Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Hujambo, msikilizaji, popote pale unapotusikiliza, ninayokukaribisha wakati huu, naitwa Mkamiti Kibayasi na mimi ni Abdushakur Abud ileo Alhamisi Septemba 25, 2014. Tunasikika pia katika mitambo ya 107.5 FM Nairobi, 98.1 Equator FM Kisumu, na redio shirika kwingine kokote pamoja na masafa mafupi ya SW 19, 22. Karibuni. Katika matangazo ya leo ni kwamba muungano wa upinzani wa KOD nchini Kenya umekutana leo ili kutathmini utaratibu wa kampeni yao ya kura maoni kitaifa. Umesema kuna wajumbe wengine ambaye wanasema osisi atungi mkono, asema basi jitoo toka inje kwakwa kwa kiwanja, lakini toa jahazi ya KOD weka chini. Na katika ripoti nyingine, wakazi wa mashariki ya Jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo wanaomba jumuiya ya kimataifa kuongeza msaada wao ili kupambana na makundi yenye silaha yanayosababisha ghasia ya huko. Hiyo miungano yote ya Umoja wa Mataifa ambao wako na wasaidia raia wa dunia, waone namna gani wanaweza kutusaidia kuweka pressure kabisa ya nguvu kwa government ya Rwanda. Hiyo ndiyo malalamiko kubwa ambayo tunakuwa tukilalamikia ulimwengu. Kwa habari hizo na nyingine kemkem, msikilizaji, kuwa nasi kwa muda wa nusu saa, matangazo haya hadi pale mwisho. Lakini kwanza Abdushakur Abod anakusomea habari za dunia. Na habari muhimu za dunia kwa hii leo ni kwamba wanaharakati wa Siria wanasema mashambulizi ya ndege yanayoongozwa na Marekani yamelenga vituo vya mafuta vinavyoshikiliwa na wanamgambo wa Kiislamu wa ISIS kaskazini mashariki ya Siria na kusababisha vifo vya wanamgambo 14 na raia watano. Kundi la kutetea haki za binadamu la Siria lenye makazi yake London, Syrian Observatory for Human Rights, linaeleza hii leo kwamba mashambulizi ya usiku wa jana yamelenga maeneo ya Seder al Zur na Haseka. Hapo jana majeshi ya Marekani na yale kutoka Saudi Arabia na Umoja wa Falme za Kiarabu yalifanya mashambulizi 13 mashariki ya Siria kama sehemu ya operesheni yao dhidi ya kundi la Islamic State. Rais Barack Obama anasema anataka kufanya kazi na nchi yoyote ambayo ina dhamira sawa ya kupambana na mlipuko wa ebola huko Afrika Magharibi. Anasema kuna watu wengi zaidi watafariki kutokana na virusi vya ugonjwa huo wa hatari, lakini juhudi za kimataifa zina nguvu zaidi za kudhibiti ni idadi gani ya watu watakaofariki na ugonjwa huo na watu wangapi watanusurika. Anasema inawezekana kuokoa maisha ya maelfu ya watu akisema kusitisha Ebola ni kipaumbele cha Marekani kwa wakati huu. Rais Obama anasema ni lazima kwa mataifa mengine kuchukua hatua kama hiyo. Akizungumza kando ya mkutano mkuu wa Umoja wa Mataifa hivi punde, Rais Obama alionya juu ya athari nyinginezo zinazotokana na mlipuko wa Ebola na kwamba zinaweza kuwa na madhara ya muda mrefu. Kamati ya kimataifa ya msalaba mwekundu ICRC inaeleza kwamba mamilioni ya watu huko Afrika wanaokabiliwa na ghasia, njaa na kukimbia kutoka makazi yao wanahitaji sana msaada wa dharura. Mwandishi wa sauti ya America Lisa Schlein, ana anaripoti kutoka Jeneva, makao makuu ya shirika hilo la kimataifa linalotoa wito kwa jumuia ya kimataifa kutoa msaada zaidi kwa watu hao. Mkamiti Kibayasi anatusomea ripoti kamili. Mkurugenzi wa operesheni kwenye kamati ya kimataifa ya msalaba mwekundu Dominic Stillhart amekamilisha hivi punde ziara katika nchi za Jamhuri ya Afrika ya Kati car Sudan Kusini na Somalia. Anasema kwamba nchi hizo zinazokumbwa na migogoro ya vita zina mahitaji makubwa ya msaada zaidi wa kimataifa. Anasema hali ya kibinadamu huko CAR ni mbaya, ambapo maelfu ya raia waliuawa katika mapigano kati ya waasi wa Kiislamu wa kundi la Seleka na wapiganaji wa Kristo wa kundi la Anti-Balaka. Stillhart anasema zaidi ya watu laki tano waliokoseshwa makazi wanaogopa sana kurudi majumbani mwao. Anasema yeye haamini kwamba mapigano haya yanatokana na tofauti za kidini. Hata hivyo anasema mapigano yamesababisha mgawanyiko mkubwa nchini humo kati ya maeneo ya kaskazini mashariki yanayodhibitiwa na kundi la Kiislamu la Seleka na serikali na maeneo ya kusini magharibi yanayodhibitiwa na Wakristo wa Anti Balaka. Asilimia 40 ya bajeti ya operesheni ya ICRC inatumika huko barani Afrika. Msaada kwa Sudani Kusini unagharimu kiasi cha dola milioni 139 na ICRC inaomba fedha za ziada dola milioni 19 kwa ajili ya kutoa msaada wa chakula kwa watu 150,000 hadi mwishoni mwa mwaka huu. Mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. Rais wa Iran Hassan Ruhani analaumu mataifa ya magharibi kwa kusababisha kuongezeka kwa makundi ya Kiislamu yenye siasa kali huko mashariki ya kati, akitaja ukoloni mambo leo na kila alichokieleza makosa makubwa ya kimkakati. Rais Ruhani alihutubia baraza kuu la Umoja wa Mataifa hii leo, akisema wanasiasa wa wastani na wasomi katika kanda hiyo ni lazima wachukue uongozi ili kukabiliana na ghasia na ugaidi unaoendelea. Bwana Ruhani amekosoa vikali vilevile vile kampeni inayoongozwa na na Marekani dhidi ya kundi la ISIS huko Iran, Iraq na Syria. Mamia ya wanamgambo wa Kiislamu wa kundi la Boko Haram wamejisalimisha kwa wakuu wa usalama wa Nigeria kufuatia mashambulizi ya hivi karibuni yanayofanywa na jeshi la anga na la nchi kavu la Nigeria dhidi ya ngome za Boko Haram. Wizara ya ulinzi ya Nigeria ilitangaza jana kwamba imewaua mamia ya wanamgambo katika maeneo ya kaskazini mashariki ya nchi hiyo, ikiwa ni ngome kuu ya kundi hilo. Msemaji wa jeshi Chris Olukolage anasema katika mashambulio hayo wanajeshi wameweza pia kuwakamata baadhi ya wanamgambo pamoja na silaha zao. Anasema jeshi limemua pia Muhamed Bashir ambaye amekuwa akijigamba katika video za hivi karibuni kwa yeye ndiye kiongozi aliyeuawa wa Boko Haram Abubakar Shekau. Jeshi linaeleza kwamba bwana Shekau aliuliwa mwaka jana. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC na habari yenye uzito jioni ya leo ni mkutano wa viongozi unaoendelea kwenye Umoja wa Mataifa. Kando ya mkutano huo msikilizaji, ambapo viongozi kutoka nchi mbalimbali wanatoa hotuba za dakika tano, kuna mikutano mingi inayofanyika kando ya mkutano mkuu kujadili masuala mbalimbali mbali ya dunia. Abdu Shakur, tumeona masuala yanayohusiana na bara la Afrika yamechukua nafasi ya, na ya juu kwenye ajenda ya mwaka huu au nam bila shaka mkamiti swala hilo la Afrika ye, kuna maswala chungu nzima, hasa ebola na mmesikia kwenye taarifa habari Obama amewataka viongozi wa dunia kuungana kushinda janga hilo, na kuna mikutano kuhusu Somalia na Sudan Kusini na kadhalika. Na kuweza kufahamu zaidi, nazungumza na Dauda Wese kutoka idhaa ya Kisomali, anaye anasema eh, kulikuwa na mkutano maalum kuhusu nchi ya Somalia ambao uliowaleta pamoja eh, rais wa Somalia Hasan Shekh Mahamud, eh, katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Ban Ki Moon, na mkuu wa uh, eh, kamati kuu ya Umoja wa, wa Muungano wa Afrika bi Nkosazana Dlamini Zuma. Na mkutano huu ulikuwa ni kama vile kujadili au kufanya tathmini ya maendeleo ya kisiasa yanayofanywa na, na serikali ya Somalia ikiwa ni pamoja na kujiandaa kwa nchi hiyo kufanya uchaguzi wa kidemokrasia mwaka elfu mbili na kumi na tisa. Kwa hivyo mengi yaliyozungumzwa katika eh, kikao hicho, yakiwemo masuala ya, ya kiusalama, masuala ya kisiasa, pamoja na mahitaji ya serikali ya Somalia ambayo Uh, ni nchi inayosaidiwa na nchi za kimataifa kutokana na vita vya muda mrefu vilivyokumba nchi hiyo. Na je, kama tulivyomsikia Rais Kagame amesema na wengineo wamesema, jumuiya ya kimataifa inabidi kuendelea kusaidia Somalia, isije kwamba imefikia kiwango kwamba kuna maendeleo alafu anaondoka. Swala hilo limeangaliwa vipi? Viongozi wengi wa Kiafrika, hata Rais wa Kenya Uhuru Kenyatta alikuwepo katika kikao hicho. E, inaonekana kwamba Somalia inapata uungwaji e, mkono zaidi kutoka mataifa ya Afrika, mataifa ya nchi za Magharibi pamoja na sehemu nyingine jamii ya kimataifa. Nilipozungumza na waziri wa mambo ya nje wa Somalia alisema kwamba kweli kulikuwa na ahadi mbalimbali zilizotolewa na nchi nyingi duniani za kuisaidia nchi ya Somalia, haswa masuala ya kifedha, lakini eh, ahadi hizo hazikutimizwa, ila mwaka huu katika kikao hiki cha Umoja wa Mataifa kulikuwa na mafanikio baada ya nchi za Kiarabu kutangaza kwamba kila mwezi zitatoa dola milioni kumi kusaidia bajeti ya Somalia, ambacho ni kiwango kikubwa sana ukiangalia kwamba nchi hiyo bajeti yake ilikuwa ni ya uh, kusuasua au ilikuwa haina mwelekeo, lakini kutokana na msaada huo wa nchi za Kiarabu huenda mambo yakabadilika. Vile vile, katika kikao cha jana, Rais Obama aliongoza mkutano wa Baraza la Usalama juu ya ugaidi na maswala mengine. Azimio gani limetokea huko? Kikao kilichoongozwa na rais wa Marekani Barack Obama, kilichozungumza ugaidi pamoja na wapiganaji wa kigeni wanaojiunga na makundi mbalimbali ya kigaidi duniani, kiliazimia au kilitoa azimio ambalo, eh, litakuwa ni wajibu wa kila nchi kuhakikisha kwamba inafanya au inatekeleza wajibu wake katika kupambana na kuzuia vitendo vya kigaidi. Hilo ni azimio ambalo litaitaka kila nchi iwe na wajibu wa kuhakikisha kwamba Ee, jamii ya kimataifa imeungana pamoja katika kupambana na makundi ya kigaidi e, yakiwemo makundi ya ISIS na makundi ya alqaida na makundi mengine yote yatakayojitokeza duniani ambayo yataonekana kwamba yanaleta e, kizaza katika usalama wa kimataifa kwa ujumla. Maoni na hisia za wajumbe hapo, unahisi kuhusu masuala mbalimbali wanasemaje? Ee, kwa ujumla unadhani kwamba wanadiplomasia pamoja na wajumbe wengine hapa wanaona huu ni mkutano muhimu. Ni mkutano ambao ume, unafanyika wakati ambapo kuna mengi yanayotakiwa kuangaliwa katika masuala ya kimataifa kama vile usalama, maradhi ya Ebola, en suala la hali ya hewa duniani na pamoja na mambo mengine kama vile majanga ya ukame pamoja na matatizo mengine yanayokumba sehemu ya mbalimbali duniani kwa hivyo huu ni mkutano ambapo uliwaleta viongozi hawa wa kimataifa wakati mwafaka, ukiangalia hali inavyoendelea duniani haswa kwa upande wa usalama na matatizo ya Ebola. Asante sana Daud. Asante sana pia ni Daudi Awesi, mwandishi wa Sauti Amerika kutoka idhaa ya Kisomali ya Sauti Amerika. Live talk, live talk, live talk kila Jumaa. Live talk na idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika ni wakati wako msikilizaji wetu kushiriki katika kutoa maoni yako au kuuliza maswali moja kwa moja yaani live juu ya mada kemkem zinazogonga vichwa duniani zitakazoletwa kwako na idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika hapa Washington DC. Live talk kila Ijumaa saa moja na nusu kwa saa za Afrika Mashariki na saa 12 na nusu kwa saa za Afrika ya Kati. Ushiriki wako ni mchango wa jamii. Naam msikilizaji, basi kesho katika Live Talk tutazungumzia mkutano wa Umoja wa Mataifa unaoendelea hivi sasa huko New York hapa Marekani. Usikose kutuandikia maoni au simu yako kupitia kwenye Facebook yetu, nasi tutakujibu. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, kutoka hapa Washington DC. Tunaendelea na habari zaidi za dunia. Wanasiasa wa Kipalestina wana ham, hasimiana wa makundi ya Fatah na Hamas wamekubaliana kwamba serikali yao ya muungano itachukua udhibiti wa ukanda wa Gaza. Maafisa kutoka pande zote mbili wanasema makubaliano yalifikiwa wakati wa mazungumzo mjini Cairo. Maelezo zaidi juu ya mkataba huo haijatolewa, lakini ripoti zinaeleza kwamba tangazo rasmi litatolewa hivi karibuni. Fatah na Hamas kundi ambalo linatawala Gaza walikubaliana kuunda serikali ya umoja wa kitaifa baada ya mazungumzo ya amani kati ya Israel na Palestina kukwama mwaka jana. Baraza jipya la mawaziri halijaweza kuteuliwa kutokana na vita vya mwezi mmoja kati ya Israel na Hamas. Hata hivyo, mpango wa kisiasa unazungumziwa huko Cairo. Rais wa Ukraine Petro Poroshenko anasema nchi yake itaomba wanachama wa Umoja wa Ulaya mwaka elfu mbili na ishirini kama sehemu ya mpango mpana zaidi wa mageuzi ya kijamii na kiuchumi. Akizungumza na waandishi wa habari juu ya masuala mbalimbali mjini Kiev hii leo, Bwana Poroshenko anasema mabadiliko hayo yanalenga mfumo wa mahakama nchini humo na vyombo vya usalama. Anasema mpango huo utakuwa ni pamoja na kupambana na ulaji rushwa na kutoa madaraka zaidi katika majimbo. Anasema ana matumaini kwamba uchaguzi wa bunge uliopangwa kufanyika mwezi ujao utaleta wabunge wenye kupendelea mageuzi katika nchi hiyo. Unasikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kutoka hapa Washington DC. Tukielekea huko nchini Kenya, fujo na ghasia zimeendelea leo kufuatia muungano wa upinzani CORD nchini Kenya kufanya mkutano juu ya kampeni yao ya kura ya maoni kitaifa. Taarifa zaidi na mwandishi wetu Mwai Gikonyo akiwa Nairobi. Katika muda wa majuma kadhaa yaliyopita, Kenya imekabiliwa na fujo na ghasia za kisiasa, ambapo watu kadhaa wamejeruhiwa na mali kuharibiwa. Makabiliano haya yamesababishwa na uamuzi wa mlengo wa upinzani wa CORD ukiongozwa na aliyekuwa zamani waziri mkuu Raila Odinga kwa kushirikiana na makamu wa zamani wa rais Bwana Kalonzo Musyoka. Kwa karibu mwezi mmoja hivi sasa, viongozi wa CORD wamekuwa wakikusanya saini za watu wanaunga mkono kura ya maamuzi ili kuishurutisha tume huru ya uchaguzi kuitisha kura hiyo maamuzi, yaani referendum. Kinara wa ODM Raila Odinga leo ameongoza mkutano wa chama hicho ili kutathmini mafanikio ya juhudi za chama hicho ya kukusanya zaidi ya saini milioni moja ili kuwezesha kuitishwa kwa kurahia maoni. Kulingana na Raila Odinga, kurahia maamuzi ni lazima kuitishwa na baadhi ya masuala yenye nafasi ya kushirikishwa kwenye kurahia maoni yanahusika na, na ugatuzi, mabadiliko katika sera ya ardhi, mabadiliko kwenye tume huru ya uchaguzi na kadhalika. Na kulingana na Raila Odinga, mlengo wa kodi umelazimika kuitisha kura hii ya maamuzi kwa sababu serikali imeshindwa kuitisha mazungumzo kati ya pande zote zinazohusika kuhusu masuala nyeti ya kisiasa, kiuchumi na kijamii hapa nchini Kenya. Lakini magavana wa majimbo wanadai kura hii ya maamuzi ni muhimu kwa sababu itasaidia kuimarisha hazina ya serikali za majimbo. Na akihutumia mkutano wa wafuasi wa chama chake katika busani ya Bomas of Kenya hapo mjini Nairobi, Kinara wa ODM Raila Odinga amesema huenda chama chake kikawafukuza viongozi wa chama hicho wanaoendelea kumwunga mkono rais Uhuru Kenyatta na serikali yake Jubilee. Tumesema kuna wajumbe wengine ambaye wanasema osisi atuunge mkono nini? Tunasema basi jitotoka inje kwa kwa kiwanja, lakini toa jahazi ya kod weka chini. Chukua ile Jubilee uvae. Yeah. Tukuta naye kwa kiwanja. Yeah. Tuona wewe ana kwa yeah. Lakini naibu wa Rais William Ruto anadai kwamba shabaha ya Raila Odinga ni kuchukua hatamu ya uongozi na sio mabadiliko muhimu kwa wananchi. We have an elaborate program ya kubadilisha taifa letu la Kenya. Lakini wale tuliwashinda mtu ya kitendawili na watu yake. Wameona ya kwamba sisi tukitekeleza manifesto ya Jubilee hawatakuwa na la kusema 2017. Ndio munaona sasa wameungana na magavana wengine eti kutukoroga maneno ya referendum, ndio tukose kuimplement manifesto ya Jubilee, tukose pesa ya kuimplement manifesto ya Jubilee, wawe na ya kusema 2017, kwa sababu wanataka kuokoa mambo yao siasa yao ambayo imesambaratika. Kwa hivi sasa suala hili la kura ya maoni limeligawanya taifa la Kenya makundi mawili tofauti, vilevile limeanza kusababisha vurugu za kisiasa kote nchini Kenya. Mwaiki kwenye Sauti ya America, Nairobi. Na Umoja wa Mataifa MONUSCO huko Jamhuri ya Kidemokrasi ya Congo DRC unaomba uchunguzi ufanyike kati ya DRC na Rwanda kuhusu askari wawili wa Congo wa makomando wa jeshi la taifa la FRDC waliopatikana kwenye mpaka wa nchi hizo wakiwa wamekufa huku wakionyesha dalili za kunyongwa. Tukio hilo lilitokea katika eneo la Kanyesheja, Nyiragogo, huko Kivu Kaskazini. Zaidi na ripoti hii kutoka kwa mwandishi wetu Austera Malivika akiwa Goma. Akizungumza na wanahabari hapa mjini Goma, msemaji wa jeshi la kulinda amani la Umoja wa Mataifa UN MONUSCO hapa Jamhuri ya Kidemokrasia Kongo, Felix Basse, amesema kwamba uchunguzi wa makini umeanzishwa kuhusu vifo vya askari wawili wa wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo FARDC, ikiwa jeshi la Jamhuri ya Kidemokrasia Kongo, waliopatikana kwenye mpaka wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na Rwanda, eneo la Kanyesheja, waliopatikana wakiwa wamefariki dunia kuhusu kifo cha askari hao wawili wa jeshi la Kongo kwenye mpaka kati ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na Rwanda, pia mwanaharakati mmoja wa kutetea haki za binadamu ambaye hajapatikana bado. Tunasubiri uchunguzi uendeshwe ili tuweze kusema lolote. Ifahamike kwamba askari hao wa makomando wa jeshi la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo walipotea wakati jeshi la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo lilipotwangana na lile la Rwanda kwenye mpaka wake eneo la Kibumba, wilaya ya Nyiragongo, Kivu Kaskazini. Mambo Kawaya ni kiongozi wa mashirika yenye kutetea haki za binadamu eneo hilo la Nyiragongo. Basi sisi tunaomba Umoja wa Mataifa, tunaomba komunote internasionali, zaidi CRG le SADC, hiyo miungano yote ya Umoja wa Mataifa ambao wako na wasaidia raia wa dunia waone namna gani wanaweza kutusaidia kuweka pressure kabisa ya nguvu kwa government ya Rwanda. Hiyo ndiyo malalamiko kubwa ambayo tunakuwa tukilalamikia eh, ulimwengu. Kongo na Rwanda wamekuwa wakizozana kila mara kuhusiana na tatizo la mipaka, na hivi sasa kumeundwa na tume moja ambako kuna wajumbe kutoka serikali ya Rwanda na serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kufanya uchunguzi na kufahamu wapi mipaka ya Kongo na Rwanda yapatikana, na hivi karibuni mipaka yenyewe itawekwa kama alivyotuambia Roger Rashidi Tumbula akiwa mmoja wa tume hiyo ya uchunguzi wa mpaka. Sauti ya Amerika, Goma. Leo katika matukio ya Afrika tunazungumzia mlipuko wa Ebola ulivyodhoofisha usalama wa chakula nchini Liberia. Liberia ni moja nchi huko Afrika magharibi iliyopigwa sana na mlipuko wa Ebola huku ikiwa na zaidi ya kesi zaidi ya elfu tatu za ugonjwa huo, majimbo 14 kati ya 15 yameathiriwa. Baadhi ya kesi za kwanza Liberia ziliripotiwa katika kaunti ya kaskazini ya Lofa. Idara ya Umoja wa Mataifa ya chakula na kilimo, FAO inasema ugonjwa huo umekuwa na athari kubwa sana kwa usalama wa chakula huko. Mwandishi wetu Jo de Capua anaripoti na Khadija Riami anaisoma ripoti kamili. FAO imekamilisha tathmini yake ya siku nne huko kaunti ya Lofa, ambako timu ya watu watatu ilitembelea miji ya Foya na Barked. Eneo hilo la kaskazini liko karibu na mpaka wake na Gini huko ndiko shirika la afya duniani linasema mlipuko wa Ebola kwa hakika ulianza Disemba mwaka jana, kwa kesi ya mtoto wa kiume aliyekuwa na umri wa miaka miwili. Mwakilishi wa FAO Alexis Bonte anasema wakazi wa kaunti ya Lofa wana hofu jinsi ugonjwa huo ulivyosambaa kwa haraka mno. Anasema kwamba majirani, marafiki na familia zinakufa katika muda wa siku chache tu baada ya kupata dalili za kutisha. Mara kwa mara hawaelewi kitu gani kimetokea, na wanalaumu dalili hizo kwa maji machafu au chakula na wanaogopa hata kwenda kufanya kazi mashambani. Bonte alikuwa sehemu ya timu iliyofanya tathmini huko Lofa specifically... ni eneo ambalo kuna watu wengi wanaoingia kutoka nchi nyingine, na hasa huko Barkd mji ambako MSF wamenambia asilimia sabini ya idadi ya watu huko imekuwa na mawasiliano na mtu aliyekuwa na ugonjwa huo. MSF ni kundi la madaktari wasio na mipaka. Bonti anasema watu hawakuweza kupata chakula katika masoko mengi ya kaunti ya Lofa, ambako uzalishaji umeshuka kutoka asilimia kumi mpaka ishirini na tano kutegemea na eneo. Masoko yote yamefungwa na maafisa wa kaunti kwa sababu nzuri, kuepuka watu kukutana na kujitia katika hatari ya kupeana mikono au kukumbatiana au chochote kile. Kwa hiyo masoko matupu na majani yameota ambako kwa kawaida hakuna majani, kwa sababu watu wanatembea huko. Chakula ambacho kinapatikana ni cha gharama kubwa zaidi. Bei ya mafuta nayo na pia imepanda. Tathmini ya FAO kaskazini mwa Liberia imegundua mlipuko wa Ebola ulikuwa ukifuta miaka kadhaa ya maendeleo na kazi ngumu. Maradhi yamesababisha maisha ya kusimama, kwa hiyo akiba za wakazi wa huko haraka zimepungua kabisa. Kwa mfano, wanawake wengi wanashindwa kulipa mikopo yao ambayo walitumia fedha kuanzisha biashara ndogondogo za kilimo. Kilicho zaidi, FAO inaripoti kuwa wanawake wanabeba mzigo wa ugonjwa katika misingi ya maambukizo na vifo wako mstari wa mbele katika kutoa huduma kwa jamaa nyumbani na kwenye vituo vya afya. Kinachotokea kaunti ya Lofa hivi leo kinaweza kuwa na mchango mkubwa katika usalama wa chakula mwaka ujao. FAO inasema wakazi wanahitaji msaada wa haraka ikiwemo mchele na mbegu za mbogamboga na fedha taslimu. Hata hivyo, anasema kuna habari nzuri kiasi. Katika mji wa Voinjama ambao unahudumu kama mji mkuu wa kaunti, maafisa wameidhinisha kwa masoko ya kufanya shughuli zake za kila wiki. So now we go back to a normal kind of life. Kwa hiyo hivi sasa tunarejea katika maisha fulani ya kawaida, na pengine biashara na masoko yatafunguliwa tena pole pole, na hiyo itasaidia mzunguko wa fedha taslimu, na pia kwa wanawake watakuwa na uhakika kuwa wanaweza kununua na kuuza chakula kwa ajili ya familia zao. Idara ya chakula na kilimo itaorodhesha msaada wa vyama vya wanawake Liberia, kujaribu kuchochea chumi za kieneo. Makundi yatapewa mikataba ya kifedha kuwasaidia kuongeza uelevu kuhusu ibola na kukabiliana na uzalishaji chakula na mbegu. So kwa hiyo mapato watakayopata kupitia mikataba ya kifedha itatumika kwanza kukidhi mahitaji ya msingi ya chakula afya na kadhalika, lakini pia watawekeza kuongeza mitaji ya akiba zao na mifumo ya mikopo. Bonte anasema moja ya changamoto kubwa itakuwa kuwashawishi wafadhili kwamba uhakikisho wa usalama wa chakula ni sehemu kubwa ya mapambano dhidi ya Ebola. Anasema hakutakuwa na afya nzuri kama hakuna usalama wa chakula. Shirika la Afya Duniani linasema idadi ya kweli ya vifo vya Ebola nchini Liberia huenda isijulikane kabisa. Kwa mfano anasema miili ya watu wengi waliofariki kutokana na maradhi hayo katika eneo maskini sana la West Point mjini Monrovia, wametupwa katika mito miwili ya karibu. WHO pia imeonya kwamba idadi ya vifo vya malaria mwaka huu nchini Liberia huenda ikavuka ile ya vifo vya Ebola. Inasema akiba vya ndarua vya kuzuia malaria na madawa navyo na pia vimepungua wakimalizia tathmini hiyo kwa habari njema, kliniki ya Island yenye vitanda 120 imefunguliwa kwa msaada wa WHO, UNICEF, shirika la mpango wa chakula duniani na USAID. Na hivi karibuni kituo cha Marekani cha kudhibiti na kuzuia maradhi kitafungua maabara ya uchunguzi, kwa hiyo wataweza kuthibitisha kesi za Ibola ndani ya saa nne baada ya kuchukua sampuli za damu. Unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, VOA, kutoka hapa Washington DC. Sekunde chache kutoka hivi sasa utasomewa muktasari wa habari. Wanaharakati wa Siria wanasema mashambulizi na na ya ndege yanayoongozwa na Marekani yamelenga vituo vya mafuta vinaoshikiliwa na wanamgambo wa Kiislamu wa ISIS kaskazini mashariki ya Siria na kusababisha vifo vya wanamgambo 14 na raia watano jana usiku. Rais Barack Obama anasema anataka kufanya kazi na nchi yoyote ambayo ina dhamira sawa ya kupambana na mlipuko wa ebola huko Afrika Magharibi. Anasema kuna watu zaidi, wengi zaidi watafariki kutokana na virusi vya ugonjwa huu hatari, lakini juhudi za kimataifa zina nguvu zaidi za kudhibiti. Ni idadi gani ya watu watakaofariki na ugonjwa huo, au wangapi watanusurika? Kamati ya kimataifa ya Msalaba Mwekundu inaeleza kwamba mamilioni ya watu kwa Afrika wanakabiliwa na ghasia, njaa na kukimbia kutoka makazi yao. Wanahitaji msaada zaidi, hasa Sudan Kusini, Somalia na Jamhuri ya Afrika ya Kati. Mamia wanamgambo wa Kiislamu wa kundi wa Boko Haram wamejisalimisha kwa wakuu wa usalama wa Nigeria kufuatia mashambulizi ya hivi karibuni yanayofanywa na jeshi la anga la nchi kavu nchini Nigeria. Ni Abdu Shakur Abud na muktasari wa habari, ambao ndio unatukamilishia matangazo yetu kwa siku ya leo. Kwa niaba ya wote waliofanikisha kusikika matangazo haya, msimamizi wake hapa mwenzangu Abdu Shakur Abud, mimi naitwa Mkamiti Kibayasi. Nawatakia usiku mwema na asante kwa kutusikiliza kutoka hapa Washington DC. Kwa herini.