtu ni afya, afya inazingatiwa inazin katika mambo mengi, usafi kitu cha kwanza, ule ni uchafu. Jambo la pili, tena kunaweza kukatokea matatizo kama ifuatavyo, aidha maambukizi ya virusi vya UKIMWI vinaweza vikaenda moja kwa moja kwa sababu kama anayo mwanamke, unaweza ukapata moja kwa moja bila, bila kipingamizi. Kwa nini? Kwa sababu ile tayari ni, ni, ni, ni, ni ana bleed. Sasa unapofanya lile tendo, ikatokea kuna infection yoyote, lazima utageti. Kwa hivyo ni, ni, ni, ni hatari pia, lakini la msingi sana ni, ni uelewa wa mtu, uelewa wa mtu, mazingira na watu wengine. Vijana sasa hivi wanazibuka, yani anakuta akifanya vile, wengine imani za kishirikina anafanya vile kwa sababu ya mambo fulani ambayo anajua mwenyewe. Kwa hivyo ni, ni vitu ambavyo vipo, hatusemi kwamba havipo, vipo katika jamii zetu na vinawateza sana watu na wakina mama wengi wanalalamika, tumepata kesi za hivyo nyingi tu, lakini tunataka tuwashauri kwamba wao wanatakiwa wao washauri wa, wa kwanza, alafu pili, kuwa wawazi kwa wazee zao, alafu wajitahidi katika kipindi kile wao wasafi. Sitaki kumshauri mtu nimwambie, kuna wengine wanarahisisha, wanasema sina mwambie atumie hata mpira no, yani usifanye kabisa hivyo, sio nzuri, yani haipendezi, yani sio, anajisikiaje? Ni vitu ambavyo kidogo vinaleta vina, vinaleta uchungu sana, kwa akili ya kawaida, kwa sisi ambao tunajua, lakini kwa mtu ambaye haelewi, lakini anatakiwa elimu. Hata wakija kwenye kliniki huku tunawaelekeza kwamba jamani, mumezenu mkiwa katika hali hii, waelekezeni moja mbili, hata kama mumeo ni mlevi, mweleweshe. Naitwa Sara, dokta, naomba niulize kwamba ulaji wa mayai mabichi una madhara yoyote? Kwa afya ya binadamu, hauna madhara yoyote pia. Ili ni wengi wanalifanya hivyo lakini, kiafya pia unaleta una, una kuboresha mwili. Wengine wanakunywa mayai mabichi kwa maana ya kwamba anaweza kulainisha sauti, kuifanya sauti iwe nyololo. Wengine anakunywa kwa sababu ya afya afya yake, ili awe yuko strong, kwa ajili ya kuongeza protini katika mwili na mayai hayo hayo. Pia madhara ni kwamba mtu anaweza kapata anaweza akatapika akajisikia hovyo, chef, chef la nyingine, lakini ha, madhara yake si makubwa kihivyo. Hapo tumefika mwisho wa kipengele hiki cha muulizi daktari. Shukrani sana daktari kwa majibu hayo mazuri kukuandalia kipengele hiki. Jina langu ni Lucy Patrick. Naam, asante dokta, kwa majibu yako kwa vijana. Sasa basi, tusikilize makala ya ushauri kwa vijana katika masuala ya afya na kijamii. Karibu kwenye ushauri kwa vijana, ninayekualika ni mimi Rahabu Fredi. Utafiti uliofanywa na chama cha waandishi wa habari wanawake hapa nchini Tanzania, TAMWA, unaonyesha kuwa katika kipindi cha mwaka elfu mbili na kumi na mbili elfu mbili na kumi na tatu jumla ya matukio mia mbili ishirini na manane ya mimba za utotoni yaliripotiwa. Sasa hapa idadi kubwa ni ya wanafunzi ambao wamefukuzwa shule kutokana na kupata uja uzito. Kwenye ushauri leo Beatrice Mushi kutoka chuo kikuu cha Bagamoyo anasema binti anatakiwa aendelee na masomo yake ya shule ya msingi au sekondari, hata kama amepata ujauzito. Ni bora arudi shuleni, kwa sababu mwingine anapata ujauzito pasipo kutarajia, yeye amerubuniwa au amedanganywa na kitu chochote kile na mtu yeyote. Kwa maana hiyo, akipata chansi ya kurudi shuleni anaweza akafanya vizuri zaidi. Kwao ni lazima, labda ashauriwe na watu hivi na hivi ila kwa wale wazazi pia wanawafunza watoto wao nyumbani, na kwa sio vizuri, inabidi waelekeze kwamba mtu alikosea anaweza akajirekebisha. Kwao mimi naona ni bora arudi shuleni. Swala la kurudi pale shuleni, na baadhi ya wanafunzi wenzie wanafahamu kwamba huyu alipata ujauzito, amejifungua, huoni kwamba itakuwa ni kichocheo kwamba hata mi nikipata ujauzito nitaruhusiwa, ntaruhusiwa kurejea shuleni? Hapana, nao inabidi waambiwe kwamba huyu alikosea na hiki kitu sio kizuri, kwa maana mwingine yoyote asirudie. Ila pia wasimfanye mwenzao ajisikie wa vibaya kwa kumwonyesha vidole kwamba huyu amepata mimba hivi na hivi. Kwao pia hatufanya vizuri darasani. Kwao pia inabidi washauriwe kwa hilo vyote, washauriwe. Kwa ushauri wangu, naona kuna faida kurudi shuleni, kwa sababu anaweza akawaza aka, kwanza mtoto wangu kule ananisubiri mimi, nimempa mzazi wangu mzigo. Kwao inabidi nifanye vizuri zaidi kwa manufaa yangu ya baadaye, na kupitia lile kosa hawezi akarudia tena. Elimu ni ufungua maisha, wote tunafahamu hilo. Kwa maana hiyo, mtoto atakaporudi shuleni yeye pia kwanza, yule aliyemzaa atajifunza kupitia kwa mzazi wake, mama wangu alikosea. Na pia watu wengi pia watajifunza kupitia yeye na kupitia ile elimu, na yeye ataendelea kuwaelimisha wengi zaidi na zaidi. Kwa hiyo, kupata mimba sio kitu cha kupenda, mwingine hajapenda, sawa, wengine wamependa, kwa sababu kuna watoto watukutu toka kwa wadogo wa lakini kuna mwingine hajapenda, karubuniwa kwa maana hiyo vyote vinawezekana, lakini cha msingi warudi shuleni, ili wapate tu kuendelea, kwa sababu utakapoendelea kuwajaza mitahani kwa kuwafukuza shule, kwa jamii itakuwa haina elimu, wakati tunasema kumwelimisha mtoto wa kike ni kuelimisha taifa. Kwa maana hiyo kizazi kitazidi kuelimishwa kupitia yeye. Kuna akina baba, akina kaka wanakusikiliza hivi sasa, ambao wao ndio wanakuwa wanashiriki vitendo vya ngono na hawa mabinti na kuwapa ujauzito Una washauri nini wao? na waangalie na watu wakuarubumu, kwa sababu kuna watu ambao wanaendana nao umri. kwa jili gani wasiwe na wao wawaache ao watoto wadogo, lakini nakuta mwanaume yule yule hata binti yake anaweza ya akatembea naye. Kwao waangalie wahurumie watoto wao na waangalie, kesho itakuwaji? Wasifikirie ya leo tu, tubadilike, twende na wakati unavyoenda, tuelimishane, tuelekezane pale tunapokosea, na pia wanaume mwangalie wengine, mwanaume anakuwa iko kwenye ndoa lakini bado anamtamani mtoto mdogo wa nje, na wanamke wake kwao. Tubadilike kupitia hivyo. Kwa upande wa mabinti, jamani, mbadilike na nyinyi, acheni tamaa. Mtu anakurubuni kwa kitu kidogo, kama zamani ilikuwa sana sana ni chipsi. Sasa hivi sijui anakurubuni kwa nini, simu hizi. Kitu kidogo, tulia, utapata vya kwako Muda ukifika utapata na utavifanya. Angalieni, someni, mwendelee na mambo mazuri kuliko mnavyoharibiwa maisha mapema. Hasa bora upate mimba tu, unaweza ukapata na maradhi pia. Kwa hiyo tunatakiwa kubadilika, tunatakiwa kubadilika ili tupate viongozi wazuri. Tunaona viongozi wengi sana wa kike sasa hivi. Kwa hiyo tunatakiwa tubadilike na sisi, tuwe kama wao, tujifunze kupitia wao, na hatuwezi kufika pale bila kusoma. Shukrani Beatrice Mushi kwa ushauri ambao umeutoa leo wa swala la mwanafunzi aliyepata ujauzito aendelee na masomo yake kwani elimu ndio ufunguo wa maisha. Natumai yote yaliyoelezwa yatafanyiwa kazi. Na hadi hapo kwa leo mimi ndio natia nanga. Jina langu ni Rahabu Fredi. Msikilizaji, hivyo ndivyo mambo yalivyo katika maisha ya kila siku. Tumalizie matangazo ya leo kwa makala ya Kila mtu ana hadithi yake. Naitwa Anita Paulo, ni mkazi wa Dar es Salaam na nina umri wa miaka ishirini na mbili. Mimi stori yangu leo, ambayo ningependa kila mtu apate kujifunza, ambako nakumbuka mara tu nilipomaliza masomo yangu, nilifanikiwa kupata kazi katika kampuni moja, na katika shughuli zetu za kazi za kila siku, nilijikuta nakutana na mtu mmoja ambaye katika jamii yetu ana position na sio Mtanzania, ni mtu wa taifa jingine, na tulikuta, na tukaingia katika urafiki, lakini wa muda mfupi. Siku moja kanikaribisha nyumbani kwake, kaa tumekubaliana kwamba tutaenda kushiriki tendo la ndoa, lakini kwa makubaliano kwamba tutatumia ila kwa bahati mbaya kwangu, lakini nadhani ilikuwa ni makusudi kwake. Alifanya kinyume na makubaliano yetu, kwa maana kwamba hakutaka tutumie kinga, na nilipokataa alitumia nguvu. Baada ya wiki, nikawa naanza kujisikia vibaya. Sasa nikaanza kujiuliza, nifanyaje? Nikaamua niende hospitali, ambao nikajikuta kwamba nimeambukizwa magonjwa ya zinaa. Lakini mimi kutokana na ile hali nikawa kama nimechanganyikiwa, kwa sababu ni kitu ambacho sijawahi kuumwa tangu nizaliwe, nakisikia tu. Natakiwa nipime virusi vya ukimwi pamoja na ujauzito, kwa sababu kama mazingira kama hayo yake ni yayo magonjwa ya zinaa virusi vya ukimwi, na ya uzito na zaidi. Kwa kweli niliogopa sana kuhusu virusi vya ukimwi. Daktari aliniambia kwamba nimtafute ule kaka, naye pia pengine alikuwa naumwa vile pasipo kujua. Nilichukua simu yangu nikamtumia ujumbe, kwa sababu tangu siku ile ambayo tumekutana imepita karibia wiki, hakunitafuta tena. Sikujua kwa sababu gani kwao, nikawa tu nimekaa na mawazo. Basi nikamtumia message, nikamwambia kwamba nimeenda hospitali na wewe unatoka ndio ukapime afya yako ujue mimi nimekutwa na ugonjwa wa zinaa. Mtu ambacho alikuja kunijibu ndio kilinifanya nibakie katika, je nifanye kwa sababu alinitumia meseji inasema kwamba na mimi pia nimeathirika na ukimwi, kwa hiyo mambo ya kupima na nini achana nayo, tuendelee tukula maisha. Nikajua kwamba moja kwa moja alikuwa amekusudia. Nilichoamua kufanya nikasema, nika ngoja niende jikoni nikachukue kisu nijue maana dunia sasa ishakuwa tena yani, nimejitwika nime dunia nzima kichwani kwangu yani, kwangu naelewa kwamba ukimwi na mimi wazazi wangu wanaishi na virusi vya ukimwi na nafahamu kwamba ni na jambo la kawaida, unaweza ukaishi miaka mingi na wako wawazi tu kwetu. Mimi ndo mtoto wa kwanza kwetu familia yangu, ni wadogo zangu wana tegemea mimi. Nina, nimesoma ninafanya kazi kwa ajili yao, flo hii naendelea kuwa tena mzigo kwa wazazi wangu. Ikabidi nikachukua simu nikamtumia meseji dokta, nikamwambia mimi najiua moja kwa moja. Nikaona meseji zinaingia kwenye simu yangu kwamba anataka niende nikaonane naye hospitali kwa ajili nadhani ya kunishauri na nini. Nikaamua kumshirikisha mama, naambia mama, wameniuwa, wameniuwa, mama wameniua, wameniua. Anasema nani kakua? Sisi ndo tumekua. Mimi yeye alidhani yeah, labda tumeshea labda kiwembe au tumeshea chochote ambacho kina, kwa sababu mndani situko hivyo kwamba wao wameathirika, sisi watoto bado lakini nikamwambia mama sio hiyo, nikaanza kumwelezea ila kwa shida sana, huku nalia. Basi mama akanichukua tukaenda tena hospitali kwa ule dok. Baada ya wiki mbili, naenda ya tatu, niligundua kwamba mimi nina uja uzito mona, na wakati huo pia tayari nimeshapima virusi nikagundulika kwamba sina virusi kwa suala la ujauzito likawa limenichanganya pia, nikabakia kwenye je, nifanyeje? Hapo kumbuka nimeambia baada ya miezi mitatu, nikahakikisha Ukimwi kwao, kuna uwezekano wa kwenda na kugundua tena nini, nina virusi vya Ukimwi kwao. Nikasema hivi, hey, vitu viwili navibebaje? Nikaanza kuwaza nikae na huu ujauzito mpaka miezi mitatu nigundua kwamba nimeathirika, naweza nikafa kwa mawazo, kitu ambacho kilifuatia kwa kweli nijikuta na, na kuja kufanya maamuzi ambayo yalikuwa ni magumu sana kuyaamua. Kafanya hiyo mchakato wao wa kutoa mimba naona, kwa sababu ilikuwa ni miezi ya mwanzoni kabisa, yaani nilikuwa hata mwezi mmoja bado, ni wiki tatu, ilikuwa sio kitu kigumu sana, nikajikuta sijapata tena matatizo kutokana na ile zoezi. Toa mimba kwa kweli kunilumiza sana. Baada ya miezi mitatu, nikaenda kuangalia afya yangu. Kusema kweli, wa Mungu, sitakaa nisau ile siku, kwa sababu nilikuta kwamba sijaathirika. Kwao kuna watu ambao wanakutana na mazingira kama yangu. Naomba vijana wenzangu tuwe makini sana na hapa, ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo, Nikikuaga kutoka Washington, mimi ni Esther Gidho Yuat, na kusihi uungane nasi tena.