katika habari za dunia usiku wa leo makamu rais wa zambia guy scott anakanusha ripoti kwamba rais michael sata ni mgonjwa na anatibiwa mjini new york marekani rais sata hakuweza kuhutubia mkutano wa baraza kuu la umoja wa mataifa kama ilivyopangwa siku ya jumatano na maafisa wa polisi mjini new york wameiambia sauti amerika kwamba anapewa matibabu katika hoteli yake na madaktari kutoka wizara ya mambo ya nchi za nje ya marekani hata hivyo, makamu rais Gey aliliambia bunge mjini Lusaka hii leo kwamba afya ya kiongozi huyo mwenye umri wa miaka 77 ni ya kawaida na kwamba bwana Sata hakupewa matibabu ya dharura au matibabu yeyote maalum. Rais huyo wa Zambia hajaonekana hadharani kwa miezi mitatu kabla ya kuhudhuria kikao cha ufunguzi cha bunge la Zambia wiki iliyopita. Ndege za vita za Marekani, ndege zisizotumia rubani drones na ndege nyingine ziliendelea kuyashambulia vituo vya kundi la wanamgambo wa ISIS nchini Iraq na Syria hii leo. Makao makuu ya jeshi la Marekani yameeleza kwamba vifaru vinne vya kundi linalojiita Islamic State vimeharibiwa katika jimbo la Deir ez-Zor nchini Syria. Kundi moja linalofuatilia vita nchini Syria lilisema leo kwamba viwanda vya mafuta vililengwa kwenye mashambulizi ya usiku kucha huko Deir ez-Zor. Kundi linaloangalia haki za binadamu la Syrian Observatory for Human Rights lilisema kituo cha uongozi wa kijeshi cha kundi la wanamgambo wa ISIS pia kiliharibiwa. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA hapa Washington DC. Wanadiplomasia wa vyeo vya juu kutoka Marekani, Umoja wa Ulaya na Iran wanakutana kwa siku ya pili ya mazungumzo yenye lengo la kufikia mkataba juu ya programu ya nyuklia ya Tehran waziri wa mambo ya nje wa Marekani John Kerry, waziri wa mambo ya nje wa Iran Javad Zarif na mkuu wa sera za kigeni katika Umoja wa Ulaya Catherine Ashton walikutana jana huko New York kando ya mkutano mkuu wa Umoja wa Mataifa. Haijafahamika wazi kama mazungumzo yameweza kuwa na mafanikio yoyote. Ofisa mmoja mwandamizi wa Marekani aliambia Sauti America VOA kuwa mikutano itatafakari juu ya kazi ambazo zimefanywa wiki hii na kujadili njia kusonga mbele. Iran pamoja na mataifa sita yenye nguvu duniani, Marekani, Uingereza, Ufaransa, Russia, China na Ujerumani wanakabiliana na tarehe ya mwisho ya Novemba 24 ya kukubali mkataba wa kusitisha programu ya nyuklia ya Iran katika makubaliano ya kupunguza vikwazo. Shirika la kuhudumia wakimbizi katika Umoja wa Mataifa UNHCR linasema idadi ya watu wanaotafuta hifadhi katika mataifa yenye viwanda imeongezeka kwa takriban asilimia 25, na wengi wao ni wale wanaokimbia vita nchini Iraq na Siria. UNHCR inasema katika ripoti iliyotolewa leo kwamba watu wapatao mia tatu na thelathini elfu walitafuta hifadhi wakati wa miezi sita ya kwanza mwaka huu, hilo likiwa ni ongezeko la asilimia ishirini na nne kutoka kipindi hicho katika mwaka elfu mbili na kumi na tatu. UNHCR inaeleza kwamba mtindo huo ukiendelea, idadi ya wakimbizi kwa mwaka huu wa 2014 itafikia laki saba, ongezeko la juu kwa nchi zenye viwanda katika muda wa miaka ishirini, kiwango ambacho hakijawahi kuonekana tangu vita Balkan kwenye miaka 1990. Maafisa nchini Afghanistan wanasema wanamgambo wa kundi la Taliban wameshambulia jimbo moja karibu na mji mkuu na kuwa darzeni ya watu katika wiki iliyopita. Maafisa wanasema mauaji yaliyofanywa na waasi yalijumuisha kiasi cha watu kumi na wawili waliokatwa vichwa katika wilaya ya Ajristan kwenye jimbo la Ghazni kilomita mia mbili kutoka Kabul. Shirika la habari la Reuters linaripoti kwamba maafisa wa jimbo wanasema inakadiriwa wapiganaji mia saba wa kundi la Taliban walifanya shambulizi kwenye eneo hilo na wameua zaidi ya watu mia moja. Mapambano huko Ajristan yanaonyesha changamoto kubwa inayomkabili rais mpya wa Afghanistan na majeshi ya usalama katika kulishinikiza pamoja nchi nzima wakati majeshi ya kigeni yakijiandaa kuondoka mwishoni mwa mwaka huu.