Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Hujambo msikilizaji, popote pale unapotusikiliza, nayekukaribisha hivi sasa naitwa Mkamiti Kibayasi nami ni Esther Githu Yuart. Leo ni Jumatano, Septemba 24 mwaka 2014. Tunasikika katika 107.5 FM ya Nairobi, Kenya, 98.1 Equita FM huko Kisumu, na masafa mafupi kwenye mita bend 19 na 22. Karibuni. Naam, basi, kwenye matangazo ya jioni ya leo tuliyokuandalia ni pamoja na mkutano wa Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa umefunguliwa rasmi hii leo, na Rais Obama ametoa wito kwa mataifa, nchi za Kiislamu kuungana naye katika vita dhidi ya ugaidi. Of our na katika habari nyingine, wakazi wa Kivu Kaskazini huko DRC wasema utekaji nyara bado ni tatizo kubwa katika eneo hilo, licha ya kuonekana amani inaanza kurejea kwenye eneo hilo. Wakaingia yes, susa ndani nyingine ya Butembo, wakaa wachukua watoto, wanachukua wafanya biashara ndani ya nyumbani, wakaingia nyumbani, nao wanakusha, wanakufata alopapo hapo, wanakuchukua Wananao, kisha wanaanza babaisha jamaa wase watu, watu, watakuwa mpaka wapatia hela. Msikilizaji, jumuika nasi katika dakika 30 za matangazo jioni ya leo, lakini kwanza, Esther Githyuat anakusomea habari za dunia. Rais wa Marekani Barack Obama amewasihi viongozi wa dunia kuungana naye katika juhudi za kulivunja nguvu na kulitokomeza kundi la magaidi linalojiita Islamic State. Akihutubia baraza kuu la Umoja wa Mataifa hivi leo Jumatano mjini New York, Bwana Obama alisema kundi hilo limehangaisha watu wasio na hatia huko Iraq na Siria, likiwakata vichwa wengine, kuwapiga risasi na kuwaua watoto na kutupa maiti za watu kwenye makaburi ya pamoja na kuyasononesha kwa njaa makundi ya kidini ya walio wachache. Rais wa Marekani pia alitoa mwito kwa dunia, hususan jamii ya Kiislamu, kupinga kwa nguvu zao zote itikadi ya kundi hilo la Islamic State na lile la Al Qaida. Alisema saratani ya gasia na siasa kali sharti ifike kikomo. Rais wa Uganda Yoweri Museveni ameshatoa hotuba yake fupi katika baraza hilo la Umoja wa Mataifa. Naye rais wa Kenya Uhuru Kenyatta atalihutubia baraza hilo kuu la Umoja wa Mataifa mwendo wa saa tisa kwa saa za hapa Washington DC, ikiwa ni sawa na saa nne usiku kwa saa za Afrika ya Mashariki, saa chache baada ya kuthibitisha kuwa Marekani imefanya shambulizi la pili la angani dhidi ya wanamgambo huko Siria. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa alitoa mwito kwa viongozi wa dunia waliokusanyika mjini New York kwa mkutano wa Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa kufanya majadiliano wazi juu ya chanzo cha siasa kali katika ukanda wa Mashariki ya Kati. Katika hotuba yake ya kufungua kikao cha Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa, Bwana Ban Ki Moon alikariri mwito wake wa juhudi za pamoja za jamii ya kimataifa kukabiliana na makundi kama lile la Islamic State. Aidha, Bwana Ban alisema hatua mahususi na hitajika kukabiliana na ukatili unaofanywa na makundi haya, ikiwa ni pamoja na majadiliano wazi kuhusu chanzo cha kitisho hiki. Katibu mkuu huyo wa umoja wa mataifa alisema Iraq na Siria zinashuhudia ukatili usioonekana hapo awali na unaelekea kuvunja mipaka yake na kudhuru ukanda mzima. Watafiti wa Marekani wanasema kati ya watu laki tano na milioni moja nukta nne katika nchi za Afrika Magharibi wataweza kuambukizwa ugonjwa wa ibola ifikapo mwezi Januari ikiwa janga hili halitadhibitiwa. Wakati huo huo, serikali ya Guinea inasema imepeleka vijana elfu mbili kutembelea nyumba moja hadi nyingine ili kuelimisha familia kuhusu ugonjwa wa ibola kufuatia mauaji yalofanyika Kufuatia vifo vilivyotokea wiki iliyopita. Mkamiti Kibayasi anaisoma ripoti kamili. Utabiri kutoka kituo cha kudhibiti na kuzuia magonjwa nchini Marekani, CDC, unatokana na mtazamo ambao unachukulia kwamba idadi ya watu wanaoambukizwa na virusi na kesi kuongezeka mara mbili kila baada ya wiki kadhaa nchini Liberia na Sierra Leone, na kwamba idadi ya kesi hivi sasa zilizoripotiwa na shirika la afya duniani WHO ni ndogo mno. CDC inaeleza kwamba utabiri wake mkubwa huenda usitendeke mara baada ya juhudi mpya za kupambana na ebola kutekelezwa ikiwemo kuongeza vituo vya matibabu na Marekani kuahidi kupeleka wanajeshi elfu tatu kwenye kanda iliyoathiriwa. Ilisema mlipuko huo unaweza kudhibitiwa kama asilimia sabini ya wagonjwa wanawekwa katika vituo ambako hatari ya uambukizaji inapungua. Wakati huo huo, huko Guine, serikali imeanza juhudi za kuelimisha wakazi kufuatia mauaji ya watu wanane waliokuwa wakisafiri huko kusini mashariki, kama sehemu ya msafara wa serikali na kuongeza mwamko kuhusu virusi hivyo. Serikali ya Gine inasema kile kilichotokea katika kijiji cha Wome wiki iliyopita lazima kisitokee tena. Wanavijiji walishambulia msafara wa maafisa hao wa serikali na kuwaua watu wanane waliokuwa wakisafiri kwenda kuelimisha watu juu ya hatari za Ebola. Msemaji wa serikali Albert Damatang Kamara anaiambia Sauti ya Amerika, VOA, kwamba watu ishirini wamekamatwa na uchunguzi unaendelea. Pia anasema wanafanya mabadiliko kwenye mkakati wao wa Ebola. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kutoka hapa Washington DC. Tunaendelea na habari zaidi za dunia. Mahakama moja ya Jordan imemwachia huru kiongozi wa kidini mwenye utata Abu Kada aliyeshtakiwa kwa kupanga njama za kushambulia watalii wakati wa sherehe za kuukaribisha mwaka elfu mbili. Mahakama hiyo iliamua leo Jumatano kuwa hakuna ushahidi wa kutosha dhidi yake na hivyo kumwachia huru. Mnamo mwezi Juni, kiongozi huyo wa kidini alifutiwa mashtaka kwenye kesi nyingine iliyohusu njama za kufanya mashambulizi ya kigaidi dhidi ya shule moja ya kimarekani mjini Amman. Alihukumiwa mwanzo akiwa nje ya mahakama hapo mwaka wa 99 kifungo cha maisha jela, lakini baadaye kesi yake ikasikilizwa tena baada ya kufukuzwa huko Uingereza mwaka jana. Japan imetangaza nyongeza vikwazo dhidi ya Russia kutokana na mgogoro unaoendelea mashariki mwa Ukrain na kuisihi Moscow kutafuta suluhu la amani kwa mzozo huo. Mkuu wa baraza la mawaziri wa Japan Yoshihide Suga anasema vikwazo hivi vipya vinalenga kudhibiti mauzo ya silaha kwa Rusia, ikiwa ni pamoja na kupiga marufuku baadhi ya mabenki ya Rusia kufanya biashara ya hisa na Japan. Suga anasema Japan itaendelea kushirikiana na kundi la nchi saba zenye ustawi wa kiviwanda pamoja na jamii ya kimataifa ili kutafuta suluhu la amani kwa mzozo wa Ukraine na kwa kuzingatia njia za kidiplomasia. Unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, kutoka hapa Washington DC. Habari yenye uzito wa juu ni kufunguliwa kwa mkutano mkuu wa 69 wa baraza kuu la Umoja wa Mataifa, na kama mlivyosikia kwenye taarifa ya habari ni kwamba Rais Barack Obama wa Marekani amewahimiza viongozi wa dunia kuungana naye katika juhudi za kuzuia na kuliangamiza kundi la wanamgambo la ISIS huko nchini Iraq na Siria. Abdu Shakur Abod amezungumza na mwandishi wa idhaa ya Kisomali, Daudi Awesi, anayehudhuria mkutano huo huko New York, na kutaka kujua masuala muhimu ya hotuba ya rais Obama. Rais Obama alikuwa na mengi kusema kuhusiana na mataifa ya pamoja na viongozi wa Kiislamu Tukijua kwamba kwa hivi sasa kuna mapambano ambayo yanaendelea ulimwengu mzima, yakiongozwa na marekani dhidi ya makundi ya kigaidi kama vile kundi jipya la ISIS. Rais Obama alisema kwamba eh, ilikuwa ni fa-fanaka kuwapata viongozi wa kiarabu na viongozi wa kiislam kuunga mkono mapambano hayo dhidi ya uh, magaidi, hali ambayo anasema kwamba inatoa ile dhana ya kudhania kwamba eh, marekani kati ya Wakristo pamoja na watu wengine na akasema, wakati huu ni wakati ambapo wa, watu wa dini zote wanatakiwa kuungana ili kuhakikisha kwamba wananusuru dunia kutokana na majanga kama vile vita, ugaidi pamoja na majanga mengine yanayotokea mara kwa mara. Daudi tumsikilize akizungumzia swala la Ebola. As we speak Amerika is deploying our doctors and scientists supported by our military to help contain the outbreak of Ebola and pursue new treatments But we need a broader effort to stop a disease that could kill hundreds of thousands, inflict horrific suffering. Sasa Daudi hapo anasema nini juu ya Ebola? Amegusia Ebola kwa urefu. Amesema kwamba ni jambo la kusikitisha sana kuona jinsi eh, maradhi au ugonjwa wa Ebola unavyosambaa kwa kasi magharibi mwa Afrika. Akasema kwamba Marekani iko katika mstari wa mbele kusaidia nchi za Kiafrika ikishirikiana na jamii ya kimataifa kuhakikisha kwamba ugonjwa huo unadhibitiwa, na akasema kwamba nchi yake itaendelea kutoa msaada wa hali na mali ili kuwasaidia wahanga wa maradhi hayo katika bara la Afrika akasema kwamba hili si janga la Afrika pekee ila ni janga la kimataifa ambalo linatakiwa kupatiwa jibu la kimataifa. Na hapa, Rais Obama anazungumzia swala la Russia na Ukraine. Hebu tumsikilize. America and our allies will support the people of Ukraine as they develop their democracy and economy. We will reinforce our NATO allies and uphold our commitment to collective self defence. We will impose a cost on Russia for aggression. Kuhusiana na swala hilo, Daudi amegusia nini muhimu? Inaonekana kwamba suala la Ukraine mwanzoni lilikuwa katika ajenda kuu za mkutano huu, kwa sababu Marekani na Urusi katika siku za hivi karibuni uhusiano wao ulikuwa unaonekana unazorota kutokana na suala la Ukraine. Rais Obama amesema kwamba vitendo vya Urusi dhidi ya Ukraine haviwezi kuvumiliwa na ni vitendo ambavyo vinaenda uh, kinyume na sheria za kimataifa. Akasema kwamba bado kuna eh, nafasi ya kuhakikisha kwamba suluhisho la kisiasa na la kidiplomasia linapatikana kuhusiana na suala la Ukraine, lakini akamkumbusha Rais Putin wa Urusi pamoja na nchi ya Urusi kwamba jamii ya kimataifa haiwezi kukaa kuangalia vitendo vya Urusi dhidi ya Ukraine ambayo ni nchi huru. Kwa hivyo, kwa ujumla, ilikuwa inaashiria kwamba bado ule mgongano kati ya Urusi na Marekani eh, kuhusiana na suala la Ukraine unaendelea na kwa ujumla Daud, tunajua viongozi wengi watazungumza, viongozi wa Kiafrika, rais wa Uganda Museveni amezungumza. Na kando ya mkutano huu mkuu, kuna mikutano chungu nzima inayozungumzia masuala mengi, na Afrika iko juu katika ajenda. Bila shaka, Afrika iko juu katika ajenda. Jana mambo yalikuwa yanazungumziwa ni mambo ya uh, Southern Sudan au Sudan Kusini. And kuna mkutano wa pembeni utakaofanyika leo ambao unahusiana na, na masuala ya Somalia. Uh, pia kutakuwa na mkutano mwingine wa kimataifa ambao ni mkutano wa wa wajumbe wa baraza la kudumu la Umoja wa Mataifa utakaosimamiwa na Rais Obama. Mkutano huo ni mkutano maalum, utazungumzia masuala ya uh, wapiganaji wa kimataifa ambao wanajunga na makundi mbalimbali ya kigaidi duniani. Ni Daudi Yawesi wa idhaa ya Kisomali ya Sauti ya Amerika akiwa New York hapa Marekani. <muchos> Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka hapa Sauti ya Amerika, Washington. Jeshi la Pakistan linasema shambulizi la ndege inaodhaniwa kuwa droni limeua wanamgambo wanane katika eneo la kaskazini magharibi mwa nchi kwenye mpaka wake na Afghanistan. Shambulizi hilo limefanyika mapema leo Jumatano katika kijiji cha Datakel kilichoko wilaya ya kaskazini ya Waziristan. Maafisa katika wilaya hiyo wanasema wanamgambo sita wa Pakistan waliuawa, ikiwa ni pamoja na wawili raia wa kigeni. Shambulizi hilo hata hivyo halikuthibitishwa na makundi ya kibinafsi kwa sababu waandishi wa habari wa kigeni hawaruhusiwi katika eneo hilo. Marekani imekuwa ikishinikiza Pakistan kupambana na wanamgambo katika ngome zao kwenye eneo hilo la kaskazini magharibi na polisi huko Australia wamempiga risasi na kumuua mtu aliyetuhumiwa kuwa gaidi baada ya kuwapiga kisu maafisa wawili wa polisi kwenye kituo cha polisi cha Melbourne. Mshukiwa huyo mwenye umri wa miaka 18 aliwashambulia maafisa hao kwa kisu Jumanne jioni alipokuwa akisailiwa kutokana na tabia ambayo maafisa walisema ilikuwa si ya kawaida. Polisi wanasema mmoja wa maafisa alitumia silaha kujikinga na kumuua kijana huyo. Tukio hilo limetokea huko Australia, ikiwa katika hali ya tahadhari kufuatia vitisho vinavyochochewa na kundi lenye siasa kali la Islamic State. Haikubainika mara moja ikiwa kijana huyo alikuwa amejiunga na kundi ambalo wiki hii limetishia kuua raia huko Australia. na huko mashariki ya Kongo, ingawa amani imeanza kurejea kwa sehemu kubwa, lakini wakazi wa maeneo ya Kivu kaskazini wanaishi kwa hali ya wasiwasi mkubwa, kwa takriban miezi sita sasa, kutokana na utekaji nyara unaofanyika wakazi wanasema, magenge ya wa wahalifu wakishirikiana na wapiganaji wa makundi ya ADF Nalu, Maimai na FDLR wanawateka nyara watu na kudai fidia kutoka kwenye familia zao. Kwa mara nyingine mwenzangu Abdu Shakur Abud amezungumza na mwenyekiti wa chama cha wafanyabiashara huko Butembo Polikat, Ndizito, anaelezea kwanza kadhia inayowakumba wanaanza chukua. Wanakutana mfanyabiashara akuwa kwenye anachunga, kama nafasi anafanya shamba ya kwake, alafu wanamkutana huku, walienda angalia watu wanafanya kazi huku kushambani, sasa wanamchukua ama kwenyewe, kuna manyama kwake, anafanya hiyo ploti ya manyama wanamchukua huku wanaenda naye, wanakimwomba pesa ama wa, madereva ndani ya barabarani wanasimamisha lori. Sasa wana- kwenye mlimani sasa wanachukua madereva, wakienda na dereva, sasa huyu mteja ya huyo dereva lazima leta hela kusudi wadereva wako warudi. Ndo hivyo lianja sasa, kishanja hivyo wakaingia sasa ndani mingine hiyo ya vitembo, wakaanja chukua watoto, wanachukua wafanyabiashara ndani ya manyumbani wakiingia nyumbani nao wanakusha wanakufata alo, papo hapo wanakuchukua. Oh, kisha wanaanza babaisha jamaa wase watu, watu watakuwa mpaka wapatia hela. Sasa nani ndo wanafanya vitendo hivi? Mmeshinda mmeweza kuwajua ni kina nani? Sasa kuwajua ni kugumu, ndugu yangu. Unajua huku kwetu Butembo, hiyo tunaitwa kizungu ya kwetu Gano. Ndani ya shida kubwa, kwani ukienda uh, ya kusini kuna watu wanaitwa was, alafu ukienda ng'ambo ya, ya uku nakutana watu wanaitwa wana, alafu pembezeni yote kunakuwa watu wanaitwa w, alafu unakosa kama ni wanani ndio wanachukua, na watu wale wako na silaha. Sasa watu wanachukua watu, wanakuja wanakia na silaha wakaingia ale wanakubabaisha, ale wanakuchukua, sasa utajua kama ni watu gani. Sasa kuna wa moyo mmoja, wanaweza onekana, wanawashika kipolisi, na jeshi wanatusaidia kabisa, wanapima kwa kuwafata, walishika kikundi kimoja, wanaenda kutana ni hawa tu, kama ni wa ni wa ni wakora. Sasa wakora hao, wabandia hao, wanasikilizana na hao watu wenye wana masilaha ujua wao wanatuteka wenyewe wako waliingia kutini ni hao tuliona. Sasa mpaka hivi sasa watu wangapi wametekwa na wangapi wameachiliwa huru kwa mbaa? Sasa tumefika zaidi ya watu kumi wenyewe wametekwa nyara juu ya kumi nao ni watu wengi, lakini ukienda pabini, kama huku nof, ukaenda kama wicha huku beni, hata watu watuta watu ishirini hati thelathini wanaenda hao polini. Nasema hapo hapo Butembo kabisa ndani ya mjini ya Butembo, mimi mi nasema zaidi ya kumi ni hao wanatekwa hapo na kuwarudisha. Sasa wanaomba pesa, wanasema bo, tumechukua ndugu yenu. Sasa nyinyi jamaa, muujise shamba ya kwenu, hiyo pesa sasa mkatuletea. Mama mwende mchukue mkopo kwa benki, mutuletee pesa kiasi fulani, ndio tutawarudisha mtu ya kwenu. Na kweli wakishasema hivyo mkaisha mkafanya mnapata mkopo kwa benki, unaenda wacha hiyo pesa pahali fulani kwenye walitaya sasa, wanarudisha mtu mto kweli. Mna ni Poli Kati Dizito, mwenyekiti wa chama cha wafanyabiashara Butembo, DRC, akizungumza na Sauti ya Amerika. Katika makala ya afya leo, tunazungumza na Dr Ali Mzige, anasimamia udhibiti wa matumizi ya tumbaku nchini Tanzania. Dkt Mzige, tuanze na madhara yanayotokana na uvutaji huu wa tumbaku kule. Madhara ya uvutaji wa tumbaku ni makubwa kuliko faida. Hapa nchini Tanzania tunaona asilimia karibu ni theluthi moja ya wagonjwa wenye saratani waliolazwa katika taasisi ya Ocean Road wana wameathirika kutokana na matumizi ya tumbaku. Kwa hiyo saratani zilizopo hapo zinaonyesha kwamba zimesababishwa na matumizi ya tumbaku kwa njia moja au nyingine. Hiyo ni moja. Pili, katika vijana ambao wanakuwa sasa wengi wameanza kuiga au kujitokeza na utumiaji wa, uh, wa sigara. Sio sigara tu, wengine walikuwa wanatumia hata vitu vinaitwa kama kuberi, yani ni, siga, ni aina fulani ya tumbaku ambayo wanatumia kwa ku, kwa kutafuna. Kwa hiyo ninachosema ni kwamba kinachotakiwa ni watu, jamii zote wakielezwa kwamba ijara kwa kweli haina faida hata chembe moja, bali na madhara na hasara, haswa ikijulikana kwamba madhara yake yatajitokeza baada ya muda mrefu, au si kujitokeza kwa muda wa siku moja. Kwa hiyo hiki ni kitu ambacho wananchi wanapaswa wajue, na haya matangazo kwa kweli si mazuri, kwa sababu haya hayaonyeshi madhara ya sigara kama inavyotakiwa, bali wanaonyesha kwamba matangazo haya haya ndiyo maisha. Utakuta matangazo yameandikwa hivyo. Kwa kweli, utumiaji watu wa, wa sigara au matumizi ya tumbaku yameanza kuonekana kwa muda, lakini sasa, jinsi unavyokwenda, ni vyema wananchi sasa kwa wakajua kwamba hapa sheria inasema nini kuhusu masuala ya tumbaku ya utumizi wa matumizi ya tumbaku, ni kwamba sheria ipo lakini taratibu na kanuni ndizo ambazo zinapaswa zidhibitiwe ili watu waache kutumia au kuvuta sigara hadharani na mahali ambapo hapastahili. Daktari Mzige, pia kuna madhara kwa wale wasiovuta sigara, labda yazungumzie haya. Nayo unayosema ni sawa kabisa, na yanajulikana kwamba wale ambao hawavuti sigara lakini wanavutishwa sigara na watu wengine, nasema ni passive smokers hawa, wanaathirika vile vile kama mtu mwingine yote ambaye anavuta, haswa ikijulikana kwa mama mjamzito, anaweza kuharibu mimba, anaweza kuzaa mtoto mfu, inawezekana, na mtoto aliyezaliwa akawa anaugua mara kwa mara, anakohoa au anatoka usaha katika masikio yake. Haya ni masuala ambayo yanajulikana eh, na ni vema watu wakajua kwamba yapo, na si vizuri kwa kweli kuvuta mbele ya watoto au kuvuta kwa mtu mwingine hivyo tu, kwa yule ambaye havuti lakini inabidi avutishwe kutokana na mwingine, vile vile anadhurika, na wengine pia wamepata saratani ya mapafu kutokana na hiyo nasema passive smoking. Kwa hiyo so, ni vema watu wakajua athari za sigara au matumizi ya tumbaku hayako kwa mvutaji tu, bali hata kwa yule ambaye havuti, na yule mwingine anavuta yuko karibu naye, kwa sababu kitaalam sigara au moshi wa sigara una kemikali elfu nne na katika hizo kemikali elfu nne e, sitini zina uwezekano kabisa wa kutia madhara ya kensa ya aina nyingi katika mwili wa binadamu, kensa ya koo, kensa ya mapafu, ya kibofu na madhara mengi tu ambayo yanaweza kupatikana kutokana na uvutaji wa sigara. Na mnakabiliana vipi sasa na matangazo haya ya kibiashara? Twajua wazi kwamba uvutaji wa tumbaku unaathiri jamii, lakini wanaotoa matangazo haya wanaangalia tu upande wa kujinufaisha kifedha. Tatizo hilo ni kubwa hapa nchini Tanzania linajulikana, lina, lina, lina linaonyesha kwamba matangazo ambayo yanatolewa yanahamasisha vijana wavute sigara. Haya hayastahili kuwepo, kwa sababu sheria inasema usitangaze au usihamasishe uvutaji wa sigara katika jamii, na kama unatoa onyo inapaswa onyo lile lionekane katika asilimia thelathini ya paketi ya sigara, kwamba kwa mfano sigara inaweza kuleta saratani ya mapafu au sigara hupunguza nguvu za kiume. Kwa wenzetu wa Kenya, matangazo kama hayo yapo na yanaonyesha katika paketi zao za sigara. Hapa Tanzania matangazo hayo ni madogo, ni kiduchu kabisa. Nafikiri iko haja ya kuweza wanaharakati, madaktari na vyama visivyokuwa vya serikali kuweza kushinikiza kwamba matangazo hayo ni batili, na vile vile onyo liweko katika sehemu kubwa ambapo mtu anaweza kuvuta, ili kuwapa tahadhari na wengine waache masuala haya ya kutumia au kuvuta sigara haswa kwa wao wenyewe na katika jamii vile vile. Sigara vile vile hupunguza nguvu za kiume, hiyo ni dhahiri kabisa kwa sababu kemikali hizo na hali ilivyo ni kwamba zina athiri yani, e, msukumo wa damu katika sehemu zile. Sio nguvu za kiume tahata, nguvu za wanake pia zinapungua kwa sababu e, ya athari hiyo. Lakini vile vile watu waelewe kwamba uvutaji huu wa sigara ambao tunauona sasa Eh, madhara yake yametokea muda wa siku za nyuma zilizopita, lakini ni vema watu wakachukua tahadhari sasa kuhakikisha kwamba kizazi cha sasa ambacho ndio wanaojitokeza wakahamasishwa na wao wakaanza ku, wakaanza kujenga tabia ya kufanya labda mazoezi badala ya kukalia kuvuta tu sigara na vitu kama hivyo. Kwa hiyo la msingi ni kwamba jamii inapaswa ielimishwe, ijue madhara ya tumbaku na sigara eh, kwa ujumla yakoje katika jamii na vile vile haya matangazo ambayo yanatoka lazima vile vile yadhibitiwe, kwa sababu hayasaidii hata kidogo, na inaonyesha kwamba kwa mtu aliyepata faida ya shilingi moja katika kulimaji au uvunaji wa tumbaku, anapougua anatumia shilingi sita ni gharama za kumtibu mtu mmoja mwenye saratani ya mapafu kwa Ocean Road sio chini ya shilingi milioni nne. Kfikiria gharama hizo, ni vema serikali sasa itajua kwamba hili ni tatizo na wao wakakubali kupitia wizara ya afya na vimo vinavyohusika kwamba tuanze kubadili tabia. Hata kama tunasema kilimo kwanza, kilimo kwanza kile, tuna tumbaku, ni vema kwa kilimo kwanza kwa vyakula ambavyo, eh, vinaweza kutumika vyakula au mazao mengine lakini kuliko tumbaku, kwa sababu jangwa nalo ni kubwa, na sehemu kwa mfano kama Malawi, hata Tanzania, kuna sehemu kubwa ambazo tungeweza kulima mahindi, futa, mtama, hata na mihogo, lakini watu wameanza, wamevuta, wamelima e, tumbaku. Na hii kwa kweli nasema kama ni kilimo kwanza, ni vema tukafikiria mazao mengine kuliko tumbaku. Dr. Mzige, una ushauri gani basi kwa kizazi cha leo? Niwakumbuke vile vile mvutaji wa sigara, katika harufu ile anayoitoa mwilini mwake kuna kemikali ambayo inatumika kwa ajili ya kuhifadhi maiti. Kemikali hayo hiyo ni formaldehyde. Kwa mvutaji wa sigara, anajitengenezea mwenyewe kemikali ya formaldehyde ambayo inatumika kwa ku, kwa, kuhifadhi maiti. Na ndio maana harufu inayotoka kwa mvutaji wa sigara ni mbaya sana na inachukiza, kutokana na hiyo kemikali ambayo imetengenezwa na hizo sumu alizokuwa nazo mwilini mwake. kwa maldi hai ni Dr Ali Mzige wa udhibiti wa matumizi ya tumbako nchini Tanzania akizungumza nasi sauti Amerika. Unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika VOA, kutoka hapa Washington DC. Ufuatao ni muktasari wa habari. Rais Obama amelihutubia Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa leo huko New York na kuwasihi viongozi wa dunia kuungana naye katika juhudi za kulivunja nguvu kundi la kigaidi la Islamic State. Viongozi wa dunia wanakutana wiki hii katika kikao cha 69 cha Baraza Kuu la Umoja Mataifa huko New York. Masuala mengi muhimu ya ulimwengu yatajadiliwa katika kile ambacho kaimu msaidizi wa waziri wa mambo ya nje wa taasisi za kimataifa Dean Pittman alivyosema ni kipindi cha changamoto kwa Marekani na washirika wake. Anasema kwa kweli ni vigumu kufikiria muda ambapo tunakabiliana na changamoto mbalimbali mbali katika jumuiya ya kimataifa. Tuna hali ya usalama na kibinadamu huko nchini Siria na Irak na tishio kubwa linaloletwa na kundi la kigaidi linalojulikana kama ISIL. Tuna mzozo huko Ukraine ambao ni tishio kwa usalama wa Ulaya. Tuna dharura kubwa ya kiafya huko Afrika Magharibi, hali huko Gaza bado ni jambo linalotia wasiwasi mkubwa, na hivi ni vichwa vya habari tu, amesema waziri wa mambo ya nje John Kerry. Ambaye alikuwa mwenyekiti wa mkutano wa baraza la usalama alionyesha uungaji mkono mkubwa na wa pamoja wa kimataifa kwa serikali mpya Iraq na mapambano yake dhidi ya ISIL. Rais Obama atakuwa mwenyekiti wiki hiyo baraza la usalama ambapo lengo kubwa litakuwa uchukuaji wa hatua kwa mtiririko wa kipekee wa wapiganaji magaidi kwenye mipaka ya kimataifa ili kuchochea mzozo huko pembe ya Afrika, Libya, Yemen, Iraq, Afghanistan na Siria. Mikutano mingi ya ngazi ya juu italenga mlipuko wa Ebola huko Afrika Magharibi, amesema Pittman ambao ni kiini cha ushirikiano katika mapambano yake. Mbali ya vichwa vya habari hivyo, anasema Pittman, kuna idadi kubwa ya masuala mengine ambayo yanahitaji kile ambacho Rais Obama anakiita hatua za pamoja. Mabadiliko ya hali ya hewa yatapata mtizamo wa kipekee mwaka huu, huku mikutano mbali mbali ikifanyika. Mkutano wa dunia kwa wazawa pia uko kwenye ajenda ili kuimarisha ulinzi kwa tamaduni za wazawa na kusukuma mbele maendeleo kuelekea kwenye malengo ya Umoja wa Mataifa kuhusu azimio linalohusu haki za wazawa. Ajenda ya maendeleo baada ya mwaka 2015 iko juu katika orodha ya vipaumbele wakati Umoja wa Mataifa inafanya kazi kufafanua malengo ya maendeleo kwa miaka 15 ijayo. Hiyo ilikuwa ni tahariri ya Sauti ya Amerika iliyoelezea msimamo wa sera za serikali ya Amerika, ambayo ndio inatufikisha mwisho wa matangazo yetu kwa siku ya leo. Kwa niaba ya wote walioshiriki kufanikisha matangazo haya, msimamizi wake Abdu Shakur Abod, mwelekezi Dwin Collins, kutoka hapa Washington. Mimi naitwa Mkamiti Kibayasi nami ni Este Gidhuyuot, pamoja tunawatakia usiku mwema na asante kwa kutusikiliza, kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC.