Kumekucha Afrika. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika VOA ikitangaza kutoka Washington DC. Karibu katika matangazo yetu ya wa alfajiri, wanaanza saa 11 alfajiri kwa saa za Afrika ya Kati na saa kumi na mbili asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki. Mimi ni Khadija Riami na mimi ni Meri Mgawe nikikukaribisha katika matangazo yetu ya leo Jumanne asubuhi Septemba 23 mwaka 2014. Karibuni. Katika matangazo yetu ya leo asubuhi tutakuletea habari kuhusu viongozi wa kidini kutoka nchi za afrika Mashariki wamekutana Kigali kujadili tatizo la ugaidi. Je, viongozi hao wanadhani nini kinachangia vijana kujiingiza katika ugaidi? Pia viongozi wa dini pia wameshinda kuwa, kuwaonyesha hawa vijana njia bora, kwa sababu vijana hawasikizi viongozi wao wa dini, vijana wametoka katika mikononi yetu na katika habari nyingine huko nchini Kenya, inaelezwa afisa mmoja wa polisi ametajwa ni miongoni mwa watu wanaofanya visa vya wizi wa mabavu. Hayo ndio tuliokuandalia asubuhi ya leo. Mpenzi msikilizaji, tunapenda kukukumbusha kwa matangazo haya pia husikika kupitia mtandao wetu www voaswahili com. Lakini kwanza ni habari muhimu za dunia. Msomaji ni Meri Mgawe. Marekani imeanza mashambulizi ya anga dhidi ya wanamgambo wa Islamic State nchini Siria. Msemaji wa wizara ya ulinzi Pentagon, Luteni Kanali Jeff Paul, ameiambia Sauti ya Amerika jana jioni kuwa mashambulizi hayo yanajumuisha ndege za kivita na meli zilizopo baharini zinazofanya mashambulizi ya makombora, lakini akasema hawezi kutoa maelezo zaidi kuhusu operesheni zinazoendelea. Anasema anaweza kuthibitisha kwamba jeshi la Marekani na majeshi ya mataifa washirika yanachukua hatua za kijeshi dhidi ya magaidi wa ISIL kwa kutumia njia mchanganyiko za mashambulizi ya ulipuaji mabomu na pia makombora ya Tomahawk. Anasema uamuzi wa kufanya mashambulizi hayo ya anga ulifanywa mapema hivi jana na kamanda wa kituo cha kijeshi cha Marekani kwa idhini iliyotolewa na kamanda wake mkuu. Rais wa Marekani Barack Obama na waziri wa mambo ya nje wa Marekani John Kerry wamekuwa wakishinikiza nchi kujiunga na ushirika wa kijeshi unaoongozwa na Marekani kupambana na kundi la wanamgambo la Islamic State. Pentagon imesema mashambulizi ya anga yaliyoidhinishwa jana yamefanywa na jeshi la Marekani na washirika, lakini haikufafanua ni mataifa gani yanayohusika. Bwana Obama alitangaza hotuba yake Septemba kumi kwamba aliruhusu matumizi ya mashambulizi ya anga dhidi ya wanamgambo wa Islamic State ikiwemo nchini Siria. Waziri wa mambo ya nje wa Ukraine amesema kujiondoa moja kwa moja kwa jeshi la Russia na silaha nzito ni masharti ya awali ya kufikia sitisho la mapigano na waasi wanaotaka kujitenga. Pavlo Klimkin amewaambia waandishi wa habari katika Umoja wa Mataifa mjini New York hapo jana kwamba Russia lazima ionyeshe nia ya kisiasa kwa sitisho la kudumu la mapigano. Pia amesema kufunga mpaka baina ya Ukraine na Russia na makubaliano ya kuachilia mateka wanaoshikiliwa na waasi wanaotaka kujitenga ni masharti muhimu kwa sitisho la mapigano. Russia imekuwa ikikanusha mara nyingi kuwa na wanajeshi ndani ya Ukraine au kuwapa silaha wanaotaka kujitenga. Na waasi wa Kihouthi wamekamata majengo kadhaa muhimu ya serikali katika mji mkuu wa Yemen, Sanaa, na inaonekana kuwa wana udhibiti, licha ya makubaliano yaliyosimamiwa na Umoja wa Mataifa yaliyolenga katika kushirikiana madaraka. Mwandishi wetu Edward Yeranian anaripoti kutoka Cairo. Hadi Jeriami anasoma ripoti kamili. Wafuasi wa Kihuthi wanaonekana kudhibiti maeneo na majengo muhimu ya serikali na vituo vya kijeshi katika mji mkuu wa Yemen Sanaa, baada ya vikosi vya jeshi vilivyokuwa vinawapinga kuonekana kuwa wameweka chini silaha zao. Kanda ya video inadaiwa kumwonyesha jenerali wa Yemen Ali Mohsen Al-Ahmar, adui mkubwa wa Huthi, akikimbia mji mkuu. Kituo cha televishen kinachounga mkono wahuthi cha Al Masira kimeonyesha wahuthi wakidhibiti makao makuu ya kikosi cha silaha cha Mohsen. Kituo cha televishen cha Al Arabia kinaripoti kuwa waasi wa kishia wa zaidi wamekamata silaha nzito na vifaru kutoka katika kikosi cha kwanza na cha nne cha kijeshi ambavyo vina jukumu la kumlinda raisi. Lakini wafuasi wa kihuthi wanashutumu kile wanachokiita ni wafuasi wa Islamic State wakichukua silaha. VOA haikuweza kuthibitisha tuhuma hizo. Afisa wa kijeshi amewaambia waandishi wa habari kuwa majeshi yake anadhibiti kituo cha televisheni cha serikali baada ya wahuthi kukikabidhi. Amesisitiza kuwa watu wake wanawalinda wafanyakazi wa serikali na ofisi na mali zote za umma. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Shirika la Afya Duniani limesema mlipuko wa ugonjwa wa Ebola nchini Nigeria na Senegal unaonekana kuisha, ingawa idadi ya vifo katika maeneo hayo kutokana na ugonjwa huo imefikia elfu mbili mia nane. Ripoti kutoka ofisi ya WHO huko Afrika imesema hakuna kesi mpya za ugonjwa wa ebola zilizoripotiwa kutoka Nigeria tangu Septemba 8 na hakuna hata moja nchini Senegal tangu kesi ya kwanza ya pekee katika nchi iliporipotiwa Agosti 29. Imesema milipuko katika nchi zote imedhibitiwa. Ripoti tofauti ya WHO imesema nchi za Guine, Liberia na Sierra Leone zinaendelea kuripoti kesi mpya za ugonjwa wa ebola. Imesema idadi ya kesi huko Afrika Magharibi imeongezeka kufikia elfu tano mia nane sitini na nne na idadi ya vifo imeongezeka kufikia elfu mbili mia nane kumi na moja. Usalama umeimarishwa zaidi katika ikulu ya Marekani baada ya mvamizi mmoja kuruka uzio wiki iliyopita na kuingia katika makazi ya rais kabla ya kukamatwa nyakati za mchana siku ya Jumatatu katika jiji kuu la Marekani. Mawakala wa upelelezi walifanya doria na mbwa katika maeneo ya kutembea kwa miguu nje ya ikulu ya Marekani, wakati mawakala wengine walionekana katika paa la makazi hayo. Mkuu wa ulinzi Julia Pearson alitoa amri ya kufanyika doria zaidi na kuongeza upelelezi wa siri katika uzio mweusi unaozunguka ikulu. Idara ya ulinzi wa rais inafanya uchunguzi kujua jinsi gani mvamizi huyo aliweza kuruka uzio Ijumaa usiku na kuingia katika lango la makazi ya rais kabla hajasimamishwa. Wakati mkutano wa Umoja wa Mataifa juu ya mabadiliko ya hali ya hewa unatarajiwa kufanyika ushirika mpya wa kitaifa na serikali za mitaa na biashara kutoka kote duniani unatoa shinikizo la kodi ya hewa chafu ili kupunguza moshi na kupambana na hali ya jotojoto ulimwenguni. Benki ya Dunia ilitangaza Jumatatu kwamba mataifa sabini na tatu na serikali ishirini na tatu za kieneo pamoja na makampuni takriban elfu moja wanaunganisha nguvu kushinikiza sera zinazowashawishi matumizi ya teknolojia safi ya nishati. Ushirika huo unajumuisha nchi kama China, Afrika Kusini, Rasia, visiwa vya Marshall na makampuni kama vile British Airways, Unilever na kampuni ya Uswisi ya kutengeneza simenti ya Holkim. Nchi moja ambayo haiko katika orodha ya nchi kubwa zenye nguvu kiuchumi pamoja na mfadhili mkubwa wa benki ya dunia ni Marekani. Naendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA. Na habari iliyobeba uzito wa juu asubuhi ya leo ni mkutano wa ngazi ya juu wa viongozi wa nchi kumi na tatu za kanda ya maziwa makuu. Mkutano huo umefanyika huko New York ili kutathmini mkataba wa amani wa Addis Ababa kwa ajili ya amani ya Kongo na kanda ya maziwa makuu. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Ban Ki-moon ametoa wito kwa viongozi wa kanda hiyo kuzingatia umuhimu wa amani na usalama kwa ajili ya maendeleo ya wananchi wao. Taarifa kamili na mwandishi wetu Sale Mwana Milongo. Kwenye hotuba wake wa ufunguzi wa mkutano huo, katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Ban Ki-moon amesema kwamba ili kuweko na amani ya kudumu nchini Kongo ni muhimu viongozi wa kanda ya maziwa makuu kutekeleza mkataba wa amani wa Addis Ababa ili vyanzo vya mgogoro unaoikumba Kongo na kanda zima ya maziwa makuu vipate ufumbuzi, inaomba kuweko na nia ya utekelezwaji wa majukumu ya kitaifa na ya kikanda yaliyosainiwa kwenye mkataba huo wa Addis Ababa. Hata hivyo, Ban Gimun amepongeza baadhi ya nchi katika utekelezwaji wa mkataba huo ambao ulichangia kumalizika kwa kundi la M23. Mois. Fe... miezi ya hivi karibuni hatua ya mbele imefikiwa katika kufanikisha mkataba huo wa amani. Tumeona huko mashariki mwa Kongo makundi ya wapiganaji yamepunguzwa nguvu ya, ya kuwashambulia raia hasa toka kufurushwa kwa kundi la zamani la M23, hali ya kiusalama imeboreka katika kanda zima la maziwa makuu maraisi kadhaa walihudhuria mkutano huo, wakiwemo maraisi Joseph Kabila wa Congo, Yoweri Museveni wa Uganda, Uhuru Kenyata wa Kenya na vilevile vile Robert Mugabe wa Zimbabwe, ambaye pia ni mwenyekiti wa Jumuiya ya Kiuchumi ya Mataifa ya Kusini mwa Afrika, Sadek. Tathmini ya mkataba wa Addis Ababa inatokana pia na kuweka na uhusiano bora baina ya nchi wanachama wa, wa jumuiya hii ya kanda ya maziwa makuu. François Mwamba ni mratibu wa kitaifa wa kamati ya ufuatiliaji wa mkataba wa Addis Ababa. ni naangalia mambo ya biashara, tuko naangalia mbele sasa, tuangalie tena nyuma. mkubwa wa nchi wa Kongo mwenyewe ko eh, anawanesha kama ima siku iko na kuja, atapanga eh, mkutano wa munene juu tuangalie ile mambo yanaangalia ekonomi. Mkataba wa Addis Ababa ulitiwa saini na nchi 13 za kanda ya maziwa makuu pamoja na mashahidi wane wakiwemo Umoja wa Mataifa, Umoja wa Afrika, Jumuiya ya SADC na Afrika ya Kusini. Nikiripoti kutoka New York, mimi ni Salehe Mwanamilongo. kusikiliza kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA. Karibu kwa VOA mtandao wa afya Afrika, shirika la habari linalowafikia waafrika milioni 50 kila wiki. Tunakuletea habari muhimu na za kuaminika kuhusu afya na nyinginezo. Tutakuuliza ungependa kufahamu nini juu ya afya na kukupasha juu ya matatizo no ya afya yanaokabili jamii yako VOA mtandao wa Afya Afrika. Tovuti yetu www.voaswahili.com. Mnaendelea kusikiliza kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA. Tunaendelea na habari muhimu za dunia. Rais mteule wa Afghanistan Ashraf Ghani Ahmadzai ametoa hotuba yake ya kwanza tangu alipotangazwa mshindi wa uchaguzi wa rais uliokuwa na mzozo, akiahidi kwamba uongozi wake utawajibikia watu. Bwana Ghani aliuambia mkusanyiko wa wafuasi wake mjini Kabul Jumatatu kwamba serikali yake itamaliza rushwa na kuimarisha amani nchini. Matamshi yake yamekuja siku moja baada ya kutia saini makubaliano ya kushirikiana madaraka na mpinzani wake katika uchaguzi, waziri wa zamani wa mambo ya nje, Bwana Abdala Abdullah. Makubaliano yamemaliza miezi kadhaa ya mzozo wa kisiasa ambapo wagombea wote wawili walidai ushindi katika uchaguzi wa marudio wa Juni 14 uliokuwa na mvutano mkubwa. Pakistan imemteua mkuu mpya wa shirika la upelelezi lenye nguvu nchini humo. Taarifa ya jeshi imesema Rizwan Akar amepandisha cheo kuwa luteni jeneral, na ataongoza huduma za kipelelezi za ndani kuanzia Oktoba mosi. Afisa wa jeshi amesema Akhtar ana ujuzi mkubwa wa masuala ya kukabiliana na uasi na kupambana na ugaidi. Mchambuzi wa masuala ya ulinzi wa Pakistan na mkuu wa zamani wa jeshi Luteni Jenerali Talat Masood ameiambia Sauti ya Amerika kwamba Akhtar ni mtu anayestahili kwa kazi hiyo na maelfu ya wanafunzi wa Hong Kong wameanza mgomo wa wiki nzima wa masomo kupinga maamuzi ya Beijing kufuta kabisa uwezekano wa uchaguzi wa kidemokrasia katika koloni la zamani la Uingereza. Wanafunzi wa vyuo vya kawaida na vyuo vikuu katika eneo lote walikutana katika chuo kikuu cha kichina cha Hong Kong Jumatatu ili kuanza mgomo kwa maandamano makubwa. Waandaaji wa mgomo huo wamekasirishwa na uamuzi wa Beijing mwezi Agosti kufuta uwezekano wa uteuzi wa wazi kwa wagombea wanaotaka kushika nafasi ya mtendaji mkuu wa Hong Kong. Badala yake, China ilisema wagombea wanatarajia lazima wateule na kuidhinishwa na kamati ambayo itakuwa na wajumbe wanaounga mkono Beijing. <tipas> naendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Wakuu wa madhehebu ya Kikristo na Kiislamu kutoka nchi za Jumuiya ya Afrika Mashariki wameunda baraza la pamoja kwa ajili ya kushughulikia migogoro ya ugaidi ambayo inaripotiwa kuongezeka katika kanda hiyo. Hiyo ni moja ya maazimio yaliyofikiwa mwishoni mwa kikao kilichomalizika Kigali, Rwanda. Mwandishi wetu wa Kigali, Silvanos Karemera, anatupasha zaidi. Swali la ugaidi na kuendelea kuongezeka kwa visa vya ugaidi kwenye kanda ya Afrika Mashariki ni moja ya ajenda muhimu zilizogubika kikao cha viongozi hao wa kiroho. Ndani ya kipindi cha siku tano za kikao chao, wamesema ulimwengu umeendelea kukabiliwa na matatizo ya usalama mdogo, lakini mbaya zaidi, visa hivyo kwa kiasi kikubwa vimekuwa vikihusishwa na dini, huku wao kama viongozi wa dini wakikaa kando. Kwa hiyo wamesema kwamba wakati sasa wamefika wa kuchukua hatua. Kumekuwepo na kurushiana lawama baina ya viongozi hawa na wawakilishi wa serikali katika kikao hiki kuhusu kushindwa kwa kila upande katika mpambano dhidi ya ugaidi. Nimemuuliza Shehe Adani Wachu, katibu mkuu wa baraza la waislamu nchini Kenya, ni nani wa kulaumiwa kwenye harakati hizi? Familia kwanza, hawa vijana wana familia. Ukishalelewa basi, ulelezi wako ni mbovu, hukuambiwa dini yako inasema kuhusu mambo mazuri pia viongozi wa dini pia wameshinda kuwa, kuwaonyesha hawa vijana njia bora, kwa sababu vijana hawasikizi viongozi wao wa dini. Vijana wametoka katika mikononi yetu pia, na serikali imekataa kuchukua dharura hali kinachohitajika. Upande wa upelelezi yamezoroteka sana, licha ya kuweka maazimi makubwa ya ushirikiano baina yao. Viongozi hao wameanzisha ushirika wa pamoja ambao wanasema wanalenga kupambana na itikadi kali za kidini miongoni mwa madhehebu yote kwenye kanazima. Wanasema siku tano za kikao hiki bila shaka zitabadili hali ya mambo kwenye mchakato mzima wa kupambana na itikadi za ugaidi. Watarajia mkutano hii hapa mjini Kigali italeta manufaa, italeta suluhu kwa mambo haya yote inakabidi Afrika mashariki kwa wakati huu. Hata hivyo, baadhi wamesema kama serikali za mataifa zitaboresha maongozi bora na mifumo shirikishi ya uongozi kwa wananchi wa matabaka yote, basi huenda swala la kukabiliana na ugaidi vita visivyoisha. Mtu anayetajwa kuwa afisa wa polisi ni miongoni mwa watu wanaotuhumiwa kutekeleza msururu wa visa vya wizi wa kutumia mabavu nchini Kenya. Afisa huyo pamoja na washukiwa wenzake watatu walitolewa ndani ya ndege na maafisa wa ujasusi na, ken... na Wakenya kadhaa wamewatambua mbele ya polisi. Mwandishi wetu wa Mombasa, Josephat Kioko, ana taarifa hiyo. Watu hao wametajwa kuwa ni majambazi hatari, wote ni wanaume na yupo ambaye ni afisa wa polisi wa utawala katika serikali ya Kenya. Wamehusishwa na visa vya wizi wa kutumia nguvu, haswa wakilenga watu wanaotoka kutoa pesa katika benki. Idara ya upelelezi hapa Kenya inasema imewafuatilia watu hao kwa muda mrefu. Maskani yao kubwa ni kuibia watu katika mji wa Mombasa, japo walinaswa Nairobi mwishoni mwa wiki. Maafisa wa ujasusi wanalazimika kuwatoa katika ndege wakiwa Nairobi katika uwanja kima wa kimataifa wa Jomo Kenyatta JKA. Baadaye waliwasafirisha hapo Mombasa ili kushitakiwa, akiwepo mtu anayetajwa kuwa afisa wa polisi Kemboi Rotich. Inasemekana huenda watu hao wanahusika na uhalifu wa mitandao, huku wateja wengi wakiendelea kupoteza pesa katika benki za Kenya. Katika siku za hivi karibuni watalii wameporwa mali zao hapo Mombasa na sehemu zingine katika pwani ya Kenya. Kabla ya kufunguliwa mashtaka leo, raia wamepewa fursa ya kuwatambua washukiwa iwapo waliwavamia. Hilo limefanyika katika kituo kimoja cha polisi hapo mjini Mombasa, ambapo raia wameelezea jinsi walivyopigwa na kutishiwa kwa bunduki na baadhi ya wa washukiwa. Polisi pia imepata zaidi ya dola elfu nne kutoka mifuko ya wa washukiwa wakisema ni za wizi. Baadaye alasiri, katika mahakama moja hapa Mombasa, washukiwa hao wanne walifikishwa chini ya ulinzi mkali. Hakimu Victoria Viktoria Kachuodho ameamuru wazuiliwe korokorone kwa muda wa siku nne zaidi ili kuwapa polisi muda wa kuwachunguza. Wawili kati yao wa wamelalamikia kuumizwa na maafisa wa usalama, na sasa mahakama imeagiza wapelekwa hospitali kabla ya kurejea kotini Jumaa wiki hii. Raia zaidi wamealikwa kutoa malalamiko iwapo washukiwa hao wamewahi kuwa dhuru kama inavyosemekana na maafisa wa upelelezi hapa Kenya. Nikiripoti kutoka Mombasa, ni Josephat Kioko kwa niaba ya Sauti ya Amerika. Mpenzi msikilizaji, usikose kusikiliza kipindi cha Matukio ya Afrika ambacho kinakujia kila siku ya Alhamisi. Matukio ya Afrika ni kipindi ambacho kinazungumzia masuala mbalimbali yanayohusu bara la Afrika. Tega sikio kupata yale yanayotokea barani humo kila wiki, iwe masuala ya siasa, uchumi, maendeleo, mizozo au uongozi. Yote haya yatakujia kupitia idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Zaidi ya nusu ya kesi zote za Ebola huko Afrika Magharibi zimewakumba wanawake watu wazima, lakini mashirika ya kutoa msaada yanasema pia kuwa wanawake ndio walioathiriwa zaidi baada ya mipaka kufungwa kwa sababu hawawezi tena kuendelea na biashara zao. Wanaharakati wanasema mahitaji ya wanawake lazima yatambuliwe wakati maafisa wakijaribu kusitisha mlipuko wa ugonjwa wa Ebola. Mkamiti Kibayasi anasoma ripoti ya mwandishi wetu. Idara ya Umoja wa Mataifa inayohusika na masuala ya usawa wa kijinsia na kuwawezesha wanawake inasema asilimia 55 ya maambukizo yote ya Ebola katika nchi za Afrika Magharibi ni ya wanawake na wasichana. Nchini Liberia, hadi asilimia 75 ya vifo vilivyotokana na ugonjwa wa Ebola ni vya wanawake. Josephine Odera ni mkurugenzi mtendaji wa idara hiyo ya Umoja wa Mataifa inayohusika na usawa wa kijinsia kwa kanda ya Afrika Mashariki na kati. As a, as a wanawake hawa hawakulengwa lakini wamepata maambukizo so ya Ebola kutokana tornadoes na majukumu yao ya kila siku katika familia. Wao ndio wanawajibika kuwahudumia wagonjwa. Katika jumuiya kadhaa, wao ndio huosha maiti ndio huwajibika kuwavalisha nguo. Hivyo basi, utoaji huduma wa aina hiyo kwa wanawake katika familia na jamii umewaweka kwenye hatari kubwa, na wengi wao wanafariki kwa ugonjwa huo. Wanawake pia wanaonekana kuwa wauguzi na ndio watoaji huduma za usafi na ufuaji katika sekta ya afya ya umma. Kufungwa mipaka na vidhibiti vya safari ni changamoto nyingine kwa wanawake nchini Liberia. Kwa mfano Wanawake wanachangia asilimia sabini ya biashara inayofanyika kwenye mipaka ya nchi. Brahima Kaba ni balozi wa Liberia nchini Senegal. you know, uh, so so, you know, uh, kufungwa earn. kwa mipaka so kunaumiza zaidi nchi zilizoathirika you know, wanawake wanachangia kwenye sekta zisizo rasmi kuliko wanaume. Hivyo basi, katika kesi hii inawazuia wanawake kupata kipato ambacho kawaida hukipata na hivyo kuwa masikini. Inaongeza umasikini miongoni mwa wanawake na familia zao. Hivyo basi inawakosesha mapato. Wanawake wa Kiafrika wanaovuka mipaka kwa ajili ya biashara, imeleta madhara makubwa ya kiuchumi. Idara ya Umoja wa Mataifa inayoshughulikia wanawake inasema uzalishaji wa chakula unaathirika kwa sababu wanawake wengi ni wakulima wadogo. Nchini Liberia, Biodera anasema, ukiangalia masoko yaliyofungwa ni rasilimali kubwa ya maisha ya kila siku kwa wanawake, na hatua zinatakiwa kuchukuliwa ili kuwahamasisha na kuwaelimisha ili biashara kadhaa ziweze kuendelea kufanyika ili wanawake wasiachwe katika hali ya umaskini. Endelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Kwa sasa basi, karibu kusikiliza muhtasari wa habari. Marekani imeanza mashambulizi ya anga dhidi ya wanamgambo wa Islamic State nchini Siria. Msemaji wa wizara ya ulinzi Pentagon, Luteni Kanali Jeff Paul ameambia Sauti ya Amerika jana jioni kuwa mashambulizi hayo yanajumuisha ndege za kivita na meli zilizopo baharini zinazofanya mashambulizi ya makombora, lakini akasema hawezi kutoa maelezo zaidi kuhusu operesheni zinazoendelea. Na waziri wa mambo ya nje wa Ukraine amesema kujiondoa moja kwa moja kwa jeshi la Russia na silaha nzito ni masharti ya awali ya kufikia sitisho la mapigano na waasi wanaotaka kujitenga. Waasi wa Kihouthi wamekamata majengo kadhaa muhimu ya serikali katika mji mkuu wa Yemen, Sanaa na inaonekana kuwa wana udhibiti licha ya makubaliano yaliyosimamiwa. Ifuatayo ni tahariri ya sauti ya Amerika inayoelezea sera na msimamo wa serikali ya Amerika. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani John Kerry hivi majuzi alitembelea Misri katika juhudi za kuendeleza mkakati wa pamoja kwa nchi hizo mbili, kipaumbele kikiwa pambano dhidi ya kundi katili la kigaidi linalojulikana kama ISIL. kama mji mkuu wa tamaduni za Uislamu na Wasomi, Alisema waziri Keri, Misri ina wajibu muhimu sana wa kulaani hadharani itikadi kali zinazosambazwa na ISIL. Waziri Keri alisema Misri imo mstari wa mbele katika pambano dhidi ya ugaidi, hususan linapokuja swala la kupambana na makundi yenye siasa kali katika eneo la Sainai. Maafisa wa usalama huko Misri wanasema wanakabiliana na vitisho kutoka kwa kundi lenye makao yake Sinai la Ansar Bait al-Maqdis ambalo ndilo kundi hatari la kigaidi huko Misri. Marekani inaendelea kuunga mkono kampeni za Misri dhidi ya magaidi wenye makao yake Sinai na ambao wameua dazeni za polisi na wanajeshi. Njia bora zaidi ya kulitokomeza tishio la ISIL, alisema waziri Keri, ni kujenga ushirika wa kimataifa ambao utasaidia serikali ya Iraki, ikiwemo msaada wa kijeshi na wa kibinadamu. Muungano huo wa nchi sharti utafute njia za kudhibiti mitandao inayogharamia shughuli za kundi la ISIL na kuzuia wapiganaji wa kigeni kujiunga nalo. Na, na wakati wa huo huo, viongozi wa Kiislamu wa kisiasa na wa kidini wanene kwa sauti moja kulaani kuhujumiwa kwa dini ya Kiislamu na kundi hilo la ISIL. Karibu kila nchi, alisema waziri Keri, ina uwezo kuchukua hatua kupigana dhidi ya ISIL na kujiunga na ushirika wa kimataifa kwa njia moja au nyingine. na tunadhamiria kushirikiana na mataifa kila kona ya dunia kupambana na ugaidi. Lengo, anasema waziri Keri, ni kulivunja nguvu na kulishinda kundi hilo la ISIL popote linapofanyia shughuli zake. Hiyo ilikuwa ni tahariri ya Sauti ya Amerika iliyoelezea sera na, na msimamo wa serikali ya Marekani na hapa ndio tunafikia mwisho wa matangazo yetu ya leo ya Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Msikose kujiunga nasi na matangazo yetu ya leo jioni, kama kawaida, saa 12 na nusu jioni kwa saa za Afrika ya Kati na saa 1 na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Kwa niaba ya wenzangu wote waliofanikisha matangazo ya asubuhi ya leo na mwelekezi wa matangazo haya Aida Isa, mimi ni Khadija Riami na mimi ni Meri Mgawe, tukisema kwaherini na asubuhi njema kutoka Washington DC.