Kumekucha Afrika. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibu katika matangazo yetu ya alfajiri, yanaanza saa 11 alfajiri kwa saa za Afrika ya Kati na saa 12 asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki. Mimi ni Khadija Riami na mimi ni Meri Mgawe nikikukaribisha katika matangazo yetu ya leo Jumatano asubuhi Septemba 24 mwaka 2014. Katika matangazo yetu ya leo asubuhi tutakuletea habari kuhusu serikali za kaunti huko Kenya bado zinakabiliwa na changamoto mbalimbali mbali. Je, nini baadhi ya changamoto hizo? Sheria hizi ambazo tunajitungia pamoja na matendo ya watu bado tumeingiza uhasama uliokuwepo. Kwa mfano uhasama wa vyama vya, vya siasa, kwa mfano kama gavana anatoka chama ambacho sio chako. Na katika habari nyingine, wachambuzi wa masuala ya kisiasa nchini Burundi wazungumzia ripoti ya Umoja wa Ulaya kuhusu Burundi. Wanasema nini kinaweza kufanyika kubadili mtizamo wa ripoti hiyo ni jambo dogo sana, utawala kuweza kujirudi na kuweza kutoa oda, ili pasirudi kunyanyaswa mtu nchini mwetu, pasirudi kupigwa mtu, pasirudi kudungwa kisu mtu, pasirudi kuuawa mtu. Hayo ndio tuliokuandalia asubuhi ya leo. Mpenzi msikilizaji, tunapenda kukukumbusha kwa matangazo haya pia husikika kupitia mtandao wetu www.voswahili.com. Lakini kwanza ni habari muhimu za dunia. Msomaji ni mimi Meri Mgawe. Marekani inasema imeanzisha mashambulizi ya anga kwa Islamic State nchini Siria kwa mara ya kwanza kwa sababu serikali ya Siria haiwezi na wasimamisha wanamgambo kutafuta hifadhi nchini kwake. Balozi wa Marekani katika Umoja wa Mataifa Samantha Power aliandika katika barua kwa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Ban Ki-moon kwamba Islamic State imetumia hifadhi salama ndani ya Siria kutoa mafunzo, fedha na kuanzisha mashambulizi dhidi ya watu wa Iraq. Aliandika kwamba azimio la Umoja wa Mataifa linatoa wito kwa mataifa wanachama kuzuia matukio kama hayo katika maeneo yake. Amesema Siria haiko tayari na haina uwezo kufanya hivyo. Rais wa Marekani Barack Obama amesema Marekani haiwezi kustahimili hifadhi salama za magaidi wanaotishia wa Marekani. Rais wa Marekani Barack Obama na viongozi wengine wa dunia wanatoa mwito wa nia mpya ya dhati ya ulimwengu kulinda ardhi na hatari ya gesi chafu viwandani. Bwana Obama ameuambia mkutano wa mabadiliko ya hali ya hewa katika Umoja wa Mataifa jana kwamba Marekani, nchi ya pili kwa ukubwa inayochangia kwa hewa chafu, inawajibika kwa jukumu lake kwa kuharibu mazingira ya dunia, lakini mataifa yote lazima yashirikiane pamoja kupambana na tatizo hilo linalo zi linalozidi kuwa baya na mabadiliko ya hali ya hewa. Kiongozi huyo wa Marekani amesema amekutana na makamu wa rais wa China Zhang Gaoli, nchi kubwa kwa uchafuzi wa hewa kabla ya hotuba yake. Bwana Obama alisema walikubaliana kwamba nchi zao na nchi zenye chumi kubwa duniani lazima ziwajibike kuongoza juhudi za kupambana na kuzuia hewa chafu. Idara ya Umoja wa Mataifa ya kuhudumia watoto UNICEF inaripoti kuwa watoto ndio wanaathirika waathirika wakuu wa vita, wengi wakisumbuliwa na matatizo ya kiakili ambayo yatadumu kwa maisha yao yote. Hadija Riami anasoma ripoti kamili. Watoto kote duniani wanakumbwa na aina mbalimbali za manyanyaso karibu kila siku, lakini UNICEF inasema aina hii ya manyanyaso ya kimwili na ghasia za kisaikolojia hazifanani na kile ambacho watoto wanalazimika kukivumilia katika maeneo yenye mizozo. Mkuu wa programu za ulinzi kwa mtoto katika UNICEF Susan Bissell anasema watoto wengi kote duniani wanajikuta katika hali ya mizozo, ambapo wanauawa, wanakatwa viungo na kukumbwa na matatizo ambayo hata hayasemeki. Tangu vita vizuke nchini Siria Machi mwaka 2011 Umoja wa Mataifa unakadiria kuwa zaidi ya watu, ya watu laki moja wameuawa. Kati ya hao ni watoto elfu kumi na wengi wakiwa wamekatwa viungo. UNICEF inaripoti kuwa watu milioni sita na nusu wamekoseshwa makazi ndani ya Siria. Kati ya hao watoto ni milioni tatu. Kwa kuongezea, nusu ya wakimbizi milioni tatu katika nchi jirani ni watoto unaendelea kusikiliza idhaa ya kiswahili ya sauti amerika ikitangaza kutoka hapa washington dc watafiti wa marekani wanasema watu kati ya laki tano na milioni moja nukta nne huko afrika magharibi huenda wakaambukizwa ebola ifikapo mwezi januari kama janga hilo halitadhibitiwa Utabiri huo kutoka vituo vya kudhibiti na kuzuia magonjwa hapa Marekani, CDC, unazingatia mfumo ambao unaonyesha kuwa kesi za maambukizo zinaweza kuongezeka mara mbili zaidi kila wiki chache zijazo nchini Liberia na Sierra Leone, na kwamba kesi za sasa zilizopo zinaripotiwa na shirika la afya duniani ni za makadirio ya chini. CDC imesema makadirio yake makubwa yanaweza kutoweka endapo juhudi mpya za kupambana na Ebola zitatekelezwa ikiwemo ongezeko la vituo vya matibabu na ahadi ya Marekani kupeleka wanajeshi elfu tatu katika maeneo yaliyoathiriwa. Inasema mlipuko huo unaweza kudhibitiwa kwa asilimia sabini ya wagonjwa waliowekwa katika vituo ambako hatari ya kuenea maambukizo imepungua. Israel na wapalestina wamekubaliana kuanza mazungumzo mwishoni mwa mwezi ujao kwa ajili ya kutekeleza makubaliano ya sitisho la mapigano katika ukanda wa Gaza yaliyofikiwa mwezi uliopita. Uamuzi huo ulifikiwa jana katika mazungumzo yaliyosimamiwa na Misri ambayo yalicheleweshwa kwa saa kadhaa, wakati wa palestina walikuwa wanafikiria kujiondoa baada ya Israel kuwaua wanachama wawili wa Hamas saa chache kabla majadiliano kuanza. Israel imesema wanaume wawili waliwateka na kuwaua vijana watatu wa Israel huko Ukingo wa Magharibi mwezi Juni. Mashambulizi hayo yalichochea matukio kadhaa yaliyopelekea vita vya umwagaji damu kwa ukanda wa Gaza kuanzia Julai hadi Agosti. Waasi wanaotaka kujitenga wanaunga mkono Russia mashariki mwa Ukraine Wamesema wameanza kuondoa silaha zao nzito kutoka mstari wa mbele kama ilivyotakiwa kwenye makubaliano ya amani yenye lengo la kumaliza miezi mitano ya mzozo wa Kiev. Kiongozi wa waasi Alexandra Zakachenko ameliambia shirika la habari la Rusia jana kwamba kujiondoa huko ni sehemu ya kujibu hatua kama hiyo iliyofanywa na vikosi vya Ukraine. Hata hivyo amesema kujiondoa huko kutafanyika katika maeneo ambako vikosi vya Ukraine vimechukua hatua wa kama hizo, lakini sio katika maeneo ambako bado wako. Jumatatu, maafisa wa Ukraine walisema walianza kuondoa vikosi na silaha nzito kutoka mstari wa mbele kwa mujibu wa misingi ya makubaliano yanayotaka kuundwa kwa eneo la kilomita thelathini ambalo si ruhusa kwa mapigano. Mnaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Na habari iliyobeba uzito wa juu asubuhi ya leo ni wachambuzi wa vyama vya kisiasa huko Burundi wamefurahia ripoti ya Umoja wa Ulaya iliyochapishwa Jumatatu, ambayo inakosoa ukiukaji wa haki za binadamu unaotendwa na serikali na kuporomoka kwa misingi ya kidemokrasia nchini humo. Mwenzangu Abdu Shakur Abud amezungumza na msemaji wa chama cha upinzani cha UPD Shovinou Mubwengezo na kumuuliza kwanza maoni yao juu ya ripoti hiyo. E, tunasema kwamba ni ripoti ambayo imekuja kwa kweli kwa kuweza kutoa changamoto ili kuweza kuhimiza tu utawala e, kuweza kujirudi baadhi e, kuweza kujirudi dhidi ya hali fulani fulani ambazo labda ni kuhusikana na haki za binadamu nchini mwetu kuhusikana na haki ya, ya, ya, hali za, za, za siasa kuhusikana na hali za utawala bora e, kiasi kwamba huyo umoja wa bunge wa Ulaya uliweza kuomba utawala na kukumbusha kwamba pana mkataba bwana uko baina ya ya nchi ya, ambazo ziliweza kusaini mkataba katika huko e, e, e, Cotonou ambapo ilikuwa ni mkataba kuhusu siasa halafu mkataba kuhusu maendeleo. Kwa hiyo imedhihirika kwamba hapa e, e, ripoti hiyo inaonyesha wazi kwamba haki za binadamu hazishimiki katika taifa letu. Serikali yetu haishimishi haki za binadamu halafu, uh, hali kuhusu uh, kuboresha demokrasi katika kupitia kunako mchango wa fikra mbalimbali na hususan kipindi hichi ambacho tunajiandalia eh, chaguzi, kwamba inadhihirika wazi kwamba pana, pana mpango mzima wa kuweza kutenga kundi kubwa la warundi dhidi eh, ya eh, chaguzi zetu nam sasa shovine upande huo uh, ujumbe huo au taarifa hiyo inapendekeza vitu gani vifanyike? Kwa mfano huyu mheshimiwa Pier eh, eh, Claver ambaye anafungwa Mbonima anaweza akaachiliwa kwa sababu hana hatia. Kifungo chake ni kifungo holela. Kifungo chake ni kifungo ambacho labda kime, kime, kime, kime, kime, kime kimetoka, imekuwa tu ni oda ambayo imetoka huko juu, ambao jisi wanapenda kuzungumzia, wamwache bwana. Hivi vyama ambavyo havitumiki leo leo vyama vi vigogo hapa nchini, vyama ambavyo vina, vina, vina, vina uzito mkubwa sana leo, wa, wa, wa, wa, wa, wa uh, wenyekiti wavyo leo wamekwisha chomekwa jina lingine ambalo haliwaruhusu wao kuingia uwanjani, haliwaruhusu wao kujiandalia vilivyo chaguzi e, e. Halafu hii demokrasi e, ikiwa kwamba tunashuhudia hapa na pale kwa mauaji ambayo ni halaiki ni mauaji ambayo yanatendewa kundi la watu ambayo imeandaliwa uh, yakitekelezwa na Imbonerakure. Ni jambo dogo sana utawala kuweza kujirudi na kuweza kutoa oda, ili pasirudi kunyanyaswa mtu nchini mwetu, pasirudi kupigwa mtu, pasirudi kudongwa kitu kisu mtu, pasirudi kuwawa mtu hapa katika taifa letu. Kwa hiyo ni baadhi ya mambo ambayo ni muhimu na ni ya kawaida sana, kama utawala utafanyia kazi, tunaweza tukaona misaada inatoka pembe nne za dunia ili kuweza kuja kutoa changamoto na kuweza kufanya hivyo ni upande wa chaguzi zetu zinakuwa ni chaguzi ambazo nzuri za heshima. Vipi hali ya matayarisho ya uchaguzi ujao? Hali ya matayarisho ya uchaguzi ujao bwana, ni hali ambayo sintofahamu na sintofahamu kwa sababu huku e, na kule mashirika mbalimbali mbali, leo uh, uh, yamekuwa yakisimama kama mtu mmoja uh, Mnaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. tunaendelea na habari muhimu za dunia. Mkwe wake Osama Bin Laden amehukumiwa kifungo cha maisha jela kwa jukumu lake kama msemaji wa Alqaida baada ya mashambulizi ya kigaidi ya mwaka 2001 yaliyoua takriban watu elfu tatu hapa Marekani. Jaji Lewis Kaplan amemhukumu Suleiman Abu Gaith mjini New York na kumwambia mwanaume huyo kutoka Kuwait mwenye umri wa miaka arobaini na nane kwamba hajaonyesha kuwa na juta. Jaji alisema anaamini kwamba Abu Gaith bado anataka kufanya kila awezalo ili kutekeleza ajenda za Alqaida za kuwaua Wamarekani. Kabla ya kutoa hukumu, Abu Gaith alizungumza kwa Kiarabu. Alisema kwamba hataomba msamaha kwa mtu yoyote isipokuwa Mungu. Alisema kwa kumuhukumu, wakati huo huo, jaji alikuwa anaachilia mikono ya mamia ya vijana wa Kiislamu. Abu Gaith alikutwa na hatia mwezi Machi kwa njama za kuua wa Marekani na kutoa msaada kwa magaidi. Rais anayeondoka madarakani nchini Afghanistan, Hamid Karzai, anasema Marekani haitaki amani nchini mwake na kwamba ilivamia kwa maslahi yake yenyewe. Hata hivyo, balozi wa zamani wa Marekani nchini Afghanistan, Ryan Crocker, ameiambia Sauti ya Amerika jana kwamba kiongozi huyo anayeondoka madarakani anajuta anajua vita nchini humo vinafanyika kwa ajili ya maslahi yake pia, hata kama hayuko tayari kukubali hilo. Kroka amesema Marekani ilikwenda Afghanistan kwa sababu mashambulizi ya Septemba 11 ndiko yalikotokea. Amesema viongozi wa Afghanistan walishirikiana kwa sababu walifahamu kwa uthabiti na usalama wa Afghanistan si hifadhi salama ya magaidi, ambapo pia ilikuwa katika maslahi yao wenyewe na shirika la kimataifa la kutetea haki la Amnesty International limesema China inachochea ukiukwaji wa haki za binadamu ulimwenguni kwa kutengeneza na kuuza vifaa vinavyotumiwa na polisi kwa ajili ya mateso. Katika ripoti yake jana, Amnesty limesema ongezeko la idadi ya makampuni ya China yanajipatia faida kutokana na biashara inayojulikana kama nyenzo za mateso, ambayo ni pamoja na nyaya za umeme, virungu vya chuma na pingu nzito za miguu. Shirika hilo lenye makao yake mjini London limesema karibu makampuni 130 yanayomilikiwa na, na serikali ya China sasa inatengeneza na kufanya biashara ya vifaa hivyo ikiwa ni ongezeko kutoka makampuni 28 mwongo mmoja uliopita. Naendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Vyama hasimu nchini Sudan Kusini vinakutana kwa duru nyingine ya mazungumzo ya amani nchini Ethiopia, lakini mapigano ya hivi karibuni kwa mara nyingine yanatishia kukwamisha utaratibu wa kurejesha amani huko. Mwandishi wa Sauti ya Amerika Geb Joslo anaripoti kutoka Nairobi na Mkamiti Kibayasi anaisoma ripoti kamili. Duru mpya ya mazungumzo ilianza huko Bahir Da siku ya Jumatatu na kuwakutanisha pamoja wawakilishi wa serikali, waasi kutoka upinzani na vyama vingine ili kujaribu kufikia mkataba wa kumaliza ghasia ambazo zimesababisha vifo vya zaidi ya watu kumi elfu tangu mwezi Disemba duru kadhaa za mazungumzo ya awali zilizoongozwa na kundi la upatanishi la jumuiya ya nchi za Afrika Mashariki, IGAD, zimeshindwa kufikia makubaliano kutokana na hali kwamba kila mkataba wa usitishaji mapigano ya muda uliotiwa saini kati ya pande hizo mbili umekuwa ukikiukwa. Kiongozi wa upatanishi Seyoum Mesfin aliambia Sauti ya Amerika kuwa mafanikio ya duru hii ya mazungumzo ya amani inategemea matakwa ya pande zote ili kumaliza mapigano. On... kile kinachohitajika kufanywa hasa wakati huu katika kikao hiki kwa upande mmoja ni kwa pande zote kubali kuanza kutekeleza masharti yatakayowapelekea kuwapokonya silaha wapiganaji wao na kutekelezwa kwa ukamilifu makubaliano ya kusitisha uhasama. Wapatanishi pia wanazungumzia muundo uliopendekezwa wa serikali ya mpito ambayo itawajumuisha viongozi wanaohasimiana katika mgogoro huo, Rais Salvakir na makamu wake wa zamani Riek Machar. Wakati wa mapigano mapya yamezuka mnamo wiki iliyopita katika maeneo ya jimbo la Upper Nile karibu na mji wa Malakal pamoja na kaunti ya Renk ambayo ipo karibu na viwanja muhimu vya mafuta. Philip Aguer, msemaji wa jeshi la Sudani Kusini, anasema majeshi yanayomtii Machar yanahusika kwa ghasia ya hizo. It is SPLA that have been in specific location... wakati majeshi SPLA yamekuwa katika maeneo maalum yakiheshimu na kudhamiria kutekeleza makubaliano ya kusitisha uhasama. Ni majeshi ya Rick Machar ndiyo yamekuwa yakipambana muda wote. Jeshi la SPLA linasema hivi sasa linadhibiti eneo lote la Renki. Msemaji wa wapiganaji wa upinzani Lul Ruai Koang aliyeambia Sauti ya Amerika, VOA, kwamba wapiganaji wa uasi wamekuwa wakijibu tu na kujilinda kutokana na mashambulizi ya majeshi ya serikali. Alishutumu kundi la SPLA kwa kujaribu kuchukua tena udhibiti wa maeneo zaidi ili kuweza kuwa na nguvu katika mazungumzo hayo. Balozi Mesfin anasema mgogoro wa kisiasa ndio chanzo cha matatizo na kwamba kuongeza udhibiti wa maeneo hakutasaidia upande wowote, ikiwa chama hiki au kingine kinapata uwezo mkubwa nothing. au kudhibiti maeneo makubwa zaidi haimaanishi kitu chochote kivitendo problem. hakuna jambo lolote lilofanyika kwa sababu bunduki haitatatua tatizo hili la kisiasa. Mesfin anasema hali ya kibinadamu huko Sudani Kusini inaongezea haja ya dharura kufikia mkataba wa kudumu. Mnaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Huko Kenya, serikali za kaunti zinaendelea kukabiliwa na changamoto mbalimbali za kiutawala na kisheria. Jana Jumanne, kulitokea rabsha katika kaunti ya Makueni, ambapo watu kadhaa walipigwa risasi na kujeruhiwa. Mwenzangu Ester Gidhuyuat amezungumza na Profesa Chacha Nyaigoti Chacha wa chuo kikuu cha USIU Nairobi na kwanza akamuuliza maoni yake juu ya mivutano ya madaraka inayoendelea katika serikali za kaunti huko Kenya. Nafikiri tumekuwa na, na mabadiliko ya haraka bila watu kuwa wametayarishwa vya kutosha kujua majukumu yao ni nini, nini kwa mfano hawa wabunge wa kaunti wa eh, MCA wamekabidhiwa madaraka, na wakati mwingine nafikiri wanajaribu kuyatumia hayo madaraka vibaya, na pia hawa wengine wakubwa, pia hata magavana wenyewe labda hawajatafakari zaidi kwamba katika hii kazi majukumu yangu ni nini na inatakiwa kufanya nini. Kwa hivyo kutakuwa na malumbano, kutakuwa na mtafaruku, lakini bahati mbaya ni kwamba inafikia hatua ambayo sasa watu wanaanza kurushiana eh, bunduki na hii inaonyesha kwamba maisha ya watu hayamo tena kwenye ulinzi wa uongozi. Viongozi ndio wanahatarisha zaidi maisha yao wenyewe pamoja na maisha ya watu ambao wanawaongoza. Wana sheria hizi ambazo tunajitungia pamoja na matendo ya watu, bado tumeingiza uhasama uliokuwepo, kwa mfano uhasama wa vyama vya vya siasa. Kwa mfano kama gavana anatoka chama ambacho sio chako au gavana hapendwi na baadhi ya uongozi wa kutoka sehemu ile ambayo mnatoka unakuta kwamba kunakuwa na mvurugano na maingiliano na hii yote ni kwa sababu watu hawajatafakari zaidi majukumu ambayo wamekabidhiwa na hii katiba mpya pamoja na sheria mpya ambazo zinahitajika kuwekwa sambamba na katiba ili tuweze kupata mafao. Hasa makusudi ya katiba mpya ilikuwa ni kuboresha maisha ya wananchi, lakini inaonekana sasa katiba mpya haijaboresha maisha ya wananchi, imefanya maisha ya wananchi yamekuwa ya yeah, kuumbana tu na kugombana na wakati mwingine tunaona uongozi jinsi ambavyo unaiba fedha. Kwa mwananchi wa kawaida anaelewa nini kuhusiana na hizi serikali za kaunti? Kwa sababu tunachokiona sasa ni hayo malumbano na mivutano ya kisiasa e, kuliko kile walichotegemea kwamba ni maendeleo yanayokuja mashinani kwamba wao wana serikali ya karibu inayowajali inayoelewa wanatoka wapi na wanakwenda wapi. Ninafikiri tatizo ambalo limetokea ni kwamba wananchi wenyewe pia kwa upande mwingine wameona kwamba serikali hizi za kaunti ni kama njia mojawapo ya kula, ya kula mali ambayo mwanzoni ilikuwa imaliwa na watu wa Nairobi. Kwa hivyo, maazimio ya maendeleo ya kaunti na wananchi wa kawaida katika mashinani hayajazingatiwa. Tunazungumzia tu fedha mashinani, fedha mashinani, lakini nafikiri tunahitaji kujiuliza hizi fedha zinatakiwa kufanya nini, ili tuweze kuboresha maisha ya mwananchi. Naweza kutoa mfano, mpaka sasa kuna watu ambao katika hizi kaunti zetu na majimbo, yaani wards, majimbo ya MCAs, ambao mpaka sasa wanatembea kilomita karibu zaidi ya hamsini kwenda kutafuta maji. Sasa badala ya kuzingatia maendeleo ya wananchi na kwa kuhakikisha kwamba wamepata maji kwa masafa ambayo ni ya karibu, nafikiri wanaendelea tu kupigania namna watakavyosafiri, kwa mfano kwenda nchi nyingine, namna watakavyopata uh, mafao yale maallowance yale ambayo wanadai, wakikaa katika kikao, kila kikao, hata wanaweza kuwa na vikao vitatu au viwili au vinne kwa siku moja, na kila kikao wanakusanya hela tu, imekuwa ni njia ya kukusanya hela. Kwa hivyo kutafakari kwamba lengo la katiba lilikuwa ni kuendeleza majimbo na kuendeleza watu mashinani, tumeshapotea njia. Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika sasa inakuletea jukwaa la vijana. Mnaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika hapa Washington DC, na hivi sasa tunakuletea makala yetu ya vijana, ambapo idadi ndogo ya vijana waliobaki baada ya kuhudhuria mkutano wa vijana viongozi wa Afrika hapa Marekani, Yali au mradi wa Mandela, wanajitayarisha kurudi nyumbani. Abdu Shakur Abud amezungumza na Junior Kayembe Kashama kutoka idara ya uagizaji bidhaa za serikali ya DRC na kwanza akamuuliza faida alizopata kutokana na mafunzo yake hapa Marekani. Napata funzo mingi, napata funzo kwanza ya kuona jinsi ya kufanya juu uh, vijana mingi waingie muprocess ya, ku, ya, ya kubadirisha nchi yao ya kubadilisha nchi yao ya kwanza, na kwa ile inanisukuma, ina ku, kuona jinsi ya kujenga opportunities uh, juu wa vijana wapate uh, jinsi ya, ya kuingia mu, mu, mu process. Unaona, kuona vitu ya kuelekea vidara ya serikali inafanya. Vidara ya serikali iko na mission ya kufanya kama development ya, ya local economy, na mu local economy, sawa unaona, hiyo unaona kama watu wenye wanatumika wa mingi ni vijana, ni vijana njo kweli. Hawatumike wa mingi ni kweli, juu watu wa, vijana wa mingi hawana kazi, ni kweli, lakini hiyo itaweza kuwa mm, njia yingine ya kupatia wale vijana kazi. Sa unawapatia mm, bahati ya, ya opportunity ya kucontract, opportunity ya, ya, ku, ya kuget hired by the government Nam, hmm. Sasa wewe kama kijana hmm. vijana ambao hawana kazi umezungumza, ndio. Je, akitaka kupata kazi utamshauri vipi? Kila mtu ana skills hiyo, tusiende kusema tu kama ni wenyewe wanatoka university njoo wana skills. Hapana, kila mtu ana skills, kila mtu ana kipaji, kila mtu ana kipaji yake. Sasa wewe inafaa unajiuliza, kipaji yangu yenyewe minajua hiyo kipaji aye njo kile kipaji kitaweza nipatia franga na kinaleta chakula kumeza. Hiyo swali njo nye ndapenda kila mtu ajiulize, kila kijana mwenye ananisikia ajiulize, nini njo kipaji yako na jinsi gani utaweza fanya jua ile kipaji ilete chakula mezani. Halafu hatua ya pili baada ya kishajua kipaji chake hiyo kipaji ya si njo sasa, hiyo sasa, hiyo process ya kujiuliza kama hiyo kipaji yangu aye, njo hiyo kipaji itaweza fanya minapata mina franga, mm-hmm. Sasa akitambua kwamba ana kipaji, ndio nini la kufanya, afanye nini? Sasa hiyo njo kipaji yangu, tunafika kwa hiyo conclusion, ni hiyo njo, hii ni kipaji yangu. Sasa hii kipaji, hii kipaji inafanya sasa minaitia. Kuna kuko wengine wazuri sa, wanakata kitu wanakikata swali sana wanachonga wanachonga vitu, wana vitu vizuri, kitu kizuri. Sasa hiyo kuchonga yangu iyo, e, kuchonga mbao kwangu mie ginsi gani itaweza fanya mi napata franka na mi napata ginsi ya kuishi. Ukaanza kwa hiyo swali na unapata, na unapata jibu kwa hiyo swali, hiyo njo itakuwa kazi yako juu na kusema wewe unafurahisha watu, sa unawaeleza hadisi wanafurahi. Utaweza sema mi naweza kuwa radio reporter kwenye minaweza fika mina mina, mina, convince mtu producer mwa anani ananipatia mimi nakuwa na minakuwa na tell my story ku, ku radio na inanipatia franka. Lakini sasa swala mm, ni kwamba nikishajua kipaji najua mm, kwamba mimi naweza kuchonga mbao mm -hmm, vipi kuingia katika soko kuuza ile bidhaa yangu? Ah, unajua leo tukaenda ginji Afrika inafanyika Hakuna mutu mwenye atakusukuma ni kwako wepeke, ndani yako. Kwanza kujua we ukapenda hiyo kitu na ukali wa yoyote, uta, utajua ginchi kile kitu kitafanyika na kile kitu kita get juu wewe, kwako wepeke unapasha jua, hii njo taget ya kwangu, iyo njo taget kwenye minataka enda sasa. Kwa hiyo taget kwangu mie mfukoni mwangu mina nina kipaji tu kasa ayenjo na hiyo kipaji tu, mi naweza fika kwa hiyo target ya kupata nyumba ya kupata kitu ya kupata. Hiyo njo process yenyewe. Mi napenda kwanza kila, kila... kijana afikirie, afikirie kuanza kwa hiyo ah. Ah, asante sana Junior kutembelea mm, Sauti Amerika. mimi njo nakushukuru tena kuliko huyo. Ni Junior Kayembe Kashama kutoka idara ya uagizaji bidhaa za serikali ya DRC akizungumza na Sauti Amerika katika makala hii ya vijana. Naamu msikilizaji, na sasa basi, tunakusomea muktasari wa habari. Marekani inasema imeanzisha mashambulizi ya anga kwa Islamic State nchini Siria kwa mara ya kwanza kwa sababu serikali ya Siria haiwezi na kuwasimamisha wanamgambo kutafuta hifadhi nchini mwake. Balozi wa Marekani katika Umoja wa Mataifa Samantha Power aliandika katika barua kwa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Ban Ki-moon kwamba Islamic State imetumia hifadhi salama ndani ya Siria kutoa mafunzo, fedha na kuanzisha mashambulizi dhidi ya watu wa Iraq. Rais wa Marekani Barack Obama na viongozi wengine wa dunia wanatoa mwito wa nia mpya ya dhati ya ulimwengu kulinda ardhi na hatari ya gesi chafu ya viwandani na hapa ndio tunafikia mwisho wa matangazo yetu ya leo ya Kumekucha Afrika kutoka Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Hey, kwa niaba ya wenzangu wote waliofanikisha matangazo ya asubuhi ya leo na mwelekezo wa matangazo haya ya CD, mimi ni Khadija Riami Ngawe, tukisema kwaherini, na asubuhi njema kutoka Washington DC.