Rais wa Marekani Barack Obama amewasihi viongozi wa dunia kuungana naye katika juhudi za kulivunja nguvu na kulitokomeza kundi la magaidi linalojiita Islamic State. Akihutubia baraza kuu la Umoja wa Mataifa hivi leo Jumatano mjini New York, Bwana Obama alisema kundi hilo limehangaisha watu wasio na hatia huko Iraq na Siria, likiwakata liki vichwa wengine kuwapiga risasi na kuwaua watoto na kutupa maiti za watu kwenye makaburi ya pamoja na kuyasononesha kwa njaa makundi ya kidini ya walio wachache. Rais wa Marekani pia alitoa mwito kwa dunia, hususan jamii ya Kiislamu, kupinga kwa nguvu zao zote itikadi ya kundi hilo la Islamic State na lile la Al Qaida. Alisema saratani ya ghasia na siasa kali sharti ifike kikomo. Rais wa Uganda Yoweri Museveni ameshatoa hotuba yake fupi katika baraza hilo la Umoja wa Mataifa. Naye rais wa Kenya Uhuru Kenyatta atalihutubia baraza hilo kuu la Umoja wa Mataifa mwendo wa saa tisa kwa saa za hapa Washington DC, ikiwa ni sawa na saa nne usiku kwa saa za Afrika ya Mashariki. Saa chache baada ya kuthibitisha kuwa Marekani imefanya shambulizi la pili la angani dhidi ya wanamgambo huko Siria, katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa alitoa mwito kwa viongozi wa dunia waliokusanyika mjini New York kwa mkutano wa baraza kuu la Umoja wa Mataifa kufanya majadiliano wazi juu ya chanzo cha siasa kali katika ukanda wa Mashariki ya Kati. Katika hotuba yake ya kufungua kikao cha baraza kuu la Umoja wa Mataifa, Bwana Ban Ki-moon alikariri mwito wake wa juhudi za pamoja za jamii ya kimataifa kukabiliana na makundi kama lile la Islamic State. Aidha, Bwana Ban alisema hatua mahususi inahitajika kukabiliana na ukatili unaofanywa na makundi haya ikiwa ni pamoja na majadiliano wazi kuhusu chanzo cha kitisho hiki. Katibu mkuu huyo wa Umoja wa Mataifa alisema Iraq na Siria zinashuhudia ukatili usioonekana hapo awali na unaelekea kuvunja mipaka yake na kudhuru ukanda mzima. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kutoka hapa Washington DC. Tunaendelea na habari zaidi za dunia. Mahakama moja ya Jordan imemwachia huru kiongozi wa kidini mwenye utata Abu Kada aliyeshtakiwa kwa kupanga njama za kushambulia watalii wakati wa sherehe za kuukaribisha mwaka elfu mbili. Mahakama hiyo iliamua leo Jumatano kuwa hakuna ushahidi wa kutosha dhidi yake na hivyo kumwachia huru. Mnamo mwezi Juni, kiongozi huyo wa kidini alifutiwa mashtaka kwenye kesi nyingine iliyohusu njama za kufanya mashambulizi ya kigaidi dhidi ya shule moja ya kimarekani mjini Amman. Alihukumiwa mwanzo akiwa nje ya mahakama hapo mwaka wa 99, kifungo cha maisha jela, lakini baadaye kesi yake ikasikilizwa tena baada ya kufukuzwa huko Uingereza mwaka jana. Japan imetangaza nyongeza vikwazo dhidi ya Russia kutokana na mgogoro unaoendelea mashariki mwa Ukraine na kuisihi Moscow kutafuta suluhu la amani kwa mzozo huo. Mkuu wa Baraza la Mawaziri wa Japan Yoshihide Suga anasema vikwazo hivi vipya vinalenga kudhibiti mauzo ya silaha kwa Russia ikiwa ni pamoja na kupiga marufuku baadhi ya mabenki ya Russia kufanya biashara ya hisa na Japan. Suga anasema Japan itaendelea kushirikiana na kundi la nchi saba zenye ustawi wa kiviwanda pamoja na jamii ya kimataifa ili kutafuta suluhu la amani kwa mzozo wa Ukraine na kwa kuzingatia njia za kidiplomasia. Jeshi la Pakistan linasema shambulizi la ndege na inaodhaniwa kuwa drone limeua wanamgambo wanane katika eneo la kaskazini magharibi mwa nchi kwenye mpaka wake na Afghanistan. Shambulizi hilo limefanyika mapema leo Jumatano katika kijiji cha Datakhel kilichoko wilaya kaskazini ya Waziristan. Maafisa katika wilaya hiyo wanasema wanamgambo sita wa Pakistan waliuawa ikiwa ni pamoja na wawili raia wa kigeni. Shambulizi hilo hata hivyo halikuthibitishwa na makundi ya kibinafsi kwa sababu waandishi wa habari wa kigeni hawaruhusiwi katika eneo hilo. Marekani imekuwa ikishinikiza Pakistan kupambana na wanamgambo katika ngome zao kwenye eneo hilo la kaskazini magharibi na polisi huko Australia wamempiga risasi na kumuua mtu aliyetuhumiwa kuwa gaidi baada ya kuwapiga kisu maafisa wawili wa polisi kwenye kituo cha polisi cha Melbourne. Mshukiwa huyo mwenye umri wa miaka 18 aliwashambulia maafisa hao kwa kisu Jumanne jioni alipokuwa akisailiwa kutokana na tabia ambayo maafisa walisema ilikuwa si ya kawaida. Polisi wanasema mmoja wa maafisa alitumia silaha kujikinga na kumuua kijana huyo. Tukio hilo limetokea huko Australia ikiwa katika hali ya tahadhari kufuatia vitisho vinavyochochewa na kundi lenye siasa kali la Islamic State. Haikubainika mara moja ikiwa kijana huyo alikuwa amejiunga na kundi ambalo wiki hii limetishia kuua raia huko Australia.