From Washington, the voice of America, VOA. kumekucha Afrika. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibu katika matangazo yetu ya alfajiri, wanaanza saa 11 alfajiri kwa saa za Afrika ya Kati na saa kumi na mbili asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki. Mimi ni Khadija Riami na mimi ni Meri Mgawe nikikukaribisha katika matangazo yetu ya leo Alhamisi asubuhi, Septemba 25 mwaka 2014. Karibu Katika matangazo yetu ya leo asubuhi tutakuletea habari kuhusu: mkuu wa polisi Kenya atoa onyo kwa polisi kufanya kazi kwa ufanisi na bila upendeleo, kulingana na kanuni za kazi. Hata jambazi ile tunasema tunaruhusiwa, tunapika yeye kwa sababu maisha yangu iko hatarini, au maisha yangu iko hatarini, na hatupiki kwa kuua. E, katika habari nyingine, marais wahutubia katika Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa, wakisisitiza mshikamano. Na je, kuhusu mlipuko wa ebola, viongozi hao wanasema nini? Na vilevile wamezungumzia vile, swala la ebola ambako rais wa Marekani Barack Obama aliweza kutilia mkazo na kusema kwamba ni lazima viongozi wa dunia washikamane pamoja katika kupambana na na, na ugonjwa huo. Hayo ndio tuliokuandalia asubuhi ya leo. Mpenzi msikilizaji, tunapenda kukukumbusha kwa matangazo haya pia husikika kupitia mtandao wetu www voa swahili com. Lakini kwanza ni habari muhimu za dunia. Msomaji ni mimi Meri Mgawe. Baraza la usalama la Umoja wa Mataifa katika mkutano uliosimamiwa na Rais Barack Obama limepitisha kwa kauli moja azimio la kupambana na mtiririko wa wapiganaji wa kigeni katika taasisi za wanamgambo kama vile Islamic State. Baraza hilo lilipiga kura kumi na tano kwa sifuri hapo jana kuzilazimisha nchi kufanya ni uhalifu kwa raia wake kwenda kupigana nje ya nchi pamoja na wanamgambo au kuwaandikisha watu wengine kufanya hivyo. Bwana Obama ni rais pekee wa Marekani kuwa mwenyekiti wa baraza la usalama. Pia alifanya hivyo mwaka elfu mbili na tisa. Washirika wawili wa Kiarabu katika mapigano dhidi ya kundi la Islamic State wamesema hatua za haraka zinahitajika kutoka kwa jumuia ya kimataifa. Mfalme Abdullah wa Jordan na mfalme wa Qatar Sheikh Tamim Al Thani wameuambia mkutano wa baraza kuu la Umoja wa Mataifa kwamba maamuzi ya dunia yako hatarini. Mfalme wa Jordan amewaambia viongozi wa dunia waliokusanyika mjini New York kwamba wale wanaosema kuwa hii sio biashara yetu wanakosea. Amesema usalama wa kila taifa unatengenezwa kwa hatima ya mashariki ya kati, na ametoa wito wa msaada wa kibinadamu na hatua za kiusalama na fursa za mjadala, maridhiano ya mafanikio na amani. Amesema magaidi na wahalifu wanaoilenga Syria, Iraq na nchi nyingine ni ishara ya tishio kubwa duniani na waziri wa zamani wa mambo ya nje wa Marekani Hillary Clinton ametangaza msaada wa takriban dola milioni mia sita kuwasaidia wasichana duniani kujiandikisha katika shule za sekondari. Hadi Jariami anasoma ripoti kamili. Clinton ametangaza mpango huo jana Jumatano katika mkutano wa Clinton Global Initiative huko New York. Amesema kwamba wakati wasichana watakapokuwa na fursa sawa katika elimu ya msingi na sekondari, watavunja mzunguko wa umaskini na kuchochea ukuaji wa uchumi. Juhudi hii ina washirika thelathini na itaongozwa na waziri mkuu wa zamani wa Australia Julia Gillard, ambaye ndiye alitoa wazo hilo. Serikali za Marekani, Uingereza na Nepal zitafanya kazi na taasisi za sekta binafsi kuwafikia takriban wasichana milioni kumi na nne walio katika nafasi isiyo nzuri walio na umri kati ya miaka kumi na moja mpaka kumi na sita katika kipindi cha miaka mitano ijayo. Wengi wao wako barani Afrika chini ya jangwa la Sahara na Asia kusini magharibi. Taasisi ya Clinton inaelezea kuwa bara la Afrika chini ya jangwa la Sahara lina wasichana wachache kiasi cha milioni moja na nusu kuliko wavulana ambao wanahudhuria shule za sekondari. Programu hii inalenga kuboresha ubora, usalama na ulinzi kwa wasichana mashuleni kote duniani. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Mamia ya wa Waislamu wenye msimamo mkali wamejisalimisha nchini Nigeria kufuatia mashambulizi ya kijeshi ya anga na ardhini dhidi ya kundi la wanamgambo la Boko Haram. Wizara ya ulinzi ya Nigeria imesema Jumatano imewaua mamia ya waasi kaskazini mwa nchi, akiwemo Muhamed Bashir ambaye jeshi la Nigeria lilimtambulisha kama mtu aliyejitokeza mara mbili kwenye video kama kiongozi wa Boko Haram Abubakar Shekau. Jeshi limedai Shekau aliuawa katika mashambulizi mwaka jana. Jeshi la Nigeria limesema kundi hilo limejaribu kuchukua mji wa Koduga lakini lilizuiwa na majeshi ya anga na ardhini. Kundi la wanamgambo la Nigeria lenye uhusiano na Islamic State limemkata kichwa mtembeaji wa masafa marefu kutoka Ufaransa aliyetekwa mapema wiki hii. Video iliyowekwa kwenye mtandao imeonyesha wanaojiita wanajeshi wa uhalifa wakiwa wameshika kichwa cha mtu wenye miaka hamsini na tano, Heve Godel aliyechukuliwa Jumapili wakati akitembea na marafiki zake kwenye maeneo ya milima nchini Algeria. Rais wa Ufaransa Francois Hollande alilaani mauaji hayo kuwa ni ya kikatili na ya kinyama. Mapema wiki hii kundi hilo lilitishia kumua Godel kwa sababu Ufaransa ilishiriki kwenye mashambulizi ya mabomu dhidi ya wa wapiganaji wa Islamic State nchini Iraq. Utawala wa Rais Barack Obama unatarajia Rais wa Afghanistan anayeingia madarakani Ashraf Ghani atatia saini mpango wa ushirikiano wa usalama mapema wiki ijayo. Afisa mwandamizi wa Wizara ya Mambo ya Nje amewaambia waandishi wa e habari jana kwamba makubaliano yatatiwa saini na Bwana Gani au msaidizi wake ndani ya siku kadhaa baada ya kuapishwa kwake Jumatatu. Mpango huo unaruhusu vikosi vya Marekani kubaki Afghanistan baada ya mwaka huu kama sehemu ya mafunzo yanayoongozwa na NATO na tume ya ushauri. naendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Na habari iliyobeba uzito wa asubuhi ya leo ni huko nchini Kenya, ambapo inspekta mkuu wa polisi nchini humo David Kimaiyo amewaonya maafisa wa polisi wanaozembea kazini au wanaofanya kazi kwa ubaguzi na ufisadi. Wakati huo huo, idara ya polisi imekanusha habari kwa ilitoa amri ya kuwaua washukiwa kwa, kwa kuwapiga risasi. Mwandishi wetu Josephat Kioko ana ripoti zaidi kutoka Mombasa. Maafisa wakuu wa polisi wa utawala kutoka maeneo yote nchini Kenya wanakongamana hapa Mombasa kujadili masuala ya usalama na utendakazi wao. Mkutano huo wa nane umefunguliwa rasmi na inspekta jeneral wa polisi Kenya David Kimaiyo ambaye amechukua fursa hiyo kuwakemea maafisa wa zembe. Tuko na kikosi ambaye tunaita sasa National Police Service, si kwamba kikosi ambaye inakuwa ni kutumikia mtu mmoja au wawili binafsi au kutumikia eni serikali. Wananchi ni wakubwa wa kuajiri wa sisi kwa kazi, ni lazima mobsas wetu wote washirikiane na wande ndani saiti mali popote wananchi wako kuingiana na hii mambo ya community policy na nyumba kumi initiative usalama katika mashinani kule chini, na wale hawashirikiani pamoja na wananchi, tunaomba wananchi pia watupashe hapare, ni kwa nini stesheni fulani au kambi fulani au ofisa fulani hawashirikiani nanyi nasi kwa kazi, ambaye wangefaa kutusaidia vile wamepelekwa kule. Hiyo ndio tumehimiza maafisa wetu wahimize kwa maafisa wale ambao wanasimamia, na pia wananchi wako na uhuru ya kutembelea hata kituo cha polisi kambi ya yetu yote mahali askari wetu wako, wanaweza kupeana ripoti zao, au wanaweza tu kutaka kujua hali hao wanaendelea na kazi namna gani. Mkutano huo wa kiusalama umeandaliwa huku Wakenya wa tabaka mbalimbali wakishtumu polisi kwa kutumia risasi kuwaua washukiwa badala ya kuwakamata na kuwashtaki mahakamani. Lakini inspekta mkuu David Kimaiyo ametetea idara yake, akisema serikali haikuwa ajiri ili kuwaua raia wake hii iko katika hata United Nations protocol sote ambazo tuko nazo. Kwa hivyo hakuna silaha yoyote ambayo inatumika kwa njia ya kiolela au kwa njia ataka kuua mtu. Hata jambazi ile, tunasema tunaruhusiwa tunapika yeye kwa sababu maisha yangu iko hatarini, au maisha yangu iko hatarini na atupiki kwa kuua, anapikwa ambaye, kushikwa, kwa njia ambaye anaweza kushikwa haende. Kwa hivyo there is no shoot to kill statement or instruction Mapema mwezi huu mahakama hapa Kenya ilifutilia mbali uteuzi wa maafisa wapya wa polisi katika sehemu kadhaa za humu nchini baada kugundua, ya kugundua waliajiriwa kwa njia ya ufisadi. Nikiripoti kutoka Mombasa ni Josephat Kioko kwa niaba ya Sauti Amerika. Mnaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA. Tunaendelea na habari muhimu za dunia Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Tunapenda kuwakumbusha wasikilizaji wetu kwa siku ya Ijumaa katika Live Talk tutazungumzia mkutano mkuu wa baraza kuu la Umoja Mataifa. Na sasa tunaendelea na habari muhimu za dunia. Waziri Mkuu wa Ukraine Arseniy Yatsenyuk amesema ana mashaka kuhusu sitisho la mapigano na Russia akiliita ni tete mno na linalegalega. Bwana Yatsenyuki ameuambia ya mkusanyiko katika baraza la mahusiano ya kigeni mjini New York kwamba Ukraine inaweza kirahisi kuwazuia wanaotaka kujitenga na kurejesha amani nchini humo, lakini akasema jeshi lake aliwezi kupigana dhidi ya jeshi la Rusia lenye mafunzo mazuri na vifaa vya kutosha. Ingawa Moscow imekataa kumekuwa na ushahidi wa kutosha kuhusu Rusia uungaji mkono kwa waasi mashariki mwa Ukraine na kuwepo vikosi vya Rusia kwenye ardhi ya Ukraine NATO na imesema baadhi ya vikosi vya Russia bado vimebaki huko. Wakati huo huo, uchumi wa Russia unakuwa taratibu na unaweza kushuka katika kipindi cha miaka miwili ijayo. Hiyo ni kwa mujibu wa ripoti ya Benki ya Dunia iliyochapishwa jana Jumatano. Benki imesema ukuaji wa uchumi wa Russia unaweza kukua nusu ya asilimia moja mwaka huu na hata chini zaidi kwa mwaka 2015 na 2016. Taarifa mpya ya benki kuhusu uchumi wa Russia imesisitiza masuala ya jiografia kisiasa isiyokuwa na uhakika ikielezea hatua za Moscow dhidi ya Ukraine na sera za kiuchumi za Kremlin kuwa ni vigezo vikuu vinavyozorotesha uchumi wa nchi. Rais wa Brazil Dilma Rousseff amesema kwa sababu nchi yake na demokrasia imara imefanikiwa katika elimu, huduma za afya, upanuzi wa uchumi na haki za kijamii katika muda ambao mataifa mengi duniani yanataabika na matokeo mabaya ya mzozo wa kifedha. Katika kikao cha ufunguzi cha baraza kuu la Umoja wa Mataifa mjini New York, Birausef alisema kwa sababu Brazil imekuwa mkweli katika misingi yake ya kidemokrasia, haiko tena katika ramani ya nchi zenye njaa duniani. Imetengeneza ajira milioni ishirini na moja na kuboresha kiwango cha maisha. Amesema Brazil imepunguza vifo vya watoto kabla ya siku ya mwisho iliyowekwa na Umoja wa Mataifa katika malengo ya maendeleo ya milenium. Mnaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Mkutano wa Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa umeendelea hapo jana, kwa marais wa mataifa mbalimbali kuhutubia wajumbe wa mkutano huo kwa kusisitiza mshikamano duniani katika kushughulikia masuala mbalimbali muhimu. Nimezungumza na mwandishi wetu Sale Mwana Milongo ambaye yuko New York akiripoti kuhusu mkutano huo, na kumuuliza ni masuala gani marais wamesisitiza katika hotuba zao hapo jana. Marais wengi ambao walifuatana katika kutoa hotuba zao oh, hapo Jumatano wamezungumzia masuala makubwa mawili, kwanza ni migogoro katika uh, maeneo mbalimbali ulimwenguni na vilevile vile ugonjwa wa Ebola. Kuhusu migogoro, wamezungumzia suala la Siria, Iraq, ko Ukraine na vilevile jamhuri ya Afrika ya Kati, kama vile katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Ban Ki-moon ambaye amesema mwaka huu kwa kweli ni mwaka mbaya sana, kwa sababu haki za binadamu zimekeukwa kwa, uh, kwa kiasi kikubwa na hilo ni kinyume na uh, mikakati ya juhudi za amani za Umoja wa Mataifa. Na vilevile wamezungumzia vile swala la Ebola ambako rais wa Marekani Barack Obama aliweza kutilia mkazo na kusema kwamba ni lazima viongozi wa dunia washikamane pamoja katika kupambana na na, na ugonjwa huo na vile vile viongozi wengine wengi ambao walikuwa wamezungumzia ni masuala ya kiusalama na vile vile uh, swala hilo la ugonjwa wa Ebola. Na rais Museveni wa Uganda alizungumza alitoa hutuba katika mkutano huo. Je, amezungumzia maswala gani yeye, rais Museveni? Kwake yeye amesema kwamba cha muhimu ni mageuzi ya umoja wa mataifa, yaani umoja uh, wa mataifa unatakiwa ku, ku kupewa mtizamo mpya na vilevile vile kushirikisha nchi nyingine kuweko kwenye Umoja huo, na amesema kwamba wakati huu ambao nchi yake Uganda ndio imekuwa uh, ra rais ama mwenyekiti wa wa Umoja wa Mataifa uh, yani waziri wa mambo ya nje wa Uganda uh, Sam Kutesa ndio ambaye amekuwa rais wa kikao hichi cha tisini, cha sitini na tisa Umoja wa Mataifa amesema mchango wake ijapokuwa mdogo, lakini utakuwa ni kuleta shinikizo kwa Umoja wa Mataifa kuhusu mageuzi ya a, taasisi yenyewe na vile vile viungo vyake ambavyo vinatakiwa kufanyiwa mageuzi. Kuhusu swala la migogoro, umesema marais wengine wamezungumzia kuhusu migogoro inayoendelea huko Iraq, Siria na sehemu nyingine. Kama unavyofahamu eneo la Maziwa Makuu nalo limekumbwa na migogoro. Je, Museveni amezungumzia chochote kuhusu hili? Uh, kwa kweli uh, hakukuwa uh, swala maalum ambalo amelitaja, lakini yeye alitilia mkazo zaidi swala la kwamba viongozi waweze kufanya jitihada ili kuepuka kinachotokea migogoro. Akazungumzia uh, swala hilo la uh, uh, Maziwa Makuu ambapo amesema juhudi zimekuwa zikifanywa katika kumalizisha matatizo, lakini amewatahadharisha viongozi kwamba ni lazima kuepuka migogoro ya aina hiyo. Ni mwandishi wetu Sale Mwanamilongo akizungumza na Sauti ya Amerika kutoka New York. Na kama mlivyosikia kwenye taarifa ya habari, rais Barack Obama wa Marekani amewahimiza viongozi wa dunia kuungana naye katika juhudi za kuzuia na kuangamiza kundi la ISIS huko Iraq na Syria pamoja na kuzungumzia swala la Ebola, ugaidi, mzozo na Russia na masuala mengine ya dunia. Mwenzangu Abdul Shakur Abud amezungumza na mwandishi wa idhaa ya Kisomali Daudi Awes, na anayehudhuria mkutano huo huko New York juu ya masuala muhimu ya hotuba ya Rais Obama. Rais Obama alikuwa na mengi kusema kuhusiana na mataifa ya pamoja na viongozi wa Kiislamu And, tukijua kwamba kwa, kwa hivi sasa kuna mapambano ambayo yanaendelea ulimwengu mzima yakiongozwa na Marekani dhidi ya makundi ya kigaidi kama vile kundi jipya la ISIS. Rais Obama alisema kwamba eh, ilikuwa ni fa fanaka kuwapata viongozi wa Kiarabu na viongozi wa Kiislamu kuunga mkono mapambano hayo dhidi ya uh, magaidi kwa hali ambayo anasema kwamba inatoa ile dhana ya kudhania kwamba duniani washirikiane. Akatoa mifano kwamba katika zama za kale, wakati kukiwa na mapambano kati ya Wakristo pamoja na watu wengine, na akasema wakati huu ni wakati ambapo wa, watu wa dini zote wanatakiwa kuungana ili kuhakikisha kwamba wananusuru dunia kutokana na majanga kama vile vita, ugaidi pamoja na majanga mengine yanayotokea mara kwa mara. Daudi, tumsikilize akizungumzia swala la Ebola. Amesema kwamba ni jambo la kusikitisha sana kuona jinsi eh, maradhi au ugonjwa wa Ebola unavyosambaa kwa kasi magharibi mwa Afrika. Akasema kwamba Marekani iko katika mstari wa mbele kusaidia nchi za Kiafrika ikishirikiana na jamii ya kimataifa kuhakikisha kwamba ugonjwa huo unadhibitiwa, na akasema kwamba nchi yake itaendelea kutoa msaada wa hali na mali ili kuwasaidia wahanga wa maradhi hayo katika bara la Afrika akasema kwamba hili si janga la Afrika pekee ila ni janga la kimataifa ambalo linatakiwa kupatiwa jibu la kimataifa. Na hapa Rais Obama anazungumzia swala la Russia na Ukraine. Hebu tumsikilize kuhusiana na swala hilo. Daudi, amegusia nini muhimu? Inaonekana kwamba suala la Ukraine mwanzoni lilikuwa katika ajenda kuu za mkutano huu, kwa sababu Marekani na Urusi katika siku za hivi karibuni uhusiano wao ulikuwa unaonekana unazorota kutokana na suala la Ukraine. Eh, Rais Obama amesema kwamba vitendo vya Urusi dhidi ya Ukraine haviwezi kuvumiliwa na ni vitendo ambavyo vinaenda uh, kinyume na sheria za kimataifa. Akasema kwamba bado kuna nafasi ya kuhakikisha kwamba suluhisho la kisiasa na la kidiplomasia linapatikana kuhusiana na suala la Ukraine, lakini akamkumbusha Rais Putin wa Urusi pamoja na nchi ya Urusi kwamba jamii ya kimataifa haiwezi kukaa kuangalia vitendo vya Urusi dhidi ya Ukraine ambayo ni nchi huru. Kwa hivyo, kwa ujumla ilikuwa inaashiria kwamba bado ule mgongano kati ya Urusi na Marekani eh, kuhusiana na suala la Ukraine aendelea na kwa ujumla Daudi, tunajua viongozi wengi watazungumza, viongozi wa Kiafrika. Rais wa Uganda, Museveni, amezungumza, na kando ya mkutano huu mkuu, kuna mikutano chungu nzima inayozungumzia masuala mengi, na Afrika iko juu katika ajenda. Bila shaka Afrika iko juu katika ajenda. Jana mambo yalikuwa yanazungumziwa ni mambo ya uh, southern Sudan au Sudan Kusini. And kuna mkutano wa pembeni utakaofanyika leo ambao unahusiana na, na masuala ya Somalia. Uh, pia kutakuwa na mkutano mwingine wa kimataifa ambao ni mkutano wa uh, wajumbe wa baraza la kudumu la Umoja wa Mataifa utakaosimamiwa na Obama. Mkutano huo ni mkutano maalum, utazungumzia masuala ya wapiganaji wa kimataifa ambao wanajiunga na makundi mbali mbalimbali ya kigaidi duniani. Huyo ni Daudi Awesu wa idhaa ya Kisomali ya Sauti ya Amerika akizungumza nasi kutoka New York. Mnaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Na leo jioni basi, tunawakumbusha msikose kusikiliza matangazo yetu, ambapo katika matukio ya Afrika tutazungumzia swala la Ebola huko Liberia na jinsi linavyoleta changamoto katika usalama wa chakula nchini humo. Lakini sasa tunaendelea na muhtasari wa habari. Mery Mgawe atakusomea. Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa katika mkutano uliosimamiwa na Rais Barack Obama limepitisha kwa kauli moja azimio la kupambana na mtiririko wa wapiganaji wa kigeni katika taasisi za wanamgambo kama vile Islamic State. Washirika wawili wa Kiarabu katika mapigano dhidi ya kundi la Islamic State wamesema hatua wa za haraka zinahitajika kutoka kwa jumuiya ya kimataifa. Mfalme Abdullah wa Jordan na mfalme wa Qatar Sheikh Tamim Al Thani wameuambia mkutano wa Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa kwamba maamuzi ya dunia yako hatarini. Waziri wa zamani wa mambo ya nje wa Marekani Hillary Clinton ametangaza msaada wa takriban dola milioni mia sita kuwasaidia wasichana duniani kujiandikisha katika shule za sekondari. Mamia ya wa Waislamu wenye msimamo mkali wamejisalimisha nchini Nigeria kufuatia mashambulizi ya kijeshi ya anga na ardhini dhidi ya kundi la wanamgambo wa Boko Haram. Wizara ya ulinzi ya Nigeria imesema Jumatano imewaua mamia ya waasi kaskazini mashariki mwa nchi, akiwemo Mohamed Bashir ambaye jeshi la Nigeria linamtambulisha kama mtu aliyejitokeza mara mbili kwenye video kama kiongozi wa Boko Haram Abubakar Abu Shekau. Kundi la wanamgambo la Algeria lenye uhusiano na Islamic State limemkata kichwa mtembeaji wa masafa marefu kutoka Ufaransa aliyetekwa mapema wiki hii video iliyowekwa kwenye mtandao imeonyesha wanaojiita wanajeshi wa uhalifa wakiwa wameshika kichwa cha mtu mwenye miaka hamsini na tano Hev Godel aliyechukuliwa Jumapili wakati akitembea na marafiki zake kwenye maeneo ya milima. Ifuatayo ni tahariri ya Sauti ya Amerika, ya, ya Amerika inayoelezea sera na msimamo wa serikali ya Amerika. Wakati serikali ya Mali na wawakilishi wa makundi matatu yenye silaha wakiendelea na mazungumzo yenye lengo la kumaliza ghasia za kisiasa ambazo zimeligawa taifa hilo la Afrika Magharibi, makundi mengine yameimarisha mashambulizi yao dhidi ya walinda amani wa kimataifa. Mashambulizi hayo yanayoendelea dhidi ya wanajeshi wa Umoja wa Mataifa lazima yakomeshwe. Wanajeshi watano wanaohudumu kwenye ofisi ya kurudisha utulivu huko Mali ijulikanayo kama MINUSMA waliuawa na wengine watatu walijeruhiwa kwa bomu moja lililotegwa kando ya barabara wakiwa wanasafiri kati ya miji ya Agualhok na Tessalit katika jimbo la Kidal huko kaskazini mwa Mali hapo Septemba kumi na nane. Hilo ni shambulizi la tatu katika kipindi cha wiki mbili na kujumuisha jumla ya walinda amani kumi waliouawa wa huko kwa mwezi huu. Wanajeshi wa Chad, sehemu kubwa ya operesheni ya MINUSMA, wamekabiliana kishujaa na mashambulizi hayo tangu vikosi vya Umoja wa Mataifa vilipochukua operesheni huko Mali mwezi Julai mwaka elfu mbili na kumi na tatu kutoka kwa wanajeshi wa Ufaransa na Umoja wa Afrika ambao walikabiliana kwanza na mzozo huo, walinda amani ishirini na moja wameuawa katika mashambulizi ya mabomu ya kutegwa kando ya barabara na 84 walijeruhiwa. Jeshi la Chad linatambulika kuwa moja wapo ya majeshi yenye uwezo sana huko Afrika Magharibi, na lilichukua jukumu kubwa la kuwa mstari wa mbele katika operesheni za mwaka uliopita ili kusaidia kuwaondoa wapiganaji wa Kiislamu wenye uhusiano na Alqaida huko Mali. Hata hivyo, bado kuna makundi kadhaa ya waasi ambayo yameendelea kuendesha shughuli zao za hapa na pale katika majimbo ya Kidal. Marekani inalaani vikali shambulizi jingine lililosababisha mauaji dhidi ya MINUSMA, kikosi kinachotambulika kimataifa cha kurejesha amani na uthabiti katika nchi hiyo. Tunatoa rambirambi zetu kwa familia za walinda amani waliouawa na pia kwa serikali ya Chad, pamoja na kuwatakia nafuu kamili wale waliojeruhiwa. Tunatoa wito kwa vyama vyote kusitisha uhasama. Tunarudia tena uungaji mkono wetu kamili kwa MINUSMA na nia yetu ya dhati kwa juhudi za kitaifa za maridhiano huko Mali, ikiwa ni pamoja na kufikia makubaliano ya kudumu ya amani kupitia mazungumzo yanayoendelea nchini Algiers. Na shukran kwa serikali ya Chad kwa jukumu lake muhimu katika operesheni hii <muchas> Hiyo ilikuwa ni tahariri ya Sauti ya Amerika iliyoelezea sera na msimamo wa serikali ya Amerika. Na hapa basi ndio tunafikia mwisho wa matangazo yetu ya leo ya Kumekucha Afrika, kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Msikose kujiunga na matangazo yetu ya leo jioni kama kawaida saa kumi na mbili na nusu jioni kwa saa za Afrika ya kati na saa moja na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Mpenzi msikilizaji, kama tulivyokueleza awali, leo katika matukio ya Afrika tunazungumzia Ebola huko Liberia na mpango wa shirika la chakula duniani FAO katika kuhakikisha kuna usalama wa chakula kutokana na kupungua kwa mavuno nchini humo kutokana na majanga ya Ebola. Kwa niaba basi ya wenzangu wote waliofanikisha matangazo ya asubuhi ya leo na mwelekezo wa matangazo haya CD, mimi ni Khadija Riami, nami ni Mary Mgawe, tukisema kwaherini na asubuhi njema kutoka Washington DC.