Hii hey, ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Haujambo msikilizaji, popote pale unapotusikiliza, ninayekukaribisha hivi sasa Naitwa Mkamiti Kibayasi. Na mimi hapa studio ni Abdushakur Abud. Hii leo Jumatatu Septemba 22, 2014, tunasikika pia katika mitambo ya FM 107.5 huko Nairobi, Kenya, 98.1 Ikweta FM Kisumu na FM nyinginezo kokote pale Afrika Mashariki, pamoja na masafa mafupi shortwave meter band 19, 22. Karibuni <mulia> Katika matangazo yetu jioni ya leo, tunaripoti kwamba mahakama ya ICC yamtaka rais wa Kenya Uhuru Kenyatta kuhudhuria binafsi kesi inayomkabili huko, lakini wafuasi wa Kenyatta wasema ni vyema mwanasheria mkuu wa Kenya aingilie kati ya hatua hii. Kile ambacho mkuu wa sheria hapa nchini Kenya anafanya ni kwamba anaenda kujaribu kuondoa lawama ambayo serikali ya Kenya imewekewa kwa kutoshirikiana na upande wa mashtaka. Katika ripoti nyingine, maandamano makubwa yafanyika jana huko New York, Marekani, kuhamasisha viongozi kupambana na swala la mazingira na hali ya joto duniani kabla ya mkutano mkuu wa Umoja Mataifa kuanza. Waandalizi wamesema zaidi ya watu laki tatu waliohudhuria maandamano hayo ni kwa ajili tu ya kushinikiza viongozi wanaokuja hapa kuhusu masuala ya mazingira. Kwa habari hizo na nyingine kemkem, jumuika nasi hadi mwisho wa matangazo haya ya nusu saa. Lakini kwanza, Abdu Shakur Abod anakusomea habari za dunia. Maafisa wa Uturuki wanasema zaidi ya Wakurd wa Siria laki moja elfu thelathini wamevuka mpaka na kuingia Uturuki tangu Ijumaa iliyopita wakikimbia mashambulizi ya wanamgambo wa Kiislamu wa huko Siria, naibu waziri mkuu Numan Kurtulumas alisema hii leo kwamba serikali inatazamia idadi hiyo kuongezeka na inajitayarisha kwa hali mbaya zaidi. Uturuki tayari imeshawapokea karibu wakimbizi wa Siria laki nane elfu hamsini tangu kuanza vita vya wenyewe kwa wenyewe mwezi Machi elfu mbili kumi na moja. Serikali ya Sierra Leone inaeleza kwamba kuna watu wengine 130 walioambukizwa na virusi vya hatari vya Ebola mnamo siku tatu za kuwazuia watu kote nchini kubaki nyumbani katika lengo la kupunguza kasi za uambukizaji wa virusi hivyo vya hatari. Mratibu wa kituo cha operesheni dharura nchini humo Stefana Gaojia anaripoti idadi hiyo ya uambukizaji mpya hii leo wakati mamilioni ya wa Sierra Leone wanajitokeza nje ili kununua chakula na kurudi katika maisha ya kawaida. Serikali iliamrisha wakazi milioni sita wa nchi hiyo kutotoka nje tangu Ijumaa hadi jana katika wakati wafanya kazi wa wafanyakazi wa afya walikuwa wanaingia nyumba moja hadi nyingine kuwaelimisha wakazi juu ya namna ya kujiepusha na kuambukizwa na virusi vya Ebola. Wakati huo idara ya afya duniani WHO imetangaza hii leo kwamba uambukizaji wa Ebola huko Nigeria na Senegal umesita ingawa idadi ya vifo katika kanda zima ya Afrika Magharibi imeongezeka kufikia elfu mbili mia nane. Kwa upande mwingine, ripoti ya Umoja wa Mataifa inaeleza kuwa nusu ya maambukizo yote ya ebola huko Afrika Magharibi ni kwa wanawake wazima. Nazo taasisi za kutoa misaada zinasema pia kuwa wanawake ndio wanaoathiriwa zaidi baada ya mipaka kufungwa, kwa sababu hawawezi tena kuendelea na biashara zao. Mwandishi wetu Jennifer Lazuta ametuletea ripoti inayosoma hapa na Esther Githu yuwat Idara ya Umoja wa Mataifa unaohusika na masuala ya usawa wa kijinsia na kuwawezesha wanawake inasema asilimia 55 ya maambukizo yote ya ibola katika nchi za Afrika Magharibi ni ya wanawake na wasichana. Huko Liberia, asilimia 75 ya vifo vilivyotokana na ibola ni vya wanawake. Josephine Odera ni mkurugenzi mtendaji wa idara hiyo ya Umoja wa Mataifa juu ya usawa wa kijinsia kwa kanda ya Afrika Magharibi na Kati, anasema wanawake hawa hawakulengwa lakini walipata maambukizo ya ibola kutokana na majukumu yao. Biodera anasema, katika familia wanawake ndo wanaotunza wagonjwa, na katika jamii nyingine wao ndio huosha maiti na kuzivalisha. Kwa hivyo majukumu yao yanawaweka katika hatari zaidi ya maambukizo, na wengi wamekufa kutokana na majukumu hayo. Mnaendelea kusikiliza taarifa habari kutoka idhaa Kiswahili ya sauti Amerika, Washington DC. Maafisa wa Ukraine wanaeleza kwamba wameanza kuwaondoa wanajeshi wake kutoka eneo la usalama mashariki mwa nchi hiyo ambako wamekuwa wakipigana na waasi wanaotaka kujitenga wanaoungwa mkono na Rusia. Msemaji hileo wa jeshi ameeleza hii leo kwamba mashambulizi ya waasi yamepunguka, na hivyo kuiruhusu Kiev kutekeleza makubaliano yaliofikiwa wiki iliyopita na wanaotaka kujitenga kubuni eneo la kilomita 30 isiyokuwa na shughuli za kijeshi. Hapo jana, Ukraine ilitangaza kwamba haitowaondoa wanajeshi wake hadi pale ukiukaji wa makubaliano ya kusitisha mapigano umekomeshwa. Swala la Ukraine litakuwa juu kwenye ajenda ya baraza kuu la Umoja wa Mataifa wakati viongozi wa dunia wanakutana wiki hii huko New York. Rais mteule wa Afghanistan Ashraf Ghani anakutana na waandishi wa habari kwa mara ya kwanza hi leo baada ya kutangazwa mshindi wa duru ya pili ya uchaguzi ambao matokeo yake yalizusha malalamiko ya miezi kadhaa. Bwana Ghani ataapishwa Septemba 29 katika ikulu mjini Kabul. Mpinzani wake mkuu wa uchaguzi Abdullah Abdullah atakuwa mwongozi mkuu akishirikiana naye nchini humo chini ya makubaliano ya kugawanya madaraka iliyotoa saini jana na wagombea wote wawili. Tume ya uchaguzi haitatoa matokeo ya uchaguzi huo wa June, ikiwa ni mojawapo ya matakwa na masharti ya mwisho ya majadiliano na bwana Ghani. Mwisho wa habari za dunia. unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Habari iliyochukua uzito wa juu kama mlivyosikia hapo awali kuna hali ya kutatanisha huko mjini Nairobi, Kenya, ikiwa Rais Uhuru Kenyatta atatii agizo la mahakama ya kimataifa ya ICC ya kumtaka kuhudhuria binafsi kesi inayomkabili katika mahakama hiyo hapo Oktoba 8 mwaka huu. Baadhi ya wafuasi wa Rais Kenyatta wanamshauri kupuuza agizo hilo la ICC. Taarifa zaidi na mwandishi wetu Mwaigi Konyo akiwa Nairobi. Tangu agizo la wiki jana la mahakama ya kimataifa ICC la kumtaka rais Uhuru Kenyatta kuhudhuria kikao cha tarehe 8 mwezi ujao cha ICC, viongozi wa kisiasa hapa nchini Kenya wamekuwa kiropoka na kutoa maoni na hisia tofauti, kila mwanasiasa akionyesha mlengo wake wa kisiasa. Kwa mujibu wa agizo la mahakama ICC, Rais Uhuru Kenyatta anahitajika kuhudhuria binafsi kikao hicho cha mahakama akiwa pamoja na mwanasheria mkuu wa serikali, mawakili wa rais Uhuru Kenyatta na wale wa upande wa mashtaka. Hii inafuatia kukiri kwa kiongozi wa mashtaka Fatu Ben Suda kwamba ana ushahidi wa kutosha dhidi ya rais Uhuru Kenyatta. Lakini Ben Suda amekuwa akishikilia kwamba kesi dhidi ya rais Uhuru Kenyatta haifai kufutwa, lakini haistahili kuahirishwa kwa muda usiojulikana. Fatu Ben Suda amekuwa akidai serikali ya Kenya inaficha ushahidi muhimu dhidi ya Rais Uhuru Kenyatta na kwamba mahakama afaa kuishurutisha serikali ya Nairobi kutoa ushahidi huo, lakini mwanasheria mkuu wa serikali Githu Muigai anadai hana chochote cha kuficha isipokuwa Fatu Ben Suda ameshindwa kutekeleza majukumu yake ya upelelezi na kutokana na hali hiyo, ikiwa ni pamoja na baadhi ya mashahidi katika kesi ya naibu wake William Ruto kutoa ushahidi wa uongo au kubadilisha badilisha ushahidi wao mahakamani. Rais Huru Kenyatta anasema, tumeanza kuona mkono wa Mwenyezi Mungu ukija. Nasikia wengine wanasema hawana hii, wengine wamejaa mambo ya uongo, wanajua ni wakina nani waliwapeleka huko. Mungu anatoboa tu mambo, ukweli unajitokeza. Na baadhi ya wa wafuasi wa Rais Uhuru Kenyatta wanashangani kwa nini mahakama ya ICC inaendelea kumuhimiza Rais Uhuru Kenyatta kufika binafsi kwenye mahakama na ihali kesi yake imekosa ushahidi. Wafuasi wa Uhuru wa Kenyatta wanamuhimiza kupuuza agizo hilo la ICC na kubakia hapa nyumbani. Ninyi mnataka rais aende kule ama akae hapa? Rais alichaguliwa na hao watu wa Hague ama ni sisi tulichagua? Lakini baadhi ya wanasiasa wa upande wa upinzani wanadai kwamba Rais Kenyatta anastahili kwenda mahakamani mjini Hague ili kusafisha jina lake, la usivyo huenda mahakama ya ICC ikatoa agizo na kibali cha Kenyatta kukamatwa. Muungano wa Afrika, yaani AU, umemtaka Rais Uhuru Kenyatta kutohudhuria mahakama ya ICC. Lakini baadhi ya wa wanasheria hapa mjini Nairobi wanasema anasema kwamba mwanasheria mkuu wa serikali Geithi Mwigai anastahili kuitetea vikali serikali dhidi ya madai ya Fatu Ben Suda. Jambo la muhimu na ambalo ningependa kusisitiza hapa ni kwamba mahakama hii imeweza kupokea lawama kutoka kwa upande wa mashtaka akiongozwa na bi Fatu Ben Suda, akilaumu taifa la Kenya kwa kutoweza kushirikiana na mahakama hii. Kwa hivyo kile ambacho mkuu wa sheria hapa nchini Kenya anafanya ni kwamba anaenda jaribu kuondoa lawama ambayo serikali ya Kenya imewekewa kwa kutoshirikiana na upande wa mashtaka, ambayo siyo kazi ya taifa la Kenya kushirikiana na upande wa mashtaka kwa lazima. Na habari za hivi punde zinasema Rais Uhuru Kenyatta ana nafasi ya kupeleka ombi maalum katika mahakama ya ICC ili aruhusiwe kuhudhuria kesi yake kupitia mtandao wa video akiwa hapa mjini Nairobi, lakini uamuzi wa, wa mwisho huko mikononi mwa majaji watatu wa ICC. Mwaige, kwenye Sauti ya America, Nairobi. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Na tukiendelea na habari za dunia, waziri mkuu wa Ufaransa Manuel Fals ameapa kuendelea na mpango wa mageuzi ya kiuchumi ambao anaoeleza una lengo la kuirudisha Ufaransa katika hali yake ya kawaida ya kiuchumi. Alisema hayo baada ya mazungumzo mjini Berlin hii leo na kansela wa Ujerumani Angela Merkel aliyesifu mpango wa mageuzi wa Ufaransa na kueleza kuwa ni wa kutia moyo. Ufaransa inakabiliwa na matatizo makubwa, ikiwa hakuna ukuaji wowote wa, wa uchumi una ripotiwa na kiwango cha juu kabisa cha wasiokuwa na ajira na kueleza kwamba haitoweza kupunguza urari katika bajeti yake katika jumuiya ya Ulaya kufikia asilimia tatu ya uzalishaji jumla wa ndani nchi hadi mwaka elfu mbili na kumi na saba. Rais wa zamani wa Ufaransa Nicolas Sarkozy anarudi tena katika mstari wa mbele wa siasa za Ufaransa akijaribu kugombania tena uongozi wa chama chake cha mrengo wa kati kulia UMP. Katika mahojano jana jioni, rais bwana Sarkozy alieleza kurudi kwake katika siasa Anasema kwamba ni kutokana na kwamba Ufaransa ni mojawapo ya nchi chache ambazo kwa wakati huu hazina matumaini. Anasema hataki kuona nchi yake inakabiliwa na uwezekano wa kutengwa kutokana na kupata nguvu kwa siasa za mrengo wa kulia za chama cha National Front. Watu wengi wanadhani bwana Sarkozy atagombania tena kiti cha rais katika uchaguzi mkuu wa mwaka 2017. Mw. Na mkutano wa Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa umeanza leo mjini New York, Marekani, huku viongozi wa nchi na serikali wakihudhuria mkutano huo kutoka kila kona ya e dunia. Leo alasiri kwa saa za Marekani, viongozi wa ukanda wa Maziwa Makuu barani Afrika wanatazamiwa kukutana. Mwenzangu Ester Gidhui Yuat amezungumza na mwandishi wetu Salehe Mwanamilongo akiwa New York, na kwanza akamuuliza madhumuni ya kikao cha viongozi hao mkutano huo ni wa viongozi wa nchi za kanda la maziwa makuu ambao wataweza kutathmini kwa mara ya pili mkataba wa amani wa Adis Ababa uliotiwa saini uh, tarehe ishirini na, na, na, na, na sita uh, Februari huku uh, uh, Adisababa kwa Adisaba ajili ya amani na usalama nchini jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo na kwenye kanda zima la maziwa makuu. Kwa hiyo uh, viongozi hao watakutana tena ili ku kujadili hatua ambayo waliweza kufikia um, mwaka mmoja na nusu baada ya kutiwa saini kwa mkataba huo wa amani Saleh. Ukizungumza na baadhi ya viongozi wanasema nini ambacho kimesalia ili kutekeleza mkataba huo wa Addis Ababa kikamilifu. Kwa kweli kwa kiasi kikubwa hatua imepigwa, kwa sababu makundi ya wapiganaji likiwemo kundi la M ishirini na tatu tayari limemalizika. Makundi mengine kama vile ADF Uh, LRA yamekuwa yakisakwa na kumekuwa na juhudi za pamoja za kanda hili uh, la Maziwa Makuu katika kuweza kumalizisha machafuko na hata zaidi makundi ya wa wapiganaji, mbali na kwamba kumekuwa na kundi hili la, la Rwanda la FDLR ambalo al pia limekuwa limeshughulikiwa, lakini uh, nafikiri kwenye mkutano huu wa baadaye leo viongozi wataweza kutathmini kuhusu hatua iliyofikiwa katika taratibu ya kutua chini silaha kwa waasi hao wa FDLR na vile vile eh, sekta ya mageuzi ya usalama nchini Kongo ambako jeshi na polisi zilitakiwa kuweza kupewa um, mazoezi ili kuweza kufanya vyema kazi yake. Kwa hiyo ni kwa ujumla wanaweza kujadili hayo yote, na vile vile kikosi maalum cha Umoja wa Mataifa kilicholetwa huko cha wanajeshi wa Tanzania, Afrika ya Kusini na Malawi kwa ajili ya kushughulikia ma makundi ya wapiganaji wamefikia wapi katika uh, operesheni hizo? Uh, kwa kweli ni mkutano ambao umekuwa muhimu kabisa na katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Ban Ki Moon na vilevile mwenyekiti wa tume ya muungano wa Afrika wametarajiwa ku, ku, kuongoza mkutano mwenyewe pamoja na marais hao wa kanda la maziwa makuu. Naona kuna kilele kidogo Salehe, lakini pia hapo jana Jumapili kulikuwa na maandamano makubwa sana ya wanaharakati wakilalamikia mambo mbalimbali mbali. Unaweza kutuelezea kwa kifupi kuhusiana na maandamano hayo, kwa kweli maandamano ambayo yameshuhudiwa hapa, hata Wamarekani wenyewe wanaoishi hapa New York wamesema kwamba ni tukio la nadra kabisa, maandamano kuweza kujumuisha watu wengi kama hao huko kwenye maeneo ya Times Square ambapo uh, waandalizi wamesema zaidi ya watu laki tatu waliohudhuria maandamano hayo ni kwa ajili tu ya kushinikiza viongozi wanaokuja hapa kuhusu masuala ya mazingira. Ni mwandishi wetu wa DRC Salehe Mwanamilongo akizungumza na Sauti Amerika kutoka New York na was na waziri wa mambo ya nchi za nje wa Marekani John Kerry anasema wanamgambo wa kundi la ISIS wanatishia kanda zima la mashariki ya kati, na jumuia ya kimataifa haiwezi kuruhusu kitisho hicho kuendelea. Mwandishi wa Sauti America Scott Stearns anaripoti kutoka Umoja wa Mataifa ambako waziri Kerry anafanya kazi kujenga ushirika wa kimataifa dhidi ya wanamgambo. Hayo Mkamiti, unaweza kutueleza zaidi juu ya ripoti hiyo? Hasa waziri Kerry anasema uwezo wa kifedha wa kundi la wanamgambo wa ISIS na ukubwa wa maeneo yaliyo chini ya udhibiti wao nchini Syria na Iraq inafanya liwe kitisho cha hatari zaidi kuliko kundi la Al-Qaida. Katika mahojiano na televisheni ya MSNBC hapa nchini Marekani hii leo, Kerry alisema utawala wa Bwana Obama unachunguza namna ya kuzuia kitisho hicho kisifike nchini Marekani. Extremist... tulijifunza kutoka kundi la Al-Qaeda, huwezi ukawapa nafasi ya kujitawala waasi hawa ili kupanga kile wanachokitaka. Mashambulizi ya anga ya Marekani yanasaidia mapigano ya, ya ardhini yanayofanywa na majeshi ya Iraq yanayorudisha nyuma wapiganaji wa kundi la ISIS kuelekea Syria. Kerry aliambia televisheni ya MSNBC kwamba hakuna mipango kwa Marekani kuweka wanajeshi wa ardhini nchini Iraq kwenye mapigano haya kwa ajili ya eneo hilo. Every country in the region is deeply threatened by this. Kila nchi katika ukanda huu imetishiwa sana na kundi hilo, na hii inajumuisha Iran, inajumuisha Lebanon, majirani zote, na ni sahihi kabisa na mwafaka kwa dunia kutegemea eneo hilo litapambana lenyewe. Msemaji wa wanamgambo wa ISIS Abu Muhammad Al Adnan aliwaambia wafuasi wa kundi hilo hii leo wawashambulie raia wa, wa, wa Marekani, Ufaransa na nchi nyingine yeyote ambayo inajiunga kwenye ushirika dhidi ya wa wanamgambo hao. Waziri Kerry yupo katika ofisi za Umoja wa Mataifa New York kuendelea kujenga ushirika baada ya kusafiri wiki iliyopita kuelekea Iraq Saudi Arabia, Uturuki na Misri. Alikutana jana na waziri wa mambo ya nje wa Ufaransa Laurent Fabius. Ufaransa hivi sasa imeungana na Marekani kwenye mashambulizi ya anga nchini Iraq. Na kwa upande wa Iran, waziri wa mambo ya nje wa Iran Javad Zarif anasema Iran inaunga mkono majeshi ya Iraq dhidi ya wanamgambo wa ISIS. Michizo. Nam, karibuni sasa katika ukurasa wa ulimwengu wa michezo, na hodha wenu hii leo ni mimi Abdu Shakur Abud, na bila kupoteza wakati tunaanza na kandanda na habari kwamba huenda michuano ya kombe la dunia ya 2022 haitofanyika. Kataa zimetolewa hii leo kufuatana na mjumbe wa Ujerumani katika kamati kuu ya utendaji wa shirikisho la kandanda duniani FIFA, Theo Swazinga, kutokana na swasi wa joto kali wakati wa majira ya kiangazi nchini humo, lakini inabidi tusubiri kupata uthibitisho wa FIFA kwanza kabla ya kujua nini kinachotendeka. Na kwa upande wa kandanda huko Afrika, kama tunavyofahamu, katika nusu fainali ya klabu bingwa Afrika timu mbili za DRC zimekuwa uwanjani mwishoni mwa wiki katika nusu fainali, ambapo Tipi Mazembe haikuweza kufua dafu ilipofungwa mabao mawili kwa moja na wenyeji wao Es Setif wa Algeria, iliyochezwa katika wanja bila mashabiki kutokana na matukio ya hivi karibuni, lakini wenzao wa Kinshasa Vita Club wanarudi nyumbani wakiwa na furaha na matumaini makubwa kuendelea mbele baada ya kuilaza Cxaen ya Tunisia mabao mawili kwa moja. Kahozi kosha mashabiki wanasemaje? Nam, timu ya kandanda ya TP Mazembe, kisha kupoteza mechi yake ya maingilio ya nusu fainali ya mchuano wa Champions League barani Afrika dhidi ya timu ya Setif ya Algeria, imeanza ileo matayarisho kabla kusubiri mechi ya marudilio Jumapili ijayo hapa Lubumbashi. Nayo timu ya Vita Club ya Kinshasa, mmoja wakilishi kwenye mchuano huo, ilipata ushindi jana dhidi ya timu ya Sfaksien ya Tunisia kuibwaga goli mbili kwa moja kuvutia machozi Je, maoni ya washabiki wa Jamhuri ya kidemokrasi, ya kidemokrasia ya Kongo kuhusu mechi ya marudilia ya nusu fainali ya mchuano huo? Padiri Giom Kisimba ambaye ni padiri wa mji wa Kongolo hana haya kusema. Mechi ya Lubumbashi, mimi napatia mazembe bati ya kuwina Jumapili. Lubumbashi, mazembe atafanya vizuri atafanya vizuri sana. Na ile tunapasha kujua, ndio sababu tuko nyuma ya hiyo club. Sisi wote wa Kongomani, tupige mikono kwa kuweza kumpatia bahati hiyo club ya Mazembe. Unaona, Mazembe atapata no ushinde wa goli ngapi huko Lubumbashi? Mbo mimi nampatishia tu moja, mm. kwa sifuru. Natumaini na kama na Mazembe tipi ya Mazembe na Vita, Vita club mm. Wote wataenda kumwisho kwenye finali kwenye finali. Ikiwa e, finali itakuwa baina ya Mazembe na Vita Club, nani atapata ushindi? Sisi wenyewe kwa wenyewe. E, kikombe kitabaki nyumbani. kitabaki nyumbani tu, itakuwa e, furaha ya nyumba. <laughs> Kutoka Kongolo North Katanga, ambao nimepatikana kwa muda nikiripoti kwa niaba ya Sauti ya Amerika michezo. Mimi ni Kaozi Kosha na katika kombe la shirikisho la Afrika duru ya kwanza Al-Ahli ya Misri ilipata ushindi wa bao moja kwa bila ugenini huko Cameroon dhidi ya klabu ya Cotton, na sewe Sports ya Ivory Coast ililaza FC Leopards ya Jamhuri ya Congo. Na huko Kenya, mwandishi wetu Jason Nyakundi anatueleza juu ya matokeo ya Premier League ya Kenya mwishoni mwa wiki. Gor Mahia waliwazima Chemelil kwa mabao mawili kusufuri kwenye mechi iliyoandaliwa kwenye uwanja wa City mwishoni mwa wiki. Ulikuwa ni mwanzo mpya kwa kocha mpya wa Gor Frank Nuttall ambaye alijiunga na klabu hiyo hivi majuzi bao la Gor ilitiwa kimiani na mshambuliaji matata Dan Serunkuma namo dakika 46, ambaye pia aliwafungia Gor bao lao la pili ilipotimia dakika 55. Hata baada ya kushindwa kocha wa Chemelil Mike Mururi alionekana mwenye matumaini akisema kuwa atazikomboa pointi alizopoteza kwenye mechi zinazosalia. I bado ni changa, pointi nafikiria tano sita, si mingi sana hizo, ni gemu mbili na rikava, bado na gemu tano, sina wasiwasi naye. Kocha wa Gor Frank Nuttall ambaye alichukua nafasi iliyoachwa na Bobby Williamson ambaye sasa anaiongoza timu ya taifa Harambee Stars amesema kuwa chochote kinaweza kutokea kwenye mechi zilizosalia. You know, um, yeah, katika mechi zingine za ligi ya Premier za mwishoni mwa wiki, mahasimu FC Leopards na KCB walitoka sare ya mabao mawili huku nao Chemelil Shuga wakitoka sare ya bao moja kwa moja na Bandari kwenye mechi iliyoandaliwa mjini Mombasa nayo kilabu ya Tusker iliyotoka sare ya bao moja kwa moja na City Stars siku ya Ijumaa imepigwa faini ya shilingi laki moja za Kenya na bodi inayoendesha ligi kuu nchini Kenya, KPL, kufuatia matamshi ya dhiaka ya kocha wake msaidizi Leonard Odipo dhidi ya mamlaka hayo. KPL ilisema kuwa Odipo alitoa matamshi ya kukejeli chombo hicho baada wow, ya mchuano wao wa sare ya moja kwa moja dhidi ya Gormaia weekend iliyopita alipolalamikia baadhi ya maamuzi kwenye mechi hiyo. Ni kauli hiyo ambayo KPL ilihisi kuwa ya uchochezi na ya kuwakosea heshima na hivyo kuangushia shoka hilo na faini kwa mujibu wa sheria za soka la humu nchini Kenya. Kwa niaba ya Sauti ya Amerika michezo, mimi ni Jason Nyakundi. Tukishuka huko Dar es Salaam Tanzania, michuano ya ligi kuu yamepamba moto kama anavyotusimulia George Njogopa kutoka Dar es Salaam. Mchakamchaka wa mchaka ligi kuu soko Tanzania bara ameanza kutimua vumbi mwishoni mwa juma, huku vigogo wa ligi hii wakianza kwa kuangukia pua baada ya kufanya vibaya katika michezo yao ya ufunguzi. Wakati jana Simba ililazimishwa sare bao mbili kwa mbili dhidi ya Coastal Union ya Tanga, hapo juzi wakali wengine klabu ya Yanga iliangukia pua kwa kiwango kikubwa baada ya kupachikwa bao mbili kwa sifuri na Mtibwa Shuga katika mchezo mkali uliofanyika huko Morogoro. Wakati vigogo hivyo vikianza vibaya baadhi ya timu ambazo zimepanda kwa mara ya kwanza katika msimu wa ligi hii zi zimeanza kwa kufanya kazi ya ziada na kutoa matokeo ya kuridhisha. Je, ligi ya safari hii inatoa picha gani hasa kwa timu vigogo na zile timu changa ambazo zimepanda kwa mara ya kwanza? timu na heka anayefuatilia kwa karibu masuala ya soka anachambua hayo. Ligi safari hii imeanza kwa kishindo. Ligi ni ngumu, lakini tofauti ya kwanza kubwa tunayoiona katika mechi hizo za ufunguzi ni tofauti ya mabao ya kufunga na kufungwa. Tumeona msimu wa kwanza kwa hatua kama hii, msimu uliopita tulikuwa tayari tumefungwa mabao, mabao kumi na tisa yalikuwa yamefungwa, lakini msimu huu likipungua bao moja na sasa kuwa amefungwa magoli kumi na nane lakini wakati vigogo vikianza vibaya, ni hali ambayo inaonekana hata kule nyuma ilikuwa hivyo. Simba ambao jana walitoka sare ya mbili kwa mbili, ndivyo matokeo ya msimu uliopita walivyoanza dhidi ya Rhino Rangers ya kule Tabora. Lakini Yanga ambayo ilianza kwa kishindo msimu uliopita kwa kushinda goli tano kwa moja dhidi ya Ashanti, msimu huyo imeangukia pua kwa kufungwa goli mbili kwa bila na mtibwa shuga k. Kwa tunaona kwamba ni ligi ni ngumu, pekee ni bingwa mtetezi Azam FC ambaye alianza kwa ushindi wa mabao matatu kwa sifuri kwenye, kwenye, kwenye, mzunguko uh, kwenye ligi iliyopita msimu uliopita akitoka sare ya moja kwa moja dhidi ya Mtibwa. Ndo ambaye ameanza vizuri mpaka sasa, lakini tutarajia kwamba ligi itakuwa ni ngumu. Hata timu zilizopanda daraja Ndanda FC imeweza kushinda goli nne kwa moja na mpaka tunavyozungumza sasa, ndio itakaongoza ligi mpaka hatua hii ya awali na, inamalizika kisubiri mechi zingine za, za hatua ya pili hapo wikendi ijayo. Kwa hiyo ukiacha Ndanda Stand United ambayo ndo ilifungwa goli, goli nne kwa moja, nayo inajikongoja. Tuangalie nini itavuna katika raundi ya pili ya ligi hii. Kiujumla ligi inaenda vizuri, tusubirie kuona hawa polisi na Stand United ambao wamefungwa katika mechi za kwanza na ndio wamepanda ligi, nini watavuna kwenye raundi ya pili. Pamoja na kuanza vibaya kwa klabu za Simba na Yanga, lakini mashabiki wake bado hawajakata tamaa, wakitumai kwamba mambo yanakwenda uzuri katika siku za usoni. Inaarifu kutoka Dar es Salaam ni George Njogoba, Sauti Amerika. Asante Njogopa, ni hayo tu tuliokuwa nao hii leo katika ulimwengu wa michezo, kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Msikose kwanasi, kwa nasi Jumatatu ijayo, kwaherini. Asante sana Abdu Shakur Abodi na ifuatayo ni tahariri ya Sauti Amerika inayoelezea msimamo wa sera za serikali ya Marekani. Huku kikiwa na karibu miaka miwili ya mtikisiko wa kisiasa na mapigano ya kijamii, Marekani imesimama na watu wa Jamhuri ya Afrika ya Kati. Mwaka huu pekee, zaidi ya dola milioni 145 zimetolewa kama misaada ya kibinadamu wakati Marekani ikiungana na washirika wa kimataifa kusaidia kumaliza ghasia, kusaidia mjadala wa kitaifa na kufungua njia kwa kipindi cha mpito cha kisiasa ambacho kitapelekea serikali ya umoja itakayochaguliwa kidemokrasia. Kuongeza uwezo wetu wa msaada katika juhudi hizi, ubalozi wa Marekani mjini Bangi umeanza operesheni zake miezi ishirini na moja baada ya kufungwa kutokana na ukosefu wa uthabiti na ghasia. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani John Kerry amemtaja mwana diplomasia David Brown kuwa mkuu wa masuala ya Marekani kusimamia operesheni hizo, akielezea kwamba kazi nyingi bado inahitaji kufanywa. Alipowasili Bangii, Bwana Brown alitangaza msaada wa kibinadamu wa ziada wa dola milioni 28, huku Septemba 15 ikiwa ni kipindi cha mpito kutoka jeshi la ulinzi wa amani la Umoja wa Afrika na kuundwa kwa kikosi cha Umoja wa Mataifa. Marekani inatoa shukrani za dhati kwa Umoja wa Afrika, mataifa ambayo yamechangia wanajeshi na kusaidia katika juhudi hizi, pamoja na Ufaransa na majeshi ya Ulaya kwa michango yao muhimu kwa amani na uthabiti wa eneo hilo. Tunazitaka pande zote kutoa msaada kamili kwa tume ya Umoja wa Mataifa kwa jukumu ambalo liko mbele yao kuhusu umoja, amani na utaratibu wa mpito wa kisiasa wa kidemokrasia. Tunaweza kusitisha mzunguko huu wa ghasia huko Jamhuri ya Afrika ya Kati, utaratibu ambao ni vyema ujumuishe sauti za Waafrika ya Kati, ikiwemo wakimbizi na watu waliokoseshwa makazi ndani ya nchi. Lazima tumalize hali ya watu kutohofia kushtakiwa kuwawajibisha wote wanaotenda manyanyaso kutokana na vitendo vyao na kuwapa raia wote haki. Na hili liendane na uchaguzi huru na wa haki ambao utawapa wananchi wote wa Afrika ya Kati sauti katika mustakbali wa nchi yao. Jamhuri ya Afrika ya Kati na watu wake wako katika kipindi muhimu sana. Marekani na azma ya kuwasaidia kufanya wakati huu ni nafasi ya mafanikio. Naam, hiyo ilikuwa ni tahariri ya sauti ya Amerika VOA iliyoelezea msimamo wa sera za serikali ya Marekani ambayo ndio inatufikisha mwisho wa matangazo yetu kwa siku ya leo. Kwa niaba ya wote waliosikika kufanikisha matangazo haya, msimamizi wake Esther Gidhuiwat, mwelekezi Duane Collins, kutoka hapa Washington, naitwa mkamiti kibayasiMimi Abdushakur Abu, pamoja tunawatakia usiku mwema, asantene kutusikiliza kwa kutusikiliza kwaherini.