Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Ni Abdu Shakur Abud hapa studio, nikisema assalamu alaikum. Na mimi hapa naitwa Mkamiti Kibayasi, tukiwakaribisha katika matangazo yetu ya leo Ijumaa tarehe 26 Septemba mwaka 2014. Matangazo haya yanasikika kupitia redio zetu shirika za FM pamoja na masafa ya shortwave mita bendi 19 na 22. Nam, katika matangazo yetu ya leo, kama kila Ijumaa live talk, tunazungumzia jua mkutano wa umoja wa mataifa unaoendelea huko New York, viongozi wanakutana huko, masuala muhimu yanayozingatiwa na wito wa rais Obama kupambana na ugaidi duniani. Na katika habari nyingine idara ya usalama ya Kenya imefunga madrasa moja katika mji wa Machakos huko mashariki ya Nairobi. Kulikoni, hatuwezi yeah, kukubaliana na jambo la kufunga msikiti. Hakuna msikiti utakaofungwa kwa sababu msikiti hauna makosa. Kama ni mtu ana matatizo anafundisha utadili, na yule mtu anayefundisha mambo kama hayo basi ni matumaini yetu utakuwa pamoja nasi katika saa nzima hii leo, kwenye mtandao nusu saa kwenye redio utashiriki nusu saa kutupigia simu nambari ya 12026193151 na mjadala unaendelea hivi sasa kwenye ukurasa wetu wa Facebook VOA Swahili. Matangazo haya pia unaweza kuyasikia kupitia mtandao, anwani www voa swahili com. Lakini kwanza Mkamiti anatusomea taarifa habari. katika habari za dunia usiku wa leo makamu rais wa zambia guy scott anakanusha ripoti kwamba rais michael sata ni mgonjwa na anatibiwa mjini new york marekani rais sata hakuweza kuhutubia mkutano wa baraza kuu la umoja wa mataifa kama ilivyopangwa siku ya jumatano na maafisa wa polisi mjini new york wameiambia sauti amerika kwamba anapewa matibabu katika hoteli yake na madaktari kutoka wizara ya mambo ya nchi za nje ya marekani hata hivyo makamu rais Guy aliliambia bunge mjini Lusaka hii leo kwamba afya ya kiongozi huyo mwenye umri wa miaka 77 ni ya kawaida, na kwamba bwana Sata hakupewa matibabu ya dharura au matibabu yeyote maalum. Rais huyo wa Zambia hajaonekana hadharani kwa miezi mitatu, kabla ya kuhudhuria kikao cha ufunguzi cha bunge la Zambia wiki iliyopita. Ndege za vita za Marekani, ndege zisizotumia rubani drones, na ndege nyingine ziliendelea kuyashambulia vituo vya kundi la wanamgambo wa ISIS nchini Iraq na Siria hii leo. Makao makuu ya jeshi la Marekani yameeleza kwamba vifaru vinne vya kundi linalojiita Islamic State vimeharibiwa katika jimbo la Deir el Zor nchini Siria. Kundi moja linalofuatilia vita nchini Siria lilisema leo kwamba viwanda vya mafuta vililengwa kwenye mashambulizi ya usiku kucha huko Deir ez-Zor. Kundi linaloangalia haki za binadamu la Syrian Observatory for Human Rights lilisema kituo cha uongozi wa kijeshi cha kundi la wanamgambo wa ISIS pia kiliharibiwa. Maafisa wa usalama wa Kenya wameamrisha kufungwa kwa madrasa moja huko Machakos, kilomita 65 mashariki ya mji mkuu wa Nairobi, kwa madai kwamba inatoa mafunzo na itikadi kali za Kiislamu. Hiyo ni madrasa ya kwanza kufungwa tangu pale mkuu wa ujasusi wa Kenya kutangaza wiki iliyopita kwamba kuna madrasa na misikiti zitafungwa kutokana na kufundisha vijana itikadi kali na kuwapeleka kwenda kujiunga na wapiganaji wa Al Shabab huko Somalia. Abdushakur Abod amezungumza na imamu wa msikiti wa Jamia mjini Machakos, Sheikh Ali Abdullah, na hivi ndivyo anasema. Kabla ya miezi minne nyuma, waliwaambia watoto waende nyumbani wafanye uchunguzi. Walikuwa wanasema wamesikia, wamepata information akuwa kuna mafundisho yanatolewa hapo sio sawasawa, na kumbe si kweli, ni urongo, so si hata ni kuwa walifunga hiyo madarasa. Sasa hizi habari zinatokana na nini? habari zinatokana ni yale mambo yanaendelea tu, ni mambo ya kiusalama, na yale mambo yanaendelea ya alshababu na nini, ndo vitu vinaendelea kama hivyo. Walikuwa wanasema wanafanya uchunguzi kuhakikishia kuwa ni kitu gani kinachoendelea hapo, maanake wasalama wamesema kwamba kuna misikiti na madrasa itafungwa. Kuna ukweli wowote kwamba madrasa za huko Kenya zinasomesha itikadi kali za Kiislamu? Ni nani anaweza kujua anasomesha itikadi kali? Si na Waislamu wenyewe? Si mtu mwingine asiye mwislamu anaweza jua ni itikadi mbaya ni gani na itikadi nzuri ni gani. Sasa mtu mwingine asiyekujua uislamu atajuaje ni itikadi mbaya na hii ni itikadi nzuri? Na hilo tatizo la kufunga misikiti si jambo zuri, kwa sababu kama ni mtu anahusika, utashughulika na mtu ule anahusika na mambo kama haya, si hatu kufunga misikiti. Na kwa hivyo Waislamu kwa ujumla, nyi viongozi, mnachukua hatua gani au mnafikiri nini la kufanya kuepusha kutoelewana? Hali hiyo sisi hatuwezi -well, tukakubaliana na jambo la kufunga misikiti. Hakuna msikiti utakaofungwa kwa sababu msikiti hauna makosa. Kama ni mtu ana matatizo anafundisha, utadili na yule mtu anayefundisha mambo kama hayo. Kama ni mtu ana makosa fulani, utadili na yule mtu mwenye makosa fulani. Lakini sasa ukifunga msikiti, msikiti una nyumba ya Mungu na hakuna mtu yeyote hawezi ukafunga kwanza, nyumba ya Mungu. Na constitution yetu ina right ya kuabudu, hawezi ukawazuia watu right ya kuabudu. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA hapa Washington DC. Wanadiplomasia wa vyeo vya juu kutoka Marekani, Umoja wa Ulaya na Iran wanakutana kwa siku ya pili ya mazungumzo yenye lengo la kufikia mkataba juu ya programu ya nyuklia ya Tehran waziri wa mambo ya nje wa marekani john kerry waziri wa mambo ya nje wa iran javad zarif na mkuu wa sera za kigeni katika umoja wa ulaya catherine ashton walikutana jana huko new york kando ya mkutano mkuu wa umoja wa mataifa haijafahamika wazi kama mazungumzo yameweza kuwa na mafanikio yeyote ofisa mmoja mwandamizi wa marekani aliyeambia sauti america voa kuwa mikutano itatafakari juu ya kazi ambazo zimefanywa wiki hii na kujadili njia ya kusonga mbele. Iran pamoja na mataifa sita yenye nguvu duniani, Marekani, Uingereza, Ufaransa, Rusia, China na Ujerumani, wanakabiliana na tarehe ya mwisho ya Novemba 24 ya kukubali mkataba wa kusitisha programu ya nyuklia ya Iran katika makubaliano ya kupunguza vikwazo. Shirika la kuhudumia wakimbizi katika Umoja wa Mataifa UNHCR linasema idadi ya watu wanaotafuta hifadhi katika mataifa yenye viwanda imeongezeka kwa takriban asilimia 25 na wengi wao ni wale wanaokimbia vita nchini Iraq na Siria. UNHCR inasema katika ripoti iliyotolewa leo kwamba watu wapatao tatu walitafuta hifadhi wakati wa miezi sita ya kwanza mwaka huu hilo likiwa ni ongezeko la asilimia ishirini na nne kutoka kipindi hicho katika mwaka elfu mbili na kumi na tatu. UNHCR inaeleza kwamba mtindo huo ukiendelea, idadi ya wakimbizi kwa mwaka huu wa 2014 itafikia laki saba, ongezeko la juu kwa nchi zenye viwanda katika muda wa miaka ishirini, kiwango ambacho hakijawahi kuonekana tangu vita Balkan kwenye miaka 1990. Maafisa nchini Afghanistan wanasema wanamgambo wa kundi la Taliban wameshambulia jimbo moja karibu na mji mkuu na kuwa darzeni ya watu katika wiki iliyopita. Maafisa wanasema mauaji yaliyofanywa na waasi yalijumuisha kiasi cha watu kumi na wawili waliokatwa vichwa katika wilaya ya Ajrestan kwenye jimbo la Ghazni, kilomita mia mbili kutoka Kabul. Shirika la habari la Reuters linaripoti kwamba maafisa wa jimbo wanasema inakadiriwa wapiganaji mia saba wa kundi la Taliban walifanya shambulizi kwenye eneo hilo na wameua zaidi ya watu mia moja. Mapambano huko Ajerstan yanaonyesha changamoto kubwa inayomkabili rais mpya wa Afghanistan na majeshi ya usalama katika kulishinikiza pamoja nchi nzima, wakati majeshi ya kigeni yakijiandaa kuondoka mwishoni mwa mwaka huu. Mnaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa Kiswahili ya Sauti Amerika, Washington DC. Wapendwa wasikilizaji, baada ya taarifa hiyo habari hivi sasa, pamoja na Mkamiti Kibayasi tunashirikiana kukuleteni Live Talk, mjadala wa kila Ijumaa, tukizungumzia masuala mbalimbali muhimu yanayotokea wakati huu. Hii leo basi tunazungumzia mkutano wa baraza kuu la Umoja Mataifa huko New York unaoendelea, ambako viongozi kutoka zaidi ya mataifa mia moja 48 wanahudhuria. Ni jukwaa ambalo mbali na kwamba wanahutubia mkutano wa baraza kuu, lakini vile vile mikutano ya kando inafanyika, viongozi wanapata nafasi kukutana, kuzungumzia masuala. Leo tunaweza kuzingatia masuala ya Afrika, ambapo kulikuwa na mkutano wa nchi za kusini mwa Afrika SADC, kulikuwa mkutano wa maziwa makuu, pamoja na mkutano juu ya Sudan Kusini, mkutano kuhusiana na janga la Ebola, Somalia, Boko Haram na wito wa Obama kutaka Waislamu na dunia nzima kuungana naye kupambana na ISIS pamoja na kupambana na ugaidi kote duniani. Leo basi katika live talk, tuko pamoja na waandishi wetu wa habari. Sehemu hii ya kwanza tuko pamoja na Saleh Mwana Milongo mwandishi wetu wa Kinshasa, lakini yuko New York na Esther Githui Yuat, yuko huko, huko New York. Karibuni. Asante Shakur, asante Shakur. Nam kwanza, Kokowe leo umefuatilia wiki nzima mazungumzo haya, lakini swala moja kubwa kwa Afrika lilitokea, ni shtuko lilotokea kwamba rais wa Zambia ni mgonjwa. Makamu rais, umesikia kwenye habari, anasema la hako mgonjwa, lakini wewe unapata habari vipi huko? Uvumi ukopo huko New York, unasemaje? Unajua, ah, no, kwa kawaida tumezoea ku, kuona kwamba Uh, Waafrika marais wanapokuwa wanaumwa ni wagonjwa kidogo, unaona serikali inajaribu kubanabana mambo haya, kwa hivyo haitokei wazi kwamba hili kwa kweli limetendeka. Tumeshawahi kuona rais Mugabe amekwenda Singapore kwa matibabu, unasikia wenzake wa Zanu PF kule wanasema wala sio kweli. Wakati Sani Abacha alifariki, ilikuwa habari ni hizo hizo kwamba hawataki kueleza hadi dakika za mwisho mwisho kwamba hali imekuwa tete. Ndio, ni kweli Rais amekuwa akiumwa na hali yake ndio hivyo kwa mpaka sasa. Kwa sababu hakuna uthibitisho rasmi, tunaweza kusema kwanza tusubiri tuone, endapo tutaweza kuthibitisha kabla matangazo kumalizika, basi tutaweza kukupa taarifa zaidi. Eh, shakuru naam. Lakini Salehe, nilikuwa nakuuliza, maanake vile vile ulikuwa umefuatilia, we umepata habari gani? kwa kweli ni vyombo vya habari vya Marekani hata vya vilivyopo hapa mjini New York ambavyo viliweza kudokeza kuhusu hali ya afya ya rais huyo michael Sata. Uh, gazeti la Newsweek tayari limesema kwamba kulingana na taarifa za maafisa wa serikali ya Marekani ni kwamba rais huyo alifariki hapo jana, lakini uh, uh, shirika la Associated Press likasema kwamba uh, ametibiwa na amekuwa katika hali mbovu kabisa, amekuwa akitibiwa kwenye chumba chake cha hoteli. Lakini kilichowasangaza wengi ni kwamba alitarajiwa kuzungumza Jumatano uh, kwenye kuhutubia uh, kikao kikuu cha Umoja wa Mataifa, lakini hakuwepo, hakuhudhuria kwenye mkutano huo. Kwa hiyo inaleta wasiwasi mwingi, na ni magazeti na waandishi habari ambao wanakuwa wakielezea kuhusu hali yake jana. Hata vyombo ma vya habari vya Ufaransa vimeelezea kwamba taarifa za ndani zinaelezea alifariki, lakini uh, hakuja kuwa na thibitisho lolote. Msemaji wa polisi ya New York amesema kwamba ni kweli rais amepewa matibabu lakini bila kutoa maelezo zaidi kuhusu hali yake ya kiafya. Naam, asante Saleh. Sasa tukiacha tatizo hilo la hali ya afya ya rais wa Zambia Bwana Sata, tuje katika mikutano. Wewe umehudhuria mikutano kadhaa, mkutano wa SADC na maziwa makuu, viongozi wamesema nini huko? Mkutano um, huo wa Jumatatu kuhusu uh, suala la amani na usalama kwenye kanda ya maziwa makuu na hasa zaidi mashariki mwa Congo ulikuwa muhimu kabisa, ambao uh, uliwaweka pamoja marais na viongozi wa serikali wa nchi kumi na tatu pamoja na katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Ban Gimun na vilevile vile, uh, mjumbe wa mwenyekiti wa tume ya muungano wa Afrika. Kwa jumla wamezungumzia kuhusu jitihada zinazotakiwa kufanywa katika kurejesha amani kwenye kanda hilo, na Ban Ki-moon amesema kwa kweli hatua imepigwa, lakini mengi yamebaki kufanywa, na amani ya Kongo na kanda zima yatatokana na kuheshimu uh, mkataba huo wa Addis Ababa ambao nchi zote zilikubaliana kwamba haziwezi kuwaunga mkono makundi ya waasi ya nchi jirani na vilevile vile. Uh, kuweko na mageuzi hasa ya sekta ya kiusalama kulingana na nchi ya Kongo na vilevile vile, uh, kuheshimu kanuni za kidemokrasia. Kwa hiyo uh, viongozi ambao walikuwepo, ijapokuwa marais wengine hawakuhudhuria kutokana na ajenda yao, kama jinsi rais wa Rwanda Paul Kagame hakuwepo na hata rais wa Tanzania hakuwepo kwenye mkutano huo, lakini wajumbe wa nchi hizo walikuwepo na wote wanaelezea kuhusu masuala ambayo ni muhimu na waliweza pia kuzungumzia swala la FDLR ambapo wamesema ifikapo Januari mbili mwaka elfu mbili na kumi na tano ni lazima kundi hilo liwe limetua chini silaha. Tunashukuru sana Saleh Mwana Milongo. Mimi hapa ni Mkamiti Kibayasi, na kabla ya kusonga mbele na kipindi chetu hiki cha Live Talk, katika laini ya simu kuna msikilizaji. Karibu msikilizaji, ujitambulishe jina lako, tueleze unapiga simu kutoka wapi, na tunakaribisha mchango wako au maoni yako kuhusiana na mada inayoendelea hivi sasa. Asante sana ndugu, alo. Na nakusikia msikilizaji, endelea. E, kama kawaida unazungumza. E, na Katambi Jems anaongea kutoka Ushirombo. Kusema ndiyo, Katambi mimi napenda ku- kupongeza ku, ku, ku, Umoja wa Mataifa kwa mikutano yake ambayo inaendelea uko Marekani kwa ajili ya usalama, lakini na- na- na na- wauliza sasa, wa marais wa Afrika, hata Tanzania, wamejipanga vizuri usalama wa raia zao, kwa sababu hizi penyewe haieleweki ia sehemu kuna no, no, mahala, yaani hawaelewani hasa hasa mambo ya utawala hapo nanii, mm. Marais ambayo wako wako kwenye mkutano kule ke, wako tayari kuachia madaraka, kwa sababu wakimaliza muda wao wa uongozi, wanakuwa wanang'ang'ania madaraka, mwishowe kunakuwa na vita. Naam, as asante sana yeah. Swala hilo Esther, kama tunavyojua Rais Obama alieleza au serikali ya Marekani ilitaka kwamba viongozi wa Afrika wasibadilishe katiba. Sasa je, huko watasemaje? <laughs> Shakur, swala nzuri sana ingawaje, kulikuwa na kelele kelele kwenye laini za simu, kwa hivyo kidogo hatukuweza kumpata vizuri msikilizaji. Lakini kama unavyojua Shakur, kuna marais ambao huko Afrika tunajua kwamba kwa, wanapenda mamlaka na wanataka kutafuta njia zozote zile kuweza kubadilisha katiba ili waweze kuendelea kuwa madarakani, na ni kweli Rais Obama amesema, ikiwa tunasema kama Waafrika tunazingatia mfumo wa kidemokrasia, basi ikiwa mhula wa rais ni miaka mitano mitano au ni miaka saba basi muda wake ukishamalizika, aondoke aende pembeni. Anaweza kuhudumia taifa lake kwa njia nyingine, anaweza kuhudumia bara la Afrika kwa njia nyingine, awachie wengine watu waingie kwenye e, mistari ya kupiga kura mara ya pili, wamchague kiongozi mwingine aweze kuendelea. Sijui kwa nini kuna huo uchu wa madaraka. Kama tunavyojua Shakur, e, kuna ta, ma, masuala mengi sana kuhusiana hivi sasa na suala la Uganda. Je, Rais Yoweri Museveni ataondoka madarakani au haondoki? Baada ya muhula wake kumalizika, pia pengine Saleh ataweza kutuelezea zaidi, kwa sababu upinzani huko DRC unaelezea kwamba kuna juhudi pia za kubadilisha katiba kumwezesha Rais Joseph Kabila kuendelea. Ni swala ambalo bado linaendelea kuzungumziwa, halijakuwa wazi kabisa. Kwa hivyo ni masuala ambayo bila shaka yanafanya nchi za huku nje, kwa mfano Marekani, ambazo zinataka kuona demokrasia ikiendelezwa na ikihimizwa katika bara la Afrika, wanakuwa na maswali kama haya na kwa hivyo viongozi hawa wamejikuta taabani pale, e, wengine wakitoa hotuba fupi tu wanaondoka. Bahati nzuri ni kwamba katika baraza kuu la Umoja wa Mataifa hakuna maswali yanayoulizwa. Wewe ukija pale kama rais unatoa hotuba yako, unaondoka. Asante sana Esther, mkiwa huko new York, ni kwamba sote tunafahamu kwamba suala la ugonjwa wa ebola limechukua ajenda ya juu katika mkutano huo. Sasa, nyinyi mkiwa ndani ya mkutano huo, mnaona vipi mataifa tajiri yalivyopokea wito kutoka kwa viongozi kutoka Afrika juu ya suala hili la ugonjwa wa ebola? Kuna mafanikio yoyote, ama ni hatua zipi ambazo za haraka zitachukuliwa, mbali na kwamba Marekani tayari imeshasema itapeleka wanajeshi kadhaa kwenda kusaidia huko. Mkamiti, nikikujibu katika swali hilo, swali hilo bila shaka ni swala ambalo limepewa kipaumbele katika uh, kikao hiki cha tisa cha Baraza Kuu la Umoja Mataifa. Rais Barack Obama alizungumzia kwa kirefu, na kama ulivyotaja ni kwamba kwa kweli Marekani imepeleka wanajeshi, na watu wengi wanajiuliza mwanajeshi anakwenda kufanya nini katika suala la afya. Wanajeshi wa Marekani, kwa taarifa kwa wasikilizaji wetu, ni kwamba wana eh, taaluma mbalimbali, wanapewa mafunzo ya aina nyingi tu, sio kwamba tu ushike bunduki uingie kwenye vita. Kwa hivyo wana hizo taaluma. Kuna fedha chungu nzima ambazo zimepelekwa huko kanda ya Afrika Mashariki kuweza kusaidia kujenga zile zahanati. Pia watatoa mafunzo kwa wafanyakazi wa afya kuweza kuwahudumia wagonjwa wa Ebola. Vilevile kuna wengine ambao watakwenda, watapewa fedha za kwenda nyumba hadi nyumba kuweza kuwaelimisha jamii, ili kuweza kujua kwamba endapo mmoja wetu katika familia anaugua ugonjwa huu basi hivi ndivyo tunapaswa kufanya mikakati hii ndio tunapaswa kuchukua ili sisi wengine tusiambukizwe na tuweze kunusuru maisha ya mwenzetu kabla ya kumpeleka kwenye kituo cha afya. Tukibaki. Katika kikao hicho hicho, ah, Shakur, Rais Kenyatta pia wa Kenya alizungumzia kuhusu eh, mkakati wa Kenya na nchi za Afrika Mashariki ambapo wameweka vituo vya kukagua watu wanaoingia katika nchi hizo kuweza kuona kwamba hawaleti ugonjwa ule wa Ebola na kuambukiza nchi hizo. Pia Kenya ilitoa milioni ya fedha kwa Liberia kuweza kusaidia kukabiliana na tatizo hilo, na pengine Salea anaweza kutuelezea kwa sababu DRC hapo awali imekuwa na tatizo hilo la Ebola na waliweza kukabiliana nalo na, na kabla swal Saleh hajaingia katika nini, Rais Obama ni mmoja wapo wa viongozi alitoa wito kwa viongozi wengine duniani kuungana naye kupambana na Ebola. Hebu tumsikilize. And I stand before you today committed to investing American strength And that is why we will continue to mobilize other countries to join us in making concrete commitments, significant commitments to fight this outbreak and enhance our system of global health security for the long term. Nam Saleh kama ulivyosikia na kama Esther alivyokuambia ni kwamba ugonjwa wa Ebola unazungumzwa sana huko Afrika Magharibi. Lakini kwa wakati huu tunaozungumza DRC kulikuwa na mlipuko wa Ebola. Je, katika mkutano huu watu wamezungumzaje? Aa, waziri wa afya wa Kongo Felix Kabange Numbi mwenyewe amehudhuria mkutano huo na nilizungumza naye muda mfupi uliopita, na amesema kwamba kwa kweli kinachowashtusha zaidi ni kuona aa, jinsi Marekani na nchi nyingine ulimwenguni zinavyochangamkia swala hilo na kujishughulisha kabisa kwa ajili ya kulipatia ufumbuzi. Jana kwenye mkutano ambao tulihudhuria pia aa, kama waandishi habari tuliona wahisani na wadau walitoa dola bilioni moja kwa ajili ya uh, uh, vita hivyo dhidi ya ugonjwa wa ebola. Kwa hiyo ni juhudi ambazo zimeonekana kwa viongozi kwa ajili ya kuweza kupambana na ugonjwa huo, na kwa kweli kuanzia Asia uh, uh, Ulaya na hadi Marekani nchi zote kwa kweli zimekuwa zikijihusisha katika kupambana na ugonjwa wa Ebola. Na huko Congo DRC sale vipi? DRC wanaweza kudhibiti, wameweza kudhibiti ugonjwa huo kulingana na Afrika Magharibi. Kwa kweli, Congo imekuwa na uh, uzoefu wa kukabiliana na ugonjwa huo wa ebola kwa zaidi ya miaka thelathini sasa, na kwa hiyo hata ugonjwa uliolipuka huko, uh, Bowende kwenye jimbo la Equateur ni hatua ya muhimu iliyochukuliwa. Yaani mji mzima umetengwa na maeneo mengine, maji, chakula na kila kitu kinapelekwa na na wauguzi ama madaktari. Yaani ni hatua ambayo walichukuliwa wali katika kupambana na ugonjwa huo, na kwa kweli ni mwezi mzima sasa toka ugonjwa huo uweze kujitokeza. Tumeona kwamba uh, haujaenea maeneo mengine isipokuwa tu huko huko jera ambako uliweza kujitokeza ambako, umekuwa na, waziri amesema hatua zaidi imechukuliwa na vile vile wametegemea kwamba mnamo kipindi cha siku 30 hakutokuwa na uambukizaji mpya wa ugonjwa wa Ebola. Naam, msikilizaji ni saa sita na dakika hamsini na tano kwa saa za hapa Washington DC. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Tunaendelea na kipindi cha Live Talk na katika line ya simu kuna msikilizaji Philbert kutoka Tanzania. Karibu Philbert, utupe maoni yako ama uchangie mada yetu ya leo. Mimi niliomba kuuliza ya kwamba huu ugonjwa wa Ebola huu, chanzo chake hasa ni nini? Imetokana na nini, na dawa yake tiba? Mbado ya ugonjwa naona kama inasumbuasumbua sana. Ni kwamba huu ugonjwa hauna tiba kabisa, au ukiufananisha na huu ugonjwa hatari wa ukimwi? Naam, asante sana. Kama tunavyofahamu, wataalamu wanatuambia hakuna tiba kwa ugonjwa huo kwa hivi sasa. Kama tulivyosikia kwenye taarifa za habari wiki hii ni kwamba wanapeleka dawa za majaribio wiki hii kuangalia kama inaweza kufaa, lakini sale huko DRC, kama ulivyosema, miaka mingi wanasema Ebola inatokana na kitu gani. Vifo vimekuwa hasa zaidi kwenye wanyama popo o, na vilevile vile kima na wanyama wengine uh, kama vile sokwe, na kwa hiyo imetokana na hizo contact, watu kula nyama hao, ama kugusana na nyama ambao ni wagonjwa, ama kula matunda ambayo wanyama hao, kwa sababu umejua huko kwenye vijiji uh, ikiwa tunda limeiva popo anaweza kula na linapoanguka mtu anaweza kuogota na anakula, virusi vinaweza kubakia humo na vinaambukiza, na hakujokuwa na, na, na, na dawa kama jisi unatoka kusema Shakur, lakini uh, kinachofanywa ni kuweza kuwatenga watu wanaoambukizwa na ugonjwa huo ili usiweze kutapakaa, na vilevile vile, hakuna chanjo. Ni kwa kweli ni tatizo kubwa uh, kinachoweza kufanikisha uh, ugonjwa huo nchini Kongo hasa zaidi ni hiyo kampeni ya kuwahamasisha watu nyumba hadi nyumba na kuweza kuwaambia kuhusu hathari za ugonjwa mwenyewe. Nashukuru nikiongezea kidogo. And kutokana nnam, na kwamba nafanya makala ya afya, nafuatilia zaidi swala hili, na wengine pia wasikilizaji wetu wanajua kwamba kuna madaktari wa Marekani ambao walikuwa Liberia wakitoa huduma za kujitolea ambao waliambukizwa Ebola na wakarejeshwa Marekani na wakapona, wamekuwa wakitoa hotuba. Kuna dawa ya majaribio inaitwa ZMapp ambayo na hospitali mbili tu hapa Marekani ambazo zina eh, watibu wagonjwa wa Ebola, lakini kwa sababu ni ugonjwa ambao haupo Marekani sana, ndio kwanza wanaanza kutengeneza dawa hiyo kwa wingi, kuona kama itaweza kuwasaidia watu wengine. Kama tunavyojua watu wengi wamefariki, na endapo dawa hii zima itaweza kuwatibu watu, basi ni matumaini mazuri kwa dunia, kwa sababu ni janga ambalo linaweza kuathiri mtu yeyote. Kitu no, ambacho madaktari wanashauri ni kwamba endapo mtu ameambukizwa Ibola. Basi ajaribu ata, itabidi atengwe kwa sababu maji yoyote ya mwili wake yakiguswa na mwingine atapata, iwe ni mate, iwe ni damu U, kama wanavyosema, kwa, kwa lugha ya wataalamu ugiligili wa maji yoyote kutokana na mgonjwa wa ibola unaweza kumwambukiza mtu. Kwa hivyo kuna juhudi kubwa lazima zifanyike kuweza kuelimisha watu kuhusiana na ugonjwa huu ili watu wasipate kuambukizwa. Naam, asante Esta, msiondoke kwenye simu pamoja na Salehe, tutaingia katika sehemu ya pili ya Live Talk. Kwa wakati huu basi, nawakumbusha wapendwa wasikilizaji wale ambao walikuwa wanatusikiliza kwenye redio, hebu ikiwa una uwezo kupata tovuti internet badilisha matangazo yako, ingia katika tovuti www.voaswahili.com. Baada ya kufunga matangazo hivi sasa, tutaendelea katika internet. Kwa hivyo usiondoke kando ya redio yako au kando ya internet. Na ufuatao sasa ni muktasari wa habari. Australia inasema itailipa Kambodia dola milioni 35, kama sehemu ya mkataba ambao utawaona wakimbizi ambao walikimbia kutoka Australia na kutafuta makazi katika taifa la kusini mashariki ya Asia. Uchumi wa Marekani ulikuwa kwa haraka sana katika zaidi ya muda wa miaka miwili kutoka mwezi April hadi Juni, katika dalili chanya za ukuaji kwa muda wa miezi iliyosalia. Makamu rais wa Zambia, Guy Scott, anakanusha ripoti kwamba rais Michael Sata ni mgonjwa na anatibiwa mjini New York hapa nchini Marekani. Naam, wapendwa wasikilizaji, mnaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili, na tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa upande wa redio, lakini hivi sasa tunakuleteni matangazo ya live talk kwenye mtandao wa internet. ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika VOA ikitangaza kutoka Washington DC. Ni Abdu Shakur Abud hapa studio nikisema assalamu alaikum, na mimi hapa naitwa Mkamiti Kibayasi, tukiwakaribisha katika matangazo yetu ya leo Ijumaa tarehe 26 Septemba mwaka 2014. Matangazo haya yanasikika kupitia redio zetu shirika za FM pamoja na masafa ya shortwave mita bendi 19 na 22 <tinyo> Nam, katika matangazo yetu ya leo, kama kila Ijumaa live talk, tunazungumzia jua mkutano wa Umoja wa Mataifa unaoendelea huko New York. Viongozi wanakutana kutana huko, maswala muhimu yanayozingatiwa, na wito wa Rais Obama kupambana na ugaidi duniani. We reject any suggestion of a clash of civilizations. Na katika habari nyingine idara ya usalama ya Kenya imefunga madrasa moja katika mji wa Machakos huko mashariki ya Nairobi. Kulikoni, hatuwezi tukakubaliana na jambo la kufunga msikiti. Hakuna msikiti utakaofungwa kwa sababu msikiti hauna makosa. Kama ni mtu ana matatizo, anafundisha utadili, na yule mtu anayefundisha mambo kama hayo basi ni matumaini yetu utakuwa pamoja nasi katika saa nzima hii leo, kwenye mtandao nusu saa kwenye redio utashiriki nusu saa kutupigia simu nambari ya 12026193151 na mjadala unaendelea hivi sasa kwenye ukurasa wetu wa Facebook VOA Swahili. Matangazo haya pia unaweza kuyasikia kupitia mtandao, anwani www voa swahili com. Lakini kwanza, Mkamiti anatusomea taarifa habari. Katika habari za dunia usiku wa leo, makamu rais wa Zambia, Guy Scott, anakanusha ripoti kwamba rais Michael Sata ni mgonjwa na anatibiwa mjini New York, Marekani. Rais Sata hakuweza kuhutubia mkutano wa Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa kama ilivyopangwa siku ya Jumatano, na maafisa wa polisi mjini New York wameiambia Sauti ya Amerika kwamba anapewa matibabu katika hoteli yake na madaktari kutoka wizara ya mambo ya nchi za nje ya Marekani. Hata hivyo makamu rais Gei aliliambia bunge mjini Lusaka hii leo kwamba afya ya kiongozi huyo mwenye umri wa miaka 77 ni ya kawaida na kwamba bwana Sata hakupewa matibabu ya dharura au matibabu yoyote maalum. Rais huyo wa Zambia hajaonekana hadharani kwa miezi mitatu kabla ya kuhudhuria kikao cha ufunguzi cha bunge la Zambia wiki iliyopita. Ndege za vita za Marekani, ndege zisizotumia rubani drones na ndege nyingine ziliendelea kuyashambulia vituo vya kundi la wanamgambo wa ISIS nchini Iraq na Siria hii leo. Makao makuu ya jeshi la Marekani yameeleza kwamba vifaru vinne vya kundi linalojiita Islamic State vimeharibiwa katika jimbo la Deir el-Zor nchini Siria. Kundi moja linalofuatilia vita nchini Siria lilisema leo kwamba viwanda vya mafuta vililengwa kwenye mashambulizi ya usiku kucha huko Deir ez-Zor. Kundi linaloangalia haki za binadamu la Syrian Observatory for Human Rights lilisema kituo cha uongozi wa kijeshi cha kundi la wanamgambo wa ISIS pia kiliharibiwa. Maafisa wa usalama wa Kenya wameamrisha kufungwa kwa madrasa moja huko Machakos kilomita 65 mashariki ya mji mkuu wa Nairobi kwa madai kwamba inatoa mafunzo na itikadi kali za Kiislamu. Hiyo ni madrasa ya kwanza kufungwa tangu pale mkuu wa ujasusi wa Kenya kutangaza wiki iliyopita kwamba kuna madrasa na misikiti zitafungwa kutokana na kufundisha vijana itikadi kali na kuwapeleka kwenda kujiunga na wapiganaji wa Al Shabab huko Somalia. Abdushakur Abod amezungumza na imamu wa msikiti wa Jamia mjini Machakos, Sheikh Ali Abdullah, na hivi ndivyo anasema. Kabla ya miezi minne nyuma, waliwaambia watoto waende nyumbani wafanye uchunguzi. Walikuwa wanasema wamesikia, wamepata information kuwa kuna mafundisho yanatolewa hapo sio sawasawa, na kumbe si kweli, ni urongo. So si hata ni kuwa walifunga hiyo madarasa. Sasa hizi habari zinatokana na nini? Habari zinatokana ni yale mambo yanaendelea tu, ni mambo ya kiusalama, na yale mambo yanaendelea ya alshababu na nini, ndo vitu vinaendelea kama hivyo. Walikuwa wanasema wanafanya uchunguzi kuhakikishia kuwa ni kitu gani kinachoendelea hapo, maanake wasalama wamesema kwamba kuna misikiti na madrasa itafungwa. Kuna ukweli wowote kwamba madrasa za huko Kenya zinasomesha itikadi kali za Kiislamu? Ni nani anaweza kujua anasomesha itikadi kali? Si na waislamu wenyewe? Si mtu mwingine asiye kwa mwislamu anaweza jua ni itikadi mbaya ni gani na itikadi nzuri ni gani. Sasa mtu mwingine asiye kujua uislamu atajuaje hii ni itikadi mbaya na hii ni itikadi na ilo nzuri? Na hilo tatizo la kufunga misikiti si jambo zuri, kwa sababu kama ni mtu anahusika, utashughulika na mtu ule anahusika na mambo kama haya, si hati ufunge misikiti. Na kwa hivyo Waislamu kwa ujumla, nyi viongozi, mnachukua hatua gani au mnafikiri nini la kufanya kuepusha kutoelewana Hali hiyo si hatuwezi tukakubaliana na jambo la kufunga misikiti. Hakuna msikiti utakaofungwa kwa sababu msikiti hauna makosa. Kama ni mtu ana matatizo anafundisha, utadili na yule mtu anayefundisha mambo kama haya. Kama ni mtu ana makosa fulani, utadili na yule mtu mwenye makosa fulani. Lakini sasa ukifunga msikiti, msikiti una nyumba ya Mungu, na hakuna mtu yeyote hawezi ukafunga kwanza nyumba ya Mungu. Na constitution yetu ina right ya kuabudu, hawezi ukawazuia watu right ya kuabudu. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA hapa Washington DC. Wanadiplomasia wa vyeo vya juu kutoka Marekani, Umoja wa Ulaya na Iran wanakutana kwa siku ya pili ya mazungumzo yenye lengo la kufikia mkataba juu ya programu ya nyuklia ya Tehran. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani, John Kerry, waziri wa mambo ya nje wa Iran, Javad Zarif, na mkuu wa sera za kigeni katika Umoja wa Ulaya, Catherine Ashton, walikutana jana huko New York, kando ya mkutano mkuu wa Umoja wa Mataifa. Haijafahamika wazi kama mazungumzo yameweza kuwa na mafanikio yoyote. Ofisa mmoja mwandamizi wa Marekani aliyeambia Sauti ya Amerika VOA kuwa mikutano itatafakari juu ya kazi ambazo zimefanywa wiki hii na kujadili njia ya kusonga mbele. Iran pamoja na mataifa sita yenye nguvu duniani, Marekani, Uingereza, Ufaransa, Rusia, China na Ujerumani wanakabiliana na tarehe ya mwisho ya Novemba 24 ya kukubali mkataba wa kusitisha programu ya nyuklia ya Iran katika makubaliano ya kupunguza vikwazo. Shirika la kuhudumia wakimbizi katika Umoja wa Mataifa UNHCR linasema idadi ya watu wanaotafuta hifadhi katika mataifa yenye viwanda imeongezeka kwa takriban asilimia 25 na wengi wao ni wale wanaokimbia vita nchini Iraq na Siria. UNHCR inasema katika ripoti iliyotolewa leo kwamba watu wapatao 330,000 walitafuta hifadhi wakati wa miezi sita ya kwanza mwaka huu, hilo likiwa ni ongezeko la asilimia 24 kutoka kipindi hicho katika mwaka elfu mbili na kumi na tatu. UNHCR inaeleza kwamba mtindo huo ukiendelea, idadi ya wakimbizi kwa mwaka huu wa 2014 itafikia laki saba, ongezeko la juu kwa nchi zenye viwanda katika muda wa miaka ishirini, kiwango ambacho hakijawahi kuonekana tangu vita Balkan kwenye miaka 1990. Maafisa nchini Afghanistan wanasema wanamgambo wa kundi la Taliban wameshambulia jimbo moja karibu na mji mkuu na kuwa darzeni ya watu katika wiki iliyopita. Maafisa wanasema mauaji yaliyofanywa na waasi yalijumuisha kiasi cha watu kumi na wawili waliokatwa vichwa katika wilaya ya Ajrestan kwenye jimbo la Ghazni, kilomita mia mbili kutoka Kabul. Shirika la habari la Reuters linaripoti kwamba maafisa wa jimbo wanasema inakadiriwa wapiganaji mia saba wa kundi la Taliban walifanya shambulizi kwenye eneo hilo na wameua zaidi ya watu mia moja. Mapambano huko Ajerstan yanaonyesha changamoto kubwa inayomkabili rais mpya wa Afghanistan na majeshi ya usalama katika kulishinikiza pamoja nchi nzima wakati majeshi ya kigeni yakijiandaa kuondoka mwishoni mwa mwaka huu. mnaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa Kiswahili ya sauti Amerika, Washington DC. Wapenda wasikilizaji, baada ya taarifa hiyo habari hivi sasa, pamoja na Mkamiti Kibayasi tunashirikiana kukuleteni Live Talk, mjadala wa kila Ijumaa, tukizungumzia masuala mbalimbali muhimu yanayotokea wakati huu. Hii leo basi tunazungumzia mkutano wa baraza kuu la Umoja wa Mataifa huko New York unaoendelea, ambako viongozi kutoka zaidi ya mataifa mia moja 48 wanahudhuria. Ni jukwaa ambalo mbali na kwamba wanahutubia mkutano wa baraza kuu, lakini vile vile mikutano ya kando inafanyika, viongozi wanapata nafasi kukutana kuzungumzia maswala. Leo tunaweza kuzingatia masuala ya Afrika, ambapo kulikuwa na mkutano wa nchi za kusini mwa Afrika SADC, kulikuwa mkutano wa maziwa makuu, pamoja na mkutano juu ya Sudan Kusini, mkutano kuhusiana na janga la Ebola, Somalia, Boko Haram, na wito wa Obama kutaka Waislamu na dunia nzima kuungana naye kupambana na ISIS pamoja na kupambana na ugaidi kote duniani. Leo basi, katika live talk tuko pamoja na waandishi wetu wa habari. Sehemu hii ya kwanza tuko pamoja na Salehe Mwana Milongo, mwandishi wetu wa Kinshasa, lakini yuko New York, na Esther Gidhui Yuat yuko huko huko New York. Karibuni. Asante Shakur, asante Shakur. Naam, kwanza kwokowewe, sa leo umefuatilia wiki nzima mazungumzo haya, lakini swala moja kubwa kwa Afrika lilitokea, ni shtuko lilotokea kwamba rais wa Zambia ni mgonjwa. Makamu rais umesikia kwenye habari, anasema la hako mgonjwa, lakini wewe unapata habari vipi huko? Uvumi ukopo huko New York unasemaje? Ah, no, kwa kawaida tumezoea ku, kuona kwamba Uh, Waafrika marais wanapokuwa wanaumwa ni wagonjwa kidogo, unaona serikali inajaribu kubanabana mambo haya, kwa hivyo haitokei wazi kwamba hili kwa kweli limetendeka. Tumeshawahi kuona rais Mugabe amekwenda Singapore kwa matibabu, unasikia wenzake wa Zanu PF kule wanasema wala sio si kweli. Wakati Sani Abacha alifariki, ilikuwa habari ni hizo hizo, kwamba hawataki kueleza hadi dakika za mwisho mwisho kwamba hali imekuwa tete. Ndio ni kweli Rais amekuwa akiumwa na hali yake ndio hivyo kwa mpaka sasa. Kwa sababu hakuna uthibitisho rasmi, tunaweza kusema kwanza tusubiri tuone, endapo tutaweza kuthibitisha kabla matangazo kumalizika, basi tutaweza kukupa taarifa zaidi. Eh, shakuru naam. Lakini Saleh, nilikuwa nakuuliza, maana vile vile ulikuwa umefuatilia, we umepata habari gani? Kwa kweli ni vyombo vya habari vya Marekani hasa vilivyopo hapa mjini New York ambavyo viliweza kudokeza kuhusu hali ya afya ya rais huyo Michael Sata. Uh, gazeti la Newsweek tayari limes, limesema kwamba kulingana na taarifa za maafisa wa serikali ya Marekani ni kwamba rais huyo alifariki hapo jana, lakini uh, uh, shirika la Associated Press likasema kwamba uh, ametibiwa na amekuwa katika hali mbovu kabisa, amekuwa akitibiwa kwenye chumba chake cha hoteli. Lakini kilichowashangaza wengi ni kwamba alitarajiwa kuzungumza Jumatano uh, kwenye kuhutubia uh, kikao kikuu cha Umoja wa Mataifa, lakini hakuwepo hakuhudhuria kwenye mkutano huo. Kwa hiyo inaleta wasiwasi wasi mwingi, na ni magazeti na waandishi habari ambao wanakuwa wakielezea kuhusu hali yake jana. Hata vyombo ma vya habari vya Ufaransa vimeelezea kwamba taarifa za ndani zinaelezea alifariki, lakini uh, hakuja kuwa na thibitisho lolote. Msemaji wa polisi ya New York amesema kwamba ni kweli rais amepewa matibabu lakini bila kutoa maelezo zaidi kuhusu hali yake ya kiafya. Naam, asante Saleh. Sasa tukiacha tatizo hilo la hali ya afya ya rais wa Zambia Bwana Sata, tuje katika mikutano. Wewe umehudhuria mikutano kadhaa, mkutano wa SADC na maziwa makuu, viongozi wamesema nini huko? Mkutano huo wa Jumatatu kuhusu uh, swala la amani na usalama kwenye kanda ya maziwa makuu na hasa zaidi mashariki mwa Kongo ulikuwa muhimu kabisa, ambao uh, uliwaweka pamoja marais na viongozi wa serikali wa nchi kumi na tatu pamoja na katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Ban Ki-moon na vile vile uh, mjumbe wa mwenyekiti wa Tume ya Muungano wa Afrika. Kwa jumla, wamezungumzia kuhusu jitihada zinazotakiwa kufanywa katika kurejesha amani kwenye kanda hilo, na Ban Ki-moon amesema kwa kweli hatua imepigwa, lakini mengi yamebaki kufanywa, na amani ya Kongo na kanda zima yatatokana na kuheshimu mkataba um, huo wa Addis Ababa, ambao nchi zote zilikubaliana kwamba haziwezi kuwaunga mkono makundi ya waasi ya nchi jirani, na vilevile vile Uh, kuweko na mageuzi hasa ya sekta ya kiusalama kulingana na nchi ya Kongo, na vilevile vile, uh, kuheshimu kanuni za kidemokrasia. Kwa hiyo, uh, viongozi ambao walikuwepo, ijapokuwa marais wengine hawakuhudhuria kutokana na ajenda yao, kama jinsi Rais wa Rwanda Paul Kagame hakuwepo, na hata rais wa Tanzania hakuwepo kwenye mkutano huo, lakini wajumbe wa nchi hizo walikuwepo, na wote wanaelezea kuhusu masuala ambayo ni muhimu na waliweza pia kuzungumzia swala la FDLR ambapo wamesema ifikapo Januari mbili mwaka elfu mbili na kumi na tano ni lazima kundi hilo liwe limetua chini silaha. Tunashukuru sana Saleh Mwana Milongo. Mimi hapa ni Mkamiti Kibayasi, na kabla ya kusonga mbele na kipindi chetu hiki cha Live Talk, katika laini ya simu kuna msikilizaji. Karibu msikilizaji, ujitambulishe jina lako, tueleze unapiga simu kutoka wapi, na tunakaribisha mchango wako au maoni yako kuhusiana na mada inayoendelea hivi sasa. Asante sana ndugu. Alo, nakusikia msikilizaji, endelea. E, kama kawaida unazungumza. E, na Katambi Jemsi anaongea kutoka Ushirombo, Bukombe. Ndiyo Katambi, mimi napenda ku- kupongeza ku, ku, Umoja wa Mataifa kwa mikutano yake ambayo inaendelea huko miwo ko Marekani kwa ajili ya usalama, lakini mimi nawauliza sasa, marais wa Afrika kwa ujumla hata Tanzania, wamejipanga i usalama wa ao kasababu i eewe aieew a sehemu kuna mahala hawa yaani hawaelewani hasa mambo ya utawala hapo <hazji> vi nani marais ambayo wako wako kwenye mkutano kule, je, wako tayari kuachia madaraka? Kwa sababu wakimaliza muda wao wa uongozi wanakuwa wanang'ang'ania madaraka, mwishowe kunakuwa na vita. Naam, as asante sana. Swala hilo este, kama tunavyojua, rais Obama alieleza au serikali ya Marekani ilitaka kwamba viongozi wa Afrika wasibadilishe katiba. Sasa je, huko watasemaje? <laughs> Shakur, swala nzuri sana ingawaje kulikuwa na kelele kelele kwenye laini za simu, kwa hivyo kidogo hatukuweza kumpata vizuri msikilizaji. Lakini kama unavyojua Shakur, kuna marais ambao huko Afrika tunajua kwamba kwa, wanapenda mamlaka na wanataka kutafuta njia zozote zile kuweza kubadilisha katiba ili waweze kuendelea kuwa madarakani. Na ni kweli Rais Obama amesema, ikiwa tunasema kama waafrika tunazingatia mfumo wa kidemokrasia, basi ikiwa mhula wa rais ni miaka mitano mitano au ni miaka saba basi muda wake ukishamalizika, aondoke aende pembeni. Anaweza kuhudumia taifa lake kwa njia nyingine, anaweza kuhudumia bara la Afrika kwa njia nyingine, awachie wengine watu waingie kwenye e, mstari ya kupiga kura mara ya pili wamchague kiongozi mwingine aweze kuendelea. Sijui kwa nini kuna huo uchu wa madaraka, kama tunavyojua Shakur, e, kuna ta-ma-masuala mengi sana kuhusiana hivi sasa na swala la Uganda. Je, rais Yoweri Museveni madarakani au haondoki baada ya mhula wake kumalizika. Pia pengine sale ataweza kutuelezea zaidi, kwa sababu upinzani huko DRC unaelezea kwamba kuna juhudi pia za kubadilisha katiba kumwezesha Rais Joseph Kabila kuendelea. Ni swala ambalo bado linaendelea kuzungumziwa, halijakuwa wazi kabisa. Kwa hivyo ni masuala ambayo bila shaka yanafanya nchi za huku nje, kwa mfano Marekani, ambazo zinataka kuona demokrasia ikiendelezwa na ikihimizwa katika bara la Afrika, wanakuwa na maswali kama haya na kwa hivyo viongozi hawa wamejikuta taabani pale e, wengine wakitoa hotuba fupi tu wanaondoka. Bahati nzuri ni kwamba katika baraza kuu la Umoja wa Mataifa hakuna maswali yanayoulizwa. Wewe ukija pale, kama rais, unatoa hotuba yako, unaondoka. Asante sana Esta, mkiwa huko new York, ni kwamba sote tunafahamu kwamba suala la ugonjwa wa Ebola limechukua ajenda ya juu katika mkutano huo. Sasa nyinyi mkiwa ndani ya mkutano huo, mnaona vipi mataifa tajiri yalivyopokea wito kutoka kwa viongozi kutoka Afrika juu ya suala hili la ugonjwa wa Ebola? Kuna mafanikio yoyote ama ni hatua zipi ambazo za haraka zitachukuliwa, mbali na kwamba Marekani tayari imeshasema itapeleka wanajeshi kadhaa kwenda kusaidia huko. Mkamiti, nikikujibu katika swali hilo, swali hilo bila shaka ni swala ambalo limepewa kipaumbele katika uh, kikao hiki cha na tisa cha Baraza Kuu la Umoja Mataifa. Rais Barack Obama alizungumzia kwa kirefu na kama ulivyotaja ni kwamba kwa kweli Marekani imepeleka wanajeshi na watu wengi wanajiuliza mwanajeshi anakwenda kufanya nini katika suala la afya. Wanajeshi wa Marekani, kwa taarifa kwa wasikilizaji wetu, ni kwamba wana eh, taaluma mbalimbali, wanapewa mafunzo ya aina nyingi tu, sio kwamba tu ushike bunduki uingie kwenye vita. Kwa hivyo wana hizo taaluma. Kuna fedha chungu nzima ambazo zimepelekwa huko kanda ya Afrika Mashariki kuweza kusaidia kujenga zile zahanati. Pia watatoa mafunzo kwa wafanyakazi wa afya kuweza kuwahudumia wagonjwa wa Ebola. Vilevile kuna wengine ambao watakwenda, watapewa fedha za kwenda nyumba hadi nyumba kuweza kuwaelimisha jamii, ili kuweza kujua kwamba endapo mmoja wetu katika familia anaugua ugonjwa huu, basi hivi ndivyo tunapaswa kufanya, mikakati hii ndio tunapaswa kuchukua, ili sisi wengine tusiambukizwe na tuweze kunusuru maisha ya mmoja wenzetu kabla ya kumpeleka kwenye kituo cha afya. Tukibaki katika kikao hicho hicho, ah, Shakur Rais Kenyatta pia wa Kenya alizungumzia kuhusu eh, mkakati wa Kenya na nchi za Afrika Mashariki, ambapo wameweka vituo vya kukagua watu wanaoingia katika nchi hizo kuweza kuona kwamba hawaleti ugonjwa ule wa Ebola na kuambukiza nchi hizo. Pia Kenya ilitoa mamilioni ya fedha kwa Liberia kuweza kusaidia kukabiliana na tatizo hilo, na pengine Salea anaweza kutuelezea kwa sababu DRC hapo awali imekuwa na tatizo hilo la Ebola na waliweza kukabiliana nalo. Na, na kabla sala Sala hajaingia katika nini, Rais Obama ni mmoja wapo wa viongozi alitoa wito kwa viongozi wengine duniani kuungana naye kupambana na Ebola, hebu tumsikilize. And I stand before you today committed to investing American strength to working with all nations to address the problems we face in the 21st century. As we speak Naam, Saleh kama ulivyosikia na kama Esther alivyokuambia ni kwamba ugonjwa wa Ebola unazungumzwa sana huko Afrika Magharibi. Lakini kwa wakati huu tunaozungumza, DRC kulikuwa na mlipuko wa Ebola. Je, katika mkutano huu watu wamezungumzaje? Uh, waziri wa afya wa Kongo Felix Kabange Numbi mwenyewe amehudhuria mkutano huo na nilizungumza naye muda mfupi uliopita, na amesema kwamba kwa kweli kinachowashtusha zaidi ni kuona uh, jinsi Marekani na nchi nyingine ulimwenguni zinavyochangamkia swala hilo na kujishughulisha kabisa kwa ajili ya kulipatia ufumbuzi. Jana kwenye mkutano ambao tulihudhuria pia uh, kama waandishi habari tuliona wahisani na wadau walitoa dola bilioni moja kwa ajili ya uh, uh, vita hivyo dhidi ya ugonjwa wa Ebola. Kwa hiyo ni juhudi ambazo zimeonekana kwa viongozi kwa ajili ya kuweza kupambana na ugonjwa huo, na kwa kweli kuanzia Asia uh, Ulaya na hadi Marekani nchi zote kwa kweli zimekuwa zikijihusisha katika kupambana na ugonjwa wa Ebola. Na huko Congo DRC, Saleh, vipi DRC wanaweza kudhibiti? Wameweza kudhibiti ugonjwa huo kulingana na Afrika Magharibi? Kwa kweli, Congo imekuwa na uh, uzoefu wa kukabiliana na ugonjwa huo wa Ebola kwa zaidi ya miaka thelathini sasa, na kwa hiyo hata ugonjwa uliolipuka huko uh, Bowende kwenye jimbo la Equateur ni hatua ya muhimu iliyochukuliwa. Yaani mji mzima umetengwa na maeneo mengine, maji, chakula na kila kitu kinapelekwa na na wauguzi ama madaktari, yaani ni hatua ambayo wali walichukuliwa katika kupambana na ugonjwa huo. Na kwa kweli ni mwezi mzima sasa toka ugonjwa huo uweze kujitokeza, tumeona kwamba, uh, haujaenea maeneo mengine isipokuwa tu huko huko jera ambako uliweza kujitokeza ambako umekuwa na, waziri amesema hatua zaidi imechukuliwa na vilevile wametegemea kwamba mnamo kipindi cha siku thelathini hakutokuwa na uambukizaji mpya wa ugonjwa wa Ebola. Naam, msikilizaji, ni saa sita na dakika hamsini na tano kwa saa za hapa Washington DC. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Tunaendelea na kipindi cha live talk, na katika line ya simu kuna msikilizaji Philbert kutoka Tanzania. Karibu Philbert, utupe maoni yako ama uchangie mada yetu ya leo. Mimi ningeomba kuuliza ya kwamba huu ugonjwa wa Ebola huu chanzo chake hasa ni nini? Imetokana na nini, na dawa yake, tiba mbadala ya ugonjwa? Naona kama inasumbua sumbua sana. Ni kwamba huu ugonjwa hauna tiba kabisa, au kufananisha una, na ugonjwa hatari wa Ukimwi? Naam, asante sana. Kama tunavyofahamu, wataalamu wanatuambia hakuna tiba kwa ugonjwa huo kwa hivi sasa. Kama tulivyosikia kwenye taarifa za habari wiki hii ni kwamba wanapeleka dawa za majaribio wiki hii kuangalia kama inaweza kufaa. Lakini Salehe, huko DRC kama ulivyosema, miaka mingi wanasema ibola inatokana na kitu gani vo vimekuwa hasa zaidi kwenye wanyama popo, o, na vilevile vile kima na wanyama wengine uh, kama vile sokwe na kwa hiyo imetokana na hizo contact, watu kula nyama hao ama kugusana na nyama ambao ni wagonjwa, ama kula matunda ambayo wanyama hao, kwa sababu umejua huko kwenye vijiji e, ikiwa tunda limeiva popo anaweza kula, na linapoanguka mtu anaweza kuogota na anakula virusi, vinaweza kubakia humo na vinaambukiza, na hakujokuwa na, na, na, na dawa kama jinsi unatoka kusema Shakur lakini uh, kinachofanywa ni kuweza kuwatenga watu wanaoambukizwa na ugonjwa huo ili usiweze kutapakaa, na vilevile vile, hakuna chanjo. Ni kwa kweli ni tatizo kubwa. uh, kinachoweza kufanikisha uh, ugonjwa huo nchini Kongo hasa zaidi ni hiyo kampeni ya kuwahamasisha watu nyumba hadi nyumba na kuweza kuwaambia kuhusu athari za ugonjwa mwenyewe. Nashukuru hmm. <tutu> nikiongezea kidogo kutokana, hmm, na kwamba nafanya makala ya afya, nafuatilia zaidi swala hili na wengine pia wasikilizaji wetu wanajua kwamba kuna madaktari wa Marekani ambao walikuwa Liberia wakitoa huduma za kujitolea ambao waliambukizwa Ebola na wakarejeshwa Marekani na wakapona, wamekuwa wakitoa hotuba. Kuna dawa ya majaribio inaitwa Zimap ambayo na hospitali mbili tu hapa Marekani ambazo zina eh, watibu wagonjwa wa Ebola, lakini kwa sababu ni ugonjwa ambao haupo Marekani sana, ndio kwanza wanaanza kutengeneza dawa hiyo kwa wingi, kuona kama itaweza kuwasaidia watu wengine. Kama tunavyojua watu wengi wamefariki, na endapo dawa hii zima itaweza kuwatibu watu, basi ni matumaini mazuri kwa dunia, kwa sababu ni janga ambalo linaweza kuathiri mtu yeyote. Kitu ambacho no. Madaktari wanashauri ni kwamba endapo mtu ameambukizwa wa Ebola. Basi ajaribu ata, itabidi atengwe kwa sababu maji yoyote ya mwili wake yakiguswa na mwingine atapata, iwe ni mate, iwe ni damu u, kama wanavyosema kwa, kwa lugha ya wataalamu, ugiligili wa maji yoyote kutokana na mgonjwa wa Ebola unaweza kumwambukiza mtu. Kwa hivyo kuna juhudi kubwa lazima zifanyike kuweza kuelimisha watu kuhusiana na ugonjwa huu ili watu wasipate kuambukizwa. Naam, asante Ester, msiondoke kwenye simu pamoja na Salehe, tutaingia katika sehemu ya pili ya Live Talk. Kwa wakati huu basi, nawakumbusha wapendwa wasikilizaji wale ambao walikuwa wanatusikiliza kwenye redio, hebu ikiwa una uwezo kupata tovuti internet Badilisha matangazo yako, ingia katika tovuti www.voaswahili.com. Baada ya kufunga matangazo hivi sasa, tutaendelea katika internet. Kwa hivyo, usiondoke kando ya redio yako au kando ya internet. Na ufuatao sasa ni muktasari wa habari. Australia inasema itailipa Kambodia dola milioni 35, kama sehemu ya mkataba ambao utawaona wakimbizi ambao walikimbia kutoka Australia na kutafuta makazi katika taifa la kusini mashariki ya Asia. Uchumi wa Marekani ulikuwa kwa haraka sana katika zaidi ya muda wa miaka miwili kutoka mwezi April hadi Juni, katika dalili chanya za ukuaji kwa muda wa miezi iliyosalia. Makamu rais wa Zambia Guy Scott anakanusha ripoti kwamba rais Michael Sata ni mgonjwa na anatibiwa mjini New York hapa nchini Marekani. Naam, wapendwa wasikilizaji, mnaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili, na tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa upande wa redio, lakini hivi sasa tunakuleteni matangazo ya Live Talk kwenye mtandao wa internet.