Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Haujambo msikilizaji, popote pale unapotusikiliza. Mimi naitwa Mkamiti Kibayasi na hapa studio, mimi ni Abdushakur Abud. Hii leo Jumanne Septemba 23, 2014, tunakaribisha tukisikika katika mita band 107 mm, 107.5 FM huko Nairobi, Kenya, 98.1 Equator FM Kisumu na masafa mafupi kwenye mita band 19 na 22 karibuni. Na msikilizaji, katika matangazo ya jioni ya leo, tuna ripoti kwamba chama cha upinzani cha Chadema kinasisitiza kwamba kikao kwenye bunge maalum la katiba huko Tanzania kinachoendelea hivi sasa mjini Dodoma si halali. Sasa wanataka waipitishe rasimi ya CCM kwa mbili ya tatu alafu mchakato wa katiba usimame. Na katika ripoti nyingine, serikali ya kaunti nchini Kenya zinakabiliwa na matatizo ya kiutawala mzozano, na huu unatokana na kwanza watu kutotafakari mabadiliko ambayo yametendeka. Na katika hii hali ya mabadiliko, kuna watu wengine wameingia katika nyaraka, ma, nyaraka za mawasiliano ambazo wakati mwingine wanachafuliana majina. Nam, basi msikilizaji, ni miongoni mwa baadhi tuliz... ya habari tulizokuandalia kwa usiku wa leo. Jumuika nasi hadi mwisho wa matangazo haya, lakini kwanza Abdu Shakur Abod anakusomea habari za dunia. Rais Barack Obama anasema mashambulizi ya anga yanayoongozwa na Marekani ndani ya Siria yanalenga kuangamiza hifadhi salama za magaidi. Na maafisa wa kijeshi wa Marekani wanasema shambulio hilo lililoratibiwa pamoja na nchi za Kiarabu limefanikiwa kabisa. Katika Wizara ya Ulinzi Pentagon, hii leo, msemaji mkuu wa majeshi wa Marekani Admiral John Kirby anasema mashambulio hayo ya anga yaliyoshambulia maeneo ya mashariki na kaskazini ya Siria kabla alfajiri ya leo ni mwanzo tu ya juhudi za muungano za kuangamiza kundi la ISIS ambalo lina, angam, lina makazi yake huko Siria, lakini pia kimeweza kuchukua udhibiti wa sehemu kubwa ya ardhi ya Iraq mnamo miezi ya hivi karibuni. Akizungumza kutokea White House mapema hii leo kabla ya kuelekea New York kwa mkutano wa viongozi wa Umoja Mataifa, Rais Obama alisema vituo vilivyolengwa na shambulio la leo ni pamoja na vile vya Al-Qaida, hasa kundi moja lenye wanamgambo wenye uzoefu mkubwa linalojulikana kama Horsana. Alisema walikuwa wanapanga shambulio la karibuni dhidi ya Marekani. Bahrain, Qatar, Saudi Arabia na Umoja wa Falme za Kiarabu zinashiriki katika kampeni hiyo ya mashambulizi ambayo yameharibu viwanja vya mafunzo mashariki ya Iraq pamoja na makao makuu ya kundi la ISIS na kituo chao cha fedha. Dawa za majaribio kwa ajili ya Ebola zitaanza kujaribiwa huko Afrika Magharibi kwa mara ya kwanza kama sehemu ya juhudi za kutafuta kwa haraka iwezekanavyo tiba ya ugonjwa huu hatari unaosababishwa na virusi. Shirika la hisani lenye makazi yake huko London, Uingereza, Welcome Trust lilitangaza hii leo kwamba litatoa dola milioni tano laki mbili ili muungano wa makundi ya misaada, taasisi za utafiti na idara ya fedha duniani idara ya afya duniani kumradhi, WHO, zinaweza kufanya majaribio ya tiba katika vituo vya kutibu Ebola. Kwa wakati huu hakuna tiba au chanjo kupambana na Ebola ambayo imeshawaathiri zaidi ya watu elfu tano mia sita na kuwaua zaidi ya watu elfu mbili mia nane huko Afrika Magharibi mwaka huu, hasa Guinea, Liberia na sierra Leone. WHO inaeleza kwamba idadi ya watu wanaoambukizwa na virusi vya Ebola huenda ikaongezeka kwa kiwango kikubwa kufikia watu elfu ishirini ikiwa hakuna juhudi zaidi zinafanyika kuzuia mlipuko huo wa uambukizaji. Mkutano wa Umoja wa Mataifa juu ya hali ya hewa na mageuzi ya hewa unaanza New York huko huku katibu mkuu Ban Ki-moon akitoa wito kwa mataifa ya dunia kutafuta njia mpya za kulinda mazingira kutokana na hewa chafu kutoka viwandani. Esther Githuyat anasomea ripoti kamili. Bwana Ban alieleza mkutano huo kuwa mabadiliko ya hali ya hewa yanatishia hatua za amani na maendeleo yaliofikiwa kwa mabilioni ya watu. Alitoa mwito wa kupunguza gesi chafu inayotokana na viwanda, akisema dunia inahitaji kufikia lengo la kupunguza gesi hiyo chafu kufikia mwisho wa karne hii ya 21 viongozi wa nchi 125 wamekusanyika katika mkutano huo wa siku moja huku wanaharakati wa mazingira wakitafuta njia za kushinikiza viongozi hao kutia saini mkataba wa kupunguza uchafuzi wa mazingira wakati wa mkutano wa Paris utakaofanyika mwishoni mwa mwaka 2015 hata hivyo viongozi wa India na China hawakuhudhuria mkutano huo ingawa nchi hizo ndizo zinazochafua hewa zaidi na badala yake waliwatuma maafisa wao. Dunia inakabiliwa na ongezeko la joto la juu zaidi kama ilivyoshuhudiwa kati ya mwezi Juni na Agosti mwaka huu, lakini hatua ya pamoja ya namna ya kukabiliana na ongezeko hilo miongoni mwa jamii ya kimataifa zimekabiliwa na changamoto. Mnaendelea kusikiliza taarifa ya habari kutoka idhaa Kiswahili ya sauti ya America, Washington DC. Wanamgambo wanaotaka kujitenga na kuungwa mkono na Rusia mashariki mwa Ukraine wanasema wameanza kuondoa silaha zao nzito nzito kutoka mstari wa mbele kama inavyohitajika katika mpango wa amani wenye lengo la kumaliza miezi mitano ya mapambano ya Kiev. Waziri mkuu wa jimbo linalojitangazia utawala wake la Donetska Peoples Republic Alexandria Zakarenchok aliliambia shirika la habari la Russia Interfax kwamba kuondoka kwao ni kujibu hatua kama hiyo lililofanywa na wanajeshi wa Ukraine. Lakini alisema wataondoa silaha kutoka maeneo ambayo wanajeshi wa Ukraine wameondoa silaha zao na wala si maeneo waliobaki. Bwana Zakrachenko amesema pia kwamba kutokana na mapigano kusita katika majimbo ya Donetsk na Luhansk basi wataitisha uchaguzi wa bunge na viongozi wake hapo Novemba pili. Pande zinazohasimiana huko Sudan Kusini zimeanza duru nyingine ya mazungumzo huko Ethiopia, ingawa mapigano ya hivi karibuni yanatishia tena kuvunjika kwa mazungumzo hayo. Duru mpya ya mazungumzo iliyoanza mjini Bahir Dar hapo jana kuwakusanya pamoja wajumbe wa serikali na upinzani na wajumbe wengine wanaojaribu kufikia makubaliano ya kukomesha ghasia na uhasama uliosababisha zaidi ya vifo vya watu elfu kumi. Unasikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika VOA ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Habari iliyochukua uzito wa juu katika matangazo haya ni huko nchini Kenya. Serikali za kaunti zinaendelea kukabiliwa na matatizo ya kiutawala na kisheria. Leo Jumanne kulitokea vurugu katika kaunti ya Makueni, ambapo watu kadhaa walipigwa risasi na kujeruhiwa. Mwenzangu Esta Gidhui Yuat amezungumza na Profesa Chacha Nyaigoti Chacha wa chuo kikuu cha USIU Nairobi, na kwanza akamuuliza maoni yake juu ya mvutano wa madaraka unaoendelea katika serikali za kaunti huko Kenya. Mzozano huu unatokana na kwanza watu kutotafakari mabadiliko ambayo yametendeka, na katika hii hali ya mabadiliko kuna watu wengine wameingia katika, wamekabidhiwa madaraka na wakati mwingine nafikiri wanajaribu kuyatumia hayo madaraka vibaya, na pia hao wengine wakubwa, pia hata magava na wenyewe labda hawajatafakari zaidi kwamba katika hii kazi majukumu yangu ni nini na natakiwa kufanya nini. Kwa mfano leo, Profesa Chacha, kulikuwa na rabsha huko Makueni uh, ambapo ripoti zinasema kuwa gavana wa Makueni Kivutha Kibwana na wengine walipigwa risasi japo, wamejeruhiwa, wamepelekwa hospitali. Lakini ukiangalia ni kana kwamba kuna huu msuguano katika uongozi kwenye hizi kaunti. Nini kinacholeta msuguano huu? Mimi nafikiri tatizo kubwa ni ni, ni, ni namna ambavyo tulijiingiza katika mkumbo wa utawala wa aina hii, utawala wa serikali mbili, serikali ambazo kufuatana na katiba zilikuwa zimetafakariwa kwa undani, lakini kwa ukweli kuhusu utendaji na namna ambavyo tungeweka mikakati na mifumo ya pamoja ya kuwawezesha serikali za majimbo, kwa mfano, chini ya uongozi wa gavana, zifanye kazi na kama bunge lake ni bunge la MCAs kwamba hawa si maadui, lakini sasa inaonekana sheria hizi ambazo tunajitungia pamoja na matendo ya watu, bado tumeingiza uhasama uliokuwepo, kwa mfano, uhasama wa vyama vya, vya siasa, kama mfano kama gavana anatoka chama ambacho sio chako, au gavana hapendwi na baadhi ya uongozi wa kutoka sehemu ile ambayo mnatoka, unakuta kwamba kunakuwa na mvurugano na maingiliano, na hii yote okay ni kwa sababu watu hawajatafakari zaidi majukumu ambayo wamekabidhiwa na hii katiba mpya, pamoja na sheria mpya ambazo zinahitajika kuwekwa sambamba na katiba ili tuweze kupata mafao. Hasa makusudi ya katiba mpya ilikuwa ni kuboresha maisha ya wananchi, lakini inaonekana sasa katiba mpya haijaboresha maisha ya wananchi, imefanya maisha ya wananchi yamekuwa ni ya kuumbana tu na kugombana, na wakati mwingine tunaona uongozi jinsi ambavyo unaiba fedha Tatizo la gavana wa, wa Makueni kwa mfano, na hao viongozi wengine ni kwamba yeye anaonelea kwamba labda hao wabunge wa wa kaunti yake ni kama wanataka kumshinikiza ili awaachilie huru ili waweze kulimbikiza mali na kujaribu kufanya ufisadi uh, ambao utaweza kutifua fungu la fedha ambazo zinapatikana katika ile kaunti. Ni Profesa Chacha Nyeigoti Chacha wa kitivo cha sayansi ya jamii katika chuo kikuu cha Usiu Nairobi akizungumza na Sauti Amerika. Karibu kwa VOA mtandao wa afya wa Afrika, shirika la habari linalowafikia Waafrika milioni 50 kila wiki. Tunakuletea habari muhimu na za kuaminika kuhusu afya na nyinginezo. Tutakuuliza, ungependa kufahamu nini juu ya afya na kukupasha juu ya matatizo ya afya yanaokabili jamii yako. VOA mtandao wa afya Afrika tovuti yetu. Naendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, Washington DC. Tukiendelea na habari za dunia, ni kwamba mazungumzo kati ya wa wajumbe wa Israel na Palestina yenye lengo la kukamilisha makubaliano ya kusitisha mapigano huko Ghaza yaliyotiwa saini mwezi uliopita yameanza tena hii leo mjini Kairo. Mazungumzo hayo yanayosimamiwa na Misri yalicheleweshwa kwa saa kadhaa hii leo wakati wa Palestina walipokuwa wakitafakari juu ya kujiondoa baada ya Israel kueleza kwamba imeua wanamgambo wawili wa Hamas wanaotuhumiwa kwa kuhusika na mauaji ya vijana watatu mwezi Juni. Shambulio hilo lilipelekea matukio kadhaa kufikia mapigano yaliyomwaga damu huko Gaza kuanzia Julai hadi August. Mwandishi habari Mjerumani mwenye asili ya Kimarekani aliyetekwa nyara Somalia zaidi ya miaka miwili na nusu iliyopita ameachiliwa huru hi leo katika mji wa Galkao. Naibu gavana wa jimbo la Mudugu Ahmed Muse Nur ameiambia Sauti ya Amerika kwamba Michael Scott Moore mwenye umri wa miaka 45 aliachiliwa huru. Na jarida la Ujerumani la Der Spiegel kwa upande wake linaeleza kwamba mwandishi huyo alisafirishwa kwa ndege ndogo hadi mji mkuu wa Mogadishu na kuchukuliwa na maafisa wa Ujerumani hadi mahali ya usalama ili kupimwa kiakili na kimwili. Mor ambaye ana uraia wa Ujerumani na Marekani alitekwa nyara Galkau Januari 2012 alipokuwa anafanya utafiti juu ya kitabu cha uharamia. Unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Tukiendelea na ripoti zaidi ni huko nchini Tanzania. Chama cha upinzani cha maendeleo na demokrasia Chadema kimesisitiza kwamba bunge maalum la katiba linaloendelea na vikao vyake mjini Dodoma si halali, ingawa liko na sheria, kutokana na kukosa maridhiano na mwafaka wa Watanzania wanaohitaji katiba mpya. Mwandishi wetu Dina Chahali na ripoti kamili kutoka Dar es Salaam. Akizungumza jijini Dar es Salaam hii leo, naibu katibu mkuu wa CHADEMA bara Bwana John Mnyika amesema bunge maalumu la katiba limekuwa likiendeshwa huku likikiuka sheria, huku mwenyekiti wake Bwana Samuel Sita akiliongoza kwa kuweka suala la kukusanya maoni tena, kinyume na maoni ya wananchi yaliyokusanywa na tume ya mabadiliko ya katiba, na sasa wanachakachua baadhi ya kanuni zilizowekwa awali. Amewataka watanzania na umoja wa katiba ya wananchi Ukawa kuendelea kupinga bunge maalum la katiba lisifike kwenye hatua ya upigaji wa kura, ili kuepuka kupata katiba iliyo kinyume na maoni ya wananchi, na kwamba mikutano, migomo na maandamano bado inaratibiwa katika sehemu mbalimbali nchini ambapo kila mkoa unafanya wa kwa utaratibu wake. Sasa wanataka waipitishe rasimu ya CCM kwa mbili ya tatu, alafu mchakato wa katiba usimame, mchakato wa katiba utakapoendelea elfu mbili na kumi na sita badala ya kuanza maridhiano yenye kuheshimu maoni ya wananchi, yenye kuheshimu rasimu iliyowasilishwa na Warioba, waje waseme tunaendelea kutoka tulipoishia. Na tulipoishia ni kwamba tayari bunge lilikushaamua. Ni mtego wa kisiasa ambao wanaingiza nchi na kukwamisha matumaini ya wa Watanzania ya kupata katiba bora. Sasa niwahimize wananchi na wanachadema popote pale na wanaukawa popote pale, sasa ni wakati wa kupinga bunge lisiendelee, kwa sababu pamoja na fedha za wananchi kutumika vibaya, bunge likiendelea wizi wa kura utaendelea. Sasa sita jana na wenzake waliofanya uamuzi wametupa sababu ya ziada ya kushiriki migomo na maandamano nchi nzima, kukataa wasiendelee na hatua yoyote tena mbele, bunge lisifike mwisho kwa sababu ikifika mwisho tu wakapiga kura, watapitisha rasimu iliyochakachuliwa kinyume na maoni ya wananchi. Jana Bunge Maalum la Katiba lilipitisha azimio la kufanyia marekebisho kanuni za upigaji kura, ambapo sasa kanuni hizo zinaruhusu wajumbe kupiga kura hata wakiwa nje ya ukumbi wa bunge hilo maalumu. Kupitishwa kwa mabadiliko hayo ya kanuni kumekuja baada ya kamati ya kanuni na haki za Bunge Maalum la Katiba kuwasilisha mapendekezo hayo, pamoja na ufafanuzi wa mwenyekiti wa bunge hilo maalum la katiba, Bwana Samuel Sitta, kuwa lengo ni kuwawezesha wajumbe walio nje ya ukumbi kupata haki ya kupiga kura na kazi ya kutunga katiba iliyopendekezwa iweze kukamilika ndani ya muda uliopangwa kisheria. nikiripoti Kiripoti kutoka Dar es Salaam kwa niaba ya sauti ya Amerika, mimi ni Dina Chahali. Asante sana Dina Chahali. Mkutano wa kimataifa kwa ajili ya wazawa unaotarajiwa kumalizika leo mjini New York, Marekani, zaidi ya watu elfu mbili walihudhuria mkutano huo ambao unalenga kuhakikisha utekelezwaji wa haki za wazawa. Wakati wa katibu mkuu wa Umoja Mataifa Ban Kimon alisema kwamba umoja huo uta kila, utafanya kila iwezavyo kuhakikisha ujio bora wa wazawa. Mwandishi wetu Salehe Mwana Milongo amefanya mahojiano na Adrian Sinafasi mbilikimo kutoka Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo DRC, anayehudhuria mkutano huo na anaanza kuelezea yaliyojadiliwa. Uh, unajua kwamba kila mwaka kuna mkutano hii ya Assemblée Générale ya Umoja wa Mataifa, lakini ya mwaka huu iko na kitu moja upekee. Ni kwamba imetia ndani ya agenda yake eh, kuzungumzia mambo ma, au swali inayohusu wakaji wa, wa asilia yn yani peuples autochtones. Hiyo ni mara ya kwanza ifanyike hivyo kwa sababu hata eh, wanaita kama ni world conference eh, Mkiingereza, on indigenous peoples, yani conference mondiale sur les peuples autochtones. Mara nyingi wanafanya assemble general lakini hawayafikia kukamata hatua sawahii tunafikiri kwamba hiyo ni kitu ya, ya muhimu hata kama itakuwa labda haitafuatiwa na hatua kubwa kubwa, lakini ni mwanzo mzuri. Kwanza na nini mnategemea nyinyi, kama raia watu asilia, kitu mnachotegemea kwenye mkutano huu na kwa viongozi wa dunia? Kitu tunachotazamia tunacho ni kwamba ikubaliwe mara moja kwamba ikiwa leo tunazungumzia mambo ya climate change, yani kubadilika kwa mazingira, kwa ma... majira, ya, ya ndio sasa hiyo yote kubadilika kwa tabia ya nchi ya, ya kama yote hayo yanafika, tunajua kwamba watu wanaokuwa na suluhisho ama sehemu kubwa ya suluhisho ni wale wa, wakazi asilia. Tukamate kama ni, misitu, ni wao wamechunga misitu ku, ku, kuanzia zam, ku, tangu zamani imepita kama ma, ma, ma, makarne na makarne, lakini wamekuwa wamechunga hiyo. Leo sasa, wakati watu waliingia katika tabia zingine, ikawa nini? Leo sasa, dunia joto inakuwa nyingi na hali inakuwa mbaya. Kama tunapenda tupate tena suluhu, turudi katika hali nzuri, yafaa tusikilize wale watu, tuwapatie haki ya kuweza kuishi kama vile wanataka, ili tusaidie sisi wote tuchunge hii dunia ambayo tunakalia. Asante sana. Ni mwandishi wetu Salehi Mwanamilongo Milongo akizungumza na Adrien Sinafasi mbilikimo kutoka DRC, anayehudhuria mkutano wa wazawa huko New York, Marekani na tukielekea huko Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo, mwimbaji mashuhuri wa Marekani Akon amewaomba wananchi wa Afrika kuungana pamoja ili kuinua bara lao. Akon amesema hayo mjini Goma wakati wa ziara yake ya siku tatu mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo, na kuwaomba watu wote katika eneo la maziwa makuu kujenga umoja. Taarifa zaidi na mwandishi wetu Oster Malivika kutoka Goma. Mwimbaji huyo kutoka Marekani Akon amedumbuiza wananchi hapa katika uwanja wa ndege wa Goma ambako shughuli zote za kijeshi mchana wa leo Jumapili shughuli zote zilisimamishwa. Akon ameomba wananchi wa Afrika hasa sana wale wa kanda maziwa makuu kujenga umoja kwa ajili ya maendeleo. Kuhusiana na swala hilo nilizungumza naye meya wa mji wa Goma na son Kubui. Mungu analeta neema, tunazungumzia amani, hatuzungumzie tena vita ndani ya mji wa Goma. Ujumbe gani unaweza kuwa nao kwa majirani na vile makabila yanayopatikana katika mji wako? Ujumbe wa majirani ni kuishi pamoja kwa umoja. Unajua, kwa maisha hakuna mpaka, mtu inambidi kuwa na fursa kuishi mahali popote ambako ametamani kuishi. Na sisi Goma tunawatakia majirani wetu wa mahali popote amani nao pia tunawaombea Mungu kuleta amani, tupeane amani, watu waishi wakishirikiana, wakizungumza na kuhojiana, sababu hakuna mtu anaweza maisha peke yake. Tunayaweza maisha kama tukishirikiana na kuishi pamoja kwa umoja. Hata hivyo, Umoja wa Mataifa na serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo akiwemo Julien Paluku naye Martin Kobler, katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa ameomba makundi yote yanayosalia na silaha katika misitu mbalimbali mbali kuchukua fursa hii kususha silaha. Nao wananchi wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo wasemaje? wakati nilikuwa nikikuwa na miaka karibu kidogo sana, tulikuwa tukiishi na watu wa Rwanda wa Uganda, tulikuwa tufasi moja, tulikuwa tukiishi vizuri, ila wakati wakati hawa wazungu wametaka kupora mali za nchi za Afrika, wanakuja na pesa kidogo na wanawadanganya watu, na kwa hiyo wakati sasa tunapigana sisi kwa sisi, ila sisi hatuna shida na Rwanda hatuna shida na Burundi na tunapenda tuishi pamoja kwa umoja. Ifahamike kwamba Katibu Mkuu wa Umoja wa Mataifa Bangimuni alitolea mwito kwa vijana kujiunga pamoja kwa ajili ya amani. Lakini vijana hao waliokuwa kimusikiliza hapa katika mji wa Goma wasemaje? Kwangu mie, amani ni kujua ishi na mwingine, uishi bila shida, bila konflit, donc usikuwe na problema mwingine, usikuwe na, na, na shida na mwingine, ukamati problemu ya mwingine sa vile yako, msaidiane. Pametuambia kama amani ni sisi vijana njo tunapaswa anza kuileta nchini kwetu Kongo. Tunaimanya manaufamik okay, kwamba Umoja wa Mataifa umesema kwamba ulichukua maeneo haya mashariki mwa Kongo kwa sababu ndiyo maeneo yaliyoathirika na kuchukua mji wa Goma Kivu Kaskazini kuwa chanjo cha amani katika kanda ya maziwa makuu. Kutoka hapa katika uwanja wa ndege wa Goma hapa, hoser malivika Sauti ya Amerika canvi, canvi, canvi, canvi. Music. You know you you nam love you. Love you. You already know. Naam, unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Na leo katika dunia wanawake tunazungumzia wanaharakati wanasukuma kulegezwa kwa sheria kuhusu utoaji mimba nchini Senegal. Wafanyakazi wa afya nchini humo pamoja na wanaharakati wanataka wanawake waruhusiwe kupata fursa ya kiafya na utoaji mimba kwa salama katika baadhi ya kesi kama vile kubakwa au mimba kwa wasichana wenye umri mdogo. Utoaji mimba wa siri ni moja ya sababu kuu zinazosababisha vifo nchini Senegal na mimba za kulazimishwa zimepelekea ongezeko la watoto wachanga. Mwandishi wetu Jennifer Lazuta anaripoti kutoka Dakar na Khadija Riami anaisoma ripoti kamili. Shirika la Afya Duniani linasema linakadiria kuwa mwanamke mmoja kati ya kumi wajawazito ambaye anafariki nchini Senegal inaaminika ni kutokana na matatizo ya utoaji mimba usio salama na kinyume cha sheria. Asilimia 60 ya utoaji mimba haramu nchini Senegal unafanywa na wanawake kati ya miaka 19 na 25. Wataalam hapa wanasema wanawake na wasichana ambao hawajaolewa au wamebakwa wanajihisi hawana suluhisho jingine isipokuwa kutoa mimba. Dr. Amy Ndao Fall, rais wa chama cha madaktari wanawake Senegal, anasema utoaji mimba wa siri ni jambo la kawaida mno. the, the exact qui devient de plus en plus grave. An anasema vitendo hivi uh, vimekuwa vinatisha zaidi na zaidi. Kabla ilibidi utafute mtu wa kutoa mimba, lakini hivi sasa unaingia kwenye intanet. Wanawake wanatafuta habari na wanajaribu kufanya wenyewe shughuli hiyo, kwa hiyo madaktari wana wasiwasi mkubwa. Utoaji mimba umekuwa kinyume cha sheria nchini Senegal tangu kabla ya nchi kujipatia uhuru kutoka kwa Ufaransa. Kipengele kiliongezwa kwenye sheria mwaka 1967 ambayo iliruhusu utoaji mimba kwa sababu za kiafya, kama maisha ya mama yako katika hatari. Lakini hata hivyo madaktari watatu tofauti wametoa ushuhuda wao mahakamani kwa niaba mwanamke mmoja kabla ya kutolewa mimba. Wataalam wanasema ni jambo linalochukua muda na mara nyingi lina gharama kwa wanawake. Fatou Kine Camara ni rais wa chama cha mawakili Senegal. Anasema sheria hiyo ina maana ya kuwalinda raia. Sheria zina maana ya kuokoa maisha ya mama, kuhifadhi afya ya kimwili ya wanawake na afya kia na ya kiakili. Lakini je, hii inahusika na sheria ya utoaji mimba? Kwa hakika ni kinyume na hilo. Nchini Senegal, kila kitu kina masharti. Kamara anasema wanawake nchini Senegal ambao wanatoa mimba kwa usalama wanaweza kukabiliwa na kifungo cha mpaka miaka kumi jela na faini ya mpaka dola mia mbili. Madaktari ambao wamegunduliwa kuwasaidia wanawake kwa utoaji mimba haramu wanaweza kufungiwa kwa muda leseni zao au kufungiwa kabisa, na wanakabiliwa pia na kifungo na faini. Kamara ameongezea kwamba masharti ya sheria ya utoaji mimba pia yanaweza kupelekea ongezeko la watoto wachanga hasa miongoni mwa watu maskini, kama vile kina mama ambao wanajifungua watoto wasiowataka, wana njia chache mbadala nchini Senegal. Imani za kidini nchini Senegal, ambako asilimia 92 ya watu nchini humo ni Waislamu, ni kikwazo kikuu katika utoaji mimba halali. Wakati Uislamu unaruhusu kutumia hatua za uzazi wa mpango, unapiga marufuku kutoa mimba. Wafanyakazi wa afya hivi sasa wanawasukuma kuwepo kwa fursa bora za uzazi wa mpango kama vile vidongo maarufu kama vinavyojulikana morning after pill, ambavyo vinaruhusiwa katika baadhi ya kesi kama vile ubakaji kwa mujibu wa sheria ya Kiislamu. Mamaduso ni mfarmasia mjini Dakar. Uh, aujourd'hui moi de par mon travail que je fais au niveau de la farmacie Anasema leo kulingana na kazi yake anayoifanya hivi leo, ukweli anaouona katika ujirani huo, hasa kwa vile hakuna majadiliano kuhusu ngono salama ndani ya familia, hasa kwa mahitaji ya vijana wadogo, anadhani kuwa dharura bora ni uzazi wa mpango ndio kuweza kupunguza idadi ya mimba ambazo hazikupangwa. Kwa mujibu wa taasisi ya kimataifa Consortium for Emergency Contraception, ni asilimia sifuri nukta mbili ya wanawake nchini Senegal wanasema wamewahi kutumia njia ya uzazi wa mpango. Asilimia nane tu ya wanawake walio katika umri wa kuweza kushika mimba wanatumia aina ya kisasa ya uzazi wa mpango. Wizara ya afya ya Senegal inasema inaunga mkono harakati za uzazi wa mpango na inafanya kazi kuwaelimisha watu kuhusu hatari za kutoa mimba kwa siri. Hivi sasa wizara inaangalia uwezekano wa kuruhusu njia salama na utoaji mimba kwa njia salama, lakini anasema hakuna sheria iliyopo kuhusu suala hili namna. Kabla ya kuondoka hapa, muhtasari wa habari. Rais Barack Obama anasema mashambulizi anga ya anga yanaoongozwa na Marekani ndani ya Siria yanalenga kuangamiza hifadhi salama za magaidi, na maafisa wa kijeshi wa Marekani wanasema shambulio hilo la th oratibiwa pamoja na nchi za kiarabu lifanyika jana usiku limefanikiwa. Pande zinazohasimiana huko Sudan Kusini zimeanza duru nyingine ya mazungumzo ya Ethiopia, ingawa mapigano ya hivi karibuni yanatishia tena kuvunjika kwa mazungumzo hayo. Ni Abdu Shakur Abod na muktasar wa habari ambao ndio wametukamilishia matangazo yetu kwa siku ya leo. Kwa niaba ya wote waliosikika kufanikisha matangazo haya, msimamizi wake Esther Githu Uyward, mwelekezi Dwayne Collins kutoka hapa Washington. Mimi naitwa Mkamiti Kibayasi. Na mimi Abdul Shakur Abud. Pamoja tunawatakia usiku mwema toka jiji kuu la Marekani, Washington DC.